มอบพระ"สมบัติพ่อให้",สมบัติของแผ่นดิน"และพระอื่นๆให้บูชาเมื่อร่วมทำบุญกับวัดมะขามโพลง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย vichian, 11 เมษายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ขอดึงกระทู้เดิมแทนคำอธิบาย

2. vichian

แทนคำอธิบาย

3. vichian

<TABLE class=tborder id=post562645 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">02-05-2007, 02:52 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#388 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>vichian<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_562645", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 05:09 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 12,253 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 28,309 ครั้ง ใน 3,320 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3243 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_562645 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เรียนท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ได้ร่วมบุญงานบุญนี้ทุกท่านทราบ

เงินที่ท่านได้สละมาร่วมบุญทุกอย่างกับวัดมะขามโพลง อ.ท่าเรือ จ.อยุธยา นั้น ผมมีความตั้งใจจะนำรวมเข้างานบุญทอดกฐินของวัดมะขามโพลงปีนี้ด้วย ซึ่งผมได้จองไว้แล้วตั้งแต่งานทอดผ้าป่าเมื่อ 6 เมษายน 2550 ที่ผ่านมา ทั้งนี้ก็เพื่อให้ทุกท่านได้อานิสงส์ผลบุญมากขึ้น

และเหตุที่ผมต้องมาบอกบุญท่านแต่เนิ่นๆก็เพราะว่าทางวัดมะขามโพลงยังขาดปัจจัยในการซ่อมสร้างกุฏิ 2 หลังอีกประมาณสามแสนบาท ซึ่งเป็นจำนวนเงินมิใช่น้อยสำหรับวัดเล็กๆแห่งหนึ่งซึ่งไม่ได้มีชื่อเสียงโด่งดังดังเช่นวัดอื่นๆในจ.อยุธยาที่จะหาปัจจัยด้วยการแจกซองบอกบุญเพียงอย่างเดียว ผมจึงจำเป็นต้องมาบอกบุญกับท่านโดยอาศัยเวปนี้ เพราะเวปอื่นผมก็ไม่คุ้นเคย

ส่วนเรื่องพระและวัตถุมงคลที่ผมนำมาแจกให้ท่านได้บูชาตั้งแต่กระทู้ที่ผ่านมานั้นบางส่วนผมได้มาจากการทำบุญในกระทู้ต่างๆในเวปนี้และที่บ้านซอยสายลม ซึ่งผมได้ร่วมบุญไปรวมแล้วประมาณร่วมแสนโดยเฉพาะปี2549ถึงต้นปี2550ที่ผ่านมาโดยที่ผมสละทั้งทรัพย์และวัตถุมงคลที่หวงแหนให้กับผู้ที่ร่วมบุญได้ไปบูชา แม้แต่ค่าจัดส่งผมก็ไม่ได้หักคืนแต่อย่างใด ทั้งนี้ก็เพื่อให้ทางวัดได้ปัจจัยมากที่สุดเท่าที่จะมากได้

การที่ผมนำรายละเอียดมาแจ้งให้ทราบ มิใช่ผมจะมาโฆษณาความดีอะไรของผม ผมรู้สึกตัวอยู่เสมอว่าผมยังไม่มีอะไรดี กิเลสทั้ง3ยังท่วมตัวท่วมใจ จึงพยายามทุ่มเทกำลังกายกำลังใจ และสละทรัพย์สละวัตถุมงคลเท่าที่มีเท่าที่จะหาได้มามอบให้ผู้ร่วมบุญได้ไปบูชา เผื่อว่าพอจะมีความดีสักนิดหน่อยให้ชื่นใจเหมือนกับเขาบ้าง.....

แม้กระนั้นก็ไม่วายมีบางคนเข้าใจผมผิด คิดว่าผมเอาพระมาให้เช่า ซึ่งผมก็เสียความรู้สึกอยู่หน่อยหนึ่ง แต่ไม่ได้ถือสาหรือเอาเป็นสาระ เพราะเป็นเรื่องธรรมดา แต่ที่ไม่ธรรมดาก็คือ มีบางคนเข้ามาร่วมบุญโดยมีเจตนาอื่น โดยนำพระที่ผมมอบให้แทนที่จะนำไปบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลต่อตนเองกลับมากล่าวหาผมว่าพระของผมเป็นเถร เป็นชี(ปลอม) เป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะผมเองนั้นไม่เคยประพฤติเยี่ยงนี้ แต่ผมก็ไม่ได้ถือหาความใดๆ เพราะไม่ใช่เรื่องของผม ผมให้พระไปแล้วก็ถือเป็นสิทธิ์ของผู้นั้นที่จะนำไปทำอะไรก็แล้วแต่

เพียงแต่กังวลว่าพระที่ผมมอบให้ไปบูชานั้นจะมีพุทธคุณมากน้อยเพียงใด ผมจึงได้นำวัตถุมงคลบางส่วนที่ไม่แน่ใจในพุทธคุณเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเสกเพื่อให้มีพุทธคุณครบถ้วนดังเช่นที่ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเสกที่วัดท่าขนุนเมื่อ21/4/2550ที่ผ่านมา แต่ก็มีเสียงลอยมาตามสายลมและแสงแดดว่า ผมนำพิธีดังกล่าวมาอ้างเพื่อขายพระทำให้หลวงพี่เล็กเดือดร้อน ซึ่งฟังแล้วก็น่าหนักใจแทนผู้ที่กล่าวหาผมเช่นนั้น ส่วนตัวผมนั้นไม่ได้หนักใจอะไร ถือเป็นเรื่องธรรมดาของผู้ที่ยังไม่ทราบความจริงตามเจตนารมย์ของผม

ท้ายสุดนี้หากการบอกบุญของผมครั้งนี้และที่ผ่านมามีผลทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน,ลำคาญใจ โดยที่ไม่ได้เจตนา ผมก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ครับ

วิเชียร นัตถิปัญญาสมาอาภา
    <!-- / message --><!-- sig -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

แทนคำอธิบาย

4. vichian

<TABLE class=tborder id=post565563 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">06-05-2007, 07:43 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #456 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>vichian<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_565563", true); </SCRIPT>

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 06:12 PM
    ได้รับอนุโมทนา 28,309 ครั้ง ใน 3,320 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3243 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_565563 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mrnarin [​IMG]
    เรียนท่าน vichian ครับ เพื่อนผม(คุณชัยโย) ได้รับพระรุ่นนี้แล้ว
    เขาบอกว่าได้นำไปให้เซียนพระดู เซียนพระบอกว่าเป็นพระไม่แจ่มของไม่แท้ครับ ผมเลยไม่รู้ว่าเป็นพระแท้หรือไม่ เป็นของวัดใด ท่านvichian พอจะบอกได้ไหมครับ ผมจะได้บอกเพื่อนได้ หรือท่านใดมีความรุ้พอจะบอกได้บ้าง จะได้เป็นความรู้ครับ หวังว่าท่านvichianจะไม่ว่านะครับ
    เอาอย่างนี้นะครับ ผมจะอธิบายให้ฟัง

