ลูกหลานที่ปฏิบัติตามแบบในสายนี้มาคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย degba4567, 30 พฤษภาคม 2012.

1. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    อะไรเนี่ยผมตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อถามหาคนปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเพื่อความหลุดพ้นขอความกรุณาอย่ามาตั้งประเด็นไปทางอื่นเลยครับ (คนอื่นเป็นยังไงชั่งเขาเราเอาเราให้ดีก่อน สาธุ)

2. nunoiyja

nunoiyja เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้จะพิมพ์อะไร หัวเราะดีว่า เหอะๆ

3. chaochaynoi

chaochaynoi สมาชิก

ผมเป็นอีกคนที่ปฎิบัติตามคำสอนหลวงตามหาบัว ท้อได้ แต่อย่าถอยนะ ทำไปเก็บเล็กเก็บน้อยเดียวได้เอง ฟังวิทยุหลวงตาหรือโหลดเอาในเว็บฟัง และที่ไม่เข้ามาถามหรือตอบนั้น ในเว็บนั้น เพราะจริตแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนไม่รู้ก็พูดไปตามที่ได้ยินมา หลายคนก็หลายความคิด จะพาท่าน ลังเลสงสัย ได้ และอีกอย่างคือ เมื่อความเห็นต่างกัน มันทะเลาะกันในเว็บนี้แหละ รำคาญมาก ทุกวันนี้ผมเข้าเว็บเพื่อมาดูประวัติ หรือปฎิปทาท่านอาจารย์องค์อื่นๆ

4. chaochaynoi

chaochaynoi สมาชิก

ผมแนะนำให้ท่านหาพระอาจารย์ที่ท่านสะดวกหรือที่ท่านไปหาได้ ฝากตัวเป็นศิษย์ แนวทางนั้นเหมือนกันแต่จริตแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมอยู่ราชบุรี หาพระอาจารย์สงบ มนัสสันโต

5. degba4567

ขออนุญาติสอบถามนะครับ คือผมฝึกสมาธิโดยใช้พุทโธครับ ในทุกอิริยาบถ ผลที่เกิดคืออารมณ์เย็นลงครับ ไม่โกรธง่ายเหมือนเดิม รู้สึกว่าค่อยๆพัฒนาขึ้นครับแต่ไปช้านิดนึง คำถามคือ
    1. ช่วงนี้ผมง่วงมากครับ ทำอะไรก็ง่วง เมื่อใดว่างเมื่อนั้นง่วง แต่ไม่ลืมพุทโธนะครับ บางครั้งทำงานอยู่หรือสอนนักเรียนอยู่ ยืนสอนอยู่ก็หลับวูบไปเลยครับ(ไม่น่าเชื่อแต่แค่วิเดียว)ซึ่งผมคิดว่ามัน เป็นอันตรายมากครับเช่นเวลาขับรถ ผมต้องตั้งสติไว้ตลอดเวลาเลย ก่อนนอนผมก็จะภาวนาพุทโธนะครับหลับง่ายมาก สามารถบอกตัวเองให้ตื่นตอนไหนหลับตอนไหนก้ได้โดยไม่ต้องใช้นาฬิกาปลุก ผมเคยฟังพระอาจารย์บางรูปบอกว่าเมื่อจิตเป็นสมาธิจะง่วงนอนครับอันนี้ใช่ไหม แล้วผมต้องแก้ยังไงครับ
    2. เนื่องจากผมฝึกจิตให้จดจ่ออยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่งเพียงสิ่งเดียวดังนั้นตอน นี้จึงเกิดปัญหาขึ้นกับผมครับ เช่นเวลาที่ผมตั้งใจจะเดินไปเอาของอยู่บ้านชั้นบนผมจะต้องเดินหลายรอบมาก เพราะได้ทีละอย่างครับเดินจนเหนื่อยเลยครับ ผมต้องแก้ยังไงครับหรือผมเข้าใจวิธีการภาวนาผิดครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

6. ขอพ้นทุกข์

ขอพ้นทุกข์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังไม่สามารถสอนใครได้ครับ แต่ก็ศรัทธาหลวงตาบ้านตาดสุดหัวใจ ส่วนใครจะเคารพใครหรือศรัทธาใครก็เป็นเรื่องเฉพาะตัวครับ ตามสะดวก จะสายไหน ทางไหน ก็ตามสะดวกครับ ถ้าจะฟังเทศน์หลวงตา สำหรับคนที่ภาวนายังไม่เป็น แนะนำกัณท์ การปฏิบัติเริ่มต้นจนถึงพระนิพานหรือ มหาสมัยในปัจจุบัน ท่านเทศน์ละเอียดมาก แต่ถ้าคนภาวนามาสักระยะรู้ทางแล้ว แต่ยังไม่เคยพบความสงบ แนะนำฟัง หลวงปู่พุธ ฐานิโย หลวงพ่อสนอง วัดสังฆทาน ไปฟังเองครับ ไม่กล้าแนะนำใคร ให้ฟังท่านที่เห็นธรรมแนะนำจะดีที่สุด

