สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

:boo::boo:..ยก2มือเลยครับ

2. tangmosiam เป็นที่รู้จักกันดี

ยกด้วย..สูงๆ

3. Stayu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเข้ามาฟังด้วยคนครับพี่ธณต..

4. SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    พี่ธนตครับ สภาพอย่างนี้เป็นไปได้ในวัดพลับหรือเปล่าครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

5. SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    ฝากพี่ธนตช่วยพิจารณาคราบกรุให้หน่อยครับว่าเป็นชิ้นของบางขุนพรหมหรือเปล่าครับ ความเห็นส่วนตัวดูคุ้นตาครับ แต่อยากให้พี่ธนตช่วยวิเคราะห์ให้อีกทีครับ ปล.ทั้งหมดนี้ฝังอยู่ในพระองค์เดียวกันครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

6. บวชแก้บน Active Member

เขาขอขูดดูหลังองค์พระเพื่ออะไรครับพี่ และตามธรรมชาติเนื้อพระที่อยู่ด้านในก็ต้องดูขาวๆใหม่ๆเป็นธรรมดาไม่ใช่หรือพี่ .....ทีแรกต้องไปดูห้องพี่ชัยก่อนแต่เดียวนี้พอเข้ามาต้องมาห้องพี่ก่อน ผมขอกินเครื่องดื่มบำรุงกำลังระหว่างรอพี่ตอบนะครับ

7. บวชแก้บน Active Member

สิ่งที่สังเกตได้จากแผงพระที่พระประแดงอาเขต พอเดินผ่านไปจะถามผมเลยมีอะไรมาให้ดูมั่งมัยครับ พอผมควักสมเด็จออกมา ไม่มีเหลียนหรือครับสมเด็จไม่ถนัด ที่พญาไม้รับเช็คพระ เช็คเส็จบอกผมแท้ ผมบอกว่างั้นผมจะปล่อยพี่จะให้เท่าไร คำตอบที่ได้ผมเล่นแต่สายหลวงพ่อ.........สรุปมันเอาที่มันชัว แล้วมันเช็คและรับประกันเราละ??????

8. บวชแก้บน Active Member

ขอยืมห้องนี้หน่อยนะพี่ พี่ๆเพื่อนๆเคยเขาไปดูลองยิงพระในกูเกิลบ้างใหม ทำได้ครับ ทำให้ยิงขึ้นฟ้าดัง ยิงใส่พระด้าน ก็ทำได้ดังนั้นควรพิจารนากันด้วยนะครับ มีอยู่คริปหนึ่งท่านพี่ท่านใช้อีโบ๊ะ(อันนี้ใครสงสัยถามพี่ ธนตได้นะครับ)ท่านพี่ท่านนั้นวางพระไว้บนเก้าอี้เห็ลกแบบโค้งๆ มันไม่บ้ามันก็เมาแล้วครับ เบอร์12ลูก9นะครับถ้ายิงออกละก็หาทางหลบไม่เจอเลย ลูกมันกลมและในองศาของการยิงมันกระเด็นไร้ทิศทางแน่นอน ยกเว้นมันรู้อยู่แล้วว่าปืนยิงไม่ออกมันเลยกล้า

9. ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเอากระสุนไปแช่ตู้เย็นช่องฟรีซสักคืน แล้วไปลองยิงดูนะครับ มีคนเขาบอกมาไม่เคยลองเหมือนกัน

10. นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

มารอฟังเนื้อดินครับ..อาโก วันนี้ขอโค๊ก 1ขวดครับ

11. บวชแก้บน Active Member

ขอฟังเรื่องเนื้อดินด้วยคนครับ

12. ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    มีเรื่องเล่าสั้นๆในสนามพระเรื่องหนึ่ง เป็นการถกเถียงกันเรื่องความเชื่อ

พระชินราชอินโดจีนเนื้อผง เป็นสาเหตุ

เซียน หนึ่ง. องค์นี้ไดมาในราคาที่เด็กๆเรียกพี่เลย

เซียน สอง. ให้ฟรี ยังเคืองเลย

เซียนหนึ่ง อ้าวเฮ้ยไหงพูดม้าๆอย่างงี้

เซียนสอง. ก็พระแบบนี้ไม่มีสร้างนะ

เซียนหนึ่ง. เอ็งรู้ได้ไง เกิดทันมั้ย

เซียนสอง. ไม่ทัน. แล้วเอ็งเกิดทันมั้ย แล้วรู้ได้ไงว่ามี

เซียนหนี่ง. ก็แหกตาดูซิ เขียนข้างหลัง2485

เซียนสอง. งั้นพระที่มีพศ.ก็ใช่หมดซิ. แล้วเนื้อใหม่อย่างนี้จะว่าไง

เซียนหนึ่ง. งั้นพระสภาพดีก็ไม่ใช่หมดซิ เก็บดีก็ใหม่

เซียนสองเก็บดีเจ้าของหวงมาถึงเอ็งราคาถูกเนี้ยะนะ

เซียนหนึ่ง. เออๆๆเดี๋ยวพอเนื้อโลหะหาไม่ได้เอ็งจะเสียใจ ตอนนี้เซียนใหญ่เก็บกันเกือบหมดสนามเเล้ว เก็บมานานเเล้วด้ว
    เซียนสอง. เออดีใจด้วย. ว่าแต่. ถ้าเซียนใหญ่เก็บมานานแล้ว ป่านนี้น่าจะออกมาในตู้ ในร้านบ้างแล้ว. เพราะเนื้อโลหะ ก็ไปไกลแล้ว. ทำไมยังไม่ออกมาซักที. เห็นมีตามแผงเกลื่อน