1.พระที่ผมได้รับมอบมา ผมก็ไม่ทราบที่มาแน่ชัดนัก ทราบเพียงคร่าวๆว่าได้มาอีกทอดหนึ่ง โดยมารยาทผมก็ไม่กล้าซักถามว่าแท้หรือไม่แท้ เพราะท่านมอบมาด้วยใจบริสุทธิ์ ให้มาบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลและเป็นพุทธานุสสติและมีพุทธคุณคอยส่งเสริมผู้ที่นับถือบูชา

2.วงการเซียนพระที่รู้จริงมีน้อยมากครับ ส่วนใหญ่ก็ฟังจากผู้อื่นมาอีกที พอมีความรู้มากขึ้นบ้างก็ตั้งตนเป็นเซียนพระ แล้วจะเอามาตราฐานอะไรเป็นเครื่องวัดความเป็นเซียนพระ

3.พระบางรุ่นวงการเซียนพระเขาไม่นิยมเล่นจึงไม่สนใจ เลยตีเป็นพระปลอม เพราะยึดถือที่ตัววัตถุอย่างเดียว(มองเป็นcollection) ไม่ได้สนใจถึงคุณค่าทางนามธรรมขององค์พระ(พุทธคุณ)

4.พระของผมที่เอามาลงผมได้ผ่านการตรวจสอบจากท่านที่มีคุณพิเศษสามารถตรวจพลังพระได้อย่างน้อย 2 ท่าน(บางท่านก็มาร่วมบุญในกระทู้นี้ด้วยครับ)และรับรองเป็นเสียงเดียวกันว่ามีพุทธคุณดังที่กล่าวไว้แล้ว นอกจากนั้นเพื่อให้เกิดความมั่นใจในพุทธคุณที่มีต่อองค์พระ ผมยังนำพระทั้งหมดที่ให้ร่วมบุญเข้าพิธีพุทธาภิเสกและพิธียันต์เกราะเพชรที่วัดท่าขนุน เมื่อวันที่21/4/2550ที่ผ่านมา....แล้วเซียนพระท่านนั้นที่กล่าวว่าปลอม ไม่ทราบว่าปลอมยังไงครับ? และที่ว่าไม่แจ่ม..ไม่แจ่มยังไงครับ

5.มีตัวอย่างจะเล่าให้ฟัง(อ่าน) คือมีพระรูปหนึ่งที่ผมนับถือ และเท่าที่ทราบก็ไม่ใช่พระธรรมดาแล้ว ท่านนำพระสมเด็จโตพรหมรังสีเก่ามากมาให้ผมดูพร้อมกับเทียบเคียงกับรูปพระที่ลงในนิตยสารฉบับหนึ่งซึ่งเหมือนกันทุกอย่าง ท่านโทรไปถามนิตยสารฉบับนั้นว่าพระรุ่นนี้ให้เช่าเท่าไหร่ ทางนิตยสารบอกว่า 3.5 ล้านบาท ทั้งที่พระของท่านได้รับตกทอดกันมาท่านให้ทำบุญกับวัดท่านที่สามพันบาท ซึ่งผมเห็นแล้วว่าท่านมีหลายองค์ ท่านบอกว่าหากท่านบอกทางนิตยสารฉบับนั้นว่าท่านมีหลายองค์และท่านมอบให้ 1 องค์เมื่อทำบุญกับทางวัดสามพันบาท ทางนั้นก็ต้องบอกว่าพระของท่านเป็นพระปลอม และเกรงว่าจะมีอันตราย

จึงขอสรุปว่า
    คุณชัยโยเพื่อนคุณmrnarin หากต้องการคำว่าแท้ทางด้านนามธรรม(พุทธคุณ)ย่อมมีแน่ตามที่ผมอธิบายไว้แล้ว หากพิจารณาความแท้ทางด้านรูปธรรม(สีและเนื้อองค์พระ) ผมไม่กล้ายืนยันครับเพราะผมไม่ทราบที่มาในการสร้าง ทราบมาแต่เพียงว่าพระส่วนใหญ่ที่ผมมอบให้มาจากกรุวัดพระแก้ว และบางส่วนจากพระธาตุพนมครับ

และขอนำรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องงานบุญพระที่ผมนำมาให้บุชาเมื่อร่วมทำบุญกับวัดมะขามโพลงมาให้อ่านกันอีกที และรบกวนคุณmrnarin นำเรื่องนี้ไปเรียนคุณชัยโยให้ทราบจะเป็นพระคุณยิ่ง

เรียนท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ได้ร่วมบุญงานบุญนี้ทุกท่านทราบ

เงินที่ท่านได้สละมาร่วมบุญทุกอย่างกับวัดมะขามโพลง อ.ท่าเรือ จ.อยุธยา นั้น ผมมีความตั้งใจจะนำรวมเข้างานบุญทอดกฐินของวัดมะขามโพลงปีนี้ด้วย ซึ่งผมได้จองไว้แล้วตั้งแต่งานทอดผ้าป่าเมื่อ 6 เมษายน 2550 ที่ผ่านมา ทั้งนี้ก็เพื่อให้ทุกท่านได้อานิสงส์ผลบุญมากขึ้น

และเหตุที่ผมต้องมาบอกบุญท่านแต่เนิ่นๆก็เพราะว่าทางวัดมะขามโพลงยังขาดปัจจัยในการซ่อมสร้างกุฏิ 2 หลังอีกประมาณสามแสนบาท ซึ่งเป็นจำนวนเงินมิใช่น้อยสำหรับวัดเล็กๆแห่งหนึ่งซึ่งไม่ได้มีชื่อเสียงโด่งดังดังเช่นวัดอื่นๆในจ.อยุธยาที่จะหาปัจจัยด้วยการแจกซองบอกบุญเพียงอย่างเดียว ผมจึงจำเป็นต้องมาบอกบุญกับท่านโดยอาศัยเวปนี้ เพราะเวปอื่นผมก็ไม่คุ้นเคย

ส่วนเรื่องพระและวัตถุมงคลที่ผมนำมาแจกให้ท่านได้บูชาตั้งแต่กระทู้ที่ผ่านมานั้นบางส่วนผมได้มาจากการทำบุญในกระทู้ต่างๆในเวปนี้และที่บ้านซอยสายลม ซึ่งผมได้ร่วมบุญไปรวมแล้วประมาณร่วมแสนโดยเฉพาะปี2549ถึงต้นปี2550ที่ผ่านมาโดยที่ผมสละทั้งทรัพย์และวัตถุมงคลที่หวงแหนให้กับผู้ที่ร่วมบุญได้ไปบูชา แม้แต่ค่าจัดส่งผมก็ไม่ได้หักคืนแต่อย่างใด ทั้งนี้ก็เพื่อให้ทางวัดได้ปัจจัยมากที่สุดเท่าที่จะมากได้

การที่ผมนำรายละเอียดมาแจ้งให้ทราบ มิใช่ผมจะมาโฆษณาความดีอะไรของผม ผมรู้สึกตัวอยู่เสมอว่าผมยังไม่มีอะไรดี กิเลสทั้ง3ยังท่วมตัวท่วมใจ จึงพยายามทุ่มเทกำลังกายกำลังใจ และสละทรัพย์สละวัตถุมงคลเท่าที่มีเท่าที่จะหาได้มามอบให้ผู้ร่วมบุญได้ไปบูชา เผื่อว่าพอจะมีความดีสักนิดหน่อยให้ชื่นใจเหมือนกับเขาบ้าง.....

