พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เย็นนี้ ว่าจะไปเติมครับ

----------------------------------------------

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>ช็อก!!น้ำมันทะยานวันเดียว$16สูงสุดเป็นประวัติการณ์
    http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9510000112557
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>23 กันยายน 2551 05:28 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=right border=0><TBODY><TR><TD width=5></TD><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=180 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=180> </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5></TD></TR></TBODY></TABLE> เอเอฟพี - ราคาน้ำมันทะยานกว่า 16 ดอลลาร์หรือราว 15 เปอร์เซนต์เมื่อวันจันทร์(22)--ทำสถิติถีบตัวมากที่สุดในรอบ 1 วันเป็นประวัติการณ์ ณ ตลาดนิวยอร์ก --เนื่องจากเป็นวันหมดอายุสัญญาซื้อขายน้ำมันดิบล่วงหน้าและแผนกอบกู้ภาคการเงินครั้งใหญ่ของสหรัฐอเมริกา รวมถึงการอ่อนค่าของดอลลาร์

สัญญาล่วงหน้าน้ำมันดิบชนิดไลต์สวีตครูดของสหรัฐฯ งวดส่งมอบเดือนตุลาคม ที่หมดอายุสัญญาซื้อขายในวันจันทร์(22) ทะยานขึ้นไปถึง 16.37 ดอลลาร์หรือ 15.7 เปอร์เซนต์ ปิดที่ 120.92 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล มากกว่าสถิติเดิมที่เคยกระโดดขึ้นไปวันเดียว 10.75 ดอลลาร์เมื่อวันที่ 6 มิถุนายน

"มันสูงขึ้นแบบที่ไม่เคยมีมาก่อน" อันโตนี ฮาลฟ์ฟ นักวิเคราะห์จากนิวเอดจ์กรุ๊ปกล่าว

ด้านตลาดลอนดอน สัญญาซื้อขายน้ำมันดิบเบรนท์ทะเลเหนือ งวดส่งมอบเดือนพฤศจิกายน กระโดดขึ้นไป 6.43 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล ปิดที่ 106.04 ดอลลาร์

การถีบตัวของราคาน้ำมันยังได้รับแรงกระตุ้นจากปัจจัยทางเทคนิคที่เชื่อมโยงกับวันหมดอายุสัญญาซื้อขายน้ำมันล่วงหน้าในตลาดนิวยอร์กด้วย นักวิเคราะห์กล่าว

ขณะที่น้ำมันดิบชนิดไลต์สวีตครูดงวดส่งมอบเดือนพฤศจิกายน สัญญาซื้อขายถัดไป ราคาขยับขึ้นไปเพียง 6.62 ดอลลาร์ ปิดที่ 109.37 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล

ปัจจัยอื่นที่ส่งเสริมราคาสัญญาซื้อขายเดือนตุลาคม คือสต๊อกน้ำมันดิบของสหรัฐฯมีนัยว่าอาจต่ำกว่าการหยุดชะงักด้านการผลิตในอ่าวเม็กซิโกหลังได้รับผลกระทบจากเฮอร์ริเคนกุสตาฟและไอค์ ฮาลฟ์ฟระบุ

เมื่อวันศุกร์(19) ราคาน้ำมันดิบกระโดดขึ้นไปกว่า 6 ดอลลาร์ในตลาดนิวยอร์กและ 4 ดอลลาร์ในลอนดอน หลังได้แรงหนุนจากแผนกอบกู้ภาคการเงินครั้งใหญ่ของสหรัฐอเมริกา

นักวิเคราะห์กล่าวว่าแผนกอบกู้ภาคการเงินมูลค่า 7 แสนล้านดอลลาร์ ซึ่งต้องได้รับความเห็นชอบจากสภาคองเกรส ได้คลี่คลายความกังวลว่าเศรษฐกิจใหญ่ที่สุดของโลกใกล้ล่มสลาย

