พิมพวดี สื่อวิญญานบาป.....บุญ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 8 พฤศจิกายน 2005.

1. จอกแหน เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้..สุดยอดข้อมูลเพรียบ สาระล้น ยกให้ท่านมหาหินจริงๆ ครับ

2. LingLek เป็นที่รู้จักกันดี

อ๊ะ !!! เพิ่งอ่านหน้าที่ 2 เห็นเป็นฉากๆตามละครเลยค่ะ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    แต่นู๋สงสัยว่า เด็กๆเค้าเลือกที่จะไม่ไปเกิดให่ได้ด้วยเหรอคะ ทำไมถึงยังวนเวียนอยู่แบบนั้นได้ ทำไมไม่ต้องไปอยู่บนสวรรค์หรือในนรกหากต้องมีชดใช้กรรมจากชาติที่แล้วๆมา นู๋มันคนขี้สงสัย รบกวนคนต่อไปช่วยตอบด้วยก้า<o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    ขอบคุณค่ะ<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>

3. easyji Active Member

23 กันยายน 2005
    รับประกันมีจริง100%

ต้องขอชื่นชมท่านมหาหินที่ได้สื่อความหมายในเรื่องกรรมได้อย่างดียิ่ง
    และยังได้แนะนำในเรื่องการภาวนาอีกมีประโยชน์มากในเรื่องการทำบุญโดยทำ
    สังฆทานอุทิศให้ผู้ที่ตายไปแล้ว

4. dongtan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    เวรกรรมมีจริง อยากให้ได้อ่านกันทุกๆคนเลยครับ จะได้ไม่ทำเวร ทำกรรมกัน สาธุ สาธุ

5. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

บาป บุญ คุณ โทษ ตาย แล้วเกิด คุณเชื่อหรือ ว่า มีจริง หรือ ไม่มี

คุณ LingLek ครับ....

การที่คุณพิมพวดี และหนูอ้วน มาแสดงภาพให้ หมอฯ เห็น และพูดคุยได้ด้วยนั้น....
    1. เพราะคุณพิมพวดี และหนูอ้วน นั้น เป็นเทวดา หรือนางฟ้า อยู่ เขาจึงมาปรากฎตัวได้ แต่ที่มาแสดงภาพเป็นเด็กในวัยเดิม เพื่อให้คนที่เกี่ยวข้อง รู้ถึงสภาพก่อนตาย เท่านั้น(หากมาในรูปเทวดา/นางฟ้า หมอฯ ก็จะไม่สามารถยืนยันภาพถ่าย กับคุณเสียงได้)

2. หมอฯ สามารถเห็น และสนทนา กับคุณพิมพวดี และหนูอ้วน ได้ เพราะว่า....
    หมอฯ ท่านฝึกสมาธิ ได้ในระดับ อย่างน้อย ก็ อุปจารสมาธิ คือ ความเป็นทิพย์เกิดขึ้น จึงสามารถเห็นสิ่งที่มีสภาพเป็นทิพย์ ด้วยกัน ....เทวดา/นางฟ้า เป็นทิพย์
    แต่คนอื่น ๆ ไม่สามารถ จะเห็นได้ เพราะสมาธิ จิต ฝึกไม่ถึงอุปจารสมาธิ....

หากจะเปรียบก็เสมือนกับ ท่านที่มีวิทยุ อยู่ แล้วเปิดรับภาพ ทีวี ไม่ได้....
    แต่หมอฯ มีสมาธิดี เหมือนกับ มีเครื่องรับ ทีวี เมื่อเปิดจอภาพ ก็เห็นได้....

การที่เทวดา จะจุติ(ตาย)จากเทวดา ไปเกิดเป็นคน เพื่อบำเพ็ยบารมีต่อ....
    ก็เพราะว่า บารมียังไม่เต็ม ยังไม่พอที่จะเข้าพระนิพพาน....
    เทวดา ที่มีสัมมาทิฐิ จะไม่หลงลืมตน รู้ว่า วันหนึ่งข้างหน้า เมื่อหมดบุญบารมี....
    เทวดา ก็ต้องตาย(จุติ) แล้วหากตาย(จุติ)ในขณะที่หมดบุญบารมี....
    ก็ต้องไปรับผลกรรมในทุคติภูมิ อันมี นรก เปรต อสุรกาย และสัตว์เดรัจฉาน....
    ส่วนใหญ่ เทวดาพาล(มิจฉาทิฐิ) ก็จะเป็นไปในลักษณะ เช่นนี้....
    จึงต้องเวียนว่าย ตายเกิด อยู่ เช่นนี้....

แต่เทวดาสัมมาทิฐิ ท่านไม่ประมาท ท่านในความตาย ....
    จะไม่ยอมจุติ(ตาย) ในขณะที่หมดบุญบารมี....
    เพราะว่า เมื่อหมดบุญบารมี จะเลือกเกิดไม่ได้ ต้องไปรับผลกรรมในทุคติ ทันที....
    แต่ ท่านฉลาด ท่านจุติลงมา ในขณะที่ยังไม่หมดบุญบารมี....
    ดังนั้น ท่านจึงเลือกเกิด ได้....
    โดยรู้ด้วยความเป็นทิพย์ว่า ควรจะเกิด มาที่ใด บำเพ็ญบารมีอย่างไร....
    และเบื้องปลาย เมื่อตายไปอีก จะได้ผลดีอย่างไร....

ดังนั้น จึงไม่แน่ว่า จะต้องเกิดมารวย มาสวย แต่เพียงอย่างเดียว....
    (ทั้งที่เลือกมาเสวยสุข ต่อ ในโลกมนุษย์ได้ เพราะยังไม่หมดบุญบารมี)
    เทวดา เหล่านี้จะไม่สนใจ ถึงเกิดมาจน แต่ตายแล้ว สามารถไปอยู่ในเขตที่สูงขึ้น....
    ท่านก็จะตัดสินใจมาเกิด ถึงจะเกิดมาจน ก็เอา เพราะว่าผลเบื้องปลาย จะดีกว่า....
    ก็ไม่แน่ว่า หากเกิดมารวย มาสวย มาหล่อ มาเสวยสุข....
    ตายแล้ว ก็อาจจะหมดบุญเก่า เน่าไป ก็ไปทุคติ อีก....

ท่านจึงเลือกดูเฉพาะผลเบื้องปลาย แม้จะลงมาเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน ท่านก็เลือก....
    ยกตัวอย่าง ในสมัยที่องค์หลวงพ่อฯ ท่านยังอยู่....
    ท่านก็บอกว่า สุนัข ที่วัดท่าซุง นั้น มีเทวดา มีพรหม ลงมาเกิดเยอะ มากมาย....

หากเราสงสัยในใจ ว่ามาเกิดทำไมเป็นสุนัข....
    ข้อนี้ ตอบง่าย เพราะว่า....
    1. สุนัขมาเกิด จะเลิศในด้านกตัญญูรู้คุณ(เป็นคนดี)
    2. สุนัข เกิดแล้วทำแต่ความดี เลวไม่ทำ คือ รักษาของสงฆ์(เฝ้าวัด กัดขโมย)
    3. สุนัข อายุสั้น อายุไขเฉลี่ย ประมาณ 7 ปี จึงไม่ต้องอยู่ในร่างสุนัข นานเกินไป

ก็เป็นวิธี ต่อบุญบารมี และหนีบาปกรรมใหญ่ ๆ ไปได้เรื่อย ๆ
    เมื่อบำเพ็ญบุญในลักษณะนี้ เป็นเทวดา พรหม สลับกับคน เดรัจฉานบ้าง....
    บารมีก็สะสมได้เรื่อย ๆ ก็จะสามารถเข้าสู่พระนิพพานได้ โดยไม่ต้องผ่านนรกอีก....

แต่ทว่า จะเป็นเทวดาสัมมาทิฐิ ในลักษณะเช่นนี้ได้ ก็คงสะสมบุญเก่าไว้มากแล้ว....
    เพราะว่า หากบุญเก่า ไม่มากพอ ก็คงยังเป็นมิจฉาทิฐิ ต่อไป....
    ก็ต้องแวะไปเยี่ยมเยียน นรก อีกจนได้ นั่นแหละครับ....

3. คุณพิมพวดี บอกหมอฯ ว่า จะไปเกิดเป็น ผู้ชาย นั่น ก็หมายถึงว่า เขาไปบำเพ็ญบารมีต่อไปอีก นั่นเอง(ตามคำอธิบายข้องบน) จนกว่าจะมีกำลังพอที่จะเข้าถึงพระนิพพาน ....

พวกเราก็เช่นกัน ครับ....

พระนิพพาน จึงจะเป็นที่หมายที่ยอดเยี่ยมที่สุด ไม่ตาย ไม่จุติ ไม่เคลื่อน อีกต่อไป....
    เป็นสุขอย่างยิ่ง ที่พระนิพพาน....

องค์หลวงพ่อฯ ท่านบอกทางที่จะไปพระนิพพาน ง่าย ๆ ให้พวกเราไว้แล้ว....
    ความจริงแล้ว ท่านบอกว่า ปฏิบัติ 3 ข้อ ก็ไปได้แล้ว และไม่ต้องตกนรกอีกเลย....

และเมื่อพิจารณา 3 ข้อ ที่ท่านบอกแล้ว น่าจะเหลือเพียงข้อเดียว เท่านั้นเอง ครับ....