แม้กระนั้นก็ไม่วายมีบางคนเข้าใจผมผิด คิดว่าผมเอาพระมาให้เช่า ซึ่งผมก็เสียความรู้สึกอยู่หน่อยหนึ่ง แต่ไม่ได้ถือสาหรือเอาเป็นสาระ เพราะเป็นเรื่องธรรมดา แต่ที่ไม่ธรรมดาก็คือ มีบางคนเข้ามาร่วมบุญโดยมีเจตนาอื่น โดยนำพระที่ผมมอบให้แทนที่จะนำไปบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลต่อตนเองกลับมากล่าวหาผมว่าพระของผมเป็นเถร เป็นชี(ปลอม) เป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะผมเองนั้นไม่เคยประพฤติเยี่ยงนี้ แต่ผมก็ไม่ได้ถือหาความใดๆ เพราะไม่ใช่เรื่องของผม ผมให้พระไปแล้วก็ถือเป็นสิทธิ์ของผู้นั้นที่จะนำไปทำอะไรก็แล้วแต่

เพียงแต่กังวลว่าพระที่ผมมอบให้ไปบูชานั้นจะมีพุทธคุณมากน้อยเพียงใด ผมจึงได้นำวัตถุมงคลบางส่วนที่ไม่แน่ใจในพุทธคุณเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเสกเพื่อให้มีพุทธคุณครบถ้วนดังเช่นที่ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเสกที่วัดท่าขนุนเมื่อ21/4/2550ที่ผ่านมา แต่ก็มีเสียงลอยมาตามสายลมและแสงแดดว่า ผมนำพิธีดังกล่าวมาอ้างเพื่อขายพระทำให้พระบางท่านเดือดร้อน ซึ่งฟังแล้วก็น่าหนักใจแทนผู้ที่กล่าวหาผมเช่นนั้น ส่วนตัวผมนั้นไม่ได้หนักใจอะไร ถือเป็นเรื่องธรรมดาของผู้ที่ยังไม่ทราบความจริงตามเจตนารมย์ของผม

ท้ายสุดนี้หากการบอกบุญของผมครั้งนี้และที่ผ่านมามีผลทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน,ลำคาญใจ โดยที่ไม่ได้เจตนา ผมก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ครับ

<!-- / message --><!-- sig -->
    จึงขอย้ำอีกครั้งว่า ผมมาบอกบุญและมอบพระให้ไว้บูชา ไม่ได้ขายพระหรือให้เช่าพระครับ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

แทนคำอธิบาย

5. vichian

<TABLE class=tborder id=post566461 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 07-05-2007, 05:47 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #491 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Pattana<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_566461", true); </SCRIPT>
    สมาชิก กิตติมศักดิ์

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 04:44 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 17,920 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 34,634 ครั้ง ใน 2,540 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3757 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_566461 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mrnarin [​IMG]
    เรียนท่าน vichian ครับ เพื่อนผม(คุณชัยโย) ได้รับพระรุ่นนี้แล้ว
    เขาบอกว่าได้นำไปให้เซียนพระดู เซียนพระบอกว่าเป็นพระไม่แจ่มของไม่แท้ครับ ผมเลยไม่รู้ว่าเป็นพระแท้หรือไม่ เป็นของวัดใด ท่านvichian พอจะบอกได้ไหมครับ ผมจะได้บอกเพื่อนได้ หรือท่านใดมีความรุ้พอจะบอกได้บ้าง จะได้เป็นความรู้ครับ หวังว่าท่านvichianจะไม่ว่านะครับ
    ผมลองย้อนมาอ่านกระทู้นี้แล้ว ก็สดุดใจนิดหนึ่ง คุณชัยโยครับ ถ้าเห็นว่าเป็นพระปลอมแล้วหรือเซียนบอกว่าไม่แจ่มของไม่แท้ เอาอย่างนี้ก็แล้วกันครับ ผมจะขอร่วมงานบุญนี้แทนคุณชัยโยเองได้หรือไม่ครับ โดยผมจะขอโอนเงินจำนวนนี้ไปให้คุณชัยโยเองนะครับ ส่วนพระนั้นไม่ต้องส่งมาให้ผม แต่ขอให้นำไปร่วมบรรจุในองค์พระหรือเจดีย์ที่ไหนก็ได้แทนผมด้วย เพื่อที่คุณชัยโยจะได้สบายใจไม่มีความเศร้าหมองนะครับ

หากตกลงก็โปรดส่ง หมายเลขบัญชีโดย PM มาที่ผมนะครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนใจผมก็ขอโมทนาในบุญกุศลในครั้งนี้ด้วยเป็นอย่างสูงครับ

(ผมเองมีพระรุ่นนี้อยู่ ๑ องค์ครับ เซียนเขาบอกว่าเก๊เช่นกันครับ จึงนำไปให้ผู้ที่มีพลังทางจิตดีช่วยตรวจสอบให้ เขาบอกว่าพบเป็นกระแสของสมเด็จพุทธาจารย์(โต) จึงได้เก็บไว้จนทุกวันนี้ครับ) ผมเคยอ่านเจอในหนังสืออยู่เล่มหนึ่งมีคนรวยคนหนึ่งเช่าพระไปจากงานประกวดพระในราคานับสิบล้านบาท แล้วมีคนบอกว่าพระองค์นั้นเขาทำมาเองกับมือ แล้วนำเข้าประกวดเซียนพระต่างรับรองว่าเป็นของแท้ ทำให้ขายได้ราคาดี ถ้าเป็นพระแท้ๆแต่เซียนไม่รับรอง พระจะขายไม่ได้ราคาเลยครับ อันนี้เล่าสู่กันฟังนะครับ
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("566461")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --><TABLE id=table1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=left><!-- Start Post Groan Hack -->[​IMG] <!-- End Post Groan Hack --></TD><TD><!-- Start Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] [​IMG] [​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

6. vichian

<TABLE class=tborder id=post568702 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 10-05-2007, 01:09 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #541 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Pattana<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_568702", true); </SCRIPT>
    สมาชิก กิตติมศักดิ์

