พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อย่างนั้น จะมีการโหลดไปเป็นร้อย เป็นพันครั้งได้อย่างไรครับ

ชุดที่ผมนำลงในกระทู้พระวังหน้าฯ ผมเองไม่สามารถที่จะไปหาได้อีกแล้ว เนื่องจาก โดนเก็บไปเกลี้ยงจริงๆ

2. psombat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    อืม ... น่ากัวครับท่านเลขาฯ งั้น ... ผมจะพยายามเสริมเณรให้ เพราะมีเยอะครับ หุหุ แสบอีกคนหุหุ ..

3. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะนำเณรไปลงไว้เหมือนกัน
    (||)
    .

4. Phocharoen เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ สิทธิพงศ์
    ผมมีข้อเสนอครับ สมาชิกเรา ควรทำหนังสือพระพิมพ์ของวังหน้า รวบรวมภาพเท่าที่มีอยู่ แต่ละรุ่น ก็มี นัมเบอร์ เวลาพูดถึงเราก็เข้าใจกันได้ โดยไม่ต้องมาลงในเน็ต ครับ

5. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกำลังจะหาข้อมูลที่เกี่ยวกับพระวังหน้า ,จะถ่ายรูปพระพิมพ์ต่างๆ วัตถุมงคลต่างๆ และผมตั้งใจจะทำหนังสือที่เกี่ยวกับพระวังหน้าอยู่ ดังนั้นผมจะต้องวางแผนตั้งแต่การถ่ายรูป การจัดหมวดหมู่ ฯลฯ

ส่วนเรื่องชื่อ ต้องค่อยๆศึกษากันไป บางท่านเข้ามาศึกษานานแล้ว บางท่านพึ่งจะเริ่มศึกษา ดังนั้น ท่านที่ศึกษามานานแล้ว ก็ต้องเป็นผู้ที่แนะนำและรอท่านที่พึ่งจะเริ่มศึกษากัน

ชื่อของบางรุ่น ก็ยังไม่มีครับ ผมเองก็ยังไม่มีเวลาในการจัดพระพิมพ์และวัตถุมงคลที่เป็นตัวอย่างในการศึกษา ต้องทยอยทำไปครับ

ยังมีงานอีกมากที่รอผมอยู่ครับ

.

6. psombat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นอีกแรงนะครับ ..โมทนาสาธุครับ

7. แหน่ง เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ความรู้ต่างๆ เกี่ยวกับพระวังหน้าผมว่าถ้าใครได้อ่านตั้งแต่เริ่มกระทู้แรกๆ
    และอ่านเรื่อยๆ จนถึงปัจจุบัน ผมว่าความรู้ต่างๆ เยอะมากๆๆ ที่เรายังไม่รู้กัน
    (ยกเว้น ท่านเลขา และท่านรองทั้งสองนะครับ)
    ปัจจุบันเมื่อมีเวลาผมจะนั่งอ่านเรื่อยๆ ครับ
    ยิ่งอ่านยิ่งติดหนึบเลยครับ ไม่อยากลุกไปไหนเลย
    ลองดูนะครับสำหรับที่ท่านยังไม่ได้ลองอ่านดู

โมทนาสาธุครับ

8. Naturepass สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2009
    ครับผม

ครับผม ประวัติของหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร ผมอ่านจบแล้ว
    พอเข้าใจระดับหนึ่ง แต่สงสัยในหลายๆเรื่อง ซึ่งคงต้องลองปฏิบัติดูก่อน
    อาจรู้หรือเข้าใจเองได้
    ขอบคุณมากครับ

9. psombat เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องและเห็นด้วยครับพี่แหน่ง ที่นี่... นับว่าเป็นแหล่งความรู้ที่สามารถเปลี่ยนมุมมองด้านพระสมเด็จวังหน้าและอื่นๆในชีวิตประจำวันของเราได้เป็นอย่างดีเยี่ยม! หรืออาจเรียกได้ว่าเปลี่ยนความคิด/ชะตาชีวิตของพวกเราท่านทั้งหลายเลยก็ว่าได้ แต่ยังไงเสียทุกอย่างมีประโยชน์และโทษอยู่ในตัว (ความเชื่อ ศัรทธา ปรามาส etc..) อยากให้เชื่อตามหลักกาลามสูตร โดยได้พบ ได้พิสูจน์ ได้ศึกษาแหล่งความรู้อื่นๆด้วย จะได้ไม่เสียทีที่เราเกิดมาเป็น.ครับผม โมทนาสาธุฯครับพี่ ...

