พระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์, 2 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tongsamuri

tongsamuri เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    สวัสดีคับคุณศักดิ์ผมได้รับพระธาตุวันนี้เองคับแต่ว่าสงสัยผมเข้าไจผิดคับเพราะว่ามีจดหมายมาหาผม2ฉบับคับอีกอันเป็นจากฉะเชิงเทราคับซึ่งผมเคยขอพระธาตุไปเหมื่อนกันคับแต่นานมากแล้วคับแต่ยังงัยก็ขอขอบคุนท่านนั้นด้วยนะคับ อนุโมทนาสาธุคับและก็ ขอบคุนคุณศํกดิ์ด้วยคับ อนุโมทนาสาธุคับ
    แต่องค์พระธาตุของคุนศักดิ์ผมได้มาวันนี้เองคับสวยงามมากคับไม่ทราบว่าผมจะไช้พานแล้วเอาผ้าวางลองได้ป่าวคับช่วยตอบทีนะคับและผมสามารถนำองค์พระธาตูมาไว้ที่เดียวกันได้รึป่าวคับขอบคุนมากคับ

2. สิตา

สิตา สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณศักดิ์คะ เมื่อก่อนดิฉันไม่เคยมีความสนใจหรือรู้จักองค์พระธาตุมาก่อนเลย แม้แต่ประวัติเรื่องราวของพระอริสงฆ์ทั้งหลาย แต่หลังจากที่ดิฉันประสพความล้มเหลวหรือพบกับความผิดหวังที่ทำให้ท้อ จึงเริ่มต้นเข้ามาสวดมนต์ในห้องพระบ้าง จากที่ไม่เคยสวดมนต์เป็นกิจจะลักษณะเลย ต่อมารู้สึกชีวิตดีขึ้น ได้รับความสำเร็จจากการสอบที่ไม่กล้าคาดหวัง และศัตรูมาเป็นมิตร จึงเริ่มสนใจที่จะศึกษามากขึ้น สวดมนต์มากขึ้น และเข้ามารู้จักเวปนี้ได้พักนึงแล้วค่ะ ตอนนี้สมัครเป็นสมาชิกแล้ว อยากขอความกรุณาให้คุณศักดิ์แบ่งองค์พระธาตุมาเพื่อให้ดิฉันได้บูชาเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตดัวยค่ะ ถ้าคุณศักดิ์ยังพอจะแบ่งให้ได้นะคะ หากไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรค่ะ
    ที่อยู่ตามนี้ค่ะ
    รงรอง ชำนาญค้า 68/3 หมู่ที่ 3 ซอยฉิมพลี 21 ถนนฉิมพลี แขวงฉิมพลี เขตตลิ่งชัน กทม.10170

3. mind_dhammakaya

mind_dhammakaya Active Member

ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ
    อะหังวันทามิธาตุโย อะหังวันทามิสัพพะโส
    ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระสัมมา สัมพุทธเจ้าและพระอรหันต์ สาวกทั้งหลายทั้งปวงด้วย พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เอ วันธาตุโย จัตตารี สะ สะ มทันตะ เกสา โลมา นะ ขาขีจะ อะหังวันทามิธาตุโย<!-- / message -->

กุลวรรธน์ วิศิษฐสรไกร
    334/3 ม.13 ต.ดอนยาง
    อ.ปะทิว
    จ.ชุมพร 86210

ขอบคุณครับ

4. oom497

oom497 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนา
    เฉลิมพล จันทร์ไพจิตร
    8/4 ม.7 ต.หนองม่วง อ.หนองม่วง จ.ลพบุรี 15170
    จะเอาไปแจกคนที่บ้านครับ
    ขอบคุณครับ

5. chusa

chusa เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมได้รับพระธาตุแล้วครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

6. Chatchaic

Chatchaic เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมเองก็ได้รับพระธาตุมาจากคุณaod2513จากฉะเชิงเทรา ซึ่งพระธาตุชุดนี้คุณaod2513แจ้งมาว่าเป็นพระอรหันตธาตุ
    ส่วนพระธาตุของคุณศักดิ์จะเป็นพระบรมสารีริกธาตุ
    ดังนั้นพระธาตุทั้ง 2 ชุด ควรจะวางแยกกัน วางพระธาตุที่ได้รับจากคุณศักดิ์ให้อยู่สูงกว่าพระธาตุที่ได้จากฉะเชิงเทรา

