พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat
    No. I feel another (not Dream) when I sleep.

I know I love the small bright rock Buddha Image.

But I do not beg this president.

He like to jeer me. And now I feel enough.

Sadhu.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อาไรกันง่ะ:love:

2. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ๒ ท่านกำลังร่ายพระคาถาอยู่ อย่าไปรบกวนเขา อิ..อิ..

3. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ

เมื่อวานนี้ น่าจะเป็นการค้างในระบบพลังจิต ช่วงเวลานั้นกำลังกลับบ้านครับ

.

4. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

.

5. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>nongnooo, ตั้งจิต </TD></TR></TBODY></TABLE>
    How are you Mr.intention?5555555(ping-love

6. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

นำมาฝากกันช่วงนี้

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>"ช.ศรแก้ว" ข้าวเหนียวมะม่วง "บรูไน"/แม่ช้อยนางรำ
    http://www.manager.co.th/Travel/ViewNews.aspx?NewsID=9510000035310
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>24 มีนาคม 2551 15:49 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย : แม่ช้อยนางรำ

</TD></TR><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=400 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=400> </TD></TR><TR><TD class=Image vAlign=baseline align=left>ข้าวเหนียว "นพรงค์" คือข้าวเหนียว 9 สี ทุกสีได้มาจากผลไม้ สมุนไพร สมัยก่อนในรั้วในวังนิยมทำกัน ปัจจุบันเหลือร้านนี้</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5></TD></TR></TBODY></TABLE>"อย่าตายต๊กกะใจ "บรูไน" มีข้าวเหนียวมะม่วง
    เรื่องนี้มีอยู่ว่าเศรษฐี..เจ้านายเมืองน้ำมัน
    สั่งข้าวเหนียวมะม่วงเจ้านี้ไปขาย 20 กว่าปีแล้ว"

ร้อนมั้ยเจ้าคะ...เจ้านาย

อากาศวิปริตเย็นสบายมาได้ไม่กี่วัน ตอนนี้ร้อนอ้าวกันแล้ว

ร้อน..ร้อนอย่างนี้จะกิน "ข้าวเหนียว-มะม่วง" แก้ร้อน

ตอนนี้ถึงเวลาแล้วที่อีชั้นจะต้องรายงานว่า เจ้าข้าวเหนียวมะม่วงที่ไหน เจ้านายสมควรจะพาลูกน้องไปเลี้ยง

</TD></TR><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=400 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=400> </TD></TR><TR><TD class=Image vAlign=baseline align=left>หน้าข้าวเหนียว มีตั้งแต่สังขยา...หน้ากระฉีก...หน้าปลาแห้ง แม้น้ำกะทิทุเรียนก็ยังมี</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5></TD></TR></TBODY></TABLE>ร้านนี้ชื่อ "ช.ศรแก้ว" อยู่ในถนนโชคชัย 4 ช่วงซอย 54 ปากทางเข้าหมู่บ้าน ต.รวมโชค อยู่แค่นี้รับรองว่าจะพาอีหนูคนไหนก็หาง่ายไม่หลง

...เว้นแต่จะเลี้ยวส่งเข้าโรงแรมนั้นล่ะ หลงแน่..

ร้านข้าวเหนียวมะม่วง "ช.ศรแก้ว" เป็นร้านเก่าแก่ขายกันมาตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่ คะเนว่าก็ห้า...หกสิบปีขึ้นไปแล้ว

</TD></TR><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=right border=0><TBODY><TR><TD width=5></TD><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=250 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=250> </TD></TR><TR><TD class=Image vAlign=baseline align=left>ข้าวเหนียว-มะม่วง ข้าวเหนียวมูลเขี้ยวงูจากเชียงราย มะม่วงน้ำดอกไม้ อกร่องทอง-อกร่องเขียวจากแปดริ้ว ฉะเชิงเทรา เจ้าค่ะ</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5></TD></TR></TBODY></TABLE>ข้าวเหนียวจึงเป็นฝีมือมูลแบบเก่า ใช้ข้าวเหนียวพันธุ์ "เขี้ยวงู" จากเชียงราย กะทิก็ใช้ของแท้ ไม่ใช่กะทิสำเร็จรูป...จูบก็ไม่หอม กินก็ไม่อร่อย

รวมทั้งมะม่วงที่ใช้ ก็คัดมาพิเศษจากสวนเก่าที่ "แปดริ้ว" ฉะเชิงเทรา รับรองว่าพันธุ์แท้ แล้วก็ยังบ่มแบบโบราณ คือไม่ใช้แก๊ส แต่ใช้ใบขี้เหล็ก ใบตองแห้งสุมอบให้ความร้อน เวลาสุกก็จะไม่เละ ไม่งอม