10. psombat เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ ศึกษาดูตามลำดับนะครับ แล้วคุณ Naturepass จะรู้ว่าอีกส่วนหนึ่งในหลายๆส่วน ณ ที่นี้ ... "โมทนาสาธุ" เป็นมาอย่างไร สำคัญอย่างไร เกิดจากจิตของพวกเราได้อย่างไร...โมทนาสาธุครับ :)

11. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถือว่าเป็นวิทยาทาน เป็นธรรมทาน คิดดีย่อมได้ดี และปล่อยให้เป็นไปตามกฎแห่งวาสนา และกฎของกรรม ไปพร้อมๆกัน อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

12. psombat เป็นที่รู้จักกันดี

หนทางยังมีอยู่ ผู้เดินทางยังไม่ขาดสาย ลงมือเสียแต่วันนี้
    ก่อนที่กระแสลมแห่งกาลเวลา จะพัดพารอยพระบาทของท่านหายไป
    เพราะถึงเวลานั้น พวกเราก็จะต้องระหกระเหินไร้ทิศทาง ไปอีกนานแสนนาน

และมีอะไรดีๆอีกมากมายจากสวนสันติธรรม http://wimutti.net/pramote/ โมทนาสาธุครับผม

13. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    การเผยแผ่ธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และคณะพระธรรมฑูตที่สืบต่อมาแต่ครั้งพระเจ้าอโศกมหาราช เทียบปีพ.ศ ๒๓๕ เป็นต้นมา จนมาถึงวันเวลานี้ การเผยแพร่หลักธรรมตามพระไตรปิฏก หลักคำสอนในอริยสัจจ์ ซึ่งต้องเป็นไปด้วยความเข้าใจ รวมถึงการปฏิบัติตน ต้องเข้าใจ และปฏิบัติด้วยตนเองก่อน จึงจะเผยแผ่ได้ ตลอดจนถึงองค์สมมติแทนองค์พระพุทธเจ้า และหลวงปู่คณะพระธรรมฑูตที่เกิดมาในรูปของพระเครื่องวังหน้า วังหลวง ล้วนแล้วแต่เกิดจากจิตที่ต้องเป็นธรรมทาน หลักการที่ถูกต้อง ดังนั้นบางคนเข้าใจ บางคนไม่เข้าใจก็เป็นธรรมดา บางคนมีกุศลจิต บางคนเป็นอกุศลจิต ก็ล้วนเป็นไปตามกรรมของแต่ละคน ได้พบกันก็เป็นวาสนา หรืออาจจะเป็นกรรม ก็เป็นได้...

ผมเข้าใจคุณหนุ่มดี ที่ไม่อยากให้เปิดเผยความจริงในทุกเรื่อง ซึ่งก็อาจจะกระทำโดยการนิ่งเฉย ไม่เปิดปากบอกในเรื่องที่คิดว่าสำคัญ หากเป็นพระพิมพ์ก็คือพิมพ์ทรง หรือจุดตาย ทั้งนี้เพื่อผู้ที่มีใจเป็นกุศลที่ได้ศึกษาพระวังหน้าอย่างถ่องแท้แล้วนั้นจะได้มีโอกาสพบพระวังหน้าแท้ๆบ้างในราคาที่ไม่สูงจนเกินไป แต่อีกด้านหนึ่งเหมือนทำให้ผู้ที่พบกันในนี้อ่อนแอ เนื่องจากต้องรอคุณหนุ่มป้อนความรู้ให้ ซึ่งในสมัยก่อนไม่ใช่แบบนั้น มีแรงเท่าไหร่ มีทรัพย์เท่าไหร่ต่างถลาโถมไปพิสูจน์กัน บ้างจริง บ้างหลอก แต่ต้องยอมรับว่ากว่าจะรู้ก็ลองผิดไปมาก ภูมิต้านทานจึงสูงกว่าทั่วไป คนรุ่นหลังๆมีวาสนาดี มีผู้ป้อนทั้งพระพิมพ์ ทั้งข้อมูลความรู้ แต่ยังขาดความพากเพียรในการเรียนรู้ ขาดความใฝ่รู้ แบบนี้อนาคตก็น่าเป็นห่วง เปรียบดั่งมีทรัพย์ แต่ขาดความสามารถในการรักษาทรัพย์ ลองพิจารณาดูมีอะไรที่ยังไม่พร้อมหรือ?