7. tongsamuri

tongsamuri เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ขอบคุนมากคับเดียวผมจะจัดวางตามท่านบอกคับ อนุโมทนา สาธุคับ

8. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    ธรรมสวัสดี ทุกท่านครับ
    เมื่อช่วงเช้าผมได้จัดส่งพระธาตุฯไปให้เพื่อนๆสมาชิกที่ผมติดค้างเอาไว้ประมาณ5ท่าน(ที่ผมคอยการยืนยันที่อยู่)ได้จัดส่งไปให้เรียบร้อยแล้วครับ ส่วนวันนี้ได้เข้ามาในpostแล้วมี3ท่านที่postเข้ามาซึ่งผมจะจัดส่งไปให้นะครับ(ไม่ต้องส่งซองมานะครับเดียวผมจัดไปให้เอง)
    - คุณรงรอง ชำนาญค้า
    - คุณกุลวรรน์ วิศิษฐสรไกร
    - คุณ เฉลิม จันทร์ไพจิตร
    ครับก็คิดว่าพระธาตุฯที่ผมจัดเอาไว้ให้เพื่อนๆสมาชิกคงหมดพอดี และคงต้องขออนุญาตเพื่อนๆสมาชิกหยุดการแบ่งพระธาตุฯไว้ก่อนนะครับ ท้ายนี้ขอบุญอันใดอันเกิดจากแบ่งพระธาตุ(พระบรมสารีริกธาตุ)ในครั้งนี้จงเป็นเครื่องคุ้มครองให้ทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯเจริญอยู่ในธรรมแห่งองค์พระศาสดามีพระรัตนตรัยเป็นสรณะ ขอความสงบและพุทธิปัญญาจงบังเกิดกับทุกท่านและประเทศชาติของเราครับ
    ขอบุญรักษา
    พงษ์ศักดิ์ วร

9. wutti

wutti เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบคุณ คุณศักดิ์มากนะครับ ผมได้รับพระธาตุที่คุณศักดิ์ส่งมาให้แล้วนะครับ ผมได้รับเมื่อวันที่ 24 นะครับ ผมได้อัญเชิญพระธาตุฯ ใว้ในเจดีแก้วแล้วครับ
    ได้บูชาแล้วก็รู้ศึกเป็นสิริมงคลมากครับ อยากจะรบกวนถามคุณศักดิ์ด้วยครับว่า วิธีการสักการะบูชาองค์พระธาตุมีอะไรบ้างครับ เพื่อเป็นวิทยาทานและจะได้นำไปปฎิบัติต่อไปครับ

10. yaninmai

yaninmai เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณศักดิ์
    ดิฉันได้รับพระธาตุที่กรุณาส่งมาให้อีกครั้งด้วยความขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ พระธาตุที่ได้รับมีมากกว่า 10 องค์และหลายวรรณะสวยงามมากค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้ง และขอให้คุณพระคุ้มครองค่ะ
    สุธีรา

11. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ท้ายนี้ขอบุญอันใดอันเกิดจากแบ่งพระธาตุ(พระบรมสารีริกธาตุ)ในครั้งนี้จงเป็นเครื่องคุ้มครองให้ทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯเจริญอยู่ในธรรมแห่งองค์พระศาสดามีพระรัตนตรัยเป็นสรณะ ขอความสงบและพุทธิปัญญาจงบังเกิดกับทุกท่านและประเทศชาติของเราครับ
    ขอบุญรักษา
    พงษ์ศักดิ์ วร