ขอเขียนแนะนำ "กติกา" ของร้านนี้ เพื่อให้เจ้านายมั่นใจว่า ของเขาแน่จริง...จริง

"ข้าวเหนียว"...ทิ้ง 2 คืนไม่แข็ง
    "มะม่วง"...หวานไม่ถูกใจเปลี่ยนฟรี

ร้าน "ช.ศรแก้ว" เขามั่นในคุณภาพถึงกับมีกติกาตกลงกับลูกค้าว่า
    1.ข้าวเหนียวทิ้ง 2 คืนไม่แข็ง
    2.มะม่วงทุกลูกไม่หวานถูกลิ้นถูกใจเปลี่ยนได้ ถ้าไม่เป็นตามที่ว่า เปลี่ยนใหม่หรือจะคืนเงินกลับไปก็โอเค

นายช. หรือนายชวลิต ศรแก้ว...บอกว่าที่กล้ายืนยันประกันเช่นนั้นก็เพราะมีความรับผิดชอบมาตั้งแต่สมัยปู่...พ่อขาย

ตอนนี้เขาเป็นรุ่นที่ 3 สำหรับการค้าขายมะม่วงข้าวเหนียวอาชีพเดียวติดต่อกันมา 5-60 ปี

แต่รุ่นเขาโชคดี ก็ตรงที่เมื่อ 20 กว่าปีก่อน มีคนเอาข้าวเหนียวมะม่วงไปถวายเจ้านายที่บรูไน ทรงติดอกติดใจ จึงสั่งให้ไปทำถวายที่โรงแรมของพระองค์ คนบรูไนในระดับเศรษฐี มหาเศรษฐีจึงรู้จากข้าวเหนียวมะม่วงจากเมืองไทย แล้วเลยทำให้ทุกปีต้องหอบข้าวเหนียวกับมะม่วงไปขายที่บรูไนเป็นประจำไม่ขาดแม้แต่สักปีเดียว

ร้อนนี้...ไม่ร้อนหรอกเจ้านาย

ให้รีบไปซื้อ "ข้าวเหนียวมะม่วง" ร้านนี้มาแจกลูกน้องตามระเบียบ อากาศร้อน...ร้อน อย่างนี้ ลูกค้าหงุดหงิดง่ายนะเจ้าค่ะ

</TD></TR><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=250 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=250> </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5></TD></TR></TBODY></TABLE>เพื่อไม่ให้งานเสีย และเสียงาน วานเจ้านายหน่อยเถิดเจ้าค่ะ

ไหนก็จะซื้อ "ข้าวเหนียวมะม่วง" มาฝากแล้ว ก็หา "ข้าวแช่" มาด้วย ร้อนปีนี้ไปสวย อีชั้นขอรับรองด้วย...พุงกะทิหนัก 80 กิโลเจ้าค่ะ เจ้านาย

ร้านข้าวเหนียวมะม่วง "ช.ศรแก้ว" 23/500 ถนนโชคชัย4 ซอย 54 ทางเข้าหมู่บ้าน ต.รวมโชค ลาดพร้าว กทม. โทรศัพท์ 0-2931-0000, 0-2931-0005
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

7. ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

กึ๋ยส์. อย่ามาร่ายมนต์ใส่ผมนะ ผมกลัวแล้ว:'(

8. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

กาลามสูตร

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

กาลามสูตร แปลว่า พระสูตรที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงแก่ชาวกาลามะ หมู่บ้านเกสปุตติยนิคม แคว้นโกศล เรียกว่า เกสปุตตสูตร ก็มี
    กาลามสูตรเป็นหลักแห่งความเชื่อ ไม่ให้เชื่องมงายโดยไม่ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดี ก่อนเชื่อ มี ๑๐ ประการคือ
    ๑. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
    ๒. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
    ๓. อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
    ๔. อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
    ๕. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
    ๖. อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
    ๗. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
    ๘. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
    ๙. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
    ๑๐.อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน
    เมื่อใด ท่านทั้งหลายพึงรู้ด้วยตนเองว่า ธรรมเหล่านี้เป็นกุศล ธรรมเหล่านี้ไม่มีโทษ ธรรมเหล่านี้ท่านผู้รู้สรรเสริญ ธรรมเหล่านี้ใครสมาทานให้บริบูรณ์แล้ว เป็นไปเพื่อประโยชน์เกื้อกูล เพื่อความสุข เมื่อนั้น ท่านทั้งหลายควรเข้าถึงธรรมเหล่านั้นอยู่

