พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">สมเด็จกรมเจ้าคุณท่า </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      419
  2. a10

a10 สมาชิก

16 ธันวาคม 2005
    ขอคุยเรื่องรูป
    โดยส่วนตัวพิจารณาแล้วภาพของคนอ้างสิทธ์มีหลายรูปคลายกับมีขบวนการขั้นตอน
    ภาพร่างภาพจริงโดยเฉพาะภาพที่อ้างว่าเป็นต้นแบบมีมือจับอยู่มีมิติคมชัดลายละเอียด
    มีการเขียนคลายชื่อผู้เขียนภาพวันเดือนปีชื่อพระนามต่างๆด้วยมือน่าจะมีขนาดใหญ่กว่า
    ส่วนอีกภาพคลายภาพพิมพ์มีขนาดเล็กไม่คมชัดดูตัวหนังสือเป็นตัวพิมพ์และคลายชื่อลายเซ็น
    ถ้าอยากรู้ก็แค่ถามอาจารย์ประถมท่านก็คงจำได้ว่าได้มาจากใครจะได้กระจ่าง
    หรือกลัวพลาดแค่พิมพ์รูปจากเวปที่ทางนั้นลงไปให้ท่านดูเผื่อท่านจะจำได้
    มีข้อมูลอย่างนี้ท่านมีข้อมูลอย่างไรเดี๋ยวนี้ทันสมัยหรือใช้วิธีสอบถามว่าต้นแบบอยู่ไหฯ
    ใครเป็นเจ้าของใครเขียนก็ดูรูปก็รู้แล้วหรือใช้โทรศัทพ์ถามท่านแค่นี้ก็พอแล้วจะอะไรกันมาก
    ส่วนตัวคิดว่าท่านเป็นผู้ใหญ่คงให้แต่ความเป็นจริงให้ความเป็นธรรม
    คงหมดสมัยอ้างกันมั่วๆลอยๆแล้วกฎหมายลิขสิทธ์
    ก็มีถ้าใครไงก็แค่ขอโทษขออุนญาติให้มันถูกก็จบดันๆกันไปได้อะไร
    ลากใครต่อใครเหมือนเด็ก
    ส่วนตัวแค่ถามความจริงๆจากที่แหล่งข้อมูลทั้งสองฝ่ายได้มามันอย่าเงียบก็จบ
    ชอบทำแบบป่าเถื่อนตัดสินประชันกันแน่ๆกันไป
    แค่เอาไปถามก็รู้อะไรเป็นอะไรแล้วรู้ว่าผิดแล้วผิดก็รับก็ถือว่ายอดคน
    เขาอ้างว่าของของเขาแค่ของที่เป็นของเขาเท่านั้นไม่เห็นไปพูดเรื่องอีก
    ก็ถามท่านประถมแค่นั้นก็จบปัญหาก็กระจ่างชัดดันๆไปก็พังกันหมด

3. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    คุณสิทธิพงศ์ทำดีแล้วครับ ขออนุโมทนาด้วย ใครจะว่ายังไงอย่าสนใจเลยครับ

4. sithiphong

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ผมไม่คุยเรื่องรูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร อีกครับ จะพูดก็ต่อเมื่อไปหาท่านอาจารย์ประถม แล้วเท่านั้น ต้องขอโทษท่านที่อยากจะคุยกับผม

ผมต้องการแจกพระวังหน้า ,พระสมเด็จกรมเจ้าคุณท่า ครับ เพื่อที่บุคคลท่านอื่นๆ ที่นับถือหลวงปู่ จะได้มีพระของหลวงปู่บูชาไว้ครับ
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

