หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. สันต์โสภา สมาชิก

5 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ทองดำ
    ขอบคุณลูกศิษย์ของหลวงปู่ทองดำทุกๆท่าน ทั้งจขกท คุณเอท อ่านย้อนอ่านจากหน้า1
    มาทุกครั้งที่ว่าง ได้ความรู้เยอะมากช่วยให้ได้สะสมเก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่ได้ง่ายขึ้น
    เก็บก่อนจะไม่มีแรงเก็บ5555555555 ขอบคุณมากๆครับ

2. เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่ทองดำ สวัสดีคุณkang_som และสมาชิกทุกท่านครับ

3. vrk6223 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบนมัสการหลวงปู่ทองดำ
    ขอขอบคุณ คุณเกษม ที่จัดส่งวัตถุมงคลสมเด็จเนื้อโลหะ (รางวัลที่ ๕)
    ของหลวงปู่มาให้ ผมได้รับเรียบร้อยแล้วด้วยความเมตตาของคุณเกษม
    ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองคุณเกษมและครอบครัวด้วยครับ

4. บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทั้งเก่าและใหม่..ข้อมูลแน่นขึ้นทุกวันเลยครับ...ต้องเข้ามาอ่านทุกวัน...ขอขอบคุณคุณเกษมครับ ผมได้รับพระซุ้มนครโกษาแล้ว สวยครับและสำหรับล็อคเก็ต99ก็สวยถูกใจเลือกบูชาไม่ผิดรุ่นครับ..เพิ่งเริ่มเก็บพระหลวงปู่เดือนละองค์สององค์ครับ..

5. ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณพ่บางแสน คุณไม่เกิด คุณพี่เจริญ คุณkang som คุณtum 98 86 คุณpui คุณเด็กสวน พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน วันนี้เห็นข้อมูลหลายท่านแล้วชื่นใจ
    ขอเสริมอีกนิดนะครับพระเนื้อดินที่สร้างก่อน 2500 นอกจากที่คุณพี่ไม่เกิดได้ลงไว้ 5 พิมพ์แล้ว
    ยังมี พิมพ์ยอดขุนพลบ้านปิน , พิมพ์ซุ้มนครโกษา , พิมพ์อู่ทองครับ
    และของแสดงความดีใจกับพี่ๆ เพื่อนๆสมาชิกที่โชคดีร่วมสนุกทายผลเลขท้ายวันนี้คงได้รับพระกันทุกคนแล้วนะครับ คงเหลือแต่คุณpooldum ที่ยังไม่ส่งที่อยู่มาให้ครับ
    ส่วนเหรียญลอยกระทงของคุณเด็กไทรน้อยสร้างปี 2535 เนื้อทองแดง 20,000 องค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      180.5 KB
      เปิดดู:
      952
      ขนาดไฟล์:
      92.6 KB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      97.1 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      107.6 KB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      107.6 KB
      เปิดดู:
      104
  6. charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อย่างนี้จะเป็นของหลวงปู่ทองดำได้เปล่าครับ เห็นพิมพ์คล้ายๆ

7. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้าท่าน pooldum ทราบแล้วตอบด่วนไม่งั้นผมจะส่งที่อยู่ของผมไปแทนละนะ อิอิอิ

พี่เกษมมีครบรึยัง ถามไรตอบได้เป็นอับดุลเลย อิอิอิ

8. 9555 Active Member

25 กันยายน 2007
    สวัสดีครับ

สมาชิกใหม่ครับ ลูกศิษย์หลวงปู่ทองดำอีกคนครับ

9. 9555 Active Member

25 กันยายน 2007
    อยากทราบสมเด็จแป้งเจิม หลวงปู่ทองดำ จัดสร้างปีไหน ครับ บ้างก็ว่า ปี 17 บ้างก็ว่าปี 24

10. klawkar สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ครับ รบกวนดูให้หน่อยครับว่าเป็นรุ่นไหนของหลวงปู่ครับ

ขนาดไฟล์:
      38.6 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      33.7 KB
      เปิดดู:
      74
  11. thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณมากครับได้รับชานหมากหลวงพ่อแล้วครับ มีท่านใดแนะนำบอกเล่าประสบการณ์และวิธีใช้ชานหมากหลวงพ่อไหมครับ

ผมยอมรับตามตรงว่าเคยทราบประวัติหลวงพ่อแค่คร่าวๆเท่านั้น
    แต่ก็ขอหลวงพ่อว่าอยากได้วัตถุมงคลหลวงพ่อมาบูชา สุดท้ายได้มาก็ดีใจที่บารมีหลวงพ่อมาให้โชคให้ได้มีโอกาสได้บูชาของขลังของหลวงพ่อ คิดว่าหน้าหนาวนี้จะไปเที่ยวเหนือว่าจะแวะไปเที่ยวอุตรดิตถ์ด้วย ตอนแรกสนใจว่าจะไปวัดห้วยฉลองราษฎร์ แต่ตอนนี้ต้องหาโอกาสไปวัดท่าทองให้ได้ ขอบคุณหลวงปู่และพี่ๆครับ

12. ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบครับรุ่นนี้ อาจารย์ประสงค์จัดสร้างปี 2535 จำนวน 2000 องค์ครับ
    ส่วนชานหมากของหลวงปู่ทองดำส่วนตัวผมเองเลี่ยมพลาสติกกันน้ำติดตัวตลอดครับ ส่วนบทคาถาที่ใช้ นะโม 3 จบ พุทธะบูชา มหาเตชะวันโต ธรรมะบูชามหาปัญญะวันโต สังฆะบูชามหาโภควาโห ติโลกะนาถัง อภิปูชะยามิ
    ธีมะสังอังขุ อาปามะจุปะ สังวิธาปุกะยะปะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ นะโมพุทธายะ พุทธะสังมิ

13. charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    นางพญาเนื้อดินผสมว่าน น่าจะเป็นของหลวงปู่ทองดำ ที่สร้างปี 2528 หรือเปล่าเอ่ย....

14. thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามนอกเรื่องนิดนึงครับว่า หลวงปู่แดง วัดห้วยฉลองราษฎร์ เราสามารถเข้าไปกราบท่านได้ง่ายไหมครับ แล้ววัตถุมงคลพญาไก่แก้วท่านมีไหมตอนนี้

15. ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปูทองดำ... ครับ
    สวัสดีเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆท่าน วันนี้ค่อนข้างคึกคัก ดีใจครับที่มีเพื่อนสมาชิกใหม่เข้ามาแจม เชิญเข้ามาพูดคุยกันได้เลยนะครับ ที่นี่ยินดีต้อนรับครับ

16. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าถึงท่านง่ายครับ ไม่มีใครคอยมากันท่า ถ้าท่านอยู่นะครับ หรือบางทีท่านเพิ่งกลับมาจากข้างนอกท่านอาจจะเหนื่อย พระที่ดูแลท่าน(เห็นว่าเป็นหลานหลวงปู่) อาจจะให้หลวงปู่พักผ่อน หลวงปู่ท่านอายุมากแล้ว ถ้าจะให้ท่านจารอะไรท่านจารไม่ไหวแล้วครับ แต่ให้ท่านอธิฐานจิตหรือเจิมแป้งได้ครับ ท่านเมตตามากเลย หลวงปู่ท่านรักเด็กครับถ้ามีลูกมีหลาน ให้ท่านเจิมหน้าผากเจิมมือให้นะครับ

ส่วนพญาไก่แก้วไม่แน่ใจ เห็นแต่ไก่ตัวใหญ่อ่ะครับ ที่เป็นวัตถุมงคล

ที่ผมไปเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา เห็นมีสีผึ้ง เบี้ยแก้ ตะกรุดมหาสะท้อน อีกหลายอย่างจำไม่ได้ ลองดูในกระทู้เก่าๆ อ่ะครับจำหน้าไม่ได้ ผมลงรูปวัตถุมงคลเอาไว้

17. ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ผมว่ายังพอเก็บได้ แต่อนาคตรับรองว่าต้องใช้เบี้ยมากกว่าเดิม..ชัวร์

18. ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

ชุดนี้แหล่มจริงๆครับ ท่านดินระเบิด

19. ขุนทับยา สมาชิกใหม่

จิงอย่างที่ ท่าน ไม่เกิด ให้ข้อมูล จิงๆครับ เมื่อปี 35 ผมเคยนำดาบน้ำพี้ 4 เล่ม ไปให้ท่านปลุกเสก..ท่าน เมตตามาก..ปลุกเสก ให้ เกือบ 4 เดือนครับ(เลยพรรษาไปหน่อย) ท่านเลย ฝากลูกศิษย์ไปบอก ว่า เมื่อไหร่จะมารับไป..พรรคพวกกัน เคย ยืมไปเล่มนึง เพราะคนงานผีเข้า.เขาบอกแค่ ถือดาบ เดินขึ้น บ้าน.คนงานหงายหลังตึงเลย..เลยโดน ชักดาบไปแล้วเล่มนึง 55 แสดงว่า ท่าน เก่งทุกด้านครับ..ท่านยังบอกเก็บไว้ให้ดี ..เหล็กน้ำพี้ดีในตัว สมัยก่อนพระเณรที่วัดไปบิณฑบาต กลัวหมากัด ท่านให้กำเหล็กน้ำพี้ ถือไปคนละก้อน..หมากัดไม่มีเข้าครับ เท็จจริงประการใด ต้องถามคน แถว วัดท่าทองครับ

พระ..ที่ไปกราบ ลป.แต่ละครั้ง ท่านแจกมาครับ...(บางส่วน)..

20. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พี่คำรณ เอารูปดาบน้ำพี้ที่ให้หลวงปู่อธิฐานจิตให้ มาให้น้องๆ ได้ชมหน่อยซิครับพี่

ยิ่งได้พูดคุยกับพี่ๆ ก็ยิ่งได้เห็น ได้รับรู้ บารมีขององค์หลวงปู่ ที่เราๆ ไม่ค่อยได้รับรู้ขึ้นอีกเยอะเลย สาธุ....

ส่วนเรื่องให้พระ เณรกำเหล็กน้ำพี้ตอนบิณฑบาตรต้องถามเด็กวัดท่าทอง แบบพี่ตั้มแล้วล่ะ มีข้อมูลมั้ยพี่

ชานหมากของหลวงปู่แห้งดีจังเลย แห้งจนบางครั้งผมกลัวจะแตก ป่นเลย พูดถึงชานหมากที่เห็นพูดถึงกันบ่อยๆ เห็นจะเป็นของหลวงปู่ทิม วัดพระขาว ที่ลูกศิษย์เคยถามหลวงปู่ทิมว่าพระอะไรของหลวงปู่ดีที่สุด หลวงปู่ก็บอกว่าชานหมากของฉันซิ ดีที่สุดไม่ต้องเสียเงินซื้อ