มาแบ่งปันความฝันกันเถอะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kom, 15 กุมภาพันธ์ 2010.

1. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

ใบมะยมสีเหลืองทองค่ะ ตอนมองไปเหมือนแสงพระอาทิตย์ส่องไปที่ต้นมะยมค่ะ

แล้วอีกอย่างหนึ่งค่ะเวลาสวดพระคาถาชินบัญชร ทีไรฝันเห็นผีทั้งคืนเลยค่ะคือไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. badboy_cyber

badboy_cyber รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง

2เรื่องนี้ฝันคนละวันครับ แต่ฝัน2วันติดกันครับ
    เรื่องที่ 1
    ฝันว่าขี่เรือยางที่เด็กๆ เล่นกัน ขี่ไปกับพี่ที่ทำงานคนนึง ในแม่น้ำโขง น้ำไหลเชี่ยวมาก ลอยได้แป๊ปเดียวเรือยางก็จม ในฝันผมว่านน้ำไม่เป็น พอเรือจมผมก็เห็นผู้ชายประมาณ 6-7 คนมาลอยคอยให้ความช่วยเหลือผม ในขณะเรือจมผมก็เกาะเรือเอาไว้โดยที่มีจุกเป่าลมเรืออยู่ด้านหน้าของผม ผมก็เป่าลมให้เรือมีอากาศตลอดเวลาเพื่อไม่ให้จม สุดท้ายก็ขึ้นฝั่งได้ครับ

เรื่องที่ 2
    ฝันว่ากำลังเกิดคลื่นยักษ์ผมก็หนีขึ้นต้นไม้ใหญ่มาก ปืนขึ้นไป สองคนกับใครก็ไม่รู้ พอขึ้นไปถึงยอดก็กลายเป็นเรือใหญ่ คลื่นยักษ์ก็มาถึงก็พัดพาเอาเรือไหลไปตามน้ำ ผมอยู่บนเรือก็ลอยไปเจอคนที่เขาหนีคลื่นได้โดยผ่านไปตามที่ต่างๆ ตามที่น้ำไหลไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2010
  3. kom

kom เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมก็ลืมถามว่าต้นมะยมอยู่ในบ้านหรือนอกบ้าน ผมแปลรวมๆนะครับ
    ในความฝันนั้นเพื่อนบ้านคุณเหมือนจะไม่ให้คุณมายุ่ง เขาอาจจะหวงอะไรสักอย่าง เช่น คุณอาจรู้จักคนในบ้านนั้นแต่เขาไม่อยากให้คุณไปยุ่งอ่ะครับ หรือที่บ้านเขามีอะไรบางอย่างที่ไม่อยากให้คุณเข้าไปยุ่งครับ

อืม...สวดคาถาชินบัญชรแล้วฝันเห็นผี ไม่รู้ว่าเขามาดีหรือมาร้ายหรืออยากจะขอความช่วยเหลือ ผมว่าทำบุญแผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลให้กับวิญญาณเหล่านั้นนะครับ

4. kom

kom เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2006
    ฝันเรื่องที่ 1 และ 2 น่าจะมาอะไรที่สัมพันธ์กัน
    เท่าที่อ่านผมว่าต้องเกี่ยวกับบริษัทของคุณbadboyทำงานอยู่ อาจเป็นเรื่องของภาระหนี้สิน แต่ไม่เป็นไรครับเจ้าหนี้ก็ยังให้ความช่วยเหลืออยู่แต่ตัวของคุณbadboyเองก็สามารถใช้สติและกำลังที่คุณมีอยู่สามารถไปถึงฝั่งได้ครับ
    ส่วนความฝันที่ 2 ถ้าเกี่ยวกับเรื่องงานคุณbadboyก็คงจะมีบริษัทใหม่รับคุณเข้าทำงานครับ และถ้าแปลอีกความหมายนึงก็น่าจะเกี่ยวกับมีผู้ช่วยเหลือคุณครับเพราะจากต้นไม้กลายเป็นเรือเพื่อให้คุณอยู่ในเรืออย่างปลอดภัย

กราบบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์นะครับแล้วจะเกิดผลดีแก่ตนเอง

5. badboy_cyber

badboy_cyber รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง

ขอบคุณครับสำหรับการแปลความฝัน
    แปลได้เข้ากับสถานการณ์ชีวิตของผมตอนนี้เลยครับไม่ ว่าจะเป็นเรื่องการเงิน และการงาน
    ผมจะลองไตร่ตรองอย่างละเอียดก่อนที่จะตัดสินใจทำอะไร
    ขอบคุณมากครับ