พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    น้าหมู หวัดดี คืนนี้ มีหลวงปู่ หมุนมาโชว์ บ้างเปล่าจ้า อยากเห้นจังจ้า

2. ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    แบ๊ะ แบ๊ะ อิอิ แพะ หลวงพ่อลัด วัดหนองกระบอก จ.ระยอง ผมเช่ามาตอนนั้นก็นึกว่าจะเด่นเรื่องเสน่ห์ แพะจ่าฝูงตัวเดียวมีเมียทั้งฝูง หุหุ แต่ให้ท่านผู้มีญาณในที่ผมนับถือตรวจกระแสพลังให้ ท่านบอกว่า แพะไปทางลาภ เงินๆทองๆ ต้องมีเคล็ดถึงจะใช้ดี (เง้อ) สงสัยท่าจะทางลาภจริงๆครับ

ประวัติแพะรุ่นนี้ตามที่หนังสือพระในสมัยนั้นลงประชาสัมพันธ์นะครับ

ท่านพระครูวิจิตรธรรมานุวัต (หลวงพ่อลัด) เจ้าคณะอำเภอบ้านค่าย จ.ระยอง เป็นพระอาจารย์องค์เดียวในประเทศไทยที่ได้รับการถ่ายทอดวิชาสร้างและปลุกเสกแพะจากเขาควายฟ้าผ่าจากหลวงพ่ออ่ำ อดีตพระอาจารย์ผู้มีชื่อเสียงแห่งวัดหนองกระบอก

ผู้ที่ปลุกเสกแพะได้จะต้องมีสัจจะว่า บวชไม่สึกหนึ่ง เรียนวิชาเพ่งกสินไฟสำเร็จหนึ่ง อ่านหนังสือในที่มืดได้หนึ่ง ต้องทำการปลุกเสกตามกำลังวันทุกวันตลอดพรรษาหนึ่ง และแพะจะต้องสร้างจากเขาควายฟ้าผ่าหนึ่ง ขั้นตอนในการจัดสร้างยากลำบากจึงมีผู้รับการถ่ายทอดไว้น้อย แต่หลวงปู่ลัดมีพร้อมทุกอย่างจึงมีองค์เดียวเท่านั้นในประเทศไทยที่ได้วิชานี้ไว้ แพะที่สร้างสมัยหลวงพ่ออ่ำ หลวงปู่ลัดก็เป็นองค์ปลุกเสกแทบทุกรุ่น ในปัจจุบันนี้หาดูยากค่าแรกเปลี่ยนก็สูง

ในพรรษา 2530 (11 ก.ค.- 7 ต.ค. 30) ศิษย์ได้จัดสร้างแพะมหาลาภถวายหลวงปู่ลัด ปรากฏว่าช่างแกะหวาดผวาตลอดคืนแรก เพราะฝันว่ามีควายเผือกไล่ขวิดแทบเอาตัวไม<wbr>่รอด จนกระทั่งต้องทำการบวงสรวงให้วิญญาณควายเจ<wbr>้าของเขาทราบว่าจะแกะเป็นรูปแพะ เพื่อนำปัจจัยทำบุญสร้างโรงพยาบาล จึงทำการแกะได้จำนวน 700 ตัว เปิดโอกาสให้จองได้ตัวละ 300 บาท วัตถุประสงค์เพื่อสมทบทุนในการสร้างตึกอาพ<wbr>าธสงฆ์โรงพยาบาลบ้านค่าย จ.ระยอง

หลวงปู่ลัดปลุกเสกแพะมหาลาภอย่างไร ? นอกจากผู้ที่สร้างจะปลุกเสกแพะได้ จะต้องเป็นพระที่มีสัจจปฏิญาณมากมาย เช่น 1.บวชไม่สึก 2.เพ่งกสินไฟสำเร็จ 3.อ่านหนังสือในที่มืดได้ 4.แกะแพะจากเขาควายที่ถูกฟ้าผ่า 5.ปลุกเสกแพะตามกำลังวันตลอดไตรมาส แล้วหลวงพ่ออ่ำยังกำชับให้ผู้ได้วิชาที่มี<wbr>ขั้นตอนมากมายนี้เพิ่มเติมอีก กล่าวคือ

เมื่อหลวงปุ่ลัดได้รับแพะเพื่อเตรียมปลุกเ<wbr>สกในไตรมาสแล้ว หลวงปู่ลัดจะทำการเรียกวิญญาณ 32 ด้วยบทคาถา เกศา โลมา นักขา ทันตาฯ จนครบ 32 แพะทุกตัวจะมีธาตุ 4 ดิน น้ำ ลม ไฟ จากนั้นหลวงปู่จะนั่งเพ่งกสินไฟเสกด้วยพระ<wbr>คาถา กรณียเมตตสูตร ตามกำลังวันทุกคืนจนครบ 3 เดือน

ในพรรษานี้เริ่ม 11 กรกฎาคมถึง 7 ตุลาคม รวม 88 วัน
    เมื่อแยกออกแล้ว จะต้องสวดพระคาถากรณียสูตรดังนี้