5. Casanova

Casanova เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    ผมไม่ได้ว่ายังงัยครับ อย่าสับสน ผมเข้ามาเพื่อแสดงสิทธิ์ เพื่อแสดงให้รู้ว่ารูปที่นำมาโชว์กัน เป็นของที่มีเจ้าของสิทธิ์ที่แท้จริง แต่มีการแอบอ้างสวมสิทธิ์ อ้างสงวนสิทธิ์ ต่าๆ นานา ไม่ได้หมายความว่าจะว่ายังงัยใคร อย่าเข้าใจผิด อาศัยพวกลากมากไป อาศัยอามิสสินจ้างของแจก เป็นเครื่องจูงใจ

มูลเหตุอยู่ที่สิธิ์ของรูปที่โชว์ ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับพระ ไม่ได้โต้แย้งในเรื่องประวัติหลวงปู่ อย่าเบี่ยงประเด็น

6. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ขออภัยครับคุณ Casanova ผมไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้น แค่ไม่อยากให้ขัดแย้งกัน ยังไงก็ค่อย ๆ คุยกันนะครับ

7. Casanova

ไม่ได้ต้องการจะขัดแย้งหรอกครับ ต้องการแค่ชี้แจงข้อเท็จจริงครับ

8. Casanova

ที่มาโพสต์ไว้ แค่ถามหาความชอบธรรมในสิทธิของภาพ ภาพนี้ไม่ใช่ของสาธารณะ และมีลิขสิทธิ์ ต้องรู้จักเคารพสิทธิของผู้อื่น

ถ้าคุณได้จากอาจารย์ถม ก็ต้องไปถามอาจารย์ถม จะได้รู้ความจริง ว่าอะไรเป็นอะไร ต้องมีจริยธรรม ทุกสิ่งทุกอย่าง มีกฏเกณฑ์

จริงๆ เจ้าของภาพไม่อยากยุ่งอะไร แต่เดี๋ยวนี้ชัดจะเกร่อ มีการยกออกมาอวดอ้าง กันมากเกินไป แค่รูปที่ลงให้ดู มิติความคมชัด ก้น่าจะรู้แล้วว่าอะไรจริง ไม่จริง

พรุ่งนี้ก็วันอาทิตย์ วันปีใหม่พอดี น่าจะโทรไปอวยพรปีใหม่ท่านประถม แล้วเรียนถามท่าน สมกับเป็นศิษย์ ที่มีมุทิตาจิตต่อท่าน

กรุณาอย่าเบี่ยงประเด็นเป็นเรื่องประวัติหลวงปู่ท่าน กรุณาครองสติให้มั่น มุ่งแต่ประเด็นของรูปภาพก่อน อดใจไว้โทรถามอาจารย์ถมท่านเรื่องความเป็นมาของรูปเสียก่อน ความเป็นจริงก็คือความจริง

ถ้าท่านอาจารยถม จำไม่ได้ว่าใครวาดรูปนี้ ลองถามท่านดุว่าใครเป็นผู้วาดรูปหลวงปู่แก้ว และท่านเจ้า และท่านอื่นๆ อีกหลายท่าน ที่ผุ้วาดได้เขียนไว้บนแผ่นดิน คิดว่าด้วยวัย 85 ปี ท่านอาจารย์ถมยังไม่น่าจะลืมรายละเอียดเหล่านี้ไป

เจตนาจริง คืออยากให้รู้เรื่องความชอบธรรม รูปนี้ไม่ใช่รูปสาธารณะ อยากได้ต้องมาขอกันดีดี อยากให้รู้จักกฏหมายลิขสิทธิ์ ว่าผู้เขียน คือผู้ครองสิทธิ์ แค่อยากให้คนไทยรู้จักสิทธิ การถือครอง การเคารพ ไม่ใช่นึกจะทำก็ทำอย่างสมัยเก่า ปัจจุบัน มีกฏหมาย มีหลักฐาน ผู้เขียน เจ้าของภาพ ก้ยังไม่ตาย ที่แสดงให้ดูก็เกินพอแล้ว แต่ถ้าคิดว่าเดี๋ยวนี้แสดงความชอบธรรมโดยใช้คนหมู่มาก ก็เปลี่ยนได้ ต่อไปกกหมาย หรือสัจจะ ที่เป็นอยู่ จะมีไว้ทำไม คนเราจะดีได้ เริ่มแรกตัวเราต้องมีจริยะรรมคุณธรรม นี่แหละการเริ่มต้นของความเป็นมนุษย์ ไม่ใช่แค่ฟังด้วยหู ดูด้วยตา

