มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

1. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

ตามความรู้สึกก็แล้วกัน

เพราะผมดูทรงพิมพ์ไม่ชัด คาดว่าองค์นี้จะมีขนาดเล็ก ถ้าขนาดเล็กถูก ผมว่าเป็นพิมพ์เจดีย์พิมพ์เล็ก ด้วยสภาพผิวที่อาบน้ำเทียนชัยมา ผมว่าไม่น่าจะผิดเนื้อนะครับ ถ้าไม่ติดใจอะไรมาก ก็คล้องได้ครับ

ไม่ทราบใครเคยรู้ไหมว่า ตัวน้ำเทียนเมื่อซึมเข้าไปในองค์พระ ตัวประสานที่อยู่ในองค์พระจะถูกทำลายโดยน้ำเทียน ทำให้พระมีสภาวะสึกหรอได้ง่าย ทำให้ทรงพิมพ์เสียรูป จึงมีโอกาสที่จะไม่เป็นที่ยอมรับได้ง่าย

ในส่วนตัวผมมีอยู่หนึ่งองค์ที่มีสภาพใกล้เคียงกับองค์นี้ แต่ก็ไม่กล้าตีว่าดี ทั้งๆที่มวลสาร และทรงพิมพ์ถูกต้อง

2. Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่

พระกรุ ไม่ค่อยพลาด

แต่สมเด็จนี่ เสร็จ เรื่อยเลย ... เสร็จทุกรายอย่างเค้าว่ากัน จริงๆ :'(

จะว่าไป .... สมเด็จเนี่ย ส่วนนึงเราเช่า รู้ทั้งรู้ว่า ไม่แท้ก็เช่า - -' ใครเป็นอย่างผมมั่งเนี่ย

3. ธรรมภณ เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    ค้าบ ขนาดองค์พระ องค์บ่หยั๊ย(ไม่ใหญ่) แบบพี วซบ. บอกคับ

ขอบคุณ ขอบคุณหลายหลาย ขอบคุณเจ้านาย สาธุ สาธุ เด้อ

4. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่

ก่อนจะไปไหว้พระ เอาพระสมเด็จมาให้ชมกันอีกสักองค์ ภาพไม่ชัดเท่าไหร่
    องค์นี้พระเกศจะออกโค้งสักนิด เสียดายที่ซุ้มครอบแก้วติดไม่เต็ม แต่เอามาให้ศึกษากัน

สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่

เนื้อหายังคงความหนึกนุ่ม พระสมเด็จองค์นี้ได้แต่ทรงน้ำพระท่านอย่างเดียว ถ้าได้คล้อง ไม่เกินปี ผิวจะยุบยิ่งกว่านี้ จัดเป็นพระที่น่าศึกษาอีกองค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

มีคำถามครับ

ทำไมจึงไม่พบ สมเด็จ บางขุนพรหม ที่แตกลายงาครับ

6. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องการแตกลายงา สามารถพบได้ทั้ง 3 วัด เพียงแต่ เราไม่มีตัวอย่างของจริงให้เห็นมากก็เท่านั้น

พระสมเด็จวัดบางขุนพรหม ผมแบ่งออกเป็น 3 ยุค ส่วนใหญ่ในหนังสือจะลงแค่ 2 ยุค

ยุค1. ตอนที่เจ้าพระคุณสมเด็จโตฯ ท่านสิ้นชีพิตักสัยกรรม แจกในงานพระราชพิธีงานพระศพ
    ยุค2. ตกเบ็ด ช่วงสงครามโลก
    ยุค3. ยุค 2500 เปิดกรุ

พระยุคที่1 บางองค์อาจจะลงรักปิดทองเก่า เมื่อล้างออก ก็อาจเห็นรอยแตกลายงา

พระยุคที่2 พระสมเด็จจะอยู่ส่วนบนของเจดีย์ ได้รับความร้อน สลับ ชื้น มีบางส่วนเราสามารถเป็นรอยแตกลายงาได้ แต่มีน้อย ผิวจะสะอาดมาก แทบจะไม่มีความกรุเลยก็มี บางองค์น้ำมันตั้งอิ้วไม่ทั่วองค์ก็มีบางส่วนแตกลายงาเช่นกัน

พระยุคที่3 จะไม่พบการแตกลายงา เนื่องจากพระสมเด็จกรุใหม่ ใต้กรุมีความชื้นจากน้ำ และอยู่ชั้นล่างสุด อยู่ในกรุนาน เราจะเห็นคราบกรุเกาะเป็นจำนวนมาก

<!-- google_ad_section_end -->

7. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

คุณวาซาบินี่ชำนาญทั้งพระสมเด็จและพระกรุเลยนะครับนี่....
    พระที่คุณวาซาบินำมาให้ชมกันนั้นก็หาชมได้ยาก....เป็นบุญตาแท้ๆ ครับ

สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่ เนื้อดูเก่าดีมากๆ เลยครับ...คราบตั่งอิ๋วแห้งมากครับ....

