"สาวมาดเมกะแดนซ์" เผยไปจำศีล "เมืองบาดาล" หลังหมดสติร่วมเดือน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mobilelizard, 19 เมษายน 2013.

1. kaninpatt

kaninpatt เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005

ใช่ครับ ผมสร้างภาพครับ

แต่เป็นการสร้างภาพที่ดีๆ เพื่อให้คนอื่นเห็นและทำเป็นแบบอย่าง ว่าการทำบุญ การภาวนา เขาทำกันอย่างไร การสร้างภาพแบบนี้ ดีไหมครับ

เห็นทุกวันนี้ แข่งกันสร้างภาพเลวๆ เยอะครับ สร้างภาพว่ากินเหล้า ว่าเท่ห์ ว่าเก่ง สร้างภาพมั่วผู้ชายล่าแต้ม ให้เพื่อนๆ สรรเสริญว่าเก่ง

การสร้างภาพที่ดี ให้คนอื่นทำตามในแนวทางตนเอง ไม่ดีหรือครับ

การโพสของคุณ ก็บ่งบอกความคิดในใจอยู่แล้วว่า คิดไม่ดีอย่างไร หรือเป็นคนเช่นไร มีบ้างไหมว่า คุณช่วยสวดให้สาวมาด สวดให้น้องเอย หรือสวดให้ใครๆ

หรือแม้แต่การปฏิบัติิธรรมให้ตัวเอง คุณยังไม่เคยทำ

การช่วยเหลือของผมทุกครั้งช่วยมาจากใจทั้งหมด

ไม่ได้หวังอะไร นอกจากคำขอบคุณเท่านั้น และบุญที่ผมจะได้รับ

ไม่ได้โกรธเกลียดใครที่หักหลังเรา และไม่ขอบคุณเรา

แต่ "น้อยใจ" ที่สิ่งที่เราต้องการบอกคนทั่วไป ว่าการทำบุญมีจริง เวรกรรมมีจริง การขออโหสิกรรมได้ผลจริงตามหลักศาสนาพุทธ มันไปไม่ถึงคนดูทางบ้าน แต่คนที่นำเสนอเรื่องพญานาคให้สื่อรู้กลับได้บอกคนทั้งประเทศ ซึ่งตรงนี้ไม่ใช่เจตนารมณ์ของเราตั้งแต่แรก ทีได้เข้าไปช่วยสาวมาด

เพราะบอกกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไว้ว่า หากสาวมาดหายขึ้นมา เราจะขอนำเรื่องนี้ไปเผยแพร่ให้เป็นประโยชน์ในเรื่องเวรกรรม และเรื่องการทำบุญ แต่ออกมาแบบนี้มันผิดวัตถุประสงค์ของผม

การทำงานให้คนสำนึกบาปบุญคุณโทษของผมคือจุดประสงค์หลัก หากไม่ให้ใครจำผมได้ว่าเป็นใคร ใครจะมาเชื่อถือ และทำตามที่ผมบอกที่ผมเห็นครับ

หากผมเป็นหมอดูท่าน้ำและใต้ต้นไม้ คนมาหาผมในราคา 10 บาท พวกเขาจะเชื่อมั่นแค่ไหนว่า ผมสามารถช่วยเขาได้ และเขาจะเชื่อผมแค่ไหนครับ

หากไม่รู้จักผมมาก่อน ว่าก่อนหน้านั้นผมมีผลงานอะไรมาบ้าง ผมช่วยเรื่องอะไรได้บ้าง หากว่าการสร้างภาพในสิ่งดีๆ ให้ทุกคนเห็นและทำตาม จะทำให้ผมดังขึ้นมา หรือคนรู้จักขึ้นมา นั้นก็แสดงว่า ผมทำสำเร็จแล้วครับ

ก็ขอให้ทุกท่านหมั่น "สร้างภาพ" ในด้านดีๆ กันเยอะๆ นะครับ หากมีคนที่สร้างภาพในด้านดีๆ เยอะๆ แบบผม ประเทศไทยคงมีแต่ความสุข ไร้การจองเวร ไร้การอิจฉาริษยากันแบบนี้ มือไม่พายก็เอาเท้าราน้ำ เห็นใครกำลังได้ดีก็ไปพิมพ์ด่าเขา นี่เขาเรียกว่าเป็นคนสร้างภาพในด้านแย่ๆ ให้กับตนเอง

เกิดมาไม่เคยช่วยคนอื่น พอเห็นคนอื่นช่วยแล้วสำเร็จก็ไปว่าเขา คนแบบนี้เรียกว่า สร้างภาพ หรือป่าวครับ

หากสิ่งที่ผมทำทุกวันนี้เป็นการสร้างภาพ และผมได้ทำความกตัญญูกตเวทีให้บิดามารดาให้หนี้สินที่บ้านหมด ให้พ่อแม่ชื่นใจ ผมบาปมาก จะต้องตกนรกเลยไหมครับ
    รีบๆ มาพาผมไปทีครับ

แล้วในการที่พิมพ์แบบนี้มา คุณว่าคุณสร้างภาพในด้านดีๆ ไหมครับ หรือว่า พิมพ์ออกมาด้วยความอิจฉาอะไรบางอย่าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2013
  2. kaninpatt

ผมไม่ได้โกรธสาวมาดและลูกครับเพราะ 2 คนนี้ไม่รู้เรื่อง ผมสงสารอยากให้รอดทั้งคู่ ผมจึงไปช่วย ไม่ปฏิเสธการร้องขอครับ

และก็ไม่ได้โกรธพี่กรุงนะครับ อย่าเข้าใจผิด เจอหน้ากันก็คุยกันได้เหมือนเดิม

แต่ "น้อยใจ" ตามประสาผม ที่ทำเต็มที่แล้ว อยากนำสารไปส่งคนทางบ้านว่า

การทำทาน การทำบุญ การขออโหสิกรรมต่อเจ้ากรรมนายเวรมีจริง ธรรมบำบัดโรคได้จริงตามหลักศาสนา ไม่ได้โกรธว่าพี่กรุงได้ออกสื่อแล้วผมไม่ได้ออก
    เพราะเขาก็ต้องให้สามีเป็นคนออกสื่ออยู่แล้วครับ ไม่ใช่คนนอก

