พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    รายละเอียด พระพิมพ์ที่ให้ร่วมประมูล เพื่อร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งอยู่หน้า 401 ครับ
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=401

การร่วมประมูลพระพิมพ์ เพื่อร่วมบุญมหากฐิน สนส.ผาผึ้ง ในการร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ

1.พระฐานผ้าทิพย์(พระบัณฑูร) พระวังหน้า (จากโพสที่ 8006 หน้า 401)
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=773

ท่านผู้ประมูลล่าสุดคือคุณ ตั้งจิต จำนวน 55,555 บาท โพสที่ #8036 หน้าที่ 402

สิ้นสุดการประมูล วันที่ 31 สิงหาคม 2550 เวลา 9.09 น. A.M. (เวลาในเว็บพลังจิต)
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมขอให้ปั่นแปะหุ้น ได้ผลสำเร็จตามที่ตั้งใจนะครับ

โมทนาสาธุครับ
    (deejai)

2. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ drmetta

เรียน คุณสิทธิพงศที่ นับถือ
    พระ ๓ รุ่นข้างบนนี้ ต้องประมูลหรือิไม่ ผมต้องเดินทางไปต่างประเทศ ขอจองไว้ก่อน ได้หรือไม่

นับถือ
    drmetta

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    พระสมเด็จวังหน้า พิมพ์เก๋งจีนไตรโลกอุดร เนื้อปัญจสิริ เป็นพิมพ์ที่สวยงามที่สุด ผมหวงแหนที่สุดพิมพ์หนึ่งนะครับ พี่ตุ่นก็รักมากไม่แพ้กัน...ใครเป็นแฟนพันธุ์แท้เนื้อปัญจสิริของวังหน้าจะพลาดพิมพ์นี้ไม่ได้ครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aries2947
    พิมพ์นี้ผมชอบมากครับยิ่งเป็นเนื้อปัญจสิริด้วยครับ
    สุดยอดเลยครับ
    น้องเอ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    คอเดียวกันเลยนะครับ เอ ในก๊วนที่ชอบพิมพ์นี้ มีพี่ตุ่น เอ พี่ แล้วท่านใดที่ชอบพิมพ์นี้ก็ขอมาช่วยแสดงตัวหน่อยนะครับ...

พระพิมพ์นี้ ยังมีเนื้ออื่นๆอีก แต่ผมเองมีอยู่แค่เนื้อละองค์ เพียง 2 องค์เท่านั้น

พระพิมพ์นี้ ทำเป็นรูปเก๋งจีน องค์กลางนั้นคือเป็นตัวแทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า องค์ด้านข้าง 2 องค์ก็คือ องค์พระโมคคลานะเถระเจ้า และองค์พระสารีบุตรเถระเจ้า ส่วนองค์ล่าง 3 องค์คือ พระอุตรเถระเจ้า ,พระโสณเถระเจ้า และพระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) ครับ

ถ้าจำไม่ผิด พิมพ์นี้เป็นการออกแบบพิมพ์ของท่านเจ้า(กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ) ครับ
    .

3. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เล่นตัวไหนหรือครับ คุณnongnooo ผมจะได้สั่งกองทุน ทุบ..เอ๊ย! ทำราคาตัวนี้ให้ ลากไปให้ชน 2 ceiling เลยนะ...ขอให้โชคดี

4. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเพชร สงสัยว่า กระทู้นี้จะโพสมากเกินไปหรือเปล่า ระบบการนับท่านที่เข้ามาชมในกระทู้ ต่างกันเยอะครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>ตัวเลือกการแสดงผล</TD><TD class=tcat>คน Online อยู่บนบอร์ดในขณะนี้</TD><TD class=tcat>ผู้ดูแลระบบ</TD></TR><TR><TD class=thead>แสดงกระทู้ 1 ถึง 50 จากทั้งหมด 4363 กระทู้</TD><TD class=thead>125 (29 สมาชิก & 96 บุคคลทั่วไป)</TD><TD class=thead>ผู้ดูแลระบบ : 1</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt1><TABLE cellSpacing=1 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD class=smallfont style="PADDING-RIGHT: 6px">เรียงแบบ</TD><TD><SELECT name=sort> <OPTION value=title>ชื่อกระทู้</OPTION> <OPTION value=lastpost selected>เวลาของคำตอบครั้งล่าสุด</OPTION> <OPTION value=dateline>Thread Start Time</OPTION> <OPTION value=replycount>จำนวนคำตอบ</OPTION> <OPTION value=views>จำนวนการอ่าน</OPTION> <OPTION value=postusername>ผู้ตั้งกระทู้</OPTION> <OPTION value=voteavg>คะแนนกระทู้</OPTION></SELECT></TD><TD class=smallfont style="PADDING-RIGHT: 6px; PADDING-LEFT: 12px">จัดเรียง:</TD><TD><SELECT name=order> <OPTION value=asc>จากน้อยไปมาก</OPTION> <OPTION value=desc selected>จากมากไปน้อย</OPTION></SELECT></TD></TR><TR><TD class=smallfont style="PADDING-RIGHT: 6px">ระยะเวลา</TD><TD><SELECT name=daysprune> <OPTION value=1>Last Day</OPTION> <OPTION value=2>Last 2 Days</OPTION> <OPTION value=7>Last Week</OPTION> <OPTION value=10>Last 10 Days</OPTION> <OPTION value=14>Last 2 Weeks</OPTION> <OPTION value=30>Last Month</OPTION> <OPTION value=45>Last 45 Days</OPTION> <OPTION value=60>Last 2 Months</OPTION> <OPTION value=75>Last 75 Days</OPTION> <OPTION value=100>Last 100 Days</OPTION> <OPTION value=365>Last Year</OPTION> <OPTION value=-1 selected>ตั้งแต่เริ่มต้น</OPTION></SELECT></TD><TD align=right colSpan=2><INPUT class=button type=submit value="Show Threads"></TD></TR></TBODY></TABLE></TD><TD class=alt1>sithiphong, :::เพชร:::+, alovesab2002, มันตรัย, ราชันย์, aries2947+, เด็กฝั่งธนฯ, bht, chaipat+, chaiyakit, chirakit, c_pisoot, DAN, Harn2519, HELL HAMMER, ineedo, อายุมั่น, kiarati, korakots14, lekscib, mail2wissnu, narongwate+, nathaphat, onimaru_u, ransang, Samy, vasan, wood6208, พันวฤทธิ์+