เซียนหนึ่ง. ก็เขาออกคนมีตัวค์ไง. ออกเฉพาะตัว. ไอ้ที่ในสนามนะปลอมมั้ง. แต่ก็พิสูจน์ได้อย่าง ไม่มีของแท้ของปลอมจะมีได้ไง คิดง่ายๆ. พูดกะเอ็งเมื่อยมือสีซอ

เซียนสอง. ทำทำไมเหรอ. เฮ่อๆๆๆๆๆ ถ้าเป็นโลหะ ก็จะต้องดูกันมากแล้วก็จำตำหนิ จำเนื้อได้ ถ้าของแปลกๆ ก็ไม่แน่ใจว่ามีมั้ย เลยเอาไว้ก่อนที่สำคัญ ก็เอามาประกอบนิยายมาเล่าให้ควายฟังไง

จบดีกว่า

13. บวชแก้บน Active Member

555จริงครับ เพราะถ้าไม่ดีแล้วไม่ควรเสี่ยง แต่ผมจะกินไปวันๆยังไม่ค่อยมี จึงได้แต่ค้นในหิ้งพระที่พ่อทิ้งไว้ให้ เพื่อจะเจอของจริงๆสักองค์ ว่างแล้วต่อเนื้อดินเลยนะพี่ อยากเรียนรู้ครับ

14. ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

คร๊าบ ก๊าบๆๆๆๆๆๆๆ

15. tangmosiam เป็นที่รู้จักกันดี

ขอฟังด้วยคร๊..าบ(เกือบไม่ทัน)

16. chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    หวัดดีครับพี่ธณต สบายดีนะครับพี่ มารอเรียนหนังสือเพิ่มเติมครับ ช่วงนี้เริ่มมีเวลามากขึ้นแล้วครับ:cool:

17. นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

อาโกครับ..กาแฟแก้วนึง..อ้าวว..อาโกวันนี้ยังไม่มีใครมาเหรอครับ

18. tangmosiam เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานตัวครับพี่ธนต (พร้อมกับปูเสื่อ)...อาโกขอชาเย็นแก้ว

19. บวชแก้บน Active Member

ติดตามและจะตามติดนะครับ

20. ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

จะเริ่มไงดี เอางี้นะครับ เริ่มจากการดูแบบที่จะเป็นข้อสังเกตุในการจับผิดก่อนนะครับ

พระเนื้อดิน แต่ละที่ก้จะมีลักษณะส่วนผสมหลักที่ต่างกัน ก็พูดง่ายๆก็ดินนะละ เพราะดินต่างที่ก็ไม่เหมือนกันการทำดินก็ไม่เหมือนกัน เราต้องรู้ก่อนว่า ทางเหนือดินยังไง ละเอียดเเละเหนียวกรวดน้อย มีทรายมั้ย อะไรทำนองนี้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น พระดิน ก็จะนำดินมาจากแม่น้ำ เพราะเป็นดินที่ถูกเหยียบย้ำน้อย ก็เลยหนีไม่ได้เรื่องกรวดทราย ถึงจะร่อนยังไงก็ต้องมีติดมาบ้าง และส่วนผสมรองเช่น ว่าน หรือวัสดุต่างๆ ที่เรียกกันว่า มวลสารมีอะไรบ้าง ไม่ต้องรู้หมดก็ได้เเต่ต้องรู้ในส่วนที่จะเป็นส่วนประกอบที่เด่นชัดมองเห็นเช่น แร่ดอกมะขาม ทรายเงินทอง

ที่นี้พระเนื้อดินจะมีส่วนที่เรียกว่า ผุกร่อน หรือผ่านการเป็นไป อย่าลืมว่าพระเนื้อดิน จะเป็นพระที่สุก ก็คือผ่านความร้อนมา ทำให้ดูข็งแกร่ง เนียนแน่น และจะผ่านวิธีที่เรียกว่าการเผาดินแบบโบราณ ไม่ได้ใช้เครื่องเผาที่ทันสมัย อาจจะเข้าเตาเผาบ้าง ความร้อนที่ควบคุมได้ยากจะทำให้เนื้อพระดูมีเอกลักษณ์และสีสรรค์เฉพาะตัว ซึ่งพระปลอมจะออกมาในแบบเกร่งกระด้างและไม่นุ่มนวล

ในเรื่องเเร่ต่างๆ หินแร่ หรือทราย ด้านนอกยนผิวจะต้องมีส่วนมน และถ้าเห็นในมุมด้านใน ก็จะคงความเป็นเหลียมอยู่

หลุมยุบหลุดร่อนผุกร่อน พระปลอมส่วนใหญ่ จะมาทำภายหลังจากการทำพระเสร็จแล้ว ไม่เหมือนพระแท้ที่ผ่านกาลเวลามา จึงต้องทิ้งร่องรอยไว้ เช่นความคมปากหลุม หรือการกดฝังลงไป อันนี้ดูว่า ถ้าเป็นเม็ดที่นูนสูงจากเนื้อซึ่งส่วนใหญ่ก็จะสูงกว่า ของเเท้จะดูกลมกลืนกับเนื้อพระ เเต่ ถ้าเเบบเดินลอยออกมาข้างเป็นสันมุม วางเถอะ

พระเนื้อดินปลอม ในส่วนที่ทำให้ผุกร่อน ทำยากครับ จะทำกันแบบฝน ขัด หรือหยดเคมี ทำให้ผิวต้องนั้นเปลียนไป สีสรรค์เพี้ยนไป อันนี้สังเกตุง่ายครับ

แล้วมาต่อเรื่องเนื้อพระกัน