แต่น้อยใจไม่พอใจที่ว่า พี่กรุง ไม่พูดถึงผมไม่เป็นไร ไม่ได้ทวงบุญคุณ (คิดไปได้ไงว่าผมทวงบุญคุณ อคติจริงๆ) แต่หากว่าพี่กรุงออกสื่อแล้วพูดถึงเรื่องการทำบุญบ้าง การสวดมนต์บ้าง การภาวนาบ้าง ว่าปาฏิหาริย์ทั้งหมดเกิดจากทุกๆ คนช่วยกันทำบุญสาวมาดจึงรอดมาได้ หากบอกแบบนี้ ผมก็โล่งใจ ว่าเราทำสำเร็จแล้ว โดยที่ผมไม่ต้องไป "เสนอหน้า" ไปบอกสื่อด้วยตัวเอง

แค่พี่กรุงช่วยพูดว่า ปาฏิหาริย์ทั้งหมดเกิดจาก "พุทธคุณ" และการที่ญาติๆ พากันไปไถ่ชีวิตโคกระบือ ไปทำบุญ กันหมด แค่นี่แหละที่เป็นความจริง ที่ผมอยากให้ทุกๆ คนในประเทศไทยที่ได้ดูรายการได้รู้ว่า ศาสนาพุทธยังขลังและศักดิ์สิทธิ์อยู่ อยากให้ทุกคนเข้าใจว่า การขออโหสิกรรมได้ผลจริง แต่ก็ไม่พูด ทำให้สิ่งที่เราบอกกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่าหากสา่วมาดรอด ทุกคนคงได้รู้ว่า อำนาจและปาฏหิร์ยาแห่งพุึทธคุณ ยังมีอยู่ เพราะทุกวันนี้ศาสนาพุทธเริ่มเสื่อมลงๆ ลงไปทุกที คนไม่ค่อยเชื่อเวรกรรม และการทำบุญกันเท่าไหร่ ขี้เกียจสวดมนต์กัน เพราะไม่เชื่อในพระพุทธเจ้า หากพี่กรุงพูดแบบนี้ ก็ดีเลย บรรลุวัตถุประสงค์ของผมที่มีมาแต่ทีแรก ไม่ต้องพูดถึงผมก็ได้ ไม่จำเป็นเลย

แต่ผลกลับออกมาแล้วกลับตาลปัตรแบบนี้ สารที่ผมต้องการบอกดันไปไม่ถึงคนดู

ทำให้ผม "น้อยใจ" และไม่พอใจ จึงต้องออกมาพูดความจริงบ้าง ว่าสิ่งที่พี่กรุงพูดไปนั้นไม่ใช่ความจริงทั้งหมด สาวมาดไม่ได้ฟื้นเพราะอำนาจพญานาค แต่ฟื้นเพราะอำนาจพุทธคุณ และรู้สึกว่า เราอุตส่าห์ทุ่มเท ทั้งกาย และใจ เพื่อเผยแพร่เรื่องพวกนี้ ให้คนรู้ ว่าปาฏหิาริย์แห่งการอธิษฐานภาวนาระลึกถึงพระพุทธเจ้ามีจริง แต่เรื่องเหล่านี้กลับไปไม่ถึงคนดู นี่แหละที่ทำให้ผมไม่พอใจ เสียใจ

แค่นี้เองจริงๆ ที่อยากจะบอก

แต่คนจิตไม่ดี คิดเยอะ ก็จะมองสิ่งที่ผมทำเป็นแบบอื่นไปได้ หาว่าทวงบุญคุณ
    หาว่า ช่วยแล้วไม่ช่วยไปเลย

จริงๆ ไม่ใช่เลยครับ

ขอแค่ให้ "สาร" ที่ผมต้องการสื่อ บอกกล่าวไปถึงคนหมู่มาก โดยอาศัยชื่อเสียงของสาวมาดที่เป็นโอกาสดีที่จะทำให้คนทั้งประเทศไทยรู้ว่า "พระพุทธคุณ" มีจริง ก็เท่านั้น โดยการให้พี่กรุงเป็นผู้บอกกล่าวความจริงตรงนี้ แต่ "สาร" นั้นที่ตั้งใจกลับไปไม่ถึง

กลายเป็นว่า ผู้คนกลับตื่นเต้น และหลงเชื่อว่า เป็นปาฏิหาริย์เมืองบาดาล มากกว่า ปาฏิหาริย์แห่งพุทธคุณ

สุดท้าย

คนไทยเลือกที่จะเชื่อ "ปาฏหิาริย์" แห่ง พญานาค และเมืองบาดาล

หรือ จะเลือกเชื่อ "ปาฏิหาริย์" แห่งพุทธคุณ

ที่ทำให้สาวมาดฟื้นขึ้นมากันแน่

คิดเอาเองครับ

ไม่อยากพูดมาก อธิบายเยอะ พูดเยอะก็หา ว่าทวงบุญคุณ

พวกที่ด่าๆ มานี้ เคยช่วยผมนั่งสมาธิช่วยสาวมาดบ้างหรือเปล่าครับ

หากไม่เคยเลยแม้แต่จะคิด ก็ขอความกรุณา งดแสดงความเห็นที่จะทำร้ายจิตใจและความตั้งใจจริงของผมนะครับ ไม่งั้น "บาป" จะตกไปที่คุณทั้งหมด

เพราะผมไม่ได้ และไม่เคยคิดอะไร ต่ำๆ แบบที่คุณกำลังคิดแืทนผมทั้งหมด

หากอ่านแล้วยัง มาพิมพ์ด่าๆ แบบไม่เข้าใจ ขอความกรุณา อ่านวัตถุประสงค์ของผมทั้งหมดอีกรอบ และเหตุผลด้วยครับ ก่อนแสดงความเห็น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2013
  3. kaninpatt

สุดท้าย พูดจนปากเปียกปากแฉะ คนที่ไม่ชอบเรา ก็คงไม่ชอบเราต่อไป

ดีครับ

มันบังคับไม่ได้ เพราะผมไม่ได้ไปข่มขืนใจใครให้ต้องมาหาผมมาศรัทธาผม

ใครอยากศรัทธา่ก็ศรัทธา

ใครไม่อยากศรัทธา ก็ไม่ต้องมาศรัทธาเลยครับ

ลูกศิษย์ตองเป็นคนที่ดี มีความคิืดแนวเดียวกัน

และพร้อมที่จะให้ผมสอนผมด่าผมสั่งได้

ผมไม่เคยขอข้าวคนอื่นทานครับ ไม่จำเป็นเลยที่ต้องง้อให้คนมาหาแล้ว มาศรัทธาเรา

เบื่อครับ คนเยอะ ปัญหาแยะ

หากหมดหนี้หมดสินที่บ้านได้ ผมจะไปบวชครับ

อยู่บนโลกมนุษย์ มันมีแต่ปัญหา เรื่องเยอะ ช่วยคนมามากมายยังโดนด่า (หาว่าเกาะกระแส)

ไม่ทำอะไรเลย ก็หาว่าไม่เมตตา ไม่ช่วยเขา เก่งจริงหรือเปล่า ทำไมไม่ไปช่วย (กรรม)

มีแต่คนเชื่อคนโกหก

พอมีคนพูดความจริง ก็มาด่าเขา อ้าว ตกลงที่ด่ามาเนี่ย เชื่อ สิ่งลวง สิ่งจอมปลอม หรือเรื่องโกหกกันใช่ไหมครับ

ปลง.....

