หลวงปู่ทิม เจริญพรล่าง ปี17 อีกครั้งครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย LOTK, 8 ตุลาคม 2010.

1. LOTK Active Member

23 มิถุนายน 2010
    รบกวนช่วยดู หลวงปู่ทิม เจริญพรล่างปี 17 ให้หน่อยครับ เท้หรือเปล่าครับ ผมแกะออกจากกรอบทอง และถ่ายรูปใหม่แล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      130 KB
      เปิดดู:
      2,818
      ขนาดไฟล์:
      126.7 KB
      เปิดดู:
      2,107
      ขนาดไฟล์:
      127.9 KB
      เปิดดู:
      7,906
      ขนาดไฟล์:
      135.4 KB
      เปิดดู:
      1,301
      ขนาดไฟล์:
      129 KB
      เปิดดู:
      1,460
  2. หลวงพี่ทัต เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    ไม่สันทัด ภาพแจ่มดี ยังไงรอสายตรงจ๊ะ

3. น้อง 2710 เป็นที่รู้จักกันดี

เบื้องต้น ลองดูด้วยตัวเองก่อนนะครับ ดูจากขอบตัด ตามรูป แล้วดูตำหนิตาม website นี้นะครับ ว่าตำหนิเข้ามั้ย

http://www.g-pra.com/webboard/show.php?Category=general_talk&No=3509

4. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ดูจริง ผมว่าดีครับ ผมกำลังคิดว่า ที่พระดำ เกิดจากดำรมหรือรมดำ เพราะประวัติการสร้างไม่มีการรมดำมีแต่ทองแดงผิวมันปู ผมยังอ่อนด้อยครับ แต่องค์นี้เทให้ 80 % ละครับถ้าได้ส่ององค์จริงหลายๆจุด ก็น่าจะฟันได้ เพราะผมเห็นองค์เก๊เฉียบมาแล้ว มีเข้าแทบทุกจุด

5. jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    เหรีญยนี้ยังห่างทั้งเนื้อเหรียญและลักษณของตัวอักษรครับ...

6. stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009

จบตรงขอบ.... แตกต่างแต่ไม่แตกแยก

7. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ nong พี่ สโต พี่ juk จะได้กอปไว้ดู อีกเหรียญสำหรับเหรียญนี้

8. น้อง 2710 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจ นะครับ คุณ LOTK

9. LOTK Active Member

ขอบคุณนะครับ งั่นผมรบกวนดูเส้นขนแมว และตำหนิ ที่ผมถ่ายได้ครับ
    ว่ายังคงไม่แท้ อยู่หรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      112.2 KB
      เปิดดู:
      490
      ขนาดไฟล์:
      98.6 KB
      เปิดดู:
      467
      ขนาดไฟล์:
      164.7 KB
      เปิดดู:
      460
      ขนาดไฟล์:
      97.5 KB
      เปิดดู:
      446
      ขนาดไฟล์:
      99.6 KB
      เปิดดู:
      463
  10. stoes เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เลยครับ พิมพ์ผิวองค์พระและตัวอักษรรวมทั้งโลหะของเหรียญด้วย
    และคงเป็นคำตอบเดิม เพราะดูการตัดขอบเหรียญ แตกต่างกันมากครับ
    ของคุณ Lotk เส้นรอยตัดล้มหมดและไม่คม ส่วนรอยตัดทั้งสามเหรียญของคุณ nong ที่ไม่คมชัดเท่ากับรอยตัดของเหรียญใหม่ ๆ เนื่องจากการเวลาแต่ก็ยังมีความคมแบบเป็นเส้นเส้ยนให้เห็นและยังมีรอยแยกจากันของโลหะให้เห็น
    ใครได้เรียนรู้เรื่องรอยตัดของเหรียญชนิดต่างๆ และจดจำได้จะเป็นการเรียนลัดครับ

11. tawansoi99 Active Member

18 กันยายน 2010
    ขอบคุณพี่stoesพี่nong 2710นะครับ กะ ความรู้ที่ได้รับ เข้ามาศึกษาๆอิอิ

12. LOTK Active Member

ขอโทษนะครับ ที่ผมขอค้าน
    เพราะผมส่งให้การันตีพระ ตรวจสอบ
    ผลที่ได้ คือ พระเท้ ครับ

ขอบคุณครับ คุณเซียน ที่นี่ ที่ช่วยดูให้ครับ

ขนาดไฟล์:
      264.4 KB
      เปิดดู:
      551
  13. หวานอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

กำ ก็ลองใช้พิจารณญาณ เอาละกันครับ

14. น้อง 2710 เป็นที่รู้จักกันดี

เอา งานนี้ คุณน้ำจ้าเกิดอีกแล้ว เป็นคนเดียวที่ให้เปอร์เซ็นต์ความแท้ถึง 80%

ยังไงก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ การันตีพระ ผมว่าก็เชื่อถือได้ครับ เค้าคงดูองค์จริงแล้วเห็นเส้นเสี้ยน
    ตลอดจนรายละเอียดอื่น ๆ ที่ชัดกว่า การเห็นด้วยภาพ ของเซียนในนี้น่ะครับ

