ลำนำเพลงรักของนักกลอน

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ติงติง, 8 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อาจหมายถึง พลังในการโพสต์
    พอตอบโจทย์สดับสนับสนุน
    มีเม้นท์มากพลังมากฝากเจือจุน
    คะแนนลุ้น.. เพิ่มจุดเดียว .. เป็นเขียวบาน..

(เดาอ่ะจ๊ะ..)

2. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=post4556851 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: 0px; BORDER-LEFT: 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-RIGHT: 1px solid" class=alt2 width=175>paang
    ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด (แป้ง)

พลังการให้คะแนน: 5646

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 1px solid" id=td_post_4556851 class=alt1>พลังการให้คะแนน หรือ
    Reputation Power หรือ Rep Power คือ พลังการให้หรือลดของคะแนนชื่อเสียง คนนั้นสามารถให้หรือลดคะแนนกับคนอื่นได้ตามจำนวณตัวเลขที่ปรากฏอยู่ โดยสามารถกดเพิ่ม หรือลดคะแนน ได้ในทุกโพส กรณีที่สมาชิกพอใจหรือเห็นด้วยกับโพสไหนก็กดเพิ่มคะแนนให้ได้ หรือถ้าไม่พอใจก็กดลดคะแนน
    ได้ในแต่ละโพส โดยกดที่ปุ่ม ที่เห็นตรงด้านล่างของภาพหรือชื่อสมาชิกในโพสนั้น ๆ

Rep Power มาจากไหน ?

สมาชิกต้องมีโพส 50 โพสขึ้นไป เป็นข้อบังคับ เมื่อครบ 50 โพส แลว้อ่านด้านล่าง ถ้าใครโพสไม่ถึง50 โพสไม่ว่าจะเป็นสมาชิกนานแค่ไหน จะมี Rep Power = 0

1. ทุกๆ 30 วันสมาชิก จะได้ Rep Power 1 แต้ม ได้โดยอัตโนมัต
    2. ใครที่โพสทุกๆ 10 โพส จะได้ Rep power 1 แต้ม

ดังนั้นเราจะเห็นสมาชิกเก่าๆและสมัครมานานและมียอดโพสสูงๆ ที่ใต้ชื่อและใต้รูปเขียนว่า สมาชิกยอดนิยม เขาจะมี Rep Power สูง สามารถให้คะแนนและลดคะแนนชื่อเสียงได้ครั้งละมากๆ ตาม Rep Power ที่เขามีอยู่

เช่น

คุณ sithiphong มี Rep Power 13462

คุณ MOUNTAIN มี Rep Power 11609

คุณ มหาหินมี Rep Power 11078

คุณ kananun มี Rep Power 8937

WebMaster และ Admin ของบอร์ด มี Rep Power = 50,000

อ่านพบแค่นี้ค่ะ
    เจ้าสี่เหลี่ยมจัตุรัสสีเขียวนี่ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ

3. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คิดออกแล้วค่ะน้องเก่ง มีท่านหนึ่งที่น่าจะทราบ
    คุณพี่ผ่อนคลาย ท่านอยู่ห้องสนทนาเสียงค่ะ

4. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับผม :cool::cool::cool:

5. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ รวมทั้งคุณปุณฑ์ด้วยครับ
    งั้นเดี๋ยวเราลองมาหาคำตอบเพิ่มอีกกัน

แต่ผมสงสัยเพิ่มแล้ว
    แล้วอย่างที่พี่ทำอ่า มันทำยังไง
    ใช่กดปริ้นท์สกรีนป่าวหรือยังไงครับ

พี่ติงคงนึก
    " พี่ไม่ใช่กูเกิ้ล นะน้อง " 555

6. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

Stamp - คนที่คุณก็รู้ว่าใคร

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=fIeaB_6qnno]MVคนที่คุณก็รู้ว่าใคร Stamp - YouTube[/ame]

หากมีคน คอยเอาใจ อย่าสับสน
    นั่นคือคน ที่คุณก็ รู้ว่าใคร
    เขาคนนั้น คอยส่งใจ ที่มีให้
    อยู่ไม่ไกล จากตัวคุณ คือผมเอง

7. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

หากถามพี่
    พี่ก็อปปี้ แล้ว วางค่ะ

8. apichayo เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณครูติงมากครับ สมกับเป็นธิดาพญานาค
    มีสัมผัสเรื่องราวต่างๆ ได้อย่างลึกซึ้ง นับถือๆ
    สำหรับคุณหม้อหุงข้าวกับผมคนละคนกัน
    แต่คงจะมีพื้นนิสัยเหมือนกัน..ยินดีครับในไมตรีจิต

:cool::cool::cool:

9. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    เป็นครั้งแรกที่ชะแว๊บมาห้องกลอน
    ปกติเห็นแค่ชื่อ ก็หนีแล้วล่ะค่ะ..
    มาแอบอ่านของท่านอื่นแล้วอดยิ้ม ชื่นชม*-*
    คุณติงติงไม่ได้เลยค่ะ ที่มีความละเอียดในการจับกระแสจิต
    ของแต่ละท่านได้..ประทับใจค่ะ..*-*

10. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่
    รับทราบครับผม
    เดี๋ยวผมจะได้ลองดูบ้าง

11. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

Stamp - ความคิด

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=4-hEHUyO70g]คาราโอเกะ ความคิด-แสตมป์ - YouTube[/ame]

