วิธีนำดนตรีจากMV karaoke มาใช้ร้องคาราโอเกะ

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย kolopsky, 20 กุมภาพันธ์ 2010.

1. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    เพื่อนสมาชิกคงดู MV Karaoke แล้ว อยากคิดว่า อยากเอาดนตรีจาก MV Karaoke มาร้องเพลงจังเลย ทำงัยน๊า วันนี้มีวิธีการมานำเสนอครับ.....

ขั้นแรกเลยต้องมีโปรแกรมที่เราต้องใช้ครับ
    1. Virtual Dub สำหรับแยกไฟล์เสียงออกจากไฟล์ MV karaoke
    2. Audacity สำหรับแยกเอาเฉพาะไฟล์เสียงดนตรีเพื่อนำไปร้องคาราโอเกะ(ความจริงโปรแกรมนี้สามารถใช้อัดเสียง มิกซ์เสียงได้ด้วยวันหลังกี้จะนำเสนออีกทีครับ)

ทั้งสองโปรแกรมเป็นโปรแกรมที่นำไปใช้ได้ฟรี ไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ครับ

โปรแกรมทั้งสองสามารถดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ Audacity.zip

ไฟล์จะชื่อ Audacity.zip นะครับเมื่อแตกไฟล์ออกมาแล้วจะมี 2 โฟลเอดร์คือ โฟลเดอร์ ชื่อ Audacity 1.3 และ Virtual Dub 1.9.8 ดังภาพครับ

มาเริ่มกันทำงานกันเลยครับ.....

1.เริ่มแแรกเลยเข้าไปในโฟลเดอร์ Virtual Dub ครับ แล้วดับเบิลคลิกที่ ไฟล์ VirtualDub เพื่อเปิดไฟล์ขึ้นมา ดังภาพครับ

2. เมื่อโปรแกรมเปิดขึ้นมาแล้วให้ลากไฟล์ MV karaoke ที่เราต้องการมาใส่โปรแกรมเลยครับ ดังภาพ

3.คลิกเลือกที่ File จากนั้นเลือก Save WAV... เพื่อเลือกบันทึกเอาเฉพาะไฟล์เสียง ซึ่งเมื่อเรียบร้อบแล้วจะได้ไฟล์เสียงนามสกุล .WAV ครับผม อย่าลืมนะครับว่าเซพไฟล์ไว้ที่ไหน

4.ทีนี่เปิดโปรแกรม Audacity ขึ้นมาครับ
    5. จากนั้นก็นำเข้าไฟล์เพลงก่อหน้านี้เข้ามาในโปรแกรม Audacity เพื่อตัดส่วนเสียงร้องออก เหลือเฉพาะดนตรีเพื่อนไปร้องคาราโอเกะต่อไปครับ

6.เมื่อเปิดไฟล์ขึ้นมาแล้วให้ทำตามภาพเพื่อแยกไฟล์เสียง ลำโพงซ้าย กับลำโพงขวาแยกออกจากกัน (โดยปกติแล้ว ไฟล์เสียงจาก MV Karaoke จะเป็นไฟล์สเตอริโอ คือ เสียงลำโพงซ้ายขวาแยกกัน เช่น เสียงที่ออกลำโพงขวาเป็นเสียงดนตรี เสียงออกลำโพงซ้ายเป็นเสียงร้อง)

7. จากภาพเราจะเห็นว่า Track ซ้าย และขวา จะแยกออกจากกัน เราสามารถคลิกที่ปุ่ม Solo เพื่อตรวจสอบว่า แทร็กที่คลิกนั้นเป็นแทร็กที่มีเฉพาะเสียงดนตรีเท่านั้นหรือไม่(สังเกตว่า แทร็กตรงข้ามที่เราไม่ได้คลิกปุ่ม Solo จะกลายเป็นสีเทา และแทร็กนั้นจะถูกปิดเสียงเอาไว้) เมื่อทราบแล้วก็ให้คลิกเครื่องหมาย X ของแทร็กที่เราไม่ต้องการ เพื่อลบทิ้ง

8. สังเกตว่าตอนนี้เราจะเหลืออยู่แทร็กเดียวแล้วครับคือ แทร็กที่มีเฉพาะเสียงดนตรี ที่เราสามารนำไปร้องคาราโอเกะได้แล้ว

