ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    "If anyone tells you he is never afraid, he is a liar or he is a Gurkha"
    ......
    ขอเป็น กุรข่า Crazy!!!! ด้วยอีกคนครับ...ถ้าเป็นภาษาผู้นิยมเรื่องลึกลับต้องบอกว่า...ตบะท่านช่างแก่กล้านัก...ลัคกี้:cool:

2. Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

กุรข่า Crazy ชอบครับ ขอสมัครเป็น กุรข่า Mania ด้วยคนครับ

3. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    มาให้กำลังใจท่านลุงครับ กระทู้นี้สุดยอด ไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงแต่อย่างใด เขียนด้วยใจจริงๆ
    ไม่เหมือนบางกระทู้จั่วหัวมาซะดี ช่วงหลังๆเริ่มมีพาณิชย์แล้ว

4. lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มาส่งกำลังใจให้คุณ ลุง และ คุณลัคกี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

5. คนบ้านสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ ตามอ่านกระทู้พี่นะครับ

ผมเป็นห่วงเรื่อง พระกรุเก่า พระเนื้อชิน ว่ารุ่นเราจะเป็นรุ่นสุดท้าย
    ที่สนใจและศึกษาสะสมหรือไม่ เพราะรุ่นหลังๆ จะสนใจพระเกจิอาจารย์กันหมด
    คงเป็นเรื่องการตลาดด้วยนะครับ

จุดใหญ่ที่สอบถามมา ก็จะได้รับคำตอบว่า ไม่รู้ประวัติการสร้าง พิธีการ หรือเจตนา
    ไม่เหมือนพระเกจิ อาจารย์ แต่หารู้ไม่ว่าเจตนาการสร้างพระกรุนั้น สะอาด บริสุทธิ์
    ที่สุด ไม่มีพุทธพาณิชย์มาเกี่ยวข้องเลย และพิธีการนั้นยิ่งใหญ่เพียงใด ผมเชื่อว่า
    สมัยโบราณ ถ้าไม่มีบารมีพอ ไม่มีใครกล้าสร้างหรอก เพราะเป็นของสูง สร้างเพื่อ
    ให้ไว้บูชาอย่างเดียว และประสบการณ์พระกรุเก่านั้น มากมายแค่ไหน รุนเรายังได้เห็น
    ยังรู้ แต่รุ่นต่อจากเราไปหนักใจ

เสียดาย มนต์เสน่ห์ ขององค์พระกรุเก่า เวลาส่องกล้องดูนะพี่นะ มันอิ่มใจ
    งดงามอย่างบอกไม่ถูก ส่องเท่าไรก็ไม่เบื่อ ไม่เหมือนส่องเหรียญ ผมว่ามัน
    ไม่ซึ้งตา ผมเองก็ยังแขวนพระกรุเก่าอยู่สององค์ คือพระผงสุพรรณยอดโถ
    และพระซุ้มยอ กำแพงเพชร พลังนั้นหนักแน่น ลึกแค่ไหนใจเราเท่านั้น ที่สัมผัสได้

