ร่วมโหวตที่สุดแห่งพุทธคุณพระเครื่อง ทุกด้าน ... เชิญครับ น.13

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Hamac, 10 ตุลาคม 2012.

1. Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    มีโอกาสจะไปวัดอาวุธบ้างครับ ^^

2. Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จบางขุนพรหม 2517 พิมพ์ใหญ่

มรดกตกทอดมาจากพ่อ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ชาญนาแก Active Member

29 พฤษภาคม 2013
    สำหรับผมที่ห้อยเดี่ยวประจำ อะไรดี ๆ ผ่านมาในชีวิต ทำงานราบรื่นไม่ค่อยติดขัดมากนัก

อีกเหรียญที่ห้อยเดี่ยวสลับกันครับ

4. oatlovetong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    สวยมากครับศิษย์พี่ ^^

ที่สุดแล้วสำหรับผม... สุดยอดครับ

พี่มีของลพ.เยอะแล้ว แบ่งๆให้น้องๆเก็บบ้างนะครับ ^^

5. Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตามมาติดๆเลย

6. LordTartarus เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2009
    หลวงพ่อแช่ม วัดฉลอง เป็นอีกองค์ที่ส่วนตัวผมคิดว่า"ห้อยองค์เดียวอยู่" ไม่ว่าจะรุ่นไหน

องค์นี้เป็นเหรียญเม็ดแตง เนื้อเงิน ลงถม พิธีเดียวกับเหรียญประสบการณ์ปี2497

บางคนเรียกเหรียญกระโหลก (ขออนุญาตใช้ภาพแทนครับ)

ออกตัวก่อนเลยว่าผมเป็นคนภูเก็ต และเหรียญรุ่นนี้คุณพ่อให้ห้อยติดตัวมาตลอดตั้งแต่เด็ก

ประสบการณ์ส่วนตัวกับเหรียญรุ่นนี้จะออกแนวแคล้วคลาดซะส่วนใหญ่
    แต่ประสบการณ์ที่ชัดเจนที่สุด คือ ผมเคยรอดจากอุบัติเหตุรถมอเตอร์ไซด์

ขณะที่ผมขับรถมอเตอร์ไซค์ข้ามเลนส์เพื่อเข้าซอยบ้าน
    อยู่ๆก็มีรถมอเตอร์ไซค์อีกคันที่ขับสวนมาเลนส์ฝั่งตรงข้ามด้วยความเร็วสูง
    ตอนนั้นขับตัดหน้าไม่ทันแล้ว ด้วยความเร็วรถเราที่ไม่เพียงพอ เรียกได้ว่าชนเต็มๆกลางลำ

ผลสรุปคือ ล้มหัวฟาดพื้น หมวกกันน๊อคก็ไม่มี ตอนนั้นไม่มีแรง ทุกอย่างเบลอไปหมด
    ตัวชาไปหมด แม้แต่จะลุกก็ไม่ไหว รู้สึกอุ่นๆตรงใบหูฝั่งซ้าย
    ได้แต่นอนรอการช่วยเหลืออยู่อย่างนั้น จนรถมูลนิธิมารับไปส่งโรงพยาบาล

เอ๊กซเรย์สมอง ไม่ได้รับการกระทบกระเทือนแ่ต่อย่างใด สมองไม่บวม
    ทั้งๆที่หัวกระแทกพื้นถนนเต็มๆ

มีเลือดอาบบริเวณหลังใบหูฝั่งซ้าย เพราะได้รับแรงกระแทกจนฉีกขาด เย็บไปไม่กี่เข็ม

ขาฝั่งซ้ายที่ไถลไปกับพื้น ตอนแรกคิดว่าจะเป็นแผลถลอกปอกเปิด เนื้อหลุด เลือดอาบ

แต่กลับไม่รุนแรงอย่างที่คิด มีแค่รอยถลอกเหมือนแมวข่วน เลือดออกเป็นยางบอน

หมอให้นอนโรงพยาบาล 3 วัน จากนั้นก็ให้กลับบ้านได้

โล่งครับ รอดตาย!!!

