พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อิอิอิ....ผมเองก็ได้เห็นพระของหลวงปู่จากภาพของคุณตี๋ (dek watpa) อ่ะครับ...ไม่ได้คุ้นเคยเลยครับท่าน pardy......

แต่ส่วนตัวแล้ว....ผมว่าดูดีอ่ะครับ....โดยเฉพาะ "รัตนจักร" ด้านหลัง... เข้มขลังโดนใจ.....

รบกวนคุณตี๋ช่วยให้คำแนะนำน้องๆพี่ๆด้วยครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

2. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

อืมมม...เพิ่งเคยเห็นครับ...ว่าหลวงปู่ดีมีพิมพ์นี้....เนื้อสวยมากครับ....
    พิมพฺทรงชัดดีครับ....อิอิอิ จะได้เก็บไว้เป็นความรู้ครับ....สาธุ สาธุ สาธุ.....

ผมมีความเห็นนิดหนึ่ง...อยากฝากพี่ๆน้องๆชาว "แท้ของตรู" ไว้อ่ะครับ..เพราะเป็นประสบการณ์ตรงของผม.....

พระเครื่องของเกจิอาจารย์บางท่าน...ตลอดชีวิตท่าน...ทำอะไรไว้หลากหลาย...แต่พอมีใครสักคน...คิดรวบรวมประวัติ และเครื่องรางของท่านขึ้นเป็นตำรา และสร้างเกณฑ์ในการสะสม (แท้/เก๊) ขึ้นมา ผู้ที่เข้ามาสะสม...ย่อมที่จะยึดเป็นแนวทางเพื่อป้องกันความเสี่ยง...ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ....

แต่ก็มีหลายครั้ง...ที่บางคนมีพระเครื่องของหลวงพ่อ หลวงปู่ ท่านนั้นๆ...จากความคุ้นเคย จากพ่อแม่ปู่ย่าตายาย...แต่กลับไม่พบว่ามีในตำราที่สากลเค้านิยมกัน...เลยทำให้ความศรัทธาลดลง....

ต้องฝากพี่ๆน้องๆได้พึงพิจารณาด้วยตัวเองนะครับ...หากใครเข้าใจแล้ว...ก็อนุโมทนาด้วยครับ....หาใครยังข้องใจไม่หาย ว่าทำไมพระของตรูเค้าไม่มีข้อมูลกัน...ก็สุดแต่กรรมนะครับ...บุพนิมิตคงช่วยให้กำลังใจท่านได้แค่นี้...ฮ่าๆๆๆ (ไม่อยากไปอวดเก่งกับใครเค้าให้ชีวิตวุ่นวายอ่ะครับ)....

ดีใจครับ...และมีความสุขมากๆที่ได้ชมพระพื้นบ้าน หรือพระมรดก ของพี่ๆน้องๆกัลยาณมิตรทุกคน....ฮ่าๆๆๆ.....(หาดูยากกว่าพระสมเด็จฯอีกครับ)...

3. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    สวัสดีทุกๆท่านครับ ช่วงนี้หลวงปู่ชื้นมาแรงครับคุณเกรียงกระทู้นี้ อย่างนี้ต้องเอาเหรียญธรรมสภาเนื้อตะกั่วมาอวดกันบ้างแล้ว 555+

4. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

โห....อย่าช้าเลยครับพี่หน่อง ฮ่าๆๆๆๆๆ......
    เดี๋ยวเปลี่ยนหัวโพสกลับไปเป็นหลวงปู่ชื้นอีกรอบ....เผื่อมีใครมีอะไรดีดีมาโชว์ให้อิ่มตาอิ่มใจเพิ่มอีกครับ....

กราบขอบคุณพี่หน่องล่วงหน้าครับ...
    ปล. ได้รับซีดีหรือยังครับพี่...จากใจครับ...

5. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสน อยุธยา

หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสน อยุธยา....

ผมได้ยินชื่อท่านครั้งแรก...จากเพื่อนสนิทผม ซึ่งตอนแรก ผมก็ไม่ทราบว่าเพื่อนสนิทผมเคยบวชและปรนิบัติท่านช่วงที่บวช...
    เมื่อครั้งที่เพื่อนผมทราบว่าผมกำลังศึกษาเรื่องพระ...
    ท่านก็ถามผมว่า..."รู้จักหลวงปู่ชื้นวัดญาณเสน มั๊ย"....
    ผมก็ตอบท่านไปว่า..."ไม่รู้จักครับ"....ฮ่าๆๆๆ ก็ไม่รู้จักจริงๆอ่ะครับ...แม๋...ที่ดังๆยังรู้จักไม่หมดเลย ....
    อ่ะนะ...นั่นความเดิม....

พอมาเมื่อปลายปี 2553 นี่แหล่ะ...ฟ้าประทาน ของขลังชิ้นแรกของหลวงปู่ฯมาให้ผม...
    ผมเริ่มหาข้อมูล เริ่มรู้จักหลวงปู่....กลับไปคุยกับเพื่อนสนิทเพิ่ม...
    เริ่มรู้ว่า...ที่บ้านเพื่อนสนิทผม มีเยอะ...แต่ตอนนั้น...ไม่ได้คิดขอ ฮ่าๆๆๆๆๆ (ยังไม่มีแรงจูงใจ....)...

แต่พอมาคุย สนทนากับคุณตื๋ (เด็กวัดป่า)...คุยอะไรบ้าง...จำไม่ได้...
    แต่ได้รู้จักพระเครื่องของหลวงปู่มากมาย (มีแต่ภาพ)....
    โห....อยากได้มั่ง...เลยตัดสินใจจู่โจมขอเพื่อน....

ติดตามผลงานหลายรอบ...มีเยอะจริงๆด้วย....
    เทียวไปหา....ได้พระเนื้อดินฝังตะกรุดมา 1 องค์...หุหุหุ....
    คุณตี๋ช่วย confirmed ว่า....ทันหลวงปู่ปลุกเสกแน่นอน...ฮ่าๆๆๆๆๆ.....
    แต่อยากได้เหรียญมากกว่า....ตามผลงานต่อ....

เพื่อนสนิทเริ่มรู้ตัว...ตีกัน...พระหลวงปู่บางรุ่นแพงมาก..หาไม่ได้อีกแล้ว....
    เออ...เต็มใจให้องค์ไหนก็ให้มาเหอะ....แต่ขอ 1 ชิ้น....(ผมบอกเพื่อนไป)...

และแล้ว....ฟ้าก็ตัดหน้าส่งเหรียญหยดน้ำ 2525 มาให้ก่อน...
    โอ้พระเจ้า...เพื่อนสนิทหากให้สูงกว่าปี 2525 อายฟ้าตายห่า....
    หุหุหุ....อ่ะ....ต้องทำใจ อ่ะไรก็ได้ฟ่ะ....

แล้วก็มาถึง...มีมาให้เลือก 3 เหรียญ (อยากได้ทั้งสามเลยน่ะ...แต่อายใจตัวเอง คิคิคิ)...
    ตัดสินใจอยู่นาน...

- หยดน้ำมีแล้ว...ซ้ำจะดีมั๊ย...ชอบอ่ะครับ เก่า ขลัง....สุดๆ...
    - รุ่น 2530 เหรียญไข่เล็กๆ...ไม่เล้าใจ...แต่ปี พศ. ลึก ถัดมา....อืมมมมม....
    - รุ่น 2534 เหรียญกลม เนื้อนวะ เข้ม ขลัง ได้ใจมากๆ...เหรียญใหม่กลี๊บ ขึ้นรุ้งที่ผิวเหรียญ ยามส่องได้มุมดีดี...อืมม....เอาไงดีฟ่ะ....

สุดท้าย..นิทานทำให้ตัดสินใจ...."เหรียญรุ่น 2534 หลวงปู่บอกไว้ว่า...พระของท่านรุ่นนี้ ป้องกันได้แม้จะเป็นระเบิดนิวเคลียร์..."
    โห....ไม่เชื่อเพื่อนแล้วจะไปเชื่อใครฟ่ะ....เลยตัดสินใจเลือกองค์นี้....
    แถมทิ้งท้ายไว้ด้วยว่า...ปีใหม่หน้าขออีกเหรียญนะครับ ฮ่าๆๆๆๆ

เหรียญกลม 2534 นี้...คุณตี๋ให้ข้อมูลสนับสนุนว่า...ถือเป็นเหรียญฝาแฝดของเหรียญ "ธรรมสภา"...ปลิ้มใจมากๆครับ...

นี่แหร่ะครับ...หลวงปู่ชื้นของบุพนิมิต....

6. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

สวยครับพี่ ผมว่าจะตามจีบรุ่นแรกอยู่แต่งบไม่พอครับ แหะๆ

7. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออวยพรให้ท่านน้อง narmja ได้รุ่นหนึ่งฟรีๆจากผู้มีเมตตา สมใจปรารถนาครับ....ฮ่าๆๆๆๆๆ...

ผมขอรบกวน ท่าน narmja โปรดเมตตาแนะนำพระหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม นครปฐม ของท่าน keepwork โพสก่อนหน้านี้ด้วยครับ...

ขอบพระคุณอย่างสูงด้วยครับ...(smile)

8. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

รอแป๊ปครับตอนนี้กำลังหลอมตะกั่วอยู่ 555+ ส่วนซีดียังไม่ได้เลยครับ

9. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

คิคิคิคิ....มีมุข....รอได้ครับ อิอิอิ...
    ...............................................
    ผมให้ลูกน้องที่ออกตลาด (ฝ่ายจัดซื้อ)...ems ให้เมื่อวันศุกร์ครับ....ไหง ems ยุคนี้ช้าจังหว่า...หุหุหุ....หลักฐานการส่งอยู่ในมือผม...ไม่น่าพลาด ฮ่าๆๆๆๆ.....

...............................................
    หลอมออกมาเป็นพระนะครับ...ม่ะใช่หัวลูกปืน...อันนี้ไม่เอาครับ....ฮ่าๆๆๆๆ

10. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ใช่สายตรงไม่ต้องเชื่อผมนะครับพี่แต่ผมพอเห็นพระสภาพใช้มาบ้าง เหรียญนี้พระสภาพใช้แต่ดูไม่ธรรมชาติครับ สังเกตุจากขอบเหรียญดูมีความคม ลูกตาหลวงพ่อน่าจะมองเห็นบ้าง

11. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ชื้น พุทฺธสโร วัดญาณเสน

ประวัติหลวงปู่ชื้น พุทฺธสโร วัดญาณเสน ต.ท่าวาสุกรี อ.พระนครศรีอยุธยาจ.พระนครศรีอยุธยา

หลวงปู่ชื้นเป็นพระเกจิอาจารย์ชื่อดังแห่งวัดญาณเสนเจ้าตำราเคล็ดวิชา รัตนจักรอันลือลั่นท่านเป็นพระเกจิอาจารย์ที่เชี่ยวชาญด้านไสยศาสตร์ วิชาอาคมและแพทย์แผนโบราณโดยนำความรู้ทุกแขนงมาช่วยปัดเป่าทุกข์ให้กับชาวเมืองกรุงเก่าจนเป็นที่เคารพเลื่อมใสในความมีเมตตาธรรมอันสูงส่งนอกจากนี้ ยังมีวัตถุมงคลขลังที่มากด้วยประสบการณ์ ด้านเมตตา แคล้วคลาดนับเป็นพระดีศรีอยุธยา อีกรูปหนึ่งที่ชาวเมืองกรุงเก่าภาคภูมิใจยิ่งนัก

พื้นเพของท่านเป็นชาวหมู่บ้านไฝต่ำ อ.หนองแค จ.สระบุรี นามเดิมว่า ชื้นเกิดเมื่อวันพุธ เดือน 4 ปีมะแม ตรงกับวันที่ 18 มีนาคม 2450 ในตระกูลของนายจันนางหงิม สกุล ยอดฉิมซึ่งประกอบอาชีพทางการเกษตร เบื้องต้นได้ศึกษาเล่าเรียนที่วัดเกาะลอย ซึ่งอยู่ในหมู่บ้าน

