ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    เขาชื่อหลิวอี้เฟยหรือคะ
    แต่เท่าที่จำได้ เรื่องมังกรหยกก็ได้ดูภาคนี้ค่ะ ภาคก่อนหน้านี้สงสัยหนูจะไม่ได้ดูเลยจำไม่ได้
    แต่ภาคหลังจากนี้ที่มีอีกคนเล่น ไม่ชอบเลยค่ะ สู้ภาคคนนี้ไม่ได้ น่ารักกว่าเยอะ เนอะ พี่ตุ้มชอบเหมือนกันเลยค่ะ...:z2อยากแต่งตัวแบบนี้ไปถ่ายรูปจัง พี่ๆ มีร้านไหนแนะนำไหมคะ เอาแบบว่าแต่งหน้าเนียน ลบริ้วรอยสิวและจุดด่างดำจากสิวแบบเนียนๆ น่ะค่ะ แนะนำด้วยค่ะ

2. kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

เอ ...คุณสูญญากาศ คือ พี่โต้ง หรือคะนี่ คุยตั้งนาน งั้นต่อไปขอเรียกพี่โต้งนะคะ

เรื่องซ่อนตัววันนี้ขอซ่อนก่อนนะคะ รอแกล้งพี่เพชรตอนเช้าก่อน แล้วจะแสดงตัวค่ะ

อนุโมทนา กับการสวดมนต์ด้วยค่ะ...พี่โต้ง...สาธุ....fairy3

3. dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    dangsticker

ไม่ได้เข้า 1 วัน กระทุ้ไปไกลจังๆๆ

ปราญจ๋า นี่คือคอมที่พี่จะเอาไปร่วมบุญกับปราญนะ
    เป็น แพนเที่ยม 4 ram 1g
    แต่ดูเหมือนการ์ดจอจะมีปัญหา (ขอโทษด้วยจะซ่อมให้แต่งานยุ่งจริงๆ)
    อย่างอื่นใช้ได้หมดนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      90.7 KB
      เปิดดู:
      49
  4. kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนดึกค่ะ พี่อาร์ท
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    พี่อาร์ทมาเปลี่ยนรูปเป็น ก๊วยเจ๊ง อึ้งย้งกันดีไหมค่ะ
    เห็นภาพพี่อาร์ทถือปืนแล้ว....ซาหยอง.....โหด มัน ฮ........:z16catt23เด็กย๊องเยยยยยย

5. kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

ง่วงแล้วอ่ะ ... ขอตัวไปนอนก่อนนะคะ พี่โต้ง พี่อาร์ท พี่ตุ้ม และท่านที่กำลังซ่อนตัว(ใครน๊า) เจอกันใหม่พรุ่งนี้ตอนพระอาทิตย์ตกดินค่ะ หลับฝันดีนะคะ

Good Night ka...:z1

6. Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ใครแอบนัดเราตอนพระอาทิตย์ตกดิน ตกนานไปเปล่าตะเอง

7. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

แหกขี้ตามาแต่เช้า6.24ถึงที่ทำงานนั่งเขียนแผ่นทองก่อนไม่มีเวลา อิอิอิ
    ใครไม่ได้บอกให้เขียนก็เขียนดะ คนในนี้ละ เขียนหมดเลย ชือและครอบครัวอะไรแบบนั้น

อาร์ทพี่ครู ท่านพิทธ พี่น้องคนไหนนึกได้เขียนหมด โดนแผ่นทองเหลืองบาดมือซะงั้น สนุกสนานช่วงเช้า อากาศไม่ดีเลยปวดหัวตุ๊บๆครับ ยังไงงานหายยุ่งจะมาแซวต่อครับ โมทนาด้วยนะครับ และก็ตั้งจิตดีๆ วันที่12ที่เค้าหล่อพระกันนะครับ :cool:

ว่าแต่น้องกรดูจะพลังเต็มเปี่ยม ออนยันดึก คึกคักมากเลยนะครับ วันพระนี่ อิอิอิ
    ผมสวดจบก็สามทุ่มครึ่งพอดี นั่งหลับตาเงียบๆต่ออีกนิดก็ไม่ไหวแล้ว เหนื่อยจนสติตามไม่ทันเลยเข้าห้องนอนหลับไปเลยครับ