ปัจจุบันได้เกิดแนวคิดและหลักสูตรที่สอนให้คนมีเหตุผลไม่หลงเชื่องมงาย ในทำนองเดียวกับคำสอนของพระพุทธองค์เมื่อ ๒๕๐๐ ปีก่อนบรรจุไว้ในกระบวนการเรียนรู้ในประเทศพัฒนาแล้ว เรียกว่า "การคิดเชิงวิจารณ์" (Critical thinking)

[แก้] อ้างอิง
    <!-- NewPP limit reportPreprocessor node count: 18/1000000Post-expand include size: 3417/2048000 bytesTemplate argument size: 0/2048000 bytes#ifexist count: 0/500--><!-- Saved in parser cache with key thwiki:pcache:idhash:33307-0!1!0!!th!2 and timestamp 20080322182020 -->ดึงข้อมูลจาก "http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3".
    หมวดหมู่: คัมภีร์ในพุทธศาสนา | อภิธานศัพท์พุทธศาสนา

.

9. ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=400 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=400></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้วนนาจ๊ะ ท่านปาทาน

แต่ถ้าได้กาแฟซักแก้วด้วยละก็... อืมม

10. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo
    As the president said before you say words belong to you,after you say you belong to words.(deejai)

กาลามสูตรครับ

.

11. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ของชอบมาก มากจริงๆ ไม่ได้มากเล่นๆนา

ข้าวเหนียวมะม่วง(ยิ่งอกร่องด้วยแล้วยิ่งชอบ) สุดยอด สุดยอด สุดยอด

น้ำลายหกเลอะโต๊ะแล้วเนี่ย อ้วนก็ยอม ผมยอมแล้วครับ

.

12. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

อ้วนครับ อุตส่าห์ลดน้ำหนักลงเกือบ 5โลมะม่วงมาน้ำหนักเด็งกลับขึ้นอีก 2โล โอ๊ะแย่ครับ เดี๋ยวเป็นกาละมัง555555:'(

13. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุ (วรรณะสีทองอุไร วรรณณะสีขาวนวล และพระเสโทธาตุ) และพระธาตุ (พระโมคคัลลานะเถระเจ้า ,พระสารีบุตรเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า ,พระธาตุหลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด ) ,พระพุทธรูปปางลีลา ,พระพุทธรูปปางนาคปรก ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร(นั่งตอไม้) ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ,หลวงปู่พระอุปคุตเถระเจ้า(เนื้อหิน) ,พระอานนท์เถระเจ้า(เนื้อหิน) ,พระสังกัจจายนะ และพระควัมปติ ที่ผมจะอัญเชิญไปสรงน้ำและพระพุทธรูป(หินเขียวโขง) ที่พี่ท่านนึงจะอัญเชิญไปสรงน้ำนั้น

การสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ ผมจะใช้น้ำเปล่าสรง ส่วนพระพุทธรูป,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ฯลฯ ผมจะใช้น้ำอบไทยสรง

ดังนั้น พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน ขอให้นำขวดน้ำที่ไม่ได้ใช้ไปด้วยนะครับ จะได้ขอต่อน้ำที่สรงพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุกลับไปบ้าน ไว้ดื่มหรืออาบได้ เพื่อความเป็นสิริมงคลกับตนเองและครอบครัว

ส่วนน้ำอบไทยที่สรงพระพุทธรูป,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ถ้าท่านต้องการน้ำที่สรง ขอให้นำขวดเปล่าอีกขวด เพื่อไปต่อน้ำที่สรงด้วยนะครับ

ผมยังมีตะกรุดแจกสำหรับทุกๆท่านด้วยนะครับ

มาย้ำห้ามพลาดโดยเด็ดขาด ได้ทั้งบุญ ได้ทั้งสิ่งที่เป็นสิริมงคลกลับบ้าน ได้ทั้งมาพบหน้า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ผมเองแทบจะเร่งวันเร่งคืนให้ถึงไวๆ (ไม่ใช่มาม่า) นะครับ

ผมมาแจ้งข่าวเพิ่มเติมเรื่องของการไปร่วมทำบุญและพบปะสังสรรค์กันในครั้งหน้า ผมได้รับข่าวดีมาก เนื่องจากพระอาจารย์รูปหนึ่งที่ผมได้ติดต่อนิมนต์มาร่วมในงาน ทางพี่ท่านนึงแจ้งข่าวมาว่า พระอาจารย์จะลงมา เพื่อแจ้งข่าวงานบุญสร้างศาลาปฎิบัติธรรมที่ จ.เชียงใหม่ ซึ่งยังขาดงบประมาณในการก่อสร้าง ประมาณหนึ่งแสนกว่าบาท