จากนั้นเมื่ออายุ15 ปี ก็บรรพชาเป็นสามเณรจนถึงอายุ 18 ปี ก็ลาสิกขาบทออกมาช่วยบิดามารดาทำไร่ทำนาอยู่ประมาณ 3 ปีภายหลังจึงเข้าอุปสมบท ณ พัทธสีมาวัดเกาะลอย ในวันที่ 14 พฤษภาคม 2470 โดยมีหลวงพ่อยอด วัดหนองปลาหมอ จ.สระบุรีพระเกจิอาจารย์ชื่อดังแห่งเมืองสระบุรีเป็นพระอุปัชฌาย์ พระอธิการมาด วัดหนองแคเก่าเป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอธิการทองดี วัดเกาะลอย เป็นพระอนุสาวนาจารย์ได้รับฉายาว่า พุทธสโรท่านเป็นพระที่ขยันหมั่นเพียรในการเรียนพระปริยัติธรรมจนกระทั่งพรรษาที่3จึงสอบได้นักธรรมตรีก่อนที่จะตัดสินใจเลิกเรียนทางด้านนี้เบนเข็มทิศไปหาความรู้ทางด้านไสยศาสตร์วิชาอาคมจากครูบาอาจารย์วัดเกาะลอยซึ่งทั้งวิชาไสยเวทย์และแพทย์แผนโบราณ เมื่อมีความรู้รักษาตนเองได้จึงออกธุดงค์บำเพ็ญเพียรเสาะหาพระเกจิอาจารย์เพื่อร่ำเรียนวิชาอาคมอย่างต่อเนื่องได้ออกเดินทางจากจังหวัดสระบุรีเรื่อยมาจนถึงจังหวัดพระนครศรีอยุธยาและมาหยุดจำพรรษาที่วัดญาณเสนในปัจจุบันนี้

ณ อารามแห่งนี้ท่านได้ศึกษาวิชาไสยศาสตร์ โหราศาสตร์และวิชาเล่นแร่แปรธาตุกับพระอาจารย์สายหรือขุนโจรย่ามแดงในอดีต ได้อยู่จำพรรษาตั้งแต่นั้นมาโดยพึงพอใจกับวิชาความรู้ที่ช่วยสงเคราะห์ญาติโยมที่มาให้ท่านช่วยปัดเป่าบรรเทาความเดือดร้อนอยู่หลายปีด้วยกันช่วงเวลานั้นชื่อเสียงของพระอาจารย์สายและพระอาจารย์ชื้นเป็นที่ร่ำลือถึงความเข้มขลังและศักดิ์สิทธิ์ไม่ว่าใครจะเป็นอะไรมาท่านทั้งสองจะช่วยสงเคราะห์ได้หมด ชื่อเสียงขจรไกลถึงกรุงเทพฯซึ่งขณะนั้นได้มีเศรษฐีผู้หนึ่งได้เกิดเป็นโรคเหน็บชา รักษาอย่างไรก็ไม่หายยาไทยยาเทศกี่ขนานก็เอาไม่อยู่ เมื่อล่วงรู้เกียรติศักดิ์ของหลวงพ่อชื้นจึงเดินทางมาให้ท่านรักษา ท่านเสกไพรไปให้ทานปรากฏว่าหายเป็นปลิดทิ้งเขาจึงกราบเรียนท่านไปจำพรรษาอยู่ที่วัดแค นางเลิ้ง (วัดสุนทรธรรมทาน) กรุงเทพฯพร้อมถวายตัวเป็นโยมอุปัฎฐาก แต่เมื่อท่านไปปรึกษากับพระอาจารย์สายได้รับเหตุผลและแง่คิดมากมาย จนทำให้ต้องบอกปฏิเสธไปต่อมาพระอาจารย์สายได้ลาสิกขาบทออกไปทำให้หลวงปู่ชื้นต้องอยู่อย่างลำพังต้อนรับญาติโยมที่นับวันจะมากขึ้นทุกวันจึงเริ่มเบื่อหน่ายในวิชาไสยศาสตร์และคาถาอาคมทำให้ร่างกายและจิตใจของท่านเกิดความร้อนรุ่ม