ส่วนพิมพ์เส้นด้าย บางขุนพรหม องค์นี้นั้นน้ำมันตั่งอิ๋วผสมไม่ทั่วเกิดเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวสวยดีครับ

8. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

--------------------------------------------------------
    สำหรับองค์นี้นั้นผมเห็นด้วยกับคุณวาซาบิ อีก 1 เสียงครับ....

แต่สงสัยอยู่อย่างครับว่า "ความเก่าต้องมีฝาโลง" มันคืออะไรหรือครับคุณวาซาบิ ?

ช่วยชี้แนะหน่อยเถอะครับ...แบบว่าผมไม่รู้จักหนะครับ หุหุหุ

9. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถูกสอนมาจากอาจารย์รุ่นก่อนว่า ถ้าไม่เห็นฝาโลง ไม่ต้องจ่าย

ฝาโลง คือ ส่วนที่ว่านหลุดเมื่อถูกเผาไฟ
    ส่วนนี้จะมีลักษณะเหมือน โลงศพสี่เหลี่ยม ขอบคม เว้าเข้าด้านใน

เอ..แต่ทำไม เค้าเรียกว่าฝาโลงก็ไม้รู้เหมือนกัน

เอาเป็นว่าผมวงกลมให้ดู จะได้เข้าใจง่ายๆ

แต่ของบอกก่อนนะครับว่า เดี๋ยวนี้มีปลอมแต่ไม่เหมือน

10. keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ wsb.xlman เก็ดเล็กๆสีเขียวๆในเนื้อพระสมเด็จคืออะไร ถ้ามีในเนื้อพระ สามารถที่จะรู้ใด้ใหมว่าเป็นสมเด็จในยุคใหน..เหมือนรูปที่ผมส่งมา ขอบคุณครับ...

11. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

เกล็ดเล็กๆสีเขียว มีทั้ง ตะใคร่เสมา เศษว่านบางชนิด

ถ้าเอาจริงๆ ก็สามารถแยกได้ว่ายุคไหน โดยดูภาพรวมขององค์พระทั้งองค์ครับ

12. Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีแบบมวลสารเขียวแบบลูกอม คลอเร็ท (คลอโรฟิล) อยู่องค์นึง ไว้จะถ่ายมาลงครับ :boo:

เขียวสนิท แบบไม่ต้องส่องเลยครับ ต่อให้ 100 เมตร เหมามาเพื่อจะเอาองค์เดียวครับ :( แต่องค์นี้ดูในรอยแยกมีเส้นใยอะไรไม่ทราบด้วย

สีเขียวๆ อาจจะเป็นพวก ก้าน หรือเกสรอะไรได้มั๊ยครับ

13. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    สุดยอดครับ...ท่าน wsb
    รอยฝาโลง...ต้องกลับไปส่ององค์ที่บ้านดูมั่งซะแระ เก็บไว้จนลืม

14. A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

มาตามดู wsb

ครูบาอาจารย์สอนได้ดีจริงๆ บารมีไม่เหมือนใครจริงๆด้วย ไม่เสียแรงเชียร์ chearr

อนุโมทนา

สำหรับวิธีการสร้างเสริมบารมีให้กับตัวเองมีดังนี้

1. รู้จักการให้
    ความไม่ตระหนี่ถี่เหนียว การแบ่งปันให้คนรอบข้าง
    ไม่เห็นแก่ตัว มีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ต่อคนรอบข้าง
    ด้วยความบริสุทธิ์ใจโดยไม่หวังผลตอบแทน
    หรือคิดถึงแต่ผลประโยชน์ส่วนตัว

2. รักษาศิล
    เป็นผู้ปฏิบัติดีมีศีลธรรมประจำ สม่ำเสมอ
    ทั้งกาย วาจา ใจ เป็นคนคิดดี พูดดี ทำดี
    ไม่ให้ร้ายผุ้อื่น

3. ระงับความอยาก
    ไม่เป็นคนหมกมุ่น ฝักใฝ่ แสวงหา
    มุ่งหวังประโยชน์ให้ตนเอง

4. มีเมตตา
    ให้ความรักใคร่และเมตตา
    ช่วยเหลือเกื้อกูลคนรอบข้าง
    ชี้แนะ ให้คำปรึกษา ช่วยแก้ไขปัญหา