7. ขอพ้นทุกข์

ขอพ้นทุกข์ เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะไม่สอนใครนะครับ ถือว่าเข้ามาแล้ว เอาสักนิดหนึ่ง ถือว่าแลกเปลี่ยนก็แล้วกัน อย่าถือว่าสอนนะครับ เพราะไม่บังอาจสอนใคร เพราะตัวเองก็หาฝั่งยังไม่เจอ ที่คุณบอกว่าเอาสติจดจ่อกับสิ่งที่ทำ ท่านเรียกว่า สมถะครับ ง่ายๆๆนะครับ ถ้านั่งภาวนา ให้เอาจิต หรือสติ หลบเข้ามาในตัวเรา จับที่กาย หรือจับที่จิตครับ อย่าส่งออกนอก ถ้าอยากให้หลับ เอาจิตมาจับที่ตัวหรือร่างกายส่วนใดส่วนหนึ่ง ห้านาทีหลับได้ สั่งได้

8. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

สมาธิแรงเกินไป กำลังของสติยังตามไม่ทันครับ ขออนุญาต ยังไม่แนะนำ เพราะเดี๋ยวจะผิดสายการปฏิบัติ แต่ถ้าแก้ไขไม่ได้จริงๆ PM มาบอกผม เพราะเคยเจออาการแบบนี้มาบ้าง พอจะช่วยแนะนำได้บ้างครับ (อาจจะต้องเปลี่ยนคำบริกรรม กับฐานของจิต ชั่วคราว ในระหว่างที่แก้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2012
  9. degba4567

สมาธิแรงเกินไป กำลังของสติยังตามไม่ทันครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับคุณ ปุณบพิธ ยังไงผมจะลองแก้ดูครับตามคำแนะนำถ้าแก้ไม่ได้ก็ต้องหาความช่วยเหลือต่อไปครับ

10. boatsa2538

boatsa2538 Active Member

ที่ง่วงนี่ไม่ใช่ความสงบนะ ถ้าสงบไม่มีง่วง แต่ที่คิดว่าง่วงนั้นจิตมันยังไม่มีกำลังสติพอที่จะไปคุมสมาธิคือมันตามสมาธิไม่ทัน มันจะวูบไป ลองหัดเดินจงกรม หรือ กำหนดสติในอิริยาบถดู ส่วนข้อที่สองก็ให้เดินจงกรมฝึกสติให้มากๆ สติดี อะไรๆมันก็ดีขึ้นครับ นี่แนะนำนะ :cool:

11. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

จิตเริ่มเข้าสู่ความสงบ จะมีอาการคล้ายคนง่วงนอน สติอ่อนจะกลายเป็นความหลับ

เมื่อสติแข็งขึ้น จะนั่งได้นาน ไม่ง่วง จะกลายเป็นสมาธิ หมั่นนั่งหรือเดินจงกลมบ่อยๆ

จะช่วยได้มาก...การทำการงานใด ควรจรดจ่อกับสิ่งที่ทำ และสามารถท่องพุทโธร่วมได้

หากท่องแล้วหลงๆลืมๆ การงานเสียหาย ก็ให้ละคำบริกรรมนั้นชั่วคราว เมื่องานที่ตั้งใจ

ทำแล้วเสร็จ...จิตที่ได้รับการฝึกมาพอสมควร จิตจะกลับมาท่องพุทโธ ของมันเอง

12. degba4567

ตอนนี้ผมได้เจอเทศนาธรรมของหลวงปู่เจี๊ยะแล้วครับ กำลังทำตามแบบนี้แหละตรงจริตผมที่สุด เทศน์รุนแรงตรงจุด ไม่อ้อมค้อมตรงตามนิสัยผมฟาดลงมาในสันดานกิเลสหนาปัญญาทึบให้มันกระเจิงไปเลย

13. happyokay

happyokay เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ใฝ่ธรรมครับ ขอให้ทุกคนประสบความสำเร็จในธรรมทุกดวงจิตเทอญ

14. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

ลูกหลาน พระพุทธเจ้าทั้งนั้น อย่าได้มีสายโน้นสายนี่เลย ก็มีด้วยเอวังละประการฉะนี้

15. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ภาวนาพุทโธ่เหมือนกันค่ะ ยังไม่เก่ง และยังไม่ไปไหนเหมือนกัน บางวันนั่งได้ดี บางวันง่วงซะอย่างนั้น บางวันคิดวอกแวก ยังไม่สามารถชี้แนะใครได้ค่ะ คงหาทางปฏิบัิตต่อไปค่ะ

16. nunoiyja

nunoiyja เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ๆ อนุโมทนาครับ สติอย่าให้ขาด สติสำคัญที่สุด เอาให้ดีนะครับ คำบริกรรมอย่าให้ขาด ไม่ต้องเอาไรมาก แค่คำบริกรรมไว้ก่อนครับ จะเป็นสมาธิหรือไม่เป็นช่างมัน ขอแค่มีสติอยู่กับคำบริกรรมพอ เจริญในธรรมนะครับ ย้ำอีกครับ เอาคำบริกรรมไว้นะครับ แล้วจะดีเอง