รับเปิดภาษาเทพ ทางโทรศัพท์ นะครับ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย tanthaibaby, 12 มกราคม 2010.

1. อสูรเทพ

อสูรเทพ Active Member

16 ธันวาคม 2009
    คุณแทน ทำดีแล้วขอให้ปฏิบัติสมดังเจตนารมณ์ เสียสละเพื่อมวลมนุษย์ ณ เวลานี้หาคนแบบนี้ไม่ค่อยพบที่ไม่คิดค่าตอบแทน ขอคุณครูจงรักษา

2. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ

ตอนนี้ ผมพยายามจะทำเว็บ แยกออกมา ให้เป็น "ห้องสมุดภาษาเทพ" ตามที่ผมพอจะทำได้นะครับ
    จะอยากทำให้เป็นรูปธรรม เพราะภาษาแปลกๆ ที่มาจากองค์ ครูบาอาจารย์ ต่างๆ
    มีความหมาย ที่เป็นประโยชน์อยู่มาก และก็อยากกระตุ้นให้ พยายามแปลกันให้ออก นะครับ

ท่านใดที่ยังออกเสียง แล้วผมบอกว่ายังฟังไม่ออก ไม่ต้องตกใจนะครับ ไม่ได้อันตราย อะไร นะครับ
    ปฏิบัติไปซักระยะ ก็จะดีขึ้น ถ้าไม่ดีขึ้น ก็โทรมาปรึกษาได้ตลอดนะครับ ไม่ได้คิดค่าใช้จ่าย นะครับ
    ถ้าท่านเกรงใจผม แต่การเกรงใจทำให้ท่านต้องสับสนต่อไป ก็ไม่ต้องเกรงใจผมนะครับ มีปัญหาอะไร ก็โทรมาได้นะครับ

เนื้อหาในเว็บ อาจเป็นคลิปเสียง พร้อมทั้งบทวิเคราะห์คำพูด ของแต่ละท่าน
    ซึ่งจะมีทั้ง ส่วนที่เป็นธรรมะ ส่วนที่เป็นหลักจิตวิทยาในการสั่งการ ส่วนที่เป็น สุภาษิต
    ส่วนที่เป็นด้านอารมณ์ และความรู้สึก เป็นต้น นะครับ

ไม่ได้หนักใจในต้นทุน หรือ วิธีการทำเว็บ นะครับ
    จะหนักใจ ตรงเนื้อหาบางส่วน ที่เกี่ยวกับความลับสวรรค์ มากกว่า เพราะ เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ที่มักกระทบกระเทือน หลายๆฝ่าย นะครับ
    ผู้จัดทำ ก็ต้องระวัง ระวางโทษ ตั้งแต่ขั้นตอนในการเริ่มคิดที่จะทำแล้ว (^_^) แค่ระวังเฉยๆ เพราะความผิดยังไม่ได้เกิด นะครับ
    ถ้าผมเป็นอะไรไป ฝากสืบสาน ทำ ภาษาเทพ ตรงนี้ให้ชัดแจ้ง จะได้ใช้ประโยชน์ กันนะครับ

สั่งเสีย ไว้ก่อน แฮะๆๆๆ (^_^)
    ท่านที่พอจะแปลได้แล้ว สนใจจะร่วมก็ยินดีนะครับ ผมไม่ได้ปิดกันใดใด นะครับ

หวังว่า ต่อไป ท่านใดไม่ชอบศึกษาธรรมะผ่านหนังสือ ก็คิดว่า น่าจะมีตัวเลือก ที่เพิ่มสีสัน ในการปฏิบัติ หรือ ศึกษาธรรมะ มากขึ้นนะครับ

ธรรมะที่เป็นภาษาไทย อาจเข้าใจง่ายกว่า
    แต่ถ้าชอบแบบที่ีแตกต่าง ก็คิดว่า ห้องสมุดภาษาเทพ ต่อไปน่าจะ ทำให้บางท่านที่ถูกจริตทางนี้ คงมีความสุขในการเรียนรู้ธรรมะ นะครับ
    เพราะเป็นการศึกษา เรียนรู้ ผ่านเรื่องราวต่างๆ ในโลกทิพย์ไปด้วย นะครับ
    คงจะสามารถช่วยกระตุ้นให้สนใจในการฝึกจิต และสนใจปฏิบัติมากขึ้น นะครับ

