ฝึกอ่านจิต ข้ามฟ้า ข้ามแผ่นดิน ภาค 2

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 26 สิงหาคม 2008.

1. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

จิตอ่อนคะ ตัวเอง ไม่ฝึกสมาธิ แล้วเชื่อ เรื่องวิญญาณง่าย

ที่นี้ จิต ก็ เลยหลอกคะ ทำให้เกิดอาการต่างๆ ให้ใช้ สติ ดูกายนะคะ

จิตกำลังทำให้ ตกใจ กลัว จิต หลอก สติ หรือ หลอก เจ้าของร่างให้ กลัว

แต่ ลองดูไปเรื่อยๆ คะ เพราะ อีกสักพัก ร่างกายจะปรับตัวได้

มันเป็น อาการของ คนที่ปรับเข้าสู่ สภาวะโลกแห่งวิญญาณได้เเล้ว

ทีนี้ จะรู้สึก ผะอืดผะอม อยากอ้วก ตัวสั่นๆ มึนหัว แล้วเดี๋ยวมีหลอกอีกหลายระลอก

ให้ดูไปเรื่อยๆ เเต่เราต้อง นิ่งๆ ใช้สติ พิจารณา

ตอนนี้ ให้ เปิด บทสวดมนต์ ไปก่อน เปิดลำโพง ไปก็ได้คะ

บทเเผ่เมตตานี้จะคุมร่างกายให้ได้คะ ไม่มีอะไรน่ากลัวคะ

วิญญาณ อยากเเสดงออกมาให้ คุณเห็นเท่านั้นเองนะเอย นะเอย

ทำสมาธิที่บทสวดนี้นะคะ

เเล้ว จิตกับกายจะเย็น สงบทันที

[music]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=3004[/music]​

2. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณสันโดษสำหรับคำตอบ เรื่องจิตอ่อนเนี่ยผมไม่ค่อยเข้าใจอะครับว่าจิตอ่อนเป็นยังไง และมีอาการยังไง ผมก็ไม่ใช่คนที่ตกใจง่าย (หรือว่าไม่เกี่ยว) ส่วนเรื่องสมาธิเนี่ย ผมนั่งสมาธิมาได้ประมาณปีกว่าแล้ว ปกติก็นั่งอยู่ครึ่งชั่วโมงเกือบทุกวัน

แล้วเรื่องปรับสู่สภาวะโลกแห่งวิญญาณเนี่ยเป็นยังไงหรอครับ ไม่เข้าใจความหมาย แต่อาการตัวสั่น อยากอวก ผะอืดผะอมเนี่ย ผมเป็นมาได้ซักพักแล้ว แต่ไม่ได้สนใจอะไรมันมากเพราะเข้าใจว่าเป็นอาการของโรคลมชักที่ผมเป็นอยู่ (แต่ผมก็ไม่เชื่อว่าผมเป็นโรคลมชักซะทีเดียวเพราะกินยามาทุกแบบแล้ว และใช้เวลามีปีกว่าแล้ว ไม่มีอะไรดีขึ้น เลยสงสัยว่าหมอจะรักษาผิดรึเปล่า???)

เรื่องสวดมนต์ นั่งสมาธิ ทำอยู่ตลอดครับผม คุณสันโดษมีอะไรที่จะแนะนำให้ผมทำเพิ่มเติมอีกไหมครับ

3. สันโดษ

1
    จิตอ่อน หมายถึง ไขว้เขวง่าย เชื่อง่าย และ ใจอ่อน คะ

สมาธิ คือ การจดจ่อ ณ ปัจจุบันให้ จิตอยู่นิ่ง

เวลานั่งสมาธิ จิตอยู่กับตัวหรือ ว่า คิดเรื่องอื่นอยู่เสมอ?

ลองสังเกตุ พฤติกรรมเวลานั่งสมาธิดูนะคะ

เเล้วที่บอกว่า นั่งสมาธิ จิตอยู่ที่กาย หรือ จิต อยู่ที่ไหน? แล้ว จิต สงบหรือ ว่า จิต เป็นอะไร?