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 04:44 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 17,920 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 34,636 ครั้ง ใน 2,540 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3757 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_568702 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พรหมประกาศิต [​IMG]
    ผมเคยได้มาเหมือนกันครับ จากที่ทำบุญที่สนส.บ่อเงินบ่อทองกับคุณสิทธิพงศ์
    รู้สึกว่าตอนนั้น จะต้องทำบุญ 2,000 - 3,000 บาท จึงจะได้รับไว้บูชา
    ผมเคยเรียนถามพระอาจารย์ชยางกูร วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลฯ ท่านบอกว่าเป็นพระธาตุของพระอรหันต์หลายๆองค์มารวมกันครับ
    แต่ว่าที่กระทู้นี้ทำไมพี่วิเชียรถึงได้ให้บูชาถูกจังครับ (สงสัยไปเจอกรุ ใหญ่มา อิ..อิ..ไม่ทราบว่าจะเป็นที่เดียวกันกับที่คุณพัฒนา ไปแอบเจอมาหรือเปล่าหน๊อ)
    สาเหตุที่นำมามอบให้กับผู้ที่ทำบุญในจำนวนเงินที่ต่ำนั้น เท่าที่ผมทราบจากพี่วิเชียรก็คือว่า อยากให้ทุกคนมีสิทธ์ทำบุญทุกชนชั้นและได้รับพระไว้เป็นนุสติและคุ้มครองตัว หากมิเป็นเช่นนี้แล้วก็เท่ากับว่าไปจำกัดเขาเฉพาะในกลุ่มคนมีกะตังค์เท่านั้น หรือไม่ก็ต้องกัดฟันร่วมทำบุญเพราะใจก็อยากได้พระไว้บูชาพระด้วย จึงถือว่าอาจจะเป็นการเบียดเบียนตัวเองไป

อีกเหตุผลหนึ่งที่นำมาให้บูชากันในราคาไม่สูงนั้น ก็เพราะว่าพระที่พี่วิเชียรไม่ได้ขายพระและพระที่มีอยู่นั้นมีไม่มากจึงอยากให้พระนี้กระจายกันไปให้มากที่สุดจนหมดไป เพราะถือว่าสิ่งเหล่านี้เป็นมรดกแผ่นดินมิควรที่จะเก็บไว้เองในจำนวนมากๆเพื่อหวังผลอย่างอื่นนอกเหนือจากสักการะบูชาและคุ้มครองตัว หรือถ้ามีมากก็ควรจะได้มาจากการได้ร่วมทำบุญหรือสร้างคุณประโยชน์ต่อชาติบ้านเมืองแล้วได้รับพระมา ตรงนี้ผมเห็นด้วยครับ

พระนี้ตอนแรกก็ได้รับมอบมาจากบุคคลอื่น แต่ตอนหลังได้รับการแนะนำจากญาติธรรมว่า ถ้าอยากได้มากกว่านี้ให้ไปเอาที่กรุเองเลย ซึ่งก็ทราบว่าเป็นกรุใหญ่กรุเดียวกันนั่นแหละครับ

แต่ถึงขนาดนี้ก็ได้ทราบจากพี่วิเชียรว่า กระทู้นี้ถูกโจมตีค่อนข้างเยอะ บ้างก็ว่าเป็นพระปลอมบ้าง เณรบ้าง ยังไม่บวชบ้าง สารพัด จนพี่วิเชียรบอกว่าถ้าทนไม่ไหวก็จะบอกให้ทราบเป็นสาธารณะกันไปเลยว่า ที่มาของพระนี้มาจากไหน องค์ละเท่าไรและให้ทุกคนที่อยากได้ไว้บูชาได้ไปหากันเอาเอง แล้วให้เขาตัดสินใจกันเองว่าปลอมหรือไม่ แต่พี่วิเชียรก็ยังคงนิ่งเฉยอยู่ ตรงนี้ขอคารวะในน้ำใจของพี่วิเชียรยิ่งนักครับที่เยือกเย็นดี

จึงขอมอบคำนี้ที่ผมจำของท่านอื่นมาจากในเวปนี้ เป็นกำลังใจให้พี่วิเชียรครับ

ชนพาลกล่าวคำหยาบด้วยวาจา ย่อมสำคัญว่าชนะท่าเดียว แต่ความอดกลั้นได้ เป็นความชนะของบัณฑิตผู้รู้แจ้งอยู่

เอ..ผมพล่ามเรื่องอะไรกันนี้ ขอน้าแผนอย่าได้ถือสา เลยครับ ส่วนเรื่องพระคำข้าวที่น้าแผนคุยไว้นั้น ผมได้แจ้งให้พี่โชคทราบแล้วขอรับท่าน จะเข้าไปวันไหนช่วยโทรมาหาผมก่อนเด้อครั่บ
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("568702")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --><TABLE id=table1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=left><!-- Start Post Groan Hack -->[​IMG] <!-- End Post Groan Hack --></TD><TD><!-- Start Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] [​IMG] [​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post 568702 popup menu -->
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>Pattana</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ Pattana</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ Pattana</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>เพิ่ม Pattana ในรายชื่อคู่หูของคุณ</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / post 568702 popup menu --><!-- / close content container --><!-- / post #568702 --><!-- Start Post Thank You Hack --><SCRIPT type=text/javascript><!--function post_thanks_give_568702(){ fetch_object('post_thanks_button_568702').style.display = 'none' fetch_object('post_groan_button_568702').style.display = 'none' do_thanks_add = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_add.onreadystatechange(thanks_add_Done_568702) do_thanks_add.send('showthread.php?do=post_thanks_add_ajax&p=568702')}function thanks_add_Done_568702(){ if (do_thanks_add.handler.readyState == 4 && do_thanks_add.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_568702').innerHTML = do_thanks_add.handler.responseText }}function post_thanks_remove_all_568702(){ do_thanks_remove_all = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_all.onreadystatechange(thanks_remove_all_Done_568702) do_thanks_remove_all.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_all_ajax&p=568702') fetch_object('post_thanks_button_568702').style.display = '' fetch_object('post_groan_button_568702').style.display = '' }function thanks_remove_all_Done_568702(){ if (do_thanks_remove_all.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_all.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_568702').innerHTML = do_thanks_remove_all.handler.responseText }}function post_thanks_remove_user_568702(){ do_thanks_remove_user = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_user.onreadystatechange(thanks_remove_user_Done_568702) do_thanks_remove_user.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_user_ajax&p=568702') fetch_object('post_thanks_button_568702').style.display = '' fetch_object('post_groan_button_568702').style.display = '' }function thanks_remove_user_Done_568702(){ if (do_thanks_remove_user.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_user.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_568702').innerHTML = do_thanks_remove_user.handler.responseText }}//--></SCRIPT>

7. vichian

<TABLE class=tborder id=post568836 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 10-05-2007, 03:20 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #544 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>vichian<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_568836", true); </SCRIPT>

