สมเด็จพระพุทธาจารย์โต สร้างพระเครื่องใช้ผงพระธาตุของฤาษี

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย thanan, 2 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เกสร

เกสร สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2009
    คุณอนุรักษ์คนมีครูจะกรุณาแบ่งปันประสบการณ์จากการฝึกปฏิบัติวิปัสสนาตามแนวทางคำสอนของอาจารย์สินธพให้ทราบได้ไหมคะ

2. bigbanggd

bigbanggd เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ที่ผมพบมา

ผมต้องขอตอบอย่างล่ะเอียดว่า พระธาตุจะเกิดได้จาก ผู้ทรงภูมิธรรมที่บรรลุคุณธรรม ถ้าตอบตามความเห็นที่ตรงพระไตรปิฏก จะต้องได้พระอรหันต์เท่านั้น ! นี่องค์หลวงตามหาบัว ก็กล่าวไว้ แต่ผู้ที่เข้าซึ่งถึงมรรคผลนิพพานคือตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไปก็มีโอกาศที่อัฐิธาตุจะแปรได้เหมือนกัน หลวงพ่อพุธ กล่าวไว้ว่า ผู้ที่ได้พระโสดาบันก็เหมือนได้ขึ้นบ้าน บ้านนี่คือมรรคผลนิพพาน แต่จะยังไงก็ช่าง หลวงปู่ดูลย์ ท่านมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนึ้ว่า "กระดูกมันจะเป็นยังไงก็ได้"
    ข้อดีในการบูชาพระธาตุคือ ชีวิตเราจะดีขึ้น อานิสงค์สูง บุญสูง อฐิธานในสิ่งดีๆ เหมาะกับที่ภาวนา ข้อเสีย ผมต้องกล่าวว่า แต่ก่อนผมไม่ทราบในเรื่องพวกนึ้ถึงกรรมที่บูชาพระธาตุ มีพระภิกษุรูปหนึ่งท่านอยู่ในป่าเขาลึก ซึ่งที่นึ้ก็มีครูบาอาจารย์ที่หลวงตารับรองว่า สําเร็จ มรรคผล ได้กล่าวกับผมว่า การบูชาพระธาตุถ้าดีก็จะดีมาก ไม่ดี กรรมหนักๆๆ พระที่ท่านวิมุตติไปแล้วท่านไม่สนใจหรอก แต่เทพ พรหม เทวดา พญานาค พวกนึ้ที่เขารักษาพระธาตุอยู่เขาอาจจะเอาเรื่องเนื่องจากเขาก็รักษาในของพวกนึ้และมีความเคารพสูงสุด ซึ่งถ้าไม่บูชาไม่ดี กรรมหนัก รุ่นพี่บางท่านบอกว่า ให้เธอระมังระวังในการบูชาในการเก็บต่าง ขอละเอียดปรีกย่อย บางท่านบูชาไม่ดีก็โดนไปแล้วผมก็เคยเห้นอยุ่ สรุปคือ 1. พระธาตุ คือ อัฐิธาตุของผู้สําเร็จธรรมที่แปรสภาพเป็นคล้ายเม็ดทรายบ้าง เป็นมรกต เป็นแก้ว ไปเลย 2. พระธาตุถ้าบูชาดี ชีวิตเราจะดีขึ้น 3.พระธาตุถ้าบูชาไม่ดี ก็จะเจอแต่สิ่งไม่ดีอาจจะประสบเคาระห์ร้ายต่างเพราะของพวกนึ้เป็นของสูงมีเทวดาเข้ารักษาอยู่แล้ว4. ถ้าจะบอกว่าบูชาพระธาตุแล้วเป็นโทษเพราะคุณบูชาไม่ดี ไม่มีความละเอียดรอบคอบกับของพวกนึ้ และพระธาตุเหมาะกับที่เราบูชาดี มีความสะอาด และ สงบ และต้องเป้นที่ ภาวนาหรือสวดมนตร์สุดแล้วแต่ แต่ถ้าทำไม่ได้ก้ปรับปรุงไปเรื่อยๆๆๆ สมมุติพี่ชายผมเอาผมมาอยู่บ้านไม่ให้ข้าวให้น้ำ สักวันผมก็ต้องระเบิด เทวดาก็เหมือนกันเขาก็ยังมีความโกรธอยู่ เขาก็อยากอยู่ในที่ดีๆๆๆ 5. พุทรานุภาพของพระพุทธเจ้าเป็นอานุภาพสูงสุดหาประมาณมิได้ ก็เพราะบารมีพระพุทธเจ้าไม่ใช่หรือ จึงทำให้มีผู้บรรลุธรรม 6. พระเครื่อง วัตถุมงคล ก็ใช่บารมีพระพุทธเจ้าไม่ใช่หรือ ทำไมถึงกันรังสีได้ อาวุธต่างๆๆได้ 7. พุทรานุภาพ พุทธคุณ ของพระพุทธเจ้าไม่เคยทำร้ายใครมีแต่เกื้อกูลค้ำชู้ในสิ่งดี สุดท้ายนึ้ขอฝากไว้ว่าผมเคารพในทุกคำตอบและทุกคำถามครับ นี่เป็ยประสบการณืส่วนตัวแล้วแต่ท่านจะพิจารณา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2009
  3. ประเสริฐ2520

ประเสริฐ2520 สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2010
    ผมเคยไปพบทานอาจารย์แล้วครับ ก็น่าติดตามค้นคว้าครับ อยากให้ทุกๆท่านได้มาพบกับท่านโดยตรงดีกว่าครับ ไม่ควรวิจารไปทางอื่น พลังที่ว่านั้นไม่ใช่ว่าทุกคนโดนต้องอันตราย ถ้าผู้ที่มีจิตใจ บารมีบริสุทธิ์ ก้อจะไม่เป็นไร แต่ท่านที่มีบาปก้อจะมีแรงต่อต้าน ผมเข้าไปกรบพระธาตุในบ้านท่านแล้วใส่บาตพระเจ้าแล้วไม่เป็นไร แต่ก้อมีบางคนที่เข้าไปแล้วอยู่ไม่ได้หายใจไม่ออกก็มี อึดอัดอยู่ไม่สุขก้อมี

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้