อุบัติเหตุครั้งนั้นผมห้อยเหรียญนี้เหรียญเดียวเท่าั้นั้น ไม่มีอะไรติดตัวทั้งสิ้น

ทุกครั้งที่ผมกลับบ้าน ผมจะไปกราบท่านที่วัดทุกครั้งไม่เคยขาด

เล่าเพื่อเจริญศรัทธานะครับ บางคนบอกห้อยพระองค์นั้นองค์นี้แล้วเงียบ ไม่เห็นมีอะไรดี

ประสบการณ์ที่ดี คือ ชีวิตเรียบง่าย ไม่เกิดอุบัติเหตุ ไม่ตายโหงด้วยอุบัติเหตุหรือศาตราวุธ
    นั่นคือสุดยอดประสบการณ์แล้วครับ

7. jsp เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    เหรียญพระแก้ว หมดห่วง รุ่นแรก

ประสบการณ์ เมื่อประมาณเดือนเมษา 56
    ผมขับรถ เกิดอาการง่วงวูบหลับ รู้ตัวอีกทีเหมือนรถปีนฟุตบาทพลิกตะแคง แล้วก็ไม่รู้สึกตัวอีกเลย มารู้อีกที มีคนมาเรียกผม เอายาดมให้ดม มีคนมามุงผมเพียบเลย ผมก็เลยผงกหัวขึ้นมารถนอนตะแคงอยู่ คนที่มาช่วยเขาบอกว่า เรียกรถพยาบาลแล้ว แต่ผมก็ควักโทรศัพท์มาโทรหาน้องให้มารับ สักพักน้องผมมาถึงที่เกิดเหตุ มาเร็วมากระยะทางประมาณ 12 กม. ผมว่าน้องผมมาประมาณไม่เกิน 5 นาทีเอง จากนั้นก็ไปโรงพยาบาล หมอก็เอาเข้าตรวจเอ็กซเรย์ต่างๆ ผล ไม่เป็นอะไร ไม่มีอะไรหัก มีหัวแตก และ เคล็ดขัดยอก แผลตามแขนนิดหน่อย แต่ตรงเอวบวม ตอนไปโรงบาลผมเริ่มปวดเดินไม่ไหวแล้ว แต่จากที่เกิดเหตุยังลุกเดินได้บ้าง น้องมาเล่าตอนหลังพร้อมเอารูปสภาพรถให้ดู รถพลิกตะแคงแล้วกลิ้งไปโดนป้ายบอกทาง 3 ป้าย หลังคาตัวเก๋งบี้เละเนื่องจากฟาดกับเสา ( ขายซากรถได้ 3 หมื่น ) คนที่อยู่แถวนั้นบอกว่า ได้ยินเสียงตูม แล้วก็เห็นผมลอยออกมาจากรถตกตรงหญ้า เลยฟุตบาทเข้าไป รถก็กลิ้งๆจนมาหยุดเกือบทับผมอีก เขาก็งง ผมลอยออกมาจากรถยังไง เพราะกระจกหน้ากับข้างแตกแต่ไม่ได้หลุดออกมายังเป็นแผ่นติดสนิทอยู่ จากเหตุนั้นผมอยู่โรงพยาบาล 3 วัน กลับมาบ้านก็ไปทำงานต่อได้ รอดได้แบบปาฏิหาริย์มาก พยาบาลและหมอบอก คนที่ลอยออกมาลักษณะนี้ส่วนใหญ่คอหัก คุณโชคดีมากๆ

ตอนนั้นในคอผมมีพระแก้วมรกต รุ่น หมดห่วง อยู่องค์เดียวครับ
    ** ลืมบอกในที่เกิดเหตุ ผมจำได้ว่ามีแต่คนถามผมว่าใส่พระอะไร ๆ ๆ **
    ^_^ ถ้าอ่านแล้ว งง ต้องขออภัยนะครับ เรียบเรียงคำอาจจะไม่ดีมาก

ประวัติการสร้างและอธิฐานจิตครับ

8. LordTartarus เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2009

รุ่นนี้เกจิอาจารย์ดีๆเสกเยอะมากกกกกกกกก ครับ :cool:

9. guminburi เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2012
    องค์เดียวอยู่ตอนนี้ แขวนหลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ รุ่น2 ประสบการณ์นั่นยังไม่เกิดเลยขอรับ

แล้วก็แหนบติดตัว เหรียญหลวงปู่ทวด รุ่น4

10. Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดประสบการณ์เลยครับผม นี่แหละครับพระคู่ชีวิตเลย

11. Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้วววว ปาฏิหารย์จริงๆ ครับ สุดยอดมากๆ

12. Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุนะครับ

13. zingular Active Member

สอบเรียนต่อระดับ ป.เอก ติดสองที่แบบผ่านฉลุย(ฝันถึงท่านคืนวันสอบ) และขับรถไปกลับระยะไกล ไปเรียน ..กำแพงเพชร - กรุงเทพ อย่างปลอดภัยไม่เคยมีปัญหาเลย ...
    หลวงปู่ทวดปี 24

14. Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ บารมีหลวงปู่ทวดเต็มท้องฟ้าครับ