ปฏิบัติ ข้อเดียว ไปพระนิพพานได้ นี่ น่าสนใจไหมครับ....

6. MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ขออนุโมทนา และขอขอบพระคุณ

คุณมหาหิน เป็นอย่างสูง นะคะ

7. Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วทำไม ต้องทำให้สวยด้วย ละ ครับ ไม่จำเป็นก็ได้นี่

8. พุทธสาวก เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านนานมาแล้วจากหนังสือ ..เรื่องนี้สอนอะไรมากทีเดียว แต่การโพสน์ลงเว็ปนี่มันเป็นงานที่ต้องใช้ความอดทนมากจริงๆ ขอโมทนากับคุณมหาหินด้วยครับ

9. sathit56 Active Member

26 กรกฎาคม 2005
    กิเลสไม่เท่ากันนี่ครับ.....ตัวอย่าง.......
    คุณอยากกินปลาร้า......แต่ผม....อยากกินน้ำบูดู...
    คุณชอบ....ผมไม่ชอบ.....เห็นไหม....ว่าไม่เหมือนกัน...
    แต่.....มีกิเลสเหมือนกัน....

10. Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับ ยาว แต่อ่านจนหมด

11. sathit56 Active Member

26 กรกฎาคม 2005
    จริง ๆ แล้ว เรื่องของพิมพวดี....ผมเคยอ่านจากหนังสือ...
    นานมาแล้ว....ถ้าจำไม่ผิด..ประมาณปี พ.ศ. 2537....
    หมายถึงปีที่ผมได้อ่านนะ....เรื่องเป็นอย่างนี้เลย...
    จนลืมไปแล้วนะนี่....ขอบคุณมากครับที่ช่วยเตือนความจำผม....อ่านกี่รอบ ๆ ก็ยังไม่เบื่อ....เดี๋ยวจะ Print ไปเผยแพร่ซะหน่อย...ขออนุญาตนะครับ..คุณมหาหิน

12. LingLek เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห...อนุโมทนาค่ะ เป็นอย่างนี้เอง ขอบคุณมากค่ะพี่มหาหิน ที่เข้ามาบ่อยๆเพราะคิดอยู่เสมอว่าจามีคนตอบเราบ้างไหมหนอ ขอบคุณอีครั้งที่ให้ความกระจ่างค่ะ

ที่ทิ้งท้ายไว้ ไปพระนิพพานได้ นี่ น่าสนใจไหมครับ พยายามตีตั๋วรถด่วนไปอยู่ค่ะ แต่บารมียังไม่ถึงหรอกต้องบำเพ็ญภาวนาอีกมาก แต่หัวใจพองโตที่คิดถึงคำนี้

13. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

คุณ LingLek ยังไม่อยากไป เพียงแค่ หัวใจพองโต....
    (หัวใจพองโต กะ ถุงลมโป่งพอง นี่ มันคล้ายกันมั๊ย น่ะ....)

และก็ยังไม่มีใครสนใจ ....
    ก็ เว้นไว้ก่อน น๊ะ

14. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

บาป บุญ คุณ โทษ ตาย แล้วเกิด คุณเชื่อหรือ ว่า มีจริง หรือ ไม่มี

กราบโมทนาเป็นอย่างสูงครับ .....

ขอยืนยัน ตามความคิดเห็น # 73 ว่า....

ขอฝากบุญไว้ ณ ที่นี้....

ท่านที่อ่านจบแล้ว อย่าเก็บความรู้นี้ไว้ โดยเปล่าประโยชน์....
    พึงเผยแพร่ ให้ผู้อื่นได้อ่าน ได้รับทราบ ต่อ ๆ กันไป....
    อันจะเป็นประโยชน์แก่ท่านเอง ด้วยเป็นธรรมทาน.....
    ดัง พุทธดำรัส คำตรัสสอนของสมเด็จพระประทีปแก้ว ที่ว่า....
    สัพพะทานัง ธัมมะ ทานัง ชินาติ....การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะทานทั้งปวง....

อันจะเป็นเหตุให้ ความสำนึกในคุณธรรม ของสังคมส่วนรวม ก็จะดีขึ้น สูงขึ้น

15. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

จากข้อมูลส่วนตัว....

ได้ให้อนุโมทนา: 0
    ได้รับอนุโมทนา 145 ครั้ง ใน 20 โพส

ผมมีความรู้สึกว่า ผมโมทนากับทุกท่าน ที่มุ่งสู่ธรรม มุ่งสู่พระรัตนตรัย มุ่งสู่พระนิพพาน....

แต่ทำไม ผมไม่เคยโมทนาใครเลยครับเนี่ย.... ได้คะแนน 0
    (รู้สึกตัวว่า.... คล้าย ๆ จะเป็น คนใจดำ จิตใจ คับแคบ อย่างไรก็ไม่รู้....)

