พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ตำรวจใช้ใบสั่งออนไลน์ ดีเดย์ 7 ธ.ค.นี้

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
    ภาพประกอบไม่เกี่ยวข้องกับข้อมูล

หลังจากที่ก่อนหน้านี้ กองบัญชาการตำรวจนครบาล (บช.น.) ได้นำระบบออกใบสั่งออนไลน์แบบมือถือ หรือ เครื่องอี-ทิกเก็ต (e-ticket) นำมาใช้ทดสอบในพื้นที่กองบังคับการตำรวจนครบาล 5 และกองบังคับการตำรวจจราจรเป็นพื้นที่นำร่อง แทนการออกใบสั่งกระดาษในปัจจุบันมาแล้วนั้น

ล่าสุด บช.น. ได้เตรียมนำ ระบบการออกใบสั่งจราจรออนไลน์ หรือ e-ticket มาใช้กับประชาชนจริง ๆ แล้วในวันที่ 7 ธันวาคม โดยจะนำมาใช้ในพื้นที่กองบังคับการตำรวจนครบาล 5 กองบังคับการตำรวจจราจร และจังหวัดปทุมธานีก่อน หลังจากใช้ 30 วันก็จะทำการประเมินผล และคาดว่าไม่เกิน 1 ปี จะนำมาใช้ในพื้นที่ กทม.

สำหรับระบบออกใบสั่งออนไลน์แบบมือถือ หรือ เครื่องอี-ทิกเก็ต (e-ticket) เจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถออกใบสั่งได้ทันทีผ่านระบบคอมพิวเตอร์มือถือ โดย 30 วินาทีก็สามารถตรวจสอบข้อมูลได้ ซึ่งระบบดังกล่าวจะมีข้อมูล ผู้กระทำความผิด ข้อหา และสถานที่เกิดเหตุ นอกจากนี้ข้อมูลในระบบยังเชื่อมโยงกับฐานข้อมูลของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ และฐานข้อมูลยานพาหนะของกรมการขนส่งทางบกโดยอัตโนมัติอีกด้วย ซึ่งหากใครมีประวัติด้านอาชญากรรม หรือรถใครสูญหายก็สามารถตรวจสอบได้

ทั้งนี้ทาง บช.น. คาดว่า ระบบดังกล่าว จะสามารถแก้ปัญหาการทุจริตของตำรวจจราจร และการใช้ใบสั่งปลอมได้อีกด้วย ส่วนประชาชนที่ได้รับใบสั่งออนไลน์ สามารถเสียค่าปรับได้ ณ ที่ทำการไปรษณีย์ทุกแห่งทั่วประเทศ หรือ ได้ที่สถานีตำรวจในพื้นที่ที่ถูกจับปรับ

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก ข่าวสด

.

.

2. ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    กระผมสนใจใคร่รู้ รบกวนพี่หนุ่มกรุณาช่วยส่งให้ด้วยครับผม

3. ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรครับพี่ท่านงานสำคัญกว่าครับ อีกอย่างพี่ท่านไม่ได้มาเที่ยวอย่างน้อยใจเราถึงกันก็ใช้ได้แล้วครับ ลงมาแล้วมีอะไรให้ช่วยอย่าลืมน้องคนนี้ละครับพี่ว่าอยู่ใกล้ๆ หุหุหุ

4. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งให้เรียบร้อยแล้วครับ

ใช้ในทางที่ดีนะครับ

.

5. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ยังร่วมทำบุญได้อยู่ครับ

.

6. ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับพี่หนุ่ม ที่คอยให้คำแนะนำและความรู้ดีๆเสมอมา นำไปใช้แล้วไม่ใช่ดีกับใครดีกับตัวผมเอง:cool:

7. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

จะดีหรือไม่ดี ไม่ได้ขึ้นอยู่กับบุคคลอื่น.

อยู่กับตนเองเท่านั้น ว่าจะทำดี หรือไม่

อีกเรื่อง เราทำดี ไม่ต้องให้บุคคลสรรเสริญเรา

แต่หากเบื้องบน ยินดีและร่วมโมทนาบุญกับเรา เราต้องยินดีในเรื่องนี้ครับ

เมื่อถึงวันนั้น จะรู้เอง

โมทนาสาธุครับ

.

8. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บทสวดอะไรหรือ ลึกลับปานนั้น ต้องขอชมว่า เด็ดขนาดไหน s6s6..

กันได้ไม่หมดหรอกครับ ให้เป็นธรรมทานไป ผู้นำไปทำ(ระ)ยำก็ได้รับผลไปเอง

หากเชื่อเรื่องกรรม ก็ไม่ต้องไปกังวล ทุกคนมีหน้าที่เฉพาะตัวอยู่แล้ว

ในความเห็นผม เรามีหน้าที่ให้ก็ให้ไปให้ครบๆ และถูกต้อง

ผู้มีหน้าที่เก็บกวาดเขาก็ย่อมต้องเก็บกวาดไปเรื่อยๆ

สำคัญอย่าไปสลับหน้าที่กับเขาก็แล้วกัน..s6s6

9. ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เพชรท่านมาแต่ละทีได้ข้อธรรมดีๆเก็บไปคิดทุกทีเลยผม ขอบพระคุณครับพี่เพชร

10. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    .

s6s6..ก็พูดไปตามหลักการที่ควรจะต้องเป็นครับ

กระทู้ตั้งขึ้นมาเพื่อเผยแผ่ศาสนา ความรู้เกี่ยวกับศาสนา

มีบางครั้งอาจจะไม่เป็นไปตามประสงค์ เพราะเหตุผลเรื่องประโยชน์ที่ไม่เข้า

ใครออกใครของคนบางพวก บางเหล่า แต่ก็ต้องไม่หยุดภาระหน้าที่เรา

ก้อนหินมันขวางหน้าอยู่ หากเราถีบจักรยาน ก็ย่อมต้องหลบหลีกเป็นธรรมดา

แต่หากเราเป็นรถบรรทุก เราก็เหยียบทับมัน

เราทำหน้าที่ของเราไป เราย่อมได้บุญ

บุญมีอยู่ทุกหนทุกแห่ง บาปก็มีอยู่ทุกหนทุกแห่ง

บางวันบุญแซงหน้า บางวันบุญตามหลังบาป

แต่ที่แน่ๆ เราคงไม่หยุดสร้างบุญ เพราะคนกลุ่มหนึ่งนิยมสร้างบาปนี่ครับ..

บาป บุญ off-set กันไม่ได้แน่ๆ ว่ากันไปแยกจากกัน

หมดลมเมื่อไหร่ จิตจับบาปก่อน ก็ไปรับผลกรรมจากบาปก่อน

จิตจับบุญ ก็ไปรับผลบุญก่อน หากบำเพ็ญต่อ บาปตามไม่ทันก็ดีไป...

11. ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

จริงครับพี่เพชร ครูบาอาจารย์ผมท่านว่างานที่เราทำอยู่ทุกวันนี้คืองานรอง งานหลักจริงๆของเราคืองานไปพระนิพพานถ้าเราทำงานหลักสำเร็จงานอื่นก็คงหมดความหมายไม่ต้องทำอีกต่อไป ท่านจึงบอกว่าอย่าทิ้งงานหลัก

12. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ทำหน้าที่เก็บกวาดแบบถาวรแน่ครับ

ท่านผู้มีหน้าที่ ท่านทำหน้าที่ของท่านเอง

แต่ผมเองตอนนี้ จะบอกเฉพาะพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่สนใจเท่านั้น คงไม่บอกเป็นธรรมทานทุกเรื่อง

เรื่องไหนที่สามารถบอกเป็นธรรมทานได้ ผมจะบอกในกระทู้พระวังหน้าฯนี้เองครับ

.

13. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยืนยันตรงนี้ว่า จะไม่หยุดทำดี ทำบุญ ทำทาน ครับ

แต่ต้องพิจารณาในแต่ละเหตุ แต่ละัปัจจัยแน่นอนครับ

.

14. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    บทสวดอะไรหรือ ลึกลับปานนั้น ต้องขอชมว่า เด็ดขนาดไหน s6s6..

กันได้ไม่หมดหรอกครับ ให้เป็นธรรมทานไป ผู้นำไปทำ(ระ)ยำก็ได้รับผลไปเอง

หากเชื่อเรื่องกรรม ก็ไม่ต้องไปกังวล ทุกคนมีหน้าที่เฉพาะตัวอยู่แล้ว

ในความเห็นผม เรามีหน้าที่ให้ก็ให้ไปให้ครบๆ และถูกต้อง

ผู้มีหน้าที่เก็บกวาดเขาก็ย่อมต้องเก็บกวาดไปเรื่อยๆ

สำคัญอย่าไปสลับหน้าที่กับเขาก็แล้วกัน..s6s6
    </td> </tr> </tbody></table>
    ผมส่งให้แล้วครับ

เด็ดหรือเปล่าครับ

15. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    :cool: "งานรอง"ดูเหมือนมากมาย จนผลัดผ่อน"งานหลัก"

บ้างก็สนุกสนานกับ"งานรอง" จนลืม"งานหลัก"

บางทีทั้งชีวิต เข้าใจว่า"งานรอง" เป็น"งานหลัก" แบบนี้ก็นานหน่อย

ธรรมะจากการเพ่งมองพระพุทธรูป....

เห็นยอดเกศแหลมท่าน ก็เปรียบเสมือนปัญญาให้เห็นแจ้งแทงตลอด

เห็นพระเนตรหลุบต่ำท่าน ก็เปรียบเสมือนให้พิจารณาตนเอง

เห็นพระกรรณยาวท่าน ก็เปรียบเสมือนให้หนักแน่น ไม่หูเบา

เห็นพระกรที่วางบนพระเพลาท่าน ก็เปรียบเสมือนให้รู้ปล่อยวาง

16. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    รดหัวกระไดเรือน บ้านใครหรือครับ อันนี้งง เดี๋ยวรดผิดจากตำรา..

ขอบคุณครับ s6s6

17. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า คลิปได้ฟังกันหรือเปล่าครับ

มาฟังที่บ้านอีกรอบ

.

18. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ไว้พบกันแล้วค่อยคุยครับ

.

19. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองยังมีอีกหลายๆเรื่องครับ

ส่วนเรื่องบทสวด ผมยืนยันว่า บอกเฉพาะบุคคลเท่าันั้นครับ

.

20. kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    รบกวนส่งให้ผมด้วยครับพี่หนุ่ม
    ขอบพระคุณครับ
    อ๊อด