พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

หนังสือที่เกี่ยวกับหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร(ประวัติ) มีท่านที่เขียนไว้ละเอียดมากแล้วครับ นั่นก็คือ "ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร" ซึ่งหนังสือนี้ไม่มีวางขายตามแผงหนังสือ แต่มีจำหน่ายที่บ้านท่านอาจารย์ประถมเท่านั้นครับ

ส่วนท่านที่จองหนังสือไว้(เมื่อนานมาแล้ว และผมยังไม่ได้จัดส่งให้) ผมจะ pm ไปขอที่อยู่อีกครั้งนะครับ ท่านใดที่จองไว้แล้วแต่ยังไม่ได้หนังสือ หากท่านเข้ามาอ่าน โปรดส่ง ชื่อ - นามสกุล และที่อยู่มาให้ผมอีกครั้ง เนื่องจากตอนที่ผมย้ายบ้าน ผมหาแฟ้มรายชื่อไม่เจอครับ ต้องขอโทษเป็นอย่างสูงด้วยนะครับ

ผมไม่ได้เขียนหนังสือประวัติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร แต่ผมจะเขียนถึงพระพิมพ์(พระเครื่อง)และพระบูชา ที่สร้างขึ้นที่วังหน้าและวังหลวง รวมทั้งวัตถุมงคลอื่นๆ เช่นไม้ครู ,พระขรรค์ ,กฤช ,คฑา ,ไม้เท้า ฯลฯ โดยพระพิมพ์ที่สร้างขึ้น น่าจะเริ่มตั้งแต่ปี พ.ศ.2367 จนถึง พ.ศ.2451 ส่วนเรื่งอการวางขาย ผมตั้งใจจะไม่วางขายตามแผงหนังสือ ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ผมคงจะไปปรึกษากับคณะก่อนครับ

.
    <TABLE class=tborder id=post1067093 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead id=currentPost style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">27-03-2008, 09:59 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #16243 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>chaipat<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1067093", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:59 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 2,239 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 9,069 ครั้ง ใน 1,095 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 749

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1067093 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เรื่อง ขันตินั้น

เป็นธรรมขั้นหนึ่ง ที่สุดๆ เหมือนกันครับ

มาพร้อมๆ กับสังขารจิตคิดปรุงแต่งเลยครับ

เอากะมันซิ คนหนอ คน

สาธุครับ
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

2. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    วันนี้ขอแนะนำ จานน้องซะเล็กน้อยครับเป็น คำที่บอกปลอบตัวเองยามที่นึกอะไรไม่ออกครับ
    "Problems have be solved by their ways"
    ง่ายๆครับ ทุกปัญหามันมีทางออกของมันครับ กระวนกระวายไปก็เหนื่อยเปล่าครับ
    สาธุด้วยครับ.......

3. ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

สังขาร เช้า สาย บ่าย เย็น (ไม่เที่ยงน่ะ )

ทุกวัน มันร่วง โรย ลา

ทุกเวลา ทุกเวลา นาฬิกาเดิน (ถ้ายังมีถ่านนะจ๊ะ)

(ภาพประกอบจากhttp://www.meeboard.com/view.asp?user=seasunsara&groupid=8&rid=110&qid=20)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      62 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      50.3 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      65.8 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      63.6 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      57.5 KB
      เปิดดู:
      38
  4. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

http://mblog.manager.co.th/nelumbo/th-7393/

เรื่องราวของสี่ยอดสาวงามของจีนนี้ เป็นเรื่องราวที่โด่งดัง และเป็นที่เล่าขานของชนรุ่นหลังมากมาย บ้างก็ว่าทั้งสี่นางเป็นผู้มีคุณต่อแผ่นดินล้นเหลือ ที่ได้ช่วยผ่อนคลายทุกข์เข็ญของชาวประชา จากผู้มีอำนาจที่คิดจะมายึดครองอธิปไตยของเมืองอื่น บ้างก็ว่านางทั้งสี่ เป็นผู้ทำให้แผ่นดินล่มสลาย และเกิดการจราจลกันอีกนานต่อมา สำหรับข้าพเจ้า มองเห็นความเสียสละของสาวงามบางท่าน และได้ชื่นชมกับความสามารถ กอปรกับเชาว์ปัญญาของแม่นางทั้งสี่นี้เป็นอย่างมาก ไหนจะต้องยอมจากถิ่นฐานบ้านเกิด ถูกดูหมิ่นดูแคลนจากคนต่างเชื้อสาย ต้องใช้ความสามารถในการร้องรำทำเพลง เสน่ห์ความงามเพื่อหลอกล่อบุรุศเพศให้หลงใหล และเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ที่ได้สละตัวเองมา... จะหาผู้ที่เสียสละเพื่อผู้อื่น โดยไม่คิดหวังเพื่อตนเอง ในปัจจุบันนี้คงยากนักหนา
    ในบรรดาสี่ยอดสาวงามผู้พลิกประวัติศาสตร์จีนทั้งสี่นาง ข้าพเจ้าขอบอกว่า ข้าพเจ้าชอบแม่นางไซซีมากเป็นพิเศษ เพราะเมื่อตอนเด็กได้ชมละครเรื่องนี้ทางโทรทัศน์ และมีความประทับใจในอุปนิสัยและปัญญาของนางมาก ต่อเมื่อหลายปีผ่านไป ข้าพเจ้าได้อ่านคำวิจารณ์ความงามของสวางามทั้งสี่นางนี้ ผู้เขียน (ขออภัยที่ข้าพเจ้าจำไม่ได้) ได้กล่าวว่า ในบรรดาสาวงามที่สี่นาง ไซซี ถือว่าเป็นผู้ที่มีความงดงามมากที่สุด หากจะเปรียบเทียบกับวรรณคดีไทย ไซซี ก็เปรียบได้กับนางสีดาเลยทีเดียว