ดังนั้น ผมจึงมาเรียนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน ว่า ผมจะนำล็อคเก็ตหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ด้านหลังเป็นหลวงพ่อเงิน 1 องค์ ไปมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 7,777 บาท ,ล็อคเก็ตหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ด้านหลังเป็นหลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก 1องค์ มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 6,666 บาท ,พระสมเด็จ(เนื้อปูนเพชรผสมพระธาตุ) มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 4,444 บาท ,สมเด็จกลักไม้ขีด มอบให้กับท่านที่ร่วมทำบุญ 5,000 บาท และพระสมเด็จอกครุฑ(รุ่น2) มอบให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญ 2,000 บาท ,พระสมเด็จ(ที่สร้างก่อนปี พ.ศ.2415 และทันสมเด็จพระพุฒจารย์โต พรหมรังสี ซึ่งแต่เดิมผมจะแจกฟรี) มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 300 บาท อีกทั้งยังมีตะกรุดซึ่งพระอภิญญาใหญ่ท่านอธิษฐานจิต(เช่นหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ,หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าฯลฯ) แจกฟรี ซึ่งหลังจากงานในวันนั้น ผมจะเก็บแล้ว และคงไม่นำออกมาแล้วจนกว่าจะถึงวาระและเหตุอันควร

และขอเรียนเชิญพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่านไปร่วมงานบุญนี้กัน ห้ามพลาดโดยเด็ดขาดนะครับ

ส่วนท่านใดจะมาและมากันกี่ท่าน โปรดแจ้งผมก่อนวันที่ 31 มีนาคม 2551 นี้นะครับ ผมจะได้เตรียมเรื่องอาหารให้เพียงพอกับจำนวนท่านที่จะไปร่วมงานกัน

สำหรับท่านที่แจ้งเข้ามาแล้วที่จะไปร่วมงานบุญและพบปะสังสรรค์กัน
    1.คุณตั้งจิต 4 ท่าน
    2.คุณพุทธันดร 2 ท่าน
    3.พี่ตุ่น 1 ท่าน
    4.คุณปุ๊ 1 ท่าน
    5.น้องเอ 1 ท่าน
    6.จาน chaipat 2 ท่าน
    7.เพื่อนผม(รัช) 1 ท่าน
    8.คุณkaicp 2 ท่าน
    9.คณะพี่แอ๊ว 3 ท่าน
    10.คุณnongnooo 2 ท่าน
    11.คุณtawatd 1 ท่าน
    12.คุณkwok 1 ท่าน
    13.คุณkhongbeng 1 ท่าน
    14.คุณdrmetta 2 ท่าน
    รวม 24 ท่าน

ส่วนท่านอื่นๆที่ประสงค์จะไปร่วมงานบุญและพบปะสังสรรค์กัน ผมรบกวนแจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ (โพสลงบอร์ดก็ได้หรือโทร.หาผมก็ได้ครับ)

เรื่องของอาหารที่จะถวายพระภิกษุ 2 รูป และอาหารที่จะเลี้ยงผู้ที่ไปร่วมงาน ผมจะขอให้ทุกๆท่านที่ไปร่วมงาน ช่วยกันเฉลี่ยค่าใช้จ่ายนะครับ ผมไม่อยากจะรบกวน 2 -3 ท่านที่นำอาหารมาให้เราทานกันทุกๆครั้ง

ขอขอบคุณและโมทนาสาธุครับ

.

14. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

งานบุญ ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ
    ผมขอนำรูปพระพิมพ์ที่ผมจะนำมามอบให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญทุกท่านทราบก่อน ส่วนเรื่องของจำนวนเงินที่จะร่วมทำบุญและจำนวนพระพิมพ์ ไว้ผมจะมาแจ้งให้ทราบกันอีกครั้ง

ชุดพิเศษ 2

1.ครั้งแรกในเดือน มกราคม 2550
    ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่เข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งนี้ว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

2.ครั้งที่สองในเดือนกุมภาพันธ์ 2550
    ผมนำพระพิมพ์เข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งที่สองว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

พระปิดตาวังหน้า(หลังแบบ)

พระสมเด็จวังหน้า

พระสมเด็จวังหน้า

พระสมเด็จหลังเบี้ย

พระสมเด็จไกเซอร์

พระเก๋งจีนไตรโลกอุดร(เนื้อกรมท่า)

พระเก๋งจีนไตรโลกอุดร(เนื้อปัญจสิริ)

พระสมเด็จ(เนื้อปัญจสิริ)

พระปิดตาวังหน้า(สองหน้า)

พระปิดตาสี่กร (เนื้อปัญจสิริและเนื้อกรมท่า)

พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า (รักแดงหรือชาด)

.

