พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 19 สิงหาคม 2550
    ผมเปิดให้จองชุด พระสมเด็จวังหน้า จำนวน 7 ชุด(ชุดละ 5 องค์)
    (องค์บน ซ้าย - ขวา องค์ล่าง ซ้าย - กลาง พิธีในชุดพิเศษ 2 ส่วนองค์ล่างขวา พิธีในชุดพิเศษ 3)

- ท่านที่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งมาแล้ว(ลำดับที่ 1 - 208 ) ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญจำนวนเงิน 3,333 บาท ผมมอบพระพิมพ์ให้ 1 ชุด

- แต่ถ้าไม่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งมาเลย หากท่านมีความประสงค์ที่จะได้ไว้ ผมมอบให้สำหรับการร่วมทำบุญจำนวนเงิน 7,777 บาท ผมมอบให้ 1 ชุดครับ

สำหรับองค์เดี่ยวครับ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

1.พระสมเด็จวังหน้า (องค์บนซ้าย) จำนวน 5 คู่ <O:p</O:p

1.1 มอบให้กับท่านที่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง(ลำดับที่ 1 – 215) มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 800 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

1.2 มอบให้ท่านที่ไม่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 1,500 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

2.พระสมเด็จวังหน้า (องค์บนขวา) จำนวน 5 คู่ <O:p</O:p

2.1 มอบให้กับท่านที่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง(ลำดับที่ 1 – 215) มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 800 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

2.2 มอบให้ท่านที่ไม่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 1,500 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

3.พระสมเด็จวังหน้า (องค์ล่างซ้าย) จำนวน 5 คู่ <O:p</O:p

3.1 มอบให้กับท่านที่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง(ลำดับที่ 1 – 215) มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 1,000 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p></O:p>

3.2 มอบให้ท่านที่ไม่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 2,000 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

4.พระสมเด็จวังหน้า (องค์ล่างกลาง) จำนวน 5 คู่ <O:p</O:p

4.1 มอบให้กับท่านที่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง(ลำดับที่ 1 – 215) มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 1,000 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

4.2 มอบให้ท่านที่ไม่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ2,000 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

5.พระสมเด็จวังหน้า (องค์ล่างขวา) จำนวน 5 คู่ <O:p</O:p

5.1 มอบให้กับท่านที่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง(ลำดับที่ 1 – 215) มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 500 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

5.2 มอบให้ท่านที่ไม่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 1,000 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

เมื่อโอนแล้วแจ้งยอดเงินและชื่อที่อยู่เพื่อจัดส่งไว้ในกระทู้ หรือส่งข้อความส่วนตัวมาที่ผม แล้วผมจะจัดส่งให้ครับ

ยอดคงเหลือพระพิมพ์ ผมจะแจ้งให้ทราบในกระทู้เป็นระยะนะครับ

ขอขอบพระคุณและโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เมตตาครับ<O:p</O:p<!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. sithiphong

วันที่ 20 สิงหาคม 2550
    พระพิมพ์ชุดพระปิดตาวังหน้าสองหน้า (เนื้อขาว , เนื้อดำลงรักปิดทอง) ชุดพิเศษ 2
    พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2 องค์ผู้อธิษฐานจิต พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า,พระอุปคุตเถระเจ้าและหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร อธิษฐานจิตให้ ส่วนองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิม ผมไม่แจ้งให้ทราบ เนื่องจากองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่ พลังองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่คลุมพลังองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมครับ<O:p</O:p

พระปิดตาวังหน้าสองหน้า <O:p</O:p
    <O:p[​IMG]
    </O:p
    1.พระปิดตาวังหน้าสองหน้า (เนื้อขาว , เนื้อดำลงรักปิดทอง) จำนวน 10 คู่ มอบให้กับท่านที่ร่วมทำบุญ 1,200 บาท มอบให้ 1 คู่<O:p</O:p

2.พระปิดตาวังหน้าสองหน้า (เนื้อขาว ) จำนวน 10 องค์ มอบให้กับท่านที่ร่วมทำบุญ 1,000 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

3.พระปิดตาวังหน้าสองหน้า (เนื้อดำปิดทองล่องชาด ) จำนวน 10 องค์ มอบให้กับท่านที่ร่วมทำบุญ 1,000 บาท มอบให้ 1 องค์<O:p</O:p

เมื่อโอนแล้วแจ้งยอดเงินและชื่อที่อยู่เพื่อจัดส่งไว้ในกระทู้ หรือส่งข้อความส่วนตัวมาที่ผม แล้วผมจะจัดส่งให้ครับ

ยอดคงเหลือพระพิมพ์ ผมจะแจ้งให้ทราบในกระทู้เป็นระยะนะครับ

ขอขอบพระคุณและโมทนาสาธุกับทุกท่านที่เมตตาครับ<O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- attachments -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

3. sithiphong

พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้...
    <TABLE class=tborder id=post676752 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 09:33 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#8306 </TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมมอบพระพิมพ์ในชุดนี้ให้กับท่านที่ร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ มีหลักเกณฑ์ดังนี้

1.ท่านที่เคยร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ ลำดับที่ 1 ถึงลำดับที่ 228 ผมมอบพระพิมพ์ให้ท่านที่ร่วมทำบุญตามที่ผมแจ้งไว้ท้ายองค์พระพิมพ์ครับ

2.สำหรับท่านที่ไม่เคยร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ มาเลย ผมขอให้ท่านร่วมทำบุญเพิ่มขึ้น จำนวน 5,000 บาท ยกเว้นรายการพระฐานผ้าทิพย์ ที่ผมให้สิทธิ์กับท่านที่เข้าร่วมการประมูลมาแล้วครับ

