เรื่องเด่น มามิกซ์เสียงให้แจ่มด้วยโปรแกรม Samplitude Music Studio ภาค 2

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย MelodyViolin, 24 มกราคม 2010.

1. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    เมื่อเราแก้ไขไฟล์ MIDI แล้วแต่ก็ยังนำมาใช้ไม่ได้เนื่องจากถ้าเราจะปรับแต่งเรื่องคุณภาพเสียงแล้ว เราต้องทำ MIDI ให้เป็น Mp3 เสียก่อน โปรแกรมแปลงไฟล์ผมลองใช้ดูแล้วก็ไม่ได้ผลดีสักเท่าไหร่ดังนั้น เรามาใช้วิธีแบบบ้านๆกันดีกว่าครับ นั้นคือเปิดไฟล์ MIDI เราให้มันเล่นไปแล้วบันทึกเสียงนั้น ดังนั้น ภาค 2 นี้เราจะว่าด้วยเรื่องของการบันทึกเสียงด้วยโปรแกรม
    Samplitude Music Studio

ก่อนอื่นเรามารู้จัก Option เกี่ยวกับการบันทึกเสียงก่อนเลยดีกว่าครับ

1. รู้จักไมค์กันก่อนเลย ปกติไมค์ที่เราใช้ส่วนใหญ่เราจะใช้ไมค์ที่มากับหูฟังหรือไมค์คอมธรรมดากันหรือป่าวครับดังภาพด่านล่าง
    [​IMG][​IMG]

ไมค์แบบนนี้มีข้อดีที่ราคาถูกและใช้งานง่ายครับ แต่ก็ต้องแลกด้วยคุณภาพเสียงที่ไม่ดีเท่าที่ควรครับ แต่ถ้าเรามีไมค์คาราโอเกะธรรมดาละก้อ จะต่ออย่างไรละ ในเมื่อแจ๊กมันใหญ่โตขนาดนั้นดังนั้นเราจึงมีอุปกรณ์เสริมคือ แจ๊กแปลงนั้นเอง แจ๊กแปลงนี้จะช่วยให้เราแปลงแจ๊กใหญ่นั้นให้เล็กลงเท่ากับแจ๊ก 3.5 และก็ต่อเข้าคอมได้สบายๆครับ ^^ แจ๊กแปลงนั้นมีหน้าตาอย่างนี้ครับ

2. ทีนี้เราก็เลือกใช้ไมค์ที่เรามีนะครับ จากนั้นก็ต่อเข้าคอมพิวเตอร์เราทางช่องไมค์ครับ (ศึกษาเพิ่มเติมจากกระทู้เรื่องการอัดเสียงในบอร์ดครับ)

3.ต่อไมค์ได้แล้ว ... เรามาดู Option เกี่ยวกับเสียงใน Windows ก่อนดีกว่าครับ เปิดเจ้าตัว Option เสียงนี้ได้จาก Start(ตรงมุมซ้ายล่างของหน้านะครับ) > All Program > Accessories > Entertainment > Volume Control
    เปิดมันเลย จะได้หน้าต่างหน้าตาประมาณนี้ครับ

ซึ่งของแต่ละคนอาจหน้าตาไม่เหมือนอย่างนี้นะครับ แล้วแต่ซาวการ์ดของแต่ละรุ่นครับผม ^^
    แต่ส่วนหลังๆจะเหมือนกันหมดครับเอาละครับเรามารู้จักส่วนต่างๆกัน
    3.1 ในการกรอบสีแดงนั้นคือส่วนที่ใช้ปรับ ความดัง - เบาของเสียงทั้งหมดครับ
    3.2 ในกรอบสีชมพูใช้ปรับความดังเบาของไฟล์เสียงที่เป็นไฟล์ พวก WAVE Mp3 WMA ประมาณนี้ที่ไม่ใช่ MIDI
    3.3 กรอบสีเขียใช้ปรับความดังเบาของไฟล์ MIDI ครับ
    3.4 กรอบสีส้ม คือส่วนที่ใช้ปรับว่าเสียงไมค์เราจะดังมากหรือน้อยครับ
    3.5 กรอบสีน้ำเงินใช้ปรับความดังเบาของ สัญญาณเสียงภายนอกครับสมมุติเรามี Mixer ก็ให้ต่อเข้าช่องนี้ครับ ^^
    3.6 กรอบสีดำ คือ การปิด-เปิดเสียง นั้นถ้าเราติ๊ก ถูก มันจะปิดเสียงพวกนั้นไปเลย สมมุติเราติ๊กที่ช่อง ไมค์โครโพน ไมค์ผมก็จะไม่ดังครับ
    3.7 ในกรอบสีฟ้าคือการปรับความดังของเสียงซ้ายขวา ถ้าเราอยากให้เสียงดังแค่ข้างขวาก็ให้เลือนไปทางขวา ถ้าเราอยากให้ดังเท่ากัน 2 ข้างก็ปรับไว้ตรงกลางครับ
    3.8 เอาละทีนี้คลิกที่แถบ Option ในกรอบขาวเลยครับ ^^
    อ้อ...ผมลืมบอกไปถ้าของท่านใดไม่มีช่องไมค์ละก็ให้คลิกที่ Option นี้ละครับจากนั้นเลือกที่ Advanced control เท่านี้ก็มาครบแล้วครับดูจากภาพจะเห็นว่าผมเลือกไว้แล้วครับจะมีลูกศรอยู่ด้านหน้า
    แต่ที่เราสนใจตอนนี้คือ เราจะมาเลือกช่องเสียงเพื่อบันทึกกันให้ท่านคลิกเลือกที่ Properties

จากนั้นเราจะได้หน้าต่างอีกอันดังรูปด่านล่างนี้ครับ ^^

ตอนแรกมันจะติ๊กเลือกที่ Playback แต่ตอนนี้ให้ติ๊กเลือกที่ Recording ตามภาพในกรอบสีแดงครับ จะเห็นว่ามีช่องสัญญาณให้เราเลือกดังกรอบสีม่วงครับ ให้ทุกท่านติ๊ก ถูกที่ช่อง Line in , Microphone , Wave out mix

จากนั้นคลิก Ok จะได้หน้าต่างดังภาพ

ในกรอบสีเหลืองคือตำแหน่งที่เราเลือกช่องสัญญาณเข้าครับในที่นี้ผมเลือกที่จะบันทึกเสียงที่มาจากไมค์ครับ แต่ถ้าเป็น
    Wave Out Mix นี้คือ ช่องบันทึกเสียงทุกอย่างที่แสดงผมในคอมพิวเตอร์เรา เช่นว่า เราร้องเพลงใส่ไมค์อยู่พร้อมกับเปิดเสียงดนตรี มันก็จะบันทึกทั้งเสียงที่เข้าทางไมค์และดนตรีด้วย หรือ ถ้ามีคนมาทัก MSN เราดังตึ๊งๆๆ ขึ้นมันก็บันทึกเสียงนั้นด้วย ในทางกลับกัน ถ้าเราติ๊กถูกที่ Microphone มันจะบันทึกเฉพาะเสียงที่เข้าทางไมค์เท่านั้น ไม่ว่าใครจะทักเอ็มเรา ไม่ว่าเราจะเปิดดนตรีอยู่ เสียงถูกบันทึกจะเป็นเสียงที่มาจากไมค์เท่านั้น
    *** ดังนั้นเมื่อเราแก้ไขไฟล์ MIDI แล้วผมขอแนะนำให้ท่านบันทึกด้วยช่อง Wave Out Mix เพื่อทำให้ Midi เป็น mp3 ก่อน จากนั้นก็เซฟเป็นดนตรีเอาไว้ จากนั้นจึงปรับมาที่ช่อง Microphone แล้วค่อยร้องอีกไฟล์นึงแล้วจึงนำมารวมกัน ทีนี้ละเราจะปรับแต่งอะไรก็เป็นเรื่องหมูๆ ***

4. เอาละ ทีนี้เรากลับมาที่โปรแกรมของเรากันเลย ความเดิมจากตอนที่แล้วแถบคำสั่งสำหรับ เล่น หยุด เพลงที่ชื่อ Transpot ที่แนะนำให้เปิดไว้เพื่อปรับความเร็วหน้าตาอย่างในภาพนี้ครับ จำได้ป่าว เอ่ย.... ?

เมื่อเรามีแถบเมนี้แล้วเราก็พร้อมที่จะอัดเสียง

มาดูหน้าตาโปรแกรมเวลาจะอัดเสียงกันเลยครับ

มาดูว่าจะมีแทรกว่างหลายแทรกให้เราเลือกครับ เราจะอัดลงแทรกว่างอันไหนก็ได้
    วิธีเริ่มอัดทำได้โดยคลิกที่
    1. เลือกแทรกในที่นี้ผมเลือกแทรกว่างที่ 1 คลิกที่ตัว R ในกรอบสีเหลืองตัว R นั้นจะมีสีแดงเกิดขึ้น นั้นหมายถึงเราพร้อมที่จะอัดเสียงลงแทรกนั้นแล้ว
    2. คลิกที่ปุ่มด่านล่าง รูปกลมๆ ดังภาพในกรอบ สีแดง
    3. เปิดเพลงเลยถ้าเราเลือกช่องอัดตอนแรกเป็น Wave out mix รอๆๆๆๆ รอให้เพลงนั้นเล่นเสร็จก็จะได้เพลงนั้นเป็น MP3 แล้วครับและก็กลับไป เลือกเป็นช่องไมค์โครโฟน แล้วก็คลิกตัว R แทรกว่างที่ 2 ร้องๆๆๆๆๆๆร้องไปเลยจร้า ก็จะได้เป็น 2 แทรกดังรูป
    โอ้ว....ไม่นะเสียงเราหายไปไหนหมดดนตรีกลบหมดเลย ทำไงดี มาดูภาพก่อนหน้านี้ครับ ดูในกรอบสีเขียวเลย ถ้าดนตรีดังไปก็เลือนไปทางซ้าย และเลือนเสียงร้องไปทางขวา หรือ ถ้าเสียงร้องดังไปก็ทำในลักษณะเดี่ยวกัน

5. อะไรนี้ทำไมเสียงมันแตกฟังไม่รู้เรื่องเลยละทำไงดี ถ้าเสียงแตกสัญญาณเสียงจะมีลักษณะดังภาพด่านล่างครับ เราเรียกว่าเสียงเกิดการโอเวอร์ คือสัญญาณเข้ามามากเกินไปครับ

สังเกตว่าสัญญาณเสียงช่วงที่อยู่ในกรอบสีฟ้าจะล้นออกจากขอบนั้นละครับเสียงโอเวอร์แล้วครับ แตกยัง เลยฟังไม่รู้เรื่องแน่ๆวิธีแก้ก็คือ ร้องใหม่ อิอิ แต่เดี่ยวก่อน ก่อนจะไปร้องใหม่แก้เสียงเข้าให้เบาลงก่อนนะ ทำตามหัวข้อที่ 3 เลยปรับเสียงให้เบาลงแล้วอัดใหม่ดูสิว่ายังโอเวอร์ป่าวถ้ายังโอเวอร์อยู่ละก็ ลดเสียงให้เบาลงอีกแล้วอัดใหม่
    ปล. มันจะโอเวอร์มากถ้าเป็นการอัดจากช่อง Wave out mix ดังก่อนอัดจากช่องนี้ให้ลดความดังลงของช่องนี้เหลือแค่ ครึ่งนึงก่อนนะแล้วค่อยอัดนะจ๊ะ

จบภาค 2 เตรียมต่อภาค 3 การมิกซ์ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      66.7 KB
      เปิดดู:
      5,285
      ขนาดไฟล์:
      29.1 KB
      เปิดดู:
      5,845
      ขนาดไฟล์:
      33.5 KB
      เปิดดู:
      5,455
      ขนาดไฟล์:
      67.7 KB
      เปิดดู:
      5,230
      ขนาดไฟล์:
      60.3 KB
      เปิดดู:
      5,105
      ขนาดไฟล์:
      34.8 KB
      เปิดดู:
      5,026
      ขนาดไฟล์:
      27.4 KB
      เปิดดู:
      5,097
    • 8 (Small).jpg
      8 (Small).jpg
      ขนาดไฟล์:
      10.6 KB
      เปิดดู:
      4,997
      ขนาดไฟล์:
      157.6 KB
      เปิดดู:
      5,027
      ขนาดไฟล์:
      194 KB
      เปิดดู:
      5,146
      ขนาดไฟล์:
      61.8 KB
      เปิดดู:
      5,042
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2010
  2. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    น้องโฮมเก่งจัง พี่เกตุงงตั้งแต่ภาคแรกแล้วล่ะอิอิ
    แต่คงจะมีประโยชน์สำหรับคนอีกหลายๆ คนที่สนใจ

3. Tawee gibb

Tawee gibb เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ยอดเยี่ยมเลยครับ ว่าจะถามอยู่เหมือนกันว่า บันทึกเสียงออกมาได้ยอดเยี่ยม ทำอย่างนี้กระมัง ขอบใจจ้า

4. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    โปรแกรมไม่มีเลยใช้ประโยชน์จากความรู้นี้ไม้ได้ รออยู่นะครับ

5. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    ผมใช้กูเกิลหาดูแล้วได้อันนี้โหลดเอานะครับ ^^

MAGIX Samplitude Music Studio 15 v15.01 + Crack + Serial - เซียนเกมส์ - โหลดเกม โหลดเกมฟรี โหลดเกม pc โหลดเกมส์ โหลดเกมส์ฟรี โหลดฟ

6. ลุงราญ

ลุงราญ สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2010
    ตัดต่อ

โปรแกรมนี้ตัดต่อภาพได้มัยครับ