เรื่องประวัติหลวงปู่ ไม่มีความจำเป็นต้องมาเป็นประเด็นในตอนนี้ แค่เรื่องรูปที่โชว์ไว้ เคลียร์ตัวเองให้ได้ก่อน ถ้าจะว่ากันเรื่องประวัติท่าน เดี๋ยวจะยาว และยาวไปถึงพระพิมพ์ต่างๆ กรุต่างๆ แล้วก็จะยิ่งยาวเข้าไปอีก
    <!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2005
  9. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เรื่องพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ต้องระมัดระวังนะครับ ผมไปเดินแถวท่าพระจันทร์ ฝั่งตรงข้ามกำแพง ม.ธรรมศาสตร์ มีอยู่ 2-3 ร้าน วางพระลักษณะเดียวกับพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า มีทั้งลงรักปิดทอง มีแม่เหล็กก็มี มีวางจำหน่ายตลอด ไม่เห็นหมดสักกะที ผมว่าข้อมูลของคุณสิทธิพงศ์ น่าเชื่อถือ และนำมาศึกษา ครั้งหนึ่งผมเคยรวบรวมเรื่องราวของพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า จากหนังสือ ศูนย์พระเครื่อง สมัยนั้น คุณปรัชนีย์ ประชากร มั้ง ถ้าผมจำไม่ผิด เป็นผู้เขียนเรื่องราวทั้งหมดตั้งแต่ต้นจนจบ ผมตัดเก็บไว้เป็นชุด เดี๋ยวนี้หาไม่เจอแล้ว ตอนนั้นผมเก็บสะสมไว้พอสมควร เพิ่งจะให้น้องชายเพื่อนผมให้คนบูชา นำเงินไปช่วยบูรณะหลวงพ่อพระฉิม วัดสุทธาราม สำเหร่ ได้จำนวน 20,000.- บาท สัก 2-3 ปี มาแล้ว ในส่วนตัวผมชอบพระชุดเบญจรงค์มากกว่า สวยซึ้ง ส่องดูไม่เบื่อ ไม่แพ้สมเด็จวัดระฆัง เดี๋ยวนี้ของปลอมเกลื่อน อย่างไรก็ไม่เหมือนของจริงครับ

10. odie

odie Active Member

อยากทราบ e-mail ของคุณ Sithiphong ค่ะ

11. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ สิทธิพงศ์กับคุณคาสโนว่าน่าจะคุยกันเอง