ไซซี (ซีซือ) ความงามที่ทำให้แม้แต่ฝูงปลายังต้องจมลงสู่ใต้น้ำ

ไซซี หรือซีซือ นามอี๋กวง เกิดในสมัยชุนชิว (ช่วงปี 722-481 ก่อนคริสต์ศักราช) ที่มณฑลเจ้อเจียง เป็นผู้ที่มีความงดงามมาแต่กำเนิด

ในสมัยชุนชิวนี้ รัฐอู่และรัฐเยว่ทำสงครามกัน เนื่องจากรัฐอู่มีกำลังทหารที่กล้าแข็ง ในเวลาที่ไม่นานนักก็สามารถเอาชนะรัฐเยว่ได้ และนำเอาเยว่อ๋องโกวเจี้ยน และอัครเสนาบดีนามฟ่านหลี่ ไปเป็นตัวประกัน เพื่อแก้แค้นที่ชาติถูกรุกราน เยว่อ๋องยอมตกอยู่ภายใต้อำนาจของอู่อ๋อง และแสร้งว่ามีความซื่อสัตย์ และจงรักภักดีเป็นอย่างยิ่ง ครั้งหนึ่งอู่อ๋องมีอาการปวดท้อง บรรดาหมอหลวงทั้งหลายที่เชิญมาต่างก็ไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นโรคอะไร เมื่อเยว่อ๋องโกวเจี้ยนได้ทราบเรื่องนี้ จึงได้ชิมอุจจาระของอู่อ๋องต่อหน้าบรรดาขุนนางทั้งหลาย และกล่าวว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.8 KB
      เปิดดู:
      176
      ขนาดไฟล์:
      21.5 KB
      เปิดดู:
      139
      ขนาดไฟล์:
      43.7 KB
      เปิดดู:
      175
      ขนาดไฟล์:
      23.1 KB
      เปิดดู:
      144
  5. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เตียวเสี้ยน

6. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 13 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 11 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>nongnooo, chaipat </TD></TR></TBODY></TABLE>
    หวัดดีจานน้อง ได้อ่านจากกระทู้ทางโน้นแล้วครับ 555เห็นมั้ยครับ เครียดเปล่าๆครับ ถอยมาตั้งหลักกันใหม่ครับ

7. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยวางบ้าง ถือไว้เยอะๆก็หนักกกกกกกกกเปล่าๆ
    วางอัตตาบ้าง อย่าให้สูงปรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด จนเกินงาม
    และอย่าเห็นว่า ความเห็นของคนอื่นผิดหมด แต่ความเห็นของตนเองถูกต้องอย่างเดียวนะครับ

ตึงไปก็ขาด
    หย่อนไปก็ไม่เพราะ
    ขึงกำลังดี เสียงไพเราะเสนาะหูครับ

โมทนาสาธุครับ

.

8. guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    คำสอนที่ผมได้จากพระอาจารย์นพพร "ว่างๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ"

สิ่งใดเป็นทุกข์อย่าให้จิตถูกดึงเข้าไปหา ความสุข ความทุกข์อยู่ที่ตัวเราเป็นคนเลือกเอง

9. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    ปล่อยวางบ้าง ถือไว้เยอะๆก็หนักกกกกกกกกเปล่าๆ
    วางอัตตาบ้าง อย่าให้สูงปรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด จนเกินงาม
    และอย่าเห็นว่า ความเห็นของคนอื่นผิดหมด แต่ความเห็นของตนเองถูกต้องอย่างเดียวนะครับ

ตึงไปก็ขาด
    หย่อนไปก็ไม่เพราะ
    ขึงกำลังดี เสียงไพเราะเสนาะหูครับ

.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ปัญหามีไว้แก้ไข
    และเก็บไว้เป็นบทเรียนของตัวเอง
    เกิดเป็นมนุษย์ ต้องประสบกับปัญหาอยู่ตลอดเวลา จึงต้องเรียนรู้และแก้ไขปัญหา จนกว่าเราจะตาย

.

10. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ น้องกวงได้นำพระพิมพ์มาฝากผมไว้ เพื่อมอบให้กับคุณตั้งจิต ,คุณkwok ,คุณdrmetta ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่าด้วยครับ

เออออออออ แต่น้องกวงครับ พี่ว่าน้องกวงลืมอะไรไปสักอย่างนะครับ ลืมนำมาฝากพี่สักองค์สององค์
    .

11. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นองค์ที่หนีบไว้ที่กระเป๋าเสื้อก็ได้น๊ะ หุหุหุ

.

12. ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    วันนี้ น้องกวงได้นำพระพิมพ์มาฝากผมไว้ เพื่อมอบให้กับคุณตั้งจิต ,คุณkwok ,คุณdrmetta ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่าด้วยครับ

เออออออออ แต่น้องกวงครับ พี่ว่าน้องกวงลืมอะไรไปสักอย่างนะครับ ลืมนำมาฝากพี่สักองค์สององค์
    .
    ขอบคุณครับ แต่เอ คุณกวงลืมของท่านปาทานได้ไงง่ะ

13. guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ท่านปาทานท่านละแล้ว

14. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เงียบเหงาจัง คร๊าบ:boo:

15. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post1069507 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">28/3/2551, 06:05 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #615 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>chaipat<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1069507", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:22 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 1,557 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 8,131 ครั้ง ใน 1,019 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 752

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1069507 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    อ้างอิง:มิได้มีเจตนาเยาะหยันครับ เพียงรู้สึกว่า หากถึงที่สุดแห่งพระภายนอก และพระภายใน จะดีที่สุด หากพึงพอใจเพียงระดับใด ก็คงเป็นไปตามวาระของแต่ละท่านครับ

พระเปิดโลกอาจจะช่วยให้ทั้งเรา และคู่กรณีเห็นกรรมอะไรบางอย่างร่วมกัน เราเห็นเราปลงผลกรรม เขาเห็นเขาหยุดเหตุแห่งกรรม....
    เรียน ท่านพี่

สำหรับท่านพี่ ผมไม่ได้ถูกเยาะหยัน และพี่น้องหนู
    ตำแหน่งนี้มอบให้พี่ปาทาน เรื่องอื่น
    แต่ก็แปลกไม่ได้โกรธอะไร นิ่งๆ ไปเรื่อยๆ

พระภายนอก ผมไม่ค่อยรู้ที่มาที่ไป แต่ผมศรัทธาเคารพกราบไหว้
    ติดตามไปก็ไม่บ่อยนัก รู้เห็นบ้าง แต่ก็ไม่อยาก ต่างจากแรกๆ
    รู้สึกอยู่แวบๆ และก็ละทิ้งเสีย

พี่ปาทานบอกว่า เคยให้คนตามไป ท้ายสุดไปหาเอง
    แล้วก็อะไรๆ ตามมา มาคราวตนเองผมจะไปหาอะไร เพื่ออะไร และเพราะอะไร
    ตนนั้นตอบไม่ได้ แต่ถ้าผมชอบสนใจ สงสัยพี่ปาทานคงจัดการไปนาน

ว่าไป 3 ท่านมีแนวโน้มมองผมมาทางเดียวกันนะเนี้ย ผมไม่ได้สนใจ
    พระภายนอกมาตั้งแต่แรก แต่สังเกตเห็นว่า ณ ที่แห่งนี้ บอกที่มาที่ไป
    สร้างยังไง สมัยใด เพื่อการใด ท่านใดอธิฐานจิต

ซึ่งผมเห็นว่าแปลกจากที่อื่น ที่จะบอกว่าสวย รวยราคา(ซื้อหา) อยู่กับเสี่ย
    พระท่านที่อธิฐานจิต มิได้ทำเพื่อการด้านบน (สวย รวยราคา)
    ทำให้เพื่อระลึกถึงความดี ตั้งมั่นในความดี ที่คิดได้

แต่ที่แปลกมาคราวนี้ผมก็ได้แว่นขยายมาบังเอิญ ไปเจอของเก่า
    ก็ติดตัว นำพระมาดู ไม่ค่อยรู้อะไร แต่จำเนื้อได้ ลักษณะ
    และสิ่งที่ดีภายใน ที่เล่ากัน คงเป็นเชื้อในกลุ่มกันมั้ง