มี..เรื่องราวของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรที่ละเอียดที่สุดเท่าที่เคยมีมา...

มี..ตัวอย่างพระพิมพ์แท้ๆที่หาดูได้ง่าย แถมรับแจกง่าย..

มี..ผู้เชี่ยวชาญ หรือผู้รู้ที่ยังมีชีวิตอยู่ จะถามอะไร ล้วนตอบให้เข้าใจได้ทุกเรื่อง...

มี..ผู้ที่สามารถบอกรูป บอกนามได้...

มี..อะไรที่ด้อยกว่าผู้อื่นหรือ....??

ขาดอยู่อย่างเดียวคือ ความพากเพียรใฝ่รู้อย่างจริงจัง ที่ผู้มีจิตศรัทธาในเรื่องราวของหลวงปู่บรมครุเทพโลกอุดรจะต้องทำ

14. narin96 Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณหนุ่มครับ เห็นด้วยกับคุณเพชรและคุณพีครับ
    น่าจะถือเป็นprojectหนึ่งของชมรมรักษ์พระวังหน้า ในการจัดทำเป็นรูปเล่ม เพื่อเป็นการเผยแผ่เกียรติคุณของคณะธรรมฑูตและโดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านวังหน้า
    ไม่อยากให้เป็นกังวลกับพวกเสี้ยน/พวกปั่นหรือพวกพุทธพาณิชย์
    เพราะพระเครื่องวังหน้านั้นนอกจากจะอยู่ที่ทั้งสองวัดแล้ว ยังอยู่ที่กรุของผู้มีบุญหลายท่าน ดังท่านอาจารย์ปู่ ท่านเลขา และท่านรองทั้งสองครับ
    และถือว่าเป็นส่วนหนึ่งในวัตถุประสงค์ของการตั้งชมรมในข้อที่เกี่ยวกับการเผยแผ่ รักษา และป้องกันพระวังหน้าด้วยครับ

15. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พระสมเด็จท่านเจ้าคุณกรมท่าเป็นพระพิมพ์ที่ชาวคณะพระวังหน้าควรจะสนใจศึกษา มีหลายพิมพ์ แต่ละพิมพ์ก็ยังมีรายละเอียดปลีกย่อย พิมพ์พระประธานเป็นพิมพ์ที่ชอบมากที่สุด (พิมพ์พระประธาน กับพิมพ์ประธานต่างกัน พิมพ์ประธานเรียกอีกอย่างว่าพิมพ์ใหญ่) หากไม่ได้สนใจพิจารณาในรายละเอียดอาจจะพลาด"ของดี"ไป

ผมนำมาให้พิจารณา ๑ องค์ พิจารณาว่า..

พิมพ์พระประธานนี้จะต้องมีพระเนตร พระกรรณ พระนาสิก พระโอษฐ์ เส้นสังฆาฏิ องค์นี้รักหนาไปหน่อย พระกรรณเห็นไม่ชัด ผมเสียดายที่จะล้างรักออกเพื่อจะชมว่ามีพระกรรณหรือไม่ อันนี้ไม่ชอบล้างรักออก ผมชอบแบบเดิมๆ

รักชาดแดงต้องลงก่อนรักสมุกดำ หากไปส่องที่ไหนเจอดำอยู่ล่าง แดงอยู่บน แบบนี้ปลอมแน่!!...สังเกตว่าหากใช้คำว่าจุ่มรักนี่รักแดง รักดำจะอยู่ตามร่องทั้งองค์ ลักษณะนี้จึงน่าจะเป็นการทา ด้านข้าง ด้านซ้ายขวา หน้าหลัง ล้วนลงรัก อันหมายถึง(ผู้คน)รักทั้งต่อหน้าและลับหลัง (คน)ข้างๆก็รัก...