หมดเขตการจอง วันพุธที่ 5 กันยายน 2550 หากมีการจองมากกว่าจำนวนพระพิมพ์ ผมจะนำไปจับสลากที่บ้านท่านอาจารย์ประถม และจะนำผลการจับสลากมาแจ้งให้ทุกๆท่านทราบอีกครั้งครับ

พระพิมพ์ที่ผมมอบให้ทุกๆท่านที่ร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ มีดังนี้

1.พระฐานผ้าทิพย์(พระบัณฑูร) พระวังหน้า มีการสร้างที่วังหน้า พิธีพุทธาภิเษกที่พระอุโบสถวัดบวรสถานสุทธาวาส
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

ผมมี 1 ชุด ที่จะมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ (เฉพาะท่านที่เข้าร่วมการประมูล) สามารถจองได้ หากมีการจองมากกว่า 1 ท่าน ผมขอนำรายชื่อไปจับสลากที่บ้านท่านอาจารย์ประถมครับ
    ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญ ชุดละ 5,000 บาท
    คุณกุ้งมังกร เป็นท่านที่ได้ไปครับ
    หมดแล้วครับ

2.ชุดพระไกเซอร์ 1 ชุด (4 องค์) เนื้อขาว , เนื้อปัญจสิริ ,เนื้อกรมท่า และเนื้อขาวลงรักปิดทอง

ผมมีทั้งหมด 3 ชุด(ที่ครบ 4 องค์) ที่จะมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ
    ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญ 3,000 บาท รับพระพิมพ์ไกเซอร์ 1 ชุด

3.หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน 1 ชุด 5 องค์ (เนื้อสีขาว ,เนื้อสีดำ ,เนื้อปัญจสิริ ,เนื้อกรมท่า)ครับ

ผมมี 10 ชุดที่จะมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ
    ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญ 3,000 บาท รับพระหลวงพ่อเงิน 1 ชุด

4.พระสมเด็จวังหน้า (เนื้อเป็นสีเดียว 6 องค์ 6 สี)
    ผมมี 5 ชุดที่จะมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ
    ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญ 2,000 บาท ผมมอบให้ 1 ชุด

5.พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 1 ชุด (8 องค์)

ผมจะมอบให้ 20 ชุด สำหรับผู้ร่วมทำบุญ
    ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญ 8,000 บาท รับพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 1 ชุด

รายนามท่านที่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งครับ
    ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่เมตตา และร่วมกันสร้างบุญใหญ่ ร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ
    โมทนาสาธุครับ
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

4. sithiphong

5. sithiphong

<TABLE class=forumline cellSpacing=1 cellPadding=3 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=row1 vAlign=top align=left width=150>อาจารย์ระฆัง อริยทันโตศรี

เข้าร่วม: 21 Sep 2007
    ตอบ: 12

</TD><TD class=row1 vAlign=top width="100%" height=28><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="100%">[​IMG]ตอบเมื่อ: Tue Oct 02, 2007 8:19 pm เรื่อง: สืบเนื่องมาจากคำปรารภ (ต่อ)</TD><TD vAlign=top noWrap>[​IMG] </TD></TR><TR><TD colSpan=2><HR></TD></TR><TR><TD colSpan=2>สวัสดีครับ สมาชิก ทุกท่าน...เรามีนัดกัน ๒๐.๑๕ ถึง ๒๒.๑๕ ใช่ไหมครับ!...วันอังคาร และวันพฤหัส...
    ผมขอเริ่มเลยนะครับ...

๖. ผมไม่ได้มีเจตตาเข้ามาป่วนเว็บของอาจารย์นะครับ... อ.ระฆัง ไม่ต้องการให้ผมเข้ามาในเว็บอีกก็ได้นะครับ...เอาอย่างนั้นรึ?

ผมคงไม่สั่งคุณว่า... มาทางไหน ก็ออกไปทางนั้น...

ผมได้พิจารณาแล้วว่า จากการที่โต้ตอบกันมาพอสมควร สมาชิกคงได้อ่านและทำความเข้าใจได้บ้างไม่มากก็น้อย เว็บนี้เป็นเว็บสาธารณะ... สร้างขึ้น ทำขึ้น เพื่อเผยแพร่พระมหาบารมี ของสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ตามหลักฐานที่ผมมีอยู่ เป็นการเสนออีกแนวทางหนึ่ง ตามสภาพแห่งความเป็นจริง การโต้แย้ง ด้วยเหตุผลด้วยผล ถือว่าชอบด้วยความบริสุทธิ์ใจ หากการโต้แย้งที่มีความไม่สะอาดบริสุทธิ์เคลือบแฝงอยู่ สมาชิก และท่านผู้รู้ทั้งหลาย คงมีปัญญาในการพิจารณาและตัดสินใจเอง ผมคงไม่สั่งให้คุณออก หรือสั่งให้ใครเข้ามาในเว็บนี้อย่างแน่นอน เพราะแต่ละคนมีกุศล มีบารมีเป็นของตัวเองทั้งนั้น จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็เป็นสิทธิโดยชอบธรรมของแต่ละคนทั้งนั้น (จะไปบังคับให้ใครเชื่อตามก็ไม่ได้) เพราะ พระพุทธเจ้า ท่านแยกสัตว์โลกเปรียบเทียบเป็นบัว ๔ เหล่า
    ๑. อยู่ในเลนตม - ย่อมเป็นอาหารของเต่า ปู ปลา
    ๒. พ้นเลนตม - ก็ยังไม่แน่ว่า จะมีโอกาส ชูดอกพ้นน้ำ ได้หรือไม่? ยังมีอันตรายอยู่มาก
    ๓. ปริ่มน้ำ - แน่นนอน มีโอกาสจะบาน ย่อมพ้นอันตรายจาก เต่า ปู ปลา
    ๔. พ้นน้ำแล้ว - เมื่อต้องแสงพระอาทิตย์ ก็มีโอกาสบาน อย่างแน่นอน