ที่จริงภาพที่คุณสิทธิพงศ์แจกนั้น โดยส่วนตัวเข้าใจว่าเป็นเจตนาที่ดีที่ต้องการเผยแพร่ให้คนทั้งหลายได้รู้ประวัติความเป็นมาของหลวงปู่ท่านกับพระธรรมทูติ อีกทั้งยังได้สละพระที่มีอยู่ในครอบครองมอบให้แก่ผู้ที่ทำตามกฏ กติกาที่คุณสิทธิพงศ์วางไว้ อีกทั้งยังได้มอบให้พี่ตั้มเพื่อนำไปสมทบกับของยายผีป่าเพื่อมอบให้กับผู้ร่วมสร้างบันไดพญานาคที่ถ้ำทะลุ ผมว่าท่านเจ้าของภาพต้นฉบับ น่าจะเห็นในความดีตรงนี้ครับ ถ้าท่านเป็นเจ้าของที่แท้จริง น่าจะกรุณาติดต่อกับคุณสิทธิพงศ์เป็นการส่วนตัว เพื่อยืนยันสิทธิในภาพนี้ก่อน แล้วจะอนุญาติหรือไม่นั้น ก็แล้วแต่ท่าน เพราะตอนนี้เรื่องของหลวงปุ่ใหญ่ ก็มีแต่เพียงคุณสิทธิพงศ์ที่นำรายละเอียดมาบอกเล่าให้ทราบกัน เป็นส่วนใหญ่ ถ้าคุณ casanova ไม่ติดใจอะไร อยากจะขอให้ช่วยมอบภาพแท้จริงเป็นภาพมงคลแก่ทางเวปพลังจิตเสียเลย เพื่อเป็นภาพสักการะแก่ผู้ที่ศรัทธาต่อหลวงปู่ท่าน อีกทั้ง ความดีนี้ก็จะเป็นกุศลแก่คุณเอง เว้นเสียแต่ว่าคุณ casanova จะไม่อนุญาติ ส่วนการโต้แย้งกันทางสาธารณะอย่างในเวปพลังจิตนั้น ผมว่าไม่ทำอะไรให้ดีขึ้นเลย นอกจากห้ำหั่นกันด้วยตัวอักษร อยากจะให้คุยกันครับ ไม่น่ามีอะไรยุ่งยาก คนนึงมอบพระเป็นทาน อีกคนมอบภาพเป็นทาน ได้บุญทั้งคู่ครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

12. sithiphong

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"></TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"></TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

ที่คุณ Casanova ได้ Post มาหาความชอบธรรม ผมถามว่าหาได้หรือไม่ ทางเว็บพลังจิตเป็นศาลหรือไม่ หรือคุณ หรือผม เป็นศาลที่ตัดสินว่า ใครเป็นเจ้าของรูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรที่แท้จริง<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ผมแนะนำให้นะครับ<O:p</O:p
    ให้คุณ Casanova หรือผู้ที่วาดภาพ ไปฟ้องศาลครับ ไม่ใช่คุณมา Post ลงตามเว็บไซด์ เมื่อ Post แล้ว มันทำให้เกิดความเสียหายขึ้น ,เป็นการหมิ่นประมาทกัน ,เป็นการดิสเครดิตกัน ทำให้อาจารย์ประถม เสียหาย โดยที่ไม่มีโอกาศชี้แจงข้อเท็จจริง ส่วนผมเอง รู้จักอาจารย์ประถม หลังกลุ่มของคุณ Casanova จึงไม่มีโอกาศได้ทราบข้อเท็จจริง และไม่มีความจำเป็นที่ผมต้องทราบ <O:p</O:p

ในการ Post แบบนี้ เรียกกันว่า เป็นวิชามารครับ อย่าไปใช้เลยครับ ควรใช้วิธีที่มันถูกต้องตามกติการของสังคมที่มีอยู่ในปัจจุบันดีกว่านะครับ<O:p</O:p

อีกอย่างหนึ่ง ผมไม่ทราบว่ากลุ่มของคุณ Casanova กับอาจารย์ประถม มีความขัดแย้งกันทางผลประโยชน์หรือเปล่า หรือกลุ่มของคุณ Casanova เสียผลประโยชน์ครับ<O:p</O:p

คุณ Casanova ให้ผมเคลียร์เรื่องรูปหรือครับ เพียงแค่รูปไม่กีใบ ไม่อาจตัดสินกันได้ว่า สิทธิของรูปควรเป็นของใครครับ<O:p</O:p

ผมจะสอนให้นะครับ
    คุณควรไปฟ้องศาล เพื่อที่ให้ศาลท่านเป็นผู้พิจารณาครับ ไม่ใช่ผม ไม่ใช่คุณ ที่จะไปตีตนเสมอศาล ว่าตัดสินเรื่องได้ทันที ศาลท่าน เป็นตัวแทนของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนะครับ ทั้งผม และคุณ Casanova ต้องเจียมตัว อย่าไปตีเสมอครับ<O:p</O:p

