พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ถ้านัดเจอช่วงนี้คงต้องพายเรือแข่งกัน แต่ผมจองเรือที่พี่ศุภจะเอากลับมาด้วยครับ 555+

นำภาพกระจกหลวงพ่อเขียน วัดบ้านพร้าวมาให้ชมครับ

รูปกระจก หลวงพ่อเขียน วัดบ้านพร้าวนอกพระอาจารย์ของหลวงพ่อมี วัดมารวิชัย รูปนี้หลวงพ่อมีสร้างเมื่อปี 2507 พอสวยครับ
    ด้านหลังเป็นลายมือของหลวงพ่อมีที่จารพระคาถาป้องกันอาวุธพันชนิดครับ "อะ โจ โจ นะ จัง ทัง พัน ทัง ยา ยา นะ อะ"

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

รูปอัดกระจกสวยครับท่านอดุลย์ ถ่ายภาพก็งาม ps.ก็แจ่ม พระดังแห่งเมืองดอกบัว กราบหลวงพ่อเขียนครับ

3. ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นภาพแล้ว เอาใจช่วยเลยครับ หมู่บ้านผมก็สภาพใกล้เคียงกัน ไม่ต่างกันนัก ปัจจุบัน น้ำในหมู่บ้านยังสูงประมาณ 80 cm. น้ำใกล้จะเน่าแล้วเหมือนกัน ต้นไม้ใหญ่ยังสู้ไหว ต้นไม้เล็ก กลายเป็นปุ๋ยไปหมดแล้ว

4. kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับผม คุณทิพย์มงคลก็สู้ๆนะครับ พูดถึงต้นไม้เสียดายต้นตะลิงปิงที่บ้านอ่ะ กะลังดกเลย ซี้แหง๋แระอ่ะครับ แต่ก็มานึกถึงคนที่อยุธยา ก็พอใจชื้นมาได้หน่อย อย่างน้อยเราก็แบ่งเอาความเดือดร้อนของเค้ามาบ้าง... เรายังไม่มีอะไรเสียหาย ต้นไม้เล็กๆ ตายไป ข้าวของไม่เสียหาย อย่าง
    น้อยของที่เรารัก เราหวงก็ยังอยู่กับเรา อ่านบางโพสที่ต้องเอาพระออกมาให้บูชา แล้วเศร้าใจแทนอ่ะ เค้าคงจะเป็น ทั้งที่ไม่อยากพรากจากพระที่เนับถือและบูชา แต่ต้องจำใจ เพราะฉะนั้นเราเล็กน้อยเมื่อเทียบกับเค้า เลยไม่ทุกข์ใจอ่ะครับ สู้ๆนะครับทุกคน

5. willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    สู้ๆครับ

เข้ามาให้กำลังใจทุกท่านที่ถูกน้ำท่วมครับ ขอให้ทุกครอบครัวปลอดภัยครับ องค์นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      29
  6. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007

ฝีมือ PS ป๋าก้าวหน้าอย่างกะมืออาชีพนะครับเนี่ย ถ้าได้เลนส์Macro และกล้องดี ๆ ล่ะก้อ เข้าขั้นเทพเลยครับขอบอก ร้านลุงลอยยังไม่ท่วมครับป๋า มาได้เลยครับ

7. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่พระกรุครับ ไม่ใช่ของเก๊ด้วย น่าจะเป็นเกจิสร้าง

8. Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาทักทายพี่ๆ ช่วงนี้เป็นผู้ประสบภัยไปแล้ว อพยพหนีน้ำมาอยู่คอนโดน้องชายแถวสุขุมวิท ... พี่ๆสบายดีกันนะครับ :)

9. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ใกล้ๆผมเลย ผมทำงานที่อโศกครับพี่

10. willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้หมดโศก

อดทนอีกนิดครับ อีกไม่นานก็คงหมดโศกแล้วครับ แล้วคงจะโชคดีตามมา ทุกๆท่านครับ

11. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ...................สวัสดีครับทุกๆท่านน้ำท่วมเลยกระทู้ตกหน้า 2 ครับ .....................

12. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมครับป๋า สุด ๆ จริง ๆ ฝีมือป๋า

13. kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...พี่เกรียงและพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ หายไปนานเข้ามารายงานตัวครับ มีพระมาให้พิจารณาหนึ่งองค์ครับ... แบบว่าไม่รู้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ​

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      15
  14. armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่ๆทุกๆท่าน ขอให้น้ำลดเร็วๆนะครับ ตอนนี้ญาติที่อยู่กรุงเทพได้กลับมาอยู่ด้วยกันเป็นครอบครัวใหญ่เหมือนเมื่อก่อนแล้ว เพราะที่บ้านน้ำท่วมไม่มีที่อยู่แล้วเหมือนกันครับผม ที่ๆหนีไปพักอาศัยก็โดนท่วมด้วยเหมือนกันเลยต้องกลับมาตั้งหลักที่บ้านเกิดกันหมดครับผม

15. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำท่วมครั้งนี้ ทำให้หลายๆอย่างเปลี่ยนครับ เห็นความห่วงใย ความช่วยเหลือ และรวมถึงตัวตนของคนเลวๆ เผยตัวออกมากันหมด

น้ำท่วมครั้งนี้มีการรวมญาติในหลายๆที่

16. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่อยากเห็นในตอนนี้ก็คือ คนไทยกลับมารักกันเหมือนเดิม พวกคนเลวซักวัน แผ่นดินก็คงไม่มีที่ให้มันเหยียบ แม้แต่ตายก็คงไม่ได้ฝังในประเทศไทย เป็นกำลังใจให้ทุก ๆ คนครับ

17. pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ใช่ครับพี่

ขนาดเมื่อวานนั่งดูประชุมสภาแป๊ปเดียว
    ต้องปิดทีวี เพราะมันทนไม่ไหว สส.แต่ละคน
    ผมล่ะเสียดายเงินภาษีที่จ่ายเป็นค่าเงินเดือนคนพวกนี้จริงๆ

18. kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความสุขของเราจงคืนกลับมา ... ผมรักในหลวงคร๊าบบบ เป็นห่วงท่าน
    ทำไมคนไทย ยิ่งโดยเฉพาะ ส.ส. ไม่นึกถึงท่านบ้างนะ ท่านจะทุกข์ใจแค่ไหน ที่ชนชั้นผู้นำ ทั้งหลาย ไม่ทำงานเพื่อบ้านเมือง ห่วงแต่ ผลประโยชน์ตัวเอง

19. willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเครียดครับ

อย่าเครียดครับ คิดเสียว่า เป็นการประชุม " ภูติ " ก็แล้วกันครับ เดี๋ยวนี้ผมไม่ดูเลย ตั้งสามปีมาแล้ว :boo:

20. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ส.ส. สำหรับผมแล้ว คำนี้ย่อมาจาก เสือสาง(คางแดง) เพราะมีแต่แยกเขี้ยวกางเล็บห้ำหั่นกัน กินเงินผลาญเงินงบประมาณประเทศ เป็นพวกขวางความเจริญของชาติ ประชุมก็โดด ไม่เข้าประชุม นั่งหลับ ไม่ทำหน้าที่ ประทวงแต่เรื่องไร้สาระ ขอขึ้นเงินเดือน แต่โทษทีทำงานไม่ไม่คุ้มเงินภาษี ท่านไหนดีก็ไม่ต้องร้อนตัว ท่านไหนชั่วก็ไม่ต้องร้อนใจ เพราะเป็นแบบนั้นจริง ๆ