<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

15. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo
    As the president said before you say words belong to you,after you say you belong to words.(deejai)

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat
    ท่านว่าก่อนพูดเราเป็นนายคำพูด

หลังพูดคำพูดเป็นนายเรา

แถมท้ายว่า ความไม่รู้ของผมหลายอย่าง

จักนำผมให้ไปหาบางสิ่ง บางอย่างที่ดีกว่าที่มีในปัจจุบัน

ท่านปาทานว่าไว้อย่างนั้น เหมือนว่า ผมจักต้องเอาชนะท่านปาทาน

ภายในระยะเวลาไม่เกิน 5 ปีนี้

ผมละเศร้าครับ

สาธุครับ

กาลามสูตรครับ

ไม่ได้เยาะหยันนะครับ

เมื่อมีผล ย่อมเกิดจากเหตุ ไว้เมื่อถึงเวลาจะอธิบายให้ฟังนะครับ

.

16. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 15 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 11 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, chaipat+, nongnooo+, pondkantana+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

เรียนท่านผู้อ่านทุกๆท่าน

เรื่องของพระวังหน้า ,พระวังหลวง หรือเรียกรวมๆกันว่า พระกรุวัดพระแก้วนั้น หากท่านไม่รู้ ไม่ทราบ ไม่เคยรู้เรื่อง ได้แต่อ่านหนังสือเซียนพระต่างๆ หากท่านไปเจอที่ไหนก็แล้วแต่ (ไม่ว่าจะเป็นแผงพระ ,ไม่ว่าจะเห็นบนเว็บไซด์ ฯลฯ) ท่านไม่ทราบว่าจริงหรือไม่จริง แท้หรือไม่แท้ ขอให้วางใจเป็นอุเบกขานะครับ อย่าได้ไปปรามาสว่า พระพิมพ์เหล่านี้เป็นของเก๊ วงการเซียนพระไม่เล่นกัน กรรมจะตกอยู่กับผู้กระทำ ไม่มีใครหนีกฎแห่งกรรมไปได้

ลองศึกษาทั้งสองด้านดูนะครับ

ด้านนึงเป็นด้านของเซียนพระ ที่ต้องไปตีเข้ารัง ขายได้เท่าไร ตัวเองมีพระอะไรอยู่ แต่ถ้าไม่มีต้องตีเก๊ ดูผลประโยชน์ของตัวเอง คณะตัวเองเป็นหลักใหญ่

อีกด้านหนึ่งเป็นของกลุ่มที่ไม่ศึกษาตามแนวทางเซียนพระ ที่เก็บและศึกษาประวัติความเป็นมา ดูถึงศิลปกรรม ดูความสามารถของบรรพบุรุธ อีกทั้งได้เรียนรู้และศึกษาธรรมะจากพระพิมพ์ เป็นกลุ่มที่ไม่ต้องไปตีเข้ารัง เนื่องจากไม่ใช่สัตว์หรือสินค้า เหมือนฝูงวัวหรือฝูงควายที่ต้องต้อนเข้าคอก เลี้ยงไว้ส่งโรงเชือด เหมือนกับของที่ต้องไปซื้อเพื่อเก็บไว้เก็งราคา เพราะเป็นอาชีพและไม่ต้องเสียภาษีอากร ที่ไปทำนุบำรุงบ้านเมือง เช่นสาธารณูปโภคต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นถนนหนทาง ,สะพานลอย ฯลฯ ซึ่งให้คนส่วนใหญ่ของประเทศได้ใช้ประโยชน์กัน โดยที่กลุ่มที่ต้องไปตีเข้ารังไม่ได้ช่วยเหลือประเทศชาติด้านนี้เลย

.

17. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

ทานข้าวอร่อยมากขึ้นครับ............

18. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/showthread.php?p=1061955#post1061955
    <TABLE class=tborder id=post1061874 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 09:15 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#301 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>guawn<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1061874", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:18 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 847 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 42,719 ครั้ง ใน 7,239 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 5124

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1061874 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เพื่อให้งานบุญสร้างพระสำเร็จเสร็จสิ้นไวขึ้น

ตะกรุดโลกอุดร จำนวน 1 ดอก ให้แก่ผู้ร่วมทำบุญ 15,000 บาท ได้รับ 1 ดอก พร้อมของแถมอีกมากมาย

ภายในบรรจุปรอท คล้ายเบี้ยแ้ก้แบบเปลือยมีลอยจารเต็ม พุทธคุณครอบคลุมทุกด้านโดยเฉพาะแก้และป้องกันคุณไสย์ได้ด้วย หลวงปู่ใหญ่ลงมาเสกให้ครบทุกองค์

<!-- / message --><!-- attachments -->
    สมเด็จวังหน้า ชุดผงยาวาสนา 7 องค์ จำนวน 2 ชุด ให้แก่ผู้ร่วมทำบุญ 10,000 บาท ได้รับ 1 ชุด พร้อมของแถมอีกมากมาย

โดยได้รับการปลุกเสกจากหลวงปู่ใหญ่เทพโลกอุดรพุทธคุณครบทุกด้าน

พระและวัตถุมงคลที่แจกเพิ่มมีดังนี้ครับ สำหรับผู้บูชาชุดพระผงยาและตะกรุด ได้อย่างละ 1 นะครับ

<TABLE class=tborder id=post1061874 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 09:15 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#301 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>guawn<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1061874", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:18 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 847 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 42,719 ครั้ง ใน 7,239 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 5124

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1061874 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เพื่อให้งานบุญสร้างพระสำเร็จเสร็จสิ้นไวขึ้น

ตะกรุดโลกอุดร จำนวน 1 ดอก ให้แก่ผู้ร่วมทำบุญ 15,000 บาท ได้รับ 1 ดอก พร้อมของแถมอีกมากมาย

ภายในบรรจุปรอท คล้ายเบี้ยแ้ก้แบบเปลือยมีลอยจารเต็ม พุทธคุณครอบคลุมทุกด้านโดยเฉพาะแก้และป้องกันคุณไสย์ได้ด้วย หลวงปู่ใหญ่ลงมาเสกให้ครบทุกองค์

ตะกรุดนี้ มีความเป็นพิเศษมากก็คือ การนำปรอทใส่ลงในตะกรุด จะเป็นการนำปรอทโดยอภิญญาของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร นำไปบรรจุในแท่งโลหะ ไม่ต้องหยอดปรอทหรือให้ปรอทลงไปในแท่งโลหะซึ่งกลวงเองนะครับ<!-- / message --><!-- sig -->

19. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

แก๊งบุรุษไปรษณีย์ ฉกพุทธรูป มีใบสั่ง-เน้นวัดดัง

เดินสายกวาดทั่วกรุง! จนมุมเพราะลืมถุงจม.

http://matichon.co.th/khaosod/view_news.php?newsid=TUROd01ERXdNakkxTURNMU1RPT0=&sectionid=TURNd01RPT0=&day=TWpBd09DMHdNeTB5TlE9PQ

<TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=left border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>
    โจรบาป- ตร.จับนายไพรัช นวลอนงค์ นายอุชุวัฒน์ ทวีศรี ลูกจ้างบ.ไปรษณีย์ไทย โจรกรรมพระพุทธรูปทองเหลืองเก่าแก่อายุกว่า 150 ปีในวัดดีดวด ย่านบางกอกใหญ่ โดยสารภาพว่าตระเวนลักพระตามออร์เดอร์มาแล้วไม่ต่ำกว่า 10 วัด

</TD></TR></TBODY></TABLE>รวบ 2 หนุ่มพนักงานไปรษณีย์ ใช้รถที่ทำงานลักลอบขโมยพระวัดต่างๆ ทั่วกรุง ล่าสุดฉกพระพุทธรูปอายุนับร้อยปีไปจากวัดดีดวด ย่านจรัญสนิทวงศ์ แฉจนมุมเพราะรีบจนลืมถุงไปรษณีย์ทิ้งไว้ แถมมีพยานเห็นรถวิ่งเข้าออกตอนดึกผิดปกติ ตำรวจบก.น.7 ตามรอยไปถึงที่ทำงานก่อนจับได้พร้อมของกลางพระพุทธรูป 2 องค์และรถที่ใช้เป็นพาหนะ ตะลึงก่อเหตุมาหลายครั้งโดยมีเพื่อนร่วมแก๊งอีกคนทำทีเป็นห่มขาวเข้าไปนั่งวิปัสสนาในวัดแล้วดูลาดเลา พร้อมหาข้อมูลพระพุทธรูปที่ตลาดต้องการ หลังลงมือจะนำไปซุกไว้ในพง หญ้าแล้วถ่ายรูปไปให้ลูกค้าดู หากตกลงกันได้ค่อยย้อนกลับมาเอาของไปส่ง เร่งขยายผลตามจับพรรคพวกที่เหลือทั้งหมด

เมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 24 มี.ค. พ.ต.อ.สมชาย มุสิกะเจริญ รองผบก.น.7 พ.ต.อ.สุธีร์ เนรกัณฐี รอง ผบก.น.7 พ.ต.อ.เกียรติณรงค์ เฉลิมสุข ผกก.สน.บาง กอกใหญ่ พ.ต.ท.พิสิษฐ์ เก็งทอง สว.สส.สน.บางกอก ใหญ่ ร่วมกันแถลงข่าวจับกุมนายไพรัช หรือบาน นวลอนงค์ อายุ 38 ปี อยู่บ้านเลขที่ 301 ต.ท่าศาลา อ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช และนายอุชุวัฒน์ หรือเอ๋ ทวีศรี อายุ 41 ปี อยู่บ้านเลขที่ 32/5 ตรอกวัดราชสิทธิ์ แขวงท่าพระ เขตบางกอกใหญ่ กทม. ทำงานเป็นเจ้าหน้าที่บริษัทไปรษณีย์ไทย สาขาบางกอกใหญ่ พร้อมของกลาง พระพุทธรูปยืนปางอุ้มบาตร หล่อด้วยทองเหลืองสูง 150 ซ.ม. จำนวน 1 องค์ พระพุทธบูชาปางสมาธิ หน้าตักกว้าง 8 นิ้ว สูง 10 นิ้ว จำนวน 1 องค์ และรถกระบะยี่ห้ออีซูซุ สีขาว เลขทะเบียน ณก 4425 กทม. ของบริษัทไปรษณีย์ไทย จำกัด

พ.ต.อ.สมชายกล่าวว่า ทั้งนี้ สืบเนื่องด้วยเมื่อวันที่ 12 มี.ค. เวลากลางคืนที่ผ่านมา มีกลุ่มคนร้ายบุกเข้างัดประตูโบสถ์ภายในวัดดีดวด ซอยจรัญสนิทวงศ์ 12 แขวงท่าพระ เขตบางกอกใหญ่ ลักพระพุทธรูปสมัยกรุงรัตนโกสินทร์ตอนต้น จำนวนสององค์ หลังเกิดเหตุเจ้าหน้าที่ตำรวจฝ่ายสืบสวน สน.บางกอกใหญ่ ร่วมกับตำรวจกก.สส.บก.น.7 ตรวจสอบที่เกิดเหตุ พบถุงไปรษณีย์ และคีมตัดเหล็กของคนร้ายทิ้งอยู่ที่เกิดเหตุ เชื่อได้ว่าน่าจะเกี่ยวข้องและทำงานอยู่ในไปรษณีย์ จึงสืบสวนจนทราบว่าคนร้ายทำงานอยู่บริษัทไปรษณีย์ ไทย สาขาบางกอกใหญ่ โดยกลุ่มคนร้ายใช้คีมสองอันตัดโซ่คล้องประตูโบสถ์แล้วใช้รถกระบะยี่ห้ออีซูซุ สีขาว ทะเบียน ณก 4425 กทม. ที่ใช้งานในบริษัทไปรษณีย์ฯคันดังกล่าว ขับเข้ามาจอดขนพระพุทธรูปใส่รถขับหลบหนี ตำรวจติดตามจับกุมได้บริเวณตรอกตาแทน ถนนอิสรภาพ ซอย 7 แขวงท่าพระ เขตบางกอก ใหญ่

สอบสวนผู้ต้องหารับสารภาพว่าร่วมกับนายปิยพันธ์ หรือน้อยทีป จิตรซื่อ อายุ 55 ปี อยู่บ้านเลขที่ 220/889 หมู่ 4 ต.ในคลองปลากด อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ ซึ่งเป็นหัวหน้าแก๊งลักพระพุทธรูป กำลังหลบหนีอยู่ จึงได้ขออนุมัติออกหมายจับศาลจังหวัดตลิ่งชันที่ จ.551/2551 ลงวันที่ 23 มี.ค.51 ข้อหาร่วมกันลักทรัพย์ที่เป็นพระพุทธรูปในเวลากลางคืน จากนั้นพาไปเอาของกลางที่ซุกซ่อนไว้ที่บริเวณพงหญ้าภายในซอยอิสรภาพ 42 แยก 4 จึงได้ยึดของกลางไว้ตรวจสอบ