สิ่งสุดท้ายที่ฝากบอกก็คือ ผมอโหสิกรรมให้คุณ Casanova ที่หมิ่นประมาทผม ขอให้โชคดีนะครับ คุณ Casanova <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2006
  13. sithiphong

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">คนเราทุกวันนี้
    ดีแต่ส่องกระจกด้านหน้า
    แต่เพียงด้านเดียว

ให้เอากระจกหกด้าน
    มาส่องเสียบ้าง แล้วจะเห็นเอง

สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

14. sithiphong

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" width="100%" UNSELECTABLE="on"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">รูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    และรูปท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Casanova

คุณจะสอนใครเขาได้ ในเมื่อใจตัวเอง สติตัวเอง ปัญญาตัวเอง ยังควบคุมไม่อยู่ ถ้าเรื่องนี้ถึงศาล อาจารย์ถม ที่คุณนับถือ อายุปาไปจะเก้าสิบแล้ว ต้องไปศาล จะสนุกไหมล่ะ

ตกลงก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ว่าตนเองได้กระทำการละเมิดสิทธิ ของผู้อื่นโดยอาจจะไม่ได้ตั้งใจ หรือตั้งใจก็ไม่ทราบได้

ตกลงผู้ที่ว่ารู้จักท่านถม ก็ไม่รู้จะหาคำตอบจากท่านถมมาเคลียร์ให้ชัดๆ

ตกลงผู้ที่ใจบุญ ก็อ้างจะอโหสิ แต่ไม่เข้าใจอยู่ดี ว่าจะอโหสิทำไม ในเมื่อเป็นการชี้แจง คุยกันด้วยข้อมูลและเหตุผล แต่ไหงแถๆ แถกๆ เป็นปลาหมอโดนเบ็ดทิ่มเหงือก พูดไม่ออก คายไม่ได้ พะงาบ พะงาบ อ้างกรรม อ้างศาล อ้างอโหสิ อะไรจะไปไกลขนาดนั้น

แค่โทรหาท่านถม ถามท่านดู ก็รู้แล้ว หรือว่ารู้แล้ว แต่เบี่ยงเบน ถ้ามั่นใจในสิทธิ์ จะเปลี่ยนรูปทำไมหนอ.....

เอวัง.... เอวัน..... เอวิต้า......เอ้ยยย อันหลังไม่ใช่ มันออน. ต่างหาก

คราวก่อนก็ท้าให้ไปหาอาจารย์ถม ด้วยกัน คราวนี้ก็ท้าให้ฟ้องศาล จะเอายังงัยกันแน่ครับ

คุณต้องรู้เรื่องกฏหมายทรัพย์สินทางปัญญาเสียก่อน "ผู้ใดสร้างผลงาน ศิลปะ ปฏิมากรรม ใดใดก็ตาม ผู้นั้นย่อมได้รับสิทธิ์ โดยปริยาย...... ผู้ใดที่ต้องนำไปเผยแพร่ ต้องทำเป็นลายลักษณ์อักษร ขอต่อผู้สร้าง หรือผู้ถือครองสิทธิ"

ถ้ากล้าใช้คำว่าสอนผม ให้ฟ้องศาล ก็คงรู้กฏหมายว่าต้องขออนุญาติก่อน

ข้อเท็จจริงก็น่าจะรู่ ว่าอาจารย์ถม ท่านสามารถวาดภาพได้เองไหม
    ต่อมา ก็ต้องคิดอย่างวิทยาศาสตร์ ใช้ปัญญาหน่อย ว่าถ้าวาดไม่ได้ จะเอาภาพมาจากไหน

เมื่อปี ๔๔ เจ้าของภาพ ได้อัดภาพ ที่มีเซ็นต์ผู้เขียน และวันที่อย่างชัดเจนไปมอบให้ อาจารย์ถม และไม่มีการพิมพ์เพิ่ม และได้บอกไว้ว่าห้ามมิให้มีการพิมพ์เพิ่ม อีกระยะหนึ่งเจ้าของภาพได้ไปพบว่ามีการพิมพ์ภาพนั้นเพิ่มเติม จึงทวงถาม อาจารย์ถมก็บอกว่าศิษย์ทำให้ และขอลายเซ็นต์อาจารย์ถม ลงรูป และลบของเดิมออกไป

