พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

1. ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ยังกำหนดไม่ได้ครับ เพราะช่วงนี้หลวงปู่กำลังอยู่ในช่วงระหว่างการปรับธาตุอยู่เกี่ยวกับสุขภาพนะครับ (ไม่รู้ว่าพูดถูกไหม แต่ประมาณนี้แหละครับ)
    ใจเย็นๆ ก่อนนะครับ รักษาสุขภาพกาย สุขภาพใจไว้เตรียมตัวก่อน

2. ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับ ขอให้ได้เกียรตินิยมอันดับ1 นะครับ

3. ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานได้โอนปัจจัยไปร่วมบุญเทถนนคอนกรีตเข้าวัด จำนวน 4 ตารางเมตรค่ะ ที่สำนักสงฆ์ฉลองราชศรัทธาราม จังหวัดลำปางค่ะ ขอเชิืญเพื่อนๆทุกคนร่วมอนุโมทนาบุญ

แล้วก็เรียนเชิญทุกท่านร่วมทำบุญนี้กับทางวัดได้นะค่ะ เพราะว่าทุกคนมีกำลังทำแน่นอนค่ะ ตารางเมตรละ 150 บาทค่ะ ทำตามกำลังการสร้างถนนเข้าวัดจะทำให้ชีวิตเรามีทางไปตลอดนะค่ะ ตอนนี้ทางวัดยังขาดอีกประมาณ 400 กว่าตารางเมตรค่ะ ถ้าพวกเราช่วยกันถนนก็คงจะเสร็จได้แน่นอนค่ะ อุ้มทำบุญกับวัดนี้ตลอดเพราะเห็นท่านพระอาจารย์ประธานสงฆ์มีเจตนาดีแล้วก็ทำงานสำเร็จลุล่วงจนวัดพัฒนามาเยอะแล้วค่ะจากศูนย์ตอนนี้ก็มีศาสนาสถาณหลายอย่างแล้ว บุญนี้อุ้มมาบอกเองนะค่ะพระอาจารย์ท่านไม่ได้วานอุ้ม อุ้มอยากให้ทุกคนได้มีส่วนร่วมในบุญนี้เพราะกุศลแรงค่ะ ควรมิควรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ

http://palungjit.org/threads/ด่วนที...รีต-ขาดอีก-๔๖๐-ตารางเมตร-ๆ-ละ-๑๕๐-บาท.290514/

4. ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    คุณอุ้มถ้าต้องการทำบุญนี้ โอนบัญชีไหนครับ หรือคุณอุ้มไปโพสต์ไว้ที่ไหนครับ

5. ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณญานธรรม เดี๋ยวอุ้ืมก๊อปลิงคฺ์ มาให้นะเจ้าค่ะ รอแป๊บนึง โมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ วันนี้วันพระอุ้มได้ไปทำบุญใส่บาตรที่วัดญานสังวรรามมา อารามหล่วง นั่งฟังเทศน์ ฟังธรรม อิ่มบุญมากๆเลย เชิญร่วมโมทนาบุญนะเจ้าค่ะ เดี๋ยวกลับมาพร้อมลิงค์นะ

มาแล้วเจ้าค่ะ ลิงค์ของสำนักสงฆ์ฉลองราช

http://palungjit.org/threads/ด่วนที...รีต-ขาดอีก-๔๖๐-ตารางเมตร-ๆ-ละ-๑๕๐-บาท.290514/

6. D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

เดือนสิงหาคมที่จะมีงานกวนยา ไม่ทราบมีท่านใด อยากไป บ้างครับ
    รอบต่อไปนี้ที่จะตอกเป็น ปรอทเพชร น้าแอ๋วว่าน่าจะประมาณสิงหา

1.suttip
    2.ญานธรรม
    3.chaiyo19
    4.Lee_bangkok
    5.ประกายทอง
    6.louis07
    7.piak_piak
    8.kittipongc ทางผมมีคนที่อยากไปตอกคตปรอทเพิ่มอย่างน้อย 3 คนครับ
    9.maleena
    10.mi* ขออนุญาติลงร่วมด้วยก่อนครับ 2 ที่ ไว้ถึงเวลาจะยืนยัน ถ้าไม่ติดขัดอะไรครับ
    11-12.Vatairat ด้วยคนนะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
    13. papawich
    14.ภัทรอังคาร

รวม 17 คนครับ

ผมขออนุญาติ รวบรวมรายชื่อผู้ที่อยากไป ครับ
    ถึงเวลาเดี๋ยว ค่อยว่า กันอีกที ครับ

7. ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านเลขาที่มาอัพเดท เที่ยวนี้อุ้มอาจจะพาน้องไปสองคน สงสัยรถตู้สองคันแน่เลย สองคันก็ปิดรับเลยไหม หรือว่าเราจะรับไปเรื่อยๆอ่ะ สมาชิกทุกท่านมาแสดงความคิดเห็นด้วยนะค่ะ พึ่งจะสังเกตุึทำไมไม่มีชื่อท่านเลขาด้วยละ ใส่ลงไปเลยจะได้นับยอดรวมถูกนะ แล้วงานกวนยาควรจะไปค้างคืนหรือไม่ หรือต้องไปให้ทันฤกษ์กวนยา ตรงนี้ต้องเอามาคิดด้วยนะจ๊ะ เผื่อเราจะได้ช่วยงานหลวงปู่ไง แล้วต้องถามท่านอาจารย์ย่ามแดงกับน้าแอ๋วด้วยว่า ถ้าไม่มีใครตอกคตปรอทเพชร แล้วคตปรอทแบบเดิมที่เราตอกกันยังมีให้ตอกหรือป่าว เป็นทางเลือกให้ทุกท่าน เพราะตอกปรอทเพชรอาจจะสู้ค่าตอกไม่ไหวนะจ๊ะ

8. pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    งานกวนยาควรจะไปค้างคืนหรือไม่ -> อันนี้ขึ้นอยู่กับความสะดวกของแต่ละท่านครับ เนื่องจากว่าสถานที่ในการหลับนอนอาจไม่เพียงพอ ถ้าต้องการค้างที่วัดควรจะเตรียมเต๊นท์ไปด้วย และ โทรแจ้งน้าแอ๋ว ล่วงหน้าครับผม
    เมื่องานกวนยารอบที่แล้ว คุณแก๊ส และครอบครัวเตรียมเต๊นท์ไปด้วย ก็กางนอนกันที่สวนของหลวงปู่ครับ

ต้องไปให้ทันฤกษ์กวนยา -> อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ไปถึงก็ต้องหางานทำ เช่น ปั้นยา มัดยาง บรรจุถุง นับจำนวน อะไรประมาณนั้น

ต้องถามท่านอาจารย์ย่ามแดงกับน้าแอ๋ วด้วยว่า ถ้าไม่มีใครตอกคตปรอทเพชร แล้วคตปรอทแบบเดิมที่เราตอกกันยังมีให้ตอกหรือป่าว เป็นทางเลือกให้ทุกท่าน เพราะตอกปรอทเพชรอาจจะสู้ค่าตอกไม่ไหวนะจ๊ะ
    -> อันนี้ เป็นสิ่งหนึ่งที่เล่าแล้ว ยืนวันคำพูด "เงินไม่สำคัญ" ครับ
    เมื่องานกวนยาคราวที่แล้ว มีการตอกคตปรอท มูลค่า 3,300 บาท
    แต่ คตปรอทที่ตอกในวันนั้นเป็นคตปรอทเพชร ทั้งหมดครับ
    เป็นความเมตตาของหลวงปู่ ท่านอาจารย์ย่ามแดง น้าแอ๋ว ที่มีให้ลูกศิษย์ ลูกหลานที่เคารพรักท่านครับ
    ซึ่งผมเองก็ไม่ได้รู้ล่วงหน้ามาก่อนเหมือนกัน ถ้ารู้จะนำมาแจ้งให้ทราบโดยทั่วถึงกัน

แต่งานกวนยารอบหน้า ก็ไ่ม่แน่นะครับว่าปรอทที่ตอกจะยังคงปรอทเพชร ที่มูลค่า 3,300 บาท หรือไม่

9. ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตู่ขอบคุณมากค่ะ ชัดเจนมากเลย แต่

1. ถ้าท่านใดสะดวกเอาเต้นท์ไปก็เอาไปสำหรับคนที่ีมี แต่ถ้าไม่มีอุ้มแนะนำนอนในรถตู้กันไหม อิอิอิ หรือว่ามันไม่สะดวกอะ แต่อุ้มนอนได้หมดแหละ ขอให้มีที่นอน แต่ไม่ชอบนอนเต้นท์มันแหยงๆไงไม่รู้บอกไม่ถูก ไม่ชอบนอนสำผัสพื้นดิน แล้วก็กลัวเรื่องน้ำ เรื่องสัตว์เลื้อยคลานด้วย