อาจใช้เวลาในการทำเว็บหลายเดือน นะครับ ถ้าเสร็จ ในระดับที่ใช้ได้ จะนำมาบอกนะครับ

(^_^)
    เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2010
  3. kungfuloma

kungfuloma เป็นที่รู้จักกันดี

การเรียนรู้ภาษานี่ต้อง เหมือนเรียนภาษาใหม่เลยรึครับ คือต้องเริ่มศึกษาคำศัพท์ทีละคำก่อน
    หรือว่าบางกรณีจะเรียนรู้ความหมายทางจิตได้เลย

ที่ว่าอาการมือไม้ออกนี่เป็นบรรพบุรุษกับเจ้ากรรมนายเวรผม ไม่ใช่ครูผมรึครับ

ขอบคุณมากนะครับที่ทั้งอธิบาย ตอบข้อสงสัยทุกอย่างอย่างเป็นกัลยาณมิตรที่แบ่งปันความรู้กัน

4. CHATTHAYA

CHATTHAYA เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยเปิดภาษาเทพให้
    คุณแทนน่ารักมากเลยค่ะ ^^

5. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้มีคนที่มีน้ำใจงามอย่าง "คุุณแทน" ในโลกนี้เยอะๆ
    ผมจะเป็นกำลังใจ และคอยดูอยู่ห่างๆครับ
    เพราะผู้ที่จะทำอย่างนี้ได้ ต้องเสียสละทั้งแรงกาย แรงใจ
    เพื่อมวลมนุษยชาติจริงๆ และต้องเข้มแข็ง ไม่หวั่นไหว
    ในทุกสถานการณ์อย่างที่ "คุณสันโดษ" บอก
    ส่วนผม ถ้าพร้อมเมื่อไหร่ จะให้คุณแทนช่วยชี้แนะให้นะครับ

6. batman9

batman9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะ รบกวนฝากตรวจสอบให้ด้วยค่ะ ว่าสามารถเปิดภาษาเทพได้หรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

:cool:รบกวนด้วยค่ะ ว่าทำได้หรื่อเปล่า

7. batman9

8. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าให้แนะนำเกี่ยวกับการแปล อาจแปลเป็นประโยค หรือ กลุ่มคำ จะจับใจความง่ายกว่า นะครับ

ถ้าแปลเป็นคำๆ จะแยกระดับ ความถี่เสียง การลากเสียง และความสูง-ต่ำ ยากซักหน่อยนะครับ

การออกเสียงภาษาเทพ หรือ ภาษาแปลกๆใดใด มักจะไม่แปลทีละคำ มักจะต้องฟัง คำข้างเคียงด้วย นะครับ

แต่ก็มีการออกเสียงเป็นคำๆ อยู่เหมือนกันนะครับ

แรกๆอาจฟังไม่รู้ความหมายซักคำ อย่าท้อนะครับ อย่า่่งภาษาต่างประเทศ ที่ตอนเด็กๆเราอาจจะไม่เข้าใจเลยซักคำนะครับ
    ผ่านการฟัง พูด อ่าน เขียน ไปเรื่อยๆ ก็คงจะมีความเข้าใจเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ นะครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่.............. ไหน (^_^) แฮะๆๆๆ
    ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
    เป็นกำลังใจให้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2010
  9. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    เราไม่ได้เข้าใจภาษาในจิตหรือคับ ถ้าครูบาอาจารย์มาสอนในนิมิต ไม่ได้สอนผ่านจิตเอาหรือ แล้วทำไมท่านถึงไม่พูดในภาษาที่เราเข้าใจคับ แล้วเราจะนำภาษาเทพไปคุยกับใครคับ

10. tanthaibaby

ถ้าท่านบอกเรา มักบอกผ่าน โทรจิต หรือไม่ก็ ภาพทิพย์ เสียงทิพย์ นะครับ

ภาษาเทพ มักเป็นการบอกกล่าวท่านอื่นๆ ว่าท่านมีความเห็นว่า มนุษย์คนนั้นคนนี้ ควรจะปฏิบัติอย่างไร นะครับ