ประกอบกับมีข่าวเกี่ยวกับพระภิกษุรูปหนึ่งมาปลักกลดอยู่ที่หน้าวัดกุฎีทองมีญาติโยมขึ้นกันมากมายปฏิปทาของพระอาจารย์รูปนั้นเป็นที่โจษขานกันมากโดยในวันพระจะไม่พูดกับใครเลยและจะไม่ฉันอาหารใดๆทั้งสิ้นส่วนวันธรรมดาก็จะพูดน้อยมาก อัฐบริขารก็จะมีเพียงกลด จีวรและรองเท้าเก่าๆส่วนในย่ามก็มีเพียงกะลาสำหรับเป็นภาชนะใส่ข้าวและช้อนที่ทำจากกะลาเท่านั้นมารู้ภายหลังว่าพระอาจารย์รูปนั้นคือ พระอาจารย์เสน เตชธัมโม ธุดงค์มาจากอ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา หลวงปู่ชื้นจึงไม่รีรอที่จะเข้าไปใกล้ชิดเพื่อสัมผัสและพิสูจน์ตามคำโจษขานนั้น และได้รับคำทักท้วงว่า ท่านเดินผิดทางแล้วพระอาจารย์เสนย้ำอยู่อย่างนี้หลายครั้งหลายหน จนท่านนำคำพูดนั้นมาทบทวนและค่อยใช้สติสมาธิพิจารณาถึงความหมาย จนกระทั่งพบข้อเท็จจริงแห่งสัจธรรมทั้งสองท่านก็ปรารถณาเป็นศิษย์-อาจารย์กัน ทบทวนศีล พระธรรมวินัยต่างๆโดยหลวงปู่ชื้นได้นำตำราไสยศาสตร์วิชาอาคมต่างๆที่เล้าเรียนมาตั้งแต่ต้นเผาทิ้งจนหมดสิ้นจึงกลับมาปฏิบัติธรรมอย่างเคร่งครัดกับพระอาจารย์เสนพร้อมทั้งนิมนต์ให้ผู้เป็นอาจารย์มาจำพรรษาที่วัดญาณเสนจากปฏิปทาที่เปลี่ยนแปลงไปของท่าน จึงมีเสียงครหาไปในทางไม่สู้ดีแต่ท่านก็ไม่สนใจยังคงมุ่งหน้าที่จะมุ่งปฏิบัติต่อไปจนถึงขั้นอุกฤษฎ์ใต้ต้นโพธิ์ข้างโบสถ์เป็นเวลา 1 เดือน ด้วยการนั่งสมาธิตลอดเวลา ยกเว้น เวลาฉัน ปัสสาวะและขับถ่ายเท่านั้นชั่วเวลาเพียง 24 วัน จากการเริ่มปฏิบัติท่านก็สำเร็จสุดยอดวิชารัตนจักรพร้อมกันนั้นท่านก็ถูกร้องเรียนไปทางคณะสงฆ์จังหวัดพระนครศรีอยุธยาให้พิจารณาในปฏิปทาที่เพี้ยนๆเป็นต้นว่าชอบอยู่อย่างสมถะ สันโดษ ข้างของที่ญาติโยมนำมาถวาย ใครจะหยิบอย่างไรก็ไม่ห้ามปรามหมู หมา กา ไก่ ฯลฯจะมาอยู่ในวัดสร้างความสกปรกอย่างไรท่านก็วางเฉยไม่ดำเนินการใดๆทั้งสิ้นจึงมีมติให้ปลดท่านจากการเป็นเจ้าอาวาสหลวงปู่ชื้นท่านก็มิได้อนาทรร้อนใจใดๆทั้งสิ้น เพียงขอทางคณะสงฆ์ว่าการตั้งเจ้าอาวาสให้ตั้งจากพระที่มาจากวัดญาณเสนเท่านั้นในความรู้สึกของชาวบ้านและญาติโยมทั่วไปก็ยังคงเคารพนับถือหลวงปู่ชื้นไม่มีเสื่อมคลายในวัตถุมงคลของหลวงปู่ชื้นที่ผ่านการอธิษฐานจิตจากท่านหลวงปู่จะอัญเชิญพระรัตนจักรมาสถิตในวัตถุมงคลนั้นๆเสมอ

