พบหลวงพ่อฤาษีฯ ถามเรื่องใช้รูปแทนตัวในWebboardเป็นรูปหลวงพ่อ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย LNS@BDZ, 1 เมษายน 2007.

1. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    เรื่องมันมีว่าอย่างนี้ครับ เมื่อไม่นานมานี้ ผมใช้รูปแทนตัวรูปนี้ครับ
    แล้วพอดีใช้ในบอร์ดอยู่หลายเว็บด้วยกัน(รวมเว็บนี้ด้วย) เมื่อวานนี้ไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลม ก็ได้มโนฯ ชัดเจนแจ่มใสพอสมควร วันนี้ก็ใช้มโนฯขึ้นไปบนพระนิพพาน ขึ้นไปถามหลวงพ่อเรื่องนี้ หลวงพ่อท่านก็ไม่อนุญาต พอถามถึงสาเหตุ ท่านก็บอกว่าไม่อยากให้คนมาปรามาสท่าน จะเป็นบาป เรื่องนี้ท่านผู้รู้ว่ายังไงบ้างครับเรื่องนี้
    หมายเหตุ ภาพนี้ใช้ในบอร์ดของเว็บทั่วไปด้วยที่ไม่ใช่บอร์ดของหลวงพ่อโดยเฉพาะ
    ป.ล.เพิ่งฝึกได้วันเดียว ทำได้ขณะนี้ใช้ได้หรือยังครับ หรือว่ายังมีอุปาทานกินบ้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ในความเห็นส่วนตัว ไม่ใช้มโนมยิทธิ ดูแค่รูปก็ไม่สมควรแล้วนะ..

มีเหตุผลนะ... เหตุผลคือ รูปหลวงพ่อไม่ใช่ของเล่น .. ที่จะมาเปลี่ยนสีได้ตามใจ และยังใช้โลโก้ตัวเองมาแทนด้วย .. หลวงพ่อท่านเป็นพระผู้ควรอยู่เหนือโลก .. เผลอไม่ได้เชียว แม้ท่านจะเมตตาเพียงไหน ก็ไม่ควรที่จะเผลอในสิ่งเหล่านี้

ลูกหลานหลวงพ่อย่อมรักหลวงพ่อด้วยกันทั้งนั้น...นอกจากรักแล้ว ในบางสิ่งบางอย่างที่ลึกลับ หลวงพ่อย่อมบอกย่อมสอนในสิ่งที่ประเสริฐ... แต่ว่า ท่านก็ยังทรงอยู่ใน ภูมิธรรม ที่ควรเทิดไว้เหนือหัวครับ..

ถ้าไม่เปลี่ยนสีรูปนี้ แล้วเอาโลโก้ชื่อเรามาวางไว้ข่างล่างภาพ แถมรูปดอกบัวไว้..แบบนี้น่าจะผ่านเกณฑ์อนุญาตครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถามใหม่ดูเนอะ อิอิ

3. cop1976

cop1976 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ถูกต้อง อย่างที่ KOMAON 11 พูดทุกอย่างแล้ว
    ท่านยังเมตตาให้ไปบนนั้นได้เนอะ ระวังเดี๋ยวไม่แจ่มใสนะครับ

4. LNS@BDZ

L เองก็รู้สึกไม่ค่อยดีเหมือนกันตอนที่เอารูปหลวงพ่อลง คนในเว็บบอร์ดที่นึงเค้าปรามาสเชิงล้อเลียนกันพอสมควรเลยละ ประเภท "นิมนต์หลวงพ่อกลับวัดด่วนครับ" นี่นะ หลวงพ่อพูดถูกแล้วละ ตอนนี้ L ก็ไม่ค่อยได้มาเว็บนี้เท่าไหร่ พอมาช่วงนี้ ไม่รู้อะไรดลใจเหมือนกันให้มาเปิดดูห้องอภิญญา XP ดูทั้งๆ ที่ไม่สนใจเท่าไหร่ แล้วก็เจอกระทู้นี้เข้า ตอนแรกนึกว่าคงหล่นไปไกลแล้ว ที่ไหนได้ มาหน้า 1 เลย

5. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนานะครับเห็นด้วยกับคุณลูกพี่ แต่ว่าน้องอย่าไปเปลี่ยนสีหลวงพ่องั้นสิ ก็เป็นการปรามาศนะ ห้ขอขมาพระรัตนไตรเสียนะครับ แต่ไม่เป็นไรหรอก เราอย่าทำอีกก้พอ ถ้าจะไปแต่งเติมภาพพี่ไม่เห็นด้วย เพราะภาพหลวงพ่อไม่ใช่ของเล่น เป็นภาพที่อยุ่เหนือเศียร พี่ยังเอาไปหว้หัวนอนเลย เปลี่ยนนะครับ

6. ดั่งจันทรา

ดั่งจันทรา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    เก่งมากครับ อนุโมทนาบุญอย่างสูง
    เรายังมีกิเลสท่วมหัว หลวงพ่อท่านไม่มีกิเลสแล้วเอาท่านมาแทนเราก็อย่างท่านว่าล่ะครับ ผมเคยอ่านบทสวดมนต์ตอนหนึ่งว่า มีความเคารพกล้าในพระพุทธเจ้า มีความเคารพกล้าในพระธรรม มีความเคารพกล้าในพระสงฆ์
    สังเกตคำว่า "กล้า"และทำความเข้าใจดีๆครับ

เชิญบูชาวัตถุพลังแสงทิพย์
    http://palungjit.org/showthread.php?t=105421
    เชิญร่วมสร้างองค์สมเด็จพระวิสุทธิพุทธรังษีบรมธรรมบิดา
    http://palungjit.org/showthread.php?t=105420
    อัตตนา โจทยัตตานัง
    จงกล่าวโทษโจษความผิดตนเองเสมอ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

7. BOONCHAUY

BOONCHAUY เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    สิ่งไหนที่ทำไม่ถูกในกาลอดีต ก็ขอให้อย่าเก็บมาคิดให้เป็นกังวล เดี๋ยวกำลังจิต จะเศร้าหมอง ขอให้ยึดปัจจุบันว่าเราจะเคารพในพระพุทธเจ้าเป็นที่สุด พระธรรมเป็นที่สุด พระอริยะสงฆ์เป็นที่สุด หลวงปู่ปานเป็นที่สุด หลวงพ่อเป็นที่สุด นะครับ รักษาศีล 5 ให้บริสุทธิ์ และปฏิบัติตามหลวงพ่อ ที่ท่านได้เมตตาเทศน์ใส่ เทป คาสเซ็ท ไว้เยอะมาก ท่านเมตตามากครับ เผื่อลูกๆหลานๆ ภายหลังที่ไม่ได้เจอท่าน

8. BOONCHAUY

BOONCHAUY เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    อ๋อครับไป download ได้ที่ http://www.luangpor.com ครับ

9. สมิงมังกร

สมิงมังกร สมาชิกใหม่

ไม่มีเจตนา
    ก็ไม่บาปครับ

10. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

_คุณสมิงมังกรพูดให้เคลีย
    มโนปุพพังคมามโนเสรฐฐามโนมยา ใจเป็นใหญ่เป็นหัวหน้า สิ่งทั้งหลายจะสำเร็จได้อาศัยใจเป็นเหตุ

เจตนาหังกัมมังวทามิ เจตนาเป็นตัวกรรม

แม่นบ้อ

11. LNS@BDZ

อ่าครับ

อย่าง L นี่ยอมรับนะครับว่าเวลาขึ้นไปนี่ ชอบอุปาทานกินบ่อยๆ เพราะฉะนั้นจะอ่านประสบการณ์อะไรของ L ยกเว้นที่ประสบกับตาเนื้อตัวเอง ก็อย่าเพิ่งเชื่อ 100% นะครับ อุปาทานยังกินอยู่มาก เชื่อถือไม่ค่อยได้เท่าไหร่นะครับ เดี๋ยวจะหาว่า L ตอแหลก็ไม่ได้นะครับ

12. changthai

changthai เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขซิครับ

13. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ใช้รูปพระพุทธเจ้าจะดูว่าเกินกำลังไปไหมฮะ

14. ธารทอง

ธารทอง เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่อ่านดูหลวงพ่อท่านสื่อว่า ไม่อยากให้ใครมาปรามาสท่าน ฉะนั้นรูปหลวงพ่อไม่ว่าจะดัดแปลงหรือไม่ ก็น่าจะไม่สมควร เพราะเรายังไม่มีความดีที่จะคู่ควร คือ เราโพสความคิดเห็นของเราลงในเว็บ แต่คนอื่นที่มีความเห็นที่แตกต่าง ก็จะปรามาสเราและการที่เราเอารูปท่านมาเป็นอเวตา เขาก็จะรู้สึกไม่ชอบใจและไม่พอใจในหลวงพ่อไปด้วย ถึงแม้เขาจะไม่รู้สึกไม่ดีกับหลวงพ่อตรงๆ ก็จริง แต่อย่าลืมสิว่า แตะท่านแม้ไม่เจตนาโทษก็หนักมาก

15. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ถ้าเรื่องแค่นี้ยังคิดไม่ได้ก็สมควรจะปล่อยตกนรกซะให้เข็ด

16. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    แล้วใครละที่ใช้รูปแทน

ใครละที่เปลี่ยนสี

หุๆ ไม่เจตนา แล้วอยู่ๆจะใช้ได้อย่างไร

17. Saber

19
    การขอขมาพระรัตนตรัย <hr style="color:#998049; background-color:#998049" size="1"> ถาม: การขอขมาพระรัตนตรัย.... ?
    ตอบ: เมื่อเราทำความดีไปถึงระดับหนึ่ง ไม่ต้องมากหรอก แค่อุปจารสมาธิเท่านั้น ถ้าตั้งใจทำจริง ๆ มารเขารู้ว่าเราจะพ้นมือของเขาแล้ว เขาก็พยายามที่จะหลอกล่อเราทุกวิถีทาง ให้เราหลงผิดเป็นชอบ โดยมีการปรามาสพระรัตนตรัยเป็นปกติ

ถ้าหากว่าใครเป็นดังนั้นให้ตั้งใจขอขมาพระรัตนตรัย เพราะการปรามาสพระรัตนตรัย แปลว่าเราไม่เคารพจริง ถ้าเราไม่เคารพในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์จริง เราจะเข้าถึงความเป็นพระโสดาบันไม่ได้

ให้ตั้งใจไว้ว่า สิ่งทั้งหลายทั้งปวงที่เราเคยล่วงเกิน ต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ไปแล้ว ด้วยกาย ด้วยวาจา หรือด้วยใจก็ดี จะโดยต่อหน้าหรือลับหลัง เจตนาหรือไม่เจตนาก็ดี ข้าพเจ้าขอขมากรรมนั้นต่อองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า ขอได้โปรดเมตตาอดโทษแก่ลูกตั้งแต่บัดนี้ ตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

ตั้งใจอย่างนี้แม้ว่าสิ่งนั้นเราไม่ได้เจตนาทำ จะเป็นการดลใจของกิเลสมาร หรือตัณหา อุปาทาน อกุศลกรรมใด ๆ ชักนำก็ตาม ถ้าเราเป็นผู้มีสติสัมปชัญญะสมบูรณ์ เรื่องเหล่านี้เราไม่ทำอยู่แล้ว แต่เนื่องจากว่ามีการชักนำจากกิเลสมาร ตัณหา อุปาทาน หรืออกุศลกรรม ดลบันดาลให้เป็นไปก็ตาม ถึงไม่ใช่การกระทำของเรา เราก็เต็มใจที่จะขอขมา พยายามทำไว้บ่อย ๆ เจ้าพวกนี้กลัวคนหน้าด้าน ถ้าตื๊อบ่อย ๆ เขาสู้ไม่ได้ก็จะถอยไปเอง

ให้ขอขมาทุกครั้งเวลาจะสวดมนต์ ไหว้พระหรือจะทำกรรมฐาน ให้ตั้งใจทำไว้ก่อน เพื่อกรรมส่วนนี้จะได้ขาดลง ไม่อย่างนั้นเขาจะขวางอยู่ ทำให้เราเข้าไม่ถึงกระแสของพระนิพพาน

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนกรกฎาคม พุทธศักราช ๒๕๔๕

18. Saber

19
    :cool:

19. Saber

19
    โทษของการปรามาสพระอริยะเจ้า

คำสอนหลวงพ่อฤาษี (ลิงดำ)

ปรามาสพระอริยเจ้า

ผู้ถาม เรื่องพระอริยเจ้าก็มีอยู่นิดคือว่า การปรามาสพระอริยเจ้าด้วยเจตนาก็ตาม ไม่เจตนาก็ตาม โมโหด้วยความตั้งใจก็ตาม อยากเรียนถามว่า จะมีกรรมมากไหมครับ?

หลวงพ่อ ก็ลงนรกด้วย เจตนาก็ตาม ไม่เจตนาก็ตาม ลงเหมือนกัน

.