เจ้าของภาพจึงบอกให้อาจารย์ถมเข้าใจในเรื่องสิทธิของภาพ แต่ก็แปลกใจว่าทำไมอาจารย์ถมถึงปล่อยให้มีการพิมพ์ภาพนี้เพิ่มเติม

ภาพนี้ไม่ได้ต้องการให้เกิดมหัศจรรย์ เพียงเพื่อระลึกถึงครูบาอาจารย์

เพียงแค่นี้ ถ้าคุณมีสติปัญญา น่าจะคิดได้ การศึกษาอะไรก็ตาม ต้องใช้ปัญญา ไม่ใช่ฟังมา ขอมาอวด ต้องตรวจสอบสิ่งที่มี ให้เห็นชัด ก่อนนำมาเผยแพร่ แค่คัดลอก ไม่เกิดปัญญา เหมือนการท่องๆ โดยไม่รู้เนื้อหาภายในอย่างแท้จริง ต้องรู้ที่มาที่ไป ไม่ใช่เพียงอนุมานเท่านั้น

เพียงแต่เรื่องเห็นๆ ในปัจจุบัน คนเกี่ยวข้องยังเป็นๆ อยู่ มีชีวิตอยู่ครบ ยังเป็นขนาดนี้ ถ้าอยากรู้ความจริง ถ้าอาจารย์ถม ยังเป็นคนดี ก็ต้องออกมาพูดความจริง เรื่องนี้ไม่ได้ต้องการโจมตี หรือให้ร้ายใคร เพียงแต่ไม่ต้องการให้มีการอ้างสิทธิ์ หากอยากได้สิทธิ์ต้องมาขอกันตรงๆ เท่านั้น อย่าเอามาแอบอ้าง รูปหลวงปู่ท่านไม่ใช่ของคลองถม อย่านำไปเผยแพร่แบบละเมิดลิทธิ์

ยิ่งอ้าง ยิ่งลากครูบาอาจารย์มา ยิ่งทำให้ท่านมัวหมอง คุณเป็นคนอ้างอาจารย์ถมท่านเอง แล้วทำไมไม่ถามท่านให้ดี หรือถามท่านแล้ว จึงเปลี่ยนรูป

จนถึงปัจจุบันนี้เจ้าของภาพยังไม่ให้สิทธิแต่ผู้ใด ใครสนใจอยากดูรูปจริงๆ ต้นฉบับจริงๆ โทรหาผมได้ที่ ๐๓๐๓๐๐๐๓๘

แถมอีกนิด เจ้าของสิทธิ มาแสดงสิทธิ ตรงไหนคือการหมิ่นประมาท อย่างนี้แล้วอย่ามาอ้างเลย ว่ารู้กฏหมาย รู้ว่าต้องถึงศาล

เหนื่อยครับ เบื่อจริงๆ อย่างนี้ประเทศจะพัฒนาไปได้อย่างไร ในเมื่อมีแต่คนเรียนโดยไม่รอบรู้ แล้วคิดว่ารู้ซะอีก เบื่อที่จะมานั่งสีซอ

สรุปง่ายๆ นี่ก็วันจันทร์แล้ว เลยปีใหม่แล้ว ศิษย์จะไม่โทรไปสวัสดีปีใหม่ อาจารย์ถม ท่านหน่อยหรือครับ ผมเองยังโทรไปสวัสดีปีใหม่ ครูบาอาจารย์ผมเลยครับ ขนาดผมเป็นผู้ไม่รู้ ไม่ได้สะสมอะไรนะครับ ปัญญาผมยังน้อยนิดอยู่เลย แต่มีมุทิตาจิต โทรไปสวัสดีปีใหม่ครูบาอาจารย์ผมแล้วครับ