๗. พระฝังเพชร ฝังพลอย
    พระฝังเพชร-พลอย ที่คุณสิทธิพงศ์กล่าวอ้างว่า ...ท่านไม่ได้สร้างขึ้น สร้างเมื่อท่านมรณภาพไปแล้ว...
    เมื่อเป็นอย่างนี้ ผู้มีสติปัญญาต้องคิดเผื่อเหลือเผื่อขาด เผื่อเกินไว้บ้าง เผื่อเราไม่รู้ไว้บ้าง จะมุ่งเอาหนังสือ หลักฐานที่มีอยู่ในมือ ตะแบงยืนยันอยู่เพียงอย่างเดียว ก็น่าจะบอกว่าไม่เปิดหู...เปิดตา...เปิดใจ...ให้กว้าง

ตัวอย่างเช่น ด.ช. ก และ ด.ช. ข มีสูติบัตร แสดงการเกิด วันเดือนปีเกิด เวลา สถานที่ เกิด ตามทะเบียนราษฎร์ ในขณะเดียวกัน เมื่อด.ช. ก และ ด.ช. ข โตขึ้น ก็จำได้ว่าตัวเองเกิดตามนี้ เพราะ มีบันทึกหลักฐานทะเบียนราษฎร์ ทางราชการ ก็เชื่อตามนั้น แต่ในขณะเดียวกัน ผู้เป็นพ่อ เป็นแม่ จดวันเดือนปีเกิด ที่แท้จริงเอาไว้ เมื่อเวลาจะใช้ประกอบการดูฤกษ์ยาม หรือทำการมงคล ก็จะใช้วันเดือนปี เกิดที่แท้จริงที่บันทึกไว้ มาประกอบในการดูฤกษ์พานาที ทำการมงคล ด.ช. ก , ด.ช. ข เมื่อทราบความจริงจากหลักฐานที่ผู้เป็นพ่อ เป็นแม่บอก เขาคงไม่โง่พอที่จะตะบึง ตะบัน ตะแบง ว่า เขามี วันเดือนปี เกิดตามทะเบียนราษฎร์ ทางราชการอย่างแน่นอน เช่นเดียวกัน ผู้ทรงปัญญา มีมหาบารมี ล้นฟ้าล้นดิน มีอนาสตังคญาณ หยั่งรู้กาลข้างหน้า อย่าง สมเด็จพระพ่อเจ้าฯ (ย่อมไม่เหมือนกับพระโดยทั่วไป) จึงได้สร้างพระฝังลูกปัดทวาราวดี ฝังพระธาตุหยดน้ำค้าง ฝังเพชร-พลอย ตะกรุด ฝังวัตถุต่างๆ เช่น แร่ เบี้ยแก้ ลูกอุตม์ ฯลฯ ติดไว้ที่พระเครื่องชนิดต่างๆ สร้างไว้จำนวนมากมายก่ายกอง ทำให้ผู้ที่เกิดไม่ทันไม่ศึกษาอย่าง จริงจัง ก็จะทึกทักเอาว่า สิ่งที่ตนพบเห็นมาตามหนังสือ ตามหลักฐานก็ดี (เช่นวันเดือนปีเกิดของ ด.ช. ก, ข) ก็จะไม่เข้าใจ ก็จะมุ่งมั่นยึดติดอยู่กับสิ่งที่ตนพบเห็นจากหลักฐาน ทางราชการ หรือจากหนังสือที่มีผู้เขียนเล่าบอกไว้...

ผมคงไม่บังอาจไปตำหนิติเตียน หรือบังคับขู่เข็ญ ให้ท่านเหล่านั้น เชื่อตามผม เพราะเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องเฉพาะตนเฉพาะตัว เป็นปัจจัตตัง

ผมขอยกตัวอย่าง ประกอบเรื่อง...
    เมื่อเจดีย์วัดพระธาตุพนมล้ม มีทั้งพระเครื่อง พระบูชา จำนวนมากมาย ถูกขนย้ายไปเก็บทั้งทางตรงและทางอ้อม ตามกำลัง ตามบารมี ของท่านต่างๆในขณะนั้น...ก่อนการฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ ๒๐๐ ปี มีการซ่อมวัดพระแก้ว มีทั้งพระเครื่อง พระบูชา จำนวนมากมาย ถูกขนย้ายไปเก็บทั้งทางตรงและทางอ้อม ตามกำลัง ตามบารมี ของท่านต่างๆในขณะนั้น... เช่นเดียวกัน เมื่อถึงเวลาอันสมควร ที่เก็บ ที่ขนย้ายไปเก็บไว้ ก็ได้นำออกมาเปิดเผยให้สาธุชนได้มีโอกาส ไขว่คว้าหาอัญเชิญไปกราบไหว้บูชา เป็นสมบัติของตน ตามกำลังจิต ตามกำลังทรัพย์ ตามกำลังกุศลบารมี (เพราะ สมเด็จพระพ่อเจ้าฯ ทรงอธิษฐานไว้เป็นทาน เพื่อเจริญพระพุทธศาสนา) ด้วยเหตุนี้ ท่านผู้รู้จริงบ้าง ท่านผู้รู้ไม่จริงบ้าง ท่านผู้คิดละเอียดบ้าง คิดไม่ละเอียดบ้าง ก็เชื่อในสิ่งที่ตนเองมีหลักฐาน มีวัตถุอยู่ในมือ คับข้องใจ ไม่สบายใจ ในสิ่งที่ตนเชื่อมั่น และเชื่อว่า เป็นของแท้เป็นของจริง (ก็ไม่เป็นไร เพราะท่านไม่ไปก่นด่าทำลายใคร) ไม่ทึกทักว่า ของตัวเองดี ของคนอื่นไม่ดี ไม่ไปปรามาสผู้อื่น ก็ต้องถือว่าชอบแล้ว แสวงหาสอบถามติดตาม ตำรับตำรา ที่มีผู้เขียนไว้ ที่มีผู้เล่าไว้ เพื่อประกอบในการศึกษา ตัดสินใจอย่างมีสติ