5. ฉลาดรอบรู้
    เป็นคนรู้จักคิดและเรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยุ่เสมอ
    ซึ่งจะมีประโยชน์ในการทำงาน แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า
    ตลอดจนช่วยเหลือให้คำแนะนำผู้อื่นได้ด้วย

6. อดทนอดกลั้น
    อดทนต่องานหนัก ต่อสู้กับปัญหาต่างๆได้โดยไม่หวาดหวั่น
    มีความเพียรพยายาม ไม่ท้อถอย
    สามารถควบคุมอารมณ์ ใช้สติปัญญา
    ใตร่ตรองแก้ไขปัญหาให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยความรอบคอบ
    และลุล่วงด้วยดี

7. ซื่อสัตย์
    ความซื่อสัตย์และซื่อตรง เป็นหัวใจสำคัญในการทำงาน
    ไม่คิดคดโกงกับเพื่อนหรือองค์กร
    รักษาคำพูด เมื่อตกปากรับคำไว้แล้ว
    ก็ทำให้คนเชื่อถือได้

8. ขยันหมั่นเพียร
    เป็นคนขยัน กล้าเผชิญกับงานยาก
    ไม่ท้อถอย ตั้งใจเรีนรู้งาน
    ปฏิบัติงานด้วยความเพียรอุตสาหะ

9. มีความตั้งใจแน่วแน่
    เมื่อมีหน้าที่ต้องรับผิดชอบแล้ว
    ก็งใจปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
    ให้สำเร็จลุล่วง ด้วยความตั้งใจแน่วแน่
    โดยอาศัยความเพียร พยายาม สติปัญญาและอดทน
    โดยมุ่งหวังความสำเร็จเป็นที่ตั้ง

10. มีใจเป็นกลาง
    มีความยุติธรรม ไม่ลำเอียงเข้าข้างผู้ใด
    ด้วยถือความสนิทสนมหรือเอาความเกลียดชัง
    มาเป็นที่ตั้งในการตัดสินใจหรือพิจารณา

http://www.arunsawat.com/board/index.php?topic=4112.0

15. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ประเทศไทยของเราสูงขึ้น ทั้งความรู้สึกภายในใจ และความปลอดภัยของคนในชาติ ร่วมถึงความสวัสดีในการดำรงค์ชีวิต ความรุ่งเรื่องของชนชาวไทยกำลังจะมาในเร็ววัน

อนุโมทนากับทุกคนครับ

16. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

จะตอบอย่างไรดี ผมดูทรงพิมพ์จะออกไปทางศิลปะลพบุรี แต่กระแสโลหะผมว่าไม่ค่อยดีครับ เหมือนหมักเคมีมา อย่างไงบอกไม่ถูก ผมจะดูคราบ ถ้ามีสีแปลกๆ ออกสีกำมะถันอย่างนี้ ผมว่าไม่ผ่านครับ

มาดูศิลปะของลพบุรีในสมัยนั้น พระนาคปรกส่วนใหญ่ หลังจะเป็นลายตะแกรง หรือลายผ้าตะข่ายมากกว่า ถ้าออกสำริดจะออกสีดำอมน้ำตาล

ต้องขอความรู้ท่านอื่นประกอบด้วยจะดีที่สุดครับ

17. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งเขมร หน้าตั๊กแตน

ผมแนะนำถ้าจะเล่นพระแนวสำริดโลหะ ผมมีตัวอย่างมาให้ศึกษาเป็นน้ำจิ้ม ลองมาดูพระกริ่งเขมร หน้าตั๊กแตน อันลือลั่นกันว่า วรรณะ สีผิว จะเป็นอย่างไร

พระกริ่งเขมร หน้าตั๊กแตน ฐานบัวเม็ดมะยม

วันหน้าจะเอาพระกริ่งหายาก ระดับจักรพรรดิ์ของพระกริ่งมาให้ดู ตามกันดีๆนะครับ

18. jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    พระสมเด็จองค์นี้เป็นไงบ้างครับ

19. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ความรู้เรื่อง "ฝาโลง" จากคุณวาซาบิคราวนี้ดีมากเลยครับ.....

ผมขอโมทนาสาธุการในวิทยาทานที่คุณวาซาบินำมาถ่ายทอดในครั้งนี้ด้วยครับ...

20. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับองค์นี้นั้นด้านหน้าเริ่มจะไปได้สวยเชียวครับ.....แต่พอดูด้านหลังกลับตกม้าตายตรงที่ไปเจอรอยปูไต่ที่เกิดจากลูกกลิ้งที่ใช้เย็บผ้าเข้า.....

เห็นรอยปูไต่จากลูกกลิ้งแบบนี้....ก็เป็นอันจบข่าวครับ