ผมว่าคุณคงเป็นศิษย์มีครู คงเป็นศิษย์ หรือรู้จักอาจารย์ถม จริงๆ คงไม่ลำบากนะครับ จะเอาใจช่วยให้ติดต่ออาจารย์ถม และกล้าถามความจริงจากท่านเร็วๆ นะครับ

คราวหน้าจะโพสต์แย้งผม เอาความจริงมาโพสต์ครับ อย่าอ้างศาลครับ อย่าเพิ่งจาบจ้วงไปไกล ย้อนไปหาผู้ที่มอบภาพให้คุณเสียก่อน ถามสิครับ ฉลาดที่จะถามหน่อย

16. Casanova

คงไม่ต้องไปถึงศาลหรอกครับ อย่าจาบจ้วง ผมไม่เคยอ้างศาล ไม่เคยอ้างสถาบัน ไม่เคยอ้างอาจารย์ถม ผมอ้างอิงข้อมูลที่ผมมี อ้างอิงจากรูปต้นฉบับที่ผมได้มาจากผู้เขียนซึ่งอยู่เชียงราย ตอนนี้ท่านจะฝากรูปไว้กับผม ถ้าอยากดูจริงๆ มาหาผมได้ที่เสรีเซ็นเตอร์ ศรีนครินทร์ ใช้ปัญญาตามต่อเองว่าจะติดต่อผมได้ที่ไหน www.newamulet.com

ติดต่อมาเร็วๆ หน่อยก็ดี ปีใหม่แล้ว ครองสติให้ดีดี แค่นี้สังคมก็รู้แล้ว ว่าใครเฉไฉ ใครจาบจ้วงเบื้องสูง ใครละเมิด ใครจะพิสูจน์ความจริง ใครไม่กล้ารับความจริง ใครท้าไปหาอาจารย์ถม แล้วไม่พิสูจน์จริงๆ

ถ้าจะมาชมรูปจริง โปรดเตรียมธูปเทียนแพ มาขอขมาท่านเสียด้วย น่าเสียใจแทนอาจารย์ถม ที่มีศิษย์เพียงคัดลอกเป็น ไม่สามารถมีปัญญาต่อยอดได้ หรือสืบค้นประวัติของหลวงปู่ เรื่องของท่านเจ้า ให้ชัดเจนมากกว่าที่ท่านถม ทำไว้ เพียงแต่ลอกๆ ทำมา หารับประทานไปอย่างนั้น ปลูกศรัทธาโดยไม่ได้ให้ความรู้แจ้ง

ถ้าหลวงปู่มีจริง ท่านคงประสงค์ให้พุทธมามกะ ศึกษาด้วยใจ ให้จิตรู้แจ้ง ไม่ใช่ติดในอวิชชา ถ้าอยากจะถ่ายรูปพระโสณะ อุตระเถระ ให้ไปถ่ายที่วัดพระปฐมเจดีย์ จ.นครปฐม ตรงเชิงบันได ไปดูได้เลย ชี้ชัดขนาดนี้แล้ว อาจจะใกล้ หรือไกลกว่าชลบุรี บ้านอาจารย์ถม

17. Casanova

ที่ออกมาเพียงแค่แสดงสิทธิ ของความเป็นเจ้าของ ที่ต้องการคือการขออนุญาติ เหมือนที่คุณคิดเสนอมา แต่อีกฝ่ายกลับไม่คิดที่จะขออนุญาติ แทนที่จะคุยกัน หาทางติดต่อกัน กลับใช้การท้าทาย อ้างอาจารย์ถม พออ้างแล้ว ก็เปลี่ยนแนว เป็นอ้างศาล ตกลงจะอ้างอะไรกันแน่

ง่ายๆ เขียนจดหมาย ขอสิทธิ เพื่อเผยแพร่เป็นวิทยาทาน ก็ขอกันดีดี ของให้กันได้ แต่ไม่ขอ ตอนนี้คงหมดเวลาจะมาขอกันแล้ว เพราะจาบจ้วงกันเหลือเกินครับ

