มาฟังเพลงเวียดนามที่ผมชอบบ้างดีกว่า

ในห้อง 'ทวีป เอเซีย' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 13 มกราคม 2009.

1. itipizo

itipizo Active Member

13 พฤศจิกายน 2010
    Co-Hang-Xom

ชอบเพลงนี้ครับ
    โดยเฉพาะเครื่องดนตรี ของเวียดนาม
    เคยไปดูหุ่นกระบอกน้ำ ชอบมาก

คนเวียดนาม ตัวเล็ก หุ่นดีกันทั้งนั้น คนอ้วนน้อยมาก
    ไม่ค่อยมีให้เห็น แต่ความเป็นมิตร สู้คนลาวไม่ได้เลย
    อาจจะเป็นเพราะพวกเค้าลำบาก จากสงครามมามาก

คนเวียดนามอดอาหารตาย ถึง 2 ล้านคน มากที่สุด
    ในประวัติที่เคยมีการบันทึกมาเลยที่เดียว น่าสงสาร
    ไม่ใช่เค้าไม่มีอาหารจะกิน แต่เป็นเพราะพันธมิตร
    เก็บข้าวของพวกเขา มาทำเชื้อเพลิงหมด...
    ฟังไกด์เล่าแล้ว มีน้องคนนึงในทริปนี้ หลั่งน้ำตาให้ด้วย..อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2011
  2. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

แอ่ แอ่ พี่ติงแอบมาหวิวที่นี่เอง
    ดนตรีเศร้า ปนน้อยใจหน่ะ ฟังกี่รอบๆ ก็ยังเพราะ
    ไม่เบื่อ

3. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

ก๊อกๆๆๆ จขกท.หายไปใหนแล้วคะ(สงสัยคงกำลังเตรียมการอะไรสักอย่างแถวๆห้องวิทย์ อิอิ)
    เข้าไปอ่านแล้วค่ะ มีประโยชน์มาก แต่จะเข้าใจยากซักหน่อยสำหรับดิฉัน แต่มีประโยชน์จริงๆค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2011
  4. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ถูกต้องแล้วครับ กำลังแปลและโพสต์ข้อมูลในห้องวิทย์อยู่ครับ
    โดยเฉพาะ Series ชุด "ข้อมูลจากต่างมิติ" ทั้งหลาย ซึ่งมีอยู่หลายกระทู้

นั่นหนะสุดยอดเนื้อหาเลยนะครับ..ขอแนะนำให้เข้าไปอ่านกันนะครับ
    แต่ต้องใช้วิจารณญาน และพยายามทำความเข้าใจกันเอาเองนะครับ
    อันนี้พื้นฐานใคร พื้นฐานมันครับ รู้จักหยิบเอาประโยชน์ไปใช้เป็น หนะก็ OK แล้วครับ

...................................................................

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะ พี่ติงหลบมุมมาฟังเพลงที่นี่บ่อยค่ะ 555

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ฟ้าครึ้มทำท่าว่าฝนจะตก อากาศเย็นๆ เพลงนี้ยิ่งเพราะ.....