วันอาทิตย์ 6 ในพรรษานี้มี 13 วันสวดจนครบพรรษาเท่ากับ 78 ครั้ง
    วันจันทร์ 15 ในพรรษานี้มี 13 วันสวดจนครบพรรษาเท่ากับ 195 ครั้ง
    วันอังคาร 8 ในพรรษานี้มี 12 วันสวดจนครบพรรษาเท่ากับ 96 ครั้ง
    วันพุธ 17 ในพรรษานี้มี 13 วันสวดจนครบพรรษาเท่ากับ 221 ครั้ง
    วันพฤหัสบดี 19 ในพรรษานี้มี 12 วันสวดจนครบพรรษาเท่ากับ 228 ครั้ง
    วันศุกร์ 21 ในพรรษานี้มี 12 วันสวดจนครบพรรษาเท่ากับ 252 ครั้ง
    วันเสาร์ 10 ในพรรษานี้มี 13 วันสวดจนครบพรรษาเท่ากับ 130 ครั้ง
    เมื่อเสกครบไตรมาสจะเท่ากับได้สวดพระคาถาก<wbr>รณียสูตร 1,200 ครั้ง
    แพะมหาลาภจะมีคุณด้านมหาลาภมหานิยมสูงมาก

การจัดสร้างและปลุกเสกแพะนั้นมิได้จัดทำกั<wbr>นง่ายๆและไม่บ่อยครั้ง เมื่อจัดสร้างและปลุกเสกได้ครบตามแบบที่โบ<wbr>ราณาจารย์กำหนดก็จะส่งผลส่งคุณให้กับผู้บูชาได้อย่างยอดเยี่ยมที่สุด

นับตั้งแต่หลวงปู่ลัดได้จัดสร้างแพะมาพรรษ<wbr>านี้เป็นแพะที่สวยงามที่สุด กรรมวิธีในการสร้างถูกต้องตามแบบหลวงพ่ออ่<wbr>ำไม่มีผิดเพี้ยน ครั้นข่าวการสร้างแพะของหลวงปู่ลัด ได้มีการเปิดเผยสู่แวดวงยุทธจักร ก็มีการทำแพะกันมากรายและมักจะแอบอ้างว่าเ<wbr>ป็นแพะหลวงปู่ลัด ปีนี้หลวงปู่ลัดจึงกำกับด้วโค๊ตจากทางวัดอ<wbr>ีกครั้งหนึ่งและบรรจุกล่อง"วิสัน พลาสติกทุกตัว"เพื่อป้องกันการแกะปลอมแปลง<wbr> จึงนับได้ว่าแพะมหาลาภรุ่นไตรมาส 2530 เป็นแพะที่มั่นใจได้ในพุทธคุณ

คาถาในการอาราธนาแพะวัดหนองกระบอก ให้ตั้งนะโม 3 จบ ว่าคาถาดังนี้

"อิทธิฤทธิ พุทธะนิมิตตัง อิมัง คงคะพันธะนัง อธิษฐามิ"

และคาถาที่ใช้สวมคอว่า "อากาเสจะปิปังกะโร" (คาถากันฟ้าผ่า)

แถมท้ายอีกนิดว่า สาเหตุที่ท่านต้องนำเอาเขาควายที่ถูกฟ้าผ่<wbr>าตาย มาแกะเป็นรูปแพะ เพราะถือเคล็ดว่า ฟ้าจะไม่ผ่าลงที่เดิม คนที่แขวนแพะนี้ จึงแคล้วคลาดจากฟ้าผ่าได้ชงัดนักแล

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      69.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      58.7 KB
      เปิดดู:
      279
      ขนาดไฟล์:
      65.4 KB
      เปิดดู:
      301
  3. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ขอให้พี่เสือ น้าหมู พี่ภณนาวิน และพี่rungarun หากผ่านมาเห็นก็ช่วยตรวจดูให้หน่อยได้ไหมครับว่าองค์นี้ใช่หรือไม่ครับ แล้วดีไหมครับ พอดีเพิ่งได้มาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าดีนะครับ กรุธาตุพนม เพราะเคยเห็นของเพื่อนผม2องค์ พิมพ์และเนื้อแบบเดียวกับของคุณญาณพลเลย แต่รอพี่เสือ,พี่รุ่ง,พี่หนู,น้าหมู มาฟันธงให้อีกทีครับ

5. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็นจากพี่ภณนาวิน

6. ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

2 องค์นี้ของเพื่อนผมครับ พอดีมีรูปในเครื่องผมพอดี คุณญาณพลลองดูครับ ว่าเนื้อและพิมพ์เหมือนกันจริงๆ ส่วนของผมองค์สุดท้ายก็เนื้อและพิมพ์อย่างเดียวกับคุณญาณพล แต่องค์จะขนาดใหญ่กว่านิดหน่อย และด้านหลังปิดแผ่นทองครับ (แผ่นทองมีทั้งปิดและไม่ปิด บางทีก็หลุดไปแล้วครับ) รอลุ้นกับคุณญาณพลด้วยคนครับ รอพี่ๆเค้าดูให้อีกที ส่วนผมเตรียมเฮให้ครับ เตรียมไปแล้ว 90 เปอร์เซนต์ :cool:

7. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

สวย ขลัง เขาควายที่ถูกฟ้าผ่าตาย เป็น ของอาถรรพ์ที่ฟ้าประทานให้และได้ หลวงพ่อ ลัดท่าน เสก ก็ไม่ต้องบบรรยายแล้วจ้า ชอบแพะจ้า อิอิ:cool:

8. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ นี้ ผมชอบจ้า ปู่ อยากมาอยู่ ชะอำ เปล่าจ้า (k):cool::boo::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

9. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วพุทธคุณเป็นยังไงบ้างเหรอครับพี่rungarun

10. ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

พระของหลวงปู่โต แรง และดีทุกทางครับ :cool:

11. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

ครอบจักรวาลจ้า แล้วแต่จะอธิฐานเอาจ้า:cool:
    ก่อนขอ สวดคาถา ชินบัญชรก่อน แล้วขอ....ขอเสร็จ แล้วสวดคาถาชินบัญชร สำทับอีกครั้งจ้า

12. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่rungaran และพี่ภณนาวินมากๆนะครับ

13. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

คืนนี้ ขอตัว ไปนอนก่อนจ้า แก่แล้วสู้ หนุ่มๆไม่ใหวอิอิ

14. ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

จะไปย่องเอ๊ยเยี่ยมบ้านพี่ในฝันนะครับ 555 หลับฝันดีครับพี่

15. KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    สวัสดียามดึกๆดืนๆ ครับ

พี่รุ่ง...หลับฝันดีนะครับ
    ทุกๆท่าน ก็เช่นกันนะครับ...หลับฝันดีนะครับ

พระ..คุณญาณพล สวยงามมากครับ พุทธคุณเป็นเลิศครับ...ไม่ต้องไปเสาะแสวงหาพระที่ราคาเรือนแสนเรือนล้านหรอกครับ..องค์นี้ก็สุดยอดแล้วครับ
    ผมก็ใช้..กรุวัดพระธาตุพนม และ กรุวัดพระแก้วครับ...เน้นพุทธคุณ ไม่เน้นราคาครับ ..พระถูก พุทธคุณเต็มเปี่ยม ไม่ใช่ว่า ไม่มีนะครับ...มี ครับ...อยู่เราเลือก และอยูที่จิตเราครับ
    พุทธคุณ ไม่มีลดนะครับ...วันนี้เต็ม อีก 19 ปี ก็เต็ม ...แต่ราคาวันนี้เรือนล้าน วัดหน้า หรืออีก 10 ปีข้างหน้าราคาอาจจะไม่มีก็ได้นะครับ..ราคาขึ้นอยู่กับกระแสการเล่นหา ไม่แน่ไม่นอนครับ

16. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ตากลมมากๆครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ผมเองเห็นด้วยกับพี่เหมือนกันครับ ผมสนใจเรื่องของพุทธคุณมากกว่าค่านิยมหรือราคาเช่นกัน รู้สึกอบอุ่นจังเลยครับ ที่ได้รู้จักและได้รับคำแนะนำจากพี่ๆที่รู้สึกว่ามีอะไรคล้ายๆกัน ขอบคุณพี่ตากลมมากนะครับ

17. ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบประโยคของพี่หนูจัง ผมเองก็ใส่เดี่ยวองค์หลังแผ่นทองติดตัวตลอดครับ ใส่แล้วรู้สึกได้เลยว่าดีจริงๆ หลวงพ่อที่ให้ของเก่าๆผมมาเมื่อวันก่อน ท่านขอดูพระที่ผมใส่ ท่านยังบอกเลยครับว่าพลังของสมเด็จนี่ // เซียนจะว่ายังไงก็ช่างเค้า แต่ของจริงมีครับ เพื่อนพ่อผมอดีตเป็นผู้ว่าจังหวัดนี้หรือแถบๆจังหวัดนี้ (ผมไม่บอกนะครับว่าจังหวัดไหน) ปัจจุบันเกษียณอายุราชการไปแล้ว เค้ายังบอกเลยครับว่ามี แต่ไม่ต้องหาเพราะของแท้ๆไม่ค่อยมีให้เห็น ส่วนมากจะทำเลียนแบบ,ทำพิมพ์ออกมาใหม่ซะเยอะ ใครมีต่างก็หวงและไม่บอกต่อว่ามี // ยินดีกับคุณญาณพลด้วยนะครับ

18. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

สวยมาก....พุทธคุณล้นฟ้าครับองค์นี้.... ^^

19. KAYABA007 สมาชิก

23 มิถุนายน 2011
    สุดยอดเลยครับพี่ เห็นแล้วตาร้อนเลยครับอิอิ

20. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เห็นหลวงปู่หมุนแต่ล่ะองค์ของท่านญาณพลกับของพี่ภณนาวินแล้วไม่กล้าเอาหลวงปู่หมุนที่ผมมีออกมาโชว์ต่อเป็นองค์ที่ 2..3..เลยจร้าพี่รุ่ง.... (^___^)