มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD></TD><TD width="100%"><!-- main page contents --><FORM action=private.php?do=managepm&dowhat=delete&pmid=149693 method=post><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: ร่วมซ่อมแซมพระ</TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: <!--yaninmai-->yaninmai
    </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: 0px; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date --> วันนี้, 11:14 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:17 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 6,330 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 2,881 ครั้ง ใน 309 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 328

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: ร่วมซ่อมแซมพระ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yaninmai
    ดิฉันอยากร่วมซ่อมแซมพระตามที่คุณได้โพสต์ไว้ด้วยค่ะ ทำอย่างไรจึงจะทราบความคืบหน้ารบกวนแจ้งสักนิดจะขอบพระคุณอย่างยิ่งเลยค่ะ
    ป.ล.ดิฉันอยากเรียนถามเกี่ยวกับพระธาตุที่รับมาบูชาว่ามีใครเป็รนอย่างดิฉันบ้างหรือไม่คือพระธาตุที่ดิฮันได้รับมาจากคุณเพชรนี่ท่านขยายองค์ใหญ่ขึ้นน่ะคะเคยได้ยินแต่ท่านเสด็จมาเพิ่ม แต่ทุกอย่างที่ดิฉันบูชาอยู่ขยายองค์ใหญ่ขึ้นหมดเลยค่ะ ไม่เว้นแม้แต่เหล็กไหล แปลกจริงๆค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอโมทนาบุญกับคุณ yaninmai ด้วยครับ ...

การที่คุณyaninmai ได้รับประสบการณ์จากการขยายขนาดของพระธาตุที่ได้รับมอบจากผมไป หรือ ธาตุศักดิ์สิทธิ์อื่นๆนั้น เกิดจากการที่คุณyaninmai ปฏิบัติถูกต้องแล้วครับ ท่านต้องการให้เป็นกำลังใจในการปฏิบัติของเรา ทำต่อไปนะครับ

ปกติการเสด็จของพระบรมสารีริกธาตุ หรือพระธาตุมีลักษณะการเสด็จอยู่หลายแบบ คือ
    1. เสด็จจริงๆ คือปรากฎเพิ่มจำนวนให้เห็นกับตาขณะเสด็จ ทั้งจากฟ้า หรืออากาศบริเวณเหนือศีรษะเป็นแสงสว่างจ้าวาบ(ที่ป่าทะเมนชัย จ.บุรีรัมย์) แล้วตกลงมาที่ศีรษะ หรือแบบการไต่ขึ้นมาจากภาชนะรองรับแบบคุณลุงทองดี

2. เสด็จในลักษณะการขยายขนาด หรือ การแยกตัวออกจากองค์กลมๆ เป็นเลข 8 ติดกัน แล้วอีกไม่กี่วันก็แยกออก ทั้งๆที่ก่อนหน้าที่รับมา ไม่มีองค์ไหนติดกันมาก่อน

3. เสด็จในลักษณะการไปทำบุญ แล้วเราได้รับจากผู้ใดผู้หนึ่ง ต้องเคยมีบารมีต่อเนื่องกันมากับพระองค์ท่านมาก่อนในอดีตชาติ

หากต้องการเห็นลักษณะการเสด็จจริงๆ แนะนำให้ลองหาหนังสือชื่ออมตะฉบับที่ 1 ปีที่ 1 มาดู มีกล้องVDO ถ่ายได้ ในช่วงงานศาสนาที่สนามหลวงเมื่อกลางปีที่แล้วครับ ภาพเห็นเป็นช็อตๆ ละเอียดมากครับ สวยงามมาก และหายสงสัยถึงการเสด็จว่าจริง หรือไม่จริงครับ...

ผมขออนุญาตคุณyaninmai นำคำถาม และประสบการณ์ที่คุณได้รับครั้งนี้ ถ่ายทอดให้เพื่อนๆท่านอื่นได้รับทราบ และอาจเกิดความมั่นใจในการปฏิบัตินะครับ เป็นธรรมทานให้เพื่อนท่านอื่นด้วยครับ...

