พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    จับเหรียญแปดทิศ ที่คุณแม่เคยใช้ประจำมาแต่ง photoshop ใหม่ ให้ดูเข้มขลังครับ....

อรหันต์แปดทิศ 2514 ครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

2. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆก็แต่งใหม่แล้ว....นำมาแบ่งปันย้ำไว้ให้ชินตาครับ...ว่าของแท้เก่าเก็บเป็นแบบไหน....วันใดที่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้พบเห็น จะได้เป็นข้อมูลสะสมกันครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ....

3. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    เหรียญแปดทิศจะมีออกที่วัดบางแก้วและออกที่วัดโพธิ์ชัย สิงห์บุรี

4. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับพี่หน่อง....
    เห็นภาพแปดทิศ ๒๔๙๔ ในหนังสือหลวงปู่...แล้วอยากเจอเหรียญจริงมากๆเลยครับพี่หน่อง....

พี่หน่องมีแปดทิศ ๒๔๙๔ มั๊ยครับ...เมตตาถ่ายภาพมาให้ชมบ้างซิครับ...
    จะได้แอบอิจฉาอีกบ่อยๆ...ฮ่าๆๆๆๆ

5. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:เหรียญปีลึกๆนี่ผมต้องผ่านก่อนละครับพี่ พระสวยเก่าเข้มดีครับชอบมากๆ

6. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

คงต้องขอยืมข้างบ้านแล้วแระผมเองก็ไม่มีเลยครับ

7. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่เกรียง พี่อดุลย์ และสมาชิกทุกท่านครับ เห็นพี่โพสหลวงปู่ชอบ ผมก็แอบมีกะเขาอยู่ 1 เหรียญ เป็นรุ่น 2
    วันเสาร์หน้าจะไปจังหวัดเลยอยู่ครับ ไปทอดกฐิน และก็จะไปไหว้ศิษย์หลวงปู่ชอบด้วยครับ ท่านชื่อหลวงพ่อขันตีครับ ไปแสวงบุญด้วยกันไหมครับพี่ อิอิอิ

ขนาดไฟล์:
      526.3 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      685.9 KB
      เปิดดู:
      62
  8. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

เกจิพื้นบ้านเก่าๆครับคุณน้ำ.....อนาคตหากได้พบเจอ..จะได้ทราบว่าชาวพื้นบ้านที่เค้าเก็บกันเป็นแบบไหน....ยิ่งยุคบล็อค computer ที่แกะพิมพ์ได้เนียนร้อยเปอร์เซนต์...ก็ต้องมีข้อมูลเนื้อพระไว้เป็นตัวอย่างบ้าง....

แต่ก็นะครับ...หากได้มาแบบฟรีๆ...ด้วยความเมตตาจากผู้อื่น...ดีหมดครับ ฮ่าๆๆๆๆ

9. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอาผมไปสงครามเวียดนามปี 2513....ท่านมีเหรียญแปดทิศติดตัวไปด้วย...อาจเป็นไปได้ว่าแปดทิศของคุณอาเป็นรุ่นแรกๆ....

คุณอาเสียเมื่อปี 2540 หุหุหุ...อืมมม...คงหายากซะแล้ว....
    เมื่อวานโทรหาพี่ชายลูกลุงสายวัดโบสถ์...เมษา 54 นี้...ผมคงได้หลวงพ่อทวี เก่าๆสักองค์ครับพี่หน่อง...

รอดูของข้างบ้านพี่หน่องนะครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

10. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆ...สวยครับ เหรียญนี้.....คมชัดลึก ไม่มีที่ติ....
    วังสะพุง...นึกถึงท่านผู้ใหญ่นิด สิทธิสินธุ์ ครับ...เคยไปพักบ้านท่านตอนเรียนมหาลัย...ก่อนเดินทางขึ้นไปลุยภูหลวง...

ผมมีเพื่อนรักอยู่ที่วังสะพุงหนึ่งคนเหมือนกันครับคุณนันท์...เป็นเจ้าหน้าที่ป่าไม้ที่นั่น...อนุโมทนาบุญกับคุณนันด้วยครับ...

อิอิอิ...พรุ่งนี้ต้องพาท่านผู้เฒ่ากับถิ่นหนองสะเดา สามชุก สุพรรณ เพื่อทอดกระฐินเช่นกันครับ...

11. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้...นำภาพมาฝากคุณนันและเพื่อนๆ พี่ๆ องค์หนึ่งครับ....
    พยายามแต่งด้วย photoshop แต่ก็ยังไม่ค่อยถูกใจ...(อิอิอิ ..ไร้ฝีมืออ่ะคับ)

หลวงปู่หิน เขาพญาเดินธง...ลพบุรีครับ...

12. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

สุดท้ายวันนี้...
    เดี๋ยวบ่ายจะเอารถเข้าศูนย์ หน่อยครับ...เลยระยะมาพอสมควร ฮ๋าๆๆๆๆ....

