พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนพาสุนัขไปหาสัตว์แพทย์กลับมาดึกก็พักผ่อนเลยครับ
    ต้องขอโทษด้วยครับ

2. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับผ๊มมม...:cool:

3. markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามพี่เด็กด่านและพี่ๆทุกท่าน
    ตะกรุดนะหน้าทองของหลวงปู่ดีนี้พุทธคุณทางไหนเป็นหลักหรือครับ

4. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เด่นก็น่าจะเป็นเมตตา(ประสบการณ์จากปากหลายๆท่าน)
    คุ้มครองป้องกันก็ไม่เป็นรอง(รถชนจังๆไม่มีแผลซักนิด แค่สะโพกหลุดดึงเข้าก็เดินป๋อ)
    และจากหลวงปู่ท่านบอกเองว่าตะกรุดนี้ท่านทำไว้ดีแล้ว อยากได้ทางใหนก็ให้อธิฐานเอา วันใหนจะเข้าพบผู้ใหญ่ ก็อธิฐานให้เป็นเมตตา วันใหนเดินทางก็อธิฐานให้แคลวคลาดปลอดภัย ประสบพบโชคชัยครับ

5. ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ดีท่านมีตะกรุดมหารูดหรือเปล่าครับ

6. IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    ช่วงที่ผมได้ไปกราบหลวงปู่ เมื่อตอนเข้า กทม. ครั้งก่อน ... ตอนแรกสนทนากับหลวงปู่ท่านด้านนอกกุฎิ ( ผมไปถึงวัดตั้งแต่ยังไม่ 8.00 น. ) พอจะลากลับท่านบอก ... เดี๊ยว เอาของไปใช้ก่อน ... ท่านก็เดินนำพาเข้ามาในกุฏิ ซึ่งท่านก็มอบพระชัยวัตรให้ และ หาตะกรุดอยู่นานแต่หาไม่เจอ ท่านบอก สงสัยไม่มีแล้ว คราวหน้าค่อยมาเอานะ

พอดีผมมีแผ่นทองเหลืองซึ่งเตรียมไว้สำหรับร่วมบุญหล่อพระตามสถานที่ต่างๆ ( ซื้อจากแถวเสาชิงช้า ) เลยเรียนท่านไปว่า ผมมีแผ่นทองเหลืองอยู่ ... ท่านก็หยิบไปจารให้ พอเสร็จแล้วก็อธิฐานจิตให้อีก หลวงปู่ท่านเมตตามากๆ ครับ

ผมมาถามทีหลังว่า คือ ยันต์นะหน้าทอง .. และถามหลวงปู่ท่านว่าดีอย่างไร ท่านตอบว่า เมตตา ค้าขายดี ... :cool:

7. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นหลวงปู่ท่านทำแต่ตะกรุด"นะหน้าทอง"ครับ

อ่อ...นอกนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับขอความเมตตาจากหลวงปู่ครับ

ผมก็ขอท่านทำตะกรุด๓กษัตริย์ ที่ท่านลงเฉพาะดอกให้ครับ

จารเสร็จท่านก็บอกว่าอันนี้ทางใหน จนครบ๓ดอก

ตอนนี้ฝากพี่ที่เคารพถักให้อยู่ครับ

8. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ท่านเมตตาจริงๆครับ พระชัยฯที่ท่านมอบให้น่าจะเป็นพระชัยฯรุ่นเจริญดีครับ :cool:

9. ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องถักตะกรุดนี่ น่าสนใจมากครับ
    หากจะขอเรียนการถักด้วย ได้ไหมครับ ?
    ผมสงสัยว่า...ขณะถัก ต้องบริกรรมคาถาควบคู่ไปด้วยหรือเปล่า ?

หากตะกรุด 3 กษัตริย์ถักเสร็จแล้ว
    อย่าลืมลงให้ชมเป็นขวัญตาด้วยนะครับ

.

10. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดผมก็ถักได้แต่ลายธรรมดาครับ ลายแบบเนียนๆแบบถักเข็มลายต่างๆผมก็อยากเรียนกัน เรื่องบริกรรม ผมว่าปกติก็ไม่ได้บริกรรมครับ เว้นเสียจากพระท่านถักเอง ตะกรุดถักเสร็จแล้วจะนำมาลงให้ชมแน่นอนครับผม

11. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    มาเข้าแถวรอชมด้วยค่ะน้องปื๊ด ^^

12. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

คงต้องรอนานหน่อยนะครับพี่หนู ตอนนี้ตะกรุดอยู่มหาชัย เจ้าของอยู่ใต้ ฮ่าฮ่า

ชมข้างล่างไปพลางๆก่อนนะครับ แหะๆๆ

13. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เร็วๆนี้อาจจะมีข่าวดีสำหรับลูกศิษย์หลวงปู่ดีครับ เผอิญผมได้รับไม้รัก(ป่า)จากญาติธรรม
    ท่านหนึ่งมาจำนวนหนึ่ง จึงคิดอยากจะนำไปสร้างประโยชน์สร้างบุญครับ
    ด้วยชื่อที่เป็นมงคลและอิทธิคุณก็เป็นไปทางเมตตามหานิยม ผมจึงคิดว่าจะนำมาทำ
    อะไรให้ลูกศิษย์หลวงปู่ด้วยกันได้นำไปบูชาพกพาติดตัวดี ก็นึกขึ้นได้ว่าหลวงปู่ท่านเคย
    ปรารภให้สร้างพระปิดตาแบบลอยองค์ให้ท่าน จึงนำพระปิดตาไม้แกะของวัดสิงห์ให้
    หลวงปู่ท่านพิจารณาเป็นตัวอย่าง ท่านก็ชอบใจ บอกว่า "เอาแบบนี้ก็ได้"
    หลังจากนั้นไม่นานก็ได้รับไม้รักอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นนั้นล่ะครับ และยังมีอีกหนึ่งอย่าง
    ที่ตัวผมก็นำเอาคำพูดของหลวงปู่ท่านมาคิด และก็สร้างตามที่หลวงปู่ท่านพูด นั้นก็คือ
    ชูชก หลวงปู่ท่านจะกล่าวถึงชูชกของท่านว่า มีคนมาถามหากันเยอะ แต่ไม่มีให้เค้า
    เพราะหมดไปนานแล้ว ท่านเคยบอกกับลูกศิษย์ว่าวิชาเสกชูชกนี้ท่านได้มาจาก
    ครูบาอาจารย์ อันนี้เป็นการยืนยันว่าไม่ใช่เอาอะไรมาให้ท่านเสกท่านก็เสกไปเรื่อยเปื่อย
    ท่านมีวิธีการเสกของท่าน และหลวงปู่ท่านก็เน้นไปทางเมตตาค้าขายครับ

ลองชมองค์ต้นแบบกันครับ

ด้านหน้า/ด้านหลัง

ด้านข้างซ้าย/ขวา

ไฟล์ที่แนบมา:

14. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ต้นแบบชูชกแกะจากไม้รัก(ป่า)ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    จองๆๆๆๆ ครับ ^^
    สวยดีครับ
    ท่าทางจะหมดอย่างรวดเร็วเหมือนเคย

16. เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เป็นการยืนยันคำพูดจากคุณ puedpunon ได้เป็นอย่างดี เพราะคาถาบูชาชูชกนี้ผมได้มาจากหลวงปู่เมื่อครั้งที่หลวงปู่ได้มอบชูชกให้กับภรรยาผมซึ่งเป็นเนื้อโลหะ และหลวงปู่ได้เมตตาจดคาถาบูชาชูชกด้วยลายมือของหลวงปู่ครับ หลวงปู่ได้เมตตาบอกกับผมว่า ได้คาถานี้มาจากหลวงปู่จันทร์ วัดนางหนู ให้หมั่นบูชาให้ดี เมตตา ค้าขายคล่อง วันนั้นผมก็เลยขอชูชกกับหลวงปู่ หลวงปู่ท่านไม่ให้ผมครับ หลวงปู่บอกว่า ไม่ได้ค้าขายเอาไปทำไม ผมก็เลยแห้ว...ครับ

17. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    รอชมของดีนานเท่าไหร่ก็รอได้ค่ะ... ขออนุโมทนาสาธุกับกุศลจิตของน้องปื๊ดและผู้บริจาคด้วยนะคะ

18. hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    สวยมากครับ มานั่งรออีกคน

19. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

อดใจรออีกซักนิดนะครับ :cool:

20. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ คราวที่แล้วแห้ว แต่คราวนี้ไม่น่าจะแห้วแล้วครับผม แหะๆๆ