สรุปว่า

อยากศรัทธาก็ศรัทธา ไม่ได้ง้อ ไม่ได้อยากให้คนมากราบเท้า ขอเป็นลูกศิษย์

และผมก็ไม่รับลูกศิษย์ด้วย

ไม่ศรัทธากันเยอะๆ นะัครับ ผมจะได้ไม่เหนื่อย

เอาเวลาไปช่วยคนอื่นต่อดีกว่า มาเสียเวลานั่งพิมพ์ ถกเถียงกับคนที่ไม่เข้าใจเรา นั่งเทศน์ไปสิบวัน วันละร้อยรอบใหกับคนที่จงเกลียดจงชัังเรา มันเปล่าประโยชน์ ไร้สาระ ปัญญาอ่อน ไม่เป็นบุญกุศล รั้งแต่จะสร้างกรรมต่อกัน

เอาเวลาไปช่วยคนป่วยอื่นๆ ดีกว่า

คนดัง คนไม่ดัง ผมก็ช่วยหมด

แต่คงต้องเลือกที่จะช่วย เพราะเข็ดขยาดกับการถูกทำแบบนี้

ที่ว่าเลือกช่วยนี่ ไม่ใช่ว่า จะช่วยเฉพาะคนดังๆ นะครับ ช่วยหมด

ไม่ใช่ว่าจะเลือกช่วยเฉพาะคนที่มีแนวโน้มว่าจะรอดนะครับ

รู้ทั้งรู้ว่าไม่รอดก็จะไปช่วย อย่างน้องเอย ผมรู้ว่าเขาจะไป วันที่ 17 เมษา รู้อยู่แก่ใจ ก็ยังไปช่วย ทำไมไม่พูดถึงเรื่องดีๆ ตรงนี้ของผม บ้าง เอาแต่จับผิด เอาเรื่องชั่วๆ มาโชว์

นิสัยมนุษย์ขี้เหม็นไม่อยากคบ

แต่ผมจะเลือกช่วย "คนที่รู้บุึญคุณคน" ครับ (นี่แหละค่าครูของผม)

ผมช่วยผู้ป่วยแบบนี้ไม่มีค่าครูเลยครับ

สาวมาดก็ช่วยฟรี น้องเอยก็ช่วยฟรี

ค่าครูผมมี 2 อย่างครับที่อยากได้ คือ 1 "คำขอบคุณ" แค่นี้ให้ผมได้หรือเปล่า ผมจะได้มีแรงช่วยคนต่อไป อย่างไม่ท้อ และจะได้มั่นใจว่าเราทำดีแล้ว

และ 2 ค่าครูของผมคือ "บุญ"

ประโยคดีๆ แบบนี้ หมั่นแชร์ หมั่นกระจายเผยแพร่บ้าง

ไม่ใช่วันๆ เอาแต่มานั่งหาคำผิด ว่าผมพูดผิดอะไรตรงไหนบ้าง จะได้ไปก็อปมาวางไว้

และหาเรื่องด่า ว่า นั่นแน่!! พูดแบบนี้ได้อย่างไร ไม่ดีเลย

ผมยังคงยืนยันอย่างเดิมว่า

ผมจะช่วยทุกคน

แต่จะ "เลือกช่วย" คนที่รู้จักบุญคุณคนเท่านั้น (ก็ยากที่จะมองได้ออกว่าใครรู้หรือไม่รู้คุณ ถึงตอนนั้นก็คงได้ช่วยไปแล้วแบบเลือกไม่ได้อยู่ดี 55)

จะไปช่วยทำไมคนอกตัญญู เกลียดนัก

ที่บ้านผมไม่เคยสอนให้ไปช่วยคนพวกนี้

ช่วยสุนัขยังดีกว่าครับ

"ศรัทธาก็ศรัทธา ไม่ศรัทธา ก็ไม่ต้องศรัทธา ไม่ง้อ ไม่ขอข้าวใครกิน"

ขอบคุณครับ

ด้วยใจจริง

คำพูดใดแรงไป เกินกว่าจะให้ทุกท่านยอมรับได้ ผมก็ขออภัยครับ

เพราะสิ่งทั้งหมดที่ผมพิมพ์ ผมคิดดีแล้วจึงพูด จึงพิมพ์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2013
  4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
  5. Dream_Seer

Dream_Seer เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2012
    อย่าท้อถอยในการทำกุศลกรรม

ขอให้ อ. แบงค์ อย่าท้อถอยในการทำกุศลกรรม

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับ อ. แบงค์ ไม่ใช่เหตุบังเอิญ ล้วนเป็นเหตุปัจจัยที่ต้องเกื้อกูลกัน

ขอให้ อ. ช่วยเหลือ เพื่อนมนุษย์ต่อไป อย่าหวั่นไหวกับ โลกธรรม 8

6. ตาดำดำ

ตาดำดำ เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2011
    อ้อ อ.แบงค์มาเองเลยรึ
    - ตั้งแต่ rep แรกมันก็บอกอยู่แล้วว่าคุณอิจฉาคนที่เขาทำบายศรีพญานาค เพราะเป็นข่าวมากกว่า
    ผมว่าเรื่องพญานาคน่ะน่าเชื่อถือกว่าเรื่องของคุณเยอะครับ

- ดีครับที่ยอมรับว่าสร้างภาพ และเผยธาตุแท้ออกมาว่าอยากดัง อยากสร้างภาพให้คนเชื่อถือ อยากเพิ่มราคาให้ตัวเอง การสร้างภาพในสิ่งที่ดีผมรับได้ แต่สิ่งที่คุณทำไม่ใช่สิ่งที่ดีและไม่ควรเอามาเป็นแบบอย่าง เพราะคุณกำลังสร้างความเข้าใจผิดและหลอกลวงคนในสังคม

