หลวงปู่กี๋และหลวงพ่อตี๋ วัดหูช้างกับพระเครื่องหมอเสน่ห์ คล้ายบัว

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย soravch, 10 ธันวาคม 2010.

1. markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

หมาที่วัดดุโคตรๆ

2. runrama3 เป็นที่รู้จักกันดี

สวยทั้งสองเหรียญเลยครับ เหรียญซ้ายนี่กริ๊บๆเลยครับพี่ สภาพนี้เคยเปิดเจอพระอยู่ภูเก็ตเจ้าของบอกออกไปแล้ววววว 4,---+ส่วนเหรียญขวานี่เหมือนได้มาจากแถวๆวัดใช่ป่ะ

3. soravch เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ได้มาจากสายตรงนนท์เจ้าเดิมครับคุณรัน ครั้งแรกผมก็ตั้งใจว่าจะเอาที่ภูเก็ตอยู่แล้วแต่วันที่เข้าไปรับพระบูชาเนื้อซิลิก้ามาเกิดไปเห็นสองเหรียญนี้ในตู้เข้าให้จึงขอจองไว้เดี่ยวจะไปรับตอนต้นเดือนถ้ายังไม่ออกให้ใครไปซะก่อน เหรียญซ้ายสวยพอๆกับที่ภูเก็ตเลยนะครับ ส่วนอีกเหรียญเหมือนชุบยามาใหม่แต่แท้ดูง่ายทั้งคู่

4. พุทธาคม Active Member

17 กรกฎาคม 2010
    เหรียญหลวงปู่กี๋ รุ่นแรก ที่วัดก็มีให้เช่าใช่เปล่าครับ อยู่ในแผงพระ ที่ล็อคกุญแจไว้ ด้านหลังที่เช่าวัตถุมงคล ถ้าผมจําไม่ผิดเห็นติดราคาไว้ 5500 ครับ

5. runrama3 เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับพระที่ภูเก็ตสวยมากครับ เปิดเจอกะจะบุกซะเลย 555 แต่ราคาแรงนิดส์นึง
    ร้านนี้สายตรงอยู่แล้วครับ แต่ผมยังไม่เคยไปที่ร้านซักทีได้แต่ขับรถผ่านบ้าง เคยแต่คุยทางโทรศัพย์ อัธยาศัยดีครัับ มีแต่รุ่นอาๆแถวบ้านนนท์ ตามไปเก็บเหรียญย่อยๆมาหลายเหรียญเหมือนกัน ที่สำคัญราคายังพอสู้ไหวครับ :cool:
    เอาล็อกเก็ตหลวงปู่กี๋ พิมพ์เล็กแบบแปลกๆมาให้ชมครับ คือแบบเปลือยไม่มีตัวถัง สงสัยเจ้าของเดิมแกะออกหรือป่าว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      365.3 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      413.6 KB
      เปิดดู:
      60
  6. หมูตุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ขนาดไฟล์:
      526.8 KB
      เปิดดู:
      51
  7. soravch เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งล็อกเก็ต รูปหล่อบูชาและแบบห้อยคอหลวงปู่กี๋ มีทั้งทันท่านปลุกเสกและไม่ทันแต่ก็ได้หลงวพ่อตี๋เสกให้ รุ่นไหนทันไม่ทันหรือใครสร้างก็ต้องถามท่านกูรูวัดหูช้างยุคหลวงปู่กี๋ตัวจริงเสียงจริงก็ต้องพี่หมู่ตุ่นท่านนี้แหละครับ ใครมีวัตถุมงคลหลวงปู่กี๋อยู่แล้วลังเลไม่แน่ใจถามมาที่นี่มีคำตอบให้ครับ
    (รูปห้อยคอหลวงปู่กี๋จารหลังโดยหลวงพ่อตี๋)

