ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. split เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    มารอรับความรู้ต่อครับ

2. sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    สวัสดีครับ คุณอา Modpong

ได้อ่าน ยิ่งได้ความรู้เพิ่มเติมมากขึ้นครับ..
    เป้นกำลังใจให้นะครับ..ขอติดตามด้วยนะครับ..

3. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    เค้าเตรียมตัวอย่างดีเลยนะอ้าย
    เพื่อปูพรมในการขายของเค้า อิิอิ
    ตามต่อครับผม หนาวหนาวครับ รักษาสุขภาพด้วยนะครับผม

4. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

........................
    ..ขอบคุณครับ..ที่เป็นกำลังใจให้..และยินดีต้อนรับครับ....

5. เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอา รอติดตามตอนต่อไปครับ

ฝรั่งเศส อังกฤษ พวกนี้มันสันดานเดียวกันเลยนะครับ

เอ.. รึว่าพวกประเทศเจ้าอาณานิคมจะมีสันดานแบบนี้เหมือนกันหมด

6. Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณมากครับ คุณอา Modpong

ขอติดตามอ่านต่อครับ

7. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......................................
    .....ก็อีหรอบเดียวกันหมด...ไม่ต้องถามเรื่องคุณธรรม....
    ..เพราะถ้ามี..มันคงไม่ไปยึดบ้านเมืองเขาพรอก..เพราะมันโลภ..เหมือนกันหมด..อยากได้ในของที่ตัวเองไม่มี..หรือ..มีน้อย...
    ..มีแต่ว่า..พวกนี้..ใครเลวน้อยกว่ากัน....
    ...เลวเบอร์ ๑ แน่นอน ฝรั่งเศษ
    ....เลวเบอร์ ๒ อังกฤษ
    ....เลวเบอร์ ๓ เสปน (..ดู..ที่มันทำที่..อเมริกากลาง..อเมริกาใต้..ฆ่าล้างเผ่าพันธุ์อินเดียนแดง..ทั้ง..อินคา..มายัน..แอสเทค..ปล้น..ขนทองกลับประเทศ..)
    ..ปล้นทอง..ข่มขืน..ผู้หญิง...ตัวการไปจับทาสในอาฟริกา..แล้ว..ส่งมาอเมริกา..)
    ...เลวเบอร์ ๔ ฮอลแลนด์..(..น้องๆอังกฤษ)
    ...เลวเบอร์ ๕ โปรตุเกส..(..อินเดียนแดง..
    พื้นเมือง..ในบราซิล..แทบไม่เหลือ..มีแต่ทาสพวกไอ้มืด..)
    ....ฯลฯ.....

8. bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

มาขอตามติดไปอินเดียด้วยคนครับคุณลุง

9. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.............................
    ...หวัดดี..April..sYlvenus..Maestro..หลานเขม..หลานBearkery
    ..และ..พลศิริน้องรัก..รวมถึง..คนในครอบครัวผม..
    ....................
    ...ต่อจากตอนที่แล้ว...
    ...................
    ............................................................
    ...พอ..แอลเล่นเดินเข้าไปในพิพิธภัณฑ์...ก็เจอกับคนที่เขานัดไว้..คนๆนี้ไม่ธรรมดาครับ....
    .....เขาคือ..Dr. Harry Falk ...แอลเล่นสาธยาย..สรรพคุณไว้ว่า........
    ...ท่านนี้..คือ..ผู้เชี่ยวชาญอักขระ..จารึก..และ..ภาษา..อินเดียโบราณ..ระดับโลก..ผลงานมากมาย
    ..ทำการศึกษา..และ..ค้นคว้าเฉพาะด้านนี้..มากกว่า ๔๐ ปี..เป็นอาจารย์มหาลัย..เป็นผู้เชี่ยวชาญ
    ..และนักค้นคว้า...เป็นคนเยอรมัน..มานี่เพื่อการนี้..โดยเฉพาะ....
    (modpong: คิดเอาว่า..อินเดีย..ประวัติศาสตร์วัฒนธรรมยาวนาน..ขนาดไหน..ตั้งแต่..
    วัฒนธรรมลุ่มแม่น้ำสินธุ..เมืองฮารัปปา..เมืองโมเหนจาดาโร..ที่ถือว่า..เก่าแก่ที่สุด..อายุ..
    ๖,๐๐๐ ถึง ๗,๐๐๐ ปี...ก็มีภาษา..ของตัวเองแล้ว..ถือว่า..เป็นกลุ่มภาษาหนึ่งที่เก่าแก่ที่สุดในโลก
    (เขาเรียกกันว่า..อักขระฮารัปปา..)...แล้วคิดดูว่า..ต่อมา..มันจะมีอีกไม่รู้เท่าไหร่..กว่าจะมาถึง..
    พราหมี..คุปตะ..ฮินดี้..เทวนาครี..แถมแต่ละภาค..ยังมีภาษาและ..อักขระตัวเองด้วย...ที่ลุ่มแม่น้ำ
    สินธุนี้..ทั้งสองเมือง..ปรากฏว่า..มีทั้งระบบประปา..ห้องน้ำ..ห้องสุขา....พี่ไทยตอนนั้น..ยังนั่ง
    อึกัน..กลางป่าอยู่เลย...)................
    ......หลังจากการติดต่อ..ขอชม..ผอบบรรจุพระอัฐิจากPIPRAHWA..เจ้าหน้าที่..ก็ไปนำ..ผอบ
    ..ซึ่งไม่ได้วางโชว์..แต่เก็บอยู่ใน..ห้องต้องไขกุญแจ..เข้าไป..และก็ไป..ไขกุญแจตู้อีกที...
    ..นำกล่องไม้สี่เหลี่ยมเรียบๆ..ออกมา..ให้กับ..แอลเล่น..และ..แฮรี่...ในห้องส่วนในที่ทำงาน..
    (modpong: คือขอโทษ..เราเป็นคนไทย..พอดูอย่างนี้..แล้วนึกว่า..โอ้โฮ..เฮ้ยของสำคัญแบบนี้
    ..นี่มันระดับโลก..มึงเก็บแบบนี้เหรอ..แถม..ไอ้กล่องที่ใส่ผอบ..นี่กระจอกมาก..กล่องไม้ธรรมดา
    ไม่ทาสีด้วย...มันไม่ให้เกียรติกันเลย..ไอ้พวกฮินดูนี่..แต่มันมีที่มาที่ไปครับ...รวมถึงการเข้าขอ
    ชมนี่..มันยากขนาดไหน..แล้ว..มีเบื้องหลังที่ผมไปค้นคว้ามา..ว่า..แฮรี่..มันด่าไอ้พวกแขก..ขนาดไหน
    ..เบื้องหลังถ่ายทำนี่มีอีกเยอะ...ไปว่ากันตอนวิเคราะห์...)
    ....หลังจากนั้น...เจ้าหน้าที่ก็เอามาวางที่โต๊ะ..ที่สองคนนั่งรออยู่..โดย..แฮรี่..นี่มี..แว่นขยายหมอดู
    ..ถือติดมือไว้ด้วย.........
    ..........ทั้งสองคน..ก็มีหน้าตาตื่นเต้น..เมื่อเจ้าหน้าที่เปิดฝาออก..แล้วนำ..ผอบ..ออกมาวางไว้
    ตรงหน้า......
    ......................แอลเล่น..ปล่อยให้..แฮรี่..ส่องที่ผอบ..และ..รอยจารึก..อยู่ซักพัก..แล้วเขาก็ถามขึ้นว่า
    ......"..หลังจาก..ที่...ท่านพี่..ส่องมานานพอสมควรแล้ว..ท่านพี่..พอจะบอกน้องได้มั้ย..ว่า...
    .....อักขระที่จารึกอยู่บนผอบ..นี่..เป็นของปลอมรึเปล่า........."

................

.......แอลเล่น..กำลังนั่งจ้อง..ผอบ..ด้วยแววตาที่..ไม่แน่ใจ..ก่อนที่จะถาม..แฮรี่

.................

..........แฮรี่..กำลังอธิบายให้แอลเล่นฟัง..หลังจากตอบคำถามแล้ว..

............

......แฮรี่..กำลังใช้แว่นขยาย..อ่านอักขระ..ให้แอลเล่นฟัง...