ถ้ามั่นใจว่า ตัวเอง นั่งสมาธิถูกวิธีแล้ว จิตสงบ

ถ้าคิดว่าจิตเเข็ง สันโดษก็ไม่มีอะไรต้องแนะนำคะ ^ ^

ส่วนปรับสภาพสู่โลกเเห่งวิญญาณ = เปิดใจ รับสภาพ ร่างกายที่เรากำลังจะเปลี่ยนไปคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2008
  4. THE_TOP

THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    พี่สันโดษ แล้วแบบผมอะ
    เวลาแผ่อุทิศสวนกุศลทีไร หลับก่อนตลอดเลยอะ มันดีหรือไม่ดีอย่างไรอะdenceedenceedencee

5. สันโดษ

1

จิตเราสงบเท่านั้นเองคะอย่าคิดมาก

ถ้าวิญญาณไม่ได้ จิต ก็ต้องประคองให้ร่างทำงานจนเสร็จอยู่เเล้วคะ

6. THE_TOP

THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    อ่าคับพี่สันโดษ ถ้ายังงั้น แปลว่า พวกเค้าได้รับสิ่งที่เราได้แผ่ไป ใช่ปะงับdenceedenceedencee

7. สันโดษ

1
    ใช่คะ หุหุ(||)

8. visut_p

อืม..... เข้าใจคำว่าจิตอ่อนแล้วครับ เมื่อก่อนนั่งสมาธิแบบสมถกรรมฐาน นั่งไปนานๆ แล้วตัวหาย บางทีมีสมาธิแต่สติตกก็เลยสัปหงกซะงั้น เลยลองมานั่งแบบวิปัสสนากรรมฐานแทนเพื่อจะได้มีสติตลอดเวลา สงสัยยังนั่งผิดอยู่ ฮิ ฮิ

ส่วนปรับสภาพสู่โลกเเห่งวิญญาณ = เปิดใจ รับสภาพ ร่างกายที่เรากำลังจะเปลี่ยนไปคะ

อันนี้อ่านแล้วยังเคืองๆ อยู่ครับ สงสัยจะแปลงร่างเป็นมนุษย์ต่างดาวได้เร็วๆนี้
    ขอเสริมนิดนึงครับ วันก่อนเพิ่งมี xxx มาประทับร่าง อันนี้คือร่างกายที่เปลี่ยนไปที่คุณสันโดษหมายถึงรึเปล่าครับrabbit_scary

9. สันโดษ

1

ไม่ผิดคะ ใครจะมา จะไป มันเป็นธรรมดา ของ ร่างที่เปิดจิต

เเต่เราต้องรู้ให้ทัน สิ่งที่เราเปลี่ยนแปลง

เพราะไม่อยากให้ ใช้คำว่า ร่างทรงองค์เทพ

เเต่ให้รับรู้ว่า มีบางอย่างที่ไม่ใช่เรา กำลังเผยตัวออกมาคะ

อย่าคิดมาก เเล้ว ตามดูพฤติกรรมตัวเองนะคะ

10. visut_p

มึนตึ๊บแน่เลยงานนี้ แค่โรคลมชักก็ไม่รู้จะทำยังไงกับมันแล้ว ไปไหนมาไหนคนเดียวก็ไม่ได้ ชักกันอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง คนอื่นเค้าชักกัน ปีละครั้ง หมอก็รอจะผ่าสมองท่าเดียว
    ;k01

11. สันโดษ

1

ลองทำตามที่สันโดษบอกนะคะ

อย่าฝืนถ้าจะเจ็บก็บอกไปเลยว่า ยอมตายตาย เเละบอกไปเลยว่า ขอเข้านิพพาน

ร่างไม่เอา อะไรอีกเเล้ว ไม่เสียดายอะไรอีกเเล้ว

ขอให้ ร่างกายเพื่อช่วยบำรุงพระพุทธศาสนา แล้ว ปาฏิหาริย์จะเกิดขึ้น

อาการต่างๆ ที่เจ็บป่วยรักษาไม่ได้จะหายไป

เเล้วจะมีบางอย่างเปิดเผยออกมาคะ

12. visut_p

ขอบคุณครับคุณสันโดษ อย่างงี้ต้องพยายามปฏิบัติให้มากกว่านี้ ตายเป็นตายเนอะ

ชอบ Signature อันนึงมากเลย เคยเห็น แต่จำไม่ได้ว่าของใคร
    "ตายเมื่อไหร่ขอไปนิพพาน"

13. สันโดษ

1
    ใช่คะ ปัญหาของคุณ คือ ยังกลัวตายอยู่เท่านั้นเอง

เมื่อก่อนที่สันโดษจะเป็นแบบทุกวันนี้ สันโดษเจ็บหน้าอกมาก เหมือนมีคนกระชากหัวใจ

และบีบขยี้ เลยคะ สันโดษ ไม่รู้หาหมอก็ไม่พบสาเหตุ

ครั้งสุดท้ายที่เจ็บบอกเลยว่า ไม่เอาร่างแล้ว ใครอยากได้ก็เอาไปเลยคะ ขอเข้านิพพาน

ไม่อยากได้อะไรอีกเเล้ว เจ็บทรมานมากๆ เเล้วก็หลับไป ตื่นมาก็มีบางอย่างเกิดขึ้นจริงๆ

รอดูไปเรื่อยๆละกันนะคะ กับอาการป่วยที่หาทางรักษาไม่หาย

สันโดษ มีเเผลทั้งตัว ครั้งสุดท้าย ก็ ถูกพาร่างกระโดดหัวโหม่งพื้น ตอนนี้ก็มีเป็นแผลที่ศีรษะกลางกระหม่อม

ตอนนั้นวิญญาณ จะเอาให้ตาย สันโดษก็ ปล่อยร่าง เเล้ว อยู่ๆ ก็มีเสียง พระสวดมนต์ ออกมาจากในร่าง

สันโดษก็นอนในเเท๊กซี่ ด้วยความสงบ วิญญาณก็หลอกอีกหลายอย่างให้กลัว

สันโดษก็เฉยๆ เพราะ พร้อมเเล้วที่จะตายจริงๆ รู้สึกว่า มีร่างกายเป็นภาระคะ

อยากไปจากร่างเเล้วคะ เเต่สุดท้ายก็ไม่ตาย ก็ติดอยู่ในโลกนี้เเบบที่เป็น

เเล้วก็ต้องกลายเป็นคนที่อยู่ระหว่างโลกมนุษย์กับโลกวิญญาณไปโดยปริยาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2008
  14. visut_p

ขอบคุณครับที่แชร์ประวัติส่วนตัว น่าทึ่งมาก
    ไม่เอาแล้วร่างนี้
    ตายเมื่อไหร่ขอไปนิพพาน
    ตอนนี้ขอไปนอนก่อน เพราะวันนี้ทำงานประจำวันคือนั่งสมาธิไปแล้วครึ่งชั่วโมง

15. One of JD

One of JD เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    เรียน คุณ VISUT_P
    ลองไปที่ชมรมคนตาทิพย์ JJ ดีไหมครับ มีหลายท่านที่คิดว่าพอช่วยได้ แต่ต้องบอกอาการจริงๆ นะครับ และสามารถแนะนำเรื่องการทำสมาธิด้วย
    ขอพลังสถิตกับเพื่อนพ้องน้องพี่
    wel lcome_;aa8

16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    อา เจได ครับเราทำตัวนิ่งๆดีกว่ามันเริ่มไม่เวอร์คแล้ว

17. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    19
    เป็นหนี้ก็ต้องใช้

จะสอดมือเข้าไป ต้องคุยกับคู่กรณี ที่รอเก็บผล เก็บดอก แห่งกรรมที่ทำกันมา

เมื่อเค้าถอยให้ ระดับหนึ่ง จะง่ายต่อการรักษา

18. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โอม ไปๆถมอะไรไว้ภาค 1 เฉลยได้แว้ว

19. visut_p

พอจะเข้าใจความหมายแล้วครับ เอาเป็นว่าผมขอแค่คำแนะนำจากคนใช้รถที่ขับผ่านไปผ่านมาที่มีประสบการณ์เรื่องการชนมาแล้วก็ได้ ผมเข้าใจครับว่าต้องเคลียร์กับคู่กรณีเอง ไม่งั้นเดี๋ยวจะเจ็บตัวด้วย

20. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>walaphako, suwi </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สวัสดีค่ะอาจารย์