สีเนื้อพระสมเด็จสกุลวังหน้ามีหลายสี องค์นี้เป็นสีขาว

องค์นี้ปรากฎผงทองคำตรงฐานชั้นล่างคือชั้นที่ ๓

องค์อื่นๆอาจจะไม่ปรากฎผงทองชัดเนื่องจากรักชาดแดง และรักสมุกดำทาทับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 69 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 63 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </CENTER></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, nongnooo+, narin96+, dragonlord+, Khundeaw </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับ

พึ่งกลับมาบ้าน เดี๋ยวมาครับ

17. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ในความเห็นผม ปัจจุบันผมคิดว่า ยังไม่ถึงเวลาที่จะนำเสนอออกมาทั้งหมด

ผมและชาวคณะพระวังหน้า(ทั้งพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ) หลายๆท่าน(แน่นอนว่าต้องมากกว่า 10 ท่าน) ได้จ่ายเงินเพื่อหาพระวังหน้าและพระวังหลวงมามาก ลองทายกันดูหรือไม่ว่า ผมและชาวคณะพระวังหน้า จ่ายเงินไปเท่าไหร่

ก. มากกว่า 1 ล้าน
    ข. มากกว่า 3 ล้าน
    ค. มากกว่า 5 ล้าน
    ง. มากกว่า 7 ล้าน
    จ. มากกว่า 10 ล้าน
    ฉ. มากกว่า 12 ล้าน
    ช. มากกว่า 14 ล้าน
    ซ. มากกว่า 16 ล้าน

ลองทายกันดูก่อนหรือเปล่าครับ

.

18. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากรอมาแป๊บนึงแล้ว ยังไม่มีคำตอบ

คำตอบคือ ...(ขอไม่เฉลยครับ).....

ซึ่งมีทั้ง พระบูชา , พระพิมพ์ และวัตถุมงคลต่างๆมากมาย

มีคำถามมาถามต่อว่า ชาวคณะพระวังหน้า(พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ) ทำไมจึงยอมเสียเงินเพื่อจะเป็นผู้ที่ครอบครอง(ชั่วคราว) พระวังหน้า ที่คนค้าขายพระเครื่องไม่ยอมรับ และบอกว่าเป็นพระเก๊

.

19. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมไม่รู้ ผมไม่เห็น ผมไม่ทราบ...

20. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องยอมรับว่า หลายๆท่านไม่เชื่อผม ไม่เชื่อในสิ่งที่ผมบอก ไม่เชื่อในสิ่งที่ผมแนะนำ

แต่ไปค้นหาและพิสูจน์ว่า สิ่งที่ผมบอกไปนั้น ใช่ หรือ ไม่ใช่

จนรู้ว่า สิ่งที่ผมบอก สิ่งที่ผมแนะนำ จริงหรือไม่จริง

จนยอมจ่ายเงินมารวมกันแล้วมากกว่า ...(ขอไม่เฉลยครับ).....

จากจำนวนเงินดังกล่าว คิดว่า ผมต้องเห็นพระบูชา ,พระพิมพ์ และวัตถุมงคลต่างๆ มามากแค่ไหน

ผมเองอยากให้ท่านที่สนใจได้ศึกษา เพียงแต่ว่า ตั้งแต่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ได้พบ ได้เห็น ได้รู้ ในเรื่องต่างๆอย่างมากมาย , มีประสบการณ์ได้พบเห็นและเจอกับบุคคลต่างๆ

ทำให้ผมมีประสบการณ์ต่างๆ ผมจึงนำมาปรับใช้ในเรื่องของการสมัครสมาชิกชมรม และ การเผยแพร่องค์ความรู้ที่ผมได้เรียนรู้จากท่านอาจารย์ประถม และพี่ใหญ่

ในการเผยแพร่ ต้องทำอย่างเป็นขั้นเป็นตอนไป การสร้างตึกไม่สามารถสร้างในวันเดียวได้ ต้องค่อยๆตอกเสาเข็ม ค่อยๆก่ออิฐฉาบปูนขึ้นไปเรื่อยๆ เช่นเดียวกัน การศึกษาพระวังหน้า ต้องค่อยๆศึกษากันไป ต้อปูพื้นฐานให้แน่นและมั่นคง เมื่อสมาชิกชมรมทุกๆท่าน มีความเก่งขึ้นจนสามารถยืนได้ด้วยขาของตนเองได้ ก็ค่อยๆเผยแพร่(ให้กับท่านที่มีความศรัทธาในพระวังหน้า)ไปเรื่อยๆ ส่วนการเผยแพร่บนเว็บ คงต้องให้พร้อมกันในหลายๆด้าน ผมจึงจะเริ่มที่จะทำครับ

โมทนาสาธุครับ