โมทนาด้วยครับ...(verygood)
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE></FORM></TD></TR></TBODY></TABLE>

2. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เพียงแจ้งว่า ต่อจากงานหล่อพระหลวงปู่ทวด หลวงปู่โต แล้ว คือการสร้างหนังสือเป็นธรรมทานเพื่อเทิดพระเกียรติของวังหน้า 5 พระองค์ที่มีบุญคุณกับแผ่นดินไทย ถวายให้แก่ศาลเทพารักษ์ ถนนเศรษฐศิริ ท่านไม่เคยพ่ายแพ้ผู้ใดมาก่อน อานิสงค์จากการทำบุญสร้างหนังสือนอกจากมีปัญญา และทิพจักขุญานแจ่มใสจากธรรมทานนี้แล้ว ยังเป็นการการปัดเป่าอุปสรรคเภทภัยที่จะมาถึงตัวเราด้วย เพราะวังหน้าในอดีตคือทัพหน้าที่บุกทะลวงฟันเหล่าอริราชศัตรู พระนเรศวรพระองค์ท่านก็เคยดำรงตำแหน่งวังหน้าของพระมหาธรรมราชามาก่อน นี่คืองานในเดือนเมษายน 2550 ครับ

ส่วนการบูรณะซ่อมแซมพระโมคคัลลานะนี้ ผมและคณะรุ่นพี่จะเข้าไปคุยกับพระที่ดูแล เพื่อสอบถามรายละเอียดช่วงเวลาหรือฤกษ์ยามในการบูรณะซ่อมแซมว่ากำหนดไว้ในช่วงใดของปีนี้ และเป็นไปได้สูงมากที่อาจจะมีการสร้างพระสารีบุตรอรหันต์เถรเจ้า พร้อมกับการบูรณะซ่อมแซมพระโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้าพร้อมกัน รวมถึงการบรรจุพระธาตุสารีบุตร และพระธาตุโมคคัลลานะที่กลางหว่างพระอุระทั้ง 2 องค์ครับ และเป็นดำริที่พระท่านเคยกล่าวไว้ราว 2 เดือนที่แล้ว(ม.ค. 2550) ว่า รอลูกหลานของพระองค์ท่านมาช่วยกันครับ...คาดว่า วันเสาร์ที่ 31 มีนาคมนี้ คือเสาร์หน้า อาจจะได้ไปครับ... ถึงเวลานั้น มาช่วยกันนะครับ

ปรากฎว่าคุณ Hawiio เป็นบุคคลแรกที่ส่งเงินมาร่วมบูรณะเป็นท่านแรกจำนวน 200 บาทครับ ขอโมทนาบุญด้วยครับ (จริงๆ ผมยังไม่ได้เริ่มบอกบุญเลยนะครับ เพราะไม่ทราบจะเริ่มกันเมื่อไหร่ ไม่อยากเก็บสตางค์ของเพื่อนๆไว้กับตัว ต้องไปสอบถามหลวงพ่อท่านที่ดูแลก่อนครับ) เมื่อถึงเวลานั้น พระท่านกล่าวว่า ลูกหลานที่เคยสร้างบารมีกับพระสารีบุตร และพระโมคคัลลานะกันมาในอดีตชาติจะมาช่วยกันครับ ผมกับคณะคุณหนุ่มก็จะมาช่วยกันเต็มที่ จัดเตรียมวัตถุมงคลที่จะดำเนินการครั้งสำคัญที่สุด เปี่ยมพลังที่สุด ดีที่สุด รอฟังข่าวดีกันนะครับ พลาดครั้งนี้ แล้วจะเสียดาย และเสียใจมากๆ ที่แน่ๆคือ หากงานนี้เดินหน้า ผมจะมอบพระธาตุสารีบุตร และพระธาตุโมคคัลลนะพร้อมกันไปเลย เป็นสิ่งสักการะที่ค่อนข้างหายากมากๆ และไม่ค่อยมีผู้ใดยอมมอบให้กันง่ายๆครับ ยังไงผมขอปรึกษาคุณหนุ่มก่อนนะครับ

3. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับทุกๆท่านครับ

.

4. manote เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเพชร อย่าลืมแจ้งผมด้วยนะครับหากเริ่มลงมือบรูณะองค์ท่านครับ จะได้ช่วยปัจจัย หากมีโอกาสจะลงแรงด้วย ถ้าสถานที่ดังกล่าว(ยังเป็นความลับอยู่)อยู่ไม่ไกลจาก กทม. 5555

ตั้งหน้าตั้งตารอ ไปรษณีย์อย่างใจจดใจจ่อครับ 555 กะว่าส่วนหนึ่งจะแบ่งไปบรรจุใน ลป.ใหญ่ที่สร้างนะเขื่อนป่าสัก โดยพระเดชพระคุณ หลวงพ่อกล้วยวัดป่าธรรมอุทธยานครับ ที่ขอนแก่นครับ