15. noppadolk เป็นที่รู้จักกันดี

มีหลวงปู่ทวดรุ่นซุ้มกอ ที่หลวงปู่ทิม ปลุกเสก ข้างหลังเปนยันต์ นะทรหด ของหลวงพ่อเงิน ห้อยทีเดวได้ทั้งสองเลย

16. noppadolk เป็นที่รู้จักกันดี

ห้อยเดี่ยว องค์ที่ ๑

ขนาดไฟล์:
      64.6 KB
      เปิดดู:
      133
  17. Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโชว์ องค์1เดียวในใจหน่อยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      597.3 KB
      เปิดดู:
      131
  18. Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

และก็ หลวงปู่โต๊ะ อีก 1 ในใจครับ

ขนาดไฟล์:
      524.4 KB
      เปิดดู:
      98
  19. เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    เหรียญกองพันเชียงใหม่ หลวงพ่อเกษม

*** ยุค 15-18 เกจิ ดังไม่มีรูปใดเกิน หลวงปู่แหวน กับ หลวงพ่อเกษม *** ปี 17 หลวงพ่อเกษม ดังมาก หน่วยราชการ และวัดวาอารามต่างๆ มาพึ่งบารมีหลวงพ่อเกษม *** เพราะหลวงพ่อมีความเมตตาสูงมาก *** กองพันทหารราบที่ 1 กรมผสมที่ 7 ค่ายกาวิละ เชียงใหม่ ก็มาพึ่งบารมีหลวงพ่อ *** ได้ขออนุญาตหลวงพ่อสร้างเหรียญขึ้นมารุ่นหนึ่ง *** เพื่อเป็นกองทุนสวัสดิการในการช่วยเหลือครอบครัวหรือทายาททหารที่เสียชีวิต เนื่องจากการปราบผู้ก่อการร้าย และเพื่อให้บรรดาทหารได้มีวัตถุมงคลของหลวงพ่อไว้บูชาติดตัว ***

จึงได้มีการแต่งตั้งคณะทำงานขึ้นมาชุดหนึ่ง *** นำความมาปรึกษาหารือกับหลวงพ่อเกษม *** หลวงพ่ออนุญาตให้สร้างเหรียญรูปเหมือนของท่านได้ *** เมื่อหลวงพ่ออนุญาตแล้ว คณะกรรมการสร้างเหรียญ อันประกอบไปด้วยทหารชั้นผู้ใหญ่ ก็ได้ให้ความไว้วางใจมอบหมายให้นายช่างมงคลเกษม มงคลเจริญ เป็นผู้ออกแบบ เหรียญรุ่นกองพันเชียงใหม่ ***

ลักษณะเหรียญเหมือนเหรียญในหลวงครบ 3 รอบ สวยงามมากที่เดียว *** พิเศษกว่ารุ่นอื่นๆ คือ ได้อันเชิญพระบรมธาตุดอนสุเทพ ปูชนียสถานสำคัญที่สุดของจังหวัดเชียงใหม่ มาประดิษฐ์ไว้ด้านหลังเหรียญ *** จำนวนที่สร้างเพียง 4897 เหรียญ *** แยกตามวัสดุต่างๆดังนี้ เหรียญเงินแท้ 299 ราคาเช่า 109 บาท เหรียญนวโลหะ 599 ราคาเช่า 59 บาท และทองแดง 3999 ราคา 29 บาท *** หลวงพ่อเมตตาปลุกเสกให้ที่สุสานฯ วันที่ 25 มกราคม 18 ตรงกับวันกองทัพไทย *** หมายถึง วันที่ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงกระทำยุทธหัตถี มีชัยชนะเหนือสมเด็จพระมหาอุปราชามังสามเกียด แห่งกรุงหงสาวดี ณ ตำบลหนองสาหร่าย แขวงเมืองสุพรรณบุรี เมื่อวันที่ 25 มกราคม 2135 นั่นเอง

*** จึงนับว่าเหรียญหลวงพ่อเกษม รุ่นกองพันเชียงใหม่ จึงเป็นสุดยอดเหรียญหนึ่งของหลวงพ่อ ที่มีความชัดเจนของผู้สร้าง ความชัดเจนในการปลุกเสก และความมุ่งมั่นของหลวงพ่อที่จะให้เหรียญรุ่นนี้เป็นของพิเศษสุดของหลวงพ่อ *** ชัยชนะคือความยิ่งใหญ่แต่เหนือชัยชนะคือการเล่นอย่างมีน้ำใจนักกีฬา ***