2. ไปก็ไม่อยากให้เสียเที่ยวค่ะ ก็อยากไปช่วยงานหลวงปู่แหละ ไม่งั้นเหมือนไปเที่ยวเฉยๆอยากไปอยู่ในเหตุการณ์ตอนกวนยาจริงๆแต่สงสัยคุณตู่คงไปนั่งรอนอนรออยู่ที่นู่ีนเลยเนาะ 555555

3. เที่ยวนี้อุ้มคงไม่ตอกแล้ว ตอกแค่ครั้งเดียวก็พอ เหมือนที่อาจารย์ย่ามแดงเคยบอกแหละตอกคตปรอทครั้งเดียวก็พอ ไม่ต้องตอกหลายครั้งใช่ไหมค่ะ

10. pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

ไปช่วยงานกวนยา เหนื่อย ร้อน แต่ Happy มากๆ ครับ
    ได้ทำงานถวายหลวงปู่
    ได้เจอพี่ๆ น้องๆ ที่ปีหนึงได้เจอกันไม่กี่ครั้ง
    ได้รู้รัก พี่ๆ น้องๆ ที่ไม่เคยรู้รักันมาก่อน
    อบอุ่นเป็นกันเอง

เอา link มาฝากครับ ไม่รู้ท่านใดถ่ายไว้
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=SiVsgdWpYVA]YouTube - ‪พิธีปรุงยาสมุนไพร หลวงปู่ลมัย26ก ค 2553‬‏[/ame]

11. Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับ ขอให้ได้เกียรตินิยมอันดับ1 นะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    สาธุค่ะ จะพยายามเต็มที่ค่ะ ต้องช่วยตัวเองด้วยค่ะ ก่อนให้ท่านช่วย

12. Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องเล่ามาเล่าให้ฟังค่ะ เป็นความฝันนะค่ะ สงสัยคงคิดมากไปค่ะเลยเก็บไปฝันค่ะ
    ปกติก่อนนอนก็จะสวดมนต์เป็นประจำและอธิษฐานถึงหลวงปู่ลมัยขอให้ได้ไปฝังคตปรอทเสมอค่ะ แต่ไม่รู้จะได้ไปหรือป่าวต้องรอดูอีกทีค่ะว่าติดสอบไหม
    ในฝัน ฝันว่า ได้ไปฝังคตปรอทค่ะ กับผู้คนมากมายค่ะ ได้คุยกับหลวงปู่ท่านด้วยค่ะ
    หนูได้คุยกับท่านเป็นคนสุดท้าย และท่านได้บอกหวยด้วยค่ะ ไม่รู้ท่านต้องการสื่ออะไรค่ะ เพราะปกติหนูเป็นคนไม่เคยเล่นหวยค่ะ แต่ท่านเมตตาบอกมาค่ะ ............ หนูเพียงแต่เล่าให้ฟังค่ะ ช่วยตีความด้วยนะค่ะ หนูยังได้คุยกับท่านเรื่องฝึกสมาธิด้วยค่ะ หนูบอกท่านว่า หนูอยากได้อภิญญา เพราะจะเอาไปช่วยคน มันยุคภัยพิบัติแล้วค่ะ แล้วหนูก็บอกท่านด้วยค่ะว่า ทำกสิณอย่างนึงได้โดยบังเอิญค่ะ ท่านก็ไม่ว่าอะไรค่ะ ท่านก็ยิ้มเฉยๆค่ะ ท่านบอกเพียงแต่ว่าให้เลือกดูธูปเอา ดอกไหนที่มันสีขาวๆใช้ได้เลย แล้วให้เพ่งดูดูมันนะ แล้วท่านก็ถามด้วยว่ากลัวผีไหม หนูก็ตอบท่านว่า กลัวค่ะ ท่านก็ไม่ตอบค่ะ ฝันอย่างนี้จนตื่นเช้านะค่ะ รบกวนทุกๆท่านช่วยแก้ความฝันให้ทีค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

13. pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ได้ฝังคตปรอท อย่างที่ปราถนาครับ
    แต่เรื่องความฝันนี่้ ไม่รู้หมายความว่าอย่างไรเหมือนกันครับ:cool:

14. kukkai_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ไปกราบหลวงปู่ มีอยู่หลายครั้งเหมือนกันท่านพูดถึงว่าท่านได้ไปสร้างพระธาตุที่น้ำตกตาดโตน ชัยภูมิ ท่านบอกว่าศักสิทธิ์มาก ถ้ามีโอกาสต้องไปกราบให้ได้ ท่านบอกว่าอยู่ที่น้ำตกตาดโตน กลับมาถึงบ้านก็นั่งนึกที่ปู่พูดทำไมท่านเล่าให้ฟังหลายครั้งจัง จนวันหนึ่งครึ้มใจตั้งใจจะไปให้ได้ ดูสิจะเป็นอย่างไงบ้าง บอกได้เลยว่าผมรู้สึกหลายอย่างเหมือนอยู่คนละโลกกะที่เราอยู่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      179.4 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      131.8 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      149.1 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      174.4 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      191.9 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      161.1 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      181.2 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      179.1 KB
      เปิดดู:
      59
  15. kukkai_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

พอมาถึงจะมีประวัติของพระธาตุแห่งนี้ ถึงรู้ว่าพระธาตุแห่งนี้ชื่อ พระธาตุเกตุแก้วจุฬามณี หลวงปู่ได้มาสร้างไว้ อากาศที่นี่จะรู้สึกว่าเย็นตลอดทั้งๆที่มีแดดออก มีหมอกด้วย เดินไปเดินมาจะรู้สึกขนลุกตลอด... แปลกดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      194.6 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      115 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      140.4 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      173.1 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      170.2 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      178.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      160.1 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      203.7 KB
      เปิดดู:
      65
  16. จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    พี่อินหายไปไหนช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นเลย....หรือเข้าป่าปฏิบัติธรรมไปแล้ว:cool:

17. Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่น้อง ขอโทษนะครับที่หายไปนานเพราะเกเรไม่เข้าทางธรรม มัวเมาทางโลกอยู่ อิอิอิ มะวานเก็บกรุพระไปเจอพระปรอทแม่ซื้อ เลยคิดถึงหลวงปู่ กับพี่น้องทุกคนที่เคยได้พบเจอกัน วันนี้ว่างๆเลยเข้ามาดูซะหน่อย เจอทริปตอกคตปรอทกันอีกแล้วแถมกวนยาซะด้วย ผมขอเคลียคิวให้ว่างๆ วันไหนช่วยบอกด้วยนะครับ จอง 1 ที่ครับ คิดถึงข้าวที่ปลูก ถั่วที่หว่านไว้ เป็นยังไงบ้างน๊าาา ^_^

18. ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วจ้า มาแล้วจ้า หญิงอุ้มกลับมาจากเชียงใหม่แล้วนะจ๊ะ กราบสวัสดีสมาชิกบ้านปรอททุกท่าน หวังว่าคงอยู่ดีมีสุขกันทุกคนนะจ๊ะ ไปแอ่วเชียงใหม่ เชียงรายมามีความสุขมาก ดื่มด่ำกับธรรมชาติสุดๆเลยแหละ คิดถึงทุกคนนะค่ะ หวังว่าคงจะมีเวลาเขียนเล่าเรื่องราวและนำภาพมาให้ชมกัน สนุกสุดๆ ทั้งกอดเสือ ขี่ช้าง ล่องเรือไปฝั่งพม่า ฝั่งลาว บอกได้เลยว่าจะไปอีก อิอิอิอิ จะบอกให้หนุ่มฝั่งลาวหล่อกว่าหนุ่มฝั่งไทยอีกนะจ๊ะ แล้วก็ควานช้างนะหล๊อหล่อ 55555 เฮ้อ แต่เสียดายไม่ได้พกใครติดตัวมาเลย 5555

19. ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เย้เย้เย้ กลับมาแล้วรึท่านได้เวลาเนาะ ข้าพเจ้าก็ไปเกเร มัวเมาเหมือนท่านแหละ แหะๆๆๆ ไม่ได้เข้ามาตั้งนานเหมือนกัน แต่พอเลิกมัวเมากับงานนะ ก็หันกลับมาบ้านนี้แหละ เพราะเป็นที่ๆเราอยู่แล้วมีความสุขที่สุด แน่ใจรึว่าถั่วกับข้าวมันยังอยู่ป่านนี้ไม่ใช่ตายไปหมดแล้วรึ น้ำท่าไม่ไปรดมัน ปุ๋ยก็ไม่ได้ใส่ อิอิอิอิ แล้วอย่าลืมไปด้วยกันอีกนะ คิดถึงจ้า

20. นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนขอที่อยู่สวนสมุนไพรครับ ผมจะส่งของไปอ่ะครับ