วันนี้(อาทิตย์ที่ 25 มี.ค) ก็ไปช่วยกันเทฐานพระคาดว่าวันที่ 6 เม.ย ลพ.จะนำพระเครื่องและพระพุทธรูปต่างๆ มากมายเลย ใส่ลงไปในองค์พระ หากใครสนใจก็มาร่วมสร้างพระกันได้นะครับ วันหน้าผมจะลงรูปให้เพื่อนๆ ได้โมทนากัน ลพ.บอกว่าสร้างองค์นี้ถวายในหลวง 80 พรรษาครับ

5. hatamala เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    จักรพันธ์ ยาคู
    NK อพาร์ทเม้น ห้อง 501 16/3 หมู่ 17 ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี 12120

6. ิีbu_guy Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณเพชรครับ ผมส่งกล่องไปประมาณเดือนนึงแล้วครับ ยังไม่ได้รับพระธาตุเลยครับ
    รบกวนช่วยเช็คให้ด้วยครับ
    ชื่อ อนุรักษ์ บุญหนูกลับ ครับ

7. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอโทษคุณอนุรักษ์ด้วยครับ ผมกลับไปตรวจสอบดูพบกล่องขนาดใหญ่(ใหญ่ที่สุดที่ผมเคยรับมา) ช่วงนั้นมีเพื่อนๆที่ชื่ออนุรักษ์อีกท่านส่งเข้ามา ผมเลยเข้าใจผิดคิดว่าส่งไปแล้ว วันนี้ ผมจะส่งช่วงบ่ายให้นะครับ ลงทะเบียน พร้อมมอบพระสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานให้ด้วยครับสำหรับความล่าช้าที่เกิดจากผมครับ...

ขอบคุณครับที่ post แจ้งผมครับ ช่วยpost แจ้งอีกครั้งว่าได้รับหรือยังด้วยนะครับ...

8. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมส่งให้แล้วครับ เมื่อเช้านี้ และมอบพระสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานใหเ 1 องคืครับ...

9. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมส่งให้แล้วครับ เมื่อเช้านี้ และมอบพระสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานให้1 องค์ครับ...

10. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    <TABLE class=tborder id=post502100 style="MARGIN: 6px 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">ห้อง: พระเครื่อง - วัตถุมงคล 26-02-2007, 03:41 PM </TD></TR><TR><TD class=alt1>คำตอบ: 264
    มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า
    เปิดอ่าน: 3,456
    ถูกเขียนโดย chaipat
    ขออนุโมทนาครับ และขออนุญาตรับไว้ครับ นายธนวัฒน์ ...

ขออนุโมทนาครับ
    และขออนุญาตรับไว้ครับ
    นายธนวัฒน์ วิเชียรดี
    14 ถนนวิภาวดีรังสิต แขวงจอมพล เขตจตุจักร กทม. 10900
    ขอให้จิตกุศลที่ดีของท่านนี้ สำเร็จความมุ่งมาดปราถนาอันดีเทอญ
    และตัวผมนี้ก็จะเผยแพร่...

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า
    เปิดอ่าน: 3,456
    ถูกเขียนโดย chaipat
    ผมพึ่งได้รับเมื่อสักครู่นี้เองครับ 7 มีนาคม ...

ผมพึ่งได้รับเมื่อสักครู่นี้เองครับ 7 มีนาคม 2550
    ขอขอบคุณในจิตเอื้อเฟื้อครับ
    ธนวัฒน์ วิเชียรดี

ขออนุญาตนำกล่อง และแสตมป์ที่ส่งมานี้ ส่งให้คุณhatamalaนะครับ..ขอโมทนาล่วงหน้าด้วยครับ

11. ิีbu_guy Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ต้องขอโทษคุณเพชรด้วยนะครับ ที่ส่งกล่องใหญ่ไป
    พอดีวันที่ไปซื้อกล่องที่ไปรษณีย์ กล่องเล็กสุดหมดครับ
    ขอบพระคุณนะครับ ที่ช่วยกรุณาสละเวลาตรวจสอบให้ครับ

12. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ไม่เป็นไรครับ ผมว่าสนุกดีทั้งกล่องหลายขนาด ทั้งซองเล็ก ซองใหญ่ ไปที่ไปรษณีย์ทีนึง คนอื่นเห็นของในมือผมต่างย้ายแถวหนีไปแถวอื่นหมดครับ ผมไม่ได้พูดเองครับ นายไปรษณีย์ที่ทำให้ผมเป็นคนพูดครับ...

13. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    จะจัดส่งเป็นพัสดุลงทะเบียน พร้อมมอบพระสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน 1 องค์ให้ด้วยครับ..