**** เหรียญกองพันเชียงใหม่ มี 5 สมรรถนะ สมรรถนะที่ 1 ด้านการปลุกเสก แบบพิเศษ เปิดกล่อง ไม่ต้องใช้ด้ายสายสินญจ์ สมรรถนะที่ 2 ด้านแคล้วคลาดเชื่อถือได้ สมรรถนะที่ 3 ด้านมหาอุด เชื่อถือได้ สมรรถนะที่ 4 ด้านคงกะพัน เชื่อถือได้ สมรรถนะที่ 5 ด้านเมตตา แฝงไว้ครบ สมรรถนะที่ 6 ด้านโชคลาภ แฝงไว้เด่นชัด สมรรถนะที่ 7 ด้านความก้าวหน้าในหน้าที่การงาน มีพร้อมสรรพ ***

*** เหรียญรุ่นกองพันเชียงใหม่มีเก๊มานานแล้ว น่ากลัวถ้าไม่มีวิธีดู *** จุดตายของกองพันเชียงใหม่ ดูที่ 1)โค๊ต ภายในหลุมวงกลมกลางจักร จะมีเส้นขนแมวอยู่ประมาณ 5 เส้น *** จุดตายที่ 2 ดูตรงคาง จมูก และโหนกแก้ม จะเห็นรอยครุดของบล็อก จนบางเหรียญมีเนื้อติดขึ้นมา เหมือนรอยครุดพระรอดที่เกิดจากการถอดของแม่พิมพ์อย่างไงอย่างงั้นเลยครับ *** ขอพี่ๆน้องๆดูแค่นี้ก็ซื้อได้เลย ครับผม ***

***ศักดิ์ศรีของเหรียญกองพันเชียงใหม่ อยู่ตรงนี้ ศักดิ์ศรีที่ 1.หลวงพ่ออนุญาตให้นำเหรียญทั้งหมด 4,897 เหรียญ เข้าไปปลุกเสกแบบเปิดเผย(วางในถาด)ในกุฏิของหลวงพ่อ ภายในกุฏิหลวงพ่อเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ภายในกุฏิหลวงพ่อขาวสะอาดบริสุทธิ์ ปราศจากมลทินใดๆ ปราศจากสิ่งรบกวน จากหลักฐานตามรูปภาพขณะที่หลวงพ่อกำลังเป่าพรวดลงไปที่เหรียญกองพันเชียงใหม่ที่วางอยู่ตรงหน้าหลวงพ่อนั้นดูแล้วศรัทธาเข้มขลังยิ่งนัก หนักแน่นยิ่งนัก ***

*** เหรียญที่สามารถนำเข้าไปปลูกเสถึงในที่เจริญกรรมฐานของหลวงพ่อก็มีรุ่นนางเหลียว รุ่น 5 รอบ รุ่นระฆัง และรุ่น กองพันเชียงใหม่ และปลุกเสกแบบเปิดกล่องด้วย กล่าวคือเหรียญรุ่นดังกล่าวไม่มีเหรียญหรือวัตถุมงคลใดๆฝากเข้าพิธีเลย จะเป็นเหรียญรุ่นนั้นๆโดยเฉพาะ เช่น รุ่นกองพันเชียงใหม่ เหรียญที่วางต่อหน้าหลวงพ่อล้วนแต่เป็นเหรียญกองพันเชียงใหม่เท่านั้น ผู้ที่เข้าไปในศาลาที่ปลุกเสกล้วนแต่ทหารทั้งนั้น ไม่มีสิ่งแปลกปลอมหรือปลอมปนเข้าไปเลย เพราะฉะนั้นความเข้มขลังเหรียญจึงมีประสบการณ์บ่อยครั้ง เพราะหลวงพ่อบอกเอาไว้ว่าทหารมีความลำบากมาก ต้องทนทุกทรมาณเสี่ยงกับความตายมามาก จำเป็นต้องเสกแบบเปิดกล่องและแบบนิรันตรายตลอดกาล ผมขอขยายความว่าเหรียญรุ่นกองพันเชียงใหม่ปลุกเสกแบบเปิดเผย ครับผม กล่าวคือจากภาพถ่ายการปลุกเสกเหรียญกองพันเชียงใหม่ ทางกองพันเชียงใหม่นำวัตถุมงคลคือเหรียญทั้งหมด สี่พันกว่าเหรียญบรรจุลงในถาดแล้ววางไว้ต่อหน้าหลวงพ่อ แบบนี้เรียกว่าแบบเปิดเผยครับผม ***

http://www.web-pra.com/Auction/Show/1534136

ขนาดไฟล์:
      84.7 KB
      เปิดดู:
      404
      ขนาดไฟล์:
      67.8 KB
      เปิดดู:
      210
      ขนาดไฟล์:
      238.1 KB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      255.8 KB
      เปิดดู:
      116
  20. Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

ช่ายองค์บนหิ้งเป่าครับ