"หลายคนกำลังคาดหวังว่าแผนดังกล่าว ซึ่งยังคงต้องผ่านสภาคองเกรส จะช่วยสร้างเสถียรภาพในกับตลาดเงินและกอบกู้เศรฐกิจของสหรัฐฯจากความมืดมน ด้วยเหตุนี้จึงสนับสนุนให้ดีมานด์น้ำมันของสหรัฐฯเติบโตขึ้น" ไมเคิล เดวิส นักวิเคราะห์จากซัคเดนในอังกฤษกล่าว

นอกจากนี้ราคาน้ำมันยังได้แรงหนุนจากดอลลาร์ที่อ่อนค่าลง เพราะนักลงทุนกังวลว่า มาตรการกู้วิกฤติในตลาดการเงินสหรัฐฯ อาจเป็นปัจจัยลบที่สกัดกั้นความแข็งแกร่งของดอลลาร์ เนื่องจากนักลงทุนมองว่ามาตรการดังกล่าวใช้งบประมาณสูงเกินไปและอาจส่งผลให้รัฐบาลสหรัฐฯขาดทุนงบประมาณมากขึ้น
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

2. ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเต๊นท์ ขายรถไปเลยจะดีกว่านะลุง อิอิ-Happy Smile_

3. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ดีมั้ยครับ .....แรงปล่าวครับ หุ หุ (เลียนแบบ)

4. พรสว่าง_2008 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าคุณ Sitthipong จะต้องมีวัตถุมงคล แทบทุกอย่างที่มีในเมืองไทยเลยนะเนี้ยะ...

ผมว่าคุณ Sitthipong จะต้องมีวัตถุมงคล แทบทุกอย่างที่มีในเมืองไทยเลยนะเนี้ยะ...
    ..ขอเรียนถามเกี่ยวกับเหล็กไหลนิดหนึ่งครับว่า ถ้าเราไม่มีพลังจิตพอตรวจสอบได้ สามารถนำมาวางไว้บนกระจก แล้วสังเกตุว่าองค์เหล็กไหลหมุนไปอยู่ในตำแหน่ง หัวท้าย ตะวันออก ตะวันตกใช่ไหมครับ(เพราะถ้าเป็นแม่เหล็กจะอยู่ในทิศทางเหนือใต้)

5. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    ขอบคุณครับ

ผมเองมีรังเหล็กไหล ซึ่งในนั้นมีเหล็กไหลอยู่ เคยหายไปครั้งนึง ผมไม่รู้จะทำอย่างไร ตอนหลังก็เลยอธิษฐาน หลังจากอธิษฐานไม่กี่วัน ผมลองไปดูที่เดิม ปรากฎว่า กลับมาอยู่ที่เดิม เรื่องแปลกๆของผมครับ

วันพรุ่งนี้ ผมจะรอรับอีกเช่นกันครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

เอ่อ ผมไม่ได้มีมากครับ

เรื่องเหล็กไหล หากหมุนตามทิศ แสดงว่าเป็นแม่เหล็กครับ เหล็กไหลจะมีอยู่หลายๆประเภท ผมเองก็ไม่ค่อยทราบรายละเอียดมากนัก แต่ที่ทราบว่าเป็นเหล็กไหล เนื่องจากพระท่านให้ผมมาครับ

.

6. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

5555ลองถามดูสิครับ อารายก็มีครับ ให้รึเปล่านี่อีกเรื่องครับ หุ หุ
    เรื่องที่ถามมาผมตอบเท่าที่ผมทราบนะครับ ถูกผิดยังไงลองพิจารณาเองครับ
    เหล็กไหล มีหลายประเภทมากครับ มีทั้งแบบเปียก ต่างสี ต่างลักษณะ และก็มีทั้งดูดโลหะทั้งได้และไม่ได้ครับ อ่าถามว่าแตกต่างมั้ยแน่นอนครับ ที่แน่ๆลักษณะก็ต่างกันอยู่แล้ว ที่สำคัญคือผู้ดูแลคุ้มครองก็ต่างกัน ว่ากันว่าแบบไม่ดูดน่าจะดีกว่า เพียงแต่จากที่ประสบการณ์ที่ผมได้พบมา หุ หุผมตอบได้เลยครับ ว่าถ้าเป็นของจริงนี่แทบไม่มีความแตกต่างเลย รัศมีคุ้มกันภัย ไม่น้อยกว่า10เมตร เล่าไปก็เหมือนนิยายเอาเป็นกั๊กไว้ดีกว่าครับ
    ส่วนคำถามที่ถามนั้น เหล็กไหลชนิดที่ดูดได้ของจริงจะไม่มีขั้วครับ ที่มีขั้วย่อมเป็นแม่เหล็กครับ บอกอีกนิดครับ ของแท้นั้น เมื่อท่านรับทราบสิ่งที่เราบอกกล่าวหรืออารธนาท่านเมื่อวางบนโต๊ะที่เรียบท่านจะหมุนเองโดยไม่สนใจขั้วแม่เหล็กโลกครับ แล้วท่านจะหยุดเองเมื่อเวลาผ่านไปสักครู่ เห็นมั้ยครับ นี่แค่สั้นๆ ก็เหมือนนิยายแล้วครับ (โปรดใช้วิจารณญานครับ อย่าเชื่อผมทันที)
    องค์ที่ว่านี้ผมได้บอกกล่าวท่านแล้วผมตั้งใจจะเชิญบรรจุที่พระเจดีย์ครับเพราะเมื่อวันก่อนที่ได้คุยกับพระอ่าจารย์นิลท่านว่าที่พระเจดีย์ยังขาดเหล็กไหลครับก็พอดีด้วยเพราะผมไม่แน่ใจว่าเมื่อถึงมือท่านโดจะดูแลท่านยังไงครับ.......

7. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    ขอบคุณครับ

ผมเองมีรังเหล็กไหล ซึ่งในนั้นมีเหล็กไหลอยู่ เคยหายไปครั้งนึง ผมไม่รู้จะทำอย่างไร ตอนหลังก็เลยอธิษฐาน หลังจากอธิษฐานไม่กี่วัน ผมลองไปดูที่เดิม ปรากฎว่า กลับมาอยู่ที่เดิม เรื่องแปลกๆของผมครับ

วันพรุ่งนี้ ผมจะรอรับอีกเช่นกันครับ

แค่ที่มี ท่านโด ก็ห้อยไม่ไหวแล้วครับ ห้อย 1 ปี วันละ 1 องค์ ก็ไม่ซ้ำองค์แล้ว ถ้ายิ่งนำมาเลี่ยมทั้งหมดแล้วห้อย ผมรับรองว่า กระดูกต้นคอท่านโดแตกแน่นอน เหอๆๆๆ

ผมถ่ายรูปมาแล้ว ไว้ผมกลับบ้าน จะนำลงให้ชมกันครับ

.

8. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าแต่ลงให้ชมแล้วขอได้อ่ะปล่าวครับ หุ หุ

9. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีสังเกตประจำเดือนผิดปกติ

http://hilight.kapook.com/view/29161

ประจำเดือน เป็นสิ่งสำคัญที่ของผู้หญิงทุกคน วันนี้เดลินิวส์ออนไลน์จึงขอเอาใจผู้หญิงด้วยวิธีสังเกตประจำเดือนผิดปกติมาให้สาวๆ ได้สังเกตกัน...

