"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย DHAMMAPHOL, 25 มกราคม 2011.

1. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ของพี่สโตร์แท้ร้อยตางามแงะอีหลี

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

คุณธรรมพล น่าจะนำเรื่อง พุทธคุณ + ประสบการณ์ ของพระสมเด็จปิลันทน์ มาให้อ่านด้วยนะครับ :cool:

3. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"เป็นความคิดที่ดีมากครับ ขอบคุณครับ ผมต้องไปค้นหาอ่านในหนังสือก่อนครับ"

4. DHAMMAPHOL

"เสียดายที่ผมเพิ่งอิ่ม ก่อนที่จะมาอ่านพบข้อความของคุณ PuInvent เพราะเมื่ออ่านแล้วอาหารมื้อค่ำสงสัยจะไม่ต้องรับประทานเป็นแน่แท้ ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ส่วนเรื่องพระสมเด็จฯปิลันทน์ขาวของคุณ งามจริงๆครับ หากคุณมีพระอะไร?ที่สวยหรือไม่สวย,หาชมได้ยากไม่จำเป็นต้องเป็นพระหลักยอดนิยม ขอความกรุณา ช่วยนำมาแบ่งปันให้สมาชิกได้ชมบ้างนะครับ ดูพระคนเดียวไม่สนุกหรอกครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ"

5. DHAMMAPHOL

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2011
  6. PuInvent

PuInvent Active Member

น้อมรับด้วยความยินดีครับคุณธรรมพล สาเหตุที่ผมไม่ค่อยโพสพระนอกกระทู้ เพราะว่าบางทีก็อาจมีหลายท่านที่มองว่าผมอยากโชว์บ้าง กล่าวหาว่าผมเอาไปหารูปพระจากที่อื่นมาโพสบ้างทั้งทั้งที่รูปพระเครื่อง หรือ พระบูชาทั้งหมดที่นำมาโพสนั้นเป็นพระเครื่องของผมเองทั้งหมดซึ่งผมไม่เคยไปหยิบยืมใครมาแต่อย่างใดครับ ซึ่งผมไม่เคยคิดอยากจะอวดใคร เพียงแต่อยากจะแบ่งให้เพื่อนสมาชิกได้ ดู ได้ชม ได้ศึกษา และรับคำติชมเพื่อเปิดโลกทัศในการเก็บสะสมและพิจารณาพระเครื่อง ให้กว้างขึ้นเท่านั้นเองครับ สุดท้ายนี้ก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณธรรมพลด้วยครับ:cool:

7. PuInvent

เพียงแค่ท่านเปิดใจรับสิ่งใหม่

ขอเพียงท่านเพียรศึกษา นั้นจึงจะบรรลุได้ ด้วยสำเร็จ / PuInvent
    ขอแทนโยคนี้ด้วยรูปหล่อพระสังกัจจายอ่านพระคำภี กรุวัดเชิงท่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณมากครับ จะว่าไปแล้วธรรมชาติประการหนึ่งของนักสะสมพระเครื่องส่วนใหญ่คือชอบโชว์พระที่ตนเองมีครับ ไม่ใช่เรื่องผิดแปลกอะไร?ครับ เป็นเรื่องที่สมาชิกทุกคนควรจะกระทำครับ เพราะการแบ่งปันความรู้เรื่องพระเครื่องให้กันในหมู่สมาชิกนับว่าดีมากครับ ผมชอบชมพระเครื่องที่ตนเองไม่เคยเห็นครับ เป็นการเปิดโลกทัศน์อย่างที่คุณ PuInvent บอกครับ ขอบคุณครับ"

9. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณมากครับ พระสังกัจจายน์สวยดีครับ"

10. toeyway

toeyway สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2011
    ขอบคุณครับ ผมก็คิดเห็นเหมือนพี่ธรรมพลครับ ไว้จะมาขอความรู้เรื่อยๆนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

11. toeyway

toeyway สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2011
    เห็นด้วยครับ

12. DHAMMAPHOL

"ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ เอาเป็นว่าเรามาแลกเปลี่ยนความรู้กันดีกว่าครับ
    ทางเหนือโบราณกล่าวไว้ว่า อ้ายฮู้หนึ้ง น้องฮู้สอง=พี่รู้หนึ่ง น้องรู้สอง ความหมายประมาณ:ไม่มีใคร?รู้ทุกสิ่ง ไม่มีใคร?ไม่รู้ทุกสิ่ง การแลกเปลี่ยนความรู้หรือเรียนรู้ร่วมกันทำให้ความรู้ที่ต่างคนต่างมีคนละเล็กคนละน้อยนั้นกลายเป็นความรู้ที่มีมากขึ้นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ"ครับ

13. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

"ขอบคุณมากครับ จะว่าไปแล้วธรรมชาติประการหนึ่งของนักสะสมพระเครื่องส่วนใหญ่คือชอบโชว์พระ ที่ตนเองมีครับ ไม่ใช่เรื่องผิดแปลกอะไร?ครับ เป็นเรื่องที่สมาชิกทุกคนควรจะกระทำครับ เพราะการแบ่งปันความรู้เรื่องพระเครื่องให้กันในหมู่สมาชิกนับว่าดีมากครับ ผมชอบชมพระเครื่องที่ตนเองไม่เคยเห็นครับ เป็นการเปิดโลกทัศน์อย่างที่คุณ PuInvent บอกครับ ขอบคุณครับ"

ใช่ครับ คุณธรรมพล พูดถูก ใครก็อยากให้คนอื่นๆ ได้ชมพระของตัวเอง ยกเว้นบางคนอาจจะไม่ใช่ ที่อยากให้เห็นบางทีอาจจะไม่เกี่ยวกับราคา หรือจะให้เช่าอะไร แค่ อยากให้ชม อาจจะอยากให้ดูด้วย ไปในตัว ว่าแท้ใหมดีใหม นะครับ

14. tee_tores

"ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ เอาเป็นว่าเรามาแลกเปลี่ยนความรู้กันดีกว่าครับ
    ทางเหนือโบราณกล่าวไว้ว่า อ้ายฮู้หนึ้ง น้องฮู้สอง=พี่รู้หนึ่ง น้องรู้สอง ความหมายประมาณ:ไม่มีใคร?รู้ทุกสิ่ง ไม่มีใคร?ไม่รู้ทุกสิ่ง การแลกเปลี่ยนความรู้หรือเรียนรู้ร่วมกันทำให้ความรู้ที่ต่างคนต่างมีคนละ เล็กคนละน้อยนั้นกลายเป็นความรู้ที่มีมากขึ้นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ"ครับ

แม่นแล้วครับ แม่นแล้ว :cool:

15. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพ จขกท. และท่านสมาชิกท่านอื่น ขอแสดงความคิดเห็นสักนิดครับ ผมว่าต้องยอมรับความจริงนะครับเรื่องดูพระ มีอยู่แล้ว เก๊แล้วก็ต้องทำใจเก็บไว้เป็นตัวอย่าง ดึงดันให้แท้ไปยังไงมันก็ไม่แท้ พระแท้อยู่ที่องค์พระ ไม่ได้อยู่ที่ความรู้สึก ว่าแท้ ไม่งั้นจะไม่พัฒนา แล้วก็จะดูกันอยู่แบบนี้เก๊อยู่แบบนี้ ผมหวังดีนะครับเพราะไม่ได้ประโยชน์อะไร และคุณก็ทำให้คุณไม่พอใจเหมือนเดิม (ไม่เป็นไรครับผมถือว่ามันหนึ่งคุณต้องขอบคุณผม) องค์เปรียบเทียบคุณพี่โตว์ เค้าก็ลงมาให้ดูแล้ว(ผมกลัวว่าจะหลงไปกันใหญ่) ถ้าเป็นผม ผมจะเอารูปของพิมพ์เดียวกันมาเปรียบเทียบพิมพ์ เปรียบเทียบเนื้อ คราบไข ความเก่า ซึ่งอาจจะผิดเพี้ยนบ้าง แต่เค้าโครงความแท้มันต้องมีอยู่

พิจารณากันด้วยความเป็นจริงนะครับ ดื้อดึงไป ไม่มีประโยชน์กับใครทั้งนั้นครับ โดยเฉพาะตัวคุณเอง

16. DHAMMAPHOL

"ชมในที่นี้ผมหมายถึง ชมดู น่ะ่ครับ ไม่ใช่ ติชม คุุณ tee_tores ผมพิมพ์คำว่าดูตกหล่นไปครับ ผมไม่เคยติพระใคร?เลย มีแต่ชมดู,ชื่นชมเท่านั้นครับ"