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 06:26 PM

</TD><TD class=alt1 id=td_post_568836 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พรหมประกาศิต [​IMG]
    ผมเคยได้มาเหมือนกันครับ จากที่ทำบุญที่สนส.บ่อเงินบ่อทองกับคุณสิทธิพงศ์
    รู้สึกว่าตอนนั้น จะต้องทำบุญ 2,000 - 3,000 บาท จึงจะได้รับไว้บูชา
    ผมเคยเรียนถามพระอาจารย์ชยางกูร วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลฯ ท่านบอกว่าเป็นพระธาตุของพระอรหันต์หลายๆองค์มารวมกันครับ
    แต่ว่าที่กระทู้นี้ทำไมพี่วิเชียรถึงได้ให้บูชาถูกจังครับ (สงสัยไปเจอกรุ ใหญ่มา อิ..อิ..ไม่ทราบว่าจะเป็นที่เดียวกันกับที่คุณพัฒนา ไปแอบเจอมาหรือเปล่าหน๊อ)
    เรียนคุณพรหมประกาศิต
    ผมมีเจตนาที่จะมอบพระ(สมบัติของแผ่นดิน)ให้ไว้บูชาให้ทั่วถึงกันเท่าที่ผมมี ซึ่งมีรายการละไม่มาก ไม่ใช่มีเป็นหมื่นๆองค์แล้วเวลาเอาออกมาให้ทำบูชาก็ตั้งราคาไว้สูงจนผู้ที่อยากได้ต้องเดือดร้อนกัดฟันจ่ายเงินเพื่อให้ได้พระองค์นั้นมาบูชา จนเกิดความรู้สึกว่าเป็นรายการเน้นเรื่องพระแทนที่จะเป็นรายการบอกบุญ และผมก็ไม่เคยคิดว่าพระเหล่านี้เป็นของผมแต่เพียงผู้เดียวจนใครจะมีซ้ำกับผมไม่ได้ถ้ามีซ้ำกับของผมก็กล่าวหาเขาไปเลยว่าเป็นของปลอมเพื่อที่จะลดความน่าเชื่อถือของบุคคลผู้นั้นไป...แล้วไปทำให้จิตของผู้ที่จะทำบุญไขว้เขวจนอาจเลิกทำบุญงานนั้นไป ซึ่งเป็นการขวางทางบุญผู้อื่น ผู้ที่ทำเช่นนี้ถืว่าแย่มากครับ

เอาอย่างนี้ครับคุณพรหมประกาศิต
    อยากได้พระชุดนี้ไหมครับ? หากต้องการผมจะฝากพระชุดนี้ให้คุณพัฒนาไปให้ เพื่อนำไปเทียบเคียงและหากมีโอกาสจะได้ให้พระอาจารย์ชยางกูรตรวจสอบอีกครั้งว่าของผมเป็นอย่างไร

ส่วนเรื่องที่สงสัยว่าผมจะไปเจอกรุใหญ่มานั้น ขอตอบว่าเป็นกรุใหญ่จริงแต่อยู่ที่ไหนยังไม่บอก แต่หากจำเป็นก็จะบอก และรู้ด้วยว่าใครมาเอาไปบ้าง?เอาไปเป็นจำนวนประมาณเท่าไหร่?เอาไปองค์ละเท่าไหร่?ผู้ที่เอาไปทำงานอยู่ที่ไหน?อายุเท่าไหร่?ผมมีข้อมูลอยู่ หากผมแฉออกมาก็จะสนุกกันใหญ่ แต่กระทู้นี้เป็นกระทู้บอกบุญไม่ใช่กระทู้แฉ จึงขอเก็บเรื่องสนุกนี้ไว้ก่อนจนกว่าผมจะทนการกวนใจไม่ไหวผมจะทยอยแฉออกมาจนหมดเปลือกเลยครับ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

8. vichian

<TABLE class=tborder id=post568929 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 10-05-2007, 05:22 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #550 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>พรหมประกาศิต<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_568929", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 05:53 AM
    สถานที่: ราชบุรี
    ได้ให้อนุโมทนา 20,979 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 9,006 ครั้ง ใน 830 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 997 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_568929 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vichian [​IMG]
    เรียนคุณพรหมประกาศิต
    ผมมีเจตนาที่จะมอบพระ(สมบัติของแผ่นดิน)ให้ไว้บูชาให้ทั่วถึงกันเท่าที่ผมมี ซึ่งมีรายการละไม่มาก ไม่ใช่มีเป็นหมื่นๆองค์แล้วเวลาเอาออกมาให้ทำบูชาก็ตั้งราคาไว้สูงจนผู้ที่อยากได้ต้องเดือดร้อนกัดฟันจ่ายเงินเพื่อให้ได้พระองค์นั้นมาบูชา จนเกิดความรู้สึกว่าเป็นรายการเน้นเรื่องพระแทนที่จะเป็นรายการบอกบุญ และผมก็ไม่เคยคิดว่าพระเหล่านี้เป็นของผมแต่เพียงผู้เดียวจนใครจะมีซ้ำกับผมไม่ได้ถ้ามีซ้ำกับของผมก็กล่าวหาเขาไปเลยว่าเป็นของปลอมเพื่อที่จะลดความน่าเชื่อถือของบุคคลผู้นั้นไป...แล้วไปทำให้จิตของผู้ที่จะทำบุญไขว้เขวจนอาจเลิกทำบุญงานนั้นไป ซึ่งเป็นการขวางทางบุญผู้อื่น ผู้ที่ทำเช่นนี้ถืว่าแย่(ระยำ)มากครับ

เอาอย่างนี้ครับคุณพรหมประกาศิต
    อยากได้พระชุดนี้ไหมครับ? หากต้องการผมจะฝากพระชุดนี้ให้คุณพัฒนาไปให้ เพื่อนำไปเทียบเคียงและหากมีโอกาสจะได้ให้พระอาจารย์ชยางกูรตรวจสอบอีกครั้งว่าของผมเป็นอย่างไร

ส่วนเรื่องที่สงสัยว่าผมจะไปเจอกรุใหญ่มานั้น ขอตอบว่าเป็นกรุใหญ่จริงแต่อยู่ที่ไหนยังไม่บอก แต่หากจำเป็นก็จะบอก และรู้ด้วยว่าใครมาเอาไปบ้าง?เอาไปเป็นจำนวนประมาณเท่าไหร่?เอาไปองค์ละเท่าไหร่?ผู้ที่เอาไปทำงานอยู่ที่ไหน?อายุเท่าไหร่?ผมมีข้อมูลอยู่ หากผมแฉออกมาก็จะสนุกกันใหญ่ แต่กระทู้นี้เป็นกระทู้บอกบุญไม่ใช่กระทู้แฉ จึงขอเก็บเรื่องสนุกนี้ไว้ก่อนจนกว่าผมจะทนการกวนใจ(เสือกเรื่องของผม)ไม่ไหวผมจะทยอยแฉออกมาจนหมดเปลือกเลยครับ

ต้องขออภัยที่ใช้คำไทยเดิมที่อาจไม่รื่นหูบ้าง แต่จากใจจริงทุกถ้อยคำ
    ขอบคุณครับ ที่เข้ามาชี้แจงให้ทราบ
    แต่ว่า"สมบัติของแผ่นดิน" ผมไม่อยากได้เท่าไหร่ ผมอยากได้"สมบัติที่พ่อให้"มากกว่าครับ ..../\.....
    <!-- / sig --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("568929")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --><TABLE id=table1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=left><!-- Start Post Groan Hack -->[​IMG] <!-- End Post Groan Hack --></TD><TD><!-- Start Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] [​IMG] [​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

9. braleaw

braleaw เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    เอาพระท่าพระจันทร์ราคาองค์ละ10บาทมาขายทำไม.....พระผงจิตรดาผู้ที่ทำขึ้นมาคือในหลวงและจะให้สมเด็จโตปลุกเสกได้ไงครับคิดกันให้ดีๆและลักษณะพระก็ผิดไปมากพระองค์อื่นก็เก๊ทำขึ้นมาขายเป็นเข่งๆไปดูท่าพระจันทร์ได้เลย.........พอเถอะครับ...อย่าหลอกลวงชาวบ้าน

