ภวังค์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย บุตรเดียว, 13 เมษายน 2018.

1. บุตรเดียว

บุตรเดียว สมาชิก

25 สิงหาคม 2016
    กำลังพยายามอย่างต่อเนื่องครับ ขอบคุณครับ

2. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    อ้อ อีกอย่างนะครับ
    ภพน้อยใหญ่ในสมาธิไม่ว่าจะละเอียดขนาดไหน
    มันก็คือภพ
    อรหัตมรรคก็ยังมีภพคืออกนิฏฐาพรหม
    ฉะนั้นจะให้ดีอย่าไปวิตกวิจารณ์เรื่องภพจะดีที่สุดครับ
    วิภวตัณหาเปล่าๆ

3. บุตรเดียว

บุตรเดียว สมาชิก

25 สิงหาคม 2016
    ทำไมช่วงนี้อารมย์ผมขึ้นลงผิดปรกติบางครั้งก้อรู้สึกเต็มเปี่ยมไม่อยากได้อะไรเลยเปนสุขสบาย2 3 วันเกิน บางครั้งก้อเหงาขึ้นมาเฉยเลยเหงาแบบไร้สาเหตุทั้งๆที่อยู่กับครอบครัว กับเพื่อนๆก้อไม่หาย