- ที่ผมรู้ว่าคุณหลอกลวงเพราะคุณแสร้งทำเป็นคนมีธรรมมะทั้งที่คุณไม่ได้รู้จักธรรมเลย
    1. ผมเจอเยอะครับพวกหมอดู เที่ยวทักคนนั้นคนนี้ไปทั่ว เห็นเจ้ากรรมนายเวรคนอื่น แต่สุดท้ายตัวเองประสบอุบัติเหตุเกือบไม่รอด แล้วยังมาโทษว่าเป็นเพราะช่วยคนอื่นเจ้ากรรมนายเวรคนอื่นจึงตามมาทำร้าย
    นั่นเพราะเขาไม่เห็นเจ้ากรรมนายเวร เขาจึงไม่รู้ว่าตัวเองก็มีเจ้ากรรมนายเวรไม่ต่างจากคนอื่น ยิ่งช่วยคนที่ทุกข์ให้หลงเข้าใจผิด กรรมก็ยิ่งมาก
    2. ที่คุณบอกว่าต้องหมั่นตักบาตรจะได้เห็นกรรมหรือเห็นเจ้ากรรมนายเวรคนอื่นชัดขึ้น
    ในทางธรรม การทำบุญทำทานเป็นการทำเพื่อละ ยิ่งทำเพื่ออยากมี อยากเป็น อยากได้ แบบนั้นมันเป็นการส่งเสริมกิเลส การภาวนาก็เช่นกัน ถ้าภาวนาแล้วอยากเห็นนั่นเห็นนี่ย่อมไม่เห็น เพราะการที่จะให้จิตสงบต้องละวาง ยิ่งเมื่อมีสมาธิเกิดขึ้นแล้วหลงไปกับนิมิตแบบนั้นไม่ใช่สัมมาสมาธิ บางคนอาจเสียสติหรือตกเป็นทาสของกิเลสที่ปรุงแต่งในนิมิตเสียอีก

- ส่วนเรื่องโกหกแล้วอ้างว่าทำไปเพื่อหาเงินให้พ่อแม่ แม้ว่าจะได้บุญที่ดูแลพ่อแม่ แต่คุณก็มีกรรมจากการหลอกลวงผู้อื่น แล้วจะยังสร้างกรรมต่อไปเพื่ออะไรล่ะครับ

- เรื่องที่คุณสวดมนต์ให้ผู้ป่วยเป็นเดือนนั้น ถ้าทำจริงก็เป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้าโกหกก็เป็นกรรมของคุณเอง และผมไม่เชื่อว่าคนที่ศีลไม่บริสุทธิ์อย่างคุณจะมีบารมีไปช่วยเหลือหรือแผ่เมตตาจนเจ้ากรรมนายเวรคนอื่นหายเกลี้ยงได้หรอก บ่องตงนะ ขนาดพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบถ้าบารมีไม่มากพอก็ใช่ว่าเจ้ากรรมนายเวรเขาจะยอมง่ายๆนะ อาจได้แค่ผ่อนหนักเป็นเบา นี่ถึงกับหายเกลี้ยงเหลือแค่เจ้ากรรมนายเวรที่เป็นสุนัขสีดำ(ซึ่งสามีชนอีกต่างหาก) ผมว่าคุณมั่วมากครับ

ปล. เจ้าตัวเขาก็บอกเองว่าไปจำศีลที่เมืองบาดาล สามีก็ได้รับรู้เรื่องราวแปลกๆที่สอดคล้องกัน คุณคงน้อยใจที่เขาไม่ได้พูดถึงคุณสินะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  7. kaninpatt

การที่ขับรถชนหมา ตอนที่เมียท้อง

มันยังผลกรรมมาให้ลูกในท้อง

และสาวมาดเองก็มีกรรมที่ก่อมาไว้ด้วยตัวของตนเองด้วย ในชาตินี้และชาติก่อน (วึ่งผมบอกไม่ได้หมด บอกไปคุณก็จะเข้าใจในกรรมทันที ว่าไม่ใช่พญานาคแน่นอน)

คุณไม่ศรัทธาผม ก็ขอให้เกลียดผม ด่าผม สาปแช่งผม เยอะๆ นะครับ

ไม่ต้องมาศรัทธา ไม่รับเป็นกัลยานมิตรใดๆ ทั้งสิ้น กับคนแบบนี้

ผมไม่จำเป็นต้องไปรับฝีปากกับคนที่ผมไม่ได้ไปขอข้าวคุณกินแล้วนะครับ

เสียเวลา
    อธิบายหมดแล้ว อ่านแล้วไม่เข้าใจ ก็แสดงให้เห็นว่า คุณคิดอะไรอยู่
    และคิดกับผมร้ายแค่ไหน ขอให้ทุกคน ดูเจตนาของคนๆ นี้ดีๆ ครับ ว่ามาด้วยเจตนาใด

ผมไม่ขอเข้าใกล้ พวกคนพาล และหาเรื่อง เป็นคนไม่น่าคบ และไม่อยากเข้าใกล้ แค่เข้าไปคุยด้วย ยังคิดหนัก

และผมก็ต้องบอกไว้เลยว่า ต่อไปนี้จะไม่พูดเรื่องสาวมาด และยุ่งกับครอบครัวนี้อีก

เข็ด!

และอยากให้คุณเอง ลองพิจารณาตัวเองดีๆ นะครับ ว่าเคยได้ช่วยใครแบบที่ผมทำหรือเปล่า ตอนสาวมาดป่วย คุณเคยช่วยเขาแม้แต่จะคิดหรือเปล่า

หากไม่มีเลยสักนิด ก้น่าจะคิดดีๆ ก่อนจะว่าใคร

ขอให้บาปกรรมนั้นคุณรับไปเต็มๆ นะครับ

และไม่ทราบว่า มีตาหรือไม่ ได้อ่านที่ผมขอขอบคุรทุกๆ ฝ่ายหรือไม่ครับ

ว่าเรื่องทั้งหมดไม่ได้มาจากผมช่วยแค่คนเดียว

ผมเขียนไว้นานและ ขอเถอะ อ่านที ไม่ว่าคุณจะมาด้วยเจตนาใด

แต่ผมปรารถนาดีกับทุกคนเสมอ
    และไม่ได้มองว่าคุณเป็นมารด้วย
    แต่เข้าใจว่าคุณคงไม่ได้ติดตามมาแต่ทีแรก

อยากให้อ่านทุกข้อความของผมให้หมดอีกหลายๆ รอบด้วยใจไม่อคติแบบที่คุณเป็นอยู่นี้

ขอบคุณมากครับ

8. ตาดำดำ

ตาดำดำ เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2011
    ลูกเขาปลอดภัยดีครับ แต่คุณดันบอกว่าผลกรรมจากชนหมามาถึงลูก ยังมั่วไม่เลิกอีกนะ

เห็นลิ่วล้อคุณเที่ยวประกาศไปทั่วตามเวบต่างๆว่าสาวมาดฟื้นเพราะคุณ คิดจะโหนกระแสเหรอครับ ถ้ายังไม่สำนึกก็เป็นกรรมของคุณเองล่ะนะอย่ามาโยนบาปให้คนอื่นเลย

9. kaninpatt

ขอขอบคุณ
    บุคคลต่างๆ ที่มีส่วนช่วยทุกท่าน ในภารกิจ ยื้อชีวิตสาวมาดเมกะแดนซ์จากเจ้ากรรมนายเวร

ก่อนอื่น... ขอขอบคุณคณะแพทย์โรงพยาบาลกรุงเทพ และโรงพยาบาลรามาฯ ที่เป็นเจ้าของไข้คุณสาวมาดและได้ดูแล รักษาอย่างดีมาโดยตลอด จนสาวมาดดีขึ้น หากจะอาศัยแต่พุทธคุณ การทำบุญการภาวนาอย่างเดียว แต่ไม่อาศัยทางการแพทย์เลย สาวมาด ก็ไม่มีทางหายครับ ดังนั้นจำเป็นต้องพึ่งพาอาศัยกันทั้งทางโลก และทางธรรม ถึงจะสามารถเอาชนะโรคเวรโรคกรรมนี้ได้ ดังนั้นใครป่วยอยู่ไม่หายสักที ก็อย่าสักแต่ว่าไปหาหมออย่างเดียวโดยไม่มีการทำบุญลดทอนวิบากกรรม หรือสักแต่ว่าภาวนา ขออโหสิกรรมกับเจ้ากรรมนายเวรอย่างเดียว โดยไม่ไปหาหมอเลย มันก็คงไม่หายใช่ไหมครับ ต้องทำไปทั้งคู่รับรองเอาชนะโรคร้ายได้แน่นอน

ขอบคุณบริษัทท็อปไลน์ มิวสิค บริษัทท็อปไลน์ไดมอนด์ที่ช่วยเหลือค่าใช้จ่าย ค่ารักษาพยาบาลทั้งหมดตั้งแต่แรก หากไม่มีบริษัทท็อปไลน์นี้ สาวมาดคงไม่รอดเหมือนกัน เพราะหากไม่มีค่ารักษา หมอก็คงช่วยไม่ได้

ขอบคุณพี่นิด และญาติสาวมาดทุกคน ที่เชื่อและทำตามคำที่ผมแนะนำทุกคำ และไปปฏิบัติตาม ไม่ว่าจะยากแค่ไหนก็ทำจนครบหมดทุกอย่าง จนสาวมาดดีขึ้น

ขอบคุณคุณกรุง สามีของสาวมาดที่อนุญาต ให้ผมเข้าไปช่วยสาวมาดได้อย่างสะดวกและไม่ได้ขัดการทำงานใดๆ รวมถึงได้ทำบุญตามที่ผมแนะนำไปทั้งหมด

ขอบคุณและอนุโมทนาบุญ หลานชายสาวมาด และยายศร (ที่ร้องคู่กับสาวมาด) ที่ทั้งคู่ตั้งใจบวชพระให้มาตั้งแต่ต้น จนสาวมาดหาย

ขอบคุณครูบาอาจารย์ทุกท่าน ที่เกี่ยวข้องกับการช่วยเหลือครั้งนี้ทุกท่านครับ เช่น ครูดาบสที่พี่นิดนับถือ และอาจารย์โจ้ ที่ช่วยทางความเชื่อไสยศาสตร์ มา ณ. ที่นี่ด้วยครับ

ขอขอบคุณทุกกำลังใจทางโลกโซเชี่ยล มีเดีย ที่มีให้ผม และให้กำลังใจสาวมาด และลูกสาวน้องแก้มใสมาโดยตลอด

ขอขอบคุณจากใจจริงทุกๆ ท่านครับ

ขอขอบคุณในเมตตาของเจ้ากรรมนายเวร ทุกภพทุกภูมิทุกรูปทุกนาม ที่ให้อภัยสาวมาด เป็นการสร้างอภัยทานอันสูงสุดให้กับตัวท่านเอง เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาต่อองค์พระพุทธเจ้า และเพื่อบุญนี้ จะได้นำพาดวงจิตดวงวิญญาณของท่านเจ้ากรรมนายเวรให้ไปสู่ภพภูมิที่ดีกว่า ไร้การจองเวรแก่กันละกัน

และสุดท้าย ขอขอบคุณตัวผมเอง ที่ไม่ย่อท้อ ในการทำหน้าที่นี้ แม้ตอนแรก จะมองไม่เห็นหนทางเลยก็ตาม ขอบคุณ ความเข้มแข็ง ของตนเองมากๆ

ขอขอบคุณครูบาอาจารย์ของผม พระพิฆเนศ และพระองค์อื่นๆ ทุกพระองค์ที่ดูแลผมอยู่ เพราะพระองค์ได้ประทานพลังอันยิ่งใหญ่ให้ผม ในการช่วยสาวมาดในครั้งนี้ตั้งแต่แรก จนสำเร็จผลไปได้ด้วยดี

หากไม่มีทั้งหมดที่กล่าวมานี้ ปาฏิหาริย์ครั้งนี้ก็คงไม่เกิด

10. kaninpatt

ดีใจที่ยังเห็นสาวมาด เก้บวัตุถมงคลของผมที่ให้ไว้ที่หัวเตียงมาตลอด
    ในรายการดูรายการที่ออกไปแล้ว ทางช่อง 7

ทำให้ผมยังคงอยากจะร้องไห้ที่ ผมเอง เป็นหนึ่ง ในการช่วยเหลือครั้งนี้ด้วย

และขอขอบคุณทั้งทางโรงพยาบาลกรุงเทพ และรามาเอง
    ที่คณะแพทย์อนุญาตให้ผมเข้าไปถึงที่เตียงสาวมาดเพื่อช่วยได้เต็มที่

เพราะทางการแพทย์ทั้งโรงพยาบาลกรุงเทพ และรามา
    ต่างมีความเชื่อทางด้านการภาวนาทางพระพุทธศาสนาครับ ว่าสามารถช่วยได้บ้าง
    ให้การแพทย์รักษาได้ โดยไม่มีการขัดขวางของเจ้ากรรมนายเวร

และหากใครผู้ใด ได้อ่าน ข่าว จาก ASTV ออนไลน์

และเกิดความเข้าใจผิดบางอย่างที่นักข่าวเขียนไว้ ในบางประโยคครับ

ผมเองอ่านแล้วก็ยัง งง ว่าเราพูดไปแบบนั้นตั้งแต่เมื่อไหร่

เลยเข้าใจว่าบางทีการถอดเทปของนักข่าวท่านนั้น ก็อาจเอามาเขียนผิด ไม่ครบตามที่ผมบอกไปทั้งหมดครับ

ทำให้หัวใจของความหมายที่ผมจะสื่อมันถูกบิดไปอีกทาง

ทำให้มีคนมาด่ามากในบอร์ดต่า่งๆ

ตรงนี้ก็แล้วแต่คนเขียนแล้วครับ ว่าฟังผมแล้วเข้าใจยังไง

อย่างชื่อ สถานี ก็เขียนให้ผิด เพี้ยนจาก S เป็น H

และบางประโยคในข่าวครับ ที่อาจจะทำให้บางประโยคดูเหมือนผมพูดแบบนั้นจริง

เลยทำให้บางท่านไม่พอใจ ไม่เชื่อ ไม่ปลื้ม ด้วยเหตุผลบางอย่าง หรืออาจมีอคติในใจมาก่อนก็ได้ ผมไม่ทราบครับ

เพราะผมพูดยาว อธิบายทุกอย่างนานราว 2 ชั่วโมง นักข่าวเอามาเขียนแค่นี้ครับ

อย่างไร ผมขอกล่าวขอโทษและอโหสิกรรมด้วยนะครับที่ทำให้ใครไม่ชอบ และเกิดอคติ

แต่ก็ไม่ได้ขอให้ใครเปลี่ยนมาเข้าใจ และมาชอบ และมาศรัทธานะครับ

อย่าศรัทธาผมเยอะนะครับ ไม่งั้นผมเหนื่อยในการที่ต้องรักษาศรัทธา่ของท่านไว้ตลอดชีวิต เพราะมันไปไม่ได้ที่จะทำให้คนศรัทธาเราตลอดชีวิต

คนที่ด่าผม ผมจึงอยากให้ด่าต่อไป จนกว่าคุณจะหมดเรื่องด่า

แต่ขอให้อยู่บนฐานของเหตุผล และความจริง โดยไม่ใส่ร้าย ป้ายสีเพิ่มเติมหรือนึกเอาเอง โดยไม่ได้โทรมาถามผมก่อน

หากใครอยากด่า อยากเคลียร์ความจริง

โทรมาได้เสมอที่

086-409-6779

บางทีการโทรมาถามเจ้าตัวเองเลย ยังจะดีกว่าการนั่งเทียนเขียนด่า โดยไม่รู้ข้อเท็จจริงนะครับ

ระวังจะติดกรรม เพราะผมไม่ได้ไปทำอะไรให้พวกคุณก่อน

11. ฟ้าลงทัณฑ์

ฟ้าลงทัณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2012
    ถ้าคิดว่าคุณทำดีแล้วก็ไม่ต้องคิดมากครับ คนที่เค้านินทาเค้าไม่ได้รู้จริงไม่ได้เห็นสิ่งที่คุณทำหรอกครับ ตัวเราเองรู้ตัวเองดีที่สุดว่าทำผิดหรือถูก ให้คุณภูมิใจในสิ่งที่คุณทำ ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไปกันทุกคน เหลือไว้แต่คุณงามความดี ผมดีใจครับที่ได้เห็นคนที่ทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนบนโลกที่ดูเหมือนความคิดคนเริ่มจะถูกบิดเบือน ผมเป็นกำลังใจให้ครับ

12. ปรม

ปรม เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบความคิดคุณมากๆเลยครับ
    ปัจจุบันนี้คนไม่ดีมาเกิดกันเยอะครับ เลยมีคนคิดอกุศลเยอะ
    หาได้ยากน่ะครับ คนที่คิดช่วยเหลือผู้อื่น และตั้งใจเผยแพร่ความรู้ความเข้าใจในเรื่องกรรม

ในระหว่างที่คุณอ่านอยู่นี่ เชื่อไหมครับว่าต้องมีคนบางคนกำลังคิดว่า ผมนี่โง่มากที่ชอบคนแบบคุณแบงค์ อาจคิดอีกว่าผมเนี่ยเป็นพวกลิ่วล้อ อ.แบงค์ ที่ไม่ฉลาดเท่าเค้า เพราะเค้าเป็นคนฉลาด รู้ทันเล่ห์เหลี่ยมของพวกต้มตุ๋น หลอกลวง

กล่าวโดยสรุป คือไม่ว่าคุณแบงค์จะอธิบายเท่าไหร่เทาไหร่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เค้าก็ไม่เชื่อคุณแบงค์หรอกครับ ......................................5555++

ว่าแต่ เบอร์โทรนี่ ผมจะเมมไว้น่ะครับ และขออนุญาติล่วงหน้า หากผมอาจต้องโทรไปเพื่อขอคำปรึกษาน่ะครับผม

ขอบคุณ อ.แบงค์ มากๆน่ะครับ
    ไม่รู้เป็นอย่างไร ผมรู้สึกว่า ถูกใจคุณจริงๆ อยากกดไลค์ให้เยอะๆ
    และขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคนน่ะครับ

13. ปรม

ปรม เป็นที่รู้จักกันดี

บ่องตงเช่นกัน
    คุณเก่งมากเลยครับ และเป็นคนดีมากด้วย ผมรักคุณ โอป่ะ

14. Bonbnn

Bonbnn สมาชิก

หน้าจอนี้ที่เห็น "สว่าง" ได้เพราะแสงไฟ
    แต่การจะ "ดับ" ปัญหาเหล่านี้ได้
    คงต้องใช้ "ใจ" และ "ปัญญา"