ขออนุโมทนาบุญ ด้วยครับ คุณ ศักดิ์

วันนี้ วันพุธ 28 กุมพา ฯ ผมได้รับ พระบรมสารีริกธาตุ แล้วครับ

พร้อมพลาสติก รองรับ ครับ และ แสมตป์ คืนกลับมาครับ

ด้วยความขอบคุณ ครับผม ...วันนี้ ผมอัญเชิญ ประดิษฐาน บนด้านหน้าพระพุทธ ครับ

รอวันมาฆบูชา คงไหว้ พระกราบสักการะ และอัญเชิญ ประดิษฐาน ในเจดีย์แก้ว ครับ

ขออนุโมทนาครับ

วันทามิ พุทธัง สัพพเมโธสัง ขมะถะเม พันเต
    วันทามิ ธัมมัง สัพพเมโธสัง ขมะถะเม พันเต
    วันทามิ สังฆัง สัพพเมโธสัง ขมะถะเม พันเต
    วันทามิ มาตา ปิตุนัง สัพพเมโธสัง ขมะถะเม พันเต
    วันทามิ ครูอุปจาริยะคุณัง สัพพเมโธสัง ขมะถะเม พันเต
    วันทามิ อรหันตา สัพพเมโธสัง ขมะถะเม พันเต

....อะหัง วันทา ธาตุโย...<!-- / message -->

12. สิตา

สิตา สมาชิก

ดิฉันได้รับพระธาตุที่คุณศักดิ์กรุณาส่งมาให้เรียบร้อยแล้วค่ะ มีประมาณ 13 องค์ นำไปวางบนหิ้งบูชาพร้อมพวงมาลัยมะลิสด กราบสักการะบูชา บอกกับคุณแม่ให้ทราบแล้วด้วยความปิติยินดีค่ะ วันนี้จะไปหาผะอบแก้วมาจัดบูชาค่ะ อนุโมทนาบุญแก่คุณศักดิ์อีกครั้งค่ะ

13. oom497

oom497 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ผม เฉลิมพลนะครับได้รับพระธาตุแล้วครับ
    ขอบคุณมากนะครับ
    โมทนาสาธุ

14. nemesis_2523

nemesis_2523 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณศักดิ์ครับ ...
    พระธาตุที่คุณศักดิ์แบ่งให้เพื่อนๆได้บูชากันเนี่ย ประมาณ 10-15 องค์จริงๆหรือครับ เพราะพระธาตุที่ผมได้รับจากคุณศักดิ์เมื่อวันที่ 18 ก.พ. (วันที่ไปรษณีย์มาส่ง) แล้วผมลองนับดู มีประมาณ 70 องค์ครับ ผมยัง pm บอกคุณศักดิ์เลยว่า ให้ผมมาเยอะจนตกใจเลยอ่ะครับ อยากให้พระธาตุเสด็จมาเพิ่มเยอะๆจังจะได้แบ่งให้คนอื่นได้บ้าง (ของผมมีองค์เหมือนแก้วใส 1 องค์ครับ ที่เหลือก็เป็นเหมือนในรูปที่คุณศักดิ์ลงไว้คละกันไป)
    ขอบคุณมากๆอีกทีครับ

15. ชัยชนะ

ชัยชนะ สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณศักดิ์ครับขอบูชาพระธาตุด้วยครับ
    พรชัย จันทร์ทอง 081- 7831909
    แล้วจะส่งซองไปให้ครับ