ขนาดไฟล์:
      45.5 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      33.5 KB
      เปิดดู:
      42
  8. สาปสาง เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม สำหรับคุณหมูตุ๋นท่านนี้ แม้ผมจะไม่เคยเห็นหน้าค่าตามาก่อน แต่ส่วนตัวนับถือมากครับ จะสะสมสำหรับคนที่นับถือหน้าใหม่ๆเช่นผมจะได้ไม่หลงทางครับ บางทีไม่ได้โพสแต่แอบมาอ่านทุกวันนะครับ
    ปล. ลงรูปวัตถุมงคลเยอะๆก็ดีนะครับ รอชมอยู่ อิอิ :)

9. runrama3 เป็นที่รู้จักกันดี

[/QUOTล็อกเก็ตพิมท์เล็กไม่ทันหลวงพ่อกี๋ที่ไม่มีตัวถังก็คงจะหลุดออกมา รุ่นนี้พระครูแว้ท่านสร้างเอาไว้เมื่อคราวที่สร้างศาลา ส่วนล็อกเก็ตที่ไม่มีตัวถังที่ทันหลวงพ่อกี๋ก็มีนะครับแต่จะเป็นพิมท์ใหญ่(เท่าหัวแม่มือ)น่าจะเป็นแบบนี้ใช่หรือเปล่าคุณรันด้านหลังจะมียันต์นะความโตเท่าปลายนิ้วก้อย[/QUOTE]
    เหมือนแบบรุ่น ขอบหยักครับหลังยันต์นะขนาดใหญ่กว่าของที่หลวงลุงแว้สร้างครับ ที่อาจารย์เอามาลงเป็นขอบเรียบครับผม

ขนาดไฟล์:
      58.4 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      365.3 KB
      เปิดดู:
      44
  10. พุทธาคม Active Member

สอบถาม เรื่องเหรียญพระพรหม รุ่น1 หน่อยครับ ผมสงสัยว่าทําไมมี 2แบบ แบบแรก เนื้อเหรียญจะดําและบาง แบบสอง เนื้อเหรียญขาวใหม่กริบและก็หนากว่า เหมือนกับพึ่งสร้าง ครับ

เห็นพี่ๆบอกพราหมณ์จั้วสร้างไว้เมื่อปี42 แล้วนํามาถวาย โดยธรรมชาติเนื้อตะกั่วก็น่าจะดํา แต่เห็นของบางท่าน ใหม่กริบเงาแว๊บ เลยครับ พี่หมูตุ่น กับ พี่สรวิทย์ พอจะรู้ไหมครับ

11. หมูตุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องรอคุณสรวิทย์ดีกว่าครับไม่ทราบลายละเอียดจริงๆ แต่จะสืบสวนจากผู้รู้จริงๆให้อีกทางหนึ่งครับไม่มีปัญหา ของหมูตุ๋นก็มีกะเค้าอยู่หนึ่งเหรียญเหมือนกันจำได้ว่าเมื่อหมดยุคจาตุคามลงไปที่วัดก็ออกเหรียญพระพรหมมาให้เช่าก็เลยเช่าไว้หนึ่งเหรียญด้านหลังหลวงพ่อตี๋ท่านจารอักขละสวยงามมากครับ ขอบคุณในคำถามครับคุณไม้เท้าทองและท่านอื่นๆ มีอะไรก็ถามกันมาได้นะครับยินดีครับ ทุกคำถามต้องมีคำตอบแน่นอนแต่อาจช้าบ้างเพราะว่าทุกคำตอบต้องกรองครับ