....................................ต่อตอนหน้า............................

10. bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อหาสนุก ชวนติดตามเช่นครับ
    เป็นกำลังใจให้คุณลุงนะครับ

11. ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเสร็จเหมือนจะลงแดง อยากฟังต่อ ^^

12. sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ติดตามตอนต่อไปครับ.. ^_^

13. เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

รอติดตามตอนต่อไปครับอา

ขอบคุณครับ

14. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

..............
    ...หวัดดี..หลานBearkery..Sylvenus..Bus..และ..หลานเขม
    ..รวมถึงทุกคนในครอบครัวผม...
    .......................
    ...ต่อจากตอนที่แล้ว...
    .......................................................................................
    .....แล้ว..แฮรี่..ก็เริ่มอธิบาย..พร้อมกับการตอบคำถามไปด้วย...ดังนี้.....
    ..เขาบอกว่า..ตัวเขาได้ศึกษา..สำเนาคำจารึกนี้..(modpong: ทำไม..ผู้เชี่ยวชาญระดับโลก
    อย่างเขานี่..ทำไมไม่ไปดูของจริงประกอบ..การศึกษา..ซะเลยละ..ใครๆก็น่าจะให้ความร่วม
    มือ...เข้าใจผิดครับ..ทำไมผม..จะไปเฉลยในการวิเคราะห์)...มาก่อนหน้านี้นานแล้ว..และ..
    ให้ความสำคัญมาก..และ..เมื่อได้มาเห็นของจริงนี่..ตัวเขาดีใจมาก..และขอบอกได้เลยว่า..
    ........................................."....เป็นของแท้..แน่นอน.."..............................
    ...ลักษณะ..การจารึกลงไปที่เนื้อหิน...ของแท้.....
    ...ตัวผอบเอง...ของแท้.....
    ...โดยเฉพาะ..ลักษณะ..ภาษา..สำนวน..และ..อักขระ..เป็น..รูปแบบของ..พื้นที่แถบนี้..
    ...และ..เป็น..ของแท้..
    (modpong:..ต้องทำความเข้าใจ..กันก่อนนะครับ..ตัว PIPRAHWA..สถานที่พบนี่..ถ้าคั้งเดิม
    เลย..นั้น..อยู่ในเขตของ..แคว้นสักกะ(..ก็ของ..แคว้นบ้านเกิดพระพุทธเจ้านั่นแหละ..
    ..เมืองหลวงคือ..กรุงกบิลพัสตร์..แคว้นเล็ก)...ซึ่งทางตอนใต้ไปติดกับแคว้นใหญ่เลย..
    ..ก็คือ..แคว้นพิหาร(ปัจจุบัน)...ซึ่ง..เป็นแคว้นของ..พระเจ้าอโศกมหาราช(แคว้นมคธ..อาณาเขตครอบคลุม..แคว้นพิหารในปัจจุบัน)..และนำ..อักขระพราหมี
    มาใช้กับ..ภาษาสันสกฤต..อย่างแพร่หลาย..และ..เกิดจารึกมากมาย...
    .....ซึ่งอินเดียกว้างใหญ่..แต่ละภูมิภาคจึงมี..รูปแบบการใช้เป็นของตัวเอง..สำนวนภาษา
    ก็มีต่างกัน...เหมือนอย่างไทย..มี..ไทยกลาง..ไทยโคราช..ไทยสุโขทัย..ไทยใต้..เพียง..
    เวลาเขาจารึก..เขาจารึก..ในแบบรูปแบบของการพูดในแต่ละถิ่น..สำนวนจึง..ไม่เหมือนกัน
    ....ดังนั้น..เนื่องจากแคว้นสักกะ..เป็นแคว้นเล็กติดกับ..แคว้นใหญ่มีอำนาจ..รูปแบบ
    ภาษา..และ..สำนวนจึงเป็นไปตาม..แคว้นใหญ่..)....
    .....แล้ว..แฮรี่..ก็ใช้แว่นขยาย..ไล่ส่องไปตามอักขระแต่ละตัว..อ่านออกมาเป็น..
    ภาษาสันสกฤต...แล้ว..ก็แปลเฉพาะที่สำคัญ..โดยกล้องจับไปที่อักขระ..แต่ละตัว..ว่า..
    ......"...สิ่งที่อยู่ในภาชนะนี้..คือ..พระอัฐิของ..พระพุทธเจ้า(Lord Buddha)..แห่ง....
    ศากยวงศ์....."................
    ......แล้วแอลเล่น..ก็พูดขึ้นว่า...งั้นแสดงว่า...สิ่งที่เราพบนี้...ก็ไม่ได้เกิดในยุค
    ของพระพุทธเจ้าซิ..เพราะอักขระพราหมี...เกิดหลังจากพระพุทธเจ้าสิ้นแล้ว..
    มากกว่า..ศตวรรษ...ซึ่งแฮรี่..บอกว่า..ถูกต้อง...อักขระพราหมี..เกิดหลังจาก
    ..พระพุทธเจ้าเสียไปแล้ว..๑๕๐ปี..(modpong: ...นี่แหละครับปัญหา..ปัญหา
    ..ไม่ได้จะชี้นำเรื่องอื่น..แต่จำนวนปีที่เขาบอกนี่แหละ..ผมจะมาอธิบายตอนหน้า)