14. pittayac Active Member

ขออนุโมทนาสาธุ
    ขอบูชาด้วยนะคะ แล้วจะรีบส่งซองไปให้ค่ะ
    ณภัสสรณ์ หาญเจริญอัศวสุข อ.แก่งคอย จ.สระบุรี
    ขอบพระคุณมากค่ะ

15. my child เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเพชร
    ผมขอบูชาด้วยนะครับ และผมได้ส่งซองไปให้แล้วนะครับเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา

ขอบคุณมากครับ

16. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    updated รายชื่ออีกครั้งครับ มีบางท่านไม่ได้แจ้งชื่อจริงที่ match กับชื่อนามแฝง ขอรบกวนช่วยแจ้งด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      142.7 KB
      เปิดดู:
      64
  17. นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดมีหอพระธาตุ ด้วยหรือครับ

18. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เท่าที่ผมเห็นมา กุฎินี้เก็บของเก่าศักดิ์สิทธิ์มากมาย หากมีผู้ถวายพระธาตุให้แก่วัด หากจัดเป็นเรื่องเป็นราวก็ควรจัดเป็นศาลา(เหมือนที่วัดปทุมวนาราม) หากจัดในลักษณะบุษบกในตึกสูงก็มักเรียกหอ(เหมือนที่วัดป่าดาราภิรมย์ หรือที่วัดญานสังวร) คราวนี้ ผมเลยไม่ทราบจะเรียกอะไรที่สามารถสื่อถึงสถานที่สักการะได้ เอาเป็นว่า ขอให้มีที่ประดิษฐานพระธาตุอย่างถูกต้อง ส่วนพระธาตุโมคคัลลานะนั้นผมอยากจะบรรจุที่หว่างพระอุระขององค์ท่าน เท่าที่พอจะกะประมาณได้นะครับ ผมว่าน่าจะดึงแกนไม้ที่เป็นแกนกลางยึดองค์พระออกก่อน แล้วจึงเอาผอบใส่บรรจุเข้าไป จากนั้นน่าจะเอาแกนไม้ วางในตำแหน่งเดิมทุกประการจากนั้นจึงทำการบูรณะซ่อมแซม อันนี้เท่าที่ดูนะครับ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องการช่างไม่ทราบว่าการผสานกันของเนื้อปูนเดิม 240 ปี กับ ปูนใหม่จะเข้ากันยังไง ข้อนี้ ผมไม่ทราบ ปุ่มพระเกศก็หลุดร่วงออกมา ยังไม่ทราบจะบูรณะยังไง ต้องทำใหม่ หรือ คงรูปเดิมบางส่วน ต้องปรึกษาช่างอีกครั้งครับ

19. Supattara เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณเพชร
    ดิฉันได้ส่งซองไปให้เช้าวันนี้ ใช้ชื่อว่า สุธาทิพย์ ค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ

20. SERAPHIM เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณเพชรเรื่องปูนนะครับ การบูรณุโบราณวัตถุนั้นอย่าใช้ปูนซีเมนต์สมัยใหม่โดยเด็ดขาดนะครับ
    เพราะว่าปูนโบราณเป็นปูนตำทำมาจากการเผาหินปูนหรือเปลือกหอยแล้วปล่อยให้เย็น
    (อาจจะมีการหมักก่อน) นำมาตำแล้วร่อนให้ได้ผงละเอียด จากนั้นจึงใส่ส่วนผสมอื่นเช่นกาวหนังสัตว์ กระดาษสา นำ้ตาลอ้อย จากคุณสมบัตของตัววมวลสารและวิธีการทำนั้น
    เมื่อนำมาปั้นจะมีความแข็งและถ่ายเทความชื้นได้ดีมาก แต่ไม่สมารถทนต่อความเค็มมากได้(เจอความเค็ม+ชื้นมากเกินก็ยุ่ยง่าย) และจากคุณสมบัติของปูนซีเมนต์สมัยใหม่ ที่มีความแกร่ง แต่เค็มและระบายความชื้นยาก
    ซึ่งหากนำมาบูรณพระโมคคัลลาน์องค์ดังกล่าว ก็อาจทำให้องค์พระปฏิมาชำรุดได้ง่ายอย่างรวดเร็วก่อนกาลอันควรครับ
    อนึ่งในการบูรณนั้นก็ควรลอกรักเก่าออกก่อนด้วยนะครับ แล้วค่อยปิดใหม่ภายหลัง อย่าซ่อมโดยที่ไม่เอารักออกก่อนเพราะจะทำให้ปูนที่ซ่อมใหม่หลุดง่ายครับ

อันนี้ก็แนะนำเท่าที่รู้ครับ อนุโมทนาครับ