ลองเปรียบเทียบกับประจำเดือนปกติ ซึ่งมีลักษณะดังนี้

1. ระยะเวลาเลือดประจำเดือนออกจะอยู่ในราว 4-6 วัน หากนานกว่า 7 วันถือว่าผิดปกติแล้ว​

2. ปริมาณเลือดประจำเดือนในแต่ละเดือนประมาณ 30 มล.ขึ้นไป แต่ถ้ามากกว่า 80 มล. ถือว่าผิดปกติ​

3. ระยะห่างระหว่างประจำเดือนจะมีเวลาประมาณ 24-35 วัน​

และถ้าหากมีลักษณะของประจำเดือนผิดไปจากที่กล่าวมา เช่น มีปริมาณมากกว่าปกติ, รอบของประจำเดือนมีระยะเร็วกว่า 24 วัน หรือช้ากว่า 35 วัน, มีประจำเดือนมากและนาน หรือมีไม่เสมอต้นเสมอปลาย ก็ให้ถือว่าเข้าข่ายประจำเดือนมาไม่ปกติแล้ว

รู้อย่างนี้แล้ว ก็อย่าลืมสังเกตอาการของตัวเองดูว่าผิดปกติหรือไม่ ถ้าผิดปกติก็ควรรีบไปพบแพทย์โดยด่วน ​

ขอขอบคุณข้อมูลจาก เดลินิวส์

ภาพประกอบทางอินเทอร์เน็ต ​

-----------------------------------------​

มาตรวจสุขภาพด้วย อึ กันเถอะ

http://hilight.kapook.com/view/29164

สำหรับสาวเฟิสต์ที่นิยมการรักษาสุขภาพทั้งหลาย ช่วยกันปรบมือให้กับ "อาจารย์บุนเป โยริฟุจิ (เจ้าของหนังสือ หัวใจอึ)" กันสักหน่อย เพราะอาจารย์ท่านนี้เองที่คิดค้น "การตรวจสุขภาพแบบใหม่" ที่สามารถตรวจได้ทุกวัน และไม่สิ้นเปลืองทรัพย์สินเงินทองเลยสักนิด เพียงแค่ "อึ" ออกมาเท่านี้ คุณก็สามารถรู้แล้วว่า สุขภาพของคุณในช่วงนั้นเป็นอย่างไร

ลักษณะของ "อึ" แบ่งเป็น 7 แบบด้วยกัน

แบบที่ 1 "อึแบบกล้วย"

มีสีเหลือง มีกลิ่นแบบพอรับได้ มีปริมาณน้ำประมาณ 80 เปอร์เซ็นต์ ไม่แข็งและไม่นิ่มจนเกินไป เมื่อตกลงน้ำแล้วจะลอยตัว พร้อมจะมีเศษหลุดออกมา อึแบบนี้เป็นอึที่มีสภาพดีมาก บอกถึงสภาพจิตใจที่ดี และอาหารที่รับประทานก็มีความสมดุลต่อร่างกาย ควรรักษาให้มีอึแบบนี้ตลอดไปจะดีต่อสุขภาพของคุณ​

แบบที่ 2 "อึแบบผอม"

มีสีน้ำตาลแดงปนดำ มีน้ำประมาณ 83 เปอร์เซ็นต์ เวลาปล่อยจะมีลักษณะขาดเป็นช่วงๆ คล้ายเส้นอุด้ง รูปร่างผอมลีบ เหลวข้น และมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยว อึแบบนี้จะมาจากคนที่กล้ามเนื้อท้องมีปัญหา อาจเกิดจากการขาดสารอาหาร หรือกำลังอยู่ในช่วงที่ลดน้ำหนักจนมากเกินไป อึแบบนี้ไม่ดีนัก ควรปรับปรุงด้วยการกินอาหารที่มีประโยชน์มากขึ้น และดูแลลำไส้ให้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพด้วยของหมัก อาทิ ผักดอง หรือ โยเกิร์ต​

แบบที่ 3 "อึแบบดินโคลน"

มีสีน้ำตาลแดงเข้มค่อนไปทางดำ มีกลิ่นแรงและเหม็นมาก ลักษณะเป็นดินโคลนมีน้ำประมาณ 88 เปอร์เซ็นต์ ถ่ายครั้งละมากๆ คล้ายกับคนเป็นท้องเสีย อึแบบนี้เป็นเพราะร่างกายดูดซึมน้ำไม่เพียงพอ ต้องระวังลำไส้จะเป็นแผล ดังนั้นควรพักผ่อนเยอะๆ เพราะการอึแบบนี้เป็นสัญญาณของการอดนอน อีกทั้งควรกินอาหารที่มีไฟเบอร์เยอะๆ งดอาหารเผ็ด หรือชา กาแฟ ถ้าอึเป็นแบบนี้นานๆ ควรไปปรึกษาแพทย์เพื่อเช็กสุขภาพอย่างละเอียดอีกครั้ง​

แบบที่ 4 "อึแบบน้ำ"

มีโอกาสเป็นได้หลายสี ยกเว้นสีน้ำตาล ถ่ายแต่ละครั้งจะมีปริมาณประมาณ 2-3 ถ้วยกาแฟเลย ลักษณะเป็นน้ำ มีกลิ่นเหม็นมาก อึแบบนี้คือ อึที่ลำไส้ไม่ทำหน้าที่ดูดซึมน้ำ สาเหตุก็คงมาจากเรื่องของความเครียด พักผ่อนไม่เพียงพอ หรือกินอาหารไม่ถูกสุขลักษณะ ดังนั้นควรจะพักผ่อนเยอะๆ ทำจิตใจให้สบาย และงดอาหารจำพวกที่มีไขมันและโปรตีนสูง ควรกินผักเยอะๆ แทน และถ้ายังอึเป็นเช่นนี้ติดต่อกันเป็นเวลานานควรรีบปรึกษาแพทย์โดยด่วน​

แบบที่ 5 "อึแบบแข็งปนน้ำ"

มีโอกาสเป็นได้หลายสี ถ่ายออกมาแต่ละครั้งมีปริมาณประมาณ 1-2 ถ้วยซุป อาจจะเหม็นบ้างไม่เหม็นบ้าง มีลักษณะเป็นน้ำประมาณ 60-90 เปอร์เซ็นต์ และแต่ปริมาณก้อนเศษอาหารที่ผสม อึแบบนี้จะถ่ายออกมาในลักษณะเป็นน้ำสลับแข็ง หรือพร้อมๆ กัน บ่งบอกได้ว่าลำไส้ขาดความแข็งแรงแล้ว อาจเพราะความเครียด หรือมีโรคภัยไข้เจ็บเกิดขึ้น ดังนั้นควรพักผ่อนให้เพียงพอ หรือไม่ก็ไปพบแพทย์เพื่อตรวจสุขภาพโดยละเอียดอีกครั้ง​

แบบที่ 6 "อึแบบแข็ง"

มีสีน้ำตาล น้ำตาลแดง หรือดำ มีลักษณะเป็นก้อนหินเม็ดเล็กๆ ประมาณ 2-10 เม็ดเหมือน "ขี้กระต่าย" มีกลิ่นเหม็นมาก และทุกเม็ดแข็งมากๆ นั่นเพราะในลำไส้ขาดน้ำ และอึเม็ดเล็กๆ ไปแข็งอยู่ในลำไส้นาน จึงส่งผลทำให้เกิดโรคท้องผูก ดังนั้นผู้ที่มีอึแบบนี้จึงควรดื่มน้ำเยอะๆ และทานอาหารที่มีไฟเบอร์ เพื่อให้ลำไส้ทำงานดีขึ้น และที่สำคัญอย่ากลั้นอึเด็ดขาด มิฉะนั้นโรค "ริดสีดวงทวาร" จะถามหาเอา​

แบบที่ 7 "อึแบบดีที่สุด"

มีสีเหลืองทอง น้ำหนัก 400 กรัม กลิ่นไม่แรงมากนัก มีลักษณะเป็นขดเป็นวง (เหมือนในการ์ตูน) เสมือนอึแบบกล้วยที่ยาวมากจนขดกันเป็นวงโดยที่ไม่ขาด แถมยังมีความนุ่มนวลอีกด้วย เจ้าของอึแบบนี้ ต้องบอกว่ามีสุขภาพที่ดีเยี่ยม แถมยังมีสภาพจิตใจที่อยู่ในสภาวะสมบูรณ์สุดขีด ​

ขอขอบคุณข้อมูลจาก first

ภาพประกอบทางอินเทอร์เน็ต ​

10. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีปัญหาครับ ขอชมได้เสมอครับ

11. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

<!-- currently active users --><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 10 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 6 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>nongnooo, มูริญโญ่, GUYTHUM, ชวภณ ศ. </TD></TR></TBODY></TABLE>
    หวาดดีเฮีย มูครับ หุ หุ

12. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยว่า ไม่ทันดูว่าคุณnongnooo ทักทายครับ

.

13. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>ล่านอี๋ว์ชงซู่(滥竽充数): แอบอ้างเข้าวงดนตรีอี๋ว์
    http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9510000109837
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>23 กันยายน 2551 19:12 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=348 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=348> </TD></TR><TR><TD class=Image vAlign=baseline align=left>ภาพประกอบจากอินเทอร์เน็ต</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5></TD></TR></TBODY></TABLE>
    (làn) อ่านว่า ล่าน แปลว่า ปลอม
    (yú) อ่านว่า อี๋ว์ เป็น เครื่องเป่าโบราณ ลักษณะคล้ายแคน
    (chōng) อ่านว่า ชง แปลว่า
    เติม
    (shù) อ่านว่า ซู่ แปลว่า
    จำนวน ตัวเลข

ในสมัยโบราณ เจ้าครองแคว้นฉี นาม ฉีเซวียนกง นั้นเป็นผู้พิศมัยดนตรีการ โดยเฉพาะการสดับฟังเครื่องเป่าโบราณที่เรียกว่า อี๋ว์ (ลักษณะคล้ายแคน)โดยในวังนั้น มีนักดนตรีที่เชี่ยวชาญการเป่า อี๋ว์จำนวนถึง 300 คน และด้วยความที่ฉีเซวียนกงมีนิสัยชมชอบความคึกครื้น โอ้อวด และสุรุ่ยสุร่าย ดังนั้นทุกๆ ครั้งที่มีการบรรเลงเครื่องเป่าชนิดนี้ เขาจะสั่งให้นักดนตรีทั้ง 300 คนเป่าอี๋ว์ให้เขาฟังพร้อมๆ กันเป็นคณะใหญ่

วันหนึ่ง มีชายผู้หนึ่ง นามว่า หนันกัว ได้ฟังคำร่ำลือถึงนิสัยด้านนี้ของเจ้าแคว้นฉี จึงเล็งเห็นโอกาสสู่หนทางร่ำรวยของตนเอง ได้เดินทางไปขอพบฉีเซวียนกง โดยอวดอ้างว่าตนเองเป็นครูดนตรีที่เก่งกาจ ฝีมือการเป่าอี๋ว์จนขนาดที่ใครก็ตามเมื่อได้ยินได้ฟังเพลงอี๋ว์ของเขาต่างซาบซึ้งไปตามๆ กัน กระทั่งดอกไม้ยังสั่นไหววิหคถึงกับร่ายรำ ซึ่งเมื่อเจ้าแคว้นฉีได้ฟังคำอวดอ้างก็หลงเชื่อโดยทันที ไม่ทันได้ตรวจสอบก็รับตัวหนันกัวเข้ามาเป็นหนึ่งในคณะนักดนตรีของวังหลวง

จากนั้น หนันกัวก็ปะปนอยู่ในกลุ่มนักดนตรี ทำเป็นเป่าอี๋ว์พร้อมๆ ผู้อื่น และได้รับค่าตอบแทนเท่าๆ กันทุกคน อยู่อย่างสุขสบาย

จริงๆ แล้วหนันกัวนั้นโป้ปด เพราะเขานั้นเป่าอี๋ว์ไม่เป็นแม้แต่น้อย ทุกครั้งที่ต้องบรรเลงเพลงพร้อมๆ นักดนตรีท่านอื่นๆ หนันกัวก็แค่ทำท่าทางให้เหมือนกำลังเป่า คนอื่นโยกตัวเขาก็โยกตัว คนอื่นโคลงศีรษะเขาก็โคลงด้วย ทำให้ไม่ถูกจับได้และได้รับค่าตอบแทนเช่นเดียวกับนักดนตรีผู้อื่น เขาผ่านวันเวลาแต่ละวันๆ ไปดังนี้

ทว่าความลับไม่มีในโลก วันหนึ่งฉีเซวียนกงถึงกาลสวรรคต ฉีหมินกง ผู้บุตรขึ้นครองราชย์แทน และแม้ว่าเจ้าครองแคว้นคนใหม่จะชอบฟังเพลงอี๋ว์เช่นกัน แต่แตกต่างจากผู้พ่อตรงที่ฉีหมินกงไม่ชอบการบรรเลงอี๋ว์เป็นคณะใหญ่ กลับชอบฟังเพลงอี๋ว์ที่บรรเลงจากนักดนตรีเดี่ยวๆ ครานี้นักดนตรีกำมะลอหนันกัวจึงเดือดร้อนอย่างยิ่ง เพราะตนไม่มีความสามารถ สุดท้ายจึงตัดสินใจเก็บข้าวของหนีออกจากวัง

ผู้ที่ไม่มีความสามารถและไม่ขวนขวาย กลับใช้วิธีหลองลวงผู้อื่นไปวันๆ นั้น อาจจะหลอกผู้คนได้เพียงครั้งแต่ไม่สามารถหลอกได้ตลอดไป เพราะของปลอมย่อมต้องเป็นของปลอมวันยังค่ำ ดังนั้นหนทางเดียวที่จะนำไปสู่ความสำเร็จคือหมั่นขวนขวายหาความรู้ ฝึกฝนตนเอง

เป่าอี๋ว์ไม่เป็นแต่แอบปะปนอยู่ในคณะดนตรี ใช้เปรียบเทียบกับคนที่ไม่มีความสามารถแต่ทำตัวปะปนกับคนมีความสามารถเพื่อหลอกลวงผู้อื่น หรือใช้กับสินค้าคุณภาพต่ำที่ปลอมปนอยู่กับสินค้าคุณภาพดีเพื่อหวังให้ผู้บริโภคเข้าใจผิด
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

14. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 34 คน ( เป็นสมาชิก 1 คน และ บุคคลทั่วไป 33 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong </TD></TR></TBODY></TABLE>

ยังไม่พักผ่อนกันหรือครับ เยอะช่วงดึกๆนะครับ

15. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    ขอบคุณครับ

แค่ที่มี ท่านโด ก็ห้อยไม่ไหวแล้วครับ ห้อย 1 ปี วันละ 1 องค์ ก็ไม่ซ้ำองค์แล้ว ถ้ายิ่งนำมาเลี่ยมทั้งหมดแล้วห้อย ผมรับรองว่า กระดูกต้นคอท่านโดแตกแน่นอน เหอๆๆๆ

ผมถ่ายรูปมาแล้ว ไว้ผมกลับบ้าน จะนำลงให้ชมกันครับ

ลงให้แล้วนะครับ

เป็นอย่างไรบ้างครับคุณnongnooo

.

16. Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โหงามแต๊ๆ

17. Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากดูรังด้วยง่ะครับ

18. Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเหล็กไหลสีอะไรอ่ะครับดูมะออกเลยครับ

19. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้มาแบบนี้เลยครับ

เหล็กไหลเป็นเหล็กไหลสีเงินยวงครับ

.

20. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ะ.........ม่ายดี...ม่ายเหมาะกับท่านปาทานครับ หุ หุ แจ๋วมากกกๆๆๆครับ
    ทั้ง2ชื้น เหล็กไหลสัณฐานนี้มีไม่มากครับ ส่วนมากจะเป็นปลายแหลม ดีมากครับ รังษีมีครบแยกไม่ออกครับ น่าจะครบทุกด้านนะครับ...