17. DHAMMAPHOL

"ด้วยความไม่เคารพคุณ bikarn การแสดงความคิดเห็นของคุณนับว่ามีประโยชน์ต่อตัวผมมากครับ ทำให้ผมทราบว่าคุณมีความรู้เรื่องพระเครื่องมากน้อยเพียงใด? ผมไม่ได้ดึงดันที่จะทำให้พระของผมเป็นพระแท้ เพราะโดยข้อเท็จจริงพระทุกองค์ที่ผมอัพโหลดรูปโชว์คือพระแท้ถึงยุคอยู่แล้ว คุณไม่ต้องมาแสดงความคิดเห็นเชิงหวังดีแต่ประสงค์ร้ายต่อผม เพราะผมไม่เคยปวารณาตัวให้คุณชี้แนะ หากคุณมีเวลาว่างมากนักผมคิดว่าคุณควรจะพัฒนาตัวคุณเองดีกว่าที่จะสอดส่ายเรื่องที่ไม่ใช่ธุระของคุณ การนำรูปพระของคนอื่นมาเปรียบเทียบพระของผม ไม่ถูกต้องหรอกครับเพราะไม่ใช่พระของผู้ที่นำมาโพสเปรียบเทียบ แน่จริงเอารูปพระของตัวสมาชิกเองสิครับ คิดผิดหรือเปล่า?เรื่องขอบคุณ คิดใหม่นะครับ คุณควรจะพิจารณาตัวเองให้จงหนักอย่าสอดส่ายเรื่องนอกตัว"

18. PuInvent

อ่อ คือ เอ่อ ผมไม่รู้จะพูดยังไงดี งงไปหมดแล้ว สงสัยสาระจากลายเป็น...แล้วมั้งครับ จะเอาอะไรมากกับโลกไซเบอร์+55 ถูกผิดผู้ใหญ่แนะนำนะครับ

19. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    พระสมเด็จปิลันทน์ เป็นพระสมเด็จหนึ่งที่ผมตั้งใจอยากมีครอบครองสักองค์ครับ ตอนนี้กำลังศึกษาเพิ่มเติม เพราะเห็นราคาค่านิยมมีค่อนข้างหลากหลายตั้งแต่พันจนถึงแสน ผมเลยยังไม่แน่ใจว่า แท้เก๊ดูยังไง แต่ถ้ามาแบบกรุไขวัวนี่คงดูง่ายเลยนะครับ ถ้าในโอกาสอันใกล้นี้ คงได้มีโอกาสรบกวนท่านพี่ธรรมพลอีกครั้งนะครับ...

20. tee_tores

ผมขออนุญาต แนะนำ พี่ธรรมพล นิดนึงครับ ขอด้วยความเป็นคนเหนือด้วยกัน แต่ถ้าไม่ชอบใจนักต้องขอโทษด้วย

ผมว่า ต่อไป ใครจะเข้ามาบอกในทางลบอะไร เกี่ยวกับกระทู้พี่ เกี่ยวกับพระเครื่องพี่ ในทางไม่ดี อย่าไปตอบโต้เลยครับ ปล่อยเลยตามเลยไปเลย ถึงจะคิดว่าไม่ได้ ไม่ยอม แต่ถ้าเรานิ่งๆเหมือนคนมาด่าเราแล้วเราไม่โกรธ คนที่ด่านั้นแหละจะแพ้ภัยตัวเองไปเอง เพราะผมคิดว่าที่เราคุยๆ กัน สาระสำคัญมันอยู่ที่ข้อมูล ส่วนเรื่องพระน่าจะรองลงไป แหละถ้าใครสนใจจะเช่าหรือชอบ มันก็แล้วแต่คนอยุ่แล้ว คนที่ใช้คำว่า หวังดี กลัวหลงทาง อะไรทำนองนี้แล้ว ยอมรับว่าเบื่อๆ สาระสำคัญของการ หวังดี หรือ กลัวคนอื่นหลงทาง เหมือนจะกลายเป็นเรื่องไม่จริงใจซะมากกว่า เพราะถ้า คนๆ นั้นจริงใจ จริงๆ ป่านนี้ต้องเห็นเข้าไปแนะนำ ตักเตือนตามบอร์ด ตามโพสต์ที่เอาของเก๊ มาขาย มันทุกโพสต์ ทุกบอร์ดแล้วหละ แต่ถ้านานๆมาที อย่าไปคิดครับ คืออะไร ถ้าเห็นมาถือว่าไม่เห็นซะดีกว่า จะไปห้ามอะไร คงไม่ได้ ทำแบบที่ผมว่า น่าจะเวิร์ค จะได้ไม่เสีย อรรถรส ในการอ่านเรื่องดีๆ อีกอย่าง ส่วนตัวผมเองถ้าจะเช่าพระอะไร ก็คงต้องนำมาถามที่นี้อยู่แล้ว ฉะนั้น อย่ากลัวว่า ใครหรือ ผมจะหลงทาง ครับ