15. LOTK Active Member

ขอบคุณ คุณ nong 2710 ครับ
    ผมเข้าใจครับ ว่าดูรูปอย่างเดียว คงฟันธง ยากกว่าได้เห็น ได้ส่องจริง
    ขอบคุณนะครับ ที่ให้กำลังใจ และขอให้ยินดี ได้ ของแท้ เหมือนกันครับ
    :d:d:d

16. นมสดปั่น เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    พี่ LOTK ลองให้ DD-Pra ตรวจสอบด้วยอีกนะครับ
    จะได้ชัวร์ๆ

17. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ nong ผมให้ 80 แต่อีก 20 ถ้าไม่เข้าผมก็ว่าไม่ดีครับ อย่างรอยขอบตัดผมเห็นด้วยกับพี่ๆครับและตรงคำว่า ญพ ผมไม่เห็นตำหนิที่เป็นพระแท้ครับ ต้องมีขีดเส้นคู่วิ่งขึ้นครับ ผมว่าส่ง DD-PRA ด้วยก็ดีครับ รบกวนดูเส้นวิ่งหน่อยครับจะขึ้น ตรงกลาง ญ กับ ตรงกลาง พ วิ่งขึ้นคู่ ส่วนเรื่องบัตรการันตีผมเองก็มีประสบการณ์ ให้ดูหลายคนตีเก๊แต่ส่งออกบัตรตีแท้ แต่ตัวผมก็ว่าไม่แท้ เพราะผมมีพระแท้อยู่ ก็คงจนกว่าผมจะได้ศึกษาให้เก่งกว่านี้

ขนาดไฟล์:
      40.3 KB
      เปิดดู:
      5,033
  18. stoes เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจริงจังไปหน่อยต้องขอโทษที ขอแก้ไขตัวเองครับ
    คุณ lotk ลองดูลิ้งค์พวกนี้ดู ถึงไม่ใช่เหรืยญเจริญพรโดยตรงแต่ก็เป็นกรณีศึกษาได้

http://palungjit.org/threads/ลองมาทายกันเล่น-ๆ-ครับ-เช็คความเป็นเซียนของตัวเองดู-256732.html
    http://palungjit.org/threads/กระทู้นี้รวมพระปลอม-252421.html
    <O:p</O:p
    http://palungjit.org/threads/หลวงปู่ทิมอีกองค์ครับ-249235.html

ลิ้งค์นี้ไม่เกี่ยวกับเหรียญหลวงปู่ทิมแต่แถม...
    http://palungjit.org/threads/ช่วยวิเคราะห์เหรียญพระพุทธโสทร2460ให้ด้วยครับ-ขอบพระคุณครับ-244982.html
    http://palungjit.org/forums/[.128/FONT]รบกวน-ดู-หลวงพ่อกลั่น-ขอเบ็ด-หน่อยครับ-255378.html<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- edit note -->

19. LOTK Active Member

ขอบคุณนะครับ
    ผมเชื่อและเคารพตัวเอง และเชื่อด้วยสายตาตัวเองว่าเหรียญนี้ แท้ ตั้งแต่แรก
    แต่ ท่านๆ ในที่แห่งนี้บอก เก๊
    ผมเลย ส่งตรวจ การันตีพระ ผลที่ได้ก็ คือ พระเท้

แต่โดยส่วนตัวนะครับ เหรียญสวยๆแต่เก๊ เหรียญไม่สวยแต่เท้ ก็มีเยอะ และเซียนส่วนใหญ่ก็ไม่เก็บเหรียญไม่สวย จริงเปล่าครับ

บางทีสายตาคนเรามองแต่สิ่งสวยๆงามๆ เมื่อเจอสิ่งไม่สวย เราอาจมองข้าม

พระเก๊ หรือ เท้ ถ้าอยู่ในในใจเรา มันเท้ ทั้งนั้น แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น ราคา จึงเกิดคำว่า เก๊ ใช่หรือเปล่าครับ

เล่นพระต้องเชื่อตัวเอง และเชื่อตามมาตรฐานสากล ด้วยใช่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

20. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพิ่มให้อีกจุดครับ ลองดูสองเหรียญนี้ครับ ของพี่ จขกท กับ เหรียญที่ผมว่าดูดี ขออนุญาติแก้ไขข้อมูลครับ ซึ่งเป็นความเข้าใจผิดของผมเองครับ

สำหรับเหรียญทองแดงเจริญพร (ล่าง) ส่วนใหญ่จะรมดำเกือบทั้งหมด (แต่ที่ไม่รมดำก็มีอยู่บ้าง) ส่วนเจริญพร (บน) ไม่ได้รมดำแต่รมมันปู ผมขอลงรูปเหรียญเจริญพรล่างแบบรมดำ เพื่อเปรียบเทียบครับ รูปล่างสุดลองดูตรง ญ จะเห็นเส้นวิ่งขึ้นชัด พอสมควร ผมเห็นอีกจุด ละ คำว่า เจริญพร ไม่เหมือนกัน อย่างเห็นได้ชัด ดูคำอื่นก็เพี้ยน ผมมัวแต่ไปมองจุดอื่นตั้งนานดูตัวหนังสือก็จบละ กรำจริงๆ