ผู้หญิงเป็นพระโพธิสัตว์ได้มั้ยคะ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 2 เมษายน 2019.

1. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    หรือเป็นได้แค่นางแก้ว แล้วทำไมพระโพธิสัตว์องค์นึงนางแก้วตามเป็นพรวน

2. ตุปั๊ดตุเป๋

ตุปั๊ดตุเป๋ Active Member

17 พฤศจิกายน 2017
    เราเองก็ไม่แน่ใจ แต่ขออนุญาต แจมเล่าเรื่องของเล่าด้วยนิดนึงคะ
    เราเองก็เป็นผู้หญิง และ ตั้งความปรารถนาตรัสรู้พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณในอนาคตกาลเบื้องหน้า

แม้ว่าจากการค้นคว้า มักจะพบว่า ท่านบอกว่า "แค่ตั้งจิตปรารถนา ก็เป็นพระโพธิสัตว์แล้ว" แต่เราก็ไม่อาจหาญพอที่จะบอกกับตัวเองว่า ฉันนี่แหละ "พระโพธิสัตว์" เนื่องด้วยกลัวอารมณ์หลงตัวเองจะทำให้ผิดเพี้ยนไป จึงพยายามวางอารมณ์ วางใจให้สงบที่สุด และพยายามทำความดีทุกอย่างที่สามารถจะทำได้ในปัจจุบัน ให้มาก ให้ดีที่สุด

ข้อสงสัยเรามีมากมายนับไม่ถ้วน เช่น เรื่องนางแก้ว
    เนื่องจากเราเป็นหญิง แฟนเราเป็นชาย ก่อนหน้านี้เรามีผู้ต้องตาต้องใจต้องอารมณ์เข้าขั้นมากมาย

จนเมื่อหันมาทางธรรม จนเราก็เห็นในทุกข์ของการมีความรักแบบโลกๆ เรามีความรู้สึกว่าเราไม่อยากมีคู่ครองอยากตั้งหน้าตั้งตาบำเพ็ญเพียรบารมีเพื่อพระนิพพาน

จนทำไปสักพักก็มาพบว่าตัวเองปรารถนาพระโพธิญาณ

แฟนคนนี้เขาก็ยืนหยัดกับเราเช่นกัน ว่าเขาจะตามดูแล ช่วยเหลือ เกื้อกูลการสร้างบารมีของเราทุกชาติ จนกว่าเราจะสำเร็จ ซึ่งเขาก็มั่นคงมาตลอดจนบัดนี้

ซึ่งเราก็สังเกตุว่าเขาต่างจากคนอื่นที่เข้ามาจริงๆ คือ สนับสนุนการสร้างกุศล ปฏิบัติธรรม การสร้างความดี ของเราทุกด้านจริงๆ ไม่เคยตกหล่น ไม่เคยเบื่อหน่าย ไม่เคยทอดทิ้ง ไม่เคยมองว่าเราแปลกประหลาดในยุคสมัยนี้ ที่คนไม่ค่อยสนใจธรรมกันแล้ว คือ โดนตีทางโลกมา ก็หันมาพักทางธรรม ก็มีเขาที่เคียงข้างที่เข้าใจ

เราเองก็ไม่เข้าใจว่าระยะเวลาที่บารมีเราเข้มข้นพอแล้ว คือ เราจะกลายเป็นชาย และเขาจะกลับกันเป็นหญิงเพื่อมาเป็นนางแก้วให้เราหรืออย่างไร?

แต่สุดท้ายแล้ว เราก็สรุปให้ตัวเองว่า ปฏิบัติให้ได้ ทำให้ถึง แล้วเราจะรู้คำตอบได้เอง เมื่อวาระมาถึง ทุกวันนี้หลายจุด หลายเรื่องก็ไม่หายสงสัย แต่พยายามวางให้มากที่สุดและตั้งหน้าตั้งตาปฏิบัติต่อไปให้ดีที่สุด เพราะหลายๆเรื่องที่เคยสงสัย พอวาระมาถึง คำตอบก็มักจะมาให้ทราบเอง โดยไม่ได้ดิ้นรนคะ

ไม่ได้ช่วยให้คำตอบเจ้าของกระทู้เลยคะ 55 แต่หัวกระทู้เหมือนเจอเพื่อน เลยขอเข้ามาเล่า เผื่อมีผู้รู้มาให้ความกระจ่างคะ ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2019
  3. Sakkayalight

Sakkayalight สมาชิกใหม่

จะชายหรือหญิงก็เป็นพระพุทธเจ้าได้ครับ
    เพียงแค่ทำบุญแล้วกล่าววาจาขอให้ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต แค่นี้ก็กลายเป็นพระโพธิ์สัตว์แล้วครับ เมื่อบำเพ็ญบารมี30ทัตได้เต็มบริบูรณ์แล้ว ชาติสุดท้ายที่จะมาเกิดเป็นมนุษย์แล้วตรัสรู้ธรรมเป็นพระพุทธเจ้า ชาตินั้นจะเป็นผู้ชายครับ เป็นมหาบุรุษมีปุริษะลักษณะของมหาบุรุษครับ เพราะสิ่งที่เป็นไปไม่ได้คือ สตรีไม่สามารถเป็นพระพุทธเจ้าได้ สตรีไม่สามาถเป็นท้าวสักกะได้
    แต่ว่าในระหว่างบำเพ็ญบารมี ก็ไม่แน่อาจเกิดเป็นหญิงก็ได้เป็นชายก็ได้ เหมือนคนทั่วไปที่เวียนว่ายตายเกิด