หลวงปู่ชื้นพุทฺธสโร มรณภาพอย่างสงบในวัย 97 ปี ภายในกุฏิตึกทรงธรรมต่อหน้าลูกศิษย์จำนวนมากที่เฝ้าดูแลใกล้ชิดหลังจากอาพาธมานานด้วยโรคประจำตัวหลายโรคด้วยกัน เมื่อ 17 มิ.ย. 2546

12. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญธรรมสภาเนื้อตะกั่ว
    หลวงปู่ชื้น ญาณเสน

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ อืมมแม่บ้านเล่นไปไว้ผิดที่ เลยไม่รู้เรื่องกัน 555+

13. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณท่านน้อง narmja มากๆครับ....
    แท้/เก๊...สุดท้ายก็อยู่ที่ใจเจ้าของพระครับ ฮ่าๆๆๆๆ.....

คำแนะนำติชม...ถือเป็นความรู้และเป็นบุญต่อผู้อยากรู้ครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ.....

14. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุหุ....หลอมออกมาเห็นเหรียญตะกั่วหลวงปู่ชื้น...(ลุ้นแทบแย่...)....สวย กริ๊บ...ได้ใจจริงๆครับพี่หน่อง...
    สาธุ สาธุ สาธุ.....

-------------------------------------------------------------------
    แต่ว่า....พี่หน่องพอจะเล่าให้ฟังมั่งได้มั๊ยครับ...รุ่นธรรมสภา...ดังเพราะอะไรครับ....อยากรู้จัง...ฮ่าๆๆๆๆ

15. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ตามมาดูหลวงปู่ชื้น ยามบ่ายๆ (ทำไมเราไม่มีบ้างนะ)

16. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเจอมา.......เลยนำมาให้อ่าน
    สำหรับท่านที่มีความสงสัยในเรื่องธรรมสภา ผมก็ต้องขอออกตัวว่าผมเองก็มิใช่ผู้ที่ปฏิบัติได้สูงอะไร หากแต่เรื่องธรรมสภา มีเรื่องราวอันมหัศจรรย์มากครับ

