ฟ้าร้องที่หนองหาน-----สนธิ สมมาตร-----โดย Veggie

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 24 มีนาคม 2012.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ช่วงนี้กำลังอินเพลงคุณสนธิ สมมาตร เลยขออีกเพลงต่อจากพี่มนต์เสียงเพลงครับ
    มอบพิเศษคนอุบล-สกลนคร และแฟนเพลงของสนธิ สมมาตร และผู้ฟังทุกคนนะครับ
    หลายๆ คนคงไม่เคยได้ยิน นักร้องเสียงสูงมาก ต้องปรับเสียงลงตั้ง 10% ถึงพอไปได้

มาพร้อมกับฟ้าและฝนอีกแล้วล่ะหนูตา อิอิ

ชื่อเพลง: ฟ้าร้องที่หนองหาร
    ศิลปิน: สนธิ สมมาตร
    คำร้อง/ทำนอง: ทอง ธาราทิพย์

(เกริ่น)... ได้ยินเสียงฟ้าฮ้อง...ทางหนองหารบ้านน้องอยู่
    หนุ่มอุบลใจมันคิดฮอดซู้ น้ำตาย้อย เปียกใส่หมอน งามงอน เออ...เอย...นา

หนุ่มเมืองอุบล หลงรักหน้ามนสาวสกลนคร
    คืนไหนเดือนหงายแจ่มฟ้า แคนลอยมาเสียงวอนวอนวอน
    คิดฮอดสาวสกลนคร หนุ่มอุบลวอนวอนเลยเป่าแคนลอยลอย

เสียงแคนอ้าย เสียงแคนอ้ายดังมาแล่นตรอย
    ถามสาวสร้อย ผู้สาวศรี สาวสร้าง
    สาวสมหวังลืมอ้ายแล้วไป่ สาวไสวลืมอ้ายหรือยัง สาวไสวลืมอ้ายหรือยัง

คิดฮอดน้องได้ยินฟ้าร้องเสียงมะลึ่งตึงตัง
    เมื่อยามอ้ายนั่งกินข้าว คิดฮอดสาวอ้ายก็น้ำตาหลั่ง
    หัวใจอ้ายเหวิ่งๆ หวั่งๆ คิดฮอดเธอจังจนนั่งจ่มนอนแผ่

สาวไกลบ้าน สาวไกลบ้านสงสารอ้ายแหน่
    ตุ้ม แล่น แตร เป็นเสียงแคน แล่นแตร
    ฮักอ้ายแหน่เด้อแม่สาวสกล
    หนุ่มอุบลฮักเจ้าหลายๆ หนุ่มอุบลฮักเจ้าเกือบตาย

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1967592/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2012
  2. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    [​IMG] [​IMG]

ตัดเปรี๊ยงๆๆๆ เหมือนเสียงฟ้าร้อง หุหุหุ
    หนุ่มอุบลเสียงเพราะทุกคนป่าวนี่
    อ่าแต่เบิ้มไม่ใช่คนอุบลนิ แต่เสียงกินขาด:cool:

3. VeggieGuy

ขอบคุณพี่ไรที่ช่วยตัดด้วยสายฟ้าครับ
    สายฟ้าของพี่ไรน่าเอามาผัดนะครับเป็นเส้นสีเหลืองสวยๆ
    ไม่ใช่หนุ่มอุบลครับ แต่เป็นหนุ่มอุบาทว์ อิอิ

4. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    อ้าว ไหงหน้าตาสนธิ สมมาศกับคุณเบิ้มเหมือนกันเลยล่ะคะ อิอิ
    อย่าบอกนะว่าคนเดียวกัน 555 เสียงใสเชียวค่ะ

5. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมมีความเห็นเหมือนคุณกลางไพรนะครับว่า หน้าคุณวิกกี้คือสนธิ สมมาตร ส่วนคนรูปคือใครก็ไม่รู้ แวะมาฟังเพลงเพราะๆ ครับผม

6. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    สนธิกับวิกกี้
    หน้าคล้ายกันจริงๆนะครับ
    ส่วนเสียงก็ คนละสไตล์กัน
    เพราะทั้งคู่ เหมือนข้าวหมูกรอบ กับ ข้าวกระเพราไข่ดาว

7. chaanont

chaanont เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    เพราะ เพราะ มากน้องGuy พี่ชอบฟังเพลงของสนธิ แต่ร้องเสียงไม่ถึง
    และรู้สึกว่าร้องยาก เพราะส่วนใหญ่จะเป็นภาษาทางอิสาน ชอบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2012
  8. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

สารภาพว่าน่าจะฟังครั้งแรก แต่ฟังคุณวิกกี้ร้องแล้วก็คงไม่จำเป็นต้องไปฟังต้นฉบับแล้วครับ...เพลงนี้คนจะร้องได้...ต้องครบเครื่องจริงๆ...

9. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ร้องเพลงเพราะขนาดนี้ สำเนียงน่าฟังแบบนี้ เดาว่านักร้องต้องเป็นคนกรุงเต้บแน่นอนอิอิ

10. VeggieGuy

555 เป็นคนอีสานเหมือนกันครับ
    แต่ตอนนี้คุณสนธิ สมมาตรน่าจะเกือบหกสิบแล้วครับ

11. VeggieGuy

ก็คงมีส่วนคล้ายมั้งครับ อิอิ
    ส่วนรูปนี้คงวัยใกล้ๆ ปัจจุบันของเขาแล้ว

12. VeggieGuy

แหม ถ้าเห็นตัวจริงอาจบอกว่าไม่เหมือนเลยก็ได้ครับ
    แต่ยอมรับว่ามีส่วนคล้ายบ้าง อิอิ

13. VeggieGuy

ขอบคุณพี่ชานนท์ครับ
    เพลงของสนธิมีเพลงที่เป็นแนวอีสานประมาณ 50:50 ครับ
    เสียงสูงครับ ผมใช้วิธีลดคีย์ลงหน่อย ไม่งั้นปีนลำบากมาก

14. VeggieGuy

ขอบคุณพี่ มนต์เสียงเพลงนะครับ

ใช่แล้วครับพี่เกตุ เป็นคนกรุงเทพฯ (ซะเมื่อไหร่)

15. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ยังไม่เคยฟังเลยครับ คงเพราะปัจจุบันไม่มีนักร้องท่านใดนำเพลงมาร้องใหม่
    คีย์เพลงสูงจริงๆ แหล่ะครับ แต่คงไม่ต้องไปหาต้นฉบับฟังหรอกครับ ฟังคุณเบิ้มก็พอและ ^^/
    ชอบทั้งหมดเลยครับ :cool:

16. VeggieGuy

ขอบคุณครับ
    ต้นฉบับพอหาฟังได้จากยูทูปครับ
    แต่ดนตรีนี่สิต้องลงทุนไปวิ่งหาซื้อถึงได้มา หายากอีกต่างหาก
    แต่ก็ยินดีได้สิ่งที่ชอบครับ