อาจารย์นิหน้าคล้ายๆแม่นางคนนี้ถ้าถอดแว้นแล้วจับแต่งหน้าไปอีก อิอิอิ

แถมอยู่ซีวิคคลับด้วยโอว

แหมผมมาเข้าฝันแล้วไม่ให้หวยแบบนี้ถ้าผมรู้เองจะบอกทำไม 5555 ก๊ากกก อย่างว่าครับฝันคือฝัน ผมเที่ยวจนเหนื่อยบ่อยๆ จำไม่ค่อยได้ด้วย รู้ว่าช่วงนี้เหนื่อย โคดๆ .... หลับ7ชม ตื่นมาไม่เคยได้สบายเลย ฮา

อ้าวพี่ตุ้มแบบนี้เสียหาย 555 หน้าตาแฟนพี่โต้งผมยังไม่เคยเห็นเลย เอะ เคยแวบๆสินะถ้าจำไม่ผิด ไม่สวยคงเป็นแฟนพี่โต้งไม่ได้มั้ง อิอิแอบแซว

ถ้าท่างพี่จะเป็นคนขี้เหงาเห็นบ่นทุกรอบเวลาออนมาเจอคนเดียวแล้วบอกว่าเหงา อิอิอิ มีแฟนเป็นคนๆทั้งที ผมสิ โสดสนิด ไม่เหงากว่ารึพี่ เหงาก็นั่งบ่นที่ห้องพระคนเดียว ใครเปิดประตู่มาคงคิดว่าไอ้นี้บ้า อิอิอิ ฮา

เคยไปฝึกครับพี่เอาฝึกเองที่บ้านก็งั้นๆเพราะตัวเองแย่เอง ฮา ผมทำอะไรไม่เป้นหรอกครับ ยิ่งตั้งใจทำยิ่งไม่ได้เลย เคยอธิษฐานว่าถ้าจะเกิดก็ให้เกิดเองครับเลยเวลาอยากจะไม่สำเร็จ ฮา ถ้าทำได้จริงๆจะแอบไปดูว่า จริงๆแล้วพี่เพชรเป็นผู้หญิงแท้หรือปล่าว (ไม่ได้ดูตอนโป๊นะ แต่ไม่เคยเจอตัวจริง 5555555) แหย่เล่นนะ ล้อเล่นนะครับ ขำๆ ไม่รู้จะไปไหนครับ เลยไม่ยอมไปไหน ฮา

โมทนาครับอาร์ท น้อง วินนี้ ร่วมทำบุญซีดีเพิ่มครับ ... นัดเจอกันที่กอผักตบหน้าศิริราชใช่ไหมครับ ปราญจะคอยรับคอมในน้ำ 555555 เหมือนผีน้ำเลยผมเธอยาวๆเลยบั้นทาย

ตกไปนานแล้วสงสัย ฮา ตกจนลืมไปเลย ว่าแต่ใครรึ

ขนาดไฟล์:
      394.7 KB
      เปิดดู:
      47
  8. kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๋ โอ๋ แต่ช้าแต่ ชะแง้แลคอย น้องน้อยๆ ต้องขออภัย...
    รายงานความประพฤติค่ะ
    เลิกงาน 6 โมง
    แวะตลาดซื้อผักมาทำกับข้าว+ถึงบ้านทำกับข้าว(มัง)+ กินข้าว แล้วก็รีบวิ่งมาหาพี่เพชรเลย ฉองทุ่มพอดี วิ่งตามอ่านซักพักยังเห็นพี่เพชรไวๆ เลย
    เมื่อคืนหนุกมากเลยค่ะพี่เพชร
    วันนี้ไปทำงานก่อนนะคะ เจอกับเกือบดึก นะคะ Darling...:VO

9. Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

เฮอะๆ ถ้าจะมาดูตอนไม่โป๊ ขอเชิญนัดเวลาแล้วโฉบมาดูได้ จะไปดักโบกรถ

น้องกร เพชรน่ะประมาณ ทุ่มนึงก็ต้องเลิกเล่นแล้ว ไม่งั้นวันรุ่งขึ้นจะลุกไม่ไหว หมามันปลุกตั้งแต่ประมาณตี 4 หรือก่อนหน่อยนึง

แล้วทำไมต้องมาแอบแกล้งเค้าด้วยอ่ะ ตะเอง

10. kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โคม น้องขอฝากเขียนด้วยคนนะคะ
    โอ๋ แผ่นทองบาดมือเลือดไหลซิบ ซิบ มามะ เดี๋ยวจะดูดเลือดออกให้ (ชอบบบบบบบ:boo:)
    รักษาสุขภาพด้วยค่ะ เดี๋ยวน้องกำลังจะออกจากบ้านแล้วค่ะ

[/QUOTE]ว่าแต่น้องกรดูจะพลังเต็มเปี่ยม ออนยันดึก คึกคักมากเลยนะครับ วันพระนี่ อิอิอิ
    ผมสวดจบก็สามทุ่มครึ่งพอดี นั่งหลับตาเงียบๆต่ออีกนิดก็ไม่ไหวแล้ว เหนื่อยจนสติตามไม่ทันเลยเข้าห้องนอนหลับไปเลยครับ [/QUOTE]

ถึงวันพระทีไร ยิ่งดึก ยิ่งสดชื่นนนนน 5555555

[/QUOTE]อาจารย์นิหน้าคล้ายๆแม่นางคนนี้ถ้าถอดแว้นแล้วจับแต่งหน้าไปอีก อิอิอิ

แถมอยู่ซีวิคคลับด้วยโอว [/QUOTE]

อู้ฮู พี่หนูนิสวยหวานปานฉะนี้ น้องหลงรักแล้วล่ะ ท่านพี่อึ้งย้ง
    น้องเล่งนึ่ง (ไม่ใช่ข้าวเหนียวนึ่ง) ขอ บ๊าย บาย ไปทำงานก่อนนะคะ
    อ๊ากกก ไปแล้วค่ะ เดี๋ยวสาย...
    rabbit_run_away

11. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าโป๊ทั้งวันรึเจ็ กีสส กลัวๆๆๆๆ
    ตาผมจะบอดแล้ว โอววว ช่วยด้วยยยยยยย 55555

----น้องกรพี่เขียนให้หมดแล้ว คนที่มาออนบ่อยๆ นึกใครออกต้องรีบนึกเพราะจะส่งแล้ว พี่เพชรและครอบครัวก็เขียนแล้ว สรรพสัตว์ทั้งหล่ายและสัตว์ที่ผมเลี้ยงทุกตัวด้วย เก็บให้ดวงจิตเค้าได้มีเสบียงบุญไม่ต้องมาเกิดเป็นสัตว์อีกถ้าทำได้สาธุๆๆ

ชอบลูบหัวแต่ละตัวว่า อย่าเกิดได้เกิดเป็นหมาอีกนะลูก ถ้าเกิดเป็นคนจะต้องตั้งใจเพียรไม่เกิดอีกเพราะแค่นี้หนูก็ทุกข์มากพอแล้ว ...มันก็มองหน้า มองตาเราแต่ทำอะไรไม่ได้ ดวงจิตเหมือนๆกันกับเราและลำบากกว่าเรา ทำบุญทีไรก็นึกถึงมัน ฝากท่านพระยายมราชช่วยเป็นพยานหากเจ้าตกอบาย ฮือๆ เศร้าจัง

12. Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าแอบมาดูจริงๆ ที่เราเห็นว้อบๆแว้บๆในบ้าน อ๊ากกกกกอ้าว จำชื่อเราได้ดั่วรึ วันนี้คุณหลวงมาแปลก มาแนวซึ้งๆ ฝากอุทิศให้ไอ้แนป หมาที่ตายไปแล้วของเพชรด้วย รักมันมากมาย

13. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เลยเขียนหมาแนปให้แล้ว และเจ้ากรรมนายเวรเทพรหมเทวาของทุกท่านด้วย จะส่งละนะ
    ปิดรับละ ปิดซองก่อนครับ EMSให้ทันพี่คมน์