ผมก็แปลกได้พระมา ก็ให้ท่านรู้จักไปหลายคน เท่าที่ทำได้
    แต่ก็ไม่ได้บอกอะไรมาก ใครเพราะเกรงจะไม่เชื่อกัน และท่านที่ได้ก็ยินดีรับไว้
    ส่วนใหญ่ที่ให้ เขาเหล่านั้นกำลังอยู่ในช่วงลำบาก
    ผมเลยคิดว่าเป็นที่พึ่งทางใจ

สงสัยที่ผมจะได้ ตนเองก็กำลังลำบากมั่ง
    ความกลัว ความเครียด จิตคิดปรุง ผมเห็นมันยังไม่แท้ เข้าใจมัน
    แต่ยังตัดไม่ออก ตอนนี้ก็เบา จะละวางนี้ซิ ใจยังไม่รับ สมองมันคิดวาง
    แต่ใจยัง ที่ผมได้คราวนี้ ก็แบบนี้มั่ง

สิ่งที่ผมสนใจคือการพัฒนาพระภายใน แต่การรู้พระภายนอก ที่มาได้
    ทำให้เข้าใจเราก็แปลกใจ มีอะไรในนั้น ทำไมโตป่านนี้ พึงเห็นละ
    ทื่ผ่านมาพระก็มีแต่ไม่รับรู้ เรานั้นจิตต่ำเลยมั้ง (สำหรับผม ไม่มองใคร)

ถ้าเรารับรู้ว่า เราไม่ดี เรารู้สึก แล้วเราต้องเปลี่ยนแปลงตนเอง
    นั่นเอง ที่ทำให้ผมมุ่งทางนี้ แต่ก็ไปเรื่อยๆ ไม่เคร่งเครียดอะไร

ผมก็เกรงๆ นะครับ พี่ปาทานทำนาย ตอบไม่ใช่ ก็เกรงๆ มาแปลก
    ตอบใช่ ก็เข้าทาง พี่ปาทานป่านนี้ ยิ้มเยาะแล้ว

เรื่องราวบางเรื่องเข้าใจครับ บอกได้ว่า ผมไม่มีอะไรกะใคร
    หมายถึงหน้าหลัง ตรงกันครับ

ดีก็ให้ดี ไม่ดีก็ไม่มา ประมาณนั้นครับ

สังคมที่เปลี่ยนแปลงไป การคงรักษาใจที่ยากจริงๆ แฮะครับ

สาธุครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=118352&page=31

.

16. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้อย่าลืมนะจานchaipat เตรียมทั้งแรงกาย ,แรงใจ ,กล้องถ่ายรูป ที่สำคัญอย่าลืมอาวุธด้วยนะครับ (กล้องส่องพระไง อาวุธ)

ส่วนคุณเพชรและคุณnongnooo แล้วพบกันนะครับ ที่วัด.ไ.....

ตอนนี้งานยุ่งมากเลยครับ ไว้คุยกันตอนเย็นนะครับ
    .

17. nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน ปา-ทาน ลืมลูกสมุนผมแล้ว เจ้าโดไงครับ 55555(smile)
    (เกือบลืมครับ ขออนุญาตท่านพี่.........ด้วยครับ)

18. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไอ...แค่ก.....แค่ก.......

19. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    พรุ่งนี้อย่าลืมนะจานchaipat เตรียมทั้งแรงกาย ,แรงใจ ,กล้องถ่ายรูป ที่สำคัญอย่าลืมอาวุธด้วยนะครับ (กล้องส่องพระไง อาวุธ)

ส่วนคุณเพชรและคุณnongnooo แล้วพบกันนะครับ ที่วัด.ไ.....

ตอนนี้งานยุ่งมากเลยครับ ไว้คุยกันตอนเย็นนะครับ
    .

คุณnongnooo คุณรู้ตัวหรือเปล่า กำลังพูดถึงใคร เรียกได้ไงว่า ลูกสมุน เรียกได้ไงว่า เจ้า คุณพูดไม่ถูกต้องนะเนี่ย

ต้องขอโทษ ท่านโด ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอก ไม่เตือนกัน

บุคคลสำคัญนะครับ ท่านโดเนี่ย เป็นท่านนึงในอนาคตที่จะฝากเรื่องพระวังหน้าไว้ หลังจากรุ่นเราแล้วครับ

น้องเอ ไว้มีโอกาส ต้องมาได้ชมแน่นอนครับ

สำหรับคุณเพชร อย่าลืมนะครับ เราต้องมาช่วยกัน ร่วมมือร่วมใจร่วมแรง(กาย) เพื่อ"ปัญญาบารมี" จะได้ไม่หล่นไปบัวเหล่าที่ 4 ครับ

.

20. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เกือบลืม ท่านโด เป็น"เจ้านาย"อีกด้วยนะครับ

.