พ.ต.อ.สมชายกล่าวว่า การสืบสวนจนสามารถจับ กุมคนร้ายแก๊งนี้ได้ เพราะคนร้ายทิ้งหลักฐานสำคัญเป็นถุงไปรษณีย์และคีมตัดเหล็ก ซึ่งคาดว่าอาจจะรีบจนลืม หรือมีคนผ่านมาจึงตกใจและขึ้นรถหนีไปโดยทิ้งถุงไปรษณีย์ไว้กระทั่งเป็นเบาะแสให้ตำรวจดังกล่าว นอกจากนี้ มีพยานระบุว่าเห็นรถไปรษณีย์คันดังกล่าววิ่งเข้าออกในซอยที่เกิดเหตุช่วงเวลา 03.00 น. โดยคนร้ายกลุ่มนี้จากการตรวจพบว่าเคยก่อเหตุมาแล้วหลายครั้ง โดยเฉพาะนายอุชุวัฒน์ หรือเอ๋ ซึ่งทำงานขับรถส่งพัสดุภัณฑ์ไปรษณีย์ สาขาบางกอกใหญ่ ก่อเหตุเมื่อ ม.ค.51 ลักแจกันลายคราม 1 คู่จากศาลาการเปรียญวัดนางนอง ย่านบางขุนเทียน โดยใช้รถจักรยานยนต์เป็นพาหนะ เดือนก.พ.พยายามลักทรัพย์ที่วัดนาถกลาง ซอยโรงเรียนทวีธาภิเษกถึง 3 ครั้ง แต่ไม่ได้อะไรไป และเดือนมี.ค.ลักทรัพย์ที่วัดหงษ์รัตนาราม หลังสน.บางกอก ใหญ่ แต่ไม่ได้ทรัพย์สินไปเช่นกัน

พ.ต.อ.สมชายกล่าวอีกว่า ก่อนหน้านี้ทั้งนายไพรัช และนายอุชุวัฒน์ จะลักทรัพย์ทั่วไปตามวัด อาทิ วัดราชสิทธาราม วัดใหม่พิเรนทร์ วัดอรุณราชวราราม วัดจำปา วัดใหญ่ตลาดพลู จนกระทั่งมาเจอกับนายน้อยทีป อ้างตัวเป็นนักเลงพระ ชอบนุ่งขาวห่มขาว ทำตัวเป็นคนธรรมะธรรมโม เข้าวัดฟังเทศน์ฟังธรรม ซึ่งจะอาศัยในช่วงนี้คอยดูลาดเลาทรัพย์ของมีค่าภายในวัดในโบสถ์ จากนั้นจะทำแผนผังเพื่อให้ทั้งสองคนเข้าไปโจรกรรม ให้ค่าจ้างนายไพรัช และนายอุชุวัฒน์คนละ 2,000 บาท โดยการวางยาเบื่อหมา ใช้อุปกรณ์งัดตัดโซ่คล้องประตูเข้าไปลักพระพุทธรูป จากนั้นนำพระพุทธรูปไปซุก ซ่อนไว้พงหญ้าบริเวณซอยอิสรภาพ 42 ทิ้งไว้นาน 1-2 เดือน เพื่อให้เรื่องเงียบก่อน หรือบางครั้งจะเอาพระปลอมที่เลียนแบบไปวางไว้แทนเพื่อตบตาเจ้าทรัพย์ แล้วถ่ายรูปนำไปให้ลูกค้าดูเพื่อเจรจาซื้อขาย ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นพวกผู้ใหญ่ และลูกค้าชาวต่างชาติ ตำรวจจะได้สืบสวนขยายผลเพื่อจับกุมตัวนายน้อยทีป ที่ยังหลบหนีต่อไป

ผู้สื่อข่าวรายงานหลังจากเจ้าหน้าที่นำพระพุทธรูปส่งคืนให้กับวัดดีดวด มีชาวบ้านทราบข่าวต่างแห่กันมา รอดูหน้าโจรและด่าสาปแช่งคนร้าย พร้อมกันกราบไหว้พระพุทธรูปสมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์ซึ่งประเมินค่าไม่ได้ ที่ตำรวจสามารถติดตามกลับคืนมาได้อย่างรวดเร็ว

20. guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    39.8 KB, ดาวน์โหลด 53 ครั้ง
    43.8 KB, ดาวน์โหลด 53 ครั้ง