พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :cool:

2. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ทิพย์อักษร ไม่เล่าเรื่อง ทหารหญิง จากคำชะ--ให้ จันทร์เทวี ฟัง
    จันทร์เทวี อยากฟัง ไหม หนอ--สงสัยไม่ค่อยอยากฟังครับ

3. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

แหม... ป่านฉะนี้ยังสงสัยว่าไม่ค่อยอยากฟังครับ อยู่อีกเหรอเจ้าคะ :cool: ..

รอฟังหนอเลยเจ้าค่ะ :cool:

4. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

นายทหารหญิง ท่านนี้ เธอมีความงามมากค่ะตอนแรกนึกว่า
    เธอเป็น หมอหรือ พยาบาลค่ะ แต่เมื่อวานมาด้วยเครื่องแบบ

เธอเล่าว่า ก่อนไปอยุธยาได้จองโรงแรมไว้ที่หนึ่งแต่พอไปถึงกับ
    ต้องไปพักอีกที่หนึ่งโดยไม่ทราบล่วงหน้า แต่เธอก็พักด้วยว่าสุดวิสัย
    ชื่อ โรงแรมก็บ่งบอกถึงความโบราณ นิดๆแต่คลาสสิคมากแต่มีบางสิ่ง
    ที่เธอสัมผัสได้ ......

มาบอกเธอว่าให้ออกมาข้างนอกห้องก็เห็นพระแม่ลักษมี กับพระศรีคเณศวร
    พอเดินเข้าไปก็รู้สึกแปลกๆแบบเย็นยะเยือก ก็คิคว่าน่าจะมีอะไรบางอย่าง
    คงไม่บังเอิญที่ได้มาพักที่นี่

แต่พอนอนหลับก็มีผู้หญิงคนหนึ่งมาหาเธอสวมผ้าถุงสีฟ้าครามกับสีเทาเงินๆ
    บอกว่า.."ฉันมาจาก เมือง วรบุรี และมาเชิญน้องให้ไปที่เมืองนี้ในฝันน้องเค้า
    ยิ้มตอบรับ ..และก้ตื่นขึ้นมาในกลุ่มที่ไปไม่มีใครเห็นหรือฝันอะไรเลย..

แต่มีบางอย่างมาบอกน้องว่า ให้ไป หนองคาย.....

5. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

มีต่อหรือเปล่าคะพี่รั้ง.... รอฟังต่อค่ะ :cool: :cool:

6. ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

อืมมม จะว่าไป ดาก็มีบางอย่างอยากจะให้ดู แต่อยากบอกทุกคนว่า เราทำดี ท่านรับรู้และมองเห็น

ดาคิดว่าหากดาเคยทำผิดดังที่ท่านประธานกล่าวไว้จริงๆ อย่างน้อย วันนี้ดาก็ดีใจที่ท่านมาให้รับรู้ว่า...เรารับรู้ในสิ่งที่เจ้าทำอยู่

ว่าจะไม่ลงภาพนะคะ..แต่อยากให้เป็นกำลังใจกับทุกคนว่า...เราทำดี เบื้องบนย่อมเห็นท่านจึงมาเยือน

ดาเคยมีโอกาสเห็นด้วยตาเนื้อครั้งนึง ก่อนท่านจะมาหาแบบเจาะจง ก่อนเข้าพรรษาครึ่งเดือน

โปรดใช้วิจารณาญาณในการชมภาพ
    --ภาพนี้ดูเลือนลาง เพราะด้วยความตกใจ รีบลบออก แต่นึกขึ้นได้ เลยถ่ายเก็บไว้ จึงออกมาเป็นแบบนี้ และแน่นอนว่า ด้วยสัญชาตญาณแห่งชาติพันธุ์ในอดีต เราย่อมจำได้ ว่านี่คือรอยอะไร

ย้ำอีกครั้งนะคะว่าโปรดใช้วิจารณาญาณในการชมภาพ

สิ่งที่ย้ำอีกครั้ง...จำไว้นะคะ วันใดทีท้อ ให้นึกถึงความดีที่ทำ ...ไม่ต้องสนใจว่าใครจะเห็นไม่เห็น...อย่างน้อยเราก็รู้เราก็เห็น

และที่สำคัญ "เบื้องบนมองเห็นทุกความดีที่เราทำ"

แล้วนี่ก็คือหลักฐานหลังจากที่ดาขึ้นเป็นสะพานบุญน้อยๆ เมื่อสองงานที่ผ่านมาในปีนี้ค่ะ งานบุญแรก ได้เริ่มขึ้นหลังจากนาคราชสีแดงเป็นเลื่อมพรายมาปรากฏให้เห็นแล้วจากไป ท่ามกลางป่าเขา

7. พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะท่าน ประธาร คุรุวาโร พี่ๆ เพื่อน ทุกนาม ณ นครแห่งนี้

วันนี้ขอฝาก สักเรื่องนะคะ เมือคืนฝันว่า เข้าไปนั่งในสถานทึ่แห่งหนึ่ง ได้หิวน้ำเลยสั่งเครื่องดื่มมา ระหว่างรอมี ผู้หญิงคนหนึ่งมานั่งร่วมโต๊ะ พร้อมส่งยิ้มหวานเหมือนกับรู้จักผู้ฝัน เอะ ใครกันเนี๊ยะ ระหว่างนั้นมีเสียงเรียกผู้ฝันให้เดินไปอีกมุมหนึ่งจากโต๊ะ พอเดินกลับมาเอะผู้หญิงคนนี้ เปิดกระเป๋าตังเรา เหมือนอยากรู้จักเรายังงั้นเลย เราก็ทำเฉยๆ กลัวเค้ารู้ว่าเรารู้ว่าเค้าแอบดู
    (เธอลักษณะ สวย หน้าคม ผมดำ ยาว ผิวคล้ำ)

8. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ใครรู้ตัวว่า "สวย" รีบยกมือขึ้นเลยค่ะ อิอิ ^^

9. พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากนั้น ฝันต่อเนื่องว่าเดินเข้าห้องงพักหนึ่ง มองไปนอกหน้าต่างเห็นชาย สาม หญิ่งสามเดินบนโขดหินสูงมองดูทะเลงามเบื้องหน้า พอหนูเดินกลับมาเอะ ใครกันมานั่งจับกลุ่มคุยกันตั้งหลายคนในห้องพักเรา ไม่มีใครสนใจมองมาที่หนู่ แต่มีชายรูปงามคนหนึ่งกลับมามาหาแล้วยิ้มให้ หวานเชียว มองดีๆอีกทีเอะคนเหล่านี้โปร่งแส่ง วิญญาณแน่ๆๆเลย แล้ว หนูก็ยังนั่งเฉยๆ ในห้อง จนตื่นจริง สาธุ

ใครมาหา ไปเที่ยวไหน กันค๊าาาเนี๊ยะ อิอิ
    พิมพัดดา

10. hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน คุรุวาโร ครับ ในนิทาน มีตัวละคร ที่ไม่มีที่มา ไม่มีที่ไปครับผม

11. พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอส่งกำลังใจให้นักเดินทางคะอีกท่านจ้า

ก้อยังคงคิดถึง ห่วงหา ห่วงใยเช่นเคยคะ พี่สาว

12. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เอ๊....สาวหน้าคม ผมยาว ผิวคล้ำ กระทู้นี้้มีกี่คนหนอ...????
    รายงานตัวด้วยคร้า...าาาา คุณพิมพัดดา จาห้ายยยรางวัล :cool:

13. พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมิกรึเปล่าคะ

เอะแต่เหมือนว่าคุณมิกจะผิวค่อนไปขาว หรือขาวน่า จริงมะคะ:cool:

14. พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนพี่นุ๊กนี้

คาดว่าผิวพันธ์น่าจะข่าวผ่องเหมือ่น พระแม่ อะเนอะ สาธุ:cool:

อ่า รางวัล จะเรานิทาน เก่าๆ ให้ฟังอีกเรื่อง เอา มะ เอามะ อิอิ

15. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ในขณะที่ลูกแก้วดวงนั้นแสดงปาฎิหาริย์เปล่งรัศมีสีนวลอยู่ในเบ้านั้นเอง
    ข้าพเจ้าจึงเดินตามเข้าไปดูใกล้ๆ เพิ่งสังเกตุเห็นว่าบริเวณนั้นเป็นสถานที่ปฎิบัติธรรม เพราะปรากฎมีพระพุทธรูปองค์ใหญ่ ตั้งตระหง่านเป็นประธานเด่นอยู่กลางแจ้ง...