สมเด็จพระพ่อเจ้าฯ สร้างและบรรจุ พระเครื่อง ชนิดต่างๆ ไว้ที่เจดีย์วัดพระธาตุพนม ไว้ที่กรุวัดพระแก้ว เมื่อถูกเปิดเผยออกมา มีพระเครื่อง พระสมเด็จ พระเบญจภาคี ปรากฏว่า...มีพระฝังลูกปัดทวาราวดี พระธาตุหยดน้ำค้าง ทั้งติดเพชร ติดพลอย ฝังตะกรุด ติดอัญมณี แร่ธาตุ เบี้ยแก้ ลูกอุตม์ (มีน้อยมาก) จำนวนมากมายก่ายกอง ทั้ง ๒ สถานที่อันเป็นมงคลสูงสุด และในจำนวนนี้ มีพระจตุคามรามเทพ หลายร้อยพิมพ์ รวมอยู่ด้วยครับ!...

๘. พระคาถาชินบัญชร
    ผมตอบสมาชิก เพียงคร่าวๆ เพื่อให้รู้วิธีการในการสวด ในการตั้งจิต ระลึกถึงความสำคัญของพระคาถาชินบัญชร และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี คุณสิทธิพงศ์ ... คุณพูดมายืดยาว และยังแถมท้ายไว้ด้วยว่า จะนำเอาบทความที่โต้แย้งไปลงในเว็บพลังจิตของคุณอีกด้วย ไม่รู้ว่าคุณคิดอย่างไร?...(ผมคงไม่เดาในความคิดของคุณ)

ผมได้ตอบคุณเศวตชัย ว่า พระคาถาชินบัญชร เป็นมนต์ขลัง ที่ทรงมหิทธานุภาพสูงกว่าพระคาถาใดๆทั้งหมด คุณโต้แย้งว่า...ไม่มีความศักดิ์สิทธิ์ เหนือกว่า ยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎก...

คุณสิทธิพงศ์... นั่นคือ...คุณเรียนรู้มา เป็นเรื่องสิทธิของคุณ ผมคงไม่ไปทำลายความรู้สึก และความเชื่อของคุณอย่างแน่นอน...

คุณเศวตชัย...และท่านสมาชิก ผมศึกษามาว่า...ในโลกแห่งพระพุทธศาสนา ไม่มีมนุษย์หรือ พระคาถาบทใดเหนือ บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ...พระธรรมคุณ...พระสังฆคุณ...อย่างแน่นอน แต่ในการสวดพระคาถาใดๆ ในโลกนี้ แต่ละท่านต่างก็สรรเสริญบูชา พระพุทธ...พระธรรม...พระสงฆ์ (พระรัตนตรัย)... ทั้งนั้น นั่นถือว่า สูงที่สุดแล้ว สำหรับยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎก เป็นคำสอนอันศักดิ์สิทธิ์ เป็นที่รู้กัน และคนชอบสวด เพราะเชื่ออย่างนั้น ในเมื่อคนจะทำความดี มีความตั้งใจดี มีความตั้งมั่นดี ก็ชอบแล้วที่จะส่งเสริมให้กำลังใจ แก่ท่านเหล่านั้น...

สำหรับพระคาถาชินบัญชร ไม่ได้สวดสรรเสริญพระรัตนตรัย แต่เป็นการกล่าวน้อมเกล้าอัญเชิญพระพุทธเจ้า พระอิสีติสาวก ผู้เก่งกาจมีฤทธิเดชเกรียงไกร อีก ๘๐ รูป ซึ่งเป็นพระอรหันต์สัมภิทาญาณ ทั้งนั้น รวมทั้งพระสูตร พระปริตร ในพระไตรปิฎก ให้เสด็จลงมาประทานการอภิบาลรักษา (ไม่ใช่เป็นการประทับทรง...ไม่รู้ว่าคุณเข้าใจอย่างนี้เหรือเปล่า?) เพื่อขจัดทุกข์ บำรุงสุข โดยสุดแล้วแต่ผู้สวดจะมีดวงจิตที่ตั้งมั่น...ดิ่ง...ดีแค่ไหน ก็จะรับได้ด้วยตัวเอง... เพราะเป็นปัจจัตตัง ...ผู้ใดกินอาหาร ย่อมรู้รสชาติของอาหารว่า...ถูกปาก ถูกใจหรือไม่?... เมื่อเขาดื่มเขากิน...เขาจะรู้เอง... เขาจะสุขเอง ไม่ต้องไปตะโกนบอก...ห้ามเขากินแกงชนิดนี้...มันเผ็ด มันหวาน มันเปรี้ยว มันเค็ม มันไม่อร่อย (คุณรู้ได้อย่างไร?...เขาชอบเปรี้ยว หวาน มัน เค็ม แค่ไหน...จึงไปห้ามเขา...คุณรู้ได้อย่างไร? ว่า...ผู้สวดแต่ละคน แต่ละท่านมีกุศลบารมี แค่ไหน?...มันอาจจะเป็นกุศลเก่า ที่เขาสั่งสมไว้ดีแล้ว ในลักษณะของบุพเพตกปุญญตา ระวัง!...เป็นบาปกรรมนะ!...)