ขอเข้ามาคุยกับพี่เรื่อยๆนะครับ ตามประสาคนรุ่นเก่า ชอบนิสัยพี่ครับ

6. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

..................................................
    ...ขอบคุณด้วยความจริงใจครับ....
    ..การที่เป็นคนรุ่นเก่า..มันได้เปรียบกว่าคนยุคนี้..คือ..สมัยก่อน..พระกรุ..เกือบทุกกรุที่มีชื่อเสียง..คุณได้มีโอกาศ..สัมผัส.."ของจริง"....ถึงแม้คุณจะไม่ได้มีโอกาศ..เป็นเจ้าของ..แตุ่คุณยังได้ส่อง..ได้ัสัมผัส....บางที..อาจหยิบดูจากแผงมาตรฐาน(จริงๆ)ที่วาง..และยุคโน้น..เขาก็ไม่ได้กระแดะ..เรื่องมากอย่างยุคนี้(จะขอหยิบมาส่อง..มองหน้า..แล้วทำนิ่งๆ)..หรือไม่เราก็..ขอชมจากคอของเจ้าของที่ชัวร์ๆได้เลย...........................
    ....แต่ยุคนี้..หลายกรุดัง...ของแท้..ที่วางๆ..แทบไม่มีให้ดู..เพราะเอาไปขาย..ให้พวกเสี่ยรุ่นใหม่..ที่ไม่ใช่นักเล่นพระ..แต่เป็นนักสะสมพระ..ได้มาเท่าไหร่..ใส่ตู้เซฟหมด..เอาไว้ดูคนเดียว..เอาไว้คุยอวดกับเสี่ยด้วยกันที่สนามกอล์ฟ..เอาไว้เป็นมรดกลูกหลาน..ใครจะเช่าต่อ..มันก็มีแต่ไอ้พวกเสี่ยด้วยกัน..ถ้ากิจการไม่เจ๊ง..พระก็ไม่มีทางมาวิ่งอยู่ในสนามฯ(บน..ไม่ใช่ทั่วไป)..
    (ปล่อยพระมา..ก็ไม่เข้าสนาม..เพราะไปตามorder..เอาไปตกลง..กันในที่ส่วนตัว)
    ตามคอไปขอใคร..ดูก็ยาก..เพราะกลัวคนเห็น..เดี๋ยวเจอใบสั่ง..ไปปล้นถึงบ้าน...
    ....บางกรุ..หายไปเลย..โดนเก็บหมด..มีแต่ของเก็วางให้ดู.........ยุคนี้ได้แต่ดูผ่าน..กระดาษ..กับ..จอคอมพ์..อย่างเดียว..
    พระกรุ..ที่แสนถูก..สมัยก่อน..ก็เลยได้มีโอกาศ..เลี่ยมทองกับ..เค้าบ้าง..อย่างกรุวัดลิงขบ..เมื่อ๔๐ ปีก่อน..๕๐ บาท..วางแผงเป็นเดือน..ยังอยู่ที่เดิม..ไม่มีใครเอา......
    เพราะ..มีกรุดังๆให้เล่น..เยอะแยะ...
    คุณบ้านสะแกโชคดี..มีพระสุพรรณยอดโถ..ห้อย..ผมเองไม่เคยสัมผัสเลย..ได้แต่ดูผ่านกระจก..บ้านกำนันชูชาติ..นี่ก็ถือว่าสุดยอด..แห่งกรุวัดพระศรีฯเมืองสุพรรณ..แล้ว..ในความคิดผม............
    ....อย่างเรื่องเอาทำพระบรรจุกรุ..เดี๋ยวนี้..ก็เหมือนทำให้ดูออกมาดี..ซะมาก
    กว่า..เพราะแบบเดียวกัน..ก็มีจำหน่ายด้วย..แค่แบ่งส่วนหนึ่ง..ลงกรุพอเป็น
    พิธี.......ผมเห็นหลวงพ่อ..ที่ทำเพื่อ..เจตนาสืบพระพุทธศาสนาแบบสมัยก่อน..แท้..ก็..หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี..ท่านปลุกเสก..พระเสมาชัย
    ..พระเสมาขอ..ของท่าน..แล้วใส่กรุทั้งหมด..ไม่มีองค์ไหนอยู่นอกกรุ..แม้
    ท่านเอง..ก็ไม่มี..ลูกศิษย์..ก็ไม่มี..อย่างงี้..จึงเรียกว่าสืบสานรูปแบบ..พิธีการ
    แบบโบราณของจริง.........บางแห่งดูเหมือนดี..บรรจุกรุหมด..แต่ไปขอหลวงพ่อ..แล้วมี(แต่คุณต้องไม่ใช่..ธรรมดาๆ)..ลูกศิษย์สนิทผู้ร่วมสร้างก็มีหลายองค์ด้วย...ดูแค่นี้ก็รู้แล้วว่า...
    เจตนายังไง........ขอบคุณคุณคนบ้านสะแกอีกทีครับ..ที่มาร่วมแบ่งปันความรู้สึก..........

7. กัมมสัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008

อ้าว..............ซะงั้นแล้ว
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยครับ กำลังตามอ่านอยู่ครับ
    ชอบเรื่องเก่าๆ ครับ...:cool:

8. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

..............................................
    ...ขอบคุณ..และยินดีต้อนรับครับ..เชิญเลยครับ..ตามสะดวก

9. มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณลุง ...สุดยอดจริงๆเลือดนักสู้กรุข่า...เป็นกำลังใจให้เสมอครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      19.1 KB
      เปิดดู:
      97
  10. peach123 เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงพระกรุ ได้เห็นครั้งใดคิดถึงอดีตที่เคยรุ่งเรือง
    เคยมีพระนาคปรกแท้อยู่องค์นึง ที่รู้ว่าแท้ ก็เพราะเอาไปขายได้เงินครับ
    ช่วงนั้นเดือดร้อนเลยต้องขายไปแบบเสียดายจนถึงทุกวันนี้

อีกองค์รบกวนหน่อยนะครับพี่ พระปรกโพธิ์เนื้อชิน
    ที่เป็นพระกรุแบบนี้มีมั๊ย เป็นของที่ไหน แท้หรือเปล่า ขอบคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      92
  11. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...................................................
    ...ถ้าที่ไหน..ก็พอได้..แต่แท้รึเปล่า..ในห้องกระทู้ผมนี่..เคยบอกไปหลายท่านแล้วครับ..ว่าขอตัว..เพราะผม..ดูพระผ่านจอคอมพ์...ไม่เป็น..ผมต้องดูของจริง..ก็ยังพอตัดสินได้บ้าง..ก็เลย..ต้องขอโทษด้วย..องค์แรก..ก็..คงไม่ยากครับ..ก็น่าจะเป็น..เชียงแสนปรกโพธิ์..ซึ่งมีหลายกรุครับ..จากรูปทรงนี่ไม่ใช่พิมพ์นิยมครับ..ผมเองก็ไม่ได้เห็นทุกกรุนะครับ..แต่สนิมแดง..น้อยครับ......
    ..องค์ที่๒..อันนี้..บอกตรงๆไม่ทราบครับ..ลำพัง..แถบอีสานเอง..นี่เยอะมาก..มากมายหลายกรุ......ผมก็ทราบไม่หมดละครับ

12. tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอแจมเนื้อชินองค์ประจำกายหน่อยครับพี่
    เป็นองค์ดาราของเล่มนี้ แต่ตอนหลังก่อนผมจะได้มา ด้วยความที่เจ้าของเดิมอายุเริ่มมากเริ่มหลงหรือเพี้ยนไม่ทราบ แกไปตัดตลับทองใบเบ้อเริ่มและแกเอาน้ำมันที่แกเก็บไว้ เห็นเซียนอีกคนบอกได้มาจากในวัดพระแก้วมาชโลมซะชุ่มเลย แถมประกาศซะทั่วว่าองค์นี้ยังไงก็ไม่ขาย เพราะเชื่อมั่นในพุทธคุณของพระพิมพ์นี้ เห็นมากะตาตัวเองในสมัยหนุ่มๆเพื่อนแกเองหรือไงเนี่ยครับโดนแมงดาคุมซ่องรุมแทงซะเสื้อขาดวิ่นพรุนไปหมด โดนแทงกระเด็นไปติดผนัง แต่ไม่ระคายผิวไม่เป็นอะไรเลย รอดมาได้
    ห้อยไปห้อยมาอยู่ซักพัก ติดผู้หญิง อายุ 70 แล้วยังไม่เลิกทางนี้ ก็เลยหมด แกชอบพระกรุ บางกระทิงเอาไปจำนำเกือบร้อยองค์ ยังไม่นับกรุอื่นๆ เดือนๆนึงหาเงินจ่ายดอกอาน แถมต้องหาเงินให้หญิงอีก เลยต้องขายขาดออกมาบ้าง องค์นี้ตอนได้มาใหม่ๆเซียนท่าพระจันทร์เห็นเป็นทักว่าได้มาได้ยังไง ลุง พ. แกโคตรหวงเลย

ของผมองค์ขวามือ
    พยายามล้างแล้ว แต่ไม่กล้าล้างมากกลัวทองหลุดหมด

13. peach123 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ที่เป็นพระนาคปรก กรุนี้น้ำท่วมถึงครับ ปรกพะงั่วของอยุธยา
    คราบหินปูนกับการระเบิดของผิวดูเพลิน แต่ว่าเป็นพระไม่สมบูรณ์
    ซ่อมแค่ให้เต็มองค์แบบไม่ซ่อนพรางเกลื่อนผิวให้เป็นเนื้อเดียวกัน
    เหลือแต่รูปแล้วครับองค์นี้ ได้ยินว่าพี่ชอบพระกรุ
    เจอรูปแล้วคิดถึงเลยเอามาลงให้ได้ชมกัน

ส่วนที่พี่ว่าเป็นพระเชียงแสนปรกโพธิ์ เนื้อจะออกไปทางชินเงินนะครับ
    ไม่ทราบว่าพระกรุทางเชียงแสนมีเนื้อชินเงินด้วยหรือเปล่า
    ต้องขออภัยด้วยครับ ที่รบกวนพี่ผ่านจอคอม พูดคุยกันสบายๆ ไม่ถึงกับต้องฟันธงนะครับ
    ขอบคุณพี่มากที่แบ่งปันทั้งความรู้และช่วยบอกพิมพ์พระให้

14. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

................................................
    ..สวยมากครับ.....สมัยผมเริ่มเล่นพระเครื่องใหม่ๆ..เมื่อ ๔๐ กว่าปีก่อน..ถือ..ว่า ๑ใน ๒ สุดยอดคงกระพัน..ชื่อเสียงคู่มากับ..กริ่งคลองตะเคียนเลย..เหนียวสุดๆ..แต่..ส่วนใหญ่จะชำรุด..เพราะบาง..และ..กว้าง..ทองปิดเดิมมาจากกรุ..นี่แน่นมากครับ..แต่พยายามอย่าล้างอีก..เพราะมีสิทธิ์หลุดจริงๆ..และทองที่เห็น..อาจไม่ได้สังเกตุ..ว่าล้างบ่อยๆขัดถู..ทุกครั้งก็จะมีทองหลุดไปเป็นผงๆเล็ก..แต่มันน้อยมากจนไม่ได้สังเกต..แต่ถ้าไปขัดล้างไปเรื่อยๆ..เดี๋ยวจะรู้ครับ..ว่าทองมันจางลง..
    เสียดายแทนครับ...ผมเคยทำแบบนี้กับพระปิดทองจากกรุ..แต่กรุอื่นมาแล้วครับ..
    ....ระวังเดี๋ยวมีคนเกี้ยวเอาไปใส่ตู้เซฟ..อีกเสียดาย....

15. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.............................................
    ..ความจริง..ที่ผมไม่บอกว่า..เป็นปรกพะงั่ว..เพราะทรง..ท่านผอมไปหน่อย..ผมไม่คุ้นกับพิมพ์นี้..คุ้นแต่ที่ล่ำถึก..ผมอาจจะดูพลาดไปเองเพราะ..สนิมมันทำให้หลอกตาได้..ก็อย่างงี้ละครับผมถึงไม่ดูผ่านจอคอมพ์

16. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ..ทุกๆท่านที่
    Postมา..ให้กำลังใจ..ชม..ติดตาม..และทักทาย

.........................................................สวัสดีทุกท่าน..วันศุกร์......................................
    .......กุรข่า.....นักรบเลือดดุ.................................................................................
    ...............................................ทั้งร่องดิน..ทหารกุรข่า..ร่างนอนกันสะเปะสะปะหมด....
    ....ปรากฏว่า..มีทหารที่บาดเจ็บสาหัสอยู่ก่อน..๒ นายยังไม่ตาย..แต่ก็..ขยับไม่ได้..แต่ทั้งหมด
    ไม่มีใครมีเลือดท่วมและ..เละ..เท่า..ลัคกี้..แต่แล้ว..ลัคกี้..ก็ลืมตาขึ้นมา..โคตรคน..คนนี้มัจจุราช
    ยังไม่ต้องการชีวิตเขา..เขาให้สัมภาษณ์ต่อมา..ว่า..เขาแค่หลับตาพักเหนื่อย..ไม่มีเสียงคราง
    เจ็บปวด..ออกมาจากคนชื่อ..ลัคกี้..สภาพเขาเหนื่อยจริงแต่สัมปชัญญะยังสมบูรณ์..และเคลื่อน
    ที่ได้..ผู้กองเองนะ..นึกว่า..ลัคกี้..คงตายไปแล้วเพราะใบหน้าซีกขวา..มีแต่เลือด..แขนขวา..ไม่มี
    ชิ้นดี..เสื้อกางเกงไม่ต้องพูด..มันเปลี่ยนเป็นสีแดงเลือด..มาหลายชั่วโมงแล้ว..ขาก็แย่..แต่ดี
    กว่าแขน.....เมื่อ..สำรวจศพทหารญี่ปุ่น..ทุกคนก็แปลกใจ..เพราะ..มีศพทหารญี่ปุ่น..เฉพาะแต่
    ที่อยู่นอกแนวป้องกัน..และกระจัดกระจาย..อยู่แถวด้านหน้าที่..ลัคกี้..ปักหลักอยู่............
    ....................................จำนวน.........๓๑.........ร่าง.....................................................
    ...จากการสอบถาม..ทราบได้ว่า....ลัคกี้..บอกว่าไม่ทราบ..ว่ายิงไปกี่คน..ไม่ได้นับ..แต่ก่อนที่จะ
    เหลือ..ลัคกี้คนเดียว..ยังไม่มีศพ..บริเวณนั้น..เพราะตอนนั้น..เป็นการปักหลักอยู่กับที่ยิงกัน..
    พวกไอ้ยุ่นที่ได้รับบาดเจ็บก่อนหน้า..ก็คงถูกแบกกลับไปด้วย....ศพ..ทั้ง ๓๑ ศพนี้..เป็นลักษณะ
    ที่ออกมาจากที่มั่น..เพื่อจะมาเล่นงาน..ลัคกี้..แต่ผู้เชี่ยวชาญบอกว่า..มีหลายคนที่คงตายจาก
    ระเบิดที่..ลัคกี้ข้วางกลับไป ๒ ครั้ง..แต่สรุปที่แน่ๆ...หลังจากที่ลัคกี้..เจ็บหนัก..แล้ว..เขาฆ่าไป
    ไม่น้อยกว่า ๒๐ ศพ...เมื่อเทียบกับจำนวนหทารญี่ปุ่นที่เสียชีวิต..ในการรบทั้งหมด ๘๐ กว่าคน
    ...แต่..ลัคกี้คนเดียว..ฆ่าไปร่วม ๓๐ คน..ฆ่าตอนเจ็บหนัก..มากกว่า..๒๐ คน.......
    ............นี่แหละครับ..ผมถึงเรียกแกว่า..โคตรคน..ข่าวล่าสุด..แกยังไม่ตายครับ..อายุ ๙๓ ปี..
    ..แต่รู้ว่า..กำลังป่วยหนักอยู่ที่อังกฤษ
    ...................ผลจากครั้งนี้...ตาขวา..ต้องควักออก..เพราะ..สะเก็ดระเบิดเข้าไปทำลายทั้งหมด
    ..แกต้องใส่ลูกตาปลอม..แทน..บอดสนิท...แขนขวา..เข้าใจว่า..ถูกตัดออกช่วงข้อศอกลงมา..เพราะ..เละ
    หมดสภาพ..ขาขวา..พอแก้ไขได้บ้าง..แต่ก็กลับมาแบบ..ใช้งานไม่ค่อยได้......
    ............ลัคกี้..รับเหรียญ VICTORIA CROSS ที่พม่า..เมื่อสงครามสงบ..เขาก็ต้องปลดประจำ
    การ..เพราะร่างไม่พร้อม..สิ่งต่อมา..นอกจากที่เสีย..อวัยวะไปแล้ว..คือเงินบำนาญ..เต็มอัตรา
    เพราะรับราชการ..ไม่ถึง ๑๕ ปี..เหลือไม่ถึงครึ่ง..แต่ไม่ใช่ความผิดเขา..เพราะเขา.เสียตา..และ
    แขน..ให้กับประเทศอังกฤษ..ทำให้เขารับราชการต่อไม่ได้......................
    .............เขาเคยถูกลากมานามสัญญลักษณ์ของวีรบุรุษกุรข่า..เพื่อมาช่วยทหารบำนาญกุรข่า
    ที่เรียกร้องสิทธฺในการดำรงชีพอยู่ในอังกฤษมาแล้ว..และครั้งนั้น..การรณรงค์ก็สำเร็จ..เพราะมี
    คนอังกฤษ..มาช่วยกันมาก...ซึ่งจะเห็นจากรูปที่ผมpostมาให้ดู(ต้องเรียกว่า..ลาก..เพราะแก
    ต้องนั่งเก้าอี้รถเข็น)
    ..................เรื่องของ..ลัคกี้ยังไม่จบ..เพราะเขาต้องต่อสู้ครั้งสุดท้าย..กับ..ประเทศที่เขา..สละ
    ตา..และ..แขน..ให้มาแล้ว...แล้วดูว่า..ประเทศที่เขาเคยรัก..เกือบเหมือนประเทศเขาเอง..แบบ
    ยอมตายได้....ตอบแทนอะไรกับเขาบ้าง.....................................................
    .......................................ต่อตอนหน้าครับ.............................................................