หากท่านทราบว่า "เหรียญ" มี2ด้าน เป็นแน่แท้
    จะมีสักกี่คนกันที่จะส่งด้าน "หัว" หรือ "ก้อย" เพียงอย่างเดียว
    ..เมื่อครา..ส่งให้พ่อค้าแม่ค้า หรือ ใช้จ่าย
    แล้วจะจริงไหมหนอที่..คุณสนใจที่ "มูลค่า" ของเหรียญมากกว่า

อนุโมทนากับทุกท่านครับ
    ศิวัช

15. Sittathakoat

Sittathakoat สมาชิก

น้อยใจก็เป็นทุกข์
    ไม่พอใจก็เป็นทุกข์
    สุขหรือทุกข์อยู่ที่ตัวกระทำ
    คนป่วยเค้าบอกว่านั่งสมาธิที่เมืองบาดาลมา
    ก็เชื่อเค้าเถอะจะได้ไม่เป็นทุกข์
    นั่งสมาธิถือเป็นเรื่องดี
    แต่สถานที่อาจไม่เป็นไปตามความคาดหวัง
    คนที่ไปลอยบายศรีจมเพื่อขอขมา
    ทำไปเพราะว่าเชื่อในคำพูดของคนป่วย
    เลือกที่จะนิ่ง จึงดูงดงาม
    จงเป็นผู้วางเฉย หากจิตบริสุทธิ์ต่อกรรม

16. atataya

atataya เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมมุนา วตติโลโก สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม
    ชราธัมโมมหิ ชะรัง อะนะติโต
    เรามีความแก่เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความแก่ไปไม่ได้

พะยาธิธัมโมมหิ พะยาธิง อะนะตีโต
    เรามีความเจ็บไข้เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความเจ็บไข้ไปไม่ได้

มะระณะธัมโมมหิ มะระณัง อะนะตีโต
    เรามีความตายเป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความตายไปไม่ได้

สัพเพหิ เม ปิเยหิ มะนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว
    เราจักพลัดพรากจากของที่รัก ของชอบใจทั้งหลาย

กัมมัสสะโกมหิ กัมมะทายาโท
    เรามีกรรมเป็นของๆตน เราจักเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น

กัมมะโยนิ กัมมะพันธุ
    เรามีกรรมเป็นแดนเกิด เรามีกรรมเป็นเผ่าพันธ์

กัมมะปะฏิสะระโน ยัง กัมมัง กะริสสามิ
    เรามีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย เราทำกรรมอันใดไว้

กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา
    เป็นกรรมดีก็ตาม เป็นกรรมชั่วก็ตาม

ตัสสะ ทายาโท ภะวิสสามิ
    เราจักต้องเป็นผู้รับผลแห่งกรรมนั้น

เอวัง อัมเหหิ อะภิณหัง ปัจจะเวกขิตัพพัง
    เราทั้งหลายพึงพิจารณาเนืองๆอย่างนี้แล.

17. Andromeda Galaxy

Andromeda Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจ อ.แบ๊งค์ อีกคน
    อย่าท้อใจที่จะทำดีนะคะ

เราทำดีแล้ว ถึงคนจะไม่เห็น
    แต่ผีเห็น เทวดาเห็นค่ะ

18. kaninpatt

ผมไม่ต้องการให้คนรัก คนศรัทธา

ผมไม่ต้องการให้ใครมองว่าผม งดงาม หรือเป็นผู้นิ่งสงบ ให้คนศรัทธา

มีคนพยายามจะมากราบเท้าผมที่บ้านตอนงานไหว้ครู พระพิฆเนศที่บ้านผมที่จัดทุกๆ ปี

ผมตกใจรีบชักเท้าออกแทบไม่ทัน ผู้ใหญ่ อายุ 60 มากราบเท้าผมอายุ 28 ปี ผมกลัวตกนรกให้คนแก่มากราบ

ผมบอกว่า "งานนี้ไหว้ครูพระพิฆเนศ ไม่ใช่ไหว้ผม ไม่ต้องมากราบผม ที่ไม่ได้มีความบริสุทธิ์เ่ท่าท่านพระพิฆเนศเลย กราบพระผู้เป็นเจ้าเถอะ"

และผมไม่จำเป็นต้อง ให้ทุกคนมองว่าผมเป็นผู้สะอาดหมดจด เป็นอาจารย์ที่ ศีลบริสุทธิ์
    ให้คนเลื่อมใส ผมไม่อยากให้คนรักชอบผมทุกคน ผมไม่ปรารถนา "เงิน" ของท่านที่นำมาให้ด้วยศรัทธา

อาจารย์ท่านอื่นๆ อาจอยากให้คนอื่นมองว่าเขานั้นดูดี น่าศรัทธา จะได้เป้นที่มาของการทำมาหากิน และได้เงินมากมาย จากความศรัทธานั้น

แต่ผม ไม่ใช่เลย เราไม่ต้องการให้ใครมาศรัทธา เพราะเราไม่ง้อให้คนนำเงินมาให้

เพราะผมไม่อยากหลงระเริง และหยิ่งยโส ทนงตนว่าเราเหนือใครๆ

ผมกลัวตนเองจะเป็นแบบนั้น และกลัวจะหลงไปกับสิ่งเหล่านั้น

ผมไม่ต้องการ ไม่ปรารถนา หากการได้มีโอกาสไปช่วยใครโดยบังเอิญ แล้วจะทำให้ผมมีโอกาสมีชื่อเสียงขึ้นมาบ้างอีกนิด มันจะทำให้ใครไม่พอใจ อิจฉา หรือเกลียดมากขึ้น

ผมก็ยินดีครับ เพราะเราไม่คิดว่าจะได้มาช่วยคนดังขนาดนี้อยู่แล้ว แต่มันเป็นดวงชะตาที่พาให้มาเจอกัน และเกิดกระแสขึ้น

แต่ผมคิดอยู่้อย่างแน่นอนว่า กระแสมันมา มันก็ไป และดับไปได้ตามกาลเวลาครับ

ผมจะไม่ยึดติดอยู่ตรงนั้น

และจะไม่พยายามทำให้ใครๆ คิดว่าผมเหนือกว่าคนอื่น

ผมยังเป็นคนธรรมดา ศีลไม่ครบ ไม่ต่างจากเราๆ ท่านๆ หรือมีศีลน้อยกว่า ท่านที่อยู่ในนี้เสียอีก

ขอขอบคุณในความปรารถนาดี ของผู้ที่เจตนาดีต่อผม ไม่อยากให้ผมออกตัวแสดงความเห็นแบบตรงไปตรงมา เพราะเกรงว่าคนอื่นจะเสื่อมศรัทธาในตัวผม ว่าจะดูไม่งดงาม ไม่นิ่ง ไม่น่าเข้าหา