...................

......แผ่นหินพบที่..แคว้นมหาสถาน(ปัจจุบันอยู่ใน บังคลาเทศ)..จารึก..อักขระพราหมี
    .....ที่มีมาตอนเริ่มยุคพระเจ้าอโศกมหาราช....(๓๐๐ ปี ก่อน ค.ศ. )

...................................ต่อตอนหน้า....................................

15. bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

อยากอ่านตอนต่อไปไวๆ เลยครับ
    ขมวดปมมาถึงห้วงเวลา แบบนี้ ทิ้งร่องรอยไว้ให้คิด บวกลบปี ตามเลยทีเดียวครับคุณลุง

16. thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ยังติดตามอ่านอย่างใจจดใจจ่อครับ

17. เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา..มาติดตามตอนต่อไปครับ

18. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

มาเก็บตกหลังหยุดเสาร์อาทิตย์ครับ สวัสดีคุณอา ผมเป็นกำลังใจให้ตลอดครับ

19. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    555+
    ถ้าจะให้ดี อ่านพุทธประวัติมาหลาย ๆ รอบ
    แล้วจะยิ่งมันส์ครับผม

20. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

................
    ...หวัดดี...หลานBearkery..Thongchat..หลานสวนพลู..เฉียวฟงหลานรัก
    ...และ..พลศิริน้องรัก..รวมถึง..คนในครอบครัวผม...
    ต่อจากตอนที่แล้ว...