12. soravch เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับพราหมณ์จั้วสร้างไว้เมื่อปี42 แล้วนํามาถวายวัดหูช้างเท่าที่ทราบมีเนื้อเงิน ทองแดงหลังยันต์ในพิมพ์และตะกั่ว หลวงพ่อตี๋จารหลังและแจกให้กับผู้มาทำบุญที่วัดในวาระต่างๆจนเหลือแต่เนื้อตะกั่วจนกระทั่งปี 53 ทางวัดจึงนำเหรียญที่เหลืออยู่ออกมาให้บูชาที่ตู้วัตถุมงคล เหรียญพรหมตะกั่วประมาณ200 กว่าเหรียญเท่านั้น เนื้อตะกั่วถ้าโดนอากาศก็จะดำส่วนเห็นที่ขาวๆใหม่ๆนั้นก็ต้องเก็บในถุงซีลไม่ให้ลมเข้า ส่วนที่หนาบางนั้นน่าเกิดมาจากการปั๊มเหรียญซะมากกว่าเพาะเนื้อตะกั่วจะอ่อนกว่าเนื้ออื่นๆครับ

ขนาดไฟล์:
      54.9 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      37.7 KB
      เปิดดู:
      45
  13. พุทธาคม Active Member

อ่อครับ ตอนแรกคิดว่าเหรียญพระพรหม ไม่พอต่อลูกศิยษ์จึงจัดสร้างเพิ่มขึ้นมาใหม่ แต่ที่ไหนได้ เนื้อเหรียญที่แตกต่างกัน ก็คือ การเก็บรักษาเหรียญไว้ ขอขอบคุณ พี่สรวิทย์ กับ พี่หมู่ตุ่น ด้วยครับ

14. พุทธาคม Active Member

เบี้ยแก้ ชุดนี้สวยงาม จารแน่น มากครับ

15. soravch เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยแก้ชุดนี้น่าบูชามากๆ
    วันนี้ลงมาที่ตู้ฯช่วงเช้า 9 ลูกแป๊บเดียวก็หมดมีหลายท่านเข้าไปรอเช่าบูชากันที่หน้าตู้เลยนะครับ

16. พุทธาคม Active Member

เห็นน้าที่ตู้บอกเคยตอกโค๊ดวัด ทับอักขระที่หลวงปู่จาร เห็นว่าปวดหัวไปหลายวันเลย ครับ

17. หมูตุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสรุปเรื่องเหรียญพระพรมหให้อีกทีนะครับ รุ่นแรกพราหมณ์จั๊วท่านสร้างไว้เท่าไรไม่ทราบจำนวนแล้วท่านได้มอบให้ตามวัดและสถานปฏิบัติธรรมต่างๆแต่ไม่ทราบว่าที่ใดบ้าง มอบให้วัดหูช้างประมาณ1,000เหรียญมีเนื้ออะไรบ้างคุณสรวิทย์บอกรายละเอียดไปแล้ว
    รุ่นที่สองคุณต้องอดีตพระลูกวัดหูช้างได้สร้างเอาไว้เมื่อสัก2ปีที่แล้วเห็นจะได้ไม่ทราบจำนวนเห็นมีเนื้อตะกั่วและทองแดงได้มอบให้วัดไว้จำหน่ายเหรียญละ300บาท ขณะนี้เนื้อตะกั่วหมดไปแล้วเห็นมีเนื้อทองแดงเหลืออยู่เล็กน้อย มาดูเหรียญพระพรมหทั้งสองรุ่น ของพราหมณ์จั๊วจะเป็นเนื้อทองแดงรมดำหลังจารโดยหลวงพ่อตี๋ ส่วนรุ่นสองเป็นเนื้อทองแดงหลังยันต์

18. นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    ชัดเจนดีครับ ส่วนตัวผมเองก็แขวนเหรียญพระพรหมรุ่นแรกหลังจาร เมกะมุอุ อยู่ครับ เมตตามหานิยมดีมากครับ :cool:

19. Taurus_74 สมาชิก

อยากทราบว่ายันต์ที่หลวงพ่อตี๋ท่านจารที่ลูกสะกด 2ตัว เรียกว่ายันต์อะไรครับ ขอบคุณครับ

20. phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    เดี่ยวนี้เบี้ยแก้ - ตะกรุด - ปลัดขิก หมดแต่ช่วงเช้าเลยนะครับ เข้าวัดช่วงบ่ายไม่ค่อยมีไรเหลือเลย :'(