</TD><TD class=alt1>joni_buddhist

</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- End Active Users in this Forum (and sub-forums) and Moderators -->
    <!-- popup menu contents -->
    <TABLE class=tborder id=threadslist cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead width="100%">คะแนน ชื่อกระทู้ / ผู้ตั้งกระทู้ </TD><TD class=thead noWrap align=middle width=150>ข้อความล่าสุด </TD><TD class=thead noWrap align=middle>คำตอบ </TD><TD class=thead noWrap align=middle>เปิดอ่าน </TD></TR></TBODY><!-- show threads --><TBODY id=threadbits_forum_15><TR><TD class=alt1 id=td_threadstatusicon_22445 style="CURSOR: hand"> </TD><TD class=alt2></TD><TD class=alt1 id=td_threadtitle_22445 title="พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ถ้าต้องการที่จะได้......................<O:p</O:p
    <O:p</O:p

พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสกไว้ (มีการจัดสร้างในสมัยรัชกาลที่ 4 ,รัชกาลที่ 5) ถ้าท่านใดต้องการที่จะได้เพื่อไว้บูชา ผมพอมีจะแบ่งปันให้ได้

..." style="CURSOR: default"> แนะนำ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้..... (42 คน กำลังดูอยู่) ( 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้าย)
    sithiphong
    </TD><TD class=alt2 title="จำนวนตอบ: 8,077, จำนวนอ่าน: 176,600">
    วันนี้ 09:02 AM
    โดย :::เพชร:::
    </TD><TD class=alt1 align=middle>8,077</TD><TD class=alt2 align=middle>176,600</TD></TR></TBODY></TABLE>

ส่วนในกระทู้
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 16 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 10 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, :::เพชร:::+, chaipat+, nathaphat, wood6208, พันวฤทธิ์+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

5. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อหนังสือ
    วิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จฯ และพระสมเด็จท่านเจ้าคุณกรมท่า
    เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุญนาค)
    ซึ่งเขียนโดย ท่านปรัศนี ประชากร (เป็นนามปากกาของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ) ซึ่งปัจจุบันไม่มีวางขายที่ไหน หนังสือเล่มนี้หมดแล้ว แต่ท่านอาจารย์ประถมท่านนำหนังสือเล่มนี้ จำนวน 2 เล่มไปมอบให้หอสมุดแห่งชาติครับ ก็ยังพอหาอ่านได้ครับ หนังสือเล่มนี้ พิมพ์ในปี 2539 ครับ<!-- / message --><!-- edit note -->

ผมจะขอเล่าเกร็ดประวัติของอาจารย์ประถม อาจสาครให้เพื่อนๆ ชาวพลังจิตได้ทราบกัน<O:p</O:p
    อาจารย์ประถม อาจสาคร ท่านเริ่มรู้จักพระ สร้างพระพิมพ์ให้กับหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ตั้งแต่อายุ 17-18 ปี แต่สิ่งที่ยิ่งใหญ่กว่านั้น ท่านมีส่วนในผงสมเด็จจิตรดา ประมาณปี พ.ศ.2504-5 ทางสำนักพระราชวัง ได้ขอให้หลวงปู่เฮียง วัดป่า ชลบุรี ท่านลบผงให้ แต่หลวงปู่เฮียงท่านมีภารกิจมาก จึงไม่มีเวลา หลวงปู่เฮียงท่านจึงได้ให้อาจารย์ประถม มาช่วยลบผงให้ อาจารย์ประถมท่านได้ไปอาศัยอยู่ที่กระท่อมหลังป่าช้าวัดป่า 3 เดือน ลบผงให้จนเสร็จ อาจารย์ประถม ท่านเคยบอกผมว่า ท่านลบผง อย่างชำนาญ แต่กว่าจะลบได้ 1 ช้อนชา ต้องใช้เวลา ถึง 3 ชั่วโมง ลบจนถึงนิพพานสูญ เพราะฉะนั้น ในผงสมเด็จจิตรดานั้น มีส่วนผสมของผงที่อาจารย์ประถมท่านลบให้ด้วย ปัจจุบันท่านอาจารย์ประถม ท่านอายุ 85 ปี (ท่านเป็นฆารวาส) และยังมีชีวิตอยู่ รวมระยะเวลาที่ท่านทำพระ , ลบผงวิเศษ ,รู้จักหลวงปู่เทพโลกอุดร ,พระพิมพ์ของหลวงปู่เทพโลกอุดร (พระวังหน้า) ก็เป็นระยะเวลา 67 ปี <O:p</O:p
    ท่านอาจารย์ประถม ท่านเคยเล่าให้ผมฟังว่า เรื่องของหลวงปู่เทพโลกอุดร นั้น ไม่ใช่สิ่งลี้ลับแต่ประการใด เพียงแต่ต้องปฏิบัติธรรมให้ดี อย่างเช่น หลานของท่าน นั่งสมาธิ จนกระทั่งเห็นหลวงปู่เทพโลกอุดร ท่านออกมาจากรูปทั้ง 5 องค์ สามารถจับต้องได้ด้วยกายเนื้อ สามารถพูดคุยได้ แต่สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่เป็นประสบการณ์เฉพาะตนเท่านั้น ขึ้นอยู่กับบุญ บารมีของแต่ละบุคคลที่ได้สั่งสมกันมา<O:p</O:p
    ส่วนการตรวจสอบพระหลวงปู่เทพโลกอุดรนั้น สามารถตรวจสอบได้ โดยนำพระไปให้ผู้ที่ได้วิปัสสนาญาณ (ควรไม่น้อยกว่า 4-5 ท่าน) เป็นผู้ที่ตรวจสอบ ว่าพระมีอิทธิคุณไปในทางใด ใครเป็นผู้เสก แล้วผลที่ได้จะต้องเหมือนกันทุกท่าน จึงจะรับรองได้<O:p</O:p
    ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ที่ท่านได้อนุญาตให้นำบทความที่ท่านเขียน และที่ท่านได้เล่าให้ฟัง มาเผยแพร่เป็นวิทยาทาน ขอบพระคุณครับ

6. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จวังหน้า สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า พระพิมพ์จุฬามณี หรือพิมพ์อื่นๆ ทุกๆพิมพ์นั้น มีการจัดสร้างขึ้นที่วังหน้าทั้งหมดครับ เพียงแต่ว่า จะแยกกันโดยทรงพิมพ์ เนื้อของพระพิมพ์ โดยพระวังหน้า จะเป็นพิมพ์หลากหลายพิมพ์ ผมเองคาดว่ามีพิมพ์อยู่ประมาณ 100 กว่าพิมพ์ มีการจัดสร้างเริ่มตั้งแต่ปี พ.ศ. 2400 จนถึง พ.ศ.2428 อันเป็นปีที่ท่านเจ้า (กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ) ท่านทิวงคต (ตามประวัติศาสตร์)

แต่พระพิมพ์เจ้าคุณกรมท่า พิมพ์เจ้าคุณกรมท่าที่เป็นพระคะแนน พิมพ์จุฬามณี เนื้อพระพิมพ์ในลักษณะนี้ จะเป็นของท่านเจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุนนาค)(หรือท่านเจ้าคุณกรมท่า) ซึ่งท่านรับราชการ เป็นเสนาบดีกรมท่า หรือตามที่ใช้เรียกกันในสมัยก่อนซึ่งก็คือ เสนาบดีกระทรวงการต่างประเทศ ท่านเจ้าคุณกรมท่า ท่านเปรียบเสมือนมือขวาของท่านเจ้า(ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ) ท่านเจ้าท่านให้ท่านเจ้าคุณกรมท่า เดินเรือสำเภา นำเครื่องบรรณาการ(ไม่ใช้ว่าไทยเราเป็นเมืองขึ้นของจีนนะครับ แต่เป็นการเชื่อมความสัมพันธ์ระหว่างไทยกับจีน) ไปถวายเจ้ากรุงจีน พร้อมทั้ง นำสินค้าของไทยไปขายแลกเปลี่ยนกับสินค้าเมืองจีนครับ

การสร้างพระ ไม่ว่าจะเป็นพระวังหน้า หรือพระเจ้าคุณกรมท่านั้น การสร้าง สร้างโดยช่างสิบหมู่เหมือนกัน สร้างขึ้นที่วังหน้าเหมือนกัน มวลสารหลักก็เป็นปูนเพชร ที่นำเข้าจากเมืองฮันซุย ประเทศจีนเหมือนกันครับ

เรื่องพระราชพิธีพุทธาภิเษกนั้น พระทุกพิมพ์ไม่ว่าจะเป็นของวังหน้าหรือพระเจ้าคุณกรมท่า ก็ทำพิธีพุทธาภิเษกหลวงที่วัดบวรสถานมงคลเหมือนกัน ท่านเจ้า ท่านจะนิมนต์สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีมาเป็นประธาน อีกทั้งพระผู้ใหญ่ในสมัยนั้น มาทำพิธีพุทธาภิเษก แต่ท่านเจ้าท่านจะเชิญหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรมาเสกให้ด้วย เพียงแต่ท่านเจ้าจะเชิญหลวงปู่องค์ไหนใน 5 องค์เท่านั้น ส่วนใหญ่หลวงปู่ที่มาเสกให้นั้น จะเป็นหลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)ซึ่งเป็นองค์ที่ 3 ในคณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร เป็นส่วนใหญ่ แต่หลังจากปี พ.ศ.2415 ซึ่งสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ท่านมรณภาพแล้ว ก็เป็นพิธีหลวงเช่นกันครับ เพียงแต่ว่า มีการทำพิธีพุทธาภิเษกโดยเชิญพระผู้ใหญ่ในสมัยนั้นมาเหมือนกัน และท่านเจ้าท่านก็เชิญหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรมาเสกให้เหมือนกัน ครับ

คำอารธนาที่เป็นพิมพ์ต่างๆนั้น จะให้ใช้ตามพิมพ์พระวังหน้า ซึ่งพระในยุคแรกๆ จะเป็นพระพิมพ์ 15 พิมพ์ที่เป็นพิมพ์อรหันต์ใหญ่ ,กลาง ,เล็ก หรืออื่นๆใน15พิมพ์แรก
    แต่ของพระพิมพ์เจ้าคุณกรมท่านั้น ให้ใช้คำอารธนา หลวงปู่แบบเต็มหรือแบบย่อก็ได้ครับ

โดยสรุปแล้ว ไม่ว่าจะเป็นพระวังหน้าหรือพระเจ้าคุณกรมท่านั้น สร้างที่เดียวกัน มวลสารลักษณะเดียวกัน เพียงแต่พระวังหน้าอาจจะมีมวลสารประเภทอื่นๆอีก พิธีพุทธาภิเษกก็ที่วัดบวรสถานสุทธาวาส ก็ที่เดียวกัน ส่วนผู้เสกนั้น แล้วแต่ท่านเจ้า(ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ) ท่านจะเชิญหลวงปู่องค์ไหนมาเสกให้เท่านั้นเอง ในบางพิมพ์อาจมี 1 องค์เสก ในบางพิมพ์อาจมี 2 องค์เสก ในบางพิมพ์ อาจมี 3 องค์เสก หรือในบางพิมพ์อาจมี 5 องค์ แต่ในบางพิมพ์ของวังหน้าอาจเป็นสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีท่านเสกเอง ครับ

พระพิมพ์,มวลสารและเนื้อของพระวังหน้านั้น จะมีหลายพิมพ์มาก แค่พิมพ์พิเศษ พ.ศ.2408 นั้น ก็มีอยู่ทั้งหมด 44 พิมพ์ ,พิมพ์ที่เป็นพิมพ์มาตรฐานในยุคแรกๆนั้น(พิมพ์อรหันต์เล็ก ,กลาง,ใหญ่,สังกัจจาย์,อธิษฐานฤทธิ์ ฯลฯ) ในยุคแรกมี 15 พิมพ์ แต่ต่อมามีพิมพ์เพิ่มขึ้นอีก รวมแล้วประมาณ 40 พิมพ์ และยังมีพิมพ์อื่นๆอีกหลายพิมพ์มาก

ในแต่ละพิมพ์เอง ก็มีหลายเนื้อนะครับ อาจเป็นเนื้อพระสมเด็จ(ปูนเพชร) ,เนื้อดิน , เนื้อดินเผา ,เนื้อปัญจศิริ(เบญจรงค์) ,เนื้อกังใส ,เนื้อทองคำ ,เนื้อทองลูกบวบ ,เนื้อนาค ,เนื้อเงิน ,เนื้อโลหะ หรือเนื้อพิเศษคือเนื้อผงยาวาสนา หรือเนื้อผงวิเศษล้วนๆ (เนื้อนี้ผมมีอยู่ 1 องค์คือหลวงพ่อเงินวัดบางคลาน เป็นเนื้ออิทธะเจ ล้วนๆ) ส่วนการสร้างพระนั้น การตำผงพระใน 1 ครก จะใช้ระยะเวลา ตำประมาณ 4 ชั่วโมง แล้วนำไปผสมกับผงทอง ,ผงขี้เหล็กไหล และมวลสารอื่นๆ โดยใช้พระขรรค์หรือกฤช ที่เป็นเนื้อสังฆวานร กวนมวลสารทั้งหมดให้เข้ากันแล้วจึงนำมวลสารทั้งหมดไปกดพิมพ์ ช่างสิบหมู่ 1 ท่าน สามารถทำพระได้วันละประมาณ 500 องค์ ส่วนการสร้างพระวังหน้านั้น เริ่มตั้งแต่ปี พ.ศ.2400 ถึงปี พ.ศ.2428 ส่วนพระของวังหลวง(ด้านหลังมีครุฑ)นั้น มีการสร้างจนถึงปลายรัชสมัยรัชกาลที่ 6ครับ<O:p</O:p

ในพระพิมพ์ 1 พิมพ์นั้น ก็มีหลายบล็อกนะครับ แต่ว่าในแต่ละบล็อกนั้น จะมีโค๊ตเป็นของช่างแต่ละคนครับ<O:p</O:p

7. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

พระพิมพ์ของวังหน้า
    พระวังหน้า เริ่มมีการจัดสร้างจากพระบัณฑูรย์ของกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ (ท่านเป็นพระราชโอรสองค์ต้นของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า) โดยเริ่มมีการจัดสร้างขึ้นครั้งแรก ประมาณปี พ.ศ.2400 ในรัชสมัยของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว <O:p</O:p

การจัดสร้างพระของวังหน้านั้น จะมีมวลสารที่นำมาสร้างอยู่หลายอย่าง เช่น ปูนเพชร (ซึ่งนำเข้ามาจากเทือกเขาเมืองอันฮุย ประเทศจีน โดยท่านกรมเจ้าคุณท่า ท่านเจ้าพระยาภาณุวงศ์มหาโกษาธิบดี นามเดิมว่า ท้วม บุนนาค ส่วนกรมเจ้าคุณท่านั้น หน้าที่ราชการของกรมท่า มีหน้าที่ชำระความระหว่างคนไทยกับชาวต่างประเทศ ,รับรองพ่อค้าชาวต่างประเทศ รวมไปถึงการรับรองฑูตานุทูตของต่างประเทศ ,การนำฑูตานุฑูตของไทยไปเจริญความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ ,การค้าขายกับต่างประเทศ ถ้าเปรียบเทียบในสมัยปัจจุบัน คือกระทรวงการต่างประเทศ) ,ผงอิทธิคุณ (เป็นผงที่เกิดจากการที่พระสงฆ์เขียนบาลี หรือยันต์ต่างๆ ) ซึ่งได้จากวังหน้าเอง หรือสำนักมูลกจายย์ ทั่วพระนคร ,เศษผงทองคำ(ใช้ในการโรยที่หน้าพระพิมพ์ แต่ในบางพิมพ์ก็จะไม่มี) เป็นหลักใหญ่ ส่วนในการผสมผง ตำผงนั้น 1 ครกใช้ระยะเวลา 4 ชั่วโมง จึงจะใช้ได้<O:p</O:p

ในการพุทธาภิเษกนั้น เป็นพิธีพุทธาภิเษกหลวง ที่วัดบวรสถานสุทธาวาส (อยู่ในวังหน้า ปัจจุบันสถานที่ของวังหน้า คือม.ธรรมศาสตร์ ,พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร ,วิทยาลัยนาฎศิลป์ ,โรงละครแห่งชาติ) โดยเชิญสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี มาเป็นประธานการปลุกเสก แต่ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ท่านเชิญหลวงปู่เทพโลกอุดร มาปลุกเสกให้ด้วย <O:p</O:p

ตัวอย่างของพระวังหน้านั้น เช่น สมเด็จวังหน้า ,สมเด็จกรมเจ้าคุณท่า ,หรืออย่างกรุวัดท้ายตลาด, ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญท่านได้นำพระไปบรรจุกรุที่วัดท้ายตลาด หรือพระหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญท่านนำพระไปถวายให้กับหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ (ท่านอ.ประถม อาจสาคร ท่านบอกว่า ชื่อของหลวงพ่อแก้ว นั้น ท่านชื่อ สุข แต่ที่ผู้คนเรียกท่านว่าหลวงพ่อแก้วนั้น เนื่องจากพระที่ท่านแจก เปรียบกับแก้วสารพัดนึก นั้นเอง)<O:p</O:p

หากท่านใดมีพระวังหน้า ท่านสามารถนำไปพิสูจน์ได้โดยนำพระวังหน้าไปให้พระหรือครูบาอาจารย์ที่ท่านได้วิปัสสนาญาณแล้ว ท่านตรวจดูได้ว่าอิทธิคุณขององค์พระเป็นอย่างไร ใครเป็นผู้เสก ส่วนที่ผมใช้คำว่าอิทธิคุณนั้น ปกติทั่วๆไปจะใช้คำว่าพุทธคุณ แต่ท่านอ.ประถม ท่านบอกว่า คำว่าพุทธคุณ นั้นหมายถึงคุณของพระพุทธเจ้า ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับพระพิมพ์ แต่อย่างใด

<O:p</O:p<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

สำหรับพระวังหน้านั้น เป็นพระที่สร้างขึ้นเมื่อปลายรัชกาลที่ 4 จวบจนสิ้นสมัยท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ พ.ศ.2428 <O:p</O:p

ผมได้ศึกษาประวัติของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร มาจากหนังสือหลายๆเล่ม หลายผู้เขียน จนกระทั้งสุดท้าย ผมได้มีโอกาสได้รู้จักกับท่านอาจาย์ประถม อาจสาคร ซึ่งท่านก็มีความเมตตาที่ได้สอนให้ผมได้รู้จักกับหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ผมได้หนังสือประวัติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ซึ่งเขียนโดยท่านอาจารย์ประถม อาจสาครและท่านพันเอกชม สุคนธรัต ท่านได้บอกว่า หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร นั้น ในคณะท่านมี 5 องค์ (ตามประวัติโดยย่อของหลวงปู่ที่ผมได้ลงในกระทู้นี้) ท่านอาจารย์ประถม ท่านเล่าให้ฟังว่า เวลาที่หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า มาหาหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้านั้น หลวงปู่พระโสณเถระเจ้าท่านจะเรียกหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้าว่า หลวงพี่ ส่วนพระมูนียะเถระเจ้า (หลวงปู่อิเกสาโร ที่มีรูปหลวงปู่นั่งมรณภาพในถ้ำ เป็นรูปโครงกระดูก) หรือหลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า หรือหลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า มาหาหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้านั้น จะเรียกหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้าว่าหลวงพ่อ <O:p</O:p

ส่วนพระพิมพ์ของหลวงปู่นั้น ท่านอาจารย์ประถม ท่านเล่าให้ฟังว่า พระของหลวงปู่ นั้น เริ่มมีการจัดสร้างขึ้นตั้งแต่ที่ เนปาล มีกรุของพระพิมพ์ของหลวงปู่อยู่ในภูเขาหิมาลัย (ท่านอาจารย์ประถมท่านเคยนำพระของกรุนี้ ตรวจสอบด้วยตนเองและนำไปให้ผู้ทรงญาณอีกหลายท่านตรวจสอบ ผลปรากฏว่าบางท่านเห็นเป็นภูเขาสูงที่มีน้ำแข็งปกคลุม บางท่านบอกว่าเข้าไปในถ้ำแล้วหนาวมาก ผลที่ตรวจสอบนั้นตรงกันหมด) ต่อมาก็มีการสร้างพระพิมพ์ขึ้นหลังจากที่คณะของหลวงปู่ได้เดินทางเข้ามายังสุวรรณภูมิ จนในสมัยรัชกาลที่ 4 (หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า ท่านเห็นว่าท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญเคยมีความเกี่ยวพันกันในอดีตมา หลวงปู่ท่านก็มาหาท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ในปัจจุบันท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ท่านเป็นหนึ่งในห้าของครูฝึก เมื่อมีการฝึกตามระดับขั้นแล้วหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า ,หรือหลวงปู่พระโสณเถระเจ้า หรือหลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า ท่านจะมาเป็นผู้ที่ทดสอบกับศิษย์ว่า ผ่านในขั้นนั้นแล้วหรือยัง) จวบจนพ.ศ.2428 ซึ่งเป็นปีที่ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญทิวงคต หลังจากนั้นก็มีการสร้างพระพิมพ์ของหลวงปู่อีก แต่ในช่วงหลังนี้ หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า ท่านเป็นผู้ที่เสกให้ พระพิมพ์ที่เราๆท่านๆคุ้นตานั้น ส่วนใหญ่จะเป็นพระพิมพ์ที่ยืนปิดตาบ้าง , นั่งอยู่ตอไม้บาง , นั่งสมาธิมีบาตรบนมือท่านบ้าง ,นั่งบนตอไม้มือปิดหน้าบ้าง และยังมีอีกหลายพิมพ์ การจัดสร้างนั้น หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า ท่านให้ลูกศิษย์ของท่านเป็นคนทำพระพิมพ์ขึ้นแล้วท่านเป็นผู้ที่เสกให้ แต่การสร้างนั้นเป็นการสร้างพระพิมพ์ในยุคหลังแล้ว<O:p</O:p

ครูฝึกของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรนั้น มี 5 องค์ แต่ท่านอาจารย์ประถม ท่านบอกว่าทราบนามของครูฝึกเพียง 2 ท่านคือหลวงปู่แจ้งฌาณ กับท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ อีก 3 ท่านไม่ทราบนาม ในบางครั้งผู้ที่ได้พบหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรนั้น จริงๆแล้วอาจจะไม่ใช่หลวงปู่ แต่ได้พบครูฝึกของหลวงปู่ก็เป็นได้ <O:p</O:p

ส่วนท่านกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาทเจ้านั้น ในสมัยท่านไม่ปรากฏการจัดสร้างพระพิมพ์ขึ้น เนื่องจากว่า ท่านอาจารย์ประถม ท่านได้ศึกษาค้นคว้าจาก <O:p</O:p
    1.ประชุมพงศาวดาร ภาคที่ 13 <O:p</O:p
    2.ตำนานเรื่องเครื่องโต๊ะและถ้วยปั้น พระนิพนธ์ สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ<O:p</O:p
    3.ประวัติ เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี<O:p</O:p
    4.พระราชประวัติวังหน้า<O:p</O:p
    5.ประวัติเจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี(ท้วม บุนนาค) เจ้าคุณกรมท่า ฉบับนายนัฐวุฒิ สุทธิสงคราม<O:p</O:p
    อีกทั้งต้องศึกษาศิลปะของพระพิมพ์ว่ายุคใหนลักษณะเป็นอย่างไร และต้องตรวจทางด้านนาม (ตรวจว่าใครเป็นผู้เสกหรือเสกที่ไหน)ด้วยครับ<O:p</O:p

จากเอกสารอ้างอิงดัง(เป็นเอกสารอ้างอิงในหนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จและพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี ท้วม บุนนาค) กล่าวนี้ พอที่จะบ่งบอกได้ว่า การสร้างพระพิมพ์ในยุครัตนโกสินทร์ของวังหน้านั้น มีการจัดสร้างขึ้นในปลายรัชกาลที่ 4 และรัชกาลที่ 5 ส่วนทางวังหลวงนั้นมีการจัดสร้างขึ้นในปลายรัชกาลที่ 4 จวบจนปลายรัชกาลที่ 6 ท่านอาจารย์ประถม ท่านเคยบอกผมว่า วังหน้า ร.1 ถือดาบ วังหน้า ร.5 ถือพู่กัน ท่านกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาทเจ้านั้น พระองค์ท่านเก่งมากในเรื่องของการศึกสงคราม แต่ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ท่านเก่งมากในเรื่องของศิลปะทุกแขนง <O:p</O:p

อีกทั้งหนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จและพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุนนาค) เขียนโดยปรัศนี ประชากร ซึ่งเป็นนามปากกาของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ได้วิเคราะห์ชีวประวัติของเจ้าคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี วิเคราะห์การสร้าง ,มวลสารต่างๆ ,เรื่องช่างสิบหมู่ ,มีการจำแนกวรรณพระพิมพ์สมเด็จวังหน้า สมเด็จพระปัญจศิริ ,พิธีการพุทธาภิเษกของวังหน้า และอีกหลายๆเรื่องครับ แต่ถ้าท่านใดสนใจที่จะได้นั้น ผมคงต้องให้ท่านไปซื้อกับท่านอาจารย์ประถมเองครับ ผมเองเคยไปขอซื้อจากท่านเนื่องจากเพื่อนขอซื้อ ท่านบอกว่า ให้คนที่อยากได้ มาซื้อกับท่านเอง ผมก็เลยจนแต้มครับ หนังสือเล่มนี้ท่านอาจารย์ประถม ท่านได้นำไปมอบให้กับหอสมุดแห่งชาติ (ที่อยู่เทเวศน์) 2 เล่มครับ ลองไปหาอ่านกันได้
    <!-- / message --><!-- sig -->
    ผงวิเศษ 5 ประการ ความจริงผงวิเศษหลักมีเพียง 4 ประการเท่านั้น คือผงปถมัง ผงอิธะเจ ผงตรีนิสิงเห และผงมหาราช ส่วนผงพุทธคุณนั้น เป็นผงเกล็ดซึ่งแยกจากผงปถมัง<O:p</O:p
    อาจกล่าวได้ว่า ผงวิเศษ 4 ประการนี้ มิใช่ผลวิเศษ สำหรับใช้ในการสร้างพระพิมพ์ ผงวิเศษ แต่ละแขนงล้วนจบลงด้วยสูญนิพพาน แต่ในทางปฎิบัติใช้ลงเป็นตอนๆ สำหรับใช้เฉพาะกิจเท่านั้น เช่นการลบผงอิธะเจ ลบเพียงถึงอิธะเจตะโสทัฬหังคณหาหิถามะสา 13 คำขาดตัวในสูตรสนธิ ใช้ในทางเสน่ห์ เมตตา หากลบเลยไปจะเปลี่ยนรูปเป็นอิทธิฤทธิ์ ไม่ตรงกับความหมายของผู้ต้องการจะใช้ผง<O:p</O:p
    ถ้าต้องการให้เกิดอิทธิฤทธิ์ ต้องลบผงด้วยคัมภีร์ปถมัง เช่นการให้ผู้คนเห็นเราคล้ายดั่งนนทยักษ์ มีอำนาจน่าเกรงขาม ท่านให้เริ่มแต่นะปถมังลบไปจนถึงโองการมหาไวยเอาผงที่ลบเสกด้วยพระคาถาที่ใช้บังคับมาลูบหาตัว ฯลฯ<O:p</O:p
    นักเขียนไม่ใช่นักทำ นักอ่านก็ไม่ใช่นักทำ .....<O:p</O:p
    ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ที่ท่านให้เผยแพร่เป็นวิทยาทาน ขอบพระคุณมากครับ

ความรู้ที่จะหาได้เพิ่มเติมว่า ทำไมพระสมเด็จถึงมีผู้สร้างถึง 13 ทีม หาอ่านได้ไม่ยาก ในหอสมุดแห่งชาติ พอหาอ่านได้ ตามนี้ครับ...
    <O:p</O:p1.ประชุมพงศาวดาร ภาคที่ 13 <O:p</O:p
    2.ตำนานเรื่องเครื่องโต๊ะและถ้วยปั้น พระนิพนธ์ สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ<O:p</O:p
    3.ประวัติ เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี<O:p</O:p
    4.พระราชประวัติวังหน้า<O:p</O:p
    5.ประวัติเจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี(ท้วม บุนนาค) เจ้าคุณกรมท่า ฉบับนายนัฐวุฒิ สุทธิสงคราม<O:p</O:p
    เมื่อพระสมเด็จมีผู้สร้างถึง 13 ทีม ดังนั้น เนื้อหาทรงพิมพ์ของพระสมเด็จจะเหมือนกันได้หรือไม่ ส่วนเรื่องการตำผงพระสมเด็จนั้น ต้องใช้ระยะเวลาการตำใน 1 ครกนั้น ใช้เวลา 4 ชั่วโมง หากตำผงแค่ 2

8. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1

อ๋อ..คุณหนุ่ม ผมคิดว่าน่าจะเป็นระบบการทำนายจำนวนคนในอนาคตอันไกล้ที่เข้ามาชมกระทู้พระวังหน้า..นี้นะครับ..สาธุ

9. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 16 คน ( เป็นสมาชิก 9 คน และ บุคคลทั่วไป 7 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, aries2947+, chaipat+, narongwate+, nathaphat, nongnooo+, onimaru_u, ธรรมทัช, นายสติ </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับคุณปุ๊ มาเยี่ยมกันแล้ว
    .

10. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ผมเองชอบสุดๆ มันดูเหมือนมีมนต์ขลังชวนให้ดู ทุกองค์ เพราะแต่ละองค์ ลวดลายจะมีเพียง 1เดียวเท่านั้นแม้เป็นพิมพ์เดียวกันก็ตาม

11. narongwate เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007

(verygood) เช่นกันพี่ ว่าจะแขวนสมเด็จหลังเบี้ย ปัญจฯ ที่ได้รับจากพี่หนุ่มเพิ่มอีกองค์อยู่ และก็จะร่วมทำบุญรับพระพิมพ์ไตรโลกอุดร ชุดพิเศษ 3 กับพี่หนุ่มอยู่แต่อันนั้นจะเป็นสีกรมท่า และรอหลวงพ่อเงินท่านมาโปรดอีกองค์ อิๆ

12. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะเล่น pa แต่เกรงใจเดี๋ยวหาว่ามี inside จากคนกันเองใช่ไหมคุณเพชร ฮิๆๆ
    nongnooo...

13. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    โห! โอ๊ต นั่นคือ "โกยซิม" ของพิมพ์ปัญจสิริเลยนะครับ อิอิ แปลเอา...

14. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ว๊ากกกกกก!!!! เล่น PA นั่นมัน............อ่า......อุ๊บ....(b-wow)

15. narongwate เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007
    <TABLE style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" height=70 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=350 align=center background=../pics/banner350.gif border=0><TBODY><TR><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px">พระปริตป้องกันสัตว์ร้าย

</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    <TABLE style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" cellSpacing=1 cellPadding=5 align=center bgColor=#cccccc border=0><TBODY><TR><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" bgColor=#ffffff></TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" width=500 align=center border=0><TBODY><TR><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" vAlign=top>ในสมัยหนึ่ง พระพุทธเจ้าประทับอยู่วัดเชตวัน เมืองสาวัตถี ทรงปรารภภิกษุรูปหนึ่ง มรณภาพเพราะถูกงูกัด ได้ตรัสอดีตนิทานมาสาธการ ว่า...

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว พระโพธิสัตว์เกิดเป็นฤาษีบำเพ็ญสมาบัติอยู่ที่คุ้งแม่น้ำแห่งหนึ่งในป่าหิมพานต์ มีฤาษีหลายร้อยตนเป็นบริวาร ณ ที่ฝั่งแม่น้ำนั้น มีงูนานาชนิดอาศัยอยู่ งูได้กัดฤาษีเสียชีวิตไปหลายตน พระโพธิสัตว์ทราบเรื่องนั้นแล้วจึงพูดให้โอวาทคณะฤาษีว่า
    "ท่านทั้งหลาย..หากพวกท่านเจริญเมตตาให้ตระกูลพญางูทั้ง ๔ งูทั้งหลายก็จะไม่กัดพวกท่านหรอก" แล้วกล่าวคาถาว่า

"ขอไมตรีจิตของเราจงมีกับตระกูลพญางูวิรูปักขะ ขอไมตรีจิตของเราจงมีกับตระกูลพญางูเอราปถะ ขอไมตรีจิตของเราจงมีกับตระกูลพญางูฉัพยาปุตตะ ขอไมตรีจิตของเราจงมีกับตระกูลพญางูกัณหาโคตมะ"

และกล่าวคาถาที่ ๒ ว่า
    "ขอไมตรีจิตของเราจงมีกับสัตว์ที่ไม่มีเท้า ขอไมตรีจิตของเราจงมีกับสัตว์ ๒ เท้า ขอไมตรีจิตของเราจงมีกับสัตว์ ๔ เท้า ขอไมตรีจิตของเรา จงมีกับสัตว์ที่มีเท้ามาก"

พระโพธิสัตว์เมื่อจะแสดงธรรมด้วยการขอร้อง ได้กล่าวคาถาว่า
    "ขอสัตว์ที่ไม่มีเท้า สัตว์ที่มี ๒ เท้า สัตว์ที่มี ๔ เท้า สัตว์ที่มีเท้ามาก อย่าได้เบียดเบียนเราเลย"

เมื่อจะแสดงการเจริญเมตตาโดยไม่เจาะจงได้กล่าวคาถาว่า
    "ทั้งมวลจงพบกับความเจริญ ความชั่วช้าอย่าได้มาแผ้วพานสัตว์ตนใดตนหนึ่งเลย"

เพื่อระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย จึงพูดว่า
    "พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มีพระคุณหาประมาณมิได้บรรดาสัตว์เลื้อยคลาน คือ งู แมลงป่อง ตะขาบ แมลงมุม ตุ๊กแกและหนู มีคุณหาประมาณได้"

เพื่อแสดงกรรมที่ควรทำให้ยิ่งขึ้นไปกว่านั้น ได้กล่าวคาถาว่า
    "เราได้ทำการรักษา ทำการป้องกันไว้แล้ว ขอสัตว์ทั้งหลายผู้มีชีวิตจงพากันหลีกไป ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า ขอนอบน้อมพระสัมพุทธเจ้าทั้ง ๗ พระองค์"

ตั้งแต่นั้นมา คณะฤาษีได้เจริญเมตตารำลึกถึงพระพุทธคุณงูทั้งหลายต่างก็หลบหนีไปอยู่ที่อื่น

</TD></TR><TR><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px"><TABLE class=Wga_Details style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" cellSpacing=0 cellPadding=0 width=350 align=center border=0><TBODY><TR><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" width=7 height=21></TD><TD class=WgaTitle style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" align=middle></TD><TD class=WgaTitle style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px">นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" width=7 height=21></TD></TR><TR><TD class=WgaIconCell style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" vAlign=bottom bgColor=#fcf4b5></TD><TD class=WgaIconCell style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" width=20></TD><TD class=WgaGradient style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" bgColor=#fcf4b5 rowSpan=2><TABLE style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" cellPadding=5 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px">แม้อสรพิษก็ไม่เบียดเบียนผู้เจริญเมตตาภาวนา</TD></TR></TBODY></TABLE></TD><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" vAlign=bottom bgColor=#ebcf70></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px">

<TABLE style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px" width=502 align=center border=0><TBODY><TR><TD style="BORDER-RIGHT: #c0c0c0 1px; BORDER-TOP: #c0c0c0 1px; BORDER-LEFT: #c0c0c0 1px; BORDER-BOTTOM: #c0c0c0 1px">ที่มา : หนังสือนิทานชาดก เล่มที่ ๒ โดย พระมหาสุนทร สุนฺทรธฺมโม (เสนาซุย)

http://www.watgiessen.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=223692&Ntype=1

พอดีงูตัวเล็ก ๆ ไปเยี่ยมที่ห้องโอ๊ต บนชั้น 7 อิๆ เลยจับส่งลงไปชั้น 1

16. นายสติ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปท่านท้าวมหาพรหมชินะปัญจระและพระพิมพ์รูปเหมือนสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต)ที่ลงในหนังสือศูนย์พระเครื่องเมื่อสมัยก่อนครับ จะสังเกตว่า
    พระพิมพ์รูปเหมือนสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต)ในหนังสือล้างรักทองออกไปหมดแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

17. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อิอิ คนชอบมีเยอะแฮะ ไม่ยอมเผยกายก็มีอีกมากเดี๋ยวจะเอามาทำให้อยากแล้วจากไป.....

18. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo
    ว่าจะเล่น pa แต่เกรงใจเดี๋ยวหาว่ามี inside จากคนกันเองใช่ไหมคุณเพชร ฮิๆๆ
    nongnooo...

(tm-love) (tm-love) (tm-love)

19. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

20. นายสติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยรูปใหญ่ไปหน่อยแก้ตัวใหม่นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา: