มีคำทำนายภัยพิบัติ พระยาธรรมที่ท่านทั้งหลายคิดว่าเชื่อถือได้กันบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 กันยายน 2018.

1. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018

ถ้าถามเรา...เราไม่ได้ว่าใคร..เราไม่ได้เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับใคร..เราวางเรื่องนี้ตั้งแต่ท่านดาราแฟร์มาแล้ว..เราวางเรื่องนี้พร้อมกับน้ำตาเราแล้ว

2. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    เปล่าครับ ท่านไม่ได้เห็นด้วยอะไรผมหมายถึง "คนที่เห็นด้วย" ตามเม้นท์เลยฮับ

3. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

เราแค่ชวนท่านนั่งพัก..เราไม่ได้บอกให้ท่านหยุดแสวงหา..

4. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    สำหรับปุถุชน การทำสิ่งที่ชอบ แม้ไม่หยุดทำ ก็เป็นการพักผ่อน
    การทำในสิ่งที่ไม่ชอบ แม้ทำเพียงชั่วขณะเดียว ก็เหนื่อย

ผมไม่ชอบการภาวนาหรอก
    แต่ถึงการภาวนาของผมไม่ก้าวหน้า
    แต่ผมก็ภาวนาของผมทุกวัน

**** = = ความเห็นของผมตรงนี้ ถ้ามีคนเข้าใจผิดจะเกิดผลแย่กับตัวเองนะครับ
    ถ้าไม่มีธรรมะในใจนี่ เตลิดเลยนะเออ ****

5. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งตายที่กาฬสินธุ์นะ..ก้าวไปด้วยกัน...แล้วพบกันเมื่อฟ้าต้องการ
    ...รอเจอหน้าลุงดาราแฟร์พร้อมกันเลย

6. 00000 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าการไปโรงพยาบาลจิตเวชฯที่สังกัด กรมสุขภาพจิต กระทรวงสาธารณสุข ของคุณกับผม ไปกัน คนละฐานะ นะครับ(ผู้บำบัดกับผู้ถูกบำบัด) ว่าแต่ท่านอยู่พื้นที่จังหวัดไหนครับ ในบางจังหวัด ผมจองคิวให้ท่านได้นะครับ หรือ แนะนำน้องหมอหรือน้องนักจิตวิทยา ได้นะครับ หรือสนใจห้องพิเศษ ผมก็พอจะ ช่วยดำเนินการให้ได้นะครับ สนใจใช้บริการบ้างไหมครับ

7. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

ไม่จำเป็นหรอกครับ "เพราะผมไม่เหมือนคุณที่ต้องใช้บริการ" โดยการแอบเข้ามา "ด่าผู้อื่นตั้งแต่กระทู้ของคุณ neoworld แล้ว" ลองบำบัดตัวเองก่อนนะครับผมว่าท่าจะดี

Edit: อ่อแล้วโรค พิมพ์ๆลบๆน่ะเลิกเถอะครับ "มันแสดงถึงคนไม่มั่นใจในตัวเอง ไม่ก็ เพอร์เฟ็คชั่นนิสคุณน่าจะลองบำบัดดูนะครับ

8. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

9. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

อ่าวผมพึ่งเข้่าบอร์ดมาได้สักพักเอง "ทำไมคนที่บอกว่าผมเฝ้าบอร์ด" ถึงได้อยู่มากดอีโมได้ละเนี่ย "ไม่ใช่ว่าอยู่เฝ้าบอร์ดเองเรอะฮับ"

10. 00000 เป็นที่รู้จักกันดี

ไร้ปัญญาจริง ๆ นะครับ ผมอุตสาห์ บอกนะว่า ผมอยู่ในวงการไหน คุณนี่นะ ยังยึดติดนะ ไปอ้างคนอื่นทำไมหล่ะครับ คนแบบท่าน ผมว่านะ ผมจะเลิกสนใจและพูดคุย และ จบนะครับ เสียเวลากับท่านจริง ๆเลย ผมหาประโยชน์กับท่านไม่ค่อยได้ครับ ดังนั้น สำหรับท่าน กระผมขอลาก่อนนะท่าน ขอให้โชคดี และขอให้เจริญยิ่งในธรรมนะครับ

11. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวเอารถไปรับ..แล้วมาพักที่วัดตลอดชีวิตเลย

12. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

ไม่ต้องหนีครับ "ในเม้นท์บนผมไม่ได้อ้างใครเลย" ผมพูดกับคุณคนเดียวเลยฮับ "เพราะคุณเข้ามาด่าผมในกระทู้ลุงแมวเองชัดๆ" ผมไม่ได้อ้างว่าลุงแมวดีไม่ดี และโรคพิมพ์แล้วก็ลบก็หมายถึงคุณเต็มๆ
    วิปลาศ(รับรู้ไม่ตรงตามจริง)เสียแล้ว ลองไปบำบัดดูนะครับ ไม่ว่าคุณจะอยู่ในวงการไหนฮับ

13. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

อ่อแถมให้ครับ และคุณไม่ต้องสร้างภาพว่า ผมเมตตาคุณแล้วนะ และบอกว่าจะไม่ยุ่งหรอกครับ "เพราะคุณเองที่ เข้ามายุ่ง "ทุกครั้ง" ไม่ใช่เรอะ ด้วยทิษฏิ(ถือว่าตน)เป็นใคร" ถ้าไม่เชื่อให้ "คนที่ใหญ่กว่าคุณอ่านเอานะ" ว่าคุณหรือผมที่ยึด กับ "อาชีพ" ของคุณ

Edit และด้วยทิษฏินี่แหละที่ทำให้คุณคิด "เข้าไปยุ่งเรื่องชาวบ้าน" และ "คิดเอาเองว่ามันชอบธรรม" ทั้งๆที่ความจริงคือ "คุณยึดถือมั่นกับตัวเองมากๆเลยละ" และเหมือนเดิมครับสิ่งที่คุณสอนผมใช้สอนตนเลยครับ คงเจริญในธรรมจนรู้แจ้งขึ้นแล้วนะครับ สาธุ

14. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์ปลาตัวเดียวพาเน่าทั้งข้องครับคุณดาราแฟร์
    เพราะผมเองเป็นคนที่มีความขุ่นเคืองค่อนข้างมากครับ เหมาะจะอยู่คนเดียวมากกว่า

15. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

...เราเข้าใจแล้ว..ที่ติดอยู่ในอรูปฌานคือ
    จิตติดในภพละเอียดมาก...อากาสานัญจายตนฌาน...มันว่างเหมือนอากาศ คล้ายกับอารมณ์นิพพานมาก...เราเคยเข้าไปแล้ว

..และอารมณ์นิพพานเราก็เคยประสบมาแล้ว
    ...เราฝึกสมาธิเราไม่รู้หรอกว่าเรียกว่าอะไร แต่พอเราได้ประสบอารมณ์แบบไหนเราค่อยมาศึกษาจากตำรา

16. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

17. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

ใครดาราแฟร์...ดูชื่อหน่อยสิ

18. pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวน ช่วยบอกความมหัศจรรย์ ให้แบมรู้บ้างสิค่ะ

19. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ยังไม่จบ..เรารู้สังโยชน์ในนิมิตก็เคยมี..

20. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

นิมิตนั่นแหละท่าน ตัวพาหลงเลย
    แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่านิมิตที่ท่านเจอเป็นนิมิตแบบไหน อะไรอย่างไร
    ถึงไม่อาจจะพูดได้ว่าท่านหลงจริงไม่จริง แต่ผมว่าท่านน่าจะระวังได้แหละมั้ง

รู้แต่ไม่ยึดขณะรู้ แล้วเอาสิ่งที่รู้ในนิมิตมายึดทีหลังนี่มันก็ไม่ใช่ว่าจะดีนะครับ