ถ่ายเมื่อตอนรับเหรียญVICTORIA CROSS

เมื่อครั้งมาช่วยรณรงค์..สังเกตเหรียญอันแรกสุด..จะเป็นvictoria cross แกเป็นคนหนึ่งที่ได้รับเหรียญกล้าหาญ..มากกว่าใคร

สังเกต..ตาขวา(ซ้ายในภาพ)..เป็นลูกตาปลอมที่ยัดไว้แทน..ตาที่ถูกควักออกไป
    หูขวา..ก็เย็บแต่งใหม่..เลยต่างจากหูซ้ายอย่าง..เห็นได้ชัด
    หมวกที่เห็น..เป็นหมวกทหารผ่านศึกกุรข่า..จะเห็นที่กลัดติดหมวกเป็นรูป คูครีอยู่ในฝัก
    หมายถึง..เก็บแล้วไม่ได้ใช้งาน..ถ้าเป็นหมวกทหาร..จะเป็น..คูครี..เปลือย..(ไม่อยู่ในฝัก)

..........................................................................................................................
    ............................................................................................................................
    ..................................................ชินเขียว...............................................................
    ............นั่นคือ..เหตุผลหนึ่งอย่างที่..ทำให้นักเลงพระ..รุ่นเก่า..ไม่นิยมพระชินเขียว..เพราะ
    ..เป็น..พระประเภท..”ของเหลือ”..หรือเหลือเศษ..มันก็รู้สึกไม่ดี...แต่ที่ว่านี้..ยังไม่เท่ากับ..”มั่ว
    คือ..มีการมั่ว..กรุกัน..เพราะบางกรุไม่ได้มีประวัติบันทึกแน่นอน..แต่เพราะเราจะรู้กันส่วนใหญ่
    ว่าจะมีพระชินเขียว..ปนอยู่..ในกรุพระเนื้อชิน..เป็นอย่างเก่งไม่เกิน สิบ..ยี่สิบองค์...
    ...........ปรากฏว่า..ตอนหลังมีพระชินเขียว..อ้างว่า..มาจาก..กรุนี้..กรุโน้น..เรื่อย..เพราะไม่มี
    ใครรู้จริงว่ามีรึเปล่า..ก็เลยไม่มีต้นแบบดู..การทำปลอมก็ฝีมือใช้ได้..เรียกว่า..เป็นพระเนื้อชิน..
    ที่ทำปลอมได้ง่ายกว่า..พระเนื้ออื่น..คนก็เลยแขยง..ไม่ให้การยอมรับกัน..ขนาดกรุที่ยอมรับ
    อย่างพระยอดอัฏฐารส..พระร่วงทรงเกราะ..หรือ..กรุพะเยา..ก็ยอมรับกัน..แต่ถามว่าเล่นมั้ย
    ..ก็จะได้รับคำตอบคล้ายๆกันว่า”ไม่เล่น”...ฉะนั้นจึงเป็นพระกรุเนื้อชิน..ที่ราคาถูกที่สุด..อีกอย่าง
    คือ..พระชินเขียว..จะไม่สวยด้วย..ก็เลย..เสริมกันเข้าไปใหญ่..พอมายุคที่พระกรุเนื้อชิน..อย่าง
    เนื้อตะกั่ว..เนื้อชินเงินโดนเก็บเข้ากรุเข้าแบ็งค์..กันเยอะ..พระชินเขียว..เลยมีสถานการณ์ที่ดีขึ้น
    ...........................................................................................................................