ก็ผมตั้งใจให้เป็นแบบนั้น

ไม่ได้อยากให้ภาพของตัวผมเองออกมาเหนือมนุษย์ หรือดูศีลสูง จนคนเข้าถึงยาก

ผมยังคงอยู่ในโลก และทำหน้าที่ช่วยคนแบบนี้ ทุกลมหายใจ ไม่รู้ทำไม แม้จะไม่ได้เงิน ที่เราไปช่วย แต่เรามีความสุข

และขอบคุณที่เตือนผมว่า อยากให้ผมปราศจากจากความทุกข์ ไม่ต้องมานั่งทุกข์ใจ จะได้มีศีลหมดจด

หากวันที่ผมไม่ทุกข์แล้ว ผมก็คงหยุดช่วยคนไปเลยครับ

เพราะ การที่ผมตระเวณออกไปช่วยผู้ป่วยที่นั่นที่นี่ ตามโรงพยาบาล ผมเห็นสภาพแต่ละคนแล้วผมเกิดทุกข์ เกิดเวทนา เกิดความสงสารในใจ จึงอยากไปช่วยแนะนำ แม้บางราย รู้ทั้งรู้จะไปช่วยยื้อไว้ไม่ได้ แต่ก็ต้องไปแนะนำอะไรให้เขาบ้าง เพื่อว่าความทรมานเหล่านั้นจะทุเลาลง หรือ จากไปอย่างสงบ

ผมมานั่งถามตัวเองว่า ที่เราทำทุกวันนี้ ผมมีสุขหรือทุกข์

ผมคงได้คำตอบให้กับตัวเองว่า ผมยังคงมีทั้ง สุข และทุกข์ ไม่ได้วางอุเบกขารมณ์ได้แต่อย่างใดเลย

ทุกข์ใจที่เห็นเขาเจ็บป่วย จึงเข้าไปช่วย

เรายินดีที่จะเป็นทุกข์แทนกรรมของคนอื่นเขา แบบเข้าใจครอบครัวเขา พ่อแม่พี่น้องที่กำลังสูญเสีย พลัดพราก ตายจากกัน ผมช่วยใคร ผมเข้าใจในความทุกข์ และเป็นทุกข์ร่วมกับคนในครอบครัวของผู้นั้นด้วย

และหากผมวางอุเบกขา ไม่มีความทุกข์ใดๆ ทั้งสิ้น

การช่วยคนของผมคงไม่เกิด เพราะผมทุกข์ ที่ทนเห็นคนเจ็บคนตายข้างหน้าเราไม่ได้ จึงยื่นมือไปช่วย และเมื่อช่วยไมไ่ด้ ผมก็ร้องไห้ไปพร้อมๆ ญาติๆ คนตายด้วย

ผมรับทุกความรู้สึก มีทุกอารมณ์ที่มนุษย์มี เพราะผมเกิดมาเป็นมนุษย์ ไม่ได้เกิดมาเป็นเทวดาหรือพระอรหันต์

หากผมปล่อยวางทุกอย่าง ผมคงหนีไปให้ไกลๆ ไปจากผู้คน ไม่เกี่ยวข้องคนอื่นๆ อีกใครจะเป็นใครจะตาย ผมจะไม่ยุ่ง นั่นคือ การวางอุเบกขา และนิ่งเฉย ปล่อยให้แต่ละคนใช้กรรมไปให้หมด จะทรมานแค่ไหนก็ปล่อยเขา เราไม่ยุ่ง นี่แหละคืออุเบกขา

ซึ่งตอนนี้ผมยังทน ที่จะอยู่ในช่วงวางอุเบกขาแบบนั้นไม่ได้

เพราะเราทุกข์ เราจึงช่วย
    เพราะเราเข้าใจจิตใจคนอื่น เราถึงทุกข์แทนคนอื่น

และผมยินดีที่จะอยู่ในวังวนทุกข์เช่นนี้ต่อไปครับ

เพราะนั่นคือ "บุญ" ที่ผมจะได้รับตอบกลับมา

ผมไม่ได้เกิดมาเป็นเทวดาศีลสูง แม้แต่เทวดาศีลสูงก็ยังมี รัก โลภ โกรธ หลง อยู่ทุกแบบ

และผมก็ไม่ได้เป็นพระอรหันต์ที่จะไม่กระทบกระเทือน หรือหวั่นไหวต่อเสียงใดๆ ที่เข้ามาได้นาน

หนทางของผมในขณะนี้ จึงทำให้ผมยังไม่ปรารถนา "พุทธภูมิ" หรือ "นิพพาน" เพราะผมยังจะ นิพพานไม่ไ่ด้ หากผมยังแลเห็นคนอื่นทุกข์ในโลกนี้อยู่....

แค่ไปเทวภูิมิ ให้ได้ก่อนก็พอ
    และหากแม้นจะไปเกิดเป็นเทวดาข้างบนแล้ว ผมก็ยังคงรับฟังเสียง โลกมนุษย์อยู่เช่นเดิมอย่างที่เคยทำ

หากแม้นจะไปนิพพานได้ ก็ปล่อยให้มันเป็นเรื่องของอนาคตอีกหลายภพชาติ เดี๋ยวมันได้ไป มันก็ได้ไปของมันเอง....

19. กล้วยป่า

กล้วยป่า เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    มาให้กำลังใจ อ.แบงค์ ค่ะ อย่าเพิ่งท้อเลยนะคะ..ขอได้โปรดมีกำลังใจสร้างบารมีต่อไป..โลกมนุษย์ก็งี้แหละค่ะ หากคนไม่มีกิเลสก็คงไม่ได้เกิดมาบนโลกนี้หรอกค่ะ..แต่อีกด้านหนึ่ง มันคือบททดสอบ และโอกาส ที่เราจะเลือกสร้างบุญบารมี หรือเลือกทำสิ่งใดได้อย่างอิสระ

ดังนั้น ขอให้ อ.แบงค์ หนักแน่นและเข้มแข็งเข้าไว้นะคะ มีกำลังใจสร้างบารมีเพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่มีความทุกข์ต่อไปค่ะ

(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2013
  20. เหนือฝัน

เหนือฝัน สมาชิก

มาให้กำลังใจอ.แบงค์คะ

:cool:ช่วยต่อไปเถิด บุญกุศลจะได้เกิดกับตัวเรา