10. vichian

<TABLE class=tborder id=post565563 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">06-05-2007, 07:43 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#456 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>vichian<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_565563", true); </SCRIPT>

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 06:12 PM

</TD><TD class=alt1 id=td_post_565563 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:

เอาอย่างนี้นะครับ ผมจะอธิบายให้ฟัง

1.พระที่ผมได้รับมอบมา ผมก็ไม่ทราบที่มาแน่ชัดนัก ทราบเพียงคร่าวๆว่าได้มาอีกทอดหนึ่ง โดยมารยาทผมก็ไม่กล้าซักถามว่าแท้หรือไม่แท้ เพราะท่านมอบมาด้วยใจบริสุทธิ์ ให้มาบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลและเป็นพุทธานุสสติและมีพุทธคุณคอยส่งเสริมผู้ที่นับถือบูชา

2.วงการเซียนพระที่รู้จริงมีน้อยมากครับ ส่วนใหญ่ก็ฟังจากผู้อื่นมาอีกที พอมีความรู้มากขึ้นบ้างก็ตั้งตนเป็นเซียนพระ แล้วจะเอามาตราฐานอะไรเป็นเครื่องวัดความเป็นเซียนพระ

3.พระบางรุ่นวงการเซียนพระเขาไม่นิยมเล่นจึงไม่สนใจ เลยตีเป็นพระปลอม เพราะยึดถือที่ตัววัตถุอย่างเดียว(มองเป็นcollection) ไม่ได้สนใจถึงคุณค่าทางนามธรรมขององค์พระ(พุทธคุณ)

4.พระของผมที่เอามาลงผมได้ผ่านการตรวจสอบจากท่านที่มีคุณพิเศษสามารถตรวจพลังพระได้อย่างน้อย 2 ท่าน(บางท่านก็มาร่วมบุญในกระทู้นี้ด้วยครับ)และรับรองเป็นเสียงเดียวกันว่ามีพุทธคุณดังที่กล่าวไว้แล้ว นอกจากนั้นเพื่อให้เกิดความมั่นใจในพุทธคุณที่มีต่อองค์พระ ผมยังนำพระทั้งหมดที่ให้ร่วมบุญเข้าพิธีพุทธาภิเสกและพิธียันต์เกราะเพชรที่วัดท่าขนุน เมื่อวันที่21/4/2550ที่ผ่านมา....แล้วเซียนพระท่านนั้นที่กล่าวว่าปลอม ไม่ทราบว่าปลอมยังไงครับ? และที่ว่าไม่แจ่ม..ไม่แจ่มยังไงครับ

5.มีตัวอย่างจะเล่าให้ฟัง(อ่าน) คือมีพระรูปหนึ่งที่ผมนับถือ และเท่าที่ทราบก็ไม่ใช่พระธรรมดาแล้ว ท่านนำพระสมเด็จโตพรหมรังสีเก่ามากมาให้ผมดูพร้อมกับเทียบเคียงกับรูปพระที่ลงในนิตยสารฉบับหนึ่งซึ่งเหมือนกันทุกอย่าง ท่านโทรไปถามนิตยสารฉบับนั้นว่าพระรุ่นนี้ให้เช่าเท่าไหร่ ทางนิตยสารบอกว่า 3.5 ล้านบาท ทั้งที่พระของท่านได้รับตกทอดกันมาท่านให้ทำบุญกับวัดท่านที่สามพันบาท ซึ่งผมเห็นแล้วว่าท่านมีหลายองค์ ท่านบอกว่าหากท่านบอกทางนิตยสารฉบับนั้นว่าท่านมีหลายองค์และท่านมอบให้ 1 องค์เมื่อทำบุญกับทางวัดสามพันบาท ทางนั้นก็ต้องบอกว่าพระของท่านเป็นพระปลอม และเกรงว่าจะมีอันตราย

จึงขอสรุปว่า
    คุณชัยโยเพื่อนคุณmrnarin หากต้องการคำว่าแท้ทางด้านนามธรรม(พุทธคุณ)ย่อมมีแน่ตามที่ผมอธิบายไว้แล้ว หากพิจารณาความแท้ทางด้านรูปธรรม(สีและเนื้อองค์พระ) ผมไม่กล้ายืนยันครับเพราะผมไม่ทราบที่มาในการสร้าง ทราบมาแต่เพียงว่าพระส่วนใหญ่ที่ผมมอบให้มาจากกรุวัดพระแก้ว และบางส่วนจากพระธาตุพนมครับ

และขอนำรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องงานบุญพระที่ผมนำมาให้บุชาเมื่อร่วมทำบุญกับวัดมะขามโพลงมาให้อ่านกันอีกที และรบกวนคุณmrnarin นำเรื่องนี้ไปเรียนคุณชัยโยให้ทราบจะเป็นพระคุณยิ่ง

เรียนท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ได้ร่วมบุญงานบุญนี้ทุกท่านทราบ

เพียงแต่กังวลว่าพระที่ผมมอบให้ไปบูชานั้นจะมีพุทธคุณมากน้อยเพียงใด ผมจึงได้นำวัตถุมงคลบางส่วนที่ไม่แน่ใจในพุทธคุณเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเสกเพื่อให้มีพุทธคุณครบถ้วนดังเช่นที่ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเสกที่วัดท่าขนุนเมื่อ21/4/2550ที่ผ่านมา แต่ก็มีเสียงลอยมาตามสายลมและแสงแดดว่า ผมนำพิธีดังกล่าวมาอ้างเพื่อขายพระทำให้พระบางท่านเดือดร้อน ซึ่งฟังแล้วก็น่าหนักใจแทนผู้ที่กล่าวหาผมเช่นนั้น ส่วนตัวผมนั้นไม่ได้หนักใจอะไร ถือเป็นเรื่องธรรมดาของผู้ที่ยังไม่ทราบความจริงตามเจตนารมย์ของผม

จึงขอย้ำอีกครั้งว่า ผมมาบอกบุญและมอบพระให้ไว้บูชา ไม่ได้ขายพระหรือให้เช่าพระครับ

แทนคำอธิบาย

11. 3a3y3lue

3a3y3lue สมาชิก

6 พฤศจิกายน 2007
    เห็นแล้วขัดๆยังไงบอกไม่ถูกรบกวนให้คำแนะนำผมด้วยครับ

ชุดที่ 1

รายการที่ 1
    พระสมเด็จโต สายรุ้ง
    ปลุกเสกโดย สมเด็จโต พรหมรังษี
    พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านเมตตาและคงกระพันชาตรี

พระองค์นี้สมเด็จโตปลุกเสกเหรอแน่เหรอครับ
    อยากทราบประวัติที่มาและวัดที่ท่านอยู่สร้างตอนนั้นครับ

รายการที่ 2
    (ให้จองได้ท่านละ 1 องค์)
    พระสมเด็จ จิตรลดา
    กระแสพุทธคุณแรงมาก ครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านเมตตาและมหาอุตม์