    .............สำหรับ..เนื้อพระชินเขียว..ตัวเนื้อหลักก็คือ..สังกะสีครับ..เพราะเคยมีการเอาองค์พระ
    จริงไปทดสอบกันมา..แต่โลหะอื่น..หรือ..เปอร์เซนต์..สัดส่วน..ก็คงไม่แน่นอน..แต่โลหะอีกตัวที่
    จะมีด้วย..เกือบทั้งนั้น..คาดว่า..ทำให้เนื้อพระไม่เปราะ..เพราะถ้าสังกะสีอย่างเดียว..ก็จะเปราะ
    ไป..ก็คือ..ทองแดง..เพราะทองแดง..มีความเหนียว..ตะกั่ว..ก็มีบ้าง..หรืออาจไม่มี..คล้ายกับ
    พลวง...การที่เรียกว่าชินเขียวกันมาก่อน..ก็เพราะทองแดง..นี่แหละครับ..เพราะมันเกิด...
    Copper carbonate..หรือ..เกิดคาร์บอนจากคาร์บอนไดอ็อกไซด์รวมตัวความชื้นและ..
    อ็อกซิเจน..ทำปฏิกิริยากับ..ทองแดง..เกิดเกลือคาร์บอเนตขึ้นซึ่ง..สีจะออกเขียว..แต่เนื่องจาก
    ส่วนผสม..มันน้อย..มากก็เลยจะเห็นเป็น..เหลือบๆเขียว..ก็เลยเป็นที่มาของชื่อ..”ชินเขียว”
    ..แต่อย่างที่ผมบอกไป..บางกรุก็อาจไม่มีทองแดงปน..ก็เลยออกเทาๆแทน..ก็มีเห็นเยอะ..
    ............................................ต่อตอนหน้าครับ..................................................
    ..................................................สวัสดี.....................................................................

17. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

"........................................
    ขอบคุณ..และ..ยินดีต้อนรับ...........ครับผม.....

18. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

........................................................
    .....ผมขอแจ้งล่วงหน้าให้ทราบไว้ก่อนครับ...
    ตั้งแต่วันเสาร์ที่ ๒๕ ธันวาคม..๒๕๕๓..ถึง..วันที่ ๓ มกราคม ๒๕๕๔ ผมขอ หยุดการเขียนบทความประจำวันลง..เป็นการชั่วคราว..เพื่อพักผ่อน
    ในช่วงปีใหม่..เพราะมีกิจธุระ..ทำมากมาย..รวมถึง..พักผ่อนสมองด้วย......
    จึงเรียนมาให้ทราบทั่วกัน..แต่เนิ่นๆ...เดี๋ยวตอนใกล้ๆ..จะถึงวัน..จะแจ้งให้ทราบอีกที
    ขอบคุณครับ
    modpong

19. dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    คุณอาครับพระพุทธชินราชซุ้มเรือนแก้วแบบนี้มี มหาอุต คงกระพันหรือป่าวครับ

ขนาดไฟล์:
      95.6 KB
      เปิดดู:
      79
  20. lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบค่ะ คุณ ลุง ขอให้คุณลุง พักผ่อนอย่างมีความสุขในช่วงปีใหม่นะคะ อย่างไรก็จะคอยติดตามอ่านเหมือนเดิมค่ะ ขอบคุณค่ะ