หมาบ้านผมพี่สาวรักมาก ตั้งชื่อทีไม่อยากจะเรียก เช่นคีราเทียร์ มัตซึโมโต๊ะ แลสแต๊ก มันก็จำได้นะ เราเลยต้องตั้งเอง เจ้าเปี๊ยก เจ้าโม้ หมาน้อย หมี ย่น หมูอ้วน หมาเลยมีสองชื่อเกือบทุกตัว อิอิ

วันนี้งานเยอะตื่นเช้าจนมึน บีบยาสีฟันลงนิ้วตัวเอง และกดกระดาษเพื่อล้างมือ ....

14. Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วมือสะอาดมิ ขอบคุณมาก ที่เมตตาหมาแนปยอดดวงใจ ถ้าอยู่บ้าน ไม่ว่าอยู่ไหน มันไม่เคยห่างเลยจริงๆ คิดถึงนะ ลูก

ม๋าแมวที่บ้านก็สรรจะชื่อ ตอนนี้มีชื่อ เจ้า Nuke เจ้า Napalm ตัวนี้หมารับมาเลี้ยงจากพันทิป ห้องหมา เจ้าโป๊ะ ส่วนแมว ก็มี นุ้ง รัน อุซึมากิ ฮานะ อิไอ ถังเงิน ถังทอง หนอนนาก กระแตชื่อเจ้ากาแฟ ฮิฮิ สารพัดสัตว์ไหม

เจ้านุค บางทีก็โดนเรียกว่า กีนูกิ๊ ไม่รู้มานงงไหม แต่มันก็หันมานะ บางทีก็ นูคีนูคิ ส่วนเจ้า napalm ก็กลายเป็น ไอม๋าเตี้ย เพราะมานตัวเล็กที่สุดในบ้านเยย อิอิ

15. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งแผ่นทองไปแล้วนะครับ พี่คมคงจะได้รับพรุ่งนี้ทันพอดี โมทนาด้วยนะครับ
    วันนี้งานชุ่มปวดหัวแล้วจะมาอัพเดทใหม่ครับ

น้องวินนี่ขอทำซีดี200 บาท โอนแล้ว
    คุณกุลธิดา ขอหนังสือ 5เล่ม ครบ 30เล่มพอดี วันไหนหนังสือจะมาจะแจ้งให้เรื่องโอนเงินนะครับ

16. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับคุณชาติ ^^ แล้วมาร่วมบุญกันอีกครับ

จามforward mailครับ ไม่ได้สนใจพิธีเท่าไรแต่สนใจวัด อิอิ ชอบมากครับวัดนี้ ใครอยากไปร่วมงานก็เชิญครับ คาบข่าวมาอีกที ใครอยากไปบอกนะครับผมอยากไปดู อิอิ