...สัญลักษณ์ประจำองค์ท่านคือ รุปพระพุทธเจ้าสามพระองค์ มีกงจักรอยู่ตรงกลาง เป็พุทธนิมิต ที่ท่านได้รับเมื่อตอนสำเร็จธรรมนั่นเอง กงจักรนี้ นอกจากหลวงปู่ชื้นจะได้ประสบพบพานด้วยองค์ท่านเองแล้ว ยังมีบุคคลท่านหนึ่งที่ปฏิบัติธรรมได้ถึงขั้นสูง ที่มีพระอาจารย์ดีคือ หลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง คือ พลโท สมาน วีระไวทยะ นั่นเอง ปัจจุบันท่านลาจากโลกนี้ไปเสวยทิพยสมบัติ ณ สวรรค์เบื้องบนแล้ว ดังเรื่องราวต่อไปนี้
    <O:p
    คืนวันหนึ่งหลังจากปฏิบัติกิจศาสนาคือสวดมนต์แล้ว ท่านได้นั่งสงบใจโดยไม่ได้ปรารถนาจะเห็นอะไรที่เกินวิสัยของปุถุชน หากแต่ได้น้อมนำเอาพระพุทธรุปที่มีละกษณะงดงามมากกำหนดภาพเป็นสมาธิไว้ เมื่อจิตสงบแล้วก็พลันบังเกิดภาพนิมิตแปลกประหลาดเกินกว่าที่ปรารถนาจะได้พบเห็น.
    ภาพนั้นเป็นภาพห้องประชุมใหญ่ที่มีความสวยงามวิจิตรพิสดารมากมีลายเทพพนมที่งดงามอย่างไม่เคยเห็น จิตทราบว่าศาลานั้นมีชื่อว่าเทวสภา หรือ ธรรมสภา เป็นที่ประชุมเทศนาธรรมและแก้ปัญหาธรรมของเหล่าเทพ พรหม และพระภิกษุสงฆ์จำนวนมาก
    ครั้นแล้วภาพนั้นก็หายวูบไป ไม่ว่าจะพยายามสักเท่าไหร่ก็ไม่ได้เห็นภาพนั้นอีก ทุกอย่างอยู่ในความมืด ต่อมาสักครู่ภาพนั้นก็ปรากฏขึ้นมาอีก เหล่าเทพ พรหม ภิกษุต่างนั่งสงบเรียบร้อย ตรงหน้ามีธรรมาสน์ ที่มีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าประทับอยู่ ส่วนทางขวาและซ้ายมีองค์พระโมคคัลลาน์ พระสารีบุตร และมีพระอริยสงฆ์นั่งอยู่เต็มนับไม่ถ้วน
    สิ่งที่ปรากฏแก่สายตาในขณะนั้นคือ เมื่อมองไปที่พระพุทธองค์ก็เห็นว่าบนพระเศียรเป็นแก้วสีขสวทึบลอยอยู่เหนือพระเศียรมีแสงสว่างรุ่งโรจน์ไปทั่วธรรมสภาแห่งนั้น ความแรงของแสงรังสีที่แผ่กระจายออกมานั้นมากมายจนขับแสงของเทพพรหมในนั้นเกือบหมดสิ้น เมื่อเห็นเช่นนั้นก็กำหนดถามในใจว่านั่นอะไรหนอ พลันก็มีเสียงตอบว่านั่นคือ จักรแก้วพระพุทธเจ้า อันเกิดจากบารมีที่พะองค์ได้ทรงบำเพ็ญเพียรมาถึงหนึ่งแสนมหากัป
    เมื่อท่านพลโทฯ ได้ฟังเรื่องราวสักพักหนึ่ง ก็พอดีความรู้สึกออกจากสมาธิ แล้วก็เกิดความสงสัยกับตัวเองว่านี่อะไรกัน จะเป็นไปได้หรือ.. จนวันหนึ่งท่านมีโอกาสได้พบกับหลวงปู่ชื้น พุทธสโร แห่งวัดญาณเสน จึงได้เล่าเรื่องราวถวายท่านๆจึงตอบว่า “เรื่องนี้เกินภูมิมนุษย์ อย่าได้นำไปพูดให้ใครฟัง ถ้าเขาไม่เชื่อจะเป็นโทษได้ สิ่งที่เห็นมาเป็นพุทธนิมิต ซึ่งจะเกิดแก่คนที่ปฏิบัติและมีบารมีสะสมมาแต่อดีตชาติเท่านั้น”..

โมทนาสาธุกับทุกท่านที่ศรัทธาหลวงปู่ชื้น พุทธสโร พระอรหันตเจ้าแห่งวัดญาณเสนครับ<O:p

<!-- google_ad_section_end --><HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>

17. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมให้ครับพี่รอยตัดกนกทั้งสองด้านผิดครับ

18. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

อธิษฐานซิครับ..คุณอัคฯ.....
    แล้วจะสมหวังอย่างไม่น่าเชื่อ....ไม่ลองไม่รู้ครับ...ความลับในโลกใบนี้....

19. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ....
    กราบขอบพระคุณพี่หน่องมากๆครับ....ได้ฟังแล้วอิ่มใจครับ....

20. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆ...ขอบพระคุณท่านน้อง narmja อีกครั้งครับ....
    ยิงลูกสุดท้าย...ก่อนเสียงนกหวีด ....ฮ่าๆๆๆ

โมทนาสาธุครับ...