จากที่ทราบมาพระสมเด็จจิตรดาในหลวงท่านเป็นผู้สร้างนี่ครับและทำไมสมเด็จโตจึงมาปลุกเสกให้ได้หละ ก็ในหลวงท่านไม่ทันยุคสมเด็จโตนี่ครับหรือว่าสมเด็จโตท่านมาหาในหลวงที่วัง อยากทราบประวัติวัดที่สร้างและที่มาครับ
    รายการที่ 5
    พระสมเด็จ จิตรลดา สายรุ้ง
    กระแสพุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านคงกระพัน

สมเด็จจิตรดามีเนื้อสายรุ้งด้วยเหรอครับ ถามพี่ที่เป็นรักษาพระองค์อยู่วังไกลกังวลคือเป็นพี่ที่นับถือกันน่ะครับเขาสะสมพระสมเด็จจิตรดาอยู่เขาบอกว่าทางสายโดยตรงไม่เคยทำเนื้อนี้ ก็เลยอยากทราบว่าออกจากวัดไหน ใครสร้างและพิธีกรรมโดยอาจารย์ท่านใดครับ
    เรื่องพี่ที่เป็นรักษาพระองค์ถ้าพี่vichian สงสัยPMถามเบอร์จากผมได้ครับไม่อยากออกหน้าบอร์ดเพราะกลัวคนอื่นจะไปรบกวน
    ปล.รบกวนให้คำชี้แนะกับผู้น้อยด้วยครับ ด้วยความเคารพ​

12. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ก ข ค ง ... เอก โท ตรี จัตวา หุหุ...เพิ่งจะได้เข้ามาแวะชม 3 หน้าท้าย ก็เห็นคลื่นแย้ว ... แต่ไม่รู้จะเป็นคลื่นซึนามิ หรือคลื่นกระทบฝั่งธรรมดา

เอ้า ... สู้ ๆ ทาเคชิ เง้ย ลุงสุดหล่อแห่ง กทม. ฮี่ ๆๆ จะโดนเสียเองไหมหว่า

เรื่องนี้ยิ้มเคยได้ยินเพื่อนคนหนึ่งเล่าให้ฟังเช่นกัน แต่ตอนนั้นก็รับฟังเฉย ๆ และไม่อยากจะเข้าไปยุ่ง ผู้ใดผูกกรรม ผู้นั้นก็ต้องรับกรรมไป

อย่างไรก็โมทนาบุญกับท่านลุงวิเชียรและเจตนาอันบริสุทธิ์ของท่านค่ะ

13. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

พิสูจน์ให้หน่อยซิค่ะ ว่านำมาขายอย่างไร หลังกฐินแล้ว ช่วยไปถามท่านเจ้าอาวาสวัดให้หน่อยว่าเงินเข้าไปตามจำนวนจริงเท่าไหร่.....ช่วยหน่อยนะ ขอร้อง????????????

ยิ้มช่วยจ่ายค่าเดินทางก็ได้ ยินดีจ่ายให้....อย่าลืมนะ ขอร้องเล๊ย: bat: : bat: : bat:
    คนดีไม่ป่วนกระทู้ ไม่ทำลายศรัทธาผู้อื่น

14. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบในกระทู้คุณวิเชียรนะครับ คุณวิเชียรอย่าถือสา
    ผมยินดีให้คนหลอกครับ ถ้าปัจจัยที่ได้ไป นำไปใช้เพื่อการกุศล จะขอเป็นควาย เป็นวัว ก้มหน้ากินหญ้าต่อไปโดยไม่สนใจวงการพระในระบบ นอกระบบ ต่างระบบ ทะลุระบบ ผมคนท่าพระจันทร์เหมือนกัน พระได้มาจะจริงจะปลอมก็นับถือในองค์สมมุติเหมือนกัน แจ่มแล้วยังครับ

15. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมก็เช่นกันครับ ถ้าทำเพื่อการกุศล พระจะแท้จะไม่แท้ ผมไม่สนใจครับ ขอเป็นว่าร่วทำบุญกับพี่เขาก็พอแล้วครับ

16. 3a3y3lue

เห็นแล้วขัดๆยังไงบอกไม่ถูกรบกวนให้คำแนะนำผมด้วยครับ

ชุดที่ 1

รายการที่ 1
    พระสมเด็จโต สายรุ้ง
    พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านเมตตาและคงกระพันชาตรี

พระองค์นี้สมเด็จโตปลุกเสกเหรอแน่เหรอครับ
    อยากทราบประวัติที่มาและวัดที่ท่านอยู่สร้างตอนนั้นครับ

รายการที่ 2
    (ให้จองได้ท่านละ 1 องค์)
    พระสมเด็จ จิตรลดา
    กระแสพุทธคุณแรงมาก ครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านเมตตาและมหาอุตม์

จากที่ทราบมาพระสมเด็จจิตรดาในหลวงท่านเป็นผู้สร้างนี่ครับและทำไมสมเด็จโตจึงมาปลุกเสกให้ได้หละ ก็ในหลวงท่านไม่ทันยุคสมเด็จโตนี่ครับหรือว่าสมเด็จโตท่านมาหาในหลวงที่วัง อยากทราบประวัติวัดที่สร้างและที่มาครับ
    รายการที่ 5
    พระสมเด็จ จิตรลดา สายรุ้ง
    กระแสพุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านคงกระพัน

สมเด็จจิตรดามีเนื้อสายรุ้งด้วยเหรอครับ ถามพี่ที่เป็นรักษาพระองค์อยู่วังไกลกังวลคือเป็นพี่ที่นับถือกันน่ะครับเขาสะสมพระสมเด็จจิตรดาอยู่เขาบอกว่าทางสายโดยตรงไม่เคยทำเนื้อนี้ ก็เลยอยากทราบว่าออกจากวัดไหน ใครสร้างและพิธีกรรมโดยอาจารย์ท่านใดครับ
    เรื่องพี่ที่เป็นรักษาพระองค์ถ้าพี่vichian สงสัยPMถามเบอร์จากผมได้ครับไม่อยากออกหน้าบอร์ดเพราะกลัวคนอื่นจะไปรบกวน
    ปล.รบกวนให้คำชี้แนะกับผู้น้อยด้วยครับ ด้วยความเคารพ​
    (อยากได้คำตอบไวๆจัง)

<!-- / message -->

17. เงาใจ

เงาใจ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิงพระยสะกุลบุตรครับ ที่นี้ วุ่นวายหนอ ที่นี่ ขัดข้องหนอ

ทุกอย่างมีทางออกเสมอครับ ขอ อย่าให้ จิตใจ เศร้าหมองก็พอครับ

ปัญญา โลกัสมิง ชาคะโร ปัญญา เป็นเครื่องตื่น ในโลกครับ

18. vichian

เท่าที่ผมเคยชี้แจงมา ดูเมือนว่ายังขาดรายละเอียดอีกเล็กน้อย ก็ขออธิบายไว้ดังนี้

1.พระจิตรลดาทั้งหมดที่ผมนำมอบให้กับผู้ที่ร่วมทำในกระทู้งานบุญของผมที่ผ่านมานั้น ขอบอกว่าผมไม่ทราบว่าสร้างที่ใดเมื่อไหร่ เพราะมีท่านผู้ใจบุญได้มอบให้ผมมาด้วยกัน 2 ท่าน โดยไม่บอกรายละเอียด แต่ได้ส่งไปให้ท่านที่สามารถตรวจสอบพลังที่จ.ขอนแก่นแล้ว ปรากฏว่ามีกระแสพลังของสมเด็จโตฯ บางพิม์แรง บางพิมพ์ปานกลาง บางพิมพ์อ่อน แต่อย่างไรก็ตามผมก็ได้นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกเพื่อให้มีพุทธานุภาพสมบูรณ์ดังที่ผู้สร้างเดิมตั้งใจไว้ และเพื่อเป็นศิริมงคลต่อผู้ที่ได้รับไป

