พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย supachaisook, 8 มกราคม 2009.

1. gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    ขอจองเกศาหลวงปู่ดู่ครับ

รบกวนพี่ถ้าเปิดให้บูชาอีกนะครับ ช่วยแจ้งให้ทราบทาง PMด้วยครับ

ผมปีเตอร์ที่โทรไปคุยเรื่องขอบูชาเกศาวันนี้ครับ
    ถ้าสนใจร่วมสร้างหลวงปู่ดู่ 29นิ้ว
    http://palungjit.org/threads/บุญด่ว...ระหลวงปู่ดู่เนื้อโลหะ-หน้าตัก-29-นิ้ว.283004/

2. คุณบรรเจิด เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีï¿

โอนเงินร่วมทำบุญ
    บูชาเกศาหลวงปู่ จำนวน 1 ชุด
    เรียบร้อยแล้วนะครับ วันนี้ 13/03/54
    รายละเอียดแจ้งทาง PM แล้วนะครับ
    ขอบพระคุณครับ

3. dorn3698 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าทัน ผมขอจองเกษาหลวงปู่ดู่ 1 ชุดครับ

4. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

คุณgaara และ คุณdorn 3698 และทุกๆท่านที่ติดต่อมา ขอร่วมบุญ และรับเกศา หลวงปู่ดู่... ถ้าผมหามาได้อีก จะนำมาแจกฟรี หรือให้ร่วมบุญอีกแน่นอนครับ ตอนนี้ของที่ผมเหลืออยู่ และต้องกันไว้ใส่ในพระบูชา ที่จะสร้างถวายวัด มีจำกัดจริงๆครับ ในใจอยากมีเยอะๆ จะได้พอแจกนะครับ
    ***ถ้าจังหวะดีๆจะถามๆคนเก่าๆ ที่ทันหลวงปู่ดู่ ให้นะครับ...;36

5. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ส่งให้ครับ...วันนี้ไปส่งรอบหนึ่งแล้ว และผมเลยไปธุระ และหาข้อมูลเรื่องตะกรุดเชือกถัก หลวงปู่ดู่ เพิ่มเติม จากลูกศิษย์เก่าๆ ที่มีตะกรุด หลวงปู่ดู่ และนำออกมาแบ่งในวงการ น่าจะเป็นท่านที่นำออกมาแบ่งและมีมากที่สุดในประเทศไทยครับ ข้อมูลน่าจะแน่นปึ๊ก แต่บางอย่างก็พยายามจะไม่เอ่ยนาม และรายละเอียดมาก จริงๆผมถามมานานแล้ว จากคนเก่าหลายๆท่าน และเน้นแท้มาตรฐานสากล วงการรับเช่าต่อ ไม่งั้นผมไม่กล้าจำหน่ายให้เช่าออกไป แต่ผมพยายามจะให้เคลียร์ จากพวกชอบสวดพระเครื่อง คือของตัวเองเช่ามาจากวัดแท้อยู่คนเดียว หรือแอบอ้างกันไปเพื่อเอาดีเข้าตัว เอาชั่วเขาคนอื่น เป็นต้นครับ สงสัยไปทำบุญที่วัดคนเดียวมั๋งครั้บ วัดจริงๆเป็นของมหาชน ใครก็ไปทำบุญได้ครับ นรกกับสวรรค์ เราเลือกเดินกันเอง ถ้าทำชั่วก็ให้กลับตัว ไม่ว่าเรื่องใดๆ สังคมให้อภัย สวรรค์ก็เปิดประตูรอครับ หรือจะยอมชั่วต่อไปก็ตามสบายครับ เขาเรียกว่าเงินบังตา ความโลภบังตา ความอิจฉาริษยาบังตา...จบข่าว
    *ตะกรุดเชือกถัก จริงๆที่ได้มาจากหลวงปู่ดู่ จะเป็นแบบเปลือยๆ และลูกศิษย์ก็นำมาถักเชือกกันในสมัยหลวงปู่ดู่ และบางส่วนมาถักช่วงหลังหลวงปู่ดู่ละสังขาร คือตะกรุดทันหลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตล้านเปอร์เซ็นต์ และช่วงนั้นจะนำมาคลุกผงภายนอก หรือมวลสารพิเศษต่างๆ ก็หาได้ง่ายในช่วงนั้นครับ แต่จริงๆภายในมีคลุกผงเดิมๆอยู่แล้วชั้นหนึ่งครับ...และปัจจุบันนี้ บางท่านได้ตะกรุดมา ก็ไปถักเชือกกันเองมีเยอะครับ และที่ถักเชือกก่อนยุกแรกๆนั้น ตะกรุดที่มาจะดีมาก เพราะได้ต่อๆกันมาจากวงใน เเละแท้แน่นอน และราคาช่วงนั้นตะกรุดราคาไม่กี่บาท เทียบกับราคาลูกแก้วสีขาว หลวงปู่ดู่ ก็ราคาแค่ 4 บาท เอง เดี๋ยวนี้ลูกแก้ว ราคาหลักร้อยหลักพันบาทแล้วครับ(i)(i)(i)

6. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ส่ง อีเอ็มเอส ให้ คุณloongtow เกศา 1 ชุด ทำบุญมา 500.08 ค่าอีเอ็มเอส 27 บาท สรุปทำบุญ 474 บาท หมายเลขอีเอ็มเอส eh 8077 8618 6 th ครับ
    วันนี้ส่ง อีเอ็มเอส ให้ คุณมาใหม่ครับ เกศา 1 ชุด ทำบุญมา 501.08 ค่าอีเอ็มเอส 27 บาท สรุปทำบุญ 475 บาท หมายเลขอีเอ็มเอส eh 8077 8619 0 th ครับ
    วันนี้ส่ง ลงทะเบียน ให้ คุณpeerasitg เกศา 2 ชุด ทำบุญมา 1,000 ค่าลงทะเบียน 16 บาท สรุปทำบุญ 984 บาท หมายเลขอีเอ็มเอส rf 5823 0725 8 th ครับ

7. yohtls เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    ผมขอบูชาพระบูชารายการที่ 34 ครับ ได้เวลาบูชาแล้วครับ

8. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบการจองครับ ราคาหลักพันพอครับ ...แจ่มเลย รายการนี้ครับ :cool:

9. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

พระประทานพร หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ปี 2520 และนำมาให้บูชา ปี2522 พ.ศ. ตามหนังสือวัดลงนะครับ ฝังพลอยเขียว+ขาว+แดง บางองค์เม็ดแร่เห็นชัดเลยครับ เจ้าของไปนั่งคัดสวยๆ มวลสารเข้มๆ ที่วัดสะแกโดยตรง ช่วงนี้สวยๆแบบพระคัด และสภาพเดิมๆ หายากแล้วครับ โชว์ไว้ก่อน และรอเจ้าของอนุมัติ จะมาแบ่งในกระทู้ ไม่หวงครับ

เย็นๆค่ำๆเจอกัน ยังถ่ายรูป ย่อรูป ไม่เสร็จเลย พอดีพวกๆโทรมาให้ไปดูพระเครื่องให้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

รายการ516.
    เหรียญเปิดโลก ปี2532 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา เนื้อทองแดง แต่เจ้าของนำเหรียญสวย ไปชุบทองครับ
    ถ่ายรูปทุกรายละเอียดครับแท้ดูง่าย เส้นขนแมว เส้นริ้ว การเจาะหูห่วง เส้นริ้วๆตามตัวยันต์ชัดเจนคมลึก เส้นตัดขอบข้างเหรียญ เป๊ะๆๆ คือนำเหรียญสวยไปชุบทอง ไม่ใช่นำเหรียญสภาพใช้สึกๆไปทำนะครับ พลังเหนือพลัง พิธีเปิดสามโลกจ้า อธิฐานตามปรารถนา โดยเฉพาะพระทุกรุ่นของหลวงปู่ดู่ นั่งกำทำกรรมฐานดีครับ พระสวยตามสภาพ แท้ดูง่าย แท้ตาเปล่า เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ ค่าส่ง 50 บาทครับ(พระผม แท้ และทันหลวงปู่ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปีครับ) ปิดให้คุณalek222ครับ

11. loongtow เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    พี่สุขุมครับ ได้รับเกศาแล้วครับ เมื่อสักครู่นี้ครับ
    แต่ในซอง มีเกศาแค่ 2 เส้น เท่านั้นนะครับ
    มีสีดำ กับ สีน้ำตาลครับ(สงสัยลืมใส่)

12. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวงานเข้าอีกแล้ว...ลองเช็กดูอีกที โดยวางซองทับที่กระดาษสีอะไรก็ได้ ที่ตัดกับเกศา ถ้าดูด้วยตาเปล่าไม่เห็น ให้ลองใช้กล้องส่องพระดูอีกที เพราะบางเส้นจะบางๆ และอีกอย่างมีไม่กี่เส้น บางครั้งจะดูยากหน่อย แต่ผมจะพยายามคัดเส้นยาวๆให้ครับ
    *อุ๊ยจำได้แล้วครับ ถ้าโอนเงินคิวแรก จะมีเกศาสีขาว 1 เส้น ผมจับมาและดูเลยครับ จะมีเกศาสีขาว น่าจะไม่เกิน 4 ซอง ซองละเส้นเท่านั้นครับ
    *ถ้าไม่แย้งมา แสดงว่าหาไม่เจอจริงๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมส่งเพิ่มให้นะครับ จริงๆผมเช็กทุกซองแล้ว มี 5 เส้นทุกซอง แต่หายไป อย่างนี้ผมพอมี เดี๋ยวส่งเพิ่มให้ใหม่ มีครั้งหนึ่งถ้าย้อนดูกระทู้ ส่งพระเครื่องไปหลายรายการ แต่มีลูกแก้วไปแน่นอน พอดีผมจำได้ แต่เจ้าของหาไม่เจอ นิดหน่อยผมก็ส่งให้ใหม่นะครับ แต่ถ้าลืมผมจะรู้เลยนะครับ บางครั้งผ่านหลายมือ เราจะบอกของหายไปมาได้เอง ลฯ ผมจะไม่พูด ผมจะแก้ไขตามสถานการณ์ รักทุกคนจ้าา
    และป้องกันการผิดพลาดทางเทคนิค ท่านอื่นๆได้ไป ลองดูเกศาในซองให้ละเอียดก่อนว่ามี5เส้น ก่อนแกะซองนะครับ บางครั้งถ้าแกะออกมาเลยอาจจะตกหล่นได้ครับ (deejai)

13. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวผมออกไปส่งพัสดุก่อนครับ เย็นๆค่ำๆ มาเจอกัน จะมีลงพระเครื่องนิดหน่อย ...เหรียญเปิดโลก ชุบทอง เดี๋ยวผมกลับมา จะเอาป้ายจองออกนะครับ เพราะสงสัย ท่านที่สนใจอาจจะเปลี่ยนใจนะครับ dencee

14. ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    อิอิอิ ..มารอแล้วครับ

15. วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอจองตามที่ได้แจ้งไว้นะครับพี่ ภาพชัดมากๆครับ คิดว่าเป็นคนละภาพกับที่แจ้งทาง PM ใช่ไหมครับ.....ขอบคุณครับ

16. loongtow เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    ยืนยันคำตอบเดิมครับพี่สุขุม คือมีเกศาแค่ 2 เส้น เท่านั้น
    ผมส่องกล้องดูตั้งแต่ตอนแรกที่ได้ซองมา แล้วครับ
    (จนถึงตอนนี้ผมยังไม่ได้เปิดซองพลาสติกเลยนะครับ กลัวหล่นหายเหมือนกัน)

พอพี่สุขุมตอบมา ผมก็ไปส่องกล้องเช็คดูใหม่อีกรอบใหญ่ๆ ประมาณชั่วโมงนึง
    ใช้กระดาษสีหลายแบบ ส่องกับท้องฟ้าก็เอา เ็ช็คดูรอยพลาสติกทุกรอยว่าเป็นเกศาหรือเปล่า ดูว่าติดอยู่ขอบๆซองหรือเปล่าก็เช็คดู

จนตาเหล่แล้วครับ
    สรุป มีแค่ 2 เส้นตามรูป เส้นนึงสีดำ อีกเส้น สีน้ำตาล แค่นั้นครับ
    **ไม่มีเส้น สีขาว ไม่ว่ายาวหรือสั้นอีกเลย **
    (ความเชื่อส่วนตัว เชื่อว่าเกศาหลวงปู่ท่านเสด็จไปเองได้ ความเชื่อส่วนตัวนะครับ)
    ขอยืนยันว่าข้อความทั้งหมดนี้เป็นความสัตย์จริงทุกประการครับ

17. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่ได้ย้อนไปดูเลย ว่าพี่วันชัย โอนเงินท่านแรกหรือเปล่า แต่จดชื่อไว้ในกระดาษ อยู่อันดับแรก เพราะต้องเขียนยอดเงิน แต่น่าจะคิวแรกนะ ที่โอนเงินมา...ล่องหนไป 3 เส้น ถือว่าห่างมาก เพราะใส่ซองไป 5 เส้น ไม่มีผิดพลาดใดๆแน่ๆ เพราะผมจะทวน นอกจากรีบส่ง มีครั้งหนึ่งรีบส่งหลายกล่อง และกล่องบรรจุไม่พอ มีกล่องเล็กกล่องใหญ่ ห่อแล้ว จึงแกะของสลับไปมาทดแทนกัน เพราะห่อไปแล้ว จึงลืมพระใส่ลงไปแค่เจ้าเดียว เขาแย้งมา เราก็รู้ว่าลืมแน่ๆ เราเช็กพระเครื่องก็รู้ ก็มีครั้งเดียวที่ลืม และก็รีบส่งคืนไปให้...ส่วนที่อยู่จะไม่ลืมเลย เพราะจะทวนหลายรอบมากๆ เพราะผมส่งพัสดุประจำ ก็จะพัฒนาการส่งเรื่อยๆ และต้องระวังนะครับ
    ***พรุ่งนี้ผมส่งเกศา หลวงปู่ดู่ เพิ่มให้...คงจะไม่หายแล้วละครับ ขอบคุณครับพี่ ที่ช่วยยืนยันมา อย่างนี้แจ่มเลย ท่านอื่น ก็ฟังหูไว้หูเรื่องการล่องหนนะจ๊ะ เดี๋ยวบางท่านจะหาว่าผมโปรโมท :z4

18. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบการจองครับ ...แกะจากพลาสติกมาถ่ายรูปก็สวยซิครับ องค์เดียวกันครับ :cool:

19. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ส่งพัสดุอีเอ็มเอสให้ คุณ nuthanet หมายเลข eh 8077 7937 5 th ครับ
    วันนี้ส่งซองอีเอ็มเอสให้ คุณ zaf หมายเลข eh 8077 7938 9 th ครับ
    วันนี้ส่งซองอีเอ็มเอสให้ คุณบรรเจิด หมายเลข eh 8077 7939 2 th ครับ

และป้องกันการผิดพลาดทางเทคนิค ท่านที่ได้ทำบุญ เกศา หลวงปู่ดู่ ให้ดูในซองให้ละเอียดก่อนว่ามี5เส้น ก่อนแกะซองนะครับ บางครั้งถ้าแกะออกมาเลย อาจจะตกหล่นได้ครับ (มีไม่เกิน 4 ซอง มีเส้นสีขาวซองละเส้น) (และมีไม่กี่ซอง มีเส้นเกศาๆบางๆ ส่วนใหญ่หนาเห็นชัดเจน ถ้ามองไม่เห็น ให้ใช้กล้องส่องพระหรือแว่นขยาย เพราะเกศาน้อยเส้น อาจจะมองไม่ค่อยเห็นได้ครับ)ถ้าตาดีๆให้นำซองเกศา ไวางบนกระดาษที่ตัดกับสีเกศา จะเห็นง่ายขึ้นครับ (deejai)

20. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

รายการ517.พระประทานพร กะไหล่ทองเดิมๆ ปี2521 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา หนังสือวัดลง เนื้อนวะ1000องค์ นวะกะไหล่ทอง 19 องค์ นวะกะไหล่เงิน 108 องค์ ยอดสร้างประมาณการนะครับ แต่อย่างไรนวะกะไหล่ทองก็สร้างน้อยครับ สภาพกะไหล่ บางส่วนมีลอกๆให้เห็น และผิวเก่า จึงรู้ว่ากะไหล่เดิมๆ ไม่ใช่กะไหล่ใหม่ และใต้ฐานมีจารสองจารบางๆ หลวงปู่ดู่จารให้ครับ พระสวย แท้ดูง่าย แท้ตาเปล่า เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ ค่าส่ง 50 บาทครับ(พระผม แท้ และทันหลวงปู่ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปีครับ)ปิดให้คุณb...ครับ