.....(modpong:...ถ้าท่านที่เป็น..คนธรรมดาทั่วไปที่สนใจ..เรื่องประวัติศาสตร์สากล..และ
    ..ประวัติศาสตร์..เกี่ยวกับ..ภาษา....ทั้งตำราในไทย..ตำราภาษาอังกฤษ..ทั่วไป...
    ..เมื่อเข้าสู่..เรื่อง..อักขระพราหมี..ก็จะรู้กันว่า..อักขระพราหมี..ที่เกิดอย่างสมบูรณ์นั้น..
    ..เกิดขึ้น..เมื่อประมาณ ๓๐๐ ปี ก่อน..ค.ศ. คือ..ในพระเจ้าจันทรคุปต์..ต้นราชวงศ์
    โมริยะ..ของพรเจ้าอโศก....เมื่อ..ลายขูดที่ผอบ..เป็น..อักขระพราหมีที่สมบูรณ์....
    แต่ไอ้แฮรี่(และ แอลเล่น)...ดันเสือกบอกว่า...เริ่มเมื่อพระพุทธเจ้าสิ้นไป..๑๕๐ ปี...ถ้าเราเอา
    ๕๔๓(จำนวนปีที่..พ.ศ. เกิดก่อน..ค.ศ.)..ไปลบ..ก็จะกลายเป็น ๓๙๓..พูดง่ายคือ..
    ...เกิดขึ้นเมื่อ..ประมาณ ๔๐๐ ปี..ก่อน ค.ศ. ..........
    .......อันนี้...มันสร้างความ..งงงันให้ผมมาก...อ้าว..ตามตำราทั่วไป..บอกว่า ๓๐๐..
    นี่มัน..เก่ากว่า..เป็น ๑๐๐ ปี..มันจะถูกได้ไงวะ..พูดชุ่ยๆเรอะ...
    ...ผมพยายามค้น..ในเน็ต..แบบธรรมดา..ก็ ๓๐๐ (ไอ้ WIKI ก็บอกแบบนั้น..แต่ผมไม่
    เชื่อมันเท่าไหร่..เพราะข้อมูลมันห่วยและทางเดียว..อย่างที่ผมเคยด่าไป..ว่ามันมั่ว
    ตั้งแต่สมัย..เรื่อง กุรข่านักรบเลือดเดือดแล้ว....)...
    .....ต้องเข้าใจอีกอย่างว่า..อักขระพราหมี..นั้นมีหลายแบบ..หลายยุค..นะครับ
    ...เก่าที่สุดที่เรียกว่า..PRE-BRAHMI(หรือ..เป็นเค้าเริ่มต้นของพราหมี)...นั้น..มันมีมาตั้งแต่
    ..ก่อน..ค.ศ. ๖๐๐ ปี...แต่มันไม่ใช่แบบ..ที่เขียนลงที่..ผอบ...อักขระพราหมี..ที่เขียนลง
    ในผอบ..เป็นอักขระพราหมีที่สมบูรณ์ใช้ทั่วไปในยุค..พระเจ้าอโศก..เราเรียกว่า..
    ...โมริยะพราหมี..(MAURYA BRAHMI)..ที่เกิดเมื่อต้นวงศ์โมริยะ....
    .....พวกเราที่เป็นครอบครัวผม..ก็คงคุ้นแนวทาง..แนวคิดผมแล้ว...
    ...ผมไม่เชื่อใครง่ายๆ..ถ้าทำให้ผมเชื่อไม่ได้..หรือ..ไม่มีหลักฐาน..ต่อให้มึงเป็นใคร
    ..สูงส่งมาจากไหน..ผมก็ไม่เชื่อ..แต่คุณสมบัติผมอีกอย่าง..คือก่อน..จะตัดสินใจ..
    ..ผมก็ต้องตรวจตรา..เช็คทุกอย่าง..ให้รอบคอบ..เพราะถ้าผิด..มันจะทำให้ผมดูถูก
    ตัวเอง..และคุณค่าในตัวลด.........
    ....เหมือน..อย่าง..ที่ผมมาวิเคราะห์..เรื่อง..ขุนแผนเคลือบแคลง..กรุขุนอินประมูล..
    ...หรือ..พระถ้ำเสือ...ผมแน่ใจแล้ว...ผมถึงเขียน....
    .......ผมจึงเริ่ม..ค้นอีกรอบ..แต่ค้นแบบโยงไปเรื่อย..เรียกว่า..พอได้กลิ่น..ก็ไป..
    ...กลิ่นเริ่มแรง..ก็ไปต่อ..จนถึงต้นตอ.........แถมหลักฐานแน่นด้วย.....
    .....จริงของ..ไอ้แฮรี่..กับ..แอลเล่น..บอก....(แล้วคนที่ไม่ค้นอย่างผม..มันจะ
    รู้มั้ยเนี่ย...)....ที่มาเป็นยังไง..จะมาบอกตอนหน้าครับ....

...............
    .......ผังการ..อ่าออกเสียงของ..อักขระพราหมี..........

..............
    ........จารึกพราหมี..บน.ผอบใส่พระอัฐฺิ........

..................
    ....จารึกอักขระหราหมี..ที่ชิ้นส่วนของเสาหินทรายพระเจ้าอโศกมหาราช..จากสารนาถ
    ...(..ระวังอย่าหลง..เวลามองส่วนของ..อักขระที่ส่วางๆด้านขวา..ตัวมันบุ๋มลงไปนะครับ
    ...ไม่ใช่นูนขึ้นมา..เขาเรียกว่า.."แสงเล่นกล"..วิธีแก้..หันหน้าไปมองทางอื่น..แล้วกลับมา..มองใหม่...)

...................ต่อตอนหน้า..................