ผมแนะนำกลุ่มหนึ่งในเฟสบุ๊กครับ เป็นกลุ่มที่มีพระโพธิ์สัตว์เป็นจำนวนมากที่คอยตอบคำถามความรู้เกี่ยวกับการบำเพ็ญบารมี
    " โดยมีบารมี 10 ประการ ที่พระโพธิสัตว์ ต้องบำเพ็ญ คือ
    ทานบารมี, ศีลบารมี, เนกขัมมบารมี (ออกบวช), ปัญญาบารมี, วิริยบารมี, ขันติบารมี, สัจจบารมี, อธิษฐานบารมี, เมตตาบารมี, และ อุเบกขาบารมี

4. Sakkayalight

5. Sakkayalight

ตามประวัติแม่เจ้ากวมอินก็เป็นผู้หญิงนะครับในสมัยท่านมีชีวิตอยู่ในสมัยราชวงค์อะไรนี่แหละ ในสมัยก่อนเป็นแผ่นดินจีนในสมัยนี้ครับ

6. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    พระอาจารย์บอกว่า "แม่ชีทศพรเขาเป็นพุทธภูมิ เพราะเคยรับทานจากท่าน แล้วท่านอธิษฐานขอปรารถนาพระโพธิญาณ
    https://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=1741&page=2

7. Uncle lloyd

Uncle lloyd สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2018
    เพียงความปรารถนาที่จะเป็นโพธิสัตว์แล้วอธิษฐานให้ได้เป็นไม่สำเร็จได้แน่นอนครับ เหมือนเราตั้งจิตขอพรให้ถูกรางวัลที่หนึ่งหรือขอเป็นนายกหรือขอให้ได้เป็นพระเจ้าแผ่นดิน.ถ้าเพียงขอพรแล้วสำเร็จได้เลยคงจะมีคนที่สำเร็จตามนี้กันถ้วนหน้าและทุกคนก็จะทำตามเหมือนกันหมด เป็นได้ทั้งชายและหญิงครับ หลังจากตั้งจิตแล้วต้องเริ่มสร้างสั่งสมบารมี10ทุกด้านไปเรื่อยต่อเนื่องไปทุกภพทุกชาติจนพอเพียงจนจิตอยู่ในกระแสของโพธิสัตว์แล้ว ก็ยังมิอาจเป็นได้ในทันทีต้องได้รับแต่งตั้งจากท่านที่ทำหน้าที่ปกครองสูงสุดในการพิจารณาแต่งตั้งให้ทำหน้าที่และประทานดอกบัวให้เพื่อเป็นสัญลักษณ์ให้อากาศธาตุทั้งหลายรับรู้.ซึ่งก็ไม่เสมอไปทุกคนที่จะได้รับแต่งตั้ง.ส่วนการแต่งตั้งพระโพธิสัตว์องค์ใดเป็นพระพุทธเจ้านั้นก็ขึ้นกับบารมีที่ได้สร้างและสั่งสมในขณะที่เป็นพระโพธิสัตว์.ส่วนใหญ่แล้วท่านจะมีสัญญาเชื่อมโยงผูกพันกันทั้งสิ้น.ที่กล่าวกันต่อๆกันมาว่าพระโพธิสัตว์องค์ใดที่ได้รับพยากรณ์แล้วจากพระพุทธเจ้าองค์ใดองค์หนึ่งจึงจะได้เป็นพระพุทธเจ้านั้น ที่ผมทราบจากผู้รู้ที่สอบถามเรื่องนี้จากเบื้องบนก็ทราบว่ามิได้เป็นเช่นนั้น ที่เป็นจริงนั้นคือพระโพธิสัตว์ที่มีบารมีเต็มครบถ้วน ที่จะได้เป็พระพุทธเจ้าแล้วจะได้รับแต่งตั้งจากผู้ปกครองเบื้องบนสูงสุดให้ได้เป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่เท่าไร ท่านผู้นั้นมาเกิดทันในยุคพระพุทธเจ้าองค์ใดองค์หนึ่งท่านจึงตรัสบอกได้จากญานหยั่งรู้และมีการบันทึกไว้ ความจริงแล้วปัจจุบันกำหนดไว้แล้วถึงองค์ที่50( ผู้ที่ยังต้องเวียนว่ายตายเกิดไม่ว่าจะเป็นพระโพธิสัตว์ พรหมเทวดา,อากาศธาตุทั้งหลาย,มนุษย์,เดรัจฉานล้วนต้องขึ้นกับผู้ที่ปกครองสูงสุดนี้ จะพ้นไปได้เมื่อท่านสำเร็จสู่นิพพานแล้วเท่านั้น)และตรัสบอกผู้นั้นให้ทราบแต่ท่านมิได้แต่งตั้ง เรื่องนี้ขอยืนยันอีกครั้งครับแต่เชื่อว่าคงมีหลายคนที่ลังเลหรือค้าน ขอตอบว่าให้ท่านมาปฏิบัติธรรมให้ได้ญานรู้ขั้นสูงมากด้วยตนเองแล้วจะพิสูจน์ได้ว่าสิ่งที่ผมกล่าวให้ทราบนั้นคือสิ่งที่ถูกต้องครับ ปัจจุบันในเมืองไทยมีพระโพธิสัตว์ที่เป็นจริงคือมีสัญลักษณ์ดอกบัวประจำองค์อยู่น่าจะยี่สิบกว่าองค์เท่าที่ผมทราบนะครับเป็นฆราวาสประมาณยี่สิบท่านได้ที่พบ ที่เหลือเป็นพระและแม่ชี มีรายละเอียดเรื่องนี้อีกเยอะแต่ขอไม่กล่าวถึงในเวปครับ