9. ทีนี้ก็เป็นการบันทึกไฟล์เพื่อนำไปร้องคาราโอเกะตามที่เราต้องการครับ

เย้เย้เย้เย้...เสร็จแล้วครับ แค่นี้เราก็ได้ไฟล์ดนตรีสำหรับนำไปร้องคาราโอเกะแล้ว ใครทำเสร็จแล้วนำมาแบ่งกันฟังบ้างนะครับ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

• Audacity.zip
      ขนาดไฟล์:
      10.3 MB
      เปิดดู:
      11,366
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2010
  2. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    โหลดโปรแกรมไม่ได้อะพี่ ลองสองรอบละ

3. kolopsky

กี้ทำลิ้งค์ใหม่แล้ว ลองดูอีกทีนะครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2010
  4. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับพี่กี้ ^^

5. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    แยกเสียงเพลงร้อง ดนตรีใน mp3 ได้ไหมคะคุณกี้

6. kolopsky

แหะ ๆ ไม่ได้ครับผม.....

7. minnymize

minnymize สมาชิกใหม่

ขอบคุณนะคะ

แล้วจะเอาไปทำ แล้วมาให้เพื่อน ๆ ฟังบ้างค่ะ

8. nakonpanom

nakonpanom Active Member

5 มิถุนายน 2010
    ว้าว..กำลังหาเลย ขอบคุณมากครับ

9. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    ทำแล้วได้เสียงข้างเดียว ใช้นำไปร้องได้แต่นำไปอัดไม่ได้ดีครับเป็นเสียงที่ออกเพียงด้านเดียว แต่ถ้าอัดจากแผ่นโดยตรงจะได้ทั้งซ้าย ขวา แต่ก็ไม่เป็นสเตริโอ ทีแรกนึกว่าโปรแกรมนี้จะทำให้ดนตรีเปล่าเป็นเสียงสเตริโอเสียอีก มีวิธีทำให้เป็นสเตริโอได้หรือเปล่าครับ เทียม ๆก็ยังดี

10. kolopsky

จะทำเสียงดนตรีให้เป็นสเตอริโอก็ได้ครับ โดย
    1.คลิกเลือกเมนู edit => duplicate เพื่อสร้างสำเนาแทร็กดนตรีขึ้นมาอีก 1 แทร็ก
    2. ที่แทร็กดนตรี คลิกตรงรูปสามเหลี่ยมกลับด้าน เลือก make sterio track

เท่านี้ก็ได้แทร็กดนตรีแบบสเตอริโอแล้วครับ

11. AFIKLIFI

AFIKLIFI Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2010
    แล้วถ้าเป้นไฟล์ flv. จะแปลงไม่ได้นี่ครับแล้วจะทำยังไง

12. kolopsky

ต้องใช้โปรแกรมแปลงไฟล์วิดีโอ เช่น Xilisoft Video Converter Ultimate 6 แปลงจาก FLV เป็น MPEG เสียก่อนครับ จึงจะทำตามขั้นตอนที่อธิบายได้

13. hOuNgZ-

hOuNgZ- สมาชิกใหม่

อยากถามว่าถ้าโหลดเอาไฟล์เพลงkaraoke จาก youtube แล้วจะทำได้ไหมคับ

14. kolopsky

ทำได้ครับ
    ต้องใช้โปรแกรมแปลงไฟล์วิดีโอ เช่น Xilisoft Video Converter Ultimate 6 แปลงจาก FLV เป็น MPEG เสียก่อนครับ จึงจะทำตามขั้นตอนที่อธิบายได้<!-- google_ad_section_end -->

15. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ขอบคุณมากครับคุณกี้
    ทำสำเร็จแย๊วววว ^^

Xilisoft Video Converter Ultimate v5.1.26.0624 + Serial.rar
    อันนี้ Xilisoft Video Converter Ultimate v5.1.26.0624 + Serial
    ใช้ได้ครับผมลองแล้ว
    สำหรับแปลงไฟล์ flv จากยูทูปเป็น mpg

ขอบคุณเวป thaigaming.com ด้วยครับ

16. gonippan

gonippan สมาชิก

ขอบคุณครับ อยากลองเหมือนกัน

17. puikaooak

puikaooak สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2011
    เพลงคู่ทำยังงัยคะ

1. วิธีข้างบนคือเอาไฟล์ที่เป็นมิวสิควีดีโอมาตัดเสียง แล้วตอนsave กลับแล้วจะเอามาร้องที่เหลือแต่ดนตรี มันคือไฟล์ mp3 หรือว่า เป็นไฟล์มิวสิควีดีโอ เหมือนเดิมคะ ถ้าจะให้เป็นไฟล์มิวสิควีดีโอ ต้อง ทำยังงัยคะ
    2. ถ้าเป็นมิวสิควีดีโอเพลงคู่ แล้วจะตัดเสียงเฉพาะเสียงผู้ชายออกในบางเพลง หรือจะตัดเสียงผู้หญิงออกในบางเพลง ต้องทำยังไงคะ
    ปล.ต้องการให้เป็นคาราโอเกะแบบมีภาพอ่ะค่ะ

18. kolopsky

ตอบ 1. เมื่อSaveแล้ว จะเป็นไฟล์mp3 ซึ่งเป็นไฟล์เสียงครับ ถ้าต้องการเอาไฟล์เสียงที่คุณร้องแล้วกลับไปใส่ร่วมกับภาพวิดีโอ ต้องใช้โปรแกรมประเภท video editor ครับ ซึ่งขั้นตอนจะยุ่งยากกว่ามากๆครับ และแตกต่างกันไปขึ้นอยู้ว่าใช้โปรแกรม video editor ตัวไหนครับ

ตอบ 2. โดยปกติแล้ว ไฟล์มิวสิค วิดีโอ จะประกอบไปด้วย ภาพและเสียงใช้มั๊ยครับ ที่นี้ขึ้นตอนที่ผมนำเสนอนี้เป็นการแยกเฉพาะไฟล์เสียงออกมาเพื่อนำมาร้องคาราโอเกะ

ที่นี้ ไฟลเสียงที่แยกออกมาแล้ว จะมีเสียงออกลำโพงซ้ายและขวามแตกต่างกันไป

เช่น ลำโพงซ้าย => เสียงร้องของรักร้องชาย-หญิง+ดนตรี(ช่องนี้ ปกติลบทิ้ง)
    ลำโพงขวา => เสียงดนตรี อย่างเดียว(ตรงนี้ที่ปกติเรานำไปใช้ร้องคาราโอเกะ)

ทั้งสองช่องนี้เมื่อนำมาเข้าโปรแกรม audacity จะแยกออกเป็นสองส่วนหรือสองแทร็ก

ในกรณี ที่ต้องการตัดเสียงนักร้องชายออกให้ใช้เครื่องมือ edit->cut ทำการตัดส่วนที่เป็นเสียงนักร้องชายออกแล้ว save (ซึ่งเป็นงานที่ต้องใช้ความชำนาญในการใช้โปรแกรมพอสมควร) เพื่อนำไปร้องคาราโอเกะต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  19. puikaooak

puikaooak สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2011
    จุดประสงค์หลักๆ เลยคือ เราซื้อ vcd คาราโอเกะเพลงจีนที่เป็นเพลงคู่มา ทีนี้ คุณแม่จะฝึกร้อง แต่ต้องการแต่เสียงผู้ชายซึ่งหาคนที่จะมีเวลามาฝึกคู่ด้วยยาก ก็เลยต้อง ตัดเสียงผู้หญิงออก เก็บเสียงผู้ชายไว้ คือเหมือนคุณแม่ร้องคู่กะนักร้องชายอ่ะ แต่อยากให้เป็นไฟล์ vcd คาราโอเกะเหมือนเดิม คือมีภาพด้วย จะได้ฝึกร้องง่าย เหมือนเราร้อง คาราโอเกะทั่วไป แต่มีเสียงผู้ชายให้ งง ป่าวอ่ะคะ ??

20. sukjaijung

sukjaijung Active Member

ดิฉันเคยทดลองใช้โปรแกรมฟรี Format factory ก็สามารถทำได้ค่ะ โดยเราสามารถเลือกตัดเสียงร้องจากคาราโอเกะได้ แถมเป็นฟรีแวร์ด้วยนะคะ :)

[​IMG][​IMG]

อ้างอิงจาก การตัดเสียงคนร้องออกจากคาราโอเกะด้วย Format Factory