มีแขกขอเข้ามาพบผมเป็นจำนวนมาก...สอบถามพูดคุยเรื่อง พระคาถาชินบัญชร ผมก็คุยให้ฟังตามภาษาของผม แขกจำนวนหลายคนมาก ไม่สวดพระคาถาอื่นเลย แม้แต่ยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎก เขาประกอบกิจการ รับราชการ เจริญรุ่งเรืองดี ร่ำรวยดี และสอนลูก หลาน บริวารให้สวดพระคาถาชินบัญชร กันทั้งนั้น แสดงว่า พระคาถาชินบัญชรส่งผลจริง...(พระพุทธเจ้า พระอรหันตเจ้า จะเสด็จหรือเปล่าไม่มีใครทราบ!...) ต่อผู้สวดท่อง เขาจึงถือการสวดพระคาถาชินบัญชร อย่างเต็มหัวใจ การที่คุณบอกว่า...การอัญเชิญองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระอรหันตเจ้านั้น ไม่ใช่ใครก็อัญเชิญได้...การสวดพระคาถาชินบัญชร เพื่อเชิญนั้นทำไม่ได้แน่นอน...

คุณสิทธิพงศ์...คุณช่วยตอบผมหน่อยได้ไหม?...เท่าที่คุณมีตัวมีตนถึงปัจจุบันนี้ เคยปฏิบัติธรรมมาพอสมควร คุณเคยพบบ้างไหม?ว่า...ใครหรือท่านผู้ใด สามารถอัญเชิญ พระพุทธเจ้า พระอรหันตเจ้า ลงมาได้ ช่วยตอบหน่อยได้ไหม?...(อย่าตอบแบบกำปั้นทุบดินอีก!)

หลักการก็คือหลักการ ตัวบทกฎหมายก็คือตัวบทกฎหมาย พระวินัยก็คือข้อวัฏปฏิบัติ ให้สงฆ์พึงระวังตัว เพื่อจะได้รักษาพรหมจรรย์ ปฏิบัติธรรม เพื่อมุ่งเข้าสู่พระนิพพาน ด้วยกันทั้งนั้น ถ้าสวดพระคาถาชินบัญชรแล้วไม่ได้ผล กล่าวอัญเชิญพระพุทธเจ้า พระอรหันตเจ้าไม่ได้ ก็ไม่เห็นเป็นอะไร คุณจะเข้ามาขวางโลกทำไม?...คุณจะทำให้เขาไขว้เขวทำไม? ในเมื่อ เขาทำสิ่งดีสิ่งงามกัน เขาไม่ไปปล้นไปฆ่าใคร เขาทำมาหากินตามมรรค ๘ ทำเพื่อความมั่นคงของครอบครัว ของวงศ์ตระกูล ของประเทศชาติ และพระคาถาชินบัญชร มีไว้เฉพาะสำหรับคนบางคนที่จะสวดอัญเชิญได้เท่านั้นรึ?!... ผู้รจนา...พระองค์ท่าน คงบอกไว้ จะใช้ได้เฉพาะตนเฉพาะตัว...มันจึงเป็น สิทธิของท่านเหล่านั้น ไม่ใช่หรือ?...

คุณสิทธิพงศ์!...ผมพิจารณาดูแล้ว คุณช่างห่วงใยเพื่อนมนุษย์ เหลือเกิน กลัวว่าเขาจะหลงทาง เข้าพระนิพพานไม่ได้ หรือกลัวว่าคุณจะเข้าพระนิพพานเสียก่อน ไม่มีใครมาสอน มาเตือนอย่างนั้นก็ไม่รู้...คุณอย่าทำตัวเหมือน แม่ปู สอนลูกปู ก็แล้วกัน!... อย่าว่าแต่อัญเชิญพระอรหันตเจ้า พระพุทธเจ้า เลย...จิตอย่างคุณ...จิตอย่างผม...ไม่ถึงพระองค์ท่านทั้งนั้น...ผู้ปฏิบัติธรรมพอสมควร ย่อมรู้ดีด้วยกันทุกคน ...แค่สมเด็จพระพ่อเจ้าฯ...ยังแสนยากลำบากเลย...ทั้งที่พระองค์มีหน้าที่ดูแลสรรพสัตว์ ในโลกนี้ มีการอัญเชิญพระองค์ท่าน ประทับทรงกันมากมาย ทั้งสำนักน้อย-ใหญ่ ผู้ถวายร่าง เป็นทั้งหญิง ทั้งชาย เป็นทั้งผู้หลักผู้ใหญ่ มีชื่อเสียง มีกิจการ ผู้มีปัญญาเท่านั้น ผู้มีสติเท่านั้น จะไม่เข้าไปตำหนิติเตียน หรือยุ่งเกี่ยวเพราะมันเป็นสิทธิเสรีภาพ และภราดรภาพ ของแต่ละบุคคล ย่อมกระทำได้ ไม่ผิดกฎหมาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2007
  6. sithiphong

