พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อะจ๊าก อีแร้งมือผี คริคริคริ

2. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 33 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 29 คน ) sithiphong, ake7440+, kwok+, nongnooo+

อ่า มายังไงครับเนี่ย บุคคลทั่วไป 29 คน

3. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อครู่ก่อนออกไปทานข้าวก็ คีย์ส่งไปครั้งแล้วไม่ไปครับ ...อ่า...เอาใหม่ครับ ไม่ต้องรอ pm ครับ ผมตอบเลยครับ ผมขออนุญาตไม่แนะนำว่าหุ้นอะไรครับ เพียงแต่ผมบอกให้คุณได้คิดด้วยครับ เช่นถ้าคุณรู้สึกว่ารอเดี๋ยวคงลงอีกแน่ มันจะลงนิดเดียวแล้วขึ้นเลยครับ หรือคุณรู้สึกว่าตรงนี้ถูกซื้อได้ นั่นแสดงว่ายังต้องลงอีก พอสมควรครับ วันนี้คุณรู้สึกยังไงครับ....หุ หุ อีกเรื่องจริงๆแล้วผมไม่ได้รู้เรื่องอะไรเท่าไหร่นะครับผมแอบฟังตาลุงบ้านตรงข้ามบ้านแนะนำครับ หุ หุ อีกที....

4. ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    ผมอ่านแล้วเกิดความรู้สึกหลากหลายขึ้นมากมายกับกระทู้นี้ ไม่ทราบว่าพี่ๆมีความเห็นกันอย่างไรบ้างครับ

5. ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษครับอาจารย์ งานนี้ผมไม่เข้าใจครับ ไม่สามารถอธิบายให้ตัวเองได้ด้วยเหตุผลใดๆเนื่องด้วยด้อยปัญญาครับ

ขอแซวครับอาจารย์ รอบบ้านนี่ตาลุงเต็มไปหมดเลยนะครับ :D

6. katicat เป็นที่รู้จักกันดี

แหม! ประเด็นนี้ค่อนข้างเปราะบางนะคะ คือทุกอย่างมันสำเร็จแล้วที่จิต ทีนี้เมื่อเราส่วนมากมีแต่ตาหยาบไม่สามารถมองเห็นสิ่งที่เรียกว่าจิตได้ สำหรับเหล่าพระอริยะท่านย่อมเป็น"ผู้พ้นแล้วจากบาป"เพราะจิตของท่านได้หลุดพ้นแล้ว อย่างกรณีบิณฑบาตรจนล้นบาตร เนื่องจากมีผู้คนรอใส่บาตรมากมาย ถ้าไม่รับบาตรชาวบ้านก็จะไม่ได้ใส่บาตร ก็ทำให้ชาวบ้านเสียใจไม่พอใจเป็นบาปอีก โดยส่วนตัวคิดว่าดูที่เจตนาเป็นสำคัญค่ะ เห็นด้วยกับผู้เขียน ถึงจะสุ่มเสี่ยงกับผู้ที่แฝงตัวมาหาประโยชน์กับข้อนี้ แต่ไม่มีใครหนีกฏแห่งกรรมได้พ้นหรอกค่ะ

7. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

ถามอารายไม่รู้ พี่เอกนี่ผมต้องเดินไปถามตาลุงบ้านตรงข้ามเลยครับ จาคุ้มกับกาแฟมั้ยนี่.....มันอย่างนี้ครับ ความโลภของมนุษย์นี่ห้ามและคุมยากครับ กว่าตัวผมเองจะสงบตัดความกลัวและโลภได้นี่ต้องใช้เวลาหลายปีเลยครับ ผมจะบอกว่า เวลาที่เราโลภถ้าไม่มีหุ้นเราจะรู้สึกว่าต้องลงหรือแช่งให้มันลงกว่านี้อีกเยอะๆ หรือกลับกันเวลาที่เรามีหุ้น เราก็จะรู้สึกว่ามันลงมาถูกมากแล้วน่าจะหยุดได้แล้วไงครับ ...เคยมีคนที่เคยคุยกันในกระทู้นี่เจอผมก็เข้ามาถามว่า เอ้าเขามีหู้นตัวนี้....มันจะขึ้นต่ออีกมั้ย ผมก็ตอบสั้นๆว่า มันใกล้เวลาแล้วคงแถวๆนี้เขากลับสวนผมต่อว่า แน่ใจนะ ขายทีไรก็ขึ้นต่อทุกที....ผมก็ตอบสั้นๆด้วยความเกรงใจว่าชัวร์ครับ ผมขออนุญาตไม่เฉลยผลนะครับ เพียงแต่ผมจะบอกว่าตอบไปถูกก็งั้นๆไม่ได้อะไร แต่ถ้าผิดรับรองได้ว่าโดนนินทาอานครับหลบหลีกการตอบแบบล่อแหลมครับ หุ หุ