แล้วเขาโมทนากันที่ตรงไหน ก็ไม่รู้.... ที่คะแนนมันขึ้นมาเนี่ย....
    ผมไม่มีคะแนน ก็เลยโดนประจานตัวเอง ไปในตัวเลย....

แต่ก็ไม่หนักใจครับ....
    เอาเป็นว่า ผมกราบโมทนาบุญ คุณ ความดี กับทุก ๆ ท่าน เลยนะครับ....
    (ค่อยใจชื้น ขึ้นมาหน่อย....)
    <!-- End Post Thank You Hack -->

16. artty เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมหาหิณคะ ก็คลิ๊กที่อนุโมทนาสาธุ icon ในกระทู้ที่เจ้าของกระทู้ข้อความแรกเลย มันจะอยู่ตรงมุมข้างขวาของเจ้าของกระทู้นั้นแรกๆเลย หรือไม่ก็ดูที่ข้อความของคุณเองนะคะ ในข้อความแรกที่คุณโพสท์แล้วค่อยดูในข้อความนั้น คุณจะเห็น icon ที่เขียนว่าอนุโมทนา เป็นรูปตัวกลมเหลืองๆ ไหว้อยู่ คลิ๊กตรงนั้นน่าจะหาไม่ยากค่ะ

17. artty เป็นที่รู้จักกันดี

ข้างๆ quote icon ในกระทู้ข้อความแรกเลยค่ะ ลองหาดูนะคะ

18. 108man เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ชอบมากครับได้อ่านเป็นครั้งที่ 4 แล้ว

ครั้งแรกผมจำได้ว่า ประมาณเกือบ 10 ปี แต่ครั้งนี้ ผมได้นำที่คุณ มหาหินทำมา มาต่อกันเป็น Mail ฉบับเดียวกัน แล้วส่งไปให้อ่านทั้งหน่วยงานแล้วครับ แต่คงชื่อ ผู้แต่ง และ ผู้เรียบเรียง (คุณมหาหิน) ไว้อย่างเดิมครับ ขออนุญาติ นะครับ (ทำไปแล้วไม่รู้ว่าเป็นไรหรือเปล่า)

19. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

.....................................................................

ขอกราบโมทนาในความอุตสาหะ เป็นอย่างยิ่งครับ....

ขอยืนยันตาม #99 ครับ

นับว่าคุณได้สร้างเครือข่ายธรรมทานไว้แล้วครับ....
    แม้ว่าคุณจะแนะนำ ให้คนเพียงคนเดียวได้อ่าน....
    แต่หากคนนั้น ไปแนะนำ ต่อ ๆ ไป ขยายไป 1 เป็น 2.... 2 เป็น 4
    ยิ่งแตก ยิ่งก้าวหน้า.... ขยายไปไม่มีสิ้นสุด....
    คนที่สนใจอ่าน แล้วนำไปเผยแพร่ แสดงว่า น้ำใจของคุณใช้ได้เลยทีเดียวเชียว
    (ไม่มีเจตนาจะเยินยอ) เพราะว่า คุณมีพรหมวิหารธรรม ทั้ง เมตตา และกรุณา
    ได้ครบถ้วนเลยครับ....

องค์หลวงพ่อฯ บอกว่า....
    เมตตา.... คือ ความรักเสมอด้วยตัวเราเอง ไม่ว่าคน หรือสัตว์ ต่างก็เกลียดทุกข์ รักสุข
    ด้วยกันทั้งนั้น เราอ่านแล้ว เกรงกลัวต่อบาป กลัวผลของกรรม คนอื่น ๆ ก็เป็นเช่นเดียวกันกับเรา เราก็มีความรักแก่เขา ให้เขาได้รู้เรือ่งราว ดี ๆ
    กรุณา.... คือ ความสงสาร อยากให้ผู้อื่น ไม่ว่าคน หรือสัตว์ มีความพ้นทุกข์....
    เมื่อเราทราบถึงผลของกฏแห่งกรรม เราก็สงสารเขา ไม่อยากให้เขามีทุกข์ อยากให้เขาพ้นทุกข์ อย่างนี้เราก็มีความกรุณา แก่เขา....

ใช่ไหมครับ....

กราบโมทนาด้วยใจนอบน้อมยิ่ง....

(bb-flower

20. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ขอกราบขอบพระคุณ คุณArtty เป็นอย่างสูง....
    คุณ Artty ก็มีเมตตาสูงยิ่งครับ(เท่าที่ผมได้พบเห็นในบอร์ด แห่งนี้....)

ผมจะลองดูนะครับ....
    Speed ให้ทันคุณ Artty ให้ได้ครับ....
    เพราะว่าวิ่งนำหน้า ผมไปไกลแล้ว....

รอบ้างน๊ะ....