ข่าว ปีที่แล้ว
    > คมชัดลึก : ซิโกเด็ก หรือ พิธีกรรมทำบุญ สวดส่งวิญญาณ และเผาทารกคลอดก่อนกำหนด (แท้ง) เป็นพิธีกรรมที่พระครูโกศลธรรมโสพิศ หรือ พระอาจารย์อ๊อด ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดหน้าพระเมรุราชิการาม หรือวัดหน้าพระเมรุ จ.พระนครศรีอยุธยา จัดให้มีพิธีกรรมนี้ขึ้นทุก ๆ ปี ทั้งนี้ได้เริ่มจัดมาตั้งแต่ปี ๒๕๔๓ โดยปีนี้จัดไปแล้วเมื่อวันอาทิตย์ที่ ๖ กันยายน ๒๕๕๒ พิธีดังกล่าว เริ่มตั้งแต่ช่วงเช้า โดยเป็นการบวงสรวงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ บวงสรวงดวงวิญญาณสัมภเวสี ที่ยังคงต้องเร่ร่อนอยู่ โดยไม่ได้ไปผุดไปเกิด (ข่าวแจ้งว่า ปีนี้จะมีจัดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 5 กันยายน 2553 ณ. วัดหน้าพระเมรุ จ.พระนครศรีอยุธยา)
    >
    > จากนั้น ในช่วงบ่ายก็จะมีการประกอบพิธีต่าง ๆ เช่นเดียวกับพิธีฌาปนกิจศพ ตามหลักศาสนาพุทธโดยทั่วไป และพิธีกรรมนี้ จะสิ้นสุดลงหลังจากมีการเผาสิ่งของเครื่องใช้ไปให้แก่ดวงวิญญาณทารกเหล่านั้นเรียบร้อยแล้ว
    >
    > สำหรับบรรยากาศของการทำพิธีซิโกเด็กนั้น ไม่แตกต่างจากงานวันเผาศพจริง ๆ แม้ว่าจะมีการเขียนเฉพาะชื่อผู้ตายลงในกระดาษ แล้วใส่ไปในโลง แต่ก็มีผู้มาร่วมงานหลายร้อยคนร้องไห้ ราวกับว่ามีร่างอันไร้วิญญาณของลูกจริง ๆ
    >
    > นอกจากนี้แล้ว สิ่งหนึ่งที่น่าสนใจ คือ สิ่งของที่ผู้ร่วมงานนำมาทำบุญจะเป็นข้าวของเครื่องใช้เกี่ยวกับเด็กทั้งสิ้น เช่น ที่นอน หมอน มุ้ง ขวดนม แป้ง ผ้าอ้อม เสื้อผ้า รวมทั้งของเล่นประเภทต่าง ๆ ซึ่งหลังจากเสร็จพิธีแล้ว ทางวัดได้นำไปมอบให้พ่อแม่เด็กที่ขาดแคลน ส่วนคติความเชื่อของผู้ที่เข้าร่วมพิธีนี้ คือ ผู้ที่เคยผ่านการทำแท้ง ส่วนใหญ่มักจะถูกรบกวนจากดวงวิญญาณทารกที่ถูกทำลาย เนื่องจากการทำแท้งนั้น เป็นเพียงการเอา ร่างกาย หรือตัวอ่อนที่ยังเป็นก้อนเลือดก้อนเนื้อของเด็กที่มาเกิดเป็นลูกของผู้ที่ทำแท้งออก
    >
    > ส่วน จิตวิญญาณของเด็กคน นั้นไม่ได้ตามออกมาด้วย จะยังคงผูกพันเป็นเจ้ากรรมนายเวรสิงสู่อยู่ในตัวผู้เป็นแม่ด้วยความโกรธแค้น และจะคอยหาโอกาสแก้แค้น ที่ไปฆ่าเขา ด้วยการทำให้ผู้เป็นแม่มีอันเป็นไปต่าง ๆ นานา
    >
    > ในขณะที่ บางคนทำมาหากินไม่ขึ้น การงานไม่ก้าวหน้า ค้าขายไม่เจริญ ครอบครัวแตกแยก การเงินฝืดเคืองตลอด เก็บเงินทองไม่อยู่ โชคลาภไม่มี สุขภาพไม่ดี เจ็บป่วยเป็นประจำ บางรายถึงกับมีเรื่องฟ้องร้องเป็นคดีความ ติดคุกติดตะราง ต้องล้มละลายหมดเนื้อหมดตัว หรือไม่ก็มีบุตรเป็นเด็กพิการไปเลยก็มี
    >
    > "ความจริงแล้ว พิธีกรรมนี้ไม่ใช่การไถ่บาปสำหรับผู้ที่เคยทำแท้งมาก่อน หากแต่เป็นการทำเพื่อเป็นการอุทิศส่วนกุศลให้ดวงวิญญาณ เพื่อให้พวกเขาเหล่านั้นมีโอกาสได้พบกับความสงบสุข มีโอกาสได้รับส่วนบุญส่วนกุศล ถือเป็นการส่งดวงวิญญาณเหล่านั้น ให้พ้นจากห้วงทรมาน และสามารถไปสู่สัมปรายภพได้" นี่คือคำยืนยันของ พระอาจารย์อ๊อด
    >
    > พร้อมกันนี้ พระอาจารย์อ๊อดยังบอกด้วยว่า จำนวนคนที่มาร่วมงานบุญที่มากขึ้น ถ้าเป็นงานบุญอื่น ๆ เป็นเรื่องที่น่าอนุโมทนาบุญเป็นอย่างยิ่ง แต่สำหรับงานบุญสวดส่งวิญญาณและเผาทารกแท้ง ไม่อยากให้คนมาร่วมบุญเลย
    >
    > จะเป็นเรื่องที่ดีมาก ถ้าปีใดจัดพิธีกรรมแล้วมีคนมาน้อยลง และไม่มีใครมาร่วมงานเลยสักคนยิ่งเป็นเรื่องดีมาก ผู้ที่มาร่วมพิธีส่วนใหญ่ จะเป็นคนที่อายุยังน้อย รวมทั้งเป็นผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย ที่สำคัญ คือ ผู้ที่มาร่วมพิธีแต่ละปี เป็นคนหน้าใหม่ ๆ ตัวเลขคนที่มาร่วมเพิ่มขึ้น เป็นเครื่องบ่งชี้ว่า การทำแท้งไม่ได้ลดลงแม้แต่น้อย
    >
    > การทำแท้ง ถือเป็นสิ่งผิด ทั้งในทางโลกและทางธรรม โดยทางโลกนั้น ผิดต่อกฎหมายบ้านเมือง ส่วนทางธรรมถือเป็น บาปหนัก
    >
    > มีคนจำนวนไม่น้อย ได้รับผลกรรมจากการทำแท้งอย่างหนักหน่วง และทุกรายมักได้รับความหายนะ เพราะผลกรรมจากการทำแท้ง
    >
    > นอกจากนี้ วิบากกรรมจากการทำแท้ง อาจไม่ได้เกิดขึ้นกับเฉพาะผู้เป็นแม่เท่านั้น แต่ผู้ที่มีส่วนร่วมในการทำแท้ง ไม่ว่าจะเป็นผู้ที่บอกให้ไปทำแท้ง ผู้ที่พาไป ผู้ที่ให้เงินไปทำ ผู้ที่แนะนำสถานที่ให้ไปทำ ผู้ลงมือทำ ฯลฯ ล้วนได้รับผลแห่งกรรมนั้นด้วยเสมอ

17. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานได้คุบกับณัฐ เราขอคำแนะนำว่าหากเมื่อมีงานบุญแล้ว เราคงต้องหาที่ตั้งงานบุญที่สามารถดูได้ตลอดและไม่สับสน แถมได้เป้นที่เก็บสิ่งที่ได้ทำให้ตามโมทนาด้วยครับ

ผมเลยกำลังสนุกสนานกับ bloggangอยู่ครับ เอาไว้รวบรวมงานบุญ จะได้หาง่ายๆและเก็บข้อมูลได้อย่างถูกต้องครับ ใครมีที่ที่ดีกว่าเสนอมานะครับ เรายังคุยกันที่นี้เหมือนเดิม

ขออนุญาติพี่ครูเปิดบล็อกเอาไว้เก็บงานบุญเท่านั้นครับ

ไปไหว้พระศิวะก่อนครับ ที่นี่มีงานพอดี แว็ปๆๆๆๆ

*กลับมาละครับเค้าเอาข้าวตอก งา ดอกไม้ให้ผมเยอะแยะไปหมด เลยแบ่งใส่ถุงซิบเล็กๆไว้ให้คนที่ยังไม่ได้ เอาบ้างไหมครับ วันนี้ มากันเยอะดีครับ อิอิ

ขนาดไฟล์:
      300.8 KB
      เปิดดู:
      44
  18. angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เห็นพี่หลวงเอาเรื่องการทำแท้งมาให้อ่าน