2.เมื่อประมาณเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ผมได้นำพระพิมพ์ต่างๆจำนวนหนึ่งไปถวายให้หลวงพี่โสภณ เจ้าอาวาสวัดถ้ำเขาเขียว จ.สระบุรี (ที่ผมได้ไปทอดกฐินพร้อมทั้งนำปัจจัยสองแสนสี่หมื่นกว่าบาทที่ผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญมาเมื่อวันที่28/10/2550ที่ผ่านมา ถวายชำระหนี้ของวัดไป) ท่านได้เห็นพระจิตรลดาสีใบลานพิมพ์นี้เข้า
    [​IMG] ท่านก็บอกว่า พระจิตรลดารุ่นนี้สร้างโดยหลวงปู่นาคซึ่งเป็นศิษย์ของสมเด็จโตฯ ใช้ผงมวลสารที่สมเด็จโตฯทำไว้มาสร้าง หากใครสงสัยโทรไปถามหลวงพี่โสภณได้ที่วัดถ้ำเขาเขียว 089-171-4443 ว่าท่านพูดกับผมอย่างนี้หรือไม่? ส่วนพระจิตรลดาที่ในหลวงท่านสร้างนั้น ผมก็พอทราบแต่ไม่เคยคิดว่าก่อนหน้าท่านฯจะมีการสร้างพระจิตรลดามาก่อนหรือไม่นั้น ผมก็ไม่ทราบและไม่ยืนยัน ผมได้ข้อมูลมาอย่างไรก็นำมาบอกตามนั้น

จากสองสามวันที่ผ่านมาในหลายpostกล่าวหาว่าร้ายดูหมิ่นผมต่างๆนาๆ หาว่าผมหลอกลวงบ้าง ขายพระบ้าง ผลประโยชน์ทับซ้อนบ้าง ทำนองบิดเบือนความจริงบ้าง ส่วนตัวแล้วสงสารและสมเพชคนเหล่านั้นจริงๆ แต่ผมกลับห่วงกำลังใจของท่านที่ได้ร่วมทำบุญในงานบอกบุญต่างๆของผมมากกว่า ว่าอาจมีผลทำให้กำลังใจของท่านผู้มีจิตศรัทธาเหล่านั้นเสียกำลังใจหรือกำลังใจตก จึงขอสรุปเรื่องราวต่างๆไว้ณ.ที่เป็นครั้งสุดท้ายดังนี้

1.วัตถุมงคลที่ผมนำมามอบให้ท่านทั้งหลายที่ร่วมบุญของผมที่ผ่านมานั้น ผมเสียทั้งเงิน(กว่าสองแสนบาท) เสียทั้งเวลา อดหลับอดนอน(ไม่เคยนอนก่อนตีหนึ่ง)เพื่อจัดส่งพระ ทำบัญชีต่างๆด้วยตัวเอง ส่งพระเอง (ค่าส่งค่าซองก็ไม่ได้หักคืน) ซึ่งเหนื่อยมากครับ แต่ก็มีความุขใจบ้างและอยากได้ดีกับเขาบ้าง เพราะรู้ตัวมาตลอดว่ายังไม่มีอะไรดี

2.ผมไม่มีความจำเป็นที่จะต้องนำงานบุญมาบังหน้าสร้างภาพเป็นนักบุญแล้วมาหลอกขายพระเพื่อเอาเงินเข้ากระเป๋าไม่ว่าจะบางส่วนหรือทั้งหมด เพราะผมมีทรัพย์สินเดิมประมาณแปดหลัก มีบ้าน4หลัง รายได้จากอาชีพเดือนละประมาณหกหลัก หนี้สินห้าหลัก ไม่เคยคิดว่าตัวเองรวย แต่พอมีพอกิน มีน้อยใช้น้อย มีมากก็ใช้น้อยตามความจำเป็น

3.ผมจบการศึกษาระดับปริญญาตรีจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จบปริญญาโทจากสถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์(NIDA) มีความรู้สึกว่ามีเกียรติพอที่จะไม่มาเป็นนักหลอกลวงขายพระบอกบุญบังหน้าหากิน แม้ว่าจะไม่ได้จบการศึกษาระดับนี้ก็ไม่เคยคิดที่จะหากินโดยการหลอกลวงผู้อื่น เพราะละอายแก่ใจที่จะทำ

4.ตั้งแต่ผมเข้ามาในเวปนี้ผมไม่เคยกล่าวหาว่าร้ายใคร ไม่เคยทำให้ใครต้องเดือดร้อนเสื่อมเสีย หรือเสียหาย มีแต่ความจริงใจ ส่วนใหญ่มีแต่ให้ แต่ที่ได้ก็มีพระจำนวนหนึ่งที่ผมเข้าไปทำบุญด้วยและได้รับมาในช่วงแรกที่เข้ามาในเวปนี้ นอกนั้นก็ได้ข้อคิดธรรมะบ้างตามสติปัญญาที่จะรับได้

5.ผมไม่เคยเอานิสัยส่วนตัวไปวัดการกระทำของคนอื่นว่ามีพฤติกรรมเหมือนตัวเราหรือคิดว่าต่างจากเราแล้วเป็นสิ่งไม่ดีหรือเป็นสิ่งที่ผิดครับ

ล.ป.หากท่านใดสงสัยเรื่องงานบุญและปัจจัยที่นำไปถวายวัดมะขามโพลงที่ผ่านมา โทรไปสอบกับท่านเจ้าอาวาสได้ครับ 035-223-045

สวัสดีและขอให้เจริญในธรรม

19. ong224

ong224 Active Member

เป็นกำลังให้พี่วิเชียรครับ

20. 3a3y3lue

ตอบไม่ค่อยจะตรงคำถามเลยครับและก็ตอบไม่หมดด้วย พี่ช่วยอ่านคำถามซัก2รอบก่อนตอบนะครับ ผมไม่ได้อยากรู้เลยว่าพี่ไปให้ใครจับพลังมาและคนที่จับเชื่อถือได้แค่ไหน ปล.คราวหลังทำอะไรให้รอบคอบนะครับอย่าให้เสียชือได้จะนำพระอะไรมาก็ตรวจสอบให้ดีๆครับเราจะได้ตอบคนถามได้เต็มปาก ด้วยความนับถืออย่างสูงครับ
    ขอจบคำถามทุกอย่างแค่นี้ละกันครับไม่ต้องตอบแล้วคนอ่านเค้าคงเข้าใจทุกอย่างแล้ว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้