7. drmetta

drmetta เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    หากยังมีเหลืออยู่ ผมขอจองด้วย ๑ องค์ นะครับ พรุง่นี้ผมจะจัดการ ปัจจัยมารวม กับ ชุดที่ จองไว้ กับคุณ สิทธิพงศื คือ ชุดที่ 5.พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 1 ชุด (8 องค์) ๘,๐๐๐ + ๒,๐๐๐ เป็น ๑๐,๐๐๐ โดยจะโอนเข้า บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 นะครับ

8. drmetta

drmetta เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    เรียน คุณสิทธิพงศ์ ที่นับถือ
    ผมขอเพิ่ม รายการที่ 8.พระพิมพ์ไตรโลกอุดร (เนื้อกรมท่า) ด้านล่างองค์ซ๊ายมอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 2 องค์ๆละ 500 บาทร่วมทำบุญ 1,000 บาท รวมเป็น ยอดทั้สิน 11,000 โดยจะโอนเข้า บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2007
  9. sithiphong

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: สวัสดีครับ</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: 0px; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 01:47 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>คนวังหน้า<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 01:48 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 261 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 2,917 ครั้ง ใน 513 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 337 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: สวัสดีครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คนวังหน้า
    เรื่องมวลสารสร้างพระเครื่องเพื่อเเจกสามจังหวัดชายเเดนภาคใต้นั้นขออนุโมทนาในความอนุเคราะห์
    สามารถจัดส่งได้ที่

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมได้นำมวลสารชุดนี้ไปฝากให้พี่ท่านหนึ่งนำไปขอความเมตตาหลวงพ่อสิริ ให้ท่านอธิษฐานจิตให้ เมื่อผมได้มวลสารชุดนี้กลับมาแล้ว จะรีบดำเนินการส่งให้ครับ

ส่วนพระอาจารย์นิลและพี่แอ๊ว ผมเจอกันแทบทุกเดือนครับ

.
    มวลสารที่ได้ไปสร้างเเจกทหาร150000องค์เรียบร้อยเเล้ว
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

.

10. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ปลาไหล เต่า ตะพาบ หอยขม หอยโข่ง ปลาชัคเกอร์ ก็ไม่กินอยู่แล้ว

แถมปล่อยปลาดุกแล้ว ปลาดุกฟูของโปรดมากๆ อดเลย

ถ้าต้องปล่อยปลาช่อน,ปลาชะโด,ปลานิล,ปลาทับทิมด้วยละก็ ลำบากแน่เลยเรา

แต่น้องchaipat ต้องปล่อยหมู เพราะไม่กินหมู แถมปล่อยไก่ อีกหน่อยจะไม่กินไก่ แต่ถ้าปล่อยไก่ จะกินไข่ไก่ได้หรือเปล่าละเนี่ย
    .

เรื่องของการไม่ทานเนื้อวัว (พึ่งหยุดทานไม่นาน)
    และเนื้อหมู (หยุดทานมาได้ 9 - 10 ปีแล้วครับ)

ส่วนไก่ก็อีกพัก เพราะได้ฟังวิทยากรมาสอนบ่อยเรื่องการกินครับ

เนี้ยฟังพระเทศน์ ท่านบอกว่าตอนทำสมาธิ 2 - 3 วัน ทานมื้อหนึ่ง
    หรือบางพระท่าน 30 วัน ทานที่หนึ่ง เป็นอะไรที่ อึ่มน่าคิดครับ

สงสัย จะต้องปล่อย .... ชั่วคราวไปก่อนครับ

มาคราวหน้าจะ .... เต็มเหนี่ยวครับ

สาธุครับ[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

11. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การมีโรคภัยไข้เจ็บส่วนหนึ่งของสาเหตุคือการดูดซึมของเสีย ของเน่าในร่างกาย อาหารที่คั่งค้างในร่างกายชนิดต่างๆ ทั้งในรูปของไขมัน ของคาร์โบไฮเดรต โปรตีนที่มากเกินไป ประกอบกับระบบการขับถ่ายที่ด้อยประสิทธิภาพลงไป เซลดูดซึมของเสียเข้าไป และสะสมนานเข้าๆ คล้ายทิ้งขยะในถังขยะหน้าบ้าน วันแล้ววันเล่า หากทางเขตยังไม่รีบดำเนินการขนย้ายนำไปจากหน้าบ้านเรา กลิ่นเน่าเหม็นก็มีหวังได้โชย ยิ่งนานวันยิ่งทนไม่ไหวกัน ดังนั้นเคล็ดลับสำคัญคือการนำของเสียเหล่านี้ให้ออกจากร่างกายเร็วที่สุด ทานได้ทุกอย่าง แต่ต้องนำออกให้เร็วที่สุดเช่นกัน แต่การกรองด้วยสายตา ความรู้สึกจะช่วยลดปัญหาลงได้ เช่นเราทราบว่าทานกล้วยแขกชิ้นที่มันๆนี้แล้ว ผลคือร่างกายภายในต้องรับศึกหนักแน่นอน ดังนั้นหากไม่ต้องการให้ร่างกายรับศึกหนักไปกว่านี้ การคัดกรองด้วยสายตาอาจจะช่วยได้บ้าง เอากระดาษซับออกซักหน่อย เป็นต้น หากใช้การสังเกตน้อย หรือไม่รอบคอบ(แต่ก็ไม่ได้คิดมากเกิน) ร่างกายก็เสี่ยงมากเป็นธรรมดา

12. :::เพชร:::

