พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

ภรรยาทั้ง 4 คือใคร???
    ชายคนหนึ่งชื่อเกล้า มีภรรยาถึง 4 คน :)'( เยอะจัง....)
    ;aa58วันหนึ่ง เขาป่่วยใกล้สิ้นลมแล้ว แต่ใจเขายังเป็นห่วงภรรยาทั้ง 4 คน และเกล้าอยากจะรู้ความในใจรวมถึงความรักใคร่ที่ภรรยาแต่ละคนมีต่อเขา เขาจึงเรียกภรรยาแต่ละคนเข้ามาถามความในใจ...
    chearrมาลองฟังดูนะคะว่า ภรรยาของ"เกล้า"แต่ละคน จะตอบคำถามเขาว่าอย่างไร???
    fairy3ภรรยาคนที่ 1 เกล้ารักมากปานดวงใจ ต้องการอะไร? เขาจะหาให้ทุกอย่าง ไม่เคยขาดไม่เคยตกหล่น ขอให้บอกมา จะหาให้หมด ยกเว้น"เดือนกับดาว"เท่านั้นที่เขาเอาให้เธอไม่ได้
    เธอจึงเป็นสุดที่รักของเขามากที่สุดในบรรดาภรรยาทั้งหมด
    แต่เมื่อเขาถามภรรยาคนที่ 1 ว่า"ถ้าพี่เสียชีวิตลง เธอจะยังคงรักและคิดถึงพี่อยู่หรือเปล่า?
    _Hi__ภรรยาคนที่ 1 ตอบว่า ."รักน่ะรักสิ แต่ถ้าพี่ตายแล้ว ฉันก็ต้องหาสามีใหม่นะ"
    เกล้า อึ่้งแบบตกตะลึงในคำตอบของภรรยาเป็นอย่างยิ่ง คิดไม่ถึงว่าจะได้ยินคำตอบเช่นนี้จากปากเธอ มันช่างน่าเศร้าเสียใจเป็นที่สุด
    fairy3ภรรยาคนที่ 2 (ซึ่งเขารักน้อยกว่าภรรยาคนแรก จะไปหาบ้างพอสมควรยามคิดถึง แต่ไม่บ่อยนัก )
    _Hi__ภรรยาคนที่ 2ตอบว่า "รักน่ะรักสิจ๊ะ แต่ว่าถ้าพี่ตายแล้ว ฉันก็ต้องไปตามทางของฉันแหละจ้ะ จะไปอยู่กับพี่ได้ยังไงล่ะจ๊ะ ตายแล้วจะเอาอะไรกันอีกล่ะ?"
    เกล้า ก็อึ่้งกับคำตอบของภรรยาคนที่ 2 เช่นกัน ดูท่าทางจะไม่ได้แยแส เป็นห่วงเขาเลย ช่างน่าเศร้าใจจริงๆ
    fairy3เกล้า ได้สอบถามภรรยาคนที่ 3 (ซึ่งเขารักเธอน้อยมาก เขาจะไปหาเธอต่อเมื่อเขาเดือดร้อนจริงๆเท่านั้น ) เขาได้ถามเธอด้วยคำถามเดิมๆ
    _Hi__ภรรยาคนที่ 3 ตอบว่า "จ้ะ ฉันยังรักและห่วงพี่เสมอนะ ถ้าพี่ตายไปแล้ว ฉันจะทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้นะจ๊ะ เราอยู่กินกันมานานพอสมควร ฉันไม่เคยลืมพี่หรอกจ้ะ"
    เกล้า ฟังแล้วคิดว่า เธอคงตอบแบบขอไปที เพราะเกล้าเอง ที่ผ่านมานานๆก็ไปหาเธอสักครั้ง เธอคงรู้ว่าไม่เดือดร้อนจริงๆคงไม่มา แต่เธอก็ยังมีน้ำใจที่คิดจะทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้เขาเมื่อเขาตายแล้ว อย่างไรเสีย เกล้าฟังคำตอบของเธอแล้วยังดีกว่าคำตอบของ ภรรยา ที่ 1 และที่ 2
    fairy3เกล้าจึงได้เรียกภรรยาคนสุดท้าย คือคนที่ 4 มาถามด้วยคำถามเดิมๆ อีกว่า(ซึ่งภรรยาคนนี้ เกล้าก็ไม่ค่อยรักเลย เขาไม่ค่อยใส่ใจสนใจเธอ และแทบจะไม่แยแสต่อเธอเลย เขาจะไปหาเธอต่อเมื่อเขามีธุระจริงๆเท่านั้น)
    _Hi__ภรรยาคนที่ิ4 ตอบทันทีโดยไม่ลังเลรีรอแม้แต่อึดใจเดียวว่า"หากแม้นพี่จะตายลงวันใด พี่ไปอยู่ที่ใด ฉันจะตามไปอยู่กับพี่ทุกแห่งหน ฉันจะไม่ทอดทิ้งพี่เป็นอันขาดจ้ะ ขอให้พี่เชื่อใจฉันได้เลยนะจ๊ะ เราจะอยู่ด้วยกันตลอดไป"
    เกล้า ได้ฟังคำตอบของภรรยาคนที่ 4 แทบตกตะลึง ไม่คิดไม่ฝันว่าภรรยาที่เขาทอดทิ้งมาตลอดเวลา กลับมีความรักใคร่ในตัวเขาเป็นยิ่งนัก ช่างผิดกับภรรยาคนอื่นๆอย่างสิ้นเชิง ที่พูดผลักไสอย่างไม่แยแสแม้แต่นิดเดียว จึงรู้สึกเสียใจที่ได้ทำผิดต่อเธอมาตลอดเวลา
    ถามว่าถ้าคุณเป็นสามี คุณจะเลือกภรรยาแบบไหนคะ?
    อันนั้นไม่สำคัญเท่ากับว่า
    ภรรยาทั้ง 4 เป็นใครคะ???
    รอคำตอบพรุ่งนี้นะคะ (ลับแลเป็นหวัดลงคอ" คอตก"แล้วค่ะ ถ้าพิมพ์ต่อไป "คอพับ"ได้นะคะ)
    love_ ให้แฟนๆไปคิดเป็นการบ้าน ใครรู้จะช่วยตอบก็ได้นะคะ
    ถ้าไม่รู้ พรุ่งนี้เช้า...มีคำตอบแน่นอนค่าาาา.......

2. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    ทัวร์สายพระเขต จ.สกลและจ.ใกล้เคียง ตามคุณจอมขมัง บอก น่าสนใจมากครับ ....ใจของ กระผมชอบฟังเทศน์ มากครับ เป็น การทำกรรมฐานที่ง่ายมาก แค่เอาใจจดจ่อ ตาม คำสอน ก็ได้ บุญ เต็มๆครับ เอิ้ก เอิ้ก

3. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

ชุดนี้ ถูกใจผู้ที่ชอบพระเครื่อง สาย พระอริยะเจ้ามากครับ
    สุดยอดดดดดดดดดดด

ส่วน ปู่ ฤาษี ของ หลวงปู่ พรหมมา หรือเปล่าครับ
    ดู ช่วงคอของท่าน ถ้าจะเอาไปเลี่ยม คอ ท่านจะเปราะมากนะครับ ระวังด้วยครับ แหะ

4. KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    คิดถึง ทุกท่านนะครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ
    แค่คิดจะทำบุญ...ก็ได้บุญแล้วครับ
    อนุโมทนาด้วยครับ

5. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ น้อง ภณ
    พี่เห็น แล้ว ความโลภเข้า ครอบงำเลยอ่ะ... เอิ้ก เอิ้ก

6. KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน..จอมขลังเวทย์
    สุดยอดครับ
    พระที่นำมาให้ชมแต่ละอย่าง..ไม่ธรรมดานะครับ
    นำมาให้ชมเยอะนะครับ
    เพราะแต่ละท่าน ..ชอบแตกต่างกันไป
    กระทู้นี้
    จะได้รวมฮิต .. ทั่วทุกภาค

7. BEN101 Active Member

อนุโมทนาบุญกับคุณภณด้วยครับ :cool:

8. KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบ่นหน่อยนะครับ
    นิดเดียวเอง

อยากจะร้องตะโกน
    แต่กลัวเจ็บคอ ..คริคริ
    เหนื่อยจังเลย
    รู้สึกท้อ
    อาการนี้..เริ่มต้นอีกแล้ว
    ต้องฝ่า และ ฟัน
    เหมือนกำลังถูกวัด..ความอดทน ความมานะ และ ความอุตสาหะ

ใครเคยบ้าง
    ท้อได้ ..แต่อย่าถอยนะ
    ต้องสู้

นี่คือ...ประสบการณ์ชีวิต
    รสชาติของชีวิต

9. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เป็นกำลังใจให้ครับพี่หนู...สู้ๆ (^^)

10. Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

chearrchearr พี่หนูสู้ๆ พี่หนูสู้ๆ chearrchearr

11. BEN101 Active Member

พี่หนูสู้ สู้นะครับ :cool:

12. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

เกิด มามี ร่างกาย ก็อย่างนี้ หละ ต้องพามันไปทำมาหากิน
    ไม่นั้นไม่มีเงิน มาซื้อ อาหารกิน เอิ้ก เอิ้ก พระบอกว่า มันเป็นความทุกข์
    ทุกข์ คือสิ่งที่ต้องทนอยู่กระมันต่อไปจนกว่าจะตายจากกัน เอิ้ก เอิ้ก
    แต่การทำมาหากิน กว่าจะได้เงินแต่ละบาท นี่ มันทุกข์ มากนะ
    ทำงาน น่ะเหนื่อยมาก ต้องใช้แรง ต้อง ใช้ปัญญาแลกเงินมา
    แถมยังต้องมาเจอ เจ้านายเจ้าอารมณ์ ลูกน้อง ผู้ร่วมงาน ที่โคตรจะกวน
    อวัยวะเบื้องต่ำ ขี้ ฟ้อง ขี้ อิจฉา เจ้าคิดเจ้าแค้น โกรธพยาบาทจองเวร
    จ้องคอยจะกลั่นแกล้ง ปัดแข้งปัดขา ต้องทำงาน ร่วมกับคนที่ไม่ชอบหน้ากัน
    มันต้อง อดทนอดกลั่น จนตัวสั่น กำหมัดจนเหงื่อแตก โครมๆ 55+

แหะๆ สิ่งที่ คุณ เสี่ยหนูเจอน่ะพอเข้าใจครับ อดทนไว้ นะครับ แหะ มีสติ เอาไว้
    สาธุ ขอให้ มีสติ.......สิ้นเดือน จะมีเงินใช้ครับ

13. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบ้าง เอาบ้าง เสี่ยหนู สู้ สู้ (deejai)chearrchearrchearr(deejai)

14. tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรืองครับ.........

15. Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

กองบุญแก้้วมณีธรรม

ขออนุญาติแจ้งกำหนดการใหม่ของงานบุญวันเสาร์ที่๒๑นี้นะครับ

๗.๐๐ น. ออกเดินทางจากกรุงเทพ จุดนัดพบที่ห้างบิ๊กคิงส์บางใหญ่
    ๙.๓๐ น. ทำบุญ กราบหลวงปู่เจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ จ. อยุธยา
    ๑๐.๓๐ น. เดินทางไปกราบพระใหญ่ที่สุดในประเทศไทย วัดม่วง จ.อ่างทอง ถวายปัจจัยบูรณะพระใหญ่
    ๑๒.๐๐ น. ทานอาหารเที่ยง ในตัวเมืองอ่างทอง จะทานอะไรกันไว้ค่อยตกลงกันอีกทีครับ
    ๑๓.๐๐ น. ทำบุญ กราบท่านเจ้าคุณทอง วัดปลดสัตว์ จ.อ่างทอง
    ๑๔.๓๐ น. เดินทางไปกราบหลวงปู่โต และทำบุญบูรณะ วัดเกศไชโย จ.อ่างทอง
    ๑๕.๓๐ น. ทำบุญ กราบหลวงปู่น่วม วัดโพธิ์ศรีเจริญ จ. สุพรรณบุรี
    ๑๖.๓๐ น. เดินไปเที่ยวงานดอนเจดีย์ จ.สุพรรณบุรี ซื้อของ ทานอาหารตามอัชฌาศัย
    ๑๗.๓๐ น. เดินทางกลับ กรุงเทพโดยสวัสดิภาพ

จะแก้ไขเพิ่มเติมอะไร บอกมาได้เลยครับ และขอขอบคุณ คุณพลศิริอีกครั้งที่ช่วยแจ้งข่างหลวงปู่นามติดกิจนิมนต์นอกวัด ไม่งั้นไปกันเก้อแน่ครับ:cool:

16. BEN101 Active Member

อยากไปด้วยแต่วันเสาร์นี้ติดธุระครับ :'(

17. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

คราวหน้า ทิปบุญ ต่อไปยังมีครับ รอ คุณ หนุ่ย จัดอีก ครับ
    กระผมก็ จะขอเกาะล้อเขาไปเรื่อยๆครับ เอิ้ก เอิ้ก

18. จูง Active Member

21 สิงหาคม 2007
    เย้ๆๆดีเลย จะได้ไปไหว้ พระนเรศวร ที่อนุสรณ์ดอนเจดีย์ เป็นสิริมงคลก่อนกลับ :cool:
    แต่ไม่แน่นะครับผมอาจจะพาไปร้านสเต็กยาทผมแถวดอนเจดีย์ แหะๆๆ

19. ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    รับทราบครับหนุ่ย ใจลอยไปถึงวันเสาร์แล้วครับ

20. ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ตามด้วยครับ พี่หนูสู้ๆ นะพี่ ทุกคนเป็นกำลังใจให้ครับ