ฝันแปลกๆครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ณัฏฐนิต, 1 มกราคม 2015.

1. ณัฏฐนิต

ณัฏฐนิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    ที่ผมตั้งกระทู้ถามเรื่องความฝันในห้องพุทธภูมิเพราะว่าผมปราถนาพุทธภูมิครับและคุยกับหลายๆคนในห้องนี้แล้วสบายใจ ก้เลยอยากขอคำปรึกษาจากผู้รู้หน่อยครับ ผมฝันเมื่อวันเกิดตัวเองนะครับฝันว่าผมเดินไปที่ไหนสักแห่งที่มืดๆทึมๆ รอบกายมีแต่คนที่ตายไปแล้วผมงงมากก แต่ก็ต้องเดินต่อไประหว่างนั้นก็มีมีดจากไหนก็ไม่ทราบพุ่ง เข้ามาตัดหัวผมกระเด็น ลงไปกลิ้งที่พื้น ผมเห็นว่าหัวตัวเองกระเด็นแต่กลับไม่กลัว หยิบขึ้นมาตอใหม่อีก แล้วก็มีผู้ชายคนนึงร่างกายกำยำนุ่งโจงกระเบน พาผมแยกออกไป แล้วก็ให้ดูสมุดเล่มหนึ่งที่มีรายชื่อคนอยู่เยอะมากแล้วถามผมว่ามีชื่อผมหรือเปล่า ผมก็บอกว่ามี นี่ไงแต่ไม่ใช่นามสกุลผมลุงแกก็เหมือนจะงง อ่ะครับ แล้วแกก็บอกว่า สิบวันค่อยมาใหม่ จากนั้นผมก็รู้สึกว่าตัวเองเหมือนโดนแม่เหล็กขนาดใหญ่ดูดจนตัวลอยพุ่งถอยหลังเร็วมาก มารู้สึกตัวอีกทีก็นอนอยู่บนเตียงแล้วก็สูดหายใจเข้าเฮือกใหญ่เหมือนตัวเอง หยุดหายใจ รอบคอยังเสียวแปลบเหมือนโดนฟันเลยครับ หลังจากนั้นผมก็รอดูว่า อีกสิบวันนี่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็เลยสงสัยว่า สิบวันที่ลุงแกว่านี่คืออะไรกันแน่ หรือเวลาบนโลกไม่ตรงกันอ่ะครับ ใครที่พอรู้ก็ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    กำลังใจดีครับ ขอชื่นชม

3. ผู้ไกล

ผู้ไกล เป็นที่รู้จักกันดี

แปลว่าคุณยังไม่ถึงที่ (ตาย) ไม่งั้นครบกำหนดที่ท่านลุงนายบัญชีบอก
    คุณก็ (ตาย) ไปแล้ว อีกอย่างเท่าที่อ่านคุณกับชื่อในบัญชีคนละคนกัน
    ทำให้คนที่ต้องตายคือคนในบัญชี ชื่อ และ นามสกุล ที่คุณเห็นนั้นและครับ

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ก็ไม่มีอะไรหรอก ก็แค่แสดงให้เห็นว่า มีจริงๆ แค่นั้นละ

จริงๆ ถ้าชื่อตรงๆ ก็แสดงว่า หมดอายุไข นั้นละครับ ก็ต้องไปตามกรรม ทีนี้ ก็บังเอิญ เหมือนหลายคนที่เคย ผิดตัว ก็แค่นั้นละครับ
    ดังนั้นไม่ต้องไปกังวลว่า เราจะตาย เพราะ ถ้ายังไม่หมดอายุไข ยังไงเค้าก็ต้องส่งกลับมาคืนร่างเดิมนั้นละครับ

ถ้าจะให้แนะนำ ก้ต้องบอกว่า ทาน ศีล ภาวนา ไปสร้าง บารมีให้มากๆ ในขณะที่ยังมีโอกาสเป็น มนุษย์ อยู่นี่ละครับ โดยเฉพาะเขตบุญในศาสนาพุทธ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2015
  5. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ ตามมาตรฐานแบบนี้แล้ว 10 วัน ก็คือ 10 ปี แม้แต่คำว่า 10 ราตรี ก็คือ 10 ปี เช่นกัน ผมเคยโดนทักตรงนี้มาแล้ว จึงพอทราบตามประสพการณ์ส่วนตัว นะครับ

6. ณัฏฐนิต

ณัฏฐนิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    อ่า จะตายตอนสามสิบซะและ -,.- อายุสั้นจังเรา

7. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    1
    ทำบุญสร้างกุศลเอาไว้เยอะๆครับ ทำบุญทุกๆอย่างที่ทำได้ รวมทั้งทำบุญต่ออายุด้วย เช่น ปล่อยสัตว์ที่กำลังจะถูกฆ่า เช่น ปลา วัว กระบือ ยังพอมีเวลาอยู่ รีบๆทำนะครับ ให้ทำบ่อยๆ เป็นประจำตามกำลังของเรา ทำแล้วอย่าลืมอธิษฐานบุญขอต่ออายุด้วยนะครับ บุญที่ได้ก็แบ่งอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรและขออโหสิกรรมกับเขาด้วยครับ

8. ศรีอารย์

ศรีอารย์ Active Member

10 มิถุนายน 2014
    อายุยังน้อย

ผมเคยฝันแบบนี้เหมือนกัน แต่ก็ผ่านมาได้

สอบให้ผ่านนะครับ

9. veerachaiza55

veerachaiza55 สมาชิก

17 กันยายน 2008
    หมั้นทำบุญ ไว้ครับบ

รักษาศีล ห้า

สวดมนต์นั่งสมาธิ

ให้ได้มากที่สุด

10. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    ขอแสดงความเห็นด้วยสังฆทานเก้าองค์และทําสมาธิทุกวันด้วยค่ะ สาธุๆค่ะ

11. NatAndaman

NatAndaman เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่า เค้าเตือนให้เจริญมรณานุสติให้มากน่ะครับ