อยากจะหยุด ความคิดฉัน ที่ห่วงหา
    คอยนำพา ฉันสู่ห้วง แห่งความหลัง
    ยิ่งอยู่นาน ฉันยิ่งตก ในภวังค์
    เพราะฉันยัง คิดถึงแต่ เธอคนเดียว

12. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ
    ที่กรุณามาอ่านและไม่ถือสา
    อ่านแล้วคุณคงทราบว่าติงใช้ทฤษฎีมั่วนิ่ม^^
    แต่ติงรู้สึกอย่างนั้นจริงๆนะคะ ไม่โกหก และไม่ได้แต่งแต้มสีสันใดๆ
    ดูรู้ว่าคุณเป็นคนดีมากๆ
    ...
    ท่านหม้อหุงข้าว ท่านไม่ค่อยพูด
    แต่หากคำพูดหลุดออกมา
    ล้วนเป็นธรรมที่ควรนำไปใคร่ครวญ
    ติงเคารพท่านหม้อหุงข้าวมากนะคะ
    ไม่กล้าก้าวล่วงท่านแม้สักนิด

13. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคะรุทาที่รัก
    ปกติ ติงก็ไม่ก็ไม่ค่อยเข้ากระทู้กลอนหรอกค่ะ
    เพราะรู้ว่าตนเองยังไม่มีความสามารถ
    แต่นี่ เป็นกระทู้กลอนที่ตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นเวทีฝึกฝน
    ไม่ได้เคร่งครัดในฉันทลักษณ์มากมาย
    เราเล่นกับเป็นส่วนใหญ่...
    เหมือนสมาชิกในครอบครัวเดียวกัน
    ว่างๆ เชิญมาขีดเขียนเล่นนะคะ
    :cool::cool::cool:

14. หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูติง มายกยอ ผมซะงั้น เดี๋ยวก็ลอย

ตามประสาผมล่ะ อย่าถือสาเลย เพี้ยนเป็นเวลา ^^

15. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เปล่ายกค่ะท่าน
    หม้อหุงข้าว ที่มีข้าวเกือบเต็มตั้ง ๓ ใบ ติงยกไม่ไหวค่ะ
    ยกเว้นท่านจะช่วยลอย....:cool::cool::cool:

16. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ฝนตกมิทั่วฟ้า ฤา ครูท่าน!
    ใยมาหั่นฉีกเฉือนเอาแต่เพื่อน ดูหมอ
    สมาชิกที่แสนดีเช่นข้านี้ คอยรอ
    ร่วมดูหมอดูดวงบ้าง ใยร้าง รางเลือน

17. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

แม้จะเจ็บปวดเพียงใด
    แต่ถ้ามีคนที่รารักอยู่เคียงใกล้
    เราก็แสนอบอุ่นใจ
    และเข้มแข็งได้เสมอ
    แต่วันนี้ไม่มีเขา
    เราแสนจะเงียบเหงาและปวดร้าวดวงใจเหลือเกิน...

18. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

ฝนตกมิทั่วฟ้า ฤา ครูท่าน!
    ใยมาหั่นฉีกเฉือนเอาแต่เพื่อน ดูหมอ
    สมาชิกที่แสนดีเช่นข้านี้ คอยรอ
    ร่วมดูหมอดูดวงบ้าง ใยร้าง รางเลือน

19. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านหน่อนรคุณคะ
    ติงคิดว่าเรื่องการดูอะไรแบบนี้
    คงไม่เหมาะกับติงสักเท่าไรค่ะ
    ตั้งแต่ ที่ห้องอภิญญาแล้ว
    ติงไปรนหาเรื่อง แล้วก็ได้เรื่องจริงๆ
    เป็นบทเรียนที่ล้ำค่ามากค่ะ
    ว่าไม่ควรทำอะไรทำนองนี้อีก
    โชคดีว่า เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เข้าใจ และให้กำลังใจมาโดยตลอด
    ทั้งทางโทรศัพท์ ทั้งpm และในกระทู้
    ติงขอโทษท่านด้วยนะคะ
    จริงๆ ก็ทราบว่าท่านไม่ได้มีเจตนาจะให้ดูอะไรเลย
    ก็ใครเล่าจะรู้เรื่องของเรา เท่ากับตัวเราเอง
    ใช่มั้ยคะท่าน
    สาธุค่ะ.

20. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

สำเนียงส่อภาษาจิตผิดบ้าง เป็นครู
    สติรู้ดูจิตอยู่หากซ่าน ควรถอน
    กวีแต่งวจีขับวิบากแย่ ควรแก้ นะอือ
    ขันติถือวิริยะเร่งสัจจะแจ้ง ส่องแสง ปัญญา

ธรรมดากรรมใดใครก่อ กำเนิดภพ
    รู้แจ้งจบพบไตรลักษ์ สัจจธรรม ค้ำศาสนา
    ผู้ชี้แนะขุมทรัพย์ผุด หลุดพ้น มายา
    แก้ปัญหาสมานสนิทเสนาะแท้ เสียงธรรม

ธรรมใดนำจิตพรากจากอเวจี มืดมิด
    มิจฉาผิดปิดอบาย ละอายบาป หาบอกุศล
    ชนใดไผพ้นบ่วงลวงล่อจิตให้ ทุรพล
    ปราชญ์นิยมชมบัณฑิต มิตรเที่ยงแท้ ท่านผู้ ทรงธรรม