เคยมีประสบการณ์ในการพูดให้ผู้หญิง 3 คน เปลี่ยนใจที่จะไม่ทำแท้ง
    ทั้งหมดเป้นคนที่มีปัญหาตั้งครรภ์ในช่วงวัยเรียน เริ่มต้นจากความรักและไว้ใจผู้ชาย เริ่มต้นจากเพียงครั้งเดียวโดยไม่ได้ป้องกัน
    ทุกคนที่เข้ามาหา ส่วนใหญ่มีปัญหาทางบ้าน พ่อแม่แยกทาง ใช้ชีวิตอยู่กับแม่ มาเรียนในกทม.ขาดความรักจากผู้เป็นบิดาพอมีใครสักคนที่ดูว่าจะให้ความรักเขาได้ เอาอกเอาใจคนเหล่านั้นก็เทิดทูนบูชาความรักที่ได้รับจากฝ่ายชายและหวังว่านั่นจะเป็นรักแท้ หวังว่าตัวเองจะมีครอบครัวที่อบอุ่น
    แต่สุดท้ายทุกอย่างก็พังทลาย คนนึงเคยถึงกับรังเกียจเด็กในท้องเรียกเขาว่ามารหัวขน คิดว่าเด็กคนนี้เป็นเหตุให้ผู้ชายที่ตนรักเลือกที่จะแยกทางจากตน ตอนนั้นต้องใช้ความพยายามอย่างมากที่จะให้มองเห็นว่าลูกเป็นสิ่งที่มีคุณค่าแค่ไหน การมีชีวิตอยู่เพื่อใครสักคนมันวิเศษเพียงใด จนสุดท้ายเด็กก็โตเกินกว่าแม่จะตัดสินใจเอาออกได้ แถมพอท้องแก่ แม่ก็มีภาวะครรภ์เป็นพิษ เด็กที่คลอดออกมาก็มีปัญหาห้องหัวใจปิดไม่สนิท แต่ในวันที่เขาคลอดลูก เราก็ได้รับโทรศัพท์จากผู้หญิงคนนั้นแล้วพูดกับเราว่า"ขอบคุณนะ ขอบคุณจริงๆที่ทำให้เขาไม่ตัดสินใจผิดพลาดไป วันนี้เขาได้รู้แล้วว่าลูกมีค่าต่อเขามากมายแค่ไหน เขาพร้อมแล้วที่จะเป็นทั้งพ่อและแม่ให้กับเด็กที่เกิดมา พร้อมที่จะทดแทนให้แก่ลูกโดยไม่ปล่อยให้ลูกต้องขาดเหมือนที่เขาเคยขาด แล้ววันนี้ก็เป็นวันที่เขารู้แล้วว่า แม่รักเขามากแค่ไหน"เขากราบแม่ เอ่ยคำขอโทษแม่โดยไม่ต้องให้ใครบอก แม่ลูกช่วยกันเลี้ยงดู เด็กน้อยอย่างสุดกำลังและสุดหัวใจ

อีกรายหนึ่งเป็นเด็กผู้หญิงอายุ 21 ปี เคยผ่านการทำแท้งมาแล้ว 2 ครั้ง ครั้งนี้ถ้าทำอีกจะเป็นครั้งที่ 3 ซึ่งเสี่ยงต่อชีวิตของเขามาก คนนี้ปราญฯไม่รู้จักเขาเป็นการส่วนตัวแต่เพื่อนเขามาปรึกษาเพราะกลัวว่าตัวเองจะมีบาปที่ต้องพาเพื่อนไปทำแท้ง การพูดกับคนไม่รู้จักให้เขาเปลี่ยนแปลงการตัดสินใจในเรื่องใหญ่เป็นเรื่องที่ลำบากมาก เด็กคนนี้ต้องการทำแท้งเพราะกลัวพ่อกับแม่จะโกรธที่รู้ว่าเธอได้ทำผิดแบบไม่น่าให้อภัย เราจึงบอกเขาไปโดยไม่ได้ถามไถ่เรื่องราวว่า "หากพี่เป็นแม่ของเด็กคนนึงที่กำลังตัดสินใจเอาชีวิตเข้าไปเสี่ยง พี่ยอมที่จะอับอายชาวบ้านที่รู้ว่าลูกตัวเองท้องในวัยเรียน แต่พี่ทนไม่ได้ที่ลูกตัวเองกำลังจะฆ่าชีวิตของเด็กคนนึงที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไรเลย แล้วพี่ก็คงทนไม่ได้หากเกิดอะไรขึ้นกับลูกของพี่ 2ชีวิตที่อาจต้องเสียไป กับความเสียใจที่จะเกิด พี่ขอเลือกที่จะเสียใจที่รู้ว่าลูกของพี่ท้องโดยไม่มีพ่อดีกว่า หัวอกคนเป็นแม่ ไม่เคยเลยที่จะให้อภัยลูกไม่ได้ แม่ได้เสียความไว้เนื้อเชื่อใจในตัวลูกไปแล้ว ยังต้องให้แม่เสียลูกไปอีกหรือ หากเป็นเช่นนั้นแม่จะมีชีวิตอยู่ต่อไปเพื่ออะไรกัน"พอพูดจบเธอก็เอาแต่ร้องไห้ นั่งฟังเธอร้องไห้อยู่ครึ่งชั่วโมง ตอนนั้นไม่คิดเลยว่าจะเปลี่ยนใจเธอได้