16. ศักดิ์

ธรรมสวัสดีครับ
    ครับก็อย่างที่เคยแจ้งให้ทราบครับ ถึงขนาด70องค์เลยหรือครับเพราะเวลาบรรจุผมก็นับไปด้วยนะครับก็คงต้องยืนยันครับว่าประมาณ 10-15องค์พอผมผนึกแล้วก็ไม่เคยได้เปิดออกมาคิดว่าน่าจะเสด็จมาเพิ่มมั้งครับเพราะพระธาตุที่ผมแบ่งมาให้เพื่อนๆสมาชิกได้บูชาก็ไม่ได้มีจำนวนมากมายนักจึงจัดให้ประมาณ 10-15องค์ ส่วนหนึ่งผมก็แบ่งไว้เพื่อบูชาเป็นการส่วนตัว หลังช่วงสงกรานต์จะนำภาพพระธาตุฯที่บูชาอยู่ที่บ้านลาดกระบังมาให้ชมกันครับ(just take a lookนะครับ) ที่นั้นค่อนข้างจะมีครบทุกวรรณะ มีเพื่อนสมาชิกบางท่านถามมาว่าพระธาตุที่มอบให้เป็นของพระอรหันตธาตุหรือเปล่าก็ขอตอบนะครับว่าเป็น"พระบรมสารีริกธาตุ" ไม่ใช้พระอรหันตธาตุ แต่ปรกติก็ใช้ขานพระนามท่านแบบไม่เป็นทางการนักว่า"พระธาตุ" พรุ่งนี้เป็นวันพระใหญ่ (วันมาฆบูชา) ใครที่สนใจเรื่องพระธาตุฯและพระอรหันตธาตุลองแวะไปที่ท้องสนามหลวงดูสิครับเพราะมีการออกบู๊ชทุกปีน่าจะเป็นของชมรมรักษ์พระธาตุ(ไม่แน่ใจนะครับ)บางปีก็มีการมอบพระธาตุให้บูชาด้วยนะครับ
    ขอบุญรักษาครับ
    พงษ์ศักดิ์ วร.

ปล.ผมขออนุญาตหยุดการมอบพระธาตุไว้ก่อนนะครับ ส่วนท่านใดบูชาแล้วมีเรื่องอัศจรรย์แล้วpostมาเล่าสู่กันฟังนะครับ(แต่นิดหนึ่งนะครับของให้เราบูชาท่านแบบชาวพุทธนะครับขอให้เป็นการเจริญสติเพื่อให้เกิดปัญญา อย่าไปยึดติดกับปาฏิหาริย์)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2007
  17. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ขอถามหน่อยครับ ไม่รู้จริงๆครับ
    การบูชาด้วยเครื่องหอม ธูปเทียน นี่เรียกว่า อามิสบูชารึเปล่าครับ??

ส่วนปฏิบัติบูชา คือ การที่ยกมือ 10 นิ้วไหว้ แบบดิบๆ ไม่มีเครื่องหอม หรืออะไรเลย ผมเข้าใจถูกมั้ยเนี่ย???

ในใจลึกๆ ผมก็อยากจะบูชาพระบรมธาตุ หรืออัฐิธาตุเหมือนกันครับ กลัวก็แต่ ถ้าได้มาแล้วกลัวจะบูชาไม่ดี

ทุกวันนี้เวลาผมสวดมนต์ไหว้พระ เช้า เย็น ผมจะจุดแต่ธูป 3 ดอกครับ ไม่ค่อยได้สักการะด้วยเครื่องหอม เพราะตลาดอยู่ไกล จะว่าไปมันก็ไม่ค่อยไกล แต่มันต้องขับรถออกไปซื้ออยู่ดี

บ้านผมไม่มีห้องพระ หรือโต๊ะหมู่บูชา มีแต่หิ้งพระติดกับฝาผนังบ้านหันหน้าไปทางทิศเหนือครับ

แนะนำด้วยครับ ผมไม่มีความรู้ครับ

18. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี
    ขออนุญาตตอบนะครับ อามิสบูชาก็คือการสักการะด้วยดอกไม้ธูปเทียนฯลฯ ส่วนปฏิบัติบูชา ก็คือการปฏิบัติตามคำสอนของพุทธองค์ ร่วมไปถึงการเจริญสติสมาธิฯลฯ ส่วนทิศที่ตั้งพระ(ต้องออกตัวนะครับว่าไม่แน่ใจ)แต่ปกตินิยมหันพระพักต์ไปทางทิศตะวันออก ทิศอื่นก็อนุโลมได้ครับยกเว้นทิศตะวันตก วันนี้ก็ได้ไปร่วมบุญที่ท้องสนามหลวงครับ (มาฆบูชา)แต่ปีนี้รู้สึกว่าบู๊ชค่อนข้างน้อยไม่เหมือนปีก่อนๆครับ
    ขอบุญรักษาครับ
    พงษ์ศักดิ์ วร.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2007
  19. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณมากครับ

20. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระธาตุแล้วครับ ขอบคุณมาก

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้