เครื่องรางประจำกาย 2 ชิ้น ครับ...
    คุณนันเคยโพสถามไว้...อวดคุณนันนิดหนึ่ง ฮ่าๆๆๆๆ....
    ช่วยอิจฉาหน่อยนะครับ (คริคริคริ... มีแค่หางอึ่ง ดันเอามาอวด อายยย...จังครับ)

13. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับพี่เกรียง ถ้ายังไม่ถูกใจก็ส่งให้ผมถ่ายช่วยได้น่ะครับ ส่งรูปให้แต่พระไม่คืนน่ะครับ อิอิอิ ล้อเล่นครับพี่ ผมส่งพระให้พี่แล้วน่ะครับ แต่คงนานครับพี่เพราะผมไม่ว่างไปส่งอีเอ็มเอสเลย ก็เลยตัดสินจัยส่งธรรมดาให้พี่ คงนานโขอยู่ครับ

14. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เก่าได้ใจครับพี่ ตะกรุดสวยงามมาก ทองแดงเก่าสุดๆ เชือกเก่าสุดๆ แล้วก็อยากได้สุดๆ 555+

15. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเกรียงมีโอกาสแวะมาเที่ยวหาผมที่วัดทุ่งสามัคคีธรรมด้วยนะครับ เป็นวัดของครูบาอาจารย์ผม หลวงพ่อสังวาลย์ เขมโก อยู่ก่อนถึงหนองสะเดา ต.หนองผักนาก พรุ่งนี้ผมก็ไปเหมือนกันครับ ทอดกฐิน แวะมากราบสรีระท่าน พระที่หลวงตามหาบัวยกย่องประดุจแขนซ้ายของท่าน หลวงตามหาบัวท่านว่าหลวงพ่อสังวาลย์เป็นพระทองคำ ท่านมรณะภาพ ปี 2547 ปัจจุบันสรีระท่านยังไม่เน่าแถมมีผิวเหลืองอยู่เลยครับ

16. tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเช็คข่าวดูก่อนว่าน้ำท่วมหรือเปล่านะครับ เพราะไม่กี่วันก่อนเขาบอกว่าเลยวัดทุ่งสามัคคีไปทางวัดหลวงพ่อมุ่ย น้ำท่วมอยู่ ไม่รู้ว่าน้ำท่วมเพิ่มขึ้นมาถึงวัดทุ่งฯหรือเปล่า

17. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    วันนี้มาติดตามเหมือนเดิม และมีพระมาให้พี่ๆติชม 2องค์ครับ 1.เหรียญหลวงพ่อเดิมฝากพี่อดุลย์และพี่บุพนิมตรลองคูครับ 2.หลวงพ่อกันวัดเขาแก้วอีกองค์ว่าจะนำไปลงกระทู้ของท่านเบียรย์ ยังไงก็ฝากพี่หน่อยละกันครับ

ขนาดไฟล์:
      169.6 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      187.5 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      175.9 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      174.5 KB
      เปิดดู:
      49
  18. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเมื่อวันเสาร์ครับคุณนัน....
    กำลังจะถอยรถออกไปเข้าศูนย์...ไปรษณีมาพอดี...ซองเดียว ของคุณนัน ฮ่าๆๆๆ

ขอบพระคุณอย่างสูงในความเมตตาครับ...สาธุ สาธุ สาธุ...

19. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

โห...พี่หน่อง....อ่านโพสเมื่อสายไปซะแล้วครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ
    แต่ไม่เป็นไรครับ...ฟ้ายังไม่ลิขิตให้เราพบกัน...แต่วันข้างหน้านั้นยังอีกยาวไกล...(ไม่ถึงวัย 80 ผมจะยังไม่ตายครับ อิอิอิ)

เมื่อวานถึงตลาดสามชุก 9 โมงกว่าๆ...แวะซื้อของก่อนเข้าบ้านที่หนองสะเดาครับ....
    ผ่านวัดทุ่งสามัคคีของพี่หน่องก่อนด้วย ฮ่าๆๆๆ ไม่รู้ว่าพี่หน่องอยู่ข้างในวัด...
    ผ่านซุ้มประตูสวยๆของวัดหนองผักนาก...
    ข้ามคลองชลฯ...แยกตรงไปหนองหญ้าไซ วัดบัญลังก์...หุหุหุ น้ำท่วมเป็นแนว...
    ผมเลี้ยวขวาไปหนองสะเดา...ก่อนเลี้ยวซ้ายไปด่านช้าง เห็นหลังคาโบสถ์วัดดอนไร่หางไปสัก 2 กม.
    แวะเข้าบ้านที่สระยายชี...กินข้าวแป๊บหนึ่ง...ได้ยินเสียงประกาศแห่กระฐินดังแววมาจากวัด...เลยต้องไปส่งท่านผู้เฒ่าที่วัดก่อนครับ...

หลวงพ่อผิวดั่งทองทาจริงๆครับพี่หน่อง...สาธุ สาธุ สาธุ....

20. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นร่องรอยของน้ำท่วมด้วยครับ....
    ชาวบ้านยังตั้งเต็นท์นอนกันอยู่ริมถนน....
    น้ำลดลงกว่าระดับถนนแล้วครับ...แต่ยังท่วมบ้านอยู่...นาเสียหายกันเยอะเลย...น่าสงสารจังครับ...

หนองสะเดาไม่ท่วมครับ...เพระเป็นที่ดอน...
    ท่านผู้เฒ่าเล่าว่า...เมื่อก่อนแล้งมาก...จนกระทั้งสร้างอ่างกระเสียว
    ชาวหนองสะเดาจึงมีน้ำทำนาได้...