พระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์, 2 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Nukool

Nukool เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    คุณศักดิ์ครับ ที่ได้ผมถามไปเพราะผมได้นำพระบรมสารีริกธาตุ ไปมอบให้วัดใกล้บ้านนะครับ เพื่อไปทำบุญต่อนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มีนาคม 2007
  2. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    ธรรมสวัสดี คุณนุกูล
    พระบรมธาตุที่มอบให้เป็นพระสารีริกธาตุครับไม่ใช้พระอรหันตธาตุ แต่ขอตั้งข้อสังเกตและข้อพึงระวังนะครับสำหรับท่านที่ขอพระธาตุจากหลายๆแห่งจนลืมไม่แน่ใจว่าพระธาตุที่ได้รับเป็นพระบรมธาตุ หรือพระอรหันตธาตุ เพราะในการจัดวางควรจัดวางให้ถูกต้อง ลักษณะสัณฐานของพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุก็ต่างกันครับทั้งวรรณและสัณฐาน(สำหรับพระบรมธาตุบางองค์หากลองอัญเชิญประทับบนผิวน้ำท่านจะประทับอยู่บนผิวน้ำและมีการรวมกันถ้าอัญเชิญหลายองค์ แต่ไม่แนะนำนะครับเพราะอาจจะเป็นการปรามาสพระรัตนตรัย หากทำล่วงเกินไปแล้วต้องมีการกล่าวขอขมาพระรัตนตรัย)
    ขอบุญรักษา
    พงษ์ศักดิ์ วร.

ปล.หากต้องการทราบข้อมูล mail มาคุยกันได้ครับ ที่ pongsakw_7@hotmail.com.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2007
  3. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    เห็นโพสลิ้งมานี่ ยังมีแบ่งบูชาไม๊ครับ

4. ศักดิ์

ธรรมสวัสดีครับ
    ยังพอมีอยู่บางครับยังงัยPmหรือจะโพสต์ชื่อที่อยู่ เดียวผมจัดส่งไปให้ครับ แต่ควรเน้นที่ปฏิบัติบูชานะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2008
  5. ศักดิ์

เมื่อครู่ผมได้เชิญพระธาตุฯที่ได้มอบให้เมื่อปีที่แล้ว ลองเปิดดูอยู่ชุดหนึ่งปรากฏว่ามีพระธาตุเสด็จมาเพิ่มทั้งที่ผมpackไว้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      932.7 KB
      เปิดดู:
      133
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2008
  6. ตักศิลา

ตักศิลา เป็นที่รู้จักกันดี

อยากมีไว้เป็นที่บูชาบ้างแต่มีอรหันต์ธาตุของหลวงปู่พุธ อยู่ เอาไว้ให้คนอื่นที่เขาอยากได้ไว้บูชาดีกว่าครับ ตอนที่พิมพ์นี้มีความอยากได้อยู่ แต่มีสติรับรู้กำกับอยู่ให้รู้
    อนุโมทนาสาธุ สำหรับพี่ๆทั้งหลายที่มีไว้บูชาก็ตั้งใจในธรรมนะครับ

7. ศักดิ์

จิตที่รู้คือจิตที่ตื่น ผู้ที่กำหนดรู้จิตของตนเองอยู่ตลอดย่อมเป็นผู้ที่ได้ชื่อว่าตื่นทั้งกายและใจ
    ขอเจริญในธรรมครับ

8. ackarapol

ackarapol Active Member

13 มิถุนายน 2008
    ขอรับพระบรทสารีริกธาตุด้วยครับ
    ไม่ทราบว่ายังพอมีเหลืออยู่หรือเปล่า
    กรุณาส่งมาที่ นายอัครพล คำขัติ
    หอแพรพลอย2 ห้อง 448
    42/1 ถ ชมดอย ซอย 1
    ต สุเทพ อ เมือง จ เชียงใหม่
    50000

ขออนุโมทนาบุญและกราบขอบพระคุณในน้ำใจที่มอบให้
    เป็นอย่างสูงครับ

9. dice

dice เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมีพระบรมสารีริกธาตุเหลือมั้ยครับ ถ้ามีอยากขอรับมาบูชาไว้ด้วยคนครับ

ถ้ายังมีเหลือ ผมจะส่งซองเปล่าไปนะครับ ขออนุโมทนาครับ
    (ผมได้ส่งข้อความทาง pm ด้วยแล้วนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 สิงหาคม 2008
  10. พ่อน้องหนุน

พ่อน้องหนุน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพระบรมสารีริกธาตุ 1 ชุดครับ นายสัญชาติ เชียงการ ศาลจังหวัดนครพนมแผนกคดีเยาวชนและครอบครัว ถ.อภิบาลบัญชา อ.เมือง จ.นครพนม 48000 ขอคุณศักดิ์เจริญยิ่งในธรรมครับ ./

11. kanpirom

kanpirom สมาชิกใหม่

15 กรกฎาคม 2008
    ไม่ทราบว่ายังพอมีพระบรมสารีริกธาตุเหลืออยู่บ้างมั้ยครับ อยากจะขอมาบูชาครับ ถ้ามีจะได้จัดส่งซองเปล่าไปให้ครับ ขอบคุณครับ

12. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี
    ขอแจ้งรายชื่อเพื่อนสมาชิกที่ได้จัดส่งพระธาตุฯพร้อมคำบูชาพระบรมสารีริกธาตุในวันนี้(วันแม่12สิงหา)
    1. คุณสิริญชา แก้วศรี
    2. คุณสัญชาติ เชียงการ
    3. คุณอัครพล คำขัติ
    4. คุณสงวนศักดิ์ ศรีถาพร
    5. คุณวิชัย ธรรมนุทิศ
    6. คุณชาตรี ขาวสะอาด
    7. คุณจักรพงศ์ สุขเจริญ
    8. คุณพงษ์ธีระ (ไม่ได้แจ้งนามสกุล)
    9. คุณธนนันท์ ปุณณะเขตร์
    10. คุณชลลดา ดวงประเสริฐสุข
    หากได้รับแล้วช่วยแจ้งให้ทราบนะครับ วันนี้อย่าลืมนึกถึงคุณแม่นะครับท่านเป็นพระอรหัตและเป็นพระพรหมที่อยู่กับเราครับ เมื่อคืนผมขอพรท่านแล้วก็มีของเซอร์ไพร์ท่านนิดหน่อย
    ปล.เนื่องจากส่งทางไปรษณีย์ผมเยื่อกระดาษที่ประทับอักษรจีนโบราณสีแดงคำว่า"ผอ/ฮุก"หมายถึงพุทธะอันเป็นอักษรศักดิ์สิทธิ์และเป็นมงคลของชาวพุทธ(จีน) ห่อไว้อีกชั้นเพื่อถวายพระเกียรติ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2008
  13. ศักดิ์

ในครั้งแรกที่ผมได้มีโอกาสได้ไปวัดท่าซุงและได้มีโอกาสได้ไปกราบสังขารของหลวงพ่อฯเมื่อสมัยยังเป็นนิสิตอยู่และได้เห็นพระธาตุของหลวงพ่อเมื่อกลับมากรุงเทพฯคิดว่าถ้ามีบุญพอขอให้ได้กลับไปกราบท่านอีกครั้ง

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      490
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      382
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      311
  14. ศักดิ์

และเมื่อผมเริ่มทำงานก็ได้มีโอกาสไปกราบหลวงพ่อฯอีกครั้งในครั้งนี้ผมได้อธิษฐานและอาราธนาพระธาตุฯจากหลวงพ่อฯพอกลับถึงกรุงเทพฯก็ลืมๆไปแล้ว แต่ก็เกิดเหตุการณ์บางอย่างเกิดขึ้น ในวันรุ่งขึ้นก็ไปทำงานตามปกติแต่วันนี้เข้าบริษัทฯเช้าเป็นพิเศษขนาดที่แม่บ้านของบริษัทยังทัก เมื่อผมเดินมาถึงที่โต๊ะทำงาน บนโต๊ะทำงานเห็นวัตถุบางอย่างจัดเรียงเป็นวงกลมที่แรกผมคิดว่าใครมาทานขนมปังและทำเศษล่วงเอาไว้ กำลังจะเรียกแม่บ้านฯเมื่อเดินเข้าไปใกล้เห็นเป็นวัตถุสีออกแดงเหมือนสีหมากและมีสีอื่นด้วย อยู่ดีๆใจก็รู้สึกแปลบเหมือนมีกระแสไฟวิ่งผ่านเพียงแค่ช่วงขณะจิตก็เหมือนมีคนมาบอกว่า"พระธาตุฯ" ตอนนั้นก็งงผมเลยนำกระดาษมาห่อเอาไว้และเก็บไว้ในกระเป๋าเสื้อ พอเลิกงานกลับถึงบ้าน จิตก็ยังเกิดความลังเลสงสัยว่าจะใช้หรือ(เป็นคนที่ค่อนข้างเชื่ออะไรยากนิดหนึ่ง) ผมเลยหาพานทองเหลืองใบเล็กๆเชิญน้ำพระพุทธมนต์แล้วอธิษฐานว่าถ้าวัตถุธาตุเหล่านี้คือพระธาตุที่หลวงพ่อฯมอบให้ขอให้ท่านเสด็จประทับอยู่บนน้ำหากไม่ใช้ขอให้จมหรือให้สลายไป เสร็จผมก็เชิญท่านลงบนน้ำพระพุทธมนต์ปรากฏว่าทุกพระองค์เสด็จอยู่บนน้ำรุ่งขึ้นผมมาตรวจดูท่านก็ยังประทับอยู่เช่นเดิม จึงรีบนำท่านเสด็จขึนและเชิญท่านไว้ในโถเบญจรงค์ด้านในผมเชิญพระชานหมากพระพิมพ์รูปของหลวงพ่อ(เป็นพระที่คุณพ่อกับคุณแม่ท่านได้มานานแล้วสมัยที่หลวงพ่อท่านยังมีชีวิตอยู่) ผมเลยนำภาพมาให้เพื่อนร่วมอนุโมทนา

ขนาดไฟล์:
      991.6 KB
      เปิดดู:
      395
      ขนาดไฟล์:
      802.8 KB
      เปิดดู:
      255
      ขนาดไฟล์:
      764.2 KB
      เปิดดู:
      263
  15. kanpirom

kanpirom สมาชิกใหม่

15 กรกฎาคม 2008
    ได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วนะครับ ขอบคุณมากครับ

16. ศักดิ์

อนุโมทนาครับ

17. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี..
    ขอบพระคุณ คุณนาคเสน55ที่กรุณามอบพระโลหิตธาตุของพระปัจเจกพุทธเจ้า ทั้งยั้งมีซีดีและเอกสารดีมอบให้
    ท้ายนี้ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยอีกทั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายได้โปรดอำนวยพระพรแด่คุณนาคเสน55และครอบครัวให้ได้พบแต่สิ่งที่ดีงาม..
    ขอบุญรักษา.....

18. พ่อน้องหนุน

พ่อน้องหนุน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณคุณศักดิ์มากครับ ได้รับพระบรมสารีริกธาติที่ส่งมาให้แล้วครับ

19. ศักดิ์

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ได้รับครับ ขอให้เน้นที่การปฏิบัติบูชา มากกว่าอามิสบูชาครับ

20. ackarapol

ackarapol Active Member

13 มิถุนายน 2008
    ได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วครับ
    ขอบพระคุณมากครับ
    ของผมมีพระธาตุเทพนิมิตรองค์หนึ่งด้วยครับ
    ไม่ทราบว่าจะใช่หรือเปล่า เป็นองค์กลมๆใสๆสีเหลืองๆครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้