3วัน ผ่านมาได้รับโทรศัพท์โดยน้ำเสียงต่างไปจากเดิมมากมาย เธอบอกว่า"พี่คะ หนูบอกพ่อกับแม่ของหนูแล้ว ท่านให้อภัยหนูค่ะ พี่คะ ไม่ว่าลูกหนูจะเป็นหญิงหรือชายหนูจะเลี้ยงดูเขาเป็นอย่างดี หากลูกหนูเป็นผู้ชายจะสอนให้เขาให้เกียรติผู้หญิงผู้ที่เป็นเพศแม่ของตัวเอง หากเป็นหญิงหนูจะเล่าให้ลูกฟังว่าแม่เคยผิดพลาดมาอย่างไร หนูจะไม่ให้ประวัติศาสตร์นี้เกิดซ้ำรอยเดิมอีกแล้ว หนูขอบคุณพี่มากค่ะ ขอบคุณจริงๆ บาปที่หนูเคยทำมามันหนักหนาเกินทน นั่นคือสิ่งที่หนูต้องชดใช้ แต่พี่เป็นคนช่วยทำให้หนูไม่ต้องมีบาปซ้ำอีกเป็นครั้งที่ 3"

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุญาตนำเรื่องราวของพวกเธอมาแบ่งปันให้ญาติธรรมได้รับรู้นะ ผลบุญใดที่ผู้อ่านได้อ่านแล้วอนุโมทนาต่อเธอ ขออุทิศให้แก่เด็กน้อยที่ตายไป ขอให้ครอบครัวเอธอและลูกมีชีวิตที่พรั่งพร้อมแล้วดำเนินอยู่บนเส้นทางธรรม ฉันไม่ได้ต้องการสิ่งใดจากการบอกเล่านี้ เพียงหวังให้เรื่องราวนี้อาจกระตุ้นเตือนใจผู้ที่ผ่านมาได้อ่านและได้นำกลับไปคิดบ้าง สักนิดก็ยังดี

ขอบคุณพี่หลวงที่นำเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันค่ะ

19. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

มาแว้ว กำลังงงกับ bloggang ช่วยด้วย ใครเก่งๆบอกที ฮาๆๆ
    จะทำที่เก็บรวมบุญที่เราทำและจะทำครับ จะได้มีที่เก็ยหาง่ายๆ อ่านสบายตาไม่ต้องรื้นย้อนกระทู้
    http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=schuh&group=1
    งงอะ ขอเล่นไปเรื่อยๆนะครับ น้องคนใดเก่งมาบอกพี่ที ปวดตา 555

ยินดีครับปราญ นัดเจอกันที่กอผักตบหน้าคิริราชกันรึ อิอิ หายไวๆนะจ้า

20. angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ค่ะพี่อาร์ท อนุโมทนาบุญด้วยค่ะพี่
    พี่อาร์ทมาใกล้ถึงแล้วโทรมาหาปราญฯนะคะ เดี๋ยวปราญฯให้คนขับรถผู้อารีของปราญฯลงไปแบกค่ะ

ป.ล.โทรมาตอนใกล้ถึงนะจ๊ะ จะได้บอกให้วนรถมาจอดตรงไหนที่ขนของง่ายๆ