1
    โมทนาบุญกับคุณdrmetta ด้วยครับ ขอให้ส่งข้อมูลวันเกิดตามเท่าที่สะดวกให้ผมด้วยครับ ทาง PM ใช้เวลานิดนะครับ เพราะมีอยู่หลายคิวเหมือนกัน จัดเวลาว่างได้จึงจะคัดให้เหมาะกับแต่ละท่าน

13. sithiphong

<TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=bottom align=left colSpan=2>พระสมเด็จฝังเพชร-พลอย
    http://www.somdejto.com/somdejto/viewtopic.php?t=7&sid=28ef80e3dbfc3ed50e89a35d2ebd5ad7

<TABLE class=forumline cellSpacing=1 cellPadding=3 width="100%" border=0><TBODY><TR><TH class=thLeft noWrap width=150 height=26>ผู้ตั้ง</TH><TH class=thRight noWrap>ข้อความ</TH></TR><TR><TD class=row1 vAlign=top align=left width=150>หมอผี ศิษย์สมเด็จ

เข้าร่วม: 19 Sep 2007
    ตอบ: 1

</TD><TD class=row1 vAlign=top width="100%" height=28><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="100%">[​IMG]ตอบเมื่อ: Wed Sep 19, 2007 7:43 am เรื่อง: พระสมเด็จฝังเพชร-พลอย</TD><TD vAlign=top noWrap>[​IMG] </TD></TR><TR><TD colSpan=2><HR></TD></TR><TR><TD colSpan=2>หนังสือพิมพ์เดลินิวส์ฉบับเสาร์-อาทิตย์สองสัปดาห์ที่ผ่านมาคอลัมน์ที่เขียนโดยใช้นามว่า นายรู้ลึก แสนรอบรู้ ผมจำชื่อได้ไม่แน่นอน โจมตีว่าพระที่ฝังเพชรฝังพลอย ฝังก้างปลา และที่ด้านหลังมีพระรูป ร.5 เป็นพระปลอมที่ถูกทำขึ้นมาหรอกขายแล้วสร้างนิยายน้ำเน่าขึ้นมาประกอบ เสียดายจริงๆเขาเป็นนักวัตถุนิยมที่สร้างกรรมให้ตนเองอย่างมาก ตนเองไม่รู้หรือไม่เชื่อย่อมเป็นเรื่องส่วนตัว แต่เมื่อใดเผยแพร่ออกสู่สาธารณะ แล้วทำให้ผู้อื่นเข้าใจผิดบาปกรรมย่อมมากกว่า ไม่ทราบว่ามีใครได้อ่านเจอบ้าง</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=forumline cellSpacing=1 cellPadding=3 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=row2 vAlign=top align=left width=150>sithiphong

เข้าร่วม: 18 Sep 2007

</TD><TD class=row2 vAlign=top width="100%" height=28><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="100%">[​IMG]ตอบเมื่อ: Wed Sep 19, 2007 9:28 am เรื่อง: </TD><TD vAlign=top noWrap>[​IMG] [​IMG] [​IMG] </TD></TR><TR><TD colSpan=2><HR></TD></TR><TR><TD colSpan=2>สำหรับผู้ที่ไม่รู้ ก็จะเป็นอย่างนี้

แต่เรื่องพระพิมพ์ที่ฝังเพชร ฝังพลอย ก็ต้องใช้การพิจารณาเป็นอย่างมาก เนื่องจากมีทั้งของจริงและของปลอม ปัจจุบันมีของปลอมออกมาเป็นจำนวนมาก ต้องพิจารณาทั้งรูป(เนื้อหาทรงพิมพ์) และนาม(พลังอิทธิคุณ ผมจะไม่ใช้คำว่า พุทธคุณเนื่องจาก พุทธคุณไม่มีอยู่ในองค์พระพิมพ์)

พระพิมพ์หรือพระสมเด็จที่ฝังเพชร หรือฝังพลอย (ที่เป็นของแท้) นั้น ก็ไม่ทันองค์สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี เนื่องจากเป็นพระพิมพ์ที่สร้างขึ้นและนำเข้าพระราชพิธีพุทธาภิเษกหลวงในปี พ.ศ.2451 ครับ.

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=forumline cellSpacing=1 cellPadding=3 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=row1 vAlign=top align=left width=150>cepsi

เข้าร่วม: 19 Sep 2007

</TD><TD class=row1 vAlign=top width="100%" height=28><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="100%">[​IMG]ตอบเมื่อ: Wed Sep 19, 2007 4:17 pm เรื่อง: ผู้เขียนใจแคบจังมีเจตนาโจมตีหรือมีธุรกิจแอบแฝง</TD><TD vAlign=top noWrap>[​IMG] </TD></TR><TR><TD colSpan=2><HR></TD></TR><TR><TD colSpan=2>ผมก็มีอยู่ นะครับรุ่นที่ฝังเพรชพลอย
    เคยเอาไปเข้ากรอบที่ห้าง เดอะมอล
    มีคนเอาไปเข้าเหมือนกัน
    ผมแกล้งบอกว่ามีคนให้มาแท้ไม่แท้ดูไม่เป็น
    เขาขอดูพระของผมตอบกลับมาว่า ถ้าไม่เอาขอเช่าบูชาต่อ

ปล.น้าหมอผีครับ รถเต่าของน้าเอามาวางเครื่อง ปอเช่ไหมครับ
    ไว้วิ่งไล่ อีโว</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2007
  14. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เรียน คุณ sithiphong
    วันนี้ เวลา 8.29น. ผมได้ฝากเงิน ผ่าน adm ktb นานา จำนวนเงิน 1000บาท เข้าบัญชี 1890131288 เพื่อ ทำบุญสร้างเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ตามที่ได้บูชาพระพิมพ์ไว้ และมียอดเหลือคงค้างจำนวน 11933บาทครับ
    ขอบคุณและโมทนาสาธุครับ
    nongnooo...

15. kwok

kwok เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเพชร ผมขอบูชาพระสมเด็จปัญจสิริ พิมพ์เก๋งจีนไตรโลกอุดร 1 องค์ครับ

16. :::เพชร:::

1
    ผู้คนสนใจมากจริงๆครับ ตั้งแต่ได้นำการวิเคราะห์พระพิมพ์ที่เหมาะกับดวงชาตาของคุณ nongnooo มา post นั้น ความตั้งใจนั้นจริงๆแล้วพระพิมพ์นี้ผมมีความตั้งใจจะเก็บไว้ทำประโยชน์ด้าน"โหราศาสตร์" และงานด้านการเขียนภาพ Tarot ในแนวของ spiritual ที่ร่ำเรียนมาซึ่งเป็นศาสตร์ทางด้านการพยากรณ์ของต่างประเทศ ทางต่างประเทศมีความนิยมอย่างมาก หลายปีที่ผ่านมา..ผมเห็นว่าหากคนไทยไม่รัก และหวงแหนสมบัติชิ้นนี้ ผมจึงคิดจะนำเผยแพร่ให้ชาวต่างชาติที่ศรัทธาทางพุทธศาสนาได้ทราบ และเข้าใจ ส่วนรูปแบบการเผยแพร่อย่างไรนั้น คงจะไม่ขอกล่าวถึง

มาถึงวันนี้ ผมได้รู้สึกถึงความต่อเนื่องของเหตุการณ์ที่ผมได้ประสพมา การเกิดเหตุการณ์ก่อน-หลังนี้ล้วนไม่ใช่ความบังเอิญ คล้ายกับว่าเมื่อพบวิชชาใดหนึ่งแล้ว ต่อไปจะพบเหตุการณ์ที่นำไปสู่ความรู้ใหม่อีกศาสตร์หนึ่งที่เชื่อมโยงกัน ซึ่งกว่าจะนำมาประเดิมโดยมอบให้คุณ nongnooo นี้ ใช้เวลาไม่น้อยกว่า ๑๐ ปีครับ ครั้งนี้จึงถือว่าเป็นการเทิดทูนวิชชาของอาจารย์ผมทั้ง ๕ ท่าน โดยนำศาสตร์ ๔ ศาสตร์มาใช้ในการมอบพระพิมพ์ ซึ่งผมจะเรียกว่าเป็น"พระประจำตัว"

17. sithiphong

ผมได้นำพระพิมพ์ที่หลวงปุ่บรมครูเทพโลกอุดรท่านอธิษฐานจิต นำไปลงที่เว็บวัดถ้ำเมืองนะ เพื่อเป็นการเผยแพร่ให้ได้รู้ว่า วังหน้ามีการสร้างพระพิมพ์ขึ้นครับ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR vAlign=bottom><TD>[​IMG]</TD><TD></TD><TD width="100%">วัดถ้ำเมืองนะ จังหวัดเชียงใหม่ > หมวดเสวนา</TD></TR><TR><TD class=navbar style="FONT-SIZE: 10pt; PADDING-TOP: 1px" colSpan=3>[​IMG]พระพุทธรูป-พระเครื่อง-วัตถุมงคล

พระพิมพ์ ที่หลวงปู่เทพโลกอุดรอธิษฐานจิต

http://www.watthummuangna.com/board/showthread.php?p=20012#post20012

.

18. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

คำคมๆ สักหน่อยครับ

"หว่านความคิด เก็บเกี่ยวการกระทำ
    หว่านการกระทำ เก็บเกี่ยวอุปนิสัย
    หว่านอุปนิสัย เก็บเกี่ยวคุณลักษณะ
    หว่านคุณลักษณะ เก็บเกี่ยวจุดหมายปลายทาง"

- แซมมูเอล สไมล์ -

สาธุครับ[​IMG][​IMG][​IMG]

19. nongnooo

ขอบคุณครับคุณ เพชร สงสัยผมจะเริ่มเปลี่ยนจาก แห้ว มาเป็น สมหวัง แทนแล้วครับ น่าจะนับว่าโชคดีจริงๆครับ นี่ยังไม่นับความรู้คำแนะนำเรื่องต่างๆจาก ท่าน ปา-ทานอีก ผมได้ความรู้มากๆจริงๆครับ เมื่อวานผมยังมาคุย กับเพื่อนผมเลยว่าความรู้ผมยังรู้ไม่ถึง 5% ของท่าน ปา-ทานเลยครับ ขอบคุณ ทุกท่านจริงๆครับ(bb-flower
    nongnooo...

20. nongnooo

ผมว่า น้องรัก...นักร้อง ต้องใจเย็นๆใช้เวลาในการกินตามธาตุอาหาร สักหน่อย คงจำเป็นต้อง กินอาหารดีมีประโยชน์คุณค่าครบถ้วน เพราะอย่าลืมว่า อาหารที่ดีจะไปช่วยหล่อเลี้ยงบำรุงสมอง ทำให้มีสติในการคิดสิ่งที่ถูกผิด และให้ร่างกายสามารถบำเพ็ญเพียรตามที่เราปวารนาได้ครับ เหมือนที่เราเคยคุยกัน ผมว่าเลิกกินสัตว์ใหญ่ก็น่าจะเพียงพอ สำหรับ ปถุชนธรรมดาแล้วครับ
    nongnooo...