8. katicat เป็นที่รู้จักกันดี

แปลว่าซื้อเมื่อไหร่ ผิดเมื่อนั้นเจ้าค่ะ

9. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแมวก็ตอบดีได้ไอเดียนะครับ ผมก็เจอมาพอสมควรครับ อย่างที่หน้าบ้านผมนี่แม่ค้ามาบ่นให้ฟังว่าพระองค์นี้ทำไมเป็นอย่างนี้เชิญให้มารับ บิณฑบาตรที่หน้าร้าน แต่ท่านกลับกวักมือเรียกให้เดินไปใส่ที่อีกร้านหนึ่ง แม่ค้าเลยโกรธยืนเฉยๆ พระรูปนั้นท่านก็หันหลังเดินไปไม่มารับอาหารจากแม่ค้าคนนี้ครับ...

10. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่าวครับ คุณแมวเหมียว รายย่อยมักผิดทางเสมอครับ หุ หุ

11. ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับสำหรับคำตอบ ที่แท้ก็พูดเรื่องความรู้สึกนี่เอง ผมก็สงสัยเพราะผมมันหนอนหนังสือ ไม่เคยลงสนามครับเลยไม่สามารถหาคำตอบให้ตัวเองได้
    แสดงว่าเกณฑ์นี้เอาไว้สำหรับเตือนใจตัวเองใช่ไหมครับ จะได้กลับมาตั้งสติคิดให้อยู่บนเหตุผลอีกครั้ง
    ส่วนเรื่องตอนท้ายนี่เข้าใจมากๆครับ คนบอกไม่ได้รับอะไรเลย แต่ถ้าเขาพลาด (ซึ่งเขาก็คงไม่รู้ว่าตัวเองพลาดตรงไหน) ก็จะมาโทษเราครับ ไม่คุ้มจริงๆ

12. ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกที่ผมอ่านผมเกิดความรู้สึกว่า จริงอยู่นี่เป็นเรื่องของจิต และก็จริงอยู่ถ้าท่านอยู่เหนือบาปแล้ว จิตท่านก็คงไม่ทำผิดพระวินัย เพราะอะไรๆบนโลกนี้มันไม่จริง
    แต่ว่าก็คงเป็นช่องให้เกิดการกระทำเหมือนหาช่องโหว่เลี่ยงกฏหมาย แล้วพูดเหมือนให้สมานฉันท์ แต่ฟังๆเหมือนให้ฮั้วๆกันไป
    สุดท้ายต้องขอบพระคุณพี่ katicat ที่เตือนสติ ทำให้นึกถึงคำหลวงพ่อท่าน เราจะไปดูคนอื่นทำไม หันมาดูตัวเอง ทำตัวเองให้ดีดีกว่า
    และที่สุดก็ไม่พ้นกฏแห่งกรรม เลิกคิดแล้วครับ ขอบพระคุณอีกครั้ง

13. katicat เป็นที่รู้จักกันดี

มีของฝากอดึตเด็กเรียนสายวิทย์ค่ะ

เป็นการเชือดเฉือนกันด้วยธรรมะกันเลยทีเดียว เมื่อลูกศิษย์ร้องขอความเมตตา ด้วยสุภาษิต ' เมตตาธรรมค้ำจุนโลก ' ( ให้คะแนนผมเถอะ) แต่อาจารย์ก็ใช่เบา สวนกลับด้วยสุภาษิต ' สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ' ( ทำได้แค่นี้ ก็เิอาคะแนนไปเท่านี้)

ไม่รู้จะบรรยายไงดี แต่ขอบอกว่า อาจารย์ให้ค่ามุกไปตั้ง 1 คะแนนแน่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