บางทีก็เหมือนครูประจำชั้น ส่งข้อมูลประวัติของนักเรียน ให้คุณครูท่านอื่นได้ทราบ นะครับ
    แต่บางทีที่ท่านคุยกัน จะไม่เกี่ยวกับนักเรียน หรือ มนุษย์ก็มี นะครับ

ยกเว้นถ้าท่านต้องการให้เราฝึกแปล ท่านก็จะเจตนาพูดกับเรา ไปเรื่อยๆ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2010
  11. keroro2

keroro2 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีค่ะ อยากรู้ ว่าสามารถเปิดภาษาเทพได้หรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

Ocean_24th@hotmail.com

12. tanthaibaby

เบื้องต้น ผมให้โอกาสทุกองค์นะครับ แต่เมื่อได้รับโอกาสแล้วควรนำโอกาสไปใช้ในทางที่สมควร นะครับ

องค์แต่ละองค์ ควรฝึกนักเรียนให้คิดโดยใช้ปัญญา นะครับ
    เรื่องนี้จะเป็นพื้นฐานในอนาคต ไม่ควรเชื่อใคร โดยขาดการพิจารณา นะครับ

ถ้ากระทำผิดมากๆเข้า จะคัดคุณครูบาอาจารย์บางองค์ ออกจากการเป็นครู ตามสิทธิที่ได้รับมา ด้วยความชอบธรรม นะครับ

ผมไม่ได้ใจร้าย นะครับ
    แต่เพราะหวังดี ถึงต้องฝึก ถึงต้องมีการลงโทษ ตามความเหมาะสม นะครับ

ฝึกทั้ง มนุษย์ ฝึกทั้ง ผู้ที่เป็นองค์ เป็นครูบาอาจารย์ ด้วยนะครับ
    หวังดีกับทุกท่านนะครับ การฝึกจะช่วยให้เราพัฒนา นะครับ
    ดวงจิตทุกสถานะ ก็ควรฝึกด้วยกันทั้งนั้น นะครับ

"จิตที่ฝึกดีแล้ว นำความสุขมาให้"

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2010
  13. batman9

ขอบคุณ คุณแทน มากค่ะที่ช่วยเหลือ

14. batman9

ถ้าเปิดภาษาเทพแล้วปฎิบัติตัวตามปกติและไหว้พระสวดมนต์ปกติแล้วต้องทำอะไรต่อหรือเปล่าคะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

15. ครองขวัญ

ครองขวัญ Active Member

19 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ คุณแทน
    เลยอยากทราบ ดิฉันสมควรให้เปิดภาษาเทพหรือป่าวคะ ขอบคุณค่ะ

16. ครองขวัญ

ครองขวัญ Active Member

19 สิงหาคม 2009
    violet.k@live.com ค่ะ อีเมล รบกวนหน่อยนะคะ

17. ไทยสมบูรณ์

ไทยสมบูรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ อยากรู้ ว่าสามารถเปิดภาษาเทพได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

joestore19@hotmail.com

18. อุ่นทิพย์

อุ่นทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณเพ่แทนไทย มากๆ(k) ที่เสียสละเวลาเปิดพระโอษฐ์วันนี้ให้
    เยี่ยมจริงๆเลย
    :cool:

19. อิ่มทิพย์

อิ่มทิพย์ Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาน้องอุ่นทิพย์ด้วยนะ

และขอชื่นชมพี่แทนไทจากใจจริง..(k)

20. นะเมตตา

นะเมตตา เป็นที่รู้จักกันดี

น้องอุ่น ถ้าจะปลื้มคุณแทนมั่กๆ นิ ตั้งกระทู้รีวิวให้ใหม่เรย ไปตามอ่านมาแร้วว น่าสนใจจ้า ไปทำบุญแล้วมารีวิวอีกนะ

**รูปน้องอุ่น เหมาะกับเรื่องที่ริวิวดีจร้า เอิ๊ก เอิ๊ก