ดูเหมือนว่าปรากฎการณ์ลูกแก้วเสด็จในคราครั้งนี้ จะเป็นที่รู้จักคุ้นเคยดีสำหรับชาวบ้านในระแวกนั้น เพราะปรากฎว่า...

พวกเขาออกมารวมตัวกันเป็นจำนวนมาก ณ จุดเกิดเหตุ เพื่อหวังชื่นชมลูกแก้วงามดวงนั้น และคาดหวังว่าตนอาจมีสิทธิ์ได้รับมาไว้เป็นผู้ครอบครอง (ซึ่งในขณะนั้นข้าพเจ้าทราบวาระจิตของชนเหล่านั้นได้) จึงสำรวมจิตของตนอยู่ในอาการอันสงบ เดินเข้าไปในที่ประชุมนั้น...

เห็นมีพระสงฆ์รูปหนึ่งท่านทำพิธีอัญเชิญลงมารออยู่ในพานแล้วเพื่อเตรียมประกาศหาเจ้าของ มันเป็นจังหวะเดียวกันกับที่ข้าพเจ้าเดินไปหยุดตรงหน้าปรัมพิธีพอดี!...

16. dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมารายงานตัวว่ายังแอบอ่านอยู่นะขอรับ ^^ :cool:

17. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเว้นให้ลุ้นนานค่ะ (หายตัวไปกินข้าวมา อิอิ.... :cool: )

18. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ฉันมาจาก เมือง วรบุรี และมาเชิญน้องให้ไปที่เมืองนี้ในฝันน้องเค้า
    ยิ้มตอบรับ ..และก้ตื่นขึ้นมาในกลุ่มที่ไปไม่มีใครเห็นหรือฝันอะไรเลย

ส่งนราวดีและนิมมาระตี ไปสำรวจดีไหม หนอ-- เขากำลังตามหาของสองสิ่ง ของนั้นคือ---หนอ (สีน้ำเงิน และนาคปรก)

19. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าฝันบ้างค่ะ ฝันว่า มีงูสีดำตัวใหญ่มาก ไล่ เราหนี เข้าบ้าน แต่ว่าห่วงแมวที่เลี้ยงไว้เลยเปิดให้แมวเข้าบ้าน แต่งูดันตามเข้ามาในบ้าน ก็วิ่งหนีค่ะ ไปเจอสิงโต ตัวใหญ่อีก ก็หนีไปแอบข้างอะรัยสักอย่าง แล้วงูตัวใหญ่ก็เข้ามา แล้ว แผ่แม่เบี้ยขึ้นมา แต่สิงโต ร้องคำรามทีเดียว งูต้องถอยออกไปค่ะ แล้วก็ต๊กใจตื้น...6โมงเช้า ไปทอดปลาใส่บาตรจร้า....<!-- google_ad_section_end -->

นิมิตนี้แปลว่า มีพญานาคอยากมาหาคุณครับ แต่เจ้าที่ที่อาศัยอยู่นั้นไม่อนุญาติครับ

20. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

การฝึกกสิณนั้น ส่วนใหญ่คนมักจะฝึกกสิณไฟครับ เห็นผลง่าย แต่ข้อเสียเยอะครับ ส่วนตัวน่าจะฝึกกสิณน้ำครับ อาจจะยากสักหน่อย แต่ข้อดี และมั่นคงถาวรครับ วิธีฝึกก็ให้หาน้ำที่ไหล เช่นน้ำตกในบ่อเลี้ยงปลาก็ได้ จดจำภาพนั้นได้ สร้างนิมิตได้ ควบคุมนิมิตได้ ก็ได้ปฐมฌานครับ