ศิษย์หลวงปู่ ต้องมีสติ และปัญญา แก้ปัญหาด้วยเหตุผล ไม่ใช่สีข้าง สัจจะไม่ได้หมายถึงการรักษาสัญญาเท่านั้น คลอบคลุมไปถึงสิ่งที่แท้จริง เที่ยงแท้ มิอาจเปลี่ยนแปลง ดังนั้นผู้เป็นเจ้าของสิทธิ ก็คือเจ้าของ เมื่อไม่ได้ขอจากเจ้าของ แต่ไปขอจากอาจารย์ถม ซึ่งได้รับเพียงสำเนา ที่ห้ามเผยแพร่ จะหมายความว่ามีสิทธิที่จะเผยแพร่หรือยัง

18. sithiphong

การพิสูจน์ความจริง ในทุกเรื่อง ควรใช้กติกาของสังคม คนที่อยู่ในสังคมโดยส่วนรวมนั้น เวลามีปัญหาซึ่งกันและกัน ต้องให้ศาลท่านเป็นผู้ที่ตัดสินครับ ไม่ใช่แค่รูป หรือคำพูดของคุณ ที่ใช้อยู่ ไม่ใช้ Post แล้วจะตั้งตนเป็นผู้ตัดสินนะครับ ให้ศาลท่านเป็นผู้ที่ตัดสินครับ

ผมต้องการเจอคุณในศาล จะได้รู้ความจริงกันในศาลครับ ไม่ใช่ในเว็บพลังจิต หรือไปหาคุณนะครับ เพราะคุณ Casanova หรือเว็บพลังจิต ไม่ใช่ศาลท่าน นะครับ

19. sithiphong

ศาลท่านจะเป็นผู้ที่พิจารณาได้เพียงท่านเดียว ที่จะตัดสินได้ว่า รูปนี้ ใครเป็นเจ้าของที่แท้จริง ถ้าคนในสังคมเป็นแบบคุณสัก 10 % ประเทศชาติ คงปั่นป่วนมาก เนื่องจากใช้ตนเองตัดสิน
    เวลาที่ศาลท่าน พิจารณานั้น ท่านใช้ทั้งพยานเอกสาร ,พยานบุคคล หรือหลักฐานทางนิติวิทยาศาสตร์ครับ ไม่ใช่ใช้คำพูดของคนเพียงคนเดียว

20. Casanova

เบื่อที่จะสีซอแล้วครับ

คุณโทรไปถามอาจารย์ประถม อาจสาคร เลยจะง่ายกว่าครับ แล้วมาเล่ากันเลยครับ ว่าอาจารย์ถม ว่ายังงัยครับ

หรือท่านอื่นๆ อยากจะหาซื้อหนังสือที่ท่านพิมพ์ไว้ ไม่ต้องรออ่านในเวป ติดต่อท่านได้ที่
    อ.ประถม อาจสาคร
    ๖๘๘/๑๔ ซ.จงประสาน อ.เมือง จ.ชลบุรี ๒๐๐๐๐
    จะได้ช่วยให้ท่านอาจารย์ถม หายเหงาได้บ้าง

จะให้บอกกี่ครั้ง ว่าอย่าจาบจ้วงศาล เอาความเป็นลูกผู้ชาย ที่เคยบอกไว้ว่าเรียนรู้จากอาจารย์ถม แสดงกตัญญุตาต่อท่านเสียหน่อย ปกป้องท่านเสียบ้าง

เรื่องนี้ความจริงเป็นเช่นไร ก็โทรไปถามจากท่านสิครับ ถามท่านก่อนครับ ไปฟ้องศาล อีกกี่ปี กี่เดือนจะจบ

เอาง่ายๆ ไปถามคนที่ให้รูปคุณมาเสียก่อน อย่าแถก ครับ มันถลอกหมดแล้ว