555 เห็นแล้วนึกถึงอดีตครับ ยังจำความรู้สึกนั้นได้ดีครับ ช่วงก้าวขึ้นจากมัธยม มาเป็นมหาวิทยาลัยนั้น ฟิสิกส์ คือวิชาที่ทำให้ตึ๊บมากที่สุดแล้วครับ
    ตอนเรียนนั้นได้แต่มึน แต่ตอนเฉลยข้อสอบฮาทุกครั้งครับ อันนี้เอาเรื่องจริงมาเล่าครับสนุกดี
    คือคณะแพทย์ปี 1 เนี่ยเรียน basic sience ก็เลยได้เรียนฟิสิกส์ด้วย 2 เทอม
    โจทย์นั้นบอกตรงๆว่า งงตั้งแต่โจทย์แล้ว บางทีเอาวัวมายืนใต้ต้นไม้ ให้อธิบายว่าทำไมฟ้าผ่าไม่ตายโดยฟิสิกส์ บางทีก็เอาจรวดมายิงมั่งแต่จำไม่ได้แล้วว่าให้อธิบายอะไร
    ส่วนเรื่องที่ขำก็คือ เรื่องจริงที่คล้ายๆกับพี่ katicat มาลง แต่ของพวกผมจะไม่ใส่มุขครับ
    แต่จะแต่งนิยายกัน 555 นิยายจริงๆนะครับ เขียนกันเป็นเรื่องเป็นราว คนนั้นลงมาอย่างนี้ไปทำอย่างนั้น อาจารย์ก็แสนดี เวลาเฉลยข้อสอบ จะพิมพ์แจก แล้วเอาคาบนั้นมาเล่านิยายเพื่อนๆให้ฟัง ถ้าสนุกหน่อยอาจารย์ให้ 10 คะแนน ถ้าไม่ค่อยสนุกได้ค่าน้ำหมึก 5 คะแนนครับ 555

15. newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านake7440
    นับถือคุณหมอมากๆ ครับ เข้าใจอะไรที่เข้าใจยากๆ หรือ ปรัชญาที่ซ่อน
    ในคำพูดของหลายๆ ท่าน ครับ หากคุณหมอสนใจทางธรรมขั้นสูง ผมคงต้อง
    ขอคำ่ปรึกษาบ้างนะ ครับ

16. newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านnongnooo ครับ
    ขอบคุณสำหรับคำตอบ ครับ รู้สึกว่า "ปลาใหญ่ก็ยังกินปลาเล็ก"
    หรือ "high risk high return" ครับ

17. ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณที่ให้เกียรติครับ แต่อย่าถึงกับใช้คำว่าปรึกษาเลยครับ ผมเองยังเด็กกว่าพี่ๆหลายท่านมาก
    และก็ปฏิบัติมาน้อยกว่าพี่ๆหลายท่านมาก ต่อให้พี่บางท่านที่ว่าไม่ปฏิบัติ แต่ก็ยังมีภูมิรู้มากกว่าผมมากครับ หากอยากปรึกษาต้องถามผู้รู้ครับ ตัวผมไม่กล้าครับ (ไม่ได้รังเกียจ แต่กลัวบาปจากการสอนสิ่งที่ผิดครับ)

18. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องเล่าให้ฟังสนุกๆกันนะครับอย่าเครียด ผมไม่ได้เป็นตัวกู ของกูครับ เพียงแต่เป็นเป้นเรื่องที่ได้ไอเดียดีครับ ตอนผมเรียนปี1มีวิชากลศาสตร์อาจารย์เป็น ดร.เพิ่งกลับจากเมืองนอก(ตอนนี้ดังมากครับ) เขามาสอนก็งงครับอาจารย์เก่งเกิน พวกเราตามไม่ค่อยทัน ท่านก็บอกว่าผมมีโปรเจคให้พวกคุณไปลองคิดหาวิธีดู ทำอย่างไรให้ปล่อยไข่ไก่ลงมาจากตึกสูง4ชั้นแล้วไข่ไม่แตก กำหนดขนาดและวัสดุห่อหุ้มต้องไม่เกินเท่าใดจำไม่ได้แล้วครับ (แต่ปรากฎว่ารุ่นผมไม่ได้ทำ ไปเริ่มที่รุ่นน้องอีก 2รุ่น ) ชั่วโมงสุดท้ายก็ไปถามอาจารย์ว่าตามความคิดต่างๆอาจารย์ว่าอย่างไรจะให้ทำอย่างไรครับ เป็นอย่างนี้จะได้ไหม อาจารย์หยิบไมค์บอกทุกคนในห้องครับสั้นๆว่า ผมรู้สึกดีใจมากที่พวกคุณได้เริ่มคิดกันแล้ว ไม่ต้องทำหรอกครับ งงมั้ยครับ ผมก็มาตรองดูดีๆครับ คนที่เก่งจริงเขาจะไม่บอกเราแต่จะให้เราคิดและค้นคว้าเองครับ หุ หุ

19. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่าวอีกนั่นล่ะครับ เราสามารถกำหนดให้ high return but low risk krub hu hu

20. newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านnongnooo ครับ
    จริงๆแล้ว เงินที่ทำบุญไป ยังมากกว่าเงินที่คิดจะลงทุนในหุ้น ครับ
    โดย ผลตอบแทนทางใจ ก็มากกว่าreturnทางวัตถุ ครับ