เพื่อการกุศล " พระลีลาแพร่บุญ " โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ ฯ ครั้งที่ ๖ ......หมดเขตร่วมบุญแล้ว

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ผาแดง, 18 เมษายน 2012.

1. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

นำสมุดบ/ช ที่ไปปรับรายการมาให้ชมความคืบหน้าของโครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุฯ กันครับ

สำหรับรายละเอียดว่ามีท่านใดที่ร่วมบุญกันบ้าง หลังจากทำตารางเสร็จแล้วจะนำมาให้ชมกันครับ

ขอโมทนาสาธุกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญกับโครงการนี้ด้วยครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      307 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      391.3 KB
      เปิดดู:
      77
  2. ผาแดง

นำตารางผู้ร่วมบริจาคเงินเข้าโครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุฯ มาให้โมทนากันครับ

3. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008

แรดนี้ผมได้มา มีความสวยงามมากๆๆ ออกแบบได้สวย และมีอานุภาพ คงกระพัน ชาตรี ครุอาจารย์ท่านบอกมา

4. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เชน งานนี้เริ่มด้วยดีผมว่าสำเร็จได้ไม่ยากหรอกครับพี่

5. ยันต์ครู

ยันต์ครู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนากับท่านที่บริจาคเงินเข้าโครงการและจองพระบรรจุกรุทุกท่านด้วยครับ(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  6. ยันต์ครู

เห็นด้วยกับคุณชาวประมงอย่างยิ่งครับ:cool:

7. ผาแดง

พอจ.นพดล ท่านว่าสร้างเป็นรูปแรดเพื่อเป็นสัญลักษณ์ของสำนักสงฆ์มะอึกแรด

เพราะว่าตัวแรดเองก็มีความแข็งแรงอดทนบึกบึน สมัยก่อนเขาเปรียบเทียบกันหากใครหนังเหนียว ก็จะบอกว่าหนังหนาเป็นหนังแรด ทนเหมือนแรด ท่านถือเคล็ดตรงนี้ครับ

8. ผาแดง

สวัสดีน้องป๊อป

สำเร็จครับ พระท่านพูดไว้แล้วว่า สำเร็จ:cool:

9. ผาแดง

น้องยันต์ครู พรุ่งนี้ผมส่งแผ่นให้นะ ไปสอบถามเวลารถไฟออกมาแล้ว

10. ยันต์ครู

รับทราบครับ ถ้าพี่ผาแดงส่งแล้วรบกวนแจ้งด้วยครับว่าของถึงวันไหน เวลาประมาณกี่โมง จะได้รีบไปรับครับ ขอบคุณครับ

11. ผาแดง

มาชมแผ่นชนวนเนื้อตะกั่วสำหรับโครงการสร้างพระฯกันต่อครับ

๑๔ เม.ย. ๕๕

พระครูสังฆรักษ์นพวรรณ คุณสาโร วัดเสนานิมิต ต.บ้านหีบ อ.อุทัย จ.อยุธยา

ขอขอบคุณน้อง lavar 181 ด้วยครับที่ช่วยเป็นธุระให้

ส่วนที่น้อง lavar 181 ไปเจออะไรมาบ้างคงต้องให้เจ้าตัวมาเล่าเองครับสำหรับองค์นี้

ขนาดไฟล์:
      60.2 KB
      เปิดดู:
      530
      ขนาดไฟล์:
      31 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      94
  12. lavar181

lavar181 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆท่าน ผมเพิ่งกลับมาจากจังหวัดเพชรบุรีเมื่อคืน เนื่องจากต้องเดินทางไปช่วยงานศพของมารดา ผบ.หน่วย ช่วงที่ว่างไม่ได้ช่วยงานก็นำแผ่นชนวนเดินทางไปขอบารมีพระเกจิอาจารย์ใน จ.เพชรบุรี จารแผ่นชนวนเพิ่มอีกครับ
    มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับหลวงพ่อนพวรรณ วัดเสนานิมิตดังนี้ ก่อนที่จะเดินทางไปหาเกจิอาจารย์ทุกท่าน ผมจะอธิฐานขอบารมีของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระอริยะสงฆ์ พระพรหม เทวดาครูบาอาจารย์ ให้ท่านช่วยเหลือทุกๆครั้งครับ เพราะผมไม่มีหมายเลขโทรศัพท์ที่จะติดต่อทางวัด เพื่อสอบถามว่าเกจิอาจารย์ท่านนั้นอยู่ที่วัดมั้ย เป็นแบบนี้แทบทุกวัดที่ผมไป ผมเดินทางออกจาก จ.อุทัยธานี เพื่อไปรับแผ่นชนวนที่ลพบุรี กว่าจะเดินทางถึงวัดเสนานิมิตก็บ่ายโมงกว่าๆแล้ว ผมกลัวว่าหลวงพ่อจะไม่อยู่เพราะวัดอยู่ไกลพอสมควร แต่พอไปถึงวัดก็เห็นท่านนั่งรออยู่แล้ว เลยเข้าไปกราบขอบารมีท่านจารแผ่นชนวนให้ ท่านก็ถามว่าเกจิอาจารดังๆใน จ.อยุทธยา มีเยอะแยะทำไมไม่เอาไปให้ท่านจารล่ะ แล้วท่านก็แนะนำมาหลายองค์มากๆ ผมก็ตอบว่าเกจิอาจารย์ที่หลวงพ่อแนะนำมาอายุมากแล้วไม่อยากจะรบกวนเวลาพักผ่อนของท่าน เลยเดินทางมาขอบารมีของหลวงพ่อนพวรรณ แทนท่านก็บอกว่าทำไม่เป็นหรอกท่านไม่ใช่เกจิอาจารย์ แต่ท่านก็เดินเข้าไปในกุฏิหยิบเหล็กจารย์ออกมาด้วยครับ ตีตารางยันต์และเขียนอักขระโดยไม่ต้องดูตำราเลย ท่านบอกว่ามีคนมาขอให้จารแผ่นชนวนบ่อยๆเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยจารให้เยอะเหมือนแผ่นนี้น๊ะ พอจารเสร็จท่านก็นั่งคุยซักพักแล้วท่านก็บอกผมว่ามีกิจนิมนต์ พิธีเริ่มตั้งแต่บ่ายโมงแล้ว แต่เวลาที่ผมไปถึงวัดน่ะประมาณบ่ายโมงครึ่งครับไม่น่าเชื่อว่าท่านจะอยู่วัด เพราะบารมีของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระอริยะสงฆ์ พระพรหม เทวดาครูบาอาจารย์ ท่านช่วยจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  13. ยันต์ครู

อานิสงส์ของการสร้างพระบรรจุกรุ

อานิสงส์การสร้างพระเพื่อบรรจุกรุ

" การสร้างพระเครื่องให้มีขนาดเล็กเพื่อที่จะสามารถสร้างได้จำนวนมาก สำหรับบรรจุในพระพุทธเจดีย์ เพื่อว่าในอนาคตเมื่อพระพุทธศาสนาเสื่อมลง วัตถุต่างๆ พังทลายยังสามารถพบรูปสมมุติของพระพุทธเจ้า เพื่อแสดงให้เห็นความเจริญรุ่งเรืองของพระพุทธศาสนา เป็นหลักฐานทางวัตถุว่า ที่นี่มีพระพุทธศาสนา มีผู้ศรัทธาในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า และปฏิบัติตาม
    เป็นพุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ รวมทั้งเป็นสิ่งระลึกอันประเสริฐของบุคคล ผู้คนรุ่นแต่ก่อน ปัจจุบันและต่อไปในอนาคต "

คติความเชื่อของพุทธศาสนิกชนเชื่อว่า อานิสงส์สร้างพระได้ชื่อว่าเจริญกรรมฐานข้อพุทธานุสติและเป็นการบูชาพระรัตนตรัย สร้างบุญกุศลที่มั่นคงถาวรชั่วนิจนิรันดร์กาล ทั้งแก่ตนและแก่บุคคลผู้ร่วมอนุโมทนา สร้างความเจริญรุ่งเรืองให้แผ่ไพศาลไปได้ไกล ได้ร่วมกิจกรรมอันจักนำประโยชน์สุขสู่ตนและสู่สังคมฯลฯ นอกจากนี้พระสงฆ์ทั้งในอดีตและปัจจุบันแสดงธรรมเทศน์ เกี่ยวกับกับอานิสงส์สร้างพระเช่น

๑.หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.พระนครศรีอยุธยา แสดงธรรมไว้ว่าสร้างพระ ๑ องค์ได้อานิสงส์ ๕ กัปป์ ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่สร้างด้วยอะไรก็ตามหมายความว่า บุญกุศลจะตามหนุนส่งท่านไปทุกภพทุกชาตินานถึง ๕ กัปป์

๒.หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว จ.สุพรรณบุรี เคยแสดงธรรมไว้ว่าผู้ใดสร้างรูปพระพุทธเจ้า จะเป็นองค์เล็กเท่าต้นคาก็ดี ใหญ่กว่าต้นคาก็ดี ผู้นั้นจะได้เป็นพรหมเป็นอินทร์หมื่นชาติแสนชาติ ถ้าเป็นมนุษย์จะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิหมื่นชาติแสนชาติ จะไม่เป็นผู้ตกต่ำเลยตราบจนกว่าเข้าสู่นิพพาน

๓.พระครูพัฒนกิจจานุรักษ์ หรือครูบาชัยยะวงศาพัฒนา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จ.ลำพู เคยแสดงธรรมไว้ว่า การสร้างพระเปรียบได้กับธนาคารบุญ ซึ่งจะเกิดบุญกุศลกับผู้ที่มีส่วนในการสร้าง โดยบุญกุศลนั้นจะเกิดขึ้นทุกครั้งที่มีผู้มากราบไหว้สักการบูชา เท่ากับจำนวนคนและจำนวนครั้ง

การสร้างพระบรรจุกรุเรื่องของ...พลังศรัทธา ความเชื่อ และค่านิยม : ชั่วโมงเซียนโดย อรรถภูมิ บุญเกียรติ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  14. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เม็ดกริ่งวัดบวร
    ตะกรุดหลวงปู่อุ้ย วัดคอหงษ์หาดใหญ่
    มอบโดย คุณปฐมพงศ์ บุญช่วย... ค่ะ

15. ผาแดง

ขอขอบคุณ คุณปฐมพงศ์ บุญช่วย จากหาดใหญ่ ที่กรุณามอบเม็ดกริ่งวัดบวร ,ตะกรุดหลวงปู่อุ้ย วัดคอหงษ์หาดใหญ่ เพื่อมาเป็นชนวนในโครงการสร้างพระเพื่อบรรจุกรุในครั้งนี้ฯ
    และขอขอบคุณคุณนวล ที่กรุณาช่วยประสานงานให้ครับผม

ขอโมทนาครับ

16. ผาแดง

ชมภาพการตะเวณนำแผ่นชนวนไปให้พระคณาจารย์ท่านลงอักขระกันต่อครับ

๑๕ เม.ย. ๕๕

พระราชญาณดิลก (ทองย้อย วิสสุวัณโณ) ดำรงตำแหน่งที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดอ่างทอง (ธ) และเจ้าอาวาสวัดปลดสัตว์ ต.บ้านแห อ.เมือง จ.อ่างทอง อายุ ๙๒ ปี พรรษา ๗๐

ขนาดไฟล์:
      512.5 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      367.8 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      425.8 KB
      เปิดดู:
      61
  17. ผาแดง

นำสมุดบ/ช ที่ไปปรับรายการมาให้ชมความคืบหน้าของโครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุฯ กันครับ

ขอโมทนาสาธุกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญกับโครงการนี้ด้วยครับผม

18. lavar181

โมทนา กับผู้ร่วมบุญทุกท่านครับ สิ้นเดือนนี้ผมจะเดินทางไปเขต จ.อุทัย ชัยนาท นครสวรรค์ เพื่อขอบารเกจิอาจารย์ในพื้นที่ จารแผ่นชนวนเพิ่มอีกครับ แล้วก็จะมอบตะกรุดเนื้อตะกั่วเพิ่มให้อีก ครับ
    ขอเล่าเรื่องการเดินทางในเมืองเพชรบุรีซักเล็กน้อยครับ การเดินทางมีอุปสรรค์บ้างเล็กน้อยแต่อุปสรรค์นั้นกลายเป็นการนำให้ไปพบพี่ชายที่ใจดีท่านนึง ท่านก็แนะนำเกจิในเขตเพชรบุรีให้และอำนวยความสะดวกเป็นอย่างดี แถมยังมอบลูกสะกดเนื้อตะกั่วที่พี่ท่านนี้ ทำแจกในงานทอดกฐินของวัดตาลกงให้อีกหลายลูก ครับเดี๋ยวจะรวบรวมเอาไปมอบให้พี่เชน ในวันที่ ๒๖ เม.ย. น๊ะครับ พร้อมตะกรุดของหลวงพ่ออุดมวัดพิชัยสงคราม พ่อท่านเขียววัดห้วยเงาะ หลวงพ่อสายทอง เอาเท่าที่ค้นเจอก่อนน๊ะครับ ถ้าเจอตะกรุดเนื้อตะกั่วเพิ่มอีกจะมอบเพิ่มอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2012
  19. ยันต์ครู

ทุ่มสุดตัวเลยนะครับน้อง แถมใจป้ำด้วย ยังไงช่วงสิ้นเดือน โดยเฉพาะวันที่ 30 เม.ย. - 01 พ.ค. ต้องเช็คว่าหลวงปู่ หลวงพ่อท่านอยู่วัดหรือเปล่าด้วยนะครับ จะได้ไม่เสียเที่ยว เพราะวันที่ 1 พ.ค.55 มีอาจารย์สักยันต์ชื่อดังแถวนนท์ท่านนึง จัดงานไหว้ครูครับ โดยส่วนใหญ่มักจะนิมนต์พระเกจิ ไปปลุกเสกวัตถุุมงคลให้ในวันที่ 30 เม.ย. ครับ เพราะพี่มีประสบการณ์มาแล้ว คือไปทัวร์วัดหาพระเกจิ ในช่วงวันดังกล่าว ฟาวว์ไปหลายวัดเลยครับ

20. lavar181

พี่ๆผมสร้างพระทั้งทีต้องเต็มที่หน่อยครับ เดี๋ยววันที่ ๒๗ เม.ย. จะไปเช็คก่อนครับแต่เกจิที่ผมไปหาส่วนใหญ่จะเป็นเกจิที่ดังในพื้นที่อุทัยครับ แต่สงสัยหลวงตาอั้นวัดโรงโคต้องไม